Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran, katika studio za Jam, Jam. Katika siku hii ya Ijumaa, tarehe ishirini na nane Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria Kamaria, inasadifiana na kumi na mbili Machi elfu mbili ishirini na moja Miladia. Na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni mchana huu wa leo kama kawaida utakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaofuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo hii leo wapenzi wasikilizaji tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na makala nyingine eh, kuhusiana na sira ya Ab, Hadhrat Abu Talib alaihi salam. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala eh, ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/ sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mluso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran <mulia> Imetimia saa sita kamili mchana, wapenzi wasikilizaji, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Hapa Teheran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema imepita miaka sita na Saudia haijatimiza ndoto ya ushindi wa wiki tatu katika vita vyake dhidi ya Yemen. Viongozi wa Sudan, Misri ni wataraji kufikia mapatano na Ethiopia kuhusu bwawa la nchi hiyo na Umoja wa Mataifa waanzisha kampeni ya usambazwaji wa chanjo ya covid-19 duniani kote. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran amesisitiza kuhusu kusitishwa hujuma ya kijeshi dhidi ya Yemen na pia mzingiro dhidi ya watu wa nchi hiyo. Katika ujumbe wa Twitter ameandika miaka sita imepita na ndoto ya linacha ya kupata ushindi katika kipindi cha wiki tatu haijaweza kufikiwa. Kwa mujibu wa taarifa, said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kuashiria matamshi ya mkuu wa shirika la chakula duniani WFP kuhusu njaa nchini Yemen na kuendelea, muungano wa kivita unaongozwa na Saudia kuwadondoshea mabomu na kuwazingira watu wa nchi hiyo na kusema: saudi arabia imekiuka misingi ya maadili na inaendelea kuwadondoshea mabomu watu wa yemen ambao wako chini ya mzingiro na baa la njaa ameongeza kuwa saudia inapaswa kusitisha mauaji ya wayemen na ihitimishe vita hivyo dhidi ya waislamu na waarabu baada ya kuanzisha vita dhidi ya yemen mnamo machi 2015 saudia ilikuwa imeapa kuwa ingemaliza vita hivyo kwa muda wa wiki tatu tu lakini sasa imetumbukia katika kinamasi nchini humo. Mkurugenzi mkuu wa WFP ameashiria baa la njaa nchini Yemen na kusema zaidi ya watoto laki nne nchini humo wanakabiliwa na lishe duni shadidi, na iwapo hatua za haraka hazitochukuliwa basi wataaga dunia hivi karibuni. Pia WFP ilisema kati ya Januari na Juni 2021 asilimia 54 ya Wayemen, yaani watu milioni 16 watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na vita vya Saudia dhidi ya nchi hiyo. Aidha, mwezi Disemba mwaka jana, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu ilitangaza kuwa vita vya Saudia dhidi ya Yemen vimepelekea watu zaidi ya laki mbili thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Punde baada saudi ya Saudi kuanzisha vita dhidi ya Yemen, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliwasilisha mipango kadhaa yenye nukta nne kwa ajili ya kutatua mgogoro wa kisiasa nchini humo. Katika hatua ya hivi karibuni kabisa Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif amefanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuhusu kumalizwa vita vya Yemen. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiomba Iran iendeleze jitihada zake zinazolenga kurejesha amani nchini Yemen. Tunaelekea sasa barani Afrika, ambapo rais Abdul Fatah Sisi wa Misri amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamduk mjini Cairo na kukubaliana kuimarisha ushirikiano kuhusu mgogoro wa bwawa la Ethiopia linalojulikana kama Grand Renaissance Dam GERD, katika mto Nile. Mkutano huo wa Alhamisi pia ulisisitiza masuala ya kikanda wanayofuatilia kwa pamoja na miradi ya kiuchumi kati ya nchi mbili hizo. Viongozi hao pia walisisitiza matumaini ya Misri na Sudan kufikia makubaliano kamili na yenye nguvu ya kisheria na upande wa Ethiopia juu ya kanuni za kujaza na kuendesha bwawa hilo kabla ya msimu ujao wa mvua. Mkutano huu umekuja siku chache tu baada ya sisi kutembelea Khartum, ambapo ametangaza uungaji mkono wa Misri kwa usalama na uthabiti wa nchi hiyo jirani. Ujenzi wa bwawa hilo ambalo pia n -n ni maarufu kama Nahdha huko Ethiopia, ambao ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja katika eneo la kilomita arobaini kutoka mpaka wa Sudan, hivi sasa umeibua hitilafu kati ya Ethiopia, Misri na Sudan. Ethiopia imekuwa ikisisitiza kuhusu nia yake ya kujaza bwawa hilo ambalo inasema ni muhimu kwa mahitaji yake ya umeme na maendeleo. Inasema