Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe 28 na Rajab mwaka 1442 hijiria kamaria inasidifiana na 12 Machi elfu mbili ishirini na moja miladia. Na wapenzi wa usikilizaji, na tulioandalieni asubuhi hii ya leo kutoka hapa Teheran kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji itafuatiwa na makala ya udondozi au uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huo utafuatiwa na kipindi chetu cha kila wiki cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni e, makala maalum kuhusiana na sira ya Hadhrat Abu Talib alaihi salam. Na baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu ulioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM. Inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, m mia moja na nne nukta moja Mtwara, tisini na tisa nukta moja Singida na tisini na tisa nukta saba huko Kigoma. baada ya mdiosomrefu ni taarifa ya habari za dunia Um, imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema hakuna mazungumzo yanayohitajika kwa Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklea ya JCPOA. Nchi sita za Ulaya zasimamisha matumizi ya chanjo ya Uingereza ya AstraZeneca. Makumi wamepoteza maisha kwenye mkasa wa moto ukiwa ndani nchini Misri. Karibuni na sasa ni habari k. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masala ya kisiasa amesema mpango wa Marekani wa kutaka kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hauhitaji mazungumzo yoyote, kwani Marekani haikufanya mazungumzo wala mashauriano na yeyote wakati wa kujiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa. Sayid Abas Arakchi aliyesema hayo jana Alhamis katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik la Rusia na kuongeza kuwa iwapo Marekani italiondolea taifa la Iran vikwazo vya kidhalimu na irejea katika JCPOA, hakuna shaka kuwa Iran nayo itarejea katika majukumu yake na uwajibikaji wake kama ilivyokuwa huko nyuma. Ameeleza bayana kuwa makubaliano ya kimataifa ya nuklia JCPOA hayana maana wala umuhimu wowote wa iwapo vikwazo vya upande mmoja na vya kidhalimu dhidi ya jamhuri ya kiislami Iran havitaondolewa. Amebainisha kuwa kitendo cha jamhuri ya kiislami ya Iran cha kupunguza uwajibikaji wake kwenye mapatano hayo ni radi ya mali kwa hatua ya upande mmoja ya Marekani ya kujiondoa kwenye makubaliano hayo kinyume cha sheria. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masala ya kisiasa aidha, amesema jambo la muhimu kwa taifa la Iran ni iwapo kurejea huko kwa Marekani katika JCPOA kutapelekea kufutwa vikwazo hivyo vya kidhalimu au la. Said Abbas Araghchi amebainisha kuwa miradi ya nyuklia ya Iran inafanyika kwa matakwa na mahitaji ya taifa hili na wala haina mfungamano wowote na sera za Marekani katika nchi nyingine za duniani ikiwemo Syria. Shehena ya kwanza ya makumi ya maelfu ya dozi za chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 au korona kutoka India iliwasili hapa nchini Iran jana Alhamisi. Daktari Kianush Jahanpur, msemaji wa taasisi ya kusimamia chakula na dawa ya Iran amesema Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran imepokea dozi laki moja na hamsini elfu za chanjo ya corona ya covaxin iliyozalishwa na taasisi ya bharat Bi Biotech ya India. Hii ni shehena ya kwanza ya chanjo ya kupambana na maradhi ya kuambukiza COVID 19 kuwasili hapa nchini kutoka India. Alkadhalika Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran hiyo jana ilipokea shehena ya kwanza chanjo ya corona kutoka Cuba iliyosheheni dozi laki moja. Shehena hiyo iliwasili jana alasiri katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Imam Khomeini hapa mjini Teheran. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, Iran ilipokea shehena nyingine iliyokuwa imebeba dozi laki mbili hamsini elfu za chanjo ya korona ya shirika la madawa la Sinofarm la China. Kadhalika, Iran limeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya kupambana na virusi vya korona ya Sputnik v ya Rusia. Wataalamu na wanasayansi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran nao wako mbioni kutengeneza chanjo ya korona za ndani ya nchi na pia kwa ushirikiano na mataifa mengine rafiki. Huku hayo yakiripotiwa, Denmark imekuwa nchi ya sita ya Ulaya kusimamisha matumizi ya chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID 19 ya AstraZeneca iliyotengenezwa Uingereza kutokana na madhara yake kwa damu za watu waliopigwa chanjo hiyo, taarifa iliyotolewa jana Alhamis. Na wizara ya afya ya Denmark imesema, kufuatia ripoti zinazoonyesha kuwa chanjo ya AstraZeneca imekuwa na