Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahrahmani rahim. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh. Masal kheri, mpenzi wa msikilizaji. Natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakwendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 11 mwafaka na tarehe 27 Rajab 1442 hijria utakuwa nami Husein Hassan katika meza ya matangazo ya usiku huu. Nina wingi wa matumaini kwamba tutaandamana saku kwa bako hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuletea Iran juma hili. Kadhalika tutakuwa na kipindi maalum kinachohusu sira ya Hadhrat Abu Talib, alaihi salam. Na vile vile tutakuwa na dua ya mwezi Rajab. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye barua pepe yetu, unaweza kuwasiliana nasi kupitia ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana, alama ya kujumlisha, oplasi 98 9035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asema Mabath ni sikukuu ya wapigania uadilifu kote ulimwenguni. Chanjo ya COVID-19 yaanza kutolewa huko Uganda, huku wahuduma wa afya wakitangulizwa. Na vurugu zaendelea kushuhudiwa Myanmar, watu wengine sita wauawa wanajeshi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa sikukuu kubwa ya mabath ni kumbukumbu kumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ni ya wapigania uadilifu kote ulimwenguni. Ayatullah Sayyid al-Khamenei amesema hayo leo kwa mnasaba wa sikukuu ya mabath na kubaathiwa Mtume sallallahu alaihi wa sallam na kubainisha kwamba katika siku kama ya leo moyo wa mtume uligeuka na kuwa mahala penye kuweko kito cha thamani kubwa ambacho ni amana ya Mwenyezi yani wahi na ufunuo. Ayatullah Khamenei ameashiria chuki za madhalim wa dunia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kwamba hii leo pia mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu unaandamwa na mawimbi ya kila aina ya hujuma na njama na hiyo ni kwa sababu mfumo huu umeweza kuanzisha utawala wa sheria za Mwenyezi Mungu na kuwapatia wananchi wa, wa taifa hili utambulisho wa kidini na Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, sambamba na kueleza kuwa taifa hili likifuata mafundisho ya kubaathiwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, limesimama kidete mbele ya dhulma, ubeberu na uistikbari na daima limekuwa pamoja na wanyonge na wanaodhulumiwa na mwongeza kuwa baada ya kuundwa mfumo wa kiislamu hapa nchini kulianza kushuhudiwa matukio yale yale yaliyowakumba yali mitume wa Allah, ambapo mabeberu na watu makatili wamesimama katika safu moja dhidi ya taifa la Iran. Ayatullah Ali Khamenei amesema pia kuwa kupotosha ukweli wa mambo ni moja ya mbinu za adui katika vita laini, ambapo sanjari na kuashiria mifano ya uongo wawazi amesema kuwa wananchi madhulumu wa Yemen kwa miaka sita sasa wamekuwa wakishambuliwa kwa mabomu na kukabiliwa na mzingiro wa kiuchumi, chakula na dawa kufuatia hujuma na vita vilivyoanzishwa na utawala wenye roho mbaya na wakidhalim wa Saudi Arabia kwa himaya ya Marekani, na hakuna sauti yoyote ile ya kulalamikia hilo inayosikika katika asasi za kimataifa na katika madola ya magharibi yanayodai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu. Nchini Uganda, zoezi la kuwapatia chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona, corona au COVID-19, wafanyakazi walio mstari wa mbele wakiwemo wahudumu wa afya limeanza. Zoezi hilo limeanza kufuatia taifa hilo la Afrika Mashariki kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya korona kupitia mpango wa COVAX ambao umeanzishwa ili kuhakikisha uh, ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo hiyo ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalum na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Kazi ya kutoa chanjo ilizunduliwa jana katika hospitali ya Mulago iliyoko Kampala, mji mkuu wa Uganda, ambapo miongoni mwa watu wa kwanza kupatiwa chanjo hiyo alikuwa waziri wa afya Dr. Jane Ruth Osero. Kovax imetenga dozi milioni tatu nukta tano za AstraZeneca kwa ajili ya Uganda kwa kipindi cha Januari hadi Juni mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Dozi zilizosalia zaidi ya milioni mbili nukta sita zinatarajiwa kufika Uganda