mradi huo wa bwawa la umeme wenye thamani ya dola bilioni 4 utakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati elfu sita, mia nne, hamsini, na utasaidia kuwaondoa mamilioni ya ya watu kutoka kwenye dimbwi la umaskini. Misri, kwa kwa upande mwingine, inautegemea mto Nile kwa zaidi ya asilimia 90 ya maji yake safi. Inasema bwawa hilo linaweza kupunguza ugavi wake wa, wa maji e, na kuwa na athari mbaya kwa wakazi wake. Sudan pia inategemea maji ya mto Naili na imeunga mkono Misri katika kuishinikiza Ethiopia. Umoja wa Mataifa umezindua kampeni ya kuhakikisha chanjo dhidi ya Korona au COVID-19 zinapatikana kwa wote na popote pale walipo duniani. Kampeni hiyo iliyopewa jina la ni kwa pamoja tu, imezinduliwa Alhamisi kwa njia ya video. Na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye amesema mwaka mmoja wa janga la corona umesababisha wimbi la machungu. Ameongeza kuwa na hapa namnukulu, virusi vimeua zaidi ya watu milioni 2.5 na kuacha mamilioni na madhara ya muda mrefu ya kiafya. Familia na uchumi vinaserereka hivi sasa. Kwa ahadi hiyo ya chanjo tunaona nuru, amesema. Wanasayansi wamefanya maajabu, wametengeneza chanjo salama na thabiti katika muda ambao haujawahi kushuhudiwa na kuongeza kuwa sasa tuna mbinu ya kukomesha mwenendo wa COVID-19, lakini ni nchi chache sana ndio zimepata idadi kubwa ya chanjo. Kampeni hiyo inasisitiza umuhimu uratibu wa hatua za pamoja za kimataifa ili chanjo zifikie kila nchi, kuanzia wahudumu wa afya hadi walio hatarini zaidi. Guteres amesema chanjo za COVID-19 lazima zionekane kuwa ni bidhaa ya umma duniani kote na kwamba hakuna nchi inaweza kukabili janga la sasa peke yake, amesema. Serikali na sekta za biashara lazima zigawane dozi za chanjo na teknolojia ili usambazaji wa chanjo uwe ni wa haraka. Guterres amesema Covax, ambao ni mkakati wa chanjo, ndio njia bora zaidi ya kufanikisha uwiano sawa wa kupata chanjo kwa kila mtu duniani, hivyo uwezeshwe. Ni kwa mantiki hiyo ndiyo, amesema ni kwa pamoja tu tunaweza kulinda wahudumu wa afya na watu walio hatarini zaidi duniani ni kwa pamoja tu tunaweza kukwamua uchumi wetu na ni kwa pamoja tu tunaweza kumaliza janga hili na kukwamuka na ndipo pamoja tunaweza kurejea tena katika vitu vyetu ambavyo tunavipenda hiyo ni kauli ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja moja kwa moja, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Jordan imesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel haupaswi kuingilia mambo ya msikiti wa Al Akswa katika mji wa Kuds Jerusalem, kwa sababu wazayuni hawana mamlaka yoyote katika eneo hilo takatifu. Kwa mujibu wa televisheni ya Almayadin, Ayman Safadi, waziri wa mambo ya nje wa Jordan, amesisitiza kuwa msikiti wa Al Aksa ni eneo maalum la ibada kwa ajili ya wa Waislamu tu na hivyo utawala wa kizayuni wa Israel hauna mamlaka katika eneo hilo. Aidha amesema msikiti wa Al Aksa uko katika Kuds inayokaliwa kwa mabavu na Israel, lakini pamoja na hayo, Jordan haitakubali Israel iingilie masala ya msikiti huo. Alkadhalika, Safadi amesisitiza kuwa idara ya wakfu wa Kiislamu katika mji wa Kuds ambayo inafungamana na, na wizara ya wakfu ya Jordan ni taasisi pekee ambayo ina jukumu la kusimamia msikiti wa Al-Aqsa. Kwa mujibu wa mapatano ya amani baina ya Jordan na utawala wa Kizayini wa Israel kuanzia mwaka 1994, msikiti wa Al-Aqsa uliwekwa chini ya idara ya wakfu wa Kiislamu na eneo hilo limetengwa kwa ajili ya wa Waislamu pekee kufanya ibada. Utawala wa Kizayini wa Israeli unatekeleza misingi mitatu mikuu ambayo ni kuugawa utumiaji wa msikiti wa Al-Aqsa kisehemu na kiwakati kuchimba mashimo ya chini kwa chini na kando kando ya msikiti na kuyahudisha maeneo jirani na ms mahala hapo patakatifu. Hii ni katika hali ambayo shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO limethibitisha tena kwamba msikiti mtukufu wa Al-Aqsa kibla cha kwanza cha Waislamu ni milki ya Wapalestina na bunge la Umoja wa Ulaya limepasisha azimio ambalo limeitaka Bahrein isitishe mara moja ukandamizaji wa haki za binadamu za wanaharakati na wafungwa wa kiitikadi nchini humo. Azimio hilo lilipitishwa kwa wingi wa kura Alhamisi, ambapo wabunge 633 waliunga mkono, 11 walipinga na 45 walijizuia kupiga kura. Aidha, azimio hilo limesema hali ya haki za binadamu inaendelea kuwa mbaya, mbaya mno nchini Bahrain hasa baada ya ufalme wa uh, nchi hiyo kuanza kukabiliwa na mwamko wa wananchi wanaopinga ukandamizaji. Wabunge hao wa Ulaya wameangazia kadhia uh, ya wafungwa wa hao ambao wamehukumiwa kunyongwa nchini Bahrein na kusema kuna dosari nyingi katika kesi zao na uadilifu haujatendeka. Mwamko wa watu wa Bahrein dhidi ya utawala wa kifalme wa Alikhalifa ulianza Februari 14 mwaka 2011 na ungali unaendelea licha ya utawala huo dhalimu kushadidisha ukandamizaji na utumiaji mabavu dhidi ya wananchi hao wanaotaka mabadiliko. Tokea Februari 14 mwaka 2011 hadi sasa, utawala wa Alkhalifa umewakamata na kuwafunga jela zaidi ya raia elfu 11 kwa visingizio mbalimbali visivyo na maana. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na mchana huu, wapenzi wasikilizaji, tutajadili taarifa dhidi ya Iran katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, taarifa ambayo inaonyesha kutumiwa vibaya taasisi hiyo ya kimataifa Zaidi ya miaka kumi sasa kile kinachotajwa kuwa ni mazungumzo jumuishi kimebadilika na kuwa jukwaa la kueneza madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran katika fremu ya haki za binadamu. Jukwaa hili na mielekeo yake yote ya upande mmoja lina malengo ambayo tayari yameainishwa na hayahusiani hata kidogo na huduma kwa haki za binadamu. Ismail Baghai Hamane, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, akizungumza Jumamosi katika kikao cha 46 cha baraza la haki za binadamu alibainisha ukweli huo, ambapo alikosoa vikali taarifa zisizozingatia uadilifu zinazojaa au zilizojaa upotoshaji za ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Iran. Aidha, amesema taarifa ya Javaid Rahman, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Iran imetolewa kwa malengo ya kisiasa yaliyoungwa mkono na madola ya Magharibi kuhusiana na madai kuwa eti wanawake wa Iran wanatazamwa kama raia wa daraja la pili. Ameashiria mafanikio makubwa yaliyoweza kufikiwa na wanawake nchini Iran katika sekta za kielimu, kijamii na usimamizi wa nchi na kusema wanawake nchini Iran si raia wa daraja la pili na madai kama hayo hayakubaliki. Si sawa kutaja nusu ya watu wa nchi kuwa ni raia wa daraja la pili katika hali ambayo wana hadhi maalum. Tukiangazia taarifa za haki za binadamu za madola ya Magharibi dhidi ya Iran, kuna nukta kadhaa za kuzingatiwa. Moja ya nukta hizo ni kuwa taarifa hizo uh, zina utambulisho wa kisiasa wenye kupendelea upande mmoja. Ni wazi kuwa taarifa kama hizo zina malengo fiche. Ukweli mambo ni kuwa iwapo ukatili na ubaguzi wa rangi ulioshuhudiwa hivi karibuni Marekani na nchi za Ulaya ungejiri katika nchi zingine, kungetolewa makumi ya maazimio na hata nchi husika zingewekewa vikwazo. Aidha, ni kwa kuwa hakuna ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ambaye huteuliwa kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu katika nchi za magharibi. Madola ya kibeberu ya magharibi ambayo yanadai kutetea haki za binadamu yanatoa taarifa na maazimio dhidi ya nchi zingine katika hali ambayo yenyewe yanawakandamiza wanaolalamikia ubaguzi. Aidha, nchi hizo za magharibi zinaruhusu kuvunjiwa heshima, thamani na matukufu ya kidini, hasa matukufu ya Uislamu. Halikadhalika, katika nchi za magharibi tunashuhudia namna ambavyo Waislamu wanavyokandamizwa na, wa na, na kuwekewa mashinikizo. Pia katika nchi hizo za magharibi, yani Umoja wa Ulaya na Marekani, waajiri hasa kutoka nchi za Afrika na Asia wako chini ya mashinikizo, mateso na ubaguzi. Kuhusu hali ya wanawake, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2019 ya wizara ya mambo e ndani ya Ufaransa, kati, kati ya wahanga 149 wa ukatili wa ndani ya familia 121 walikuwa ni wanawake. Hali kadhalika nchini Ujerumani, kwa mujibu wa takwimu za polisi ya jinai nchini humo, kwa wastani, ukatili wa ndani ya familia hupelekea mwanamke mmoja kupoteza maisha kila baada ya siku tatu. Nchini Marekani pia, mauaji ya Marekani mwenye asili ya Afrika, yaani George Floyd, ambayo yaliibua hasira kote duniani yamebadilika na kuwa nembo ya kimataifa ya kupinga ubaguzi wa rangi katika nchi za magharibi. Walimwengu katu hawatamsahau George Floyd. Wanaodai kutetea haki za binadamu wanasema wana wasiwasi kuhusu hali ya haki za binadamu Iran, katika hali ambayo vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vimewasababishia Wairani wa kawaida matatizo ya kimaisha na kiafya hivi sasa. Pia wakati ambapo dunia inashuhudia kusambazwa chanjo ya korona, Iran ingali inawekewa vikwazo vya dawa na chanjo. Iwapo taasisi au serikali hazitabainisha wasiwasi kuhusu haki za binadamu za watu hao, basi kuna wengi watakaopoteza maisha. Mirkas Mumi ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa nasema, haki za binadamu katika nchi za Umoja wa Ulaya na Marekani hutumika tu kama chombo cha mashinikizo ili kufikia malengo ya kisiasa na mfano ni Saudi Arabia ambayo haina uhuru wowote wa kijamii na wala haizingatii haki za binadamu, lakini ni mshirika wa kistratejia wa Marekani na Ulaya. Na wanaodai kutetea haki za binadamu wanailenga Iran kwa sababu sera zake zinakinzana na maslahi ya Marekani na madola mengine ya magharibi kwa ujumla. Kwa maelezo hayo, ni wazi kuwa sera za kinduma kuwili zinaonyesha kukosekana uzingatiwaji haki na ukweli miongoni mwa nchi hizo za magharibi ambazo zinaitazama kadhia ya haki za binadamu kwa jicho la kisiasa. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa kusikiliza makala ya Iran juma hili, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa 1399 hijiria shamsia ambao unamalizika Machi 21. Makala hii itaangazia namna ambavyo katika mwaka uliopita Iran imeweza kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani. Karibuni. Moja ya vigezo muhimu vya mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni moyo wa kutosalimu amri mkabala wa mfumo wa kibeberu. Hii ni nukta ambayo imepelekea madola ya kibeberu yawe na uhasama mkubwa dhidi ya mapinduzi ya kiislamu. Mwaka uliopita wa 1399 hijiri ya shamsia ulikuwa na mtihani mkubwa kwa Iran katika mapambano yake na kambi ya maadui ambao walikuwa wamejipanga katika safu moja kukabiliana na mfumo wa kiislamu wa Iran. Lengo la maadui lilikuwa ni kusambaratisha mukawama na mapambano ya taifa la la Iran. Taifa la Iran nalo limesimama kidete katika mapambano yake, pamoja na kuwepo mashinikizo na matatizo makubwa ya kiuchumi, na hivyo hali kusalim amri mbele ya wanaotumia mabavu. Aidha, uwepo wenye nguvu wa Iran katika matukio ya eneo ni jambo ambalo limeonyesha kuwa Iran haijatengwa na inatetea haki zake kwa nguvu mbali na kuyatetea mataifa yanayodhulumiwa. Mwaka 1399 hijria ya shamsia umekumbwa na matukio kadhaa, na taifa la iran limeweza kupita e, siku zilizojaa mitihani kwa subira na mapambano, na hilo limeonyesha istikama na adhama ya taifa hili kubwa. Mwaka huo uliopita 1399 hijria ya shamsia ulikuwa na matatizo mengi yaliyotokana na janga la korona na mashinikizo ya vikwazo, lakini pembezoni mwa matatizo hayo kuliibuka matumaini na mafanikio mengi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mwono wa mbali na wapande zote kuhusu masuala ya kitaifa, kieneo na kimataifa na kwa ujuzi wake kamili kuhusu adui na njama za adui, ameweza kutoa miongozo yenye busara na ya kitaalamu katika zama mbalimbali mbali ambazo tutaangazia Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba aliyoitoa moja kwa moja kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa Maulid au kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na pia kukumbuka kuzaliwa Imam Jafar Sadik alaihi salam, aliashiria sera za kimantiki na kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu Marekani na kusema, sababu kuu ya kuhasimiana Marekani na mfumo wa Kiislamu wa Iran ni kuwa mfumo huu haukubali kusalimu amri mbele ya sera za kidhalimu na hautambui rasmi satwa ya mabeberu. Alisisitiza kuwa uhasama huu utaendelea na njia pekee ya kuondoa ni kuufanya upande wa pili upoteze matumaini kuhusu taswira kuwa unaweza kutoa pigo la kimsingi kwa serikali na taifa la Iran. Ayatullah Khamenei aidha alisema kumfanya adui wapoteze matumaini kunategemea kupata nguvu na kuimarisha suhula za uwezo wa nchi, na kuongeza kuwa taban, kwa hakika na kwa insafu taifa la Iran limeweza kusimama kidete vizuri mbele ya mashinikizo na matatizo, lakini ili kupata nguvu wakuu wa nchi wanapaswa kuzingatia kwa kina masala ya uchumi, usalama na utamaduni. Kuhusiana na masuala ya uchumi kiongozi mwadhamu anasema katika uga wa uchumi hatupaswi kuelekeza matumaini nje ya nchi, lakini hilo halina maana ya kukata uhusiano na nchi za kigeni. Uhusiano unapaswa kuwepo, lakini tunapaswa kutafuta suluhisho la ndani ya nchi na moja ya njia muhimu zaidi ni kuimarisha uzalishaji ndani ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliongeza kuwa katika uga wa uchumi lazima tujitahidi na tuwe na mipangilio maalum na iliyoratibiwa. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia aliwahutubia na na makamanda wa jeshi na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema bila shaka sera za Marekani za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran zitafeli. Aidha alisema taifa la Iran katu halitosalim amri mbele ya mfumo wa kibeberu na kuongeza kuwa Wamarekani walidhani kuwa kwa mashinikizo ya juu kabisa hasa katika uga wa uchumi wangeweza kuipigisha magoti Iran, lakini wao ndio waliokumbwa na matatizo. Katika sehemu nyingine ya miongozo yake katika mwaka uliopita 1399 hijria ya Shamsia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuendelea katika mkondo wa iza na nguvu na kubaini kuwa mabeberu kama wanavyosema wenyewe wanataka Iran iwe nchi ya kawaida inayoenda sambamba na matakwa na mfumo wa kibeberu, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tokea kuasisiwa kwake imekuwa ikikabiliana na mfumo wa kibeberu na sasa pia kwa yakini