Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa, na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. wa wa ni Abdul Fatah Musaidi ni nakukaribisheni katika matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Alhamisi tarehe 27 Rajab 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 11 Machi 2021 miladia. Ninachukua fursa hii kwa niaba ya Redio Tehran kukupeni mkono wa kheri na baraka wasikilizaji wetu hususan Waislamu ulimwenguni kote, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyobaathiwa na kupewa utume mbora wa viumbe, nabii wa rehma, mwokozi wa walimwengu, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa asubuhi ya leo, wapenzi wasikilizaji, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, kwa mnasaba huo tumekuandalieni kipindi cha mawaidha maalum ya mabaath na kupewa utume bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mawaidha hayo maalum yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran amweleza waziri mkuu wa Uingereza, kama tunataka diplomasia, njia iko wazi, Marekani iondoe vikwazo na kutekeleza majukumu yake. Mrithi wa ufalme wa Saudia atoa amri ami yake ambaye pia ni mkwewe afungwe kifungo cha nyumbani. Burundi yapiga marufuku uingizwaji wa mahindi kutoka nje na rais wa Misri asisitiza msimamo wa nchi yake wa kuendelea na mazungumzo ya bwawa la Annahdha. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema Marekani ndiye mkiukaji mkubwa wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na sambamba na kusisitiza kuwa haifai kuihamasisha au kuiacha bila kuichukulia hatua hiyo hatua, amesema kama tunataka kutumia diplomasia, njia yake iko wazi; ni kuondolewa vikwazo na Marekani kutekeleza majukumu yake, na hakuna chaguo jingine lolote lile. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, na akaongeza kuwa mashirikiano ya kimataifa yameharibiwa kutokana na sera za Trump na kwa masikitiko, katika muda wote huu Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama nazo pia hazikuonyesha utendaji unaostahiki na usiopendelea upande wowote. Kwa hivyo wakati sasa umewadia wa kusaidiana ili kurekebisha kasoro hiyo. Rais Ruhani amesisitiza kwamba sera thabiti ya Iran katika JCPOA ni ya utekelezaji kwa pande zote mbili, akaeleza bayana kama ninavyomnukuu: Iran haiwezi na haipasi kuwa upande pekee unaolipa gharama za kulinda JCPOA. Katika mazungumzo hayo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Uingereza, rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amegusia pia suala la madeni ya miaka kadhaa ambalo iran inaidai uingereza kuhusiana na manunuzi ya zana za ulinzi na akasema wakati tunashuhudia nchi nyingi zinazodaiwa na iran zimumbioni kurejesha fedha zilizozuiwa au kulipa madeni yao inastaajabisha mno kwamba hakuna hatua yoyote iliyopigwa katika mchakato wa kurejesha deni la iran la miaka 40 na ushee kwa upande wake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametoa ripoti kuhusu hatua ilizochukua nchi yake kuhakikisha pande zote katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zinatekeleza majukumu yao, na akasema kama ninavyonukuu: sisi na pande zote mbili katika JCPOA tunataka mapatano haya yalindwe, na sote kwa pamoja tunapaswa kufanya jitihada na kuonyesha nia njema ili kuhakikisha tunapata njia za ufumbuzi kwa wanachama wa JCPOA kutekeleza tena majukumu yao. Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ametoa amri ya kufungwa kifungo cha nyumbani ami yake ambaye pia ni mkwewe, ikiwa ni mwendelezo wa kamata kamata za mwanasiasa huyo kijana, dhidi ya kila anayeonekana kuwa tishio dhidi yake. Taarifa zaidi zinasema kuwa Mashuuri bin Abdul Aziz, ambaye ni kaka wa mfalme wa Saudia Salman bin Abdul Aziz na baba mdogo wa bin Salman, hivi sasa anashikiliwa katika kifungo cha nyumbani. Inaelezwa kuwa bin Salman ametoa amri ya kushikiliwa baba mkwe wake huyo kifungo cha nyumbani bila hata kumfahamisha afisa yeyote yule wa usalama wa nchi hiyo. Duru za karibu na familia ya ukoo wa al Saud zinasema Mashur bin abdul Aziz, ambaye ni baba wa Sara ambaye ni mke wa bin Salman, anashikiliwa kifungo cha nyumbani kwa kosa la kukutana na kufanya mazungumzo na afisa mmoja muhimu wa usalama wa Marekani. Ripoti zinasema zaidi ya wana mfalme na wanasiasa mia mbili wa saudia wametiwa wa mbaroni na wanashikiliwa katika vifungo vya ndani au gerezani. Katika miaka ya hivi karibuni, gazeti moja la uhispania oh, lilifichua kuwa Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, miaka michache iliyopita, alitoa amri ya kufungwa mama yake mzazi kifungo cha nyumbani. Bin Salman alichukua hatua hiyo akichelea kuwa msimamo wa mama yake wa kutilia shaka uwezo wa mwanawe wa kuongoza ungeweza kumwathiri baba yake Mfalme Salman bin Abdulaziz. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema bwabwaja na uropokaji wa Wazayuni unatokana na woga na hofu walio nayo, kwani wanafahamu vyema uwezo ulio nao mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Muhammad Hussein Dadras amesema wakati tulipowekewa vikwazo, maadui hawakuruhusu tunufaike na vyanzo vyetu vya utajiri. Hata hivyo, hatukukaa bure, bali tuliongeza hima na juhudi, ambapo mfano wa wazi wa juhudi hizo ni kufanikiwa kutengeneza ndege ya kivita, rada, meli za kivita na makombora tofauti tofauti. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hii leo Jamhuri ya Kiislamu ina uwezo wa kutengeneza zana za kivita, mfano wa hizo ambazo ni bora kuliko hata zile za kigeni. Brigadia Jenerali Muhammad Hussein Dadras amesisitiza juu ya ulazima wa taifa hili kuwa imara na lenye nguvu kwa ajili ya kulinda vyanzo na maslahi yake na akaeleza kwamba ubeberu wa kimataifa hautaacha kutufuata fuata, fuata. Kwani umekodolea macho ya tamaa hivi vyanzo na utajiri huu tulioruzukiwa na Mwenyezi Mungu. Aidha, amesema mataifa ya eneo hili la Asia magharibi ambayo yapo chini ya udhibiti wa uistikbari, viongozi wanaongoza nchi hizo ni watu ambao wamekubali na kuridhia ubeberu na wakati huohuo huo kuwa tayari kutoa bure mali za taifa na hata kuuza heshima na hadhi yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Serikali ya Burundi imetangaza uamuzi wa kupiga marufuku uingizaji nchini humo bidhaa mahindi kutoka nje ya nchi. Taarifa ya wizara ya biashara Burundi imeeleza kuwa imepiga marufuku uagizaji wa wa mahindi na unga kutoka mataifa ya kigeni kwa muda wa miezi sita ijayo. Kwa mujibu wa wizara hiyo Marufuku hiyo imeanza kutekelezwa tangu tarehe nane ya mwezi huu wa Machi. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema imegundulika kwamba mahindi yanayoagizwa kutoka nje ya nchi hiyo si salama na anaweza kuathiri afya za watu katika taifa hilo la Afrika Kati. Wakati nafaka hii na unga vinakataliwa na nchi jirani, sisi pia tunahitaji kuhakikisha hayaingizwi nchini kwetu Amesema Jeremie Bani Ngwandinzigo, katibu wa kudumu wa wizara ya biashara na utalii ya Burundi. Hata hivyo, serikali ya Burundi haijaweka bayana ni mataifa yepi hayo yaliyozuiwa kuingiza mahindi nchini humo, lakini mara nyingi nchi hiyo huagiza mahindi kutoka nchi za Uganda na Zambia. Uamuzi huu wa Burundi unakuja baada ya juma lililopita Kenya kupiga marufuku mahindi kutoka nchi jirani za Tanzania na Uganda kwa kile ilichosema kuwa yalikuwa na sumu na hivyo ni hatari kwa matumizi ya binadamu. Marufuku hiyo inatarajiwa kuwa na taathira kubwa, hasa kwa kutilia maanani kwamba Burundi inategemea sana mahindi kutoka nje ya nchi na raia wengi wa nchi hiyo wanatumia bidhaa hiyo kama chakula chao kikuu. Na Rais Abdul Fatah Hasisi wa Misri amesisitiza kuwa msimamo wa nchi yake ni kuendelea na mazungumzo yanayohusu utatuzi wa hitilafu kwenye mzozo wa bwawa la Annahdha. Rais wa Misri amebainisha kuwa Kairo itaendelea na mazungumzo yanayolenga kuupatia ufumbuzi mgogoro wa bwawa hilo. Aidha ameongeza kuwa lengo ni kuhakikisha kunaafikiwa makubaliano