mwezi Juni mwaka huu. Chanjo hiyo ya AstraZeneca ni sehemu ya dozi zaidi ya laki nane zilizoasili Uganda tarehe tano mwezi huu wa Machi kwa uratibu wa mfuko wa watoto wa Umoja wa mataifa UNICEF. Wanaopatiwa chanjo kwa sasa nchini Uganda pamoja na wahudumu wa afya ni watu, usalama, walimu, watu wa usalama, walimu, watoa misaada na wale wenye umri wa miaka hamsini na kuendelea wenye magonjwa kama kisukari, shinikizo la damu, figo, ambao watapatiwa chanjo kadri zitakavyowasili katika nchi hiyo. Huku hayo ya kiarifiwa, serikali ya Somalia imetangaza siku tatu za maombolezo ambapo bendera zote zitapepea nusu mlingoti baada ya kuaga dunia rais wa zamani wa nchi hiyo Ali Mahdi Muhamed. Rais wa zamani wa Somalia Ali Mahdi Muhamed alifariki dunia jana katika hospitali moja katika mji mkuu wa nchi jirani ya Kenya akiwa na umri wa miaka 82. Baadhi ya duru zinasema kuwa Ali Mahdi Mohamed aliaga dunia wakati akiendelea na matibabu jijini Nairobi alipokuwa amelazwa baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Rais wa sasa wa Somalia, Muhamed Abdullahi Farmajo, ameagiza bendera zote nchini Somalia kupeperushwa nusu mlingoti kwa siku tatu kwa heshima ya rais huyo wa zamani. Aidha, kiongozi huyo ametangaza kuundwa kamati ya kitaifa ya mazishi itakayoshughulikia mazishi ya kiongozi huyo wa zamani wa taifa hilo la pembe Afrika katika sehemu moja ya ujumbe wake wa taifa rais muhamed abdullahi farmajo amesema natoa pole na salamu zangu za rambirambi kwa familia marafiki jamaa na wananchi wa somalia kwa ujumla kwa kuondokewa na rais wetu wa zamani atakumbukwa kwa mengi aliyolifanyia taifa hili taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kadhalika Tunasikika moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko nchini Tanzania. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mkewe Janet Kagame wamepatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika zoezi ambalo limefanyika mjini Kigali. Rais Kagame amepata chanjo wakati ambapo taifa hilo likiendelea na zoezi la kuwachanja baadhi ya wakimbizi walioko nchini humo. Kutoka jijini Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karimera anaripoti zaidi. Rais Paul Kagame pamoja na mkewe Janet Kagame mapema leo walipata chanjo katika hospitali ya rufaa maarufu kama King Faisal Hospital mjini Kigali. Baadaye kidogo, taarifa iliyoonekana kwenye mtandao wa Twitter wa Ikulu ya rais ulionyesha picha zao wakidunga sindano ya chanjo, huku ikiwepo na maelezo kwamba mkuu wa nchi amepata chanjo yake na mkewe. Taarifa hiyo imeendelea kufafanua kwamba hatua hii ni katika mwendelezo wa zoezi la chanjo dhidi ya COVID-19 ambalo linaendelea kote nchini kutokea lilipoanza tarehe 5 mwezi Machi mwaka huu. Wizara ya afya mapema leo pia ilitoa taarifa kwamba ndani ya muda huo jumla ya watu laki mbili na elfu 30 walikwisha chanjwa nchini Rwanda na zoezi hilo linaendelea kote nchini. Wakati hayo akiarifiwa, baadhi ya wakimbizi ba wa nchini nao wameanza kuipokea chanjo hiyo dhidi ya korona katika kambi ya Gashora iliyoko mashariki mwa nchi takribani kilomita 40 kutoka mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Wakimbizi wa Kiafrika kutoka Libya ambao wanahifadhiwa hapo huku wakisubiria uamuzi wa ama wasalie Rwanda, warejee kwao au wapelekwe katika nchi za Ulaya, nao walipewa chanjo hiyo. Baadhi yao wamekuwa na maoni haya. Nimefurahi sana, tangu awali nilikuwa na wasiwasi kwamba sitapata chanjo maana nilifikiria kuwa ikiwa wananchi wa nchi hii wote hawajaipata iweje mimi mgeni, tena mkimbizi, niweze kuhudumiwa. Lakini pia nilikuwa na wasiwasi wa chanjo yenyewe, maana sikuwa na taarifa kuihusu, ila sasa najisikia vizuri baada ya kuchanjwa, yeah. uh... Wakimbizi hao walitoka nchini Libya, ambako walikuwa wakiteswa baada ya kukamatwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda nchi za Ulaya. Hata hivyo baadhi yao wamekwishapata mataifa ya kuwapokea na baadhi wamekwisha ondoka, lakini wengine wanasubiria nchini Rwanda baada ya nchi hiyo kujitolea kuwapokea kwa hifadhi. Mmoja wa wafanyakazi wa kambi hii amesema kwamba kutoa chanjo kwa wakimbizi kumewajengea imani ya maisha yao ya baadaye. Of course