haitosalimu amri mbele ya wanaotumia mabavu duniani na itaendelea katika mkondo wake wa kimapinduzi na kukabiliana na mabeberu. Atola Khamenei alihitimisha hotuba yake hiyo kwa kutoa tathmini ifuatayo: ukitizama pande zote za makabiliano ya sasa ya taifa la Iran na ulimwengu wa dhulma uistikbari na kufri, kinachobainika wazi ni kuwa hatimaye taifa la Iran litapata ushindi kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Qurani tukufu na pia kwa mujibu wa uzoefu wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu, taifa la Iran kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu litapata ushindi wa kistratejia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika hotuba yake nyingine, aliashiria namna ya kukabiliana na matatizo na masaibu Alisema kupata ushindi mkabala wa matatizo na kuweza kuvuka kipindi kigumu kwa motisha ni jambo ambalo linaweza kupelekea taifa kupata nguvu na itibari, na hivi ndivyo taifa la Iran hadi sasa limeweza kupata ushindi mkabala wa matatizo na hali itakuwa hivyo hivyo baadaye. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa vikwazo dhidi ya taifa la Iran, pamoja na kuwa vimeambatana na matatizo, lakini vimekuwa na faida, kwani vimetulazimu tuweze kutafakari kuhusu kujitengenezea bidhaa zinazohitajika katika maisha na mahitaji mengine ya nchi. Hayo yamefanyika kwa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi, na harakati hii muhimu sana itaendelea insha Allah. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika taarifa ya hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa uga wa kimataifa leo unashuhudia matukio ambayo yamejiri au yanakaribia kujiri kama vile harakati mpya ya mwamko wa Kiislamu kwa mujibu wa kigezo cha mukawama na mapambano dhidi ya ubeberu wa Marekani na uzayuni pia tunashuhudia kusambaratika sera za Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi na kutumbukia katika kinamasi washirika wao mahaini katika eneo hili la Asia ya Magharibi, na hayo ni katika sehemu tu ya dhihirisho la iza na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu, na hayangewezekana isipokuwa wa ushujaa na hekima ya wasimamizi wa kijihadi. Matukio hayo makubwa ya yanaonyesha upana na uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo hayajawahi kufifia na ambayo yameweza kusimama kidete katika kukabiliana na mabeberu sambamba na kuwatetea waliodhulumiwa na waliodhoofishwa katika jamii. Nukta muhimu katika miongozo ya kiongozi mwadhamu katika mwaka uliomalizika wa 1999 hijiria ya shamsia ambayo ameisisitiza mara kadhaa ni kuhusu udharura wa kulinda na kudumisha nguvu za Iran katika nyuga za kiuchumi na kijeshi. Katika moja ya hotuba zake, aliashiria uzoefu wa huko nyuma na kusema, ili kutatua matatizo ya wananchi na kuufanya mustakabali wa nchi uwe sahihi, hatupaswi kutegemea ahadi za huyu na yule, kwani ahadi zao si ahadi za watenda mema, bali ni ahadi za watenda shari. Aidha, hatupaswi kusahau uhasama wao. Kwa mtazamo huo hotuba za kiongozi mwadhamu na kuchaguliwa nara na kauli mbiu ya ustawi katika uzalishaji mwelekeo wa taifa la Iran katika mwaka wa 1999 hijria shamsia uliwekwa wazi. Kwa msingi huo, ilikuwa wazi kuwa sambamba na mapambano endelevu katika kukabiliana na adui na uhabithi wake taifa la Iran limeweza kuonyesha nguvu, uwezo na haiba yake. Taifa la Iran kwa jitihada na kujitolea muhanga, na wakati huo huo kwa kutumia uwezo wake wa ndani, limeweza kuvuka salama vizingiti na masaibu mengi, na hivyo bila shaka litaweza kuvuka kwa mafanikio changamoto kubwa ya sasa ya janga la korona. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala hii ambayo imeangazia mwaka wa mapambano endelevu ya Iran katika kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu. Anasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Namna awali kabisa na likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa rais Paul Kagame wa Rwanda na mke wake Jeanette Kagame jana walipata chanjo ya wa COVID-19, ikiwa ni katika mkakati wa kitaifa wa kutoa chanjo kwa watu wote nchini humo nikiachana na gazeti hilo la The New Times la Rwanda, sasa na aliangazia uh, gazi, eh, naangazia sasa magazeti ya nchini eh, Kenya. Awali kabisa analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kitu kikuu cha habari kisemacho wapepetaji wakuu wa covid 19. Gazeti la Taifa Leo linafafanua kwa kuandika kuwa wanasiasa wakuu nchini Kenya wakiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta wanatuhumiwa kupepeta moto wa maambukizi mapya ya Covid 19. Hii ni kutokana na wanasiasa hao kukiuka marufuku ya mikutano ya kisiasa, jambo ambalo wataalam wanasema limechangia pakubwa katika hali ya sasa ya idadi ya juu ya maambukizi. Gazeti hilo limeambatanisha