taathira hasi kwa damu za watu waliochanjwa, tumesimamisha kwa muda matumizi ya chanjo hiyo. Wizara hiyo imesema inafanya uchunguzi kubaini iwapo kuna uhusiano wowote baina ya chanjo ya AstraZeneca na matatizo ya damu kuganda yaliowapata watu waliopigwa ya chanjo hiyo nchini humo. Siku ya Jumatatu, Austria ilisimamisha pia utumiaji wa chanjo hiyo ya AstraZeneca baada ya muuguzi aliyekuwa na umri wa miaka 49 kuaga dunia punde baada ya kupewa chanjo hiyo ya AstraZeneca. Mbali na Denmark na Austria, nchi nyingine za Ulaya zilizotangaza kusimamisha kwa muda matumizi ya chanjo ya AstraZeneca kutokana na athari zake hasi kwa damu za wanaochanjwa ni Estonia, Latvia, Lithuania na Luxembourg. Duru za habari zinaarifu kuwa Norway pia imesimamisha matumizi ya chanjo hiyo. Hii ni katika hali ambayo nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zimepokea mamilioni ya dozi hiyo ya chanjo ya AstraZeneca kupitia mpango wa kimataifa wa COVAX na kwa sasa zinaendelea na kampeni ya kuwachanja wananchi wao, lakini bado hazijatoa ripoti kuhusiana na taathira hasi kutokana na chanjo hiyo. Mwezi uliopita wa Februari, wizara ya afya Afrika Kusini ilisema imevunjwa moyo na habari kuwa chanjo hiyo ya AstraZeneca haina taathira kwa virusi vipya vya korona, na kuagiza shehena ya chanjo hiyo iliyonunuliwa na, na nchi hiyo kutoka Uingereza kuuzwa kwa nchi nyingine, na hivyo kutoa pigo kwa chanjo hiyo ya Uingereza katika uga wa kimataifa naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee huko kaskazini mwa Afrika, na kwanza kabisa ni Algeria. Rais Abdulaz, abdulmajid Tabun wa Algeria ametangaza kuwa uchaguzi wa mapema wa bunge utafanyika mwezi Juni baada ya bunge la nchi hiyo kuvunjwa mwezi uliopita. Katika taarifa siku ya Alhamisi, rais tabun amesema uchaguzi huo wa bunge utafanyika Juni 12 ikiwa ni katika sehemu ya marekebisho ya kisiasa ambayo ameahidi eh, kufuatia maandamano makubwa ya harakati ya Hirak. Maandamano hayo alimlazimu mtangulizi wa Tibun yaani Abdulaziz Butaflika kujiuzulu mwaka 2019 baada ya miaka 20 madarakani Mwezi Februari, katika hotuba iliyotangazwa moja kwa moja katika vyombo vya habari, rais wa Algeria alisema, nimechukua uamuzi wa kulivunja bunge na kuelekea kwenye uchaguzi usiokuwa na ufisadi ambao milango yake itakuwa wazi kwa vijana. Vilevile naazimia kutekeleza matakwa yote ya wananchi kuhusu marekebisho ya katiba. Abdulmajid Tebboune mwenye umri wa miaka 75 alishika madaraka ya kuongoza Algeria kupitia uchaguzi wa kwanza kabisa nchini humo ambao ulifanyika bila ya kuwepo rais wa nchi katika historia ya Algeria baada ya kung'atuka madarakani Bouteflika kufuatia maandamano makubwa ya wananchi inaonekana kuwa agizo la kuvunjwa bunge la Algeria na kuitisha uchaguzi wa mapema ni hatua iliyochukuliwa na rais wa Algeria kwa ajili ya kutimiza matakwa ya wananchi ya kuwepo mapokezano ya uongozi na kushika madaraka wanasiasa vijana nchini humo na tunamalizia uh, kwa kuelekea nchini Misri ambapo makumi ya watu wamefariki dunia huku wengine wengi wakijeruhiwa kutokana na ajali ya moto iliyokikumba kiwanda kimoja cha nguo katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Taarifa iliotolewa na serikali ya Misri imesema mkasa huo uliotokea jana Alhamis katika kiwanda cha nguo kilichoka katika wilaya ya Obur viungani mwa mji mkuu wa Cairo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na watu ishirini kupoteza maisha katika ajali hiyo ya jana, wengine zaidi ya ishirini na wanne wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali na zahanati mbalimbali katika eneo hilo. Serikali ya Misri bila kutoa maelezo zaidi, imesema timu za wataalamu zimeanzisha uchunguzi wa kubaini kiini haswa cha moto huu na athari zake katika majengo yanayopakana na kiwanda hicho kilichoko katika jengo lenye orofa nane. Duru za hospitali zinaarifu kuwa yamkini idadi ya vifo ikaongezeka kutokana na majeraha mabaya walioyapata manusura wa mkasa huo jana Alhamis. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu taarifa dhidi ya Iran katika baraza la haki za binadamu, kutumiwa vibaya taasisi ya kimataifa Kwa muda wa zaidi ya miaka kumi sasa, kile kinachotajwa kuwa ni mazungumzo jumuishi kimebadilika na kuwa jukwaa la kueneza madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran katika fremu ya haki za binadamu. Jukwaa hili na mielekeo yake yote, upande mmoja, lina malengo ambayo tayari yameainishwa na hayahusiani hata kidogo na huduma kwa haki za binadamu. Ismail Baghai Hamane, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, akizungumza Jumamosi katika kikao cha 46 cha Baraza la Haki za Binadamu alibainisha ukweli huo, ambapo alikosoa vikali taarifa zisizozingatia uadilifu na zilizojaa upotoshaji za ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Iran. Aidha amesema taarifa ya Javaid Rehman ripota maalumu wa umoja wa mataifa kuhusu Iran imetolewa kwa malengo ya kisiasa yaliyoungwa mkono na madola ya Magharibi. Kuhusiana na madai kuwa wanawake wa Iran wanatazamwa kama raia wa daraja la pili, ameashiria mafanikio makubwa yaliyoweza kufikiwa na wanawake nchini katika sekta za elimu, kijamii na usimamizi wa nchi na kusema wanawake nchini Iran si raia wa daraja la pili na madai kama hayo hayakubaliki. Si sawa kutaja nusu ya watu wa nchi kuwa ni raia wa daraja la pili katika hali ambayo wana hadhi maalum. Tukiangazia taarifa ya haki za binadamu ya madola ya magharibi dhidi ya Iran, kuna nukta kadhaa za kuzingatiwa. Moja ya nukta hizo ni kuwa taarifa hiyo ina utambulisho wa kisiasa wenye kupendelea upande mmoja. Ni wazi kuwa taarifa kama hizo zina malengo fiche. Ukweli wa mambo ni kuwa iwapo ukatili na ubaguzi wa rangi ulioshuhudiwa hivi karibuni Marekani na pia katika nchi za Ulaya ungejiri katika nchi zingine, kungetolewa makumi ya maazimio na hata nchi kuhusika zingewekewa vikwazo. Aidha, ni wazi kuwa hakuna ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ambaye huteuliwa kuchunguza ukiukuaji wa haki za binadamu katika nchi za magharibi. Madola ya kibeberu ya magharibi ambayo yanadai kutetea haki za binadamu yanatoa taarifa na maazimio dhidi ya nchi zingine katika hali ambayo yenyewe yanawakandamiza wanaolalamikia ubaguzi. Aidha, nchi hizo za magharibi zinaruhusu kuvunjiwa hishma, thamani na matukufu ya dini, hasa matukufu ya Uislamu. Halikadhalika, katika nchi za magharibi tunashuhudia namna ambavyo Waislamu wanavyokandamizwa na kuwekewa mashinikizo. Pia katika nchi hizo za magharibi, yaani Umoja wa Ulaya na Marekani, wahajiri hasa kutoka nchi za Afrika na Asia wako chini ya mashinikizo mateso makali na ubaguzi. Kuhusu hali ya wanawake, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2019 ya wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, kati ya wahanga 149 wa ukatili wa ndani ya familia 121 walikuwa ni wanawake nchini humo. Aidha nchini Ujerumani, kwa mujibu wa takwimu za polisi ya jinai nchini humo, kwa wastani, ukatili wa ndani ya nyumba hupelekea mwanamke mmoja wa kupoteza maisha kila baada ya siku tatu. Nchini Marekani pia, mauaji ya Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd ambayo yaliibua hasira kote duniani yamebadilika na kuwa nembo ya kimataifa ya kupinga ubaguzi wa rangi katika nchi za Magharibi. Walimwengu katu hawatomsahau George Floyd. Wanaodai kutetea haki za binadamu wanasema wana wasiwasi kuhusu hali ya haki za binadamu Iran, katika hali ambayo vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vimewasababishia Wairani wa kawaida matatizo ya kimaisha na kiafya hivi sasa. Pia wakati ambao dunia inashuhudia kusambazwa chanjo ya korona, Iran ingali imewekewa vikwazo vya dawa na chanjo. Iwapo taasisi au serikali hazitabainisha wasiwasi wasi kuhusu haki za binadamu za watu hao, basi kuna wengi watakaopoteza maisha kutokana na vikwazo. Mirkasim Muumini, mtaalamu wa masala ya kimataifa, anasema haki za binadamu katika nchi za umoja wa Ulaya na Marekani hutumika tu kama chombo cha mashinikizo ili kufikia malengo ya kisiasa. Kwa mfano, pamoja na kuwa Saudi Arabia haina uhuru wowote wa, wa kijamii wala haizingatii haki za binadamu, lakini ni mshirika wa kistratejia wa Marekani na Ulaya. Wanaodai kutetea haki za binadamu wanailenga Iran kwa sababu sera zake zina kinzana na maslahi ya Marekani na Magharibi. Kwa ujumla, kwa maelezo hayo ni wazi kuwa sera za kinduma kuwili zinaonyesha kukosekana uzingatiwaji haki na ukweli miongoni mwa nchi hizo za Magharibi ambazo zinaitazama kadhia ya haki za binadamu kwa jicho la kisiasa. Mafunza msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum ya Iran juma hili, Iran juma hili, Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa 1399 hijiria shamsia ambao unamalizika Machi 21. Makala hii itaangazia namna ambavyo katika mwaka uliopita Iran imeweza kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani. Karibuni. Moja ya vigezo muhimu vya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni moyo wa kutosalimu amri mkabala wa mfumo wa kibeberu. Hii ni nukta ambayo imepelekea madola ya kibeberu yawe na uhasama mkubwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Mwaka