it is very important, especially in this ETM, because here we're... kweli imewapa matumaini, maana wengi wao wamekuwa kwenye hali ya wasiwasi wa kuambukia na hawakuwa na matumaini ya nani atawapa chanjo hii adimu kwa hali hii basi, wao baada ya kuipata unaona kwamba angalau wameonyesha hali ya matumaini. Kumbuka hawa ni watu waliopitia mateso mengi nchini Libya. Kwa hiyo hali kama hii inawainulia matumaini. Wizara inayohusika na masuala ya wakimbizi nchini Rwanda imesema kwamba katika suala la kutoa chanjo hakuna ubaguzi. Suala uh, la chanjo linaendelea vyema, na sisi kama serikali tunasema zoezi la kutoa chanjo ni kwa kila mkazi wa Rwanda bila kujali raia au hasia raia, sisi tunaitoa kwa kila mtu anayeishi Rwanda. But kihalali tayari wanadiplomasia wamekwisha ipata chanjo hiyo, wakati zoezi lenyewe likizidi kuendelea katika maeneo mengi nchini. Serikali ya Rwanda imepania kutoa chanjo angalau katika kiwango cha asilimia 60 ya watu wake ifikapo mwaka 2022. Silvanus Karemera, Eluteran, Kigali. Asante sana Karemera kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kigali, Rwanda. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki, Rasia na Qatar leo wameshiriki katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na kubainisha msimamo wa nchi zao kuhusiana na matukio ya Siria. Muhamad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mashauri ya kigeni wa Qatar amesema katika mkutano huo kwamba pande tatu hizo zimejadili uwezekano wa kuruhusu kupelekwa misaada ya kibinadamu nchini Siria. Aidha amesema kuwa nchi tatu hizo zimetangaza kuunga mkono mazungumzo ya kamati ya katiba ya Siria ambazo zimesisitiza juu ya ulazima wa kurejeshwa kwa hiari wakimbizi wa Siria. Kwa upande wake Mevlut Cavusoglu waziri wa mashauri ya kigeni oturuki amewaambia waandishi wa habari mjini Doha, Qatar, kwamba miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa na kutiliwa mkazo na pande hizo tatu ni kufanyika juhudi kwa ajili ya kufikiwa utatuzi wa kisiasa na wakudumu wa mgogoro wa Siria. Naye Sergey Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, amesisitiza kuwa ni lazima mamlaka ya kujitawala Siria yaheshimiwe. Aidha amesema kurejea Siria katika Jumuia ya nchi za Kiarabu ni jambo lisilo na shaka na kwamba hatua hiyo ni kwa maslahi ya amani na uthabiti wa eneo lote la Asia Magharibi. Na waandamanaji wasiopungua sita wameuawa leo nchini Myanmar wakati Umoja wa Mataifa ukitoa tamko la kulaani ongezeko la utumiaji nguvu dhidi ya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Februari. Ripoti zinasema zaidi ya watu elfu mbili wametia mbaroni nchini Myanmar wakati idadi jumla ya waliouawa hadi sasa ikifikia watu sitini tangu jeshi lilipoanzisha mpango wa kukabiliana na waandamanaji wanaotaka kuhitimishwa utawala wa kijeshi. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi na kutaka kuachiwa huru viongozi wa ngazi za juu wanaoshikiliwa kifungoni, akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa. Wiki iliyopita pia jeshi la Myanmar iliwafyatulia risasi hai waandamanaji siku moja tu baada ya nchi jirani kutoa wito wa utulivu na kutangaza kuwa ziko tayari kusaidia juhudi za kutafuta suluhisho la mgogoro wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, Radio Marifa, Marifa FM, tano, tatu, tanga, ni kupitia redio Maarifa au Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, ukiwa Mwanza ni mia moja nukta tisa Kigoma ni tisini na tisa nukta saba, 101.1 Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho vikwazo vya kwanza vya serikali ya Biden dhidi ya Iran, mwendelezo wa sera za uhasama za Marekani. Baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mnamo Mei mwaka 2018 katika zama za utawala wa Donald Trump, nchi hiyo ilianza kutekeleza sera za mashinikizo ya juu kabisa pamoja na vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pamoja na kuwepo janga la korona, Iran imeendelea kuwekewa vikwazo hivyo vilivyo dhidi ya binadamu hivi sasa pia, kwa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran, serikali ya Jo Biden inafuata njia ile ile ya Trump. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza kuwekea vikwazo maafisa wawili wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kwa kifupi, IRGC. Katika taarifa ya Jumanne Machi 9, wizara hiyo ilitangaza kwa maafisa hao kwa majina ya Ali Hematian na Masuda Safdari wamewekwa katika orodha ya vikwazo kutokana na kile kilichodaiwa kuwa ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Serikali ya Biden imewawekea vikwazo maafisa hao wawili wa kijeshi wa Iran katika hali ambayo imetoa matamshi yenye kuhadaa umma na kudai kuwa inataka kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba ina nia ya kufanya mazungumzo ili kutatua masuala yaliyopo baina yake na Iran. Maafisa wa utawala wa Biden wamekuwa wakikiri kufeli sera za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran, lakini hivi sasa ikiwa imepita miezi miwili tokea wengie madarakani, badala ya kutekeleza marekebisho kuhusu sera hiyo, wanaendeleza sera za utawala uliopita wa Trump. Kuwekewa vikwazo maafisa wawili wa ngazi za juu wa IRGC au Sepa, tena kwa kisingizio cha ukiukwaji wa haki za binadamu, ni katika kuthibitisha yale madai ya chama cha Democratic kuwa eti kinatetea haki za binadamu. Hii ni katika hali ambayo Marekani ndiye mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani haswa kwa kuzingatia matukio ya miaka ya hivi karibuni ya kubaguliwa, kukandamizwa na kuua Wamarekani wenye asili ya Afrika mikononi mwa maafisa katili wa polisi nchini humo. Swala so, jingine hapa linalopaswa kuzingatiwa ni kuwa marais wa Marekani wawe wa chama cha Republican au cha Democrat wamekuwa wakionyesha uadui wa wazi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Sera hiyo ya uhasama dhidi ya Iran imekuwa ikitekelezwa kwa kuiwekea nchi hii vikwazo mbalimbali, ili dhana yao potovu, ili kwa dhana yao potovu waipigishe Iran magoti. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naona huyu anatutumia ujumbe wake kutoka Tanzania, anasema habari, kisha anaandika: ningeomba kufahamishwa kama kuna utaratibu wowote ili niweze kupata habari kutoka Redio Teheran, asante sana. Na njia ni nyepesi kabisa. Uh, mwanzo kabisa, tunafahamu upo Tanzania, tufahamishe tu upo a, katika mji gani au mkoa gani hapo Tanzania, na Pili tufahamishe uh, majina yako na taba, tutakuunga na utakuwa uh, miongoni mwa wasikilizaji wetu wanaopokea habari zetu uh, mara tatu kwa siku, toba na vipindi vingine. Huyu anaitwa Kamena Salehe anasema, baada ya salamu mnaendeleaje na, na shughuli za kila siku? Anasema, nashukuru sana kwa kupokea taarifa kemkem zinazotukia duniani. Mwenyezi Mungu akujalieni inshallah. Wenu msikilizaji Kamena Swale wa Ujiji, Kigoma. Asante sana mpenzi msikilizaji, huyo akiwa Kigoma. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa hapo Kigoma tunasikika kupitia kasima wimbi tisini na tisa nukta saba redio Maarifa Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa 1399 hijiria shamsia ambao unamalizika Machi 21. Makala hii itaangazia namna ambavyo katika mwaka uliopita Iran imeweza kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani. Karibuni. Moja ya vigezo muhimu vya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni moyo wa kutosalimu amri mkabala wa mfumo wa kibeberu. Hii ni nukta ambayo imepelekea madola ya kibeberu yawe na uhasama mkubwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Mwaka uliopita wa 1399 hijiri ya shamsia ulikuwa na mtihani mkubwa kwa Iran katika mapambano yake na kambi ya maadui ambao walikuwa wamejipanga katika safu moja kukabiliana na mfumo wa kiislamu wa Iran. Lengo la maadui lilikuwa ni kusambaratisha mukawama na mapambano ya taifa la Iran. Taifa la Iran nalo limesimama kidete katika mapambano yake, pamoja na kuwepo mashinikizo na matatizo makubwa ya kiuchumi, na hivyo hali kusalim amri mbele ya wanaotumia mabavu. Aidha, uwepo wenye nguvu wa Iran katika matukio ya eneo ni jambo ambalo limeonyesha kuwa Iran haijatengwa na inatetea haki zake kwa nguvu mbali na kuyatetea mataifa yanayodhulumiwa. Mwaka 1399 hijiri ya shamsia umekumbwa na matukio kadhaa na taifa la Iran limeweza kupita e, siku zilizojaa mitihani kwa subira na mapambano, na hilo limeonyesha istikama na adhama ya taifa hili kubwa. Mwaka huo uliopita wa 1399 hijiri ya shamsia ulikuwa na matatizo mengi yaliyotokana na janga la korona na mashinikizo ya vikwazo, lakini pembezoni mwa matatizo hayo kuliibuka matumaini na mafanikio mengi. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mwono wa mbali na wapande zote kuhusu masuala ya kitaifa, kieneo na kimataifa, na kwa ujuzi wake kamili kuhusu adui na njama za adui, ameweza kutoa miongozo yenye busara na ya kitaalamu katika zama mbalimbali mbali ambazo uh, tutaangazia Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba aliyoitoa moja kwa moja kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa Maulid au kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa na pia kukumbuka kuzaliwa Imamu Jafar Jafar Sadik alaihi salam, aliashiria sera za kimantiki na kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu Marekani na kusema, sababu kuu ya kuhasimiana Marekani na mfumo wa Kiislamu wa Iran ni kuwa mfumo huu haukubali kusalim amri mbele ya sera za kidhalimu na hautambui rasmi satwa ya mabeberu. Alisisitiza kuwa uhasama huu utaendelea na njia pekee ya kuondoa ni kuufanya upande wa pili upoteze matumaini kuhusu taswira kuwa unaweza kutoa pigo la kimsingi kwa serikali na taifa la Iran. Ayatullah Khamenei aidha alisema kumfanya adui wapoteze matumaini kunategemea kupata nguvu na kuimarisha suhula za uwezo wa nchi, na kuongeza kuwa taban, kwa hakika na kwa insafu taifa la Iran limeweza kusimama kidete vizuri mbele ya mashinikizo na matatizo, lakini ili kupata nguvu, wakuu wa nchi wanapaswa kuzingatia kwa kina masuala ya uchumi, usalama na utamaduni. Kuhusiana na masuala ya uchumi, kiongozi mwadhamu anasema, katika uga wa uchumi hatupasi kuelekeza matumaini nje ya nchi, lakini hilo halina maana ya kukata uhusiano na nchi za kigeni. Uhusiano unapaswa kuwepo, lakini tunapaswa kutafuta suluhisho la ndani ya nchi na moja ya njia muhimu zaidi ni kuimarisha uzalishaji ndani ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliongeza kuwa katika uga wa uchumi, lazima tujitahidi na tuwe na mipangilio maalum na iliyoratibiwa. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia aliwahutubia makamanda wa jeshi na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema bila shaka sera za Marekani za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran zitafeli. Aidha, alisema taifa la Iran katu halitosalim amri mbele ya mfumo wa kibeberu na kuongeza kuwa Wamarekani walidhani kuwa kwa mashinikizo ya juu kabisa, hasa katika uga wa uchumi, wangeweza kuipigisha magoti Iran, lakini wao ndio waliokumbwa na matatizo. Katika sehemu nyingine ya miongozo yake katika mwaka uliopita wa 1399 hijiri ya shamsia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuendelea katika mkondo wa iza na nguvu, na kubaini kuwa mabeberu kama wanavyosema wenyewe wanataka Iran iwe nchi ya kawaida inayoenda sambamba na matakwa na mfumo wa kibeberu, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tokea kuwasisiwa kwake imekuwa ikikabiliana na mfumo wa kibeberu na sasa pia, kwa yakini, haitosalimu amri mbele ya wanaotumia mabavu duniani na itaendelea katika mkondo wake wa kimapinduzi na kukabiliana na mabeberu. Ayatullah Khamenei alihitimisha hotuba yake hiyo kwa kutoa tathmini ifuatayo: ukitizama pande zote za makabiliano ya sasa ya taifa la Iran na ulimwengu wa dhulma uistikbari na kufri, kinachobainika wazi ni kuwa hatimaye taifa la Iran litapata ushindi kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Kurani tukufu, na pia kwa mujibu wa uzoefu wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu. Taifa la Iran kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu litapata ushindi mwadhamu wa kistratejia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake nyingine aliashiria namna ya kukabiliana na matatizo na masaibu. Alisema kupata ushindi mkabala wa matatizo na kuweza kuvuka kipindi kigumu kwa motisha ni jambo ambalo linaweza kupelekea taifa kupata nguvu na itibari, na hivi ndivyo taifa la Iran hadi sasa limeweza kupata ushindi mkabala wa matatizo na hali itakuwa hivyo hivyo baadaye. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa vikwazo dhidi ya taifa la Iran pamoja na kuwa vimeambatana na matatizo, lakini vimekuwa na faida, kwani vimetulazimu tuweze kutafakari kuhusu kujitengenezea bidhaa zinazohitajika katika maisha na mahitaji mengine ya nchi. Hayo yamefanyika kwa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi, na harakati hii muhimu sana itaendelea inshaallah. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika taarifa ya hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu, alisisitiza kuwa uga wa kimataifa leo unashuhudia matukio ambayo yamejiri au yanakaribia kujiri kama vile harakati mpya ya mwamko wa Kiislamu kwa mujibu wa kigezo cha mukawama na mapambano dhidi ya ubeberu wa Marekani na uzayuni pia tunashuhudia kusambaratika sera za Marekani katika eneo la Asia Magharibi na kutumbukia katika kinamasi washirika wao mahaini katika eneo hili la Asia Magharibi, na hayo ni katika sehemu tu ya dhihirisho la iza na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu, na hayangewezekana isipokuwa wa ushujaa na hekima ya wasimamizi wa kijihadi. Matukio hayo makubwa yanaonyesha upana na uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo hayajawahi kufifia na ambayo yameweza kusimama kidete katika kukabiliana na mabeberu sambamba na kuwatetea waliodhulumiwa na waliodhoofishwa katika jamii. Nukta muhimu katika miongozo ya kiongozi mwadhamu katika mwaka uliomalizika wa elfu moja mia tisa tisini na tisa hijiria ya shamsia ambayo ameisisitiza mara kadhaa ni kuhusu udharura wa kulinda na kudumisha nguvu za Iran katika nyuga za kiuchumi na kijeshi. Katika moja ya hotuba zake aliashiria uzoefu wa huko nyuma na kusema, ili kutatua matatizo ya wananchi na kuufanya mustakabali wa nchi uwe sahihi, hatupaswi kutegemea ahadi za huyu na yule, kwani ahadi zao si ahadi za watenda mema, bali ni ahadi za watenda shari. Aidha, hatupaswi kusahau uhasama wao. Kwa mtazamo huo hotuba za kiongozi mwadhamu na kuchaguliwa nara na kauli mbiu ya ustawi katika uzalishaji, mwelekeo wa taifa la Iran katika mwaka wa 1999 Hijri shamsia uliwekwa wazi. Kwa msingi huo ilikuwa wazi kuwa sambamba na mapambano endelevu katika kukabiliana na adui na uhabithi wake, taifa la Iran limeweza kuonyesha nguvu, uwezo na haiba yake. Taifa la Iran kwa jitihada na kujitolea muhanga, na wakati huo huo, kwa kutumia uwezo wake wa ndani, limeweza kuvuka salama vizingiti na masaibu mengi na hivyo bila shaka litaweza kuvuka kwa mafanikio changamoto kubwa ya sasa ya janga la korona. Na wapenzi wasikilizaji na ajina, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala hii ambayo imeangazia mwaka wa mapambano endelevu ya Iran katika kukabiliana na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho barua iliyoandikwa na Ayatollah Jafar Subhani kwa mwanazuoni mashuhuri wa Misri anayeishi Qatar, Sheikh Yusuf Qaradhawi, ambaye alimshambulia Abu Talib na kutoa madai kwamba hakuwa Mwislamu. Karibuni. Wasikilizaji wapenzi, imani na itikadi ya mtu hujulikana kutokana na mienendo, matendo, kauli na watu anaosuhubiana nao. Ni vigumu sana kwa mtu kuweza kuficha itikadi zake kwa miaka na umri wake wote, hususan katika vipindi vya misukosuko na masaibu yanayohatarisha maisha yake. Kwa msingi huo, moja kati ya njia za kujua vyema misimamo, itikadi na imani za Abu Talib ni kurejea katika mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha, ili kubaini alikuwa akiamini na kupigania nini maishani mwake. Ni kwa kutegemea uhakika huu ndipo Ayatollah Jafar Subhani akamwandikia barua ya wazi Shekh Yusufu Karadhawi anayeishi Qatar, akijibu mitazamo na misimamo yake kuhusu imani ya Abu Talib. Sehemu moja ya barua hiyo inasema, nimesoma barua yako nzuri kwa kongamano la pili la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililofanyika mjini Rabat tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne rabiul athani mwaka 1417 Hijiria, ambayo imetokana na moyo wenye vuguvugu vugu na wenye matumaini ya kupatikana iza na utukufu kwa Waislamu. Hakika nimefurahishwa na mtazamo wako sahihi kuhusu mambo yanayozuia kufikiwa umoja mkubwa baina ya Waislamu na kukurubisha pamoja makundi mbalimbali ya Kiislamu. Kizuizi kikubwa zaidi kati