habari hiyo na picha za wanasiasa watatu muhimu nchini Kenya ni Rais Uhuru Kenyatta, naibu wa, naibu wa Rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga wakihutubia mikutano tofauti ya hadhara. Pia katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mataifa kadhaa yasimamisha chanjo inayopewa wa Kenya. Habari hiyo inahusu nchi kadhaa duniani kusitisha utumizi wa chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca ya Uingereza ambayo imekuwa na taathira hasi kwa damu za watu waliochanjwa chanjo hii inayotumiwa kwa wingi hivi sasa nchini Kenya imeonekana uh, kusababisha vifo katika baadhi ya nchi. Gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila anapata matibabu baada ya kuambukizwa covid 19, daktari asema. Na gazeti hilo linafafanua kwa kuandika kuwa kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya Raila Odinga amesema Alhamisi kwamba amekutwa na virusi vya korona Raila mwenye umri wa miaka 76 alifanyiwa msururu wa vipimo katika hospitali ya Nairobi Hospital siku ya Jumanne baada ya kulalamika kwamba anakabiliwa na uchovu aliporejea Nairobi kutoka kampeni za siku tano katika eneo la Pwani, kufanya kampeni kuhusu ripoti ya maridhiano ya kitaifa BBI. Daktari wa Raila, Daktari David Oluoch Olunya, amesema kiongozi huyo wa ODM anapokea vyema matibabu na wanazidi kuifuatilia kwa makini hali, hali yake. Gazeti la Daily Nation pia lina mahojiano maalum na kadhi mkuu wa Kenya Shekh Muhdhar. Unaweza kuyasoma mahojiano hayo katika ukurasa wa 12 wa gazeti hilo. Kwa upande wake, gazeti la Standard nalo limeipa umuhimu habari ya Udinga kuambukizwa corona. Aidha, Standard limeipa umuhimu habari sema ya kuwa Denmark imesitisha utumizi wa chanjo ya corona ya AstraZeneca ya Uingereza kwa sababu inasababisha mgando wa damu. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho namna maafisa wa serikali walivyotumia vibaya fedha za kupambana na Covid 19. Gazeti hilo limeandika kuwa mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali amefichua ubadhirifu mkubwa wa fedha za umma hasa katika ofisi ya waziri mkuu. Fedha hizo zilijumuisha fedha za serikali na misaada ya kukabiliana na Covid 19. Daily Monitor pia limeipa muhimu habari kisemayo kuwa Kenya imeondoa marufuku ya mahindi kutoka Uganda na tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho matumaini mapya. Habari hiyo inahusu waziri wa fedha na mipango, Daktari Philip Mpango, nchini Tanzania kuwasilisha mpango na ukomo wa bajeti mbele ya wabunge bungeni jana mm -hmm, Alhamisi. Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele pia lina habari yenye kichwa cha kisemacho madaktari waeleza jinsi ya kuwahi tiba ya figo. Takwimu za ashtua hizo ndio dalili zake. Habari kamili katika ukurasa wa tatu. Nalo gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkta Mpango wasilisha ukomo bajeti trilioni 36.3 kwa ajili ya mwaka 2021 2022 aibuka bungeni baada ya kuzushiwa kuwa mahututi hospitalini Nairobi. Uhuru pia limeipa muhimu habari hiyo ya bajeti chini ya kichwa cha habari kisemacho mpango wa maendeleo 2021/2022 na linafafanua kifupi kwa kuandika vipaumbele kwenye utekelezaji wa miradi ya kielelezo ambayo ni mradi wa kufua umeme wa maji, kuboresha shirika la ndege Tanzania, ujenzi wa reli kwa kiwango cha kimataifa na mradi wa makaa ya mawe namla ziadasina kutoka meza udondozo udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ambayo itajadili kuhusu sira ya Hadrat Abitalib alaihi ssalam. Baada ya hapo ni makala yaliyo katika historia Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho barua iliyoandikwa na Ayatollah Jafar Subhani kwa mwanazuoni mashuhuri wa Misri anayeishi Qatar, Sheikh Yusuf Qaradhawi, ambaye alimshambulia Abu Talib na kutoa madai kwamba hakuwa Mwislamu. Karibuni. Wasikilizaji wapenzi, imani na itikadi ya mtu hujulikana kutokana na mienendo, matendo, kauli na watu anaosuhubiana nao. Ni vigumu sana kwa mtu kuweza kuficha itikadi zake kwa miaka na umri wake wote, hususan katika vipindi vya misukosuko na masaibu yanayohatarisha maisha yake. Kwa msingi huo, moja kati ya njia za kujua vyema misimamo, itikadi na imani za Abu Talib ni kurejea katika mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, ili kubaini alikuwa akiamini na kupigania nini maishani mwake. Ni kwa kutegemea uhakika huu ndipo Ayatollah Jafar Subhani akamwandikia barua ya wazi Sheikh Yusufu Karadawi anayeishi Qatar, akijibu mitazamo na misimamo yake kuhusu imani ya Abu Talib. Sehemu moja ya barua hiyo inasema: nimesoma barua yako nzuri kwa kongamano la pili la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililofanyika mjini Rabat tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne Rabiul athani mwaka 