ya kisheria kuhusu ujazaji, ujazaji wa maji katika bwawa hilo pamoja na matumizi yake. Akizungumza na wawakilishi wa vikosi vya jeshi, rais wa Misri amesisitiza kuwa mto Nile ni uhai wetu na uhai wa ndugu zetu wa Sudan. Amesema msimamo wa Misri daima umekuwa ni kutumia lugha nzuri na ya utulivu, na kwamba mambo yanayozikutanisha nchi hizo katika kadhia ya mto Nile ni mengi mno kuliko yanayowatenganisha. Bwawa la Anahdha limejengwa katika umbali wa kilomita 15 kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia na Sudan. Serikali ya Ethiopia inasema karibu asilimia 80 ya ujenzi wa bwawa hilo imekamilika. Litakapoanza kufanya kazi, bwawa hilo litakuwa kituo kikuu zaidi cha kuzalisha umeme kwa kutumia maji duniani. Misri na Sudan zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Hadi sasa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya wakilishi wa nchi hizo tatu, lakini hayajakuwa na matokeo mazuri ya kuridhisha. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu wasiwasi kuhusu vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu nchini Uswisi. Kuenea chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi na hasa barani Ulaya katika miaka ya karibuni kumeibua matukio na radi ya mali tofauti. Hatua ya karibuni kabisa katika uwanja huo ni kufanyika kura ya maoni kwa ajili ya kupiga marufuku vazi la burka katika nchi ya Uswisi, jambo ambalo limeibua radi ya mali hasi kutoka mashirika na jumuiya tofauti za Kiislamu. Jumuiya za Kiislamu nchini Uswisi, huku zikitangaza siku nyeusi kwa Waislamu, zimesema marufuku hiyo dhidi ya vazi la hijabu la burqa ni aina fulani ya ubaguzi dhidi ya wanawake. Wanawake wengi wa Kiislamu wa Uswisi pia wamelaani kura hiyo ya maoni na kusisitiza kuwa uvaji wao wa, wa burqa ni uamuzi wa mtu binafsi na wala siyo tangazo kwa ulimwengu wa nje. Akifafanua suala hilo, Anisa Sheikh msemaji wa kundi la wanawake wa Kiislamu wanaounga mkono wanawake wanaovalia mitandio amesema licha kwa ya kwamba sheria hiyo ya kupiga marufuku burqa haina faida yoyote, lakini pia ni alama ya ubaguzi wa rangi. Katika kura ya maoni iliyofanyika Jumapili tarehe saba Machi, raia wa Uswisi waliunga mkono marufuku dhidi ya uvaaji wa burqa katika maeneo ya umma. Kwa mujibu wa matokeo ya kura hiyo asilimia 52 walioshiriki katika kura hiyo waliunga mkono marufuku hiyo na wengine asilimia 48 wakapinga marufuku hiyo. Ina maana kuwa kuanzia sasa hakuna mwanamke yeyote nchini Uswisi atakayeruhusiwa kufunika uso wake wote anapokuwa katika maeneo ya umma. Pendekezo la kufanyika kura hiyo ya maoni lilitolewa na chama cha mrengo wa kulia cha SVP ambacho katika muongo mmoja uliopita kimekuwa kikiendesha kampeni kali za chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, ikiwemo ya kupiga marufuku ujenzi wa minara kwenye misikiti. Hata kama chama hicho hakikuashiria burka moja kwa moja katika pendekezo la kura hiyo ya maoni, lakini ni wazi kuwa wanawake wa Kiislamu ndio waliolengwa kwenye pendekezo hilo. Hii ni kutokana na kuwa nara za chuki dhidi ya Uislamu kama vile simamisheni Uislamu wenye misimamo mikali na simamisheni uchupaji mipaka zilizoandamana na picha mwanamke wa Kiislamu aliyevalia burka nyeusi ziliwakusudia Waislamu. Katika upande wa pili, wapinzani wa kura hiyo ya maoni walibeba mabango yaliyokuwa yameandikwa nara za kupinga marufuku hiyo iliyo dhidi ya Uislamu na kusema haina faida yoyote kwa Uswisi. Kwa upande wake, serikali ya Uswisi ilipinga kura hiyo ya maoni, si kwa kuwa inapingana na uhuru wa kujieleza na haki za binadamu, bali kwa kuwa haikuwa na manufaa yoyote kwa taifa la Uswisi. Ilisema kuwa hilo halikuwa tatizo kuu la Uswisi kwa sasa, bali huenda likadhuru sekta ya utalii ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa Nasrullah Tajik, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, mambo yamebadilika kiasi kwamba kama kuna wakati ambao Waislamu walihisi kuwa na usalama wa kiwango fulani katika nchi za magharibi, sasa hali hiyo imebadilika na hawahisi tena kuwa salama, na daima wako chini ya mashinikizo ya chuki dhidi ya Uislamu. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Leo hatutokuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji na badala yake tumekuandalieni makala maalumu ya kuzungumzia kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni siku muhimu sana katika ulimwengu mzima. Leo makala yetu itajikita katika maudhui ya malengo ya kutumwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, awerehema kwa walimwengu wote ni wazi kuwa hatuwezi kuzungumzia malengo yote katika kipindi hiki cha dakika chache, lakini tutajitahidi kugusia yaliyo muhimu zaidi katika suala hili zima la kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Dunia imejaa matatizo leo hii kutokana na wanaadamu kutojali na kutofuata mafundisho sahihi aliyokuja nayo Bwana Mtume. Karibu. Ma wasikilizaji wapenzi, katika siku za kukaribia tarehe ishirini na saba Rajab, Mtume Muhammad remana na amani ya Allah yujuu yake na kizazi chake kitoharifu alikuwa akienda katika pango la Hira, na katika baadhi ya nyakati alikuwa akikaa siku kadhaa katika eneo hilo. Alikuwa akimfahamisha mke wake mtiifu Bibi Khadija kuwa wewe pia wafahamu mahaba na mafungamano yangu katika siku hizi, nina hisia ya ajabu ya kupenda kumkumbuka Mola Mumba. Moyo wangu hautaki chochote isipokuwa hilo. Hatimaye usiku uliojaa siri ulioadia Mwezi uliangazia nuru yake katika eneo la kusini la mlima. Kulikuwa na kimya mutlaki na cha ajabu katika kila sehemu, ilikuwa ni kana kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zinasubiri tukio adhimu. Mtume Muhammad alikuwa akikesha katika aghadabu ya yani nyusiku. Hakuna sauti iliyokuwa ikisikika katika milima usiku huo kimya, na utulivu wa usiku huo ulikuwa na maana maalumu katika lahadha hiyo iliyojaa siri kubwa. Nuru kutoka mbinguni iliangazia upeo wa mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yojuu yake na kizazi chake. Alihisi mtikisiko katika mwili na ruhu yake katika lahadha hiyo. Ghafla, kiumbe adhim alijitokeza mbele ya macho ya Muhammad. Alikuwa kiumbe mwenye adhama na utukufu. Kila upeo alipoangalia katika mbingu, Muhammad alimwona kiumbe huyo aliyejaa nuru. Alikuwa ni malaika wa wahyi Jibril alayhi ssalam. Hapo Jibril alimkaribia Muhammad na kunena ifuatavyo: ewe Muhammad, soma. Muhammad alitazama kwa makini, aliona maandishi mbele ya uso wake. Kwa mara nyingine sauti ikaja na kusema, soma kwa jina la Mola wako Mlezi. Kwa sauti iliyotikisika, Muhammad aliuliza, je, nisome nini? Sina ujuzi wa kusoma. Hapo malaika alisema, soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mtu kwa pande la damu, soma na Mola wako ni karimu zaidi, ambaye amefundisha kwa kalamu, amemfundisha mtu aliyokuwa hayajui. Kama kama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambaye uwepo wake wote ulikuwa unabubujika mahaba ya mbinguni. Alianza kusoma na malaika Jibril alayhi salam. Kwa mara nyingine Muhammad alisikia sauti ikimwambia, Ewe Muhammad, wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Hii haikuwa ndoto bali lilikuwa ni tukio la kweli. Naam, alikuwa katika irada ya Mwenyezi Mungu na kupata taufiki ya kuwa mja ambaye Mwenyezi Mungu alizungumza naye. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimteua Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, miongoni mwa viumbe wengine, na alimtambua kama mwenye ustahiki wa kupokea wahyi. Mtume mtukufu ambaye daima alikuwa akiwaza na kutafakari kuhusu namna ya kuwaokoa watu kutoka katika upotofu, hivi sasa alikuwa na jukumu adhimu. Alipata hisia za ajabu katika mwili na roho yake. Alihisi joto kali sana, mabega yake yalitikisika kwa msisimko aliyokuwa nao. Alitaka kusimama kutoka sehemu aliyokuwepo. Hata hivyo, alihisi kutokuwa na uwezo wa kusimama. Hapo alianguka chini kifudifudi bila ya hiari na alianza kutokwa