yao ni nyoyo za Waislamu kukosa hima kubwa na matumaini na kugombana juu ya masuala madogo madogo na yasiyokuwa na umuhimu katika nyanja za itikadi na fikhi. Ilikuwa wajibu kama ulivyosema, kwa walinganiaji na wanafikra islamu, wa kiislamu kuwashughulisha waislamu na matatizo ya umma wao mkubwa na kuelekeza macho, nyoyo na akili zao katika masuala hayo. Tatizo la waislamu kwa sasa si mtu anayefanya taawili ya aya na hadithi zinazozungumzia sifa za Mwenyezi Mungu bali ni yule anayekana dhati na sifa zake kwa mpigo na kuwalingania watu fikra za kiliberali na kilahidi. Tatizo la Waislamu si kuhusu watu wanaosoma bismillahi kwa jahara bila ya sauti au hawaisomi kabisa katika swala, na wala si kuhusu wanaonyoosha mikono miwili au kuifunga katika ibada hiyo, wanaosoma maulidi ya Mtume, khitma na kadhalika Bali tatizo la waislamu ni yule asiyeinamisha mgongo wake hata siku moja kurukuu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, asiyeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo kwa ajili ya Mola Mlezi, asiyetambua mlango wa msikiti na kadhalika. Ayatullah Jafar Subhani anaendelea kusema katika barua yake kwa Shekhe Karadhawi kwamba hata hivyo baadhi ya mashekhe na katika mhadhara wako wewe mwenyewe uliotoa huko Qatar umemshambulia Sheikhul Batha, yaani mzee wa Makka aliyeuhami Uislamu na kumtetea mtume wake Abu Talib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ambaye alijitolea kumlea mtume wa Mwenyezi Mungu na kumpa hifadhi akamhami na kumlinda baada ya kupewa utume, na akasabilia nafsi, watoto na vipenzi vyake katika njia ya wito wa Mtume Muhammad huku akificha imani yake na kujikinga na kaumu yake ili abakie katika cheo na nafasi yake aweze kumhudumia mtume na ujumbe wake na kumkinga na adha za wapinzani wake na vitimbi vyao kama alivyofanya mumin ali Firaun katika kipindi cha miaka 40, bila ya kusita. Je, ilikuwa sawa kukana mema yake na kupuuza huduma alizotoa? ilhali ndiye aliyesadikisha wazi wazi utume wa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa na ukweli wa wito na risala yake ya mwisho katika tungo na mashairi yake, na kudhihirisha imani yake kwa kusimama kidete, yeye na wanaye bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezi Mungu, pale aliposema: kadhabtum wa bayti llahi nubza muhammadan wa lamma nuta'in dunahu tutapambana kwa ajili yake na hatutamsalimisha kwenu mpaka tuuawe, na tutasahau watoto na wake zetu kwa ajili yake, na hapa kwamba nimempenda sana Muhammad na nduguze, na yeye ni pambo la dunia na vilivyomo. Nani kama Muhammad kati ya watu wote? Mwenye kutia matumaini ni mpole mwaminifu, si mwovu, anamweka mbele Mola na haghafiliki Wametambua kwamba mwana wetu hakadhibishwi na hashughulishwi na kauli za batili. Ahmad kwetu anatoka katika nasaba sharifu. Nimesabilia nafsi yangu kwa ajili yake na kumhami na kumlinda kwa kutumia kila ghali kwangu. Akamuunga mkono Mola wa waja kwa kumnusuru na kudhihirisha dini ya haki isiyo na batili. Wapenzi wa wasikilizaji, Ibni Hisham amenukuu katika kitabu chake cha Asira Nabawiya beti 94 za shairi hili, wakati Ibni Kathira Ashami ametaja beti 92 katika kitabu chake cha historia. Abu Hafan Al Abdi amenukuu beti 121 za shairi hili la Abu Talib, na huenda ndilo lililokusanya beti zake zote. Shairi hili ni tamu na la kuvutia mno na ni kilele cha mvuto na umaridadi. Kwa upande huo, shairi hili la Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, linashinda mashairi maarufu ya Waarabu ya almualakati saba ambayo Waarabu wa zama za ujahilia walikuwa wakijifaharisha kwayo na kuyahesabu kuwa ni kilele cha mashairi yote yaliyosomwa na Waarabu. Wapenzi wa wasikilizaji, Abu Talib sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake pia ana shairi jingine linalobwagizwa kwa herufi ya mim, ambako anasema waziwazi kwamba mwana wa ndugu yangu yaani Muhammad ni nabii wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa Musa na Isa. Anasema katika shairi hilo kwamba atana bihadyin mithli ma ataya bihi fakullun biamri llahi yahdi wa yasimi na wajue watu wema kwamba Muhammad ni nabii kama walivyokuwa Musa na Isa mwana wa Maryamu, ametujia na uongofu kama waliokuja