1417 hijiria ambayo imetokana na moyo wenye vuguvugu vugu na wenye matumaini ya kupatikana iza na utukufu kwa Waislamu. Hakika nimefurahishwa na mtazamo wako sahihi kuhusu mambo yanayozuia kufikiwa umoja mkubwa baina ya Waislamu na kukurubisha pamoja makundi mbalimbali ya Kiislamu. Kizuizi kikubwa zaidi kati yao ni nyoyo za Waislamu kukosa hima kubwa na matumaini na kugombana juu ya masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu katika nyanja za itikadi na fiqhi. Ilikuwa wajibu kama ulivyosema, kwa walinganiaji na wanafikra Islamu wa Kiislamu kuwashughulisha Waislamu na matatizo ya umma wao mkubwa na kuelekeza macho, nyoyo na akili zao katika masuala hayo. Tatizo la Waislamu kwa sasa si mtu anayefanya taawili ya aya na hadithi zinazozungumzia sifa za Mwenyezi Mungu bali ni yule anayekana dhati na sifa zake kwa mpigo na kuwalingania watu fikra za kiliberali na kilahidi. Tatizo la Waislamu si kuhusu watu wanaosoma bismillahi kwa jahara bila ya sauti au hawaisomi kabisa katika swala, na wala si kuhusu wanaonyoosha mikono miwili au kuifunga katika ibada hiyo, wanaosoma maulidi ya Mtume, khitma na kadhalika Bali tatizo la Waislamu ni yule asiyeinamisha mgongo wake hata siku moja kurukuu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, asiyeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo kwa ajili ya Mola Mlezi, asiyetambua mlango wa msikiti na kadhalika. Ayatullah Jafar Subhani anaendelea kusema katika barua yake kwa Shekhe Karadhawi kwamba hata hivyo, baadhi ya mashekhe na katika mhadhara wako wewe mwenyewe uliotoa huko Qatar umemshambulia Sheikhul Batha batha, yaani mzee wa Makka aliyeuhami Uislamu na kumtetea mtume wake Abu Talib radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ambaye alijitolea kumlea mtume wa Mwenyezi Mungu na kumpa hifadhi akamhami na kumlinda baada ya kupewa utume na akasabilia nafsi, watoto na vipenzi vyake katika njia ya wito wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, huku akificha imani yake na kujikinga na kaumu yake, ili abakie katika cheo na nafasi yake, aweze kumhudumia mtume na ujumbe wake na kumkinga na adha za wapinzani wake na vitimbi vyao, kama alivyofanya mumin ali Firaun katika kipindi cha miaka 40 bila ya kusita. Je, ilikuwa sawa kukana mema yake na kupuuza huduma alizotoa? Ilhali ndiye aliyesadikisha wazi wazi utume wa nabi Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam, wa na ukweli wa wito na risala yake ya mwisho katika tungo na mashairi yake, na kudhihirisha imani yake kwa kusimama kidete yeye na wanaye bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu pale aliposema: kadhabtum wa bait llah nubza muhammadan wa lamma nutain dunhu na hatutamsalimisha kwenu mpaka tuuawe, na tutasahau watoto na wake zetu kwa ajili yake, na hapa kwamba nimempenda sana Muhammad na nduguze, na yeye ni pambo la dunia na vilivyomo. Nani kama Muhammad kati ya watu wote? Mwenye kutia matumaini ni mpole mwaminifu, si mwovu, anamweka mbele Mola na haghafiliki wametambua kwamba mwana wetu hakadhibishwi na hashughulishwi na kauli za batili. Ahmad kwetu anatoka katika nasaba sharifu. Nimesabilia nafsi yangu kwa ajili yake na kumhami na kumlinda kwa kutumia kila ghali kwangu. Akamuunga mkono Mola wa waja kwa kumnusuru na kudhihirisha dini ya haki isiyo na batili. Wapenzi wasikilizaji, Ibni Hisham amenukuu katika kitabu chake cha Asira Nabawiya beti 94 za shairi hili, wakati Ibni Kathira Asshami ametaja beti 92 katika kitabu chake cha historia. Abu Hafan Al Abdi amenukuu beti 121 za shairi hili la Abu Talib, na huenda ndilo lililokusanya beti zake zote. Shairi hili ni tamu na la kuvutia mno na ni kilele cha mvuto na umaridadi. Kwa upande huo, shairi hili la Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, linashinda mashairi maarufu ya Waarabu ya Almualakati saba ambayo Waarabu wa zama za ujahilia walikuwa wakijifaharisha kwayo na kuyahesabu kuwa ni kilele cha mashairi yote yaliyosomwa na Waarabu. Wapenzi wasikilizaji, Abu Talib, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, pia ana shairi jingine linalobwagizwa kwa herufi ya mim, ambako anasema waziwazi kwamba mwana wa ndugu yangu, yani Muhammad, ni nabii wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa Musa na Isa. Anasema katika shairi hilo kwamba: atana bihadyin mithli ma ataya bihi fakullun bi amri llahi yahdi Wayasimi na wajue watu wema kwamba Muhammad ni nabii kama walivyokuwa Musa na Isa mwana wa Maryamu. Ametujia na uongofu kama waliokuja nao wao, kila mmoja wao anaongoza na kulinda kwa amri ya mwenyezi Mungu. Vilevile analo shairi jingine kama hilo linalobwagizwa kwa herufi ya bee, akisema alam ta'lamu anna wajadna muhammadan nabiyan Musa khatta fi awwal