uliopita wa 1399 hijiria ya shamsia ulikuwa na mtihani mkubwa kwa Iran katika mapambano yake na kambi ya maadui ambao walikuwa wamejipanga katika safu moja kukabiliana na mfumo wa kiislamu wa Iran. Lengo la maadui lilikuwa ni kusambaratisha mukawama na mapambano ya taifa la Iran. Taifa la Iran nalo limesimama kidete katika mapambano yake, pamoja na kuwepo mashinikizo na matatizo makubwa ya kiuchumi, na hivyo hali kusalim amri mbele ya wanaotumia mabavu. Aidha, uwepo wenye nguvu wa Iran katika matukio ya eneo ni jambo ambalo limeonyesha kuwa Iran haijatengwa na inatetea haki zake kwa nguvu mbali na kuyatetea mataifa yanayodhulumiwa. Mwaka elfu moja mia tatu tisini na tisa hijria ya shamsia umekumbwa na matukio kadhaa na taifa la Iran limeweza kupita e, siku zilizojaa mitihani kwa subira na mapambano, na hilo limeonyesha istikama na adhama ya taifa hili kubwa. Mwaka huo uliopita wa elfu moja mia tatu tisini na tisa hijria ya shamsia ulikuwa na matatizo mengi yaliyotokana na janga la korona na mashinikizo ya vikwazo, lakini pembezoni mwa matatizo hayo kuliibuka matumaini na mafanikio mengi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa mwono wa mbali na wapande zote kuhusu masuala ya kitaifa, kieneo na kimataifa, na kwa ujuzi wake kamili kuhusu adui na njama za adui, ameweza kutoa miongozo yenye busara na ya kitaalamu katika zama mbalimbali mbali ambazo uh, tutaangazia Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba aliyoitoa moja kwa moja kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa Maulid au kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na pia kukumbuka kuzaliwa Imamu Jafar Sadik alaihi salam, aliashiria sera za kimantiki na kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu Marekani na kusema sababu kuu ya kuhasimiana Marekani na mfumo wa Kiislamu wa Iran ni kuwa mfumo huu haukubali kusalimu amri mbele ya sera za kidhalimu na hautambui rasmi satwa ya mabeberu. Alisisitiza kuwa uhasama huu utaendelea na njia pekee ya kuondoa ni kuufanya upande wa pili upoteze matumaini kuhusu taswira kuwa unaweza kutoa pigo la kimsingi kwa serikali na taifa la Iran. Ayatullah Khamenei aidha alisema kumfanya adui wapoteze matumaini kunategemea kupata nguvu na kuimarisha suhula za uwezo wa nchi na kuongeza kuwa taban, kwa hakika na kwa insafu taifa la Iran limeweza kusimama kidete vizuri mbele ya mashinikizo na matatizo, lakini ili kupata nguvu wakuu wa nchi wanapaswa kuzingatia kwa kina masala ya uchumi, usalama na utamaduni. Kuhusiana na masuala ya uchumi kiongozi mwadhamu anasema, katika uga wa uchumi hatupaswi kuelekeza matumaini nje ya nchi, lakini hilo halina maana ya kukata uhusiano na nchi za kigeni. Uhusiano unapaswa kuwepo, lakini tunapaswa kutafuta suluhisho la ndani ya nchi na moja ya njia muhimu zaidi ni kuimarisha uzalishaji ndani ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliongeza kuwa katika uga wa uchumi, lazima tujitahidi na tuwe na mipangilio maalum na iliyoratibiwa. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia aliwahutubia makamanda wa jeshi na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema, bila shaka sera za Marekani za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran zitafeli. Aidha, alisema taifa la Iran katu halitosalim amri mbele ya mfumo wa kibeberu na kuongeza kuwa Wamarekani walidhani kuwa kwa mashinikizo ya juu kabisa, hasa katika uga wa uchumi, wangeweza kuipigisha magoti Iran, lakini wao ndio waliokumbwa na matatizo. katika sehemu nyingine ya miongozo yake katika mwaka uliopita wa elfu moja mia tatu tisini na tisa hijria ya shamsia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walisisitiza kuhusu jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuendelea katika mkondo wa iza na nguvu na kubaini kuwa mabeberu kama wanavyosema wenyewe wanataka Iran iwe nchi ya kawaida inayoenda sambamba na matakwa na mfumo wa kibeberu, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran tokea kuwasisiwa kwake imekuwa ikikabiliana na mfumo wa kibeberu na sasa pia, kwa yakini, haitosalimu amri mbele ya wanaotumia mabavu duniani na itaendelea katika mkondo wake wa, wa kimapinduzi na kukabiliana na mabeberu. Ayatullah Khamenei alihitimisha hotuba yake hiyo kwa kutoa tathmini ifuatayo: ukitizama pande zote za makabiliano ya sasa ya taifa la Iran na ulimwengu wa dhulma uistikbari na kufri, kinachobainika wazi ni kuwa hatimaye taifa la Iran litapata ushindi kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Qurani tukufu na pia kwa mujibu wa uzoefu wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu, taifa la Iran kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu litapata ushindi wa kistratejia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake nyingine aliashiria namna ya kukabiliana na matatizo na masaibu. Alisema kupata ushindi mkabala wa matatizo na kuweza kuvuka kipindi kigumu kwa motisha ni jambo ambalo linaweza kupelekea taifa kupata nguvu na itibari, na hivi ndivyo taifa la Iran hadi sasa limeweza kupata ushindi mkabala wa matatizo na hali itakuwa hivyo hivyo baadaye. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa vikwazo dhidi ya taifa la Iran pamoja na kuwa vimeambatana na matatizo, lakini vimekuwa na faida, kwani vimetulazimu tuweze kutafakari kuhusu kujitengenezea bidhaa zinazohitajika katika maisha na mahitaji mengine ya nchi. Hayo yamefanyika kwa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi, na harakati hii muhimu sana itaendelea insha Allah. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika taarifa ya hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa uga wa kimataifa leo unashuhudia matukio ambayo yamejiri au yanakaribia kujiri kama vile harakati mpya ya mwamko wa Kiislamu kwa mujibu wa kigezo cha mukawama na mapambano dhidi ya ubeberu wa Marekani na uzayuni pia tunashuhudia kusambaratika sera za Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi na kutumbukia katika kinamasi washirika wao mahaini katika eneo hili la Asia ya Magharibi. Na hayo ni katika sehemu tu ya dhihirisho la iza na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu, na hayangewezekana isipokuwa wa ushujaa na hekima ya wasimamizi wa kijihadi. Matukio hayo makubwa yanaonyesha upana na uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo hayajawahi kufifia na ambayo yameweza kusimama kidete katika kukabiliana na mabeberu, sambamba na kuwatetea waliodhulumiwa na waliodhoofishwa katika jamii. Nukta muhimu katika miongozo ya kiongozi mwadhamu katika mwaka uliomalizika wa 1999 hijiri ya shamsia ambayo ameisisitiza mara kadhaa ni kuhusu udharura wa kulinda na kudumisha nguvu za Iran katika nyuga za kiuchumi na kijeshi. Katika moja ya hotuba zake aliashiria uzoefu wa huko nyuma na kusema, ili kutatua matatizo ya wananchi na kuufanya mustakabali wa nchi uwe sahihi, hatupaswi kutegemea ahadi za huyu na yule, kwani ahadi zao si ahadi za watenda mema bali ni ahadi za watenda shari. Aidha, hatupaswi kusahau uhasama wao. Kwa mtazamo huo hotuba za kiongozi mwadhamu na kuchaguliwa nara na kauli mbiu ya ustawi katika uzalishaji, mwelekeo wa taifa la Iran katika mwaka wa 1999 hijira shamsia uliwekwa wazi. Kwa msingi huo, ilikuwa wazi kuwa sambamba na mapambano endelevu katika kukabiliana na adui na uhabithi wake, taifa la Iran limeweza kuonyesha nguvu, uwezo na haiba yake. Taifa la Iran kwa jitihada na kujitolea muhanga, na wakati huo huo kwa kutumia uwezo wake wa ndani, limeweza kuvuka salama vizingiti na masaibu mengi na hivyo bila shaka litaweza kuvuka kwa mafanikio changamoto kubwa ya sasa ya janga la korona. Na mpenzi msikilizaji na ajina, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala hii ambayo imeangazia mwaka wa mapambano endelevu ya Iran katika kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu haya asubuhi ya leo kwa kuwaleteeni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. na tunalikunjua jamvi letu dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya. Na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wapepetaji wakuu wa Covid. Likifafanua gazeti hilo, limeandika wanasiasa wakuu nchini Kenya wakiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta wanatuhumiwa kupepeta moto wa maambukizi ya Covid 19 au korona. Hii ni kutokana na na wanasiasa hao kukiuka marufuku ya mikutano ya kisiasa, jambo ambalo wataalamu wanasema limechangia pakubwa hali ya sasa ya idadi ya juu ya maambukizi. Pia katika ukurasa wake wa mbele, gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mataifa kadhaa yasimamisha chanjo inayopewa wa Kenya habari hiyo inahusu nchi kadhaa duniani kusitisha utumizi wa chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca ya Uingereza, ambayo imekuwa na taathira hasi kwa damu za watu waliochanjwa. tumesimamisha kwa muda matumizi ya chanjo hiyo, imesema e, uh, Denmark. Chanjo hiyo ndiyo iliyotumiwa kwa wingi hivi eh, sasa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation na kichwa kikuu cha habari kisemacho rais anapata matibabu uh, baada, uh, samahani, samahani gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila anapata matibabu baada ya kuambukizwa covid 19, daktari asema, likifanua. Gazeti hilo limeandika kuwa kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya, Raila Odinga amesema Alhamisi kwamba amekutwa na virusi vya korona. Raila mwenye umri wa miaka 76 alifanyiwa msururu wa vipimo katika hospitali ya Nairobi Hospital siku ya Jumanne baada ya kulalamika kwamba ana uchovu aliporejea Nairobi kutoka kampeni za siku tano katika eneo la Pwani kufanyia kampeni ripoti ya BBI. Daktari wa Raila, Daktari David Oluoch Olunya, amesema kiongozi huyo wa ODM anapokea vyema matibabu na wanazidi kuifuatilia kwa makini hali yake gazeti la Daily Nation pia lina mahojiano maalum na kadhi mkuu wa Kenya, Shekh Muhdhar. Unaweza kuyasoma mahojiano hayo katika ukurasa wa 12 wa gazeti hilo. Sasa na litupia jicho gazeti la Standard ambalo nalo na pia limeipa umuhimu habari ya Odinga kuambukizwa korona corona. Aidha, Standard limeipa umuhimu habari Denmark imesitisha utumizi wa chanjo ya Corona ya AstraZeneca ya Uingereza kwa sababu inasababisha mgando wa damu ya mwanadamu nam. Eh, tukiachana na gazeti hilo la Standard sasa tunaliangazia gazeti la The Star ambalo limeangazia kadhia ya Udinga kupatikana na corona chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, yamkini Raila alipata corona kutoka kwa familia moja ya Mombasa tunaelekeza sasa dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho namna maafisa wa serikali walivyotumia vibaya fedha za uh, kupambana na COVID 19. Gazeti hilo limeandika kuwa uh, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali amefichua ubadhirifu wa fedha za umma katika ofisi ya waziri mkuu fedha hizo zilijumuisha fedha za serikali na misaada ya kukabiliana na janga la COVID-19. Daily Monitor pia limeipa umuhimu habari semaya kuwa Kenya imeondoa marufuku ya mahindi kutoka Uganda. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, na awali kabisa aliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho matumaini mapya. Habari hiyo inahusu waziri wa fedha na mipango Daktari Philip Mpango nchini Tanzania kuwasilisha mpango wa ukomo wa bajeti mbele ya wa wabunge bungeni jana Alhamis. Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina habari yenye kichwa cha maneno kisemacho madaktari waeleza jinsi ya kuwahi tiba ya figo, takwimu za shtua eh, sh hizo ndio dalili zake. Habari kamili kwa katika ukurasa wa tatu gazeti la Jamvi la Habari nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mpango wasilisha ukomo bajeti trilioni 36.3 kwa ajili ya mwaka 2021 2022. Na tukiachana na magazeti ya nchini Tanzania, tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti kwa kulitupia jicho gazeti la The New Times la Rwanda ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Paul Kagame na mke wake Jeanette Kagame jana walipata chanjo ya COVID-19 ikiwa ni katika mkakati wa kitaifa wa kutoa chanjo kwa watu wote nchini humo. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala maalum kuhusiana na sira ya Hadhrati Abutaalib alayhi salam. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Assalamu As alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho barua iliyoandikwa na Ayatollah Jafar Subhani kwa mwanazuoni mashuhuri wa Misri anayeishi Qatar, Sheikh Yusuf Qaradhawi, ambaye alimshambulia Abu Talib na kutoa madai kwamba hakuwa Mwislamu. Karibuni. Wasikilizaji wapenzi, imani na itikadi ya mtu hujulikana kutokana na mienendo, matendo, kauli na watu anaosuhubiana nao. Ni vigumu sana kwa mtu kuweza kuficha itikadi zake kwa miaka na umri wake wote, hususan katika vipindi vya misukosuko na masaibu yanayohatarisha maisha yake. Kwa msingi huo, moja kati ya njia za kujua vyema misimamo, itikadi na imani za Abu Talib ni kurejea katika mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, ili kubaini alikuwa akiamini na kupigania nini maishani mwake ni kwa kutegemea uhakika huu ndipo Ayatollah Jafar Subhani akamwandikia barua ya wazi Shekh Yusufu Karadhawi anayeishi Qatar, akijibu mitazamo na misimamo yake kuhusu imani ya Abu Talib. Sehemu moja ya barua hiyo inasema: nimesoma barua yako nzuri kwa kongamano la pili la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililofanyika mjini Rabat tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne rabiul athani mwaka 1417 hijiria ambayo imetokana na moyo wenye vuguvugu vugu na wenye matumaini ya kupatikana iza na utukufu kwa Waislamu. Hakika nimefurahishwa na mtazamo wako sahihi kuhusu mambo yanayozuia kufikiwa umoja mkubwa baina ya