nao wao, kila mmoja wao anaongoza na kulinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Vile vile analo shairi jingine kama hilo linalobwagizwa kwa herufi ya be, akisema alam ta'lamu anna wajadna muhammadan nabiyan Musa khutta fi awalil kutbi, hivi hamwelewi kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa, ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Ayatullah Jafar Subhani anahoji katika barua yake kwa Sheikhe Karudawi kwamba je, baada ya fasihi na maneno haya ya wazi inajuzu kwa mwanadamu yeyote mwenye akili timamu kumkufurisha Sayyidul Batha au kushuku imani yake? Na kama tukikubali kimjadala madai hayo, je, haya ndiyo matatizo halisi ya sasa ya umma wa Kiislamu? Hapana shaka kwamba wewe ni miongoni mwa watu wanaojua vyema matatizo ya umma huu. Je, yeah, kumkosea heshima mtu aliyekuwa akimahami na kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kunahudumia umma wa Kiislamu? Inawezekana vipi Abu Talib aliyekuwa na misimamo hii ya kung'aa na matamshi yake yanayoonyesha wazi wazi imani yake kubwa kwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam awe kafiri, na wakati huo huo Abu Sufyan aliyewasha moto wa vita na kupanga njama dhidi ya Uislamu kwa kipindi cha miaka ishirini, na watoto wake ambao ndiyo msingi wa matatizo na chanzo cha kutokea upotofu katika umma wa Kiislamu watambuliwe kuwa ni Waislamu na wanaompokesha Mwenyezi Mungu na wanaostahiki heshima na taadhima zote? Je, lau Abu Talib angekuwa baba wa mtu mwingine asiyekuwa Ali bin Abi Talib angedhulumiwa kiasi hiki na Waislamu? Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Bismillahi rrahmani rrahim Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad ya man yamliku hawaij assailin wa ya'lamu dhamira assamitin, ewe unaezimiliki haja za waombaji na unaezijua dhamira za wanyamavu <laughs> Wa kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbozi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli. Unikidhie haja zangu za dunia na akhira, dai kwani wewe ni mweza juu ya kila kitu Allahumma. wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha, ila aliyefaidika kwa fadhila zako. babuka maftuhul liraghibin wa khayruka mabdhulun liltwalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadhluka mubahun lissaini, wa nailuka mutahun lil aamilin, fadhila zako huwafikia wanaoziomba. wa rizquka mabsutun liman asak tunu zako humfikia kila anayezitazamia, wa hilmuka mu'taridun liman nawak, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia, adatuka alihsanu ila almusin upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui, wasabiluka libqau ala almu'tadin. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin. Basi ee, Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa na unighufirie Barabara kabisa mpenzi a msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Utaniwia radhi kwa manake muda unanipiga chenga hapa studioni na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema kuwa sikukuu kubwa ya Mabath na kumbukumbu kumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam, wa iliyoadhimishwa hii leo ni ya wapigania uadilifu kote ulimwenguni. Nchini Uganda zoezi la kuwapatia chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona au COVID-19 wafanyakazi walio katika mstari wa mbele wakiwemo wahudumu wa afya limeanza. Serikali ya Somalia imetangaza siku tatu za maombolezo, ambapo bendera zote zitapepea nusu mlingoti, baada ya kuaga dunia rais wa zamani wa nchi hiyo, Ali Mahdi Muhammed. Waziri wa mashauri mawaziri ku mradhi wa mashauri ya kigeni wa Uturuki, Rasia na Qatar leo wameshiriki katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na kubainisha msimamo wa nchi zao kuhusiana na matukio ya Siria. Na waandamanaji wasiopungua sita wameuawa leo nchini Mianmar, wakati Umoja moja wa Mataifa ukitoa tamko la kulani ongezeko la utumiaji nguvu dhidi ya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Februari. Na muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hasan. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakutakia Jumaa mubarak. Ah, asante na kwa heri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.