alkutub, hivi hamwelewi kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa, ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Ayatullah Jafar Subhani anahoji katika barua yake kwa Sheikhe Karudhawi kwamba je, baada ya fasihi na maneno haya ya wazi inajuzu kwa mwanadamu yeyote mwenye akili timamu kumkufurisha sayyidul batha au kushuku imani yake? Na kama tukikubali kimjadala madai hayo, je, haya ndiyo matatizo halisi ya sasa ya umma wa Kiislamu? Hapana shaka kwamba wewe ni miongoni mwa watu wanaojua vyema matatizo ya umma huu. Je, yeah, kumkosea heshima mtu aliyekuwa akimhami na kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kunahudumia umma wa Kiislamu? Inawezekana vipi Abu Talib aliyekuwa na misimamo hii ya kung'aa na matamshi yake yanayoonyesha wazi wazi imani yake kubwa kwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam awe kafiri na wakati huo huo Abu Sufyan aliyewasha moto wa vita na kupanga njama dhidi ya Uislamu kwa kipindi cha miaka ishirini, na watoto wake ambao ndiyo msingi wa matatizo na chanzo cha kutokea upotofu katika umma wa Kiislamu watambuliwe kuwa ni waislamu na wanaompokesha Mwenyezi Mungu na wanaostahiki heshima na taadhima zote? Je, lau Abu Talib angekuwa baba wa mtu mwingine asiyekuwa Ali bin Abi Talib angedhulumiwa kiasi hiki na Waislamu? za wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Rajab mwaka 1442 Hijria, inaosadifiana na Machi 12 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 11, 1382 iliyopita, msafara wa Imam Hussein alaihi ssalam ulianza safari yake kutoka mjini Madina. Hatua hiyo ilitanguliwa na kuaga dunia Muawiya bin abi Sufyan hapo tarehe 15 ya mwezi huo huo wa Rajab, na nafasi yake ikachukuliwa na mwanawe Yazid bin Muawiya. Yazid alimtaka mtawala wa Madina amlazimishe Imam Hussein ili atoe baia na mkono wa utuifu kwa ajili yake, na endapo angekataa basi auawe. Hata hivyo, kwa kuzingatia kuwa Imam Hussein alikuwa akijua vyema kwamba Yazid ni mtu mwovu na fasiki, alikataa kutoa mkono wa baya kwa kiongozi huyo na akaamua kuondoka Madina kuelekea Maka akiwa na watu wa familia ya Mtume na idadi ndogo ya wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 53 na mitatu iliyopita sawa na tarehe 12 Machi mwaka 1968 nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne 17 na wakafuatiwa na Wafaransa karne moja baadaye. Mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Mauritius na kukiunganisha na makoloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja, na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 esfanda mwaka 1358 hijria shamsia, Imam Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alitoa amri ya kuundwa taasisi ambayo itakuwa ikishughulikia hali za familia za mashahidi waliouawa wakitetea mapinduzi ya Kiislamu nchini. Taasisi hiyo hadi sasa bado inaendelea kutoa huduma mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii na kiuchumi kwa familia za mashahidi wa harakati za mapinduzi na hali kadhalika familia za mashahidi wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni ni muktasari wa habari za dunia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami Iran amesisitiza kuhusu kusitishwa hujuma ya kijeshi dhidi ya Yemen na pia mzingiro dhidi ya watu wa nchi hiyo. Katika ujumbe kwa tito, ameandika miaka sita imepita na ndoto ya alinasha ya kupata ushindi katika kipindi cha wiki tatu haijaweza kufikiwa. Ameongeza kuwa Saudi Arabia inapaswa kusitisha mauaji ya Wayemen na hitimishe vita hivyo dhidi ya Waislamu na Waarabu. Wizara ya mambo ya nje ya Jordan imesitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel haupasi kuingilia mambo ya msikiti wa Alaqsa katika mji wa Quds au Jerusalem kwa sababu wazayuni hawana mamlaka yeyote katika eneo hilo takatifu la Waislamu. Bunge la Umoja wa Ulaya limepasisha azimio ambalo limeitaka Bahrein isitishe mara moja ukandamizaji wa haki za binadamu, na Umoja wa Mataifa umezindua kampeni ya kuhakikisha kuwa chanjo dhidi ya corona au COVID 19 Uh, zinapatikana kwa wote na popote pale duniani. na mpenzi msikilizaji eh, na kabla ya kuondoka studioni hapa ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, nasema shukrani kwa habari zenu. Eh, kuna msikilizaji wetu mwingine pia ametuma ujumbe, hajasema jina lake, lakini anasema asanteni sana Radio Tehran, ni radio pendwa. Mwalimu Saidi eh, baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania, pia ametuma ah, ujumbe Anasema tunamwomba Allah subhanahu wataala wape moyo wa subira wale wote waliopoteza ndugu zao kwa ajali ya moto huko Misri. Namshukran kwa maoni yako. Na la ziada sina, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak, Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.