Waislamu na kukurubisha pamoja makundi mbalimbali mbali ya Kiislamu. Kizuizi kikubwa zaidi kati yao ni nyoyo za Waislamu kukosa hima kubwa na matumaini na kugombana juu ya masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu katika nyanja za itikadi na fiqhi. Ilikuwa wajibu kama ulivyosema, kwa walinganiaji na wanafikra Islamu, wa Kiislamu, kuwashughulisha Waislamu na matatizo ya umma wao mkubwa na kuelekeza macho, nyoyo na akili zao katika masuala hayo. Tatizo la Waislamu kwa sasa si mtu anayefanya taawili ya aya na hadithi zinazozungumzia sifa za Mwenyezi Mungu bali ni yule anayekana dhati na sifa zake kwa mpigo na kuwalingania watu fikra za kiliberali na kilahidi. Tatizo la Waislamu si kuhusu watu wanaosoma bismillahi kwa jahara bila ya sauti au hawaisomi kabisa katika swala, na wala si kuhusu wanaonyoosha mikono miwili au kuifunga katika ibada hiyo, wanaosoma maulidi ya mtume khitma na kadhalika Bali tatizo la waislamu ni yule asiyeinamisha mgongo wake hata siku moja kurukuu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, asiyeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo kwa ajili ya Mola Mlezi, asiyetambua mlango wa msikiti na kadhalika. Ayatullah Jafar Subhani anaendelea kusema katika barua yake kwa Shekhe Karadhawi kwamba hata hivyo, baadhi ya mashehe na katika mhadhara wako wewe mwenyewe uliotoa huko Qatar umemshambulia Sheikhul Batha, yaani, mzee wa Makka aliyeuhami Uislamu na kumtetea mtume wake Abu Talib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ambaye alijitolea kumlea mtume wa Mwenyezi Mungu na kumpa hifadhi akamhami na kumlinda baada ya kupewa utume na akasabilia nafsi, watoto na vipenzi vyake katika njia ya wito wa Mtume Muhammad alihi wa alihi wa salam, huku akificha imani yake na kujikinga na kaumu yake, ili abakie katika cheo na nafasi yake, aweze kumhudumia mtume na ujumbe wake na kumkinga na adha za wapinzani wake na vitimbi vyao, kama alivyofanya mumin ali Firaun katika kipindi cha miaka arobaini bila ya kusita. Je, ilikuwa sawa kukana mema yake na kupuuza huduma alizotoa, ilhali ndiye aliyesadikisha wazi wazi utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ukweli wa wito na risala yake ya mwisho katika tungo na mashairi yake, na kudhihirisha imani yake kwa kusimama kidete, yeye na wanaye bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu pale aliposema: kazabtum wa bayti llahi nubza muhammadan wa lamma nuta'in dunahu Tutapambana kwa ajili yake na hatutamsalimisha kwenu mpaka tuuawe, na tutasahau watoto na wake zetu kwa ajili yake. Na hapa kwamba nimempenda sana Muhammad na nduguze, na yeye ni pambo la dunia na vilivyomo. Nani kama Muhammad kati ya watu wote, mwenye kutia matumaini? Ni mpole mwaminifu, si mwovu, anamweka mbele Mola na haghafiliki. Wametambua kwamba mwana wetu hakadhibishwi na hashughulishwi na kauli za batili. Ahmad kwetu anatoka katika nasaba sharifu. Nimesabilia nafsi yangu kwa ajili yake na kumhami na kumlinda kwa kutumia kila ghali kwangu. Akamuunga mkono Mola wa waja kwa kumnusuru na kudhihirisha dini ya haki isiyo na batili. Wapenzi wa wasikilizaji, Ibni Hisham amenukuu katika kitabu chake cha Asira Nabawia beti 94 za shairi hili, wakati Ibni Kathira Ashami ametaja beti 92 katika kitabu chake cha historia. Abu Hafan Al Abdi amenukuu beti 121 za shairi hili la Abu Talib, na huenda ndilo lililokusanya beti zake zote. Shairi hili ni tamu na la kuvutia mno na ni kilele cha mvuto na umaridadi. Kwa upande huo, shairi hili la Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, linashinda mashairi maarufu ya Waarabu ya Al-Muallaqat saba, ambayo Waarabu wa zama za ujahilia walikuwa wakijifaharisha kwayo na kuyahesabu kuwa ni kilele cha mashairi yote yaliyosomwa na Waarabu. Wapenzi wa wasikilizaji, Abu Talib, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, pia ana shairi jingine linalobwagizwa kwa herufi ya mim, ambako anasema waziwazi kwamba mwana wa ndugu yangu yani Muhammad ni nabii wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa Musa na Isa. Anasema katika shairi hilo kwamba, atana bihadin mithli ma ataya bihi fakullun biamri llahi yahdi wayasimi na wajue watu wema kwamba Muhammad ni nabii kama walivyokuwa Musa na Isa mwana wa Maryamu, ametujia na uongofu kama waliokuja nao wao, kila mmoja wao anaongoza na kulinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Vilevile analo shairi jingine kama hilo linalobwagizwa kwa herufi ya bee, akisema alam ta'lamu anna wajadna Muhammadan nabiyan Musa khat fi awal alkutub, hivi hamwelewi kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa, ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Ayatullah Jafar Subhani anahoji katika barua yake kwa Sheikh Karudhawi kwamba je, baada ya fasihi na maneno haya ya wazi inajuzu kwa mwanadamu yeyote mwenye akili timamu kumkufurisha Sayyidul Batha au kushuku imani yake na kama tukikubali kimjadala madai hayo, je, haya ndiyo matatizo halisi ya sasa ya umma wa Kiislamu? Hapana shaka kwamba wewe ni miongoni mwa watu wanaojua vyema matatizo ya umma huu. Je, yeah, kumkosea heshima mtu aliyekuwa akimhami na kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kunahudumia umma wa Kiislamu? Inawezekana vipi Abu Talib aliyekuwa na misimamo hii ya kung'aa na matamshi yake yanayoonyesha wazi wazi imani yake kubwa kwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam awe kafiri na wakati huo huo Abu Sufyan aliyewasha moto wa vita na kupanga njama dhidi ya Uislamu kwa kipindi cha miaka ishirini na watoto wake ambao ndiyo msingi wa matatizo na chanzo cha kutokea upotofu katika umma wa Kiislamu watambuliwe kuwa ni Waislamu na wanaompokesha Mwenyezi Mungu na wanaostahiki heshima na taadhima zote? Je, lau Abutalib angekuwa baba wa mtu mwingine asiyekuwa Ali bin Abitalib angedhulumiwa kiasi hiki na Waislamu? Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Rajaba, mwaka 1442 Hijria inaosadifiana na Machi 12 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, msafara wa Imam Husein alaihi ssalaam ulianza safari yake kutoka mjini Madina hatua hiyo ilitanguliwa na kuaga dunia Muawiya bin abi Sufyan hapo tarehe 15 ya mwezi huo huo wa Rajab, na nafasi yake ikachukuliwa na mwanawe Yazid bin Muawiya. Yazid alimtaka mtawala wa Madina amlazimishe Imam Hussein ili atoe baia na mkono wa utiifu kwa ajili yake, na endapo angekataa basi auawe. Hata hivyo, kwa kuzingatia kuwa Imam Hussein alikuwa akijua vyema kwamba Yazid ni mtu mwovu na fasiki, alikataa kutoa mkono wa baya kwa kiongozi huyo na akaamua kuondoka Madina kuelekea Maka, akiwa na watu wa familia ya Mtume na idadi ndogo ya wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitatu iliyopita sawa na tarehe 12 Machi mwaka 1968 nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne 17 na wakafuatiwa na Wafaransa karne moja baadaye. Mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Mauritius na kukiunganisha na makoloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Esfanda mwaka 1358 hijria shamsia, Imam Ruhullah Humeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitoa amri ya kuundwa taasisi ambayo itakuwa ikishughulikia hali za familia za mashahidi waliouawa wakitetea mapinduzi ya Kiislamu nchini. Taasisi hiyo hadi sasa bado inaendelea kutoa huduma mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii na kiuchumi kwa familia za mashahidi wa harakati za mapinduzi na hali kadhalika familia za mashahidi wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya uh, kuondoka studioni ni, ni muftasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema mpango wa Marekani wa kutaka kurejea katika mapatano ya nuklia JCPOA hauhitaji mazungumzo yote, kwani Marekani haikufanya mazungumzo wala mashauriano yote wakati wa kujiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa. Shehena ya kwanza ya, makumi ya maelfu ya dozi za chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19 kutoka India iliwasili hapa nchini Iran jana Alhamisi. Pia shahina nyingine ya dozi ya, ya, ya, ya, ya, ya corona kutoka ya Cuba nayo pia iliwasili nchini jana. Huku haya akijiri, Denmark imekuwa nchi ya sita ya Ulaya kusimamisha matumizi ya chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa covid 19, ya AstraZeneca kutoka na, na madhara yake ya, ya, kwa damu kwa za watu waliopata chanjo hiyo ya Uingereza. Rais wa Algeria ametangaza tarehe ya uchaguzi mpya baada ya bunge kuvunjwa mwezi uliopita. nanam na, na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama Singiri ya Tanzania. Anasema tunamwomba Allah subhanahu wataala awape moyo wa subira wale wote waliopoteza ndugu zao kwa ajali ya moto huko Misri. Shukran kwa maoni yako. Maoni mengine tuliopokea ni ya Mtune Salum wa Liwale ni Tanzania pia, anasema: ni kweli chanjo ya korona, lakini kwenda chanjo hiyo ikawa ni chanzo kikubwa cha uh, afya za wananchi wa Uganda nam. La ziada sina kutoka hapa Teherani, la kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com slash sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile Whatsapp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kwa...