na machozi katika usiku huo uliojaa msisimko, yani mkesha au usiku wa kuamkia mwezi 27 Rajab, Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliteuliwa kuwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Mitume wote wa Mwenyezi Mungu wametumwa kama yeye ili waweze kumwongoza mwanadamu kutoka katika kiza cha ujahili na shaka na kuwapeleka katika nuru ya elimu na maarifa. Taban, kila mtume alitumia mbinu maalumu za kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa kutegemea hali na zama alizoishi Kulu Saradzu, ama suala muhimu na lenye taathira katika kuenea ya mafundisho yaliyokuja nayo mtume mtukufu wa Islamu ni shakhsia yake muhimu, pamoja na sifa za kipekee za ujumbe wake yaliyomo katika aya za Qur'an tukufu, ni mjumuiko wa maarifa yenye mafunzo muhimu na yenye thamani kubwa. Maarifa ya quran tukufu yanaenda sambamba na akili na pia kuondoa utata uliomo katika akili za watu. Sifa hizo za kipekee za Quran tukufu ndicho chanzo cha wenye kutafuta haki kuvutiwa na kuamua kufuata Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam alibainisha na kutoa ufafanuzi wa kina kuhusu ujumbe wake kwa kutumia mantiki, dalili za wazi na kwa ufasaha wa hali ya juu alifafanua kikamilifu na kwa uwazi kuhusu kumwabudu Mwenyezimungu mmoja. Naam, Mwenyezimungu muumba mbingu na ardhi na vilivyomo ndani ya mbingu na ardhi. Mtume Muhamad, rehma na amani ya Allah yuejo yake na kizazi chake, daima alikumbusha kuhusu ishara za kuwepo Mwenyezimungu katika maumbile ya dunia na hivyo kupelekea watu wamzingatie mola muumba. Alibainisha kuwa dunia imeumbwa kwa msingi wa nidhamu maalumu na erevu. Katika ujumbe wake, Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alibainisha ufahamu kuhusu nukta kama vile kutafuta ukweli, kusimamia uadilifu na kuwepo uhusiano mzuri na salama baina ya wanadamu. Mafundisho aliyobainisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mafunzo yaliyoenda sawia na maumbile asilia na fitra ya mwanadamu. Watu waliokuwa na masaibu katika zama hizo za kudhihiri Uislamu waliweza kupata uhai mpya kutokana na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye aliwapa bishara njema za maisha mazuri na yenye furaha na ufanisi. Ni wazi kuwa iwapo maarifa ya Uislamu hayakuwa na sifa za kipekee, basi dini hii isingeliweza kuenea miongoni mwa walimwengu. Ujumbe wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam uliweza kupenya na kukita mizizi katika nyoyo za watu walioukubali Uislamu na kuufuata. <tuhi> kati ya nukta muhimu katika itikadi ya Kiislamu na ambayo pia ilikuwa moja ya malengo ya juu ya kubaathiwa na kuchumwa Mtume Muhammad ni elimu na malezi. Mtume Muhammad, rehima na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, alifuatilia na kusisitizia sana wajibu wa kueneza elimu na maarifa sambamba na malezi bora ya kiroho. Quran tukufu katika aya ya pili ya Surat Al Juma inaashiria malengo ya Mtume mtukufu wa Uislamu kama ifuatavyo: yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma aliyetokana na wao awasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hikma japokuwa hapo kabla walikuwa katika upotofu uliodhahiri. Kwa msingi huo Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikuwa na jukumu la kusoma aya hizo za Mwenyezi Mungu ambazo huinua hadhi ya mwanadamu ili kutakasa nafsi za watu na kuondoa katika dimbwi la upotofu wa shirki na itikadi batili ili waweze kuwa ni wenye akhlaki na maadili bora katika kubainisha lengo hilo, Mtume mtukufu wa Uislamu amenukuliwa akisema, hakika mimi sikutumwa ila kukamilisha maadili mema. Kwa hivyo, kati ya malengo muhimu ya kubaathiwa Mtume wa mwisho Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam yametajwa katika Qurani tukufu kuwa ni pamoja na kutakasa nafsi na kuwalea wanadamu ili waweze kustawi na kufikia daraja la juu la ukamilifu wa mwanadamu. Ni katika kivuli hiki ndiyo maana uhusiano wa mwanadamu na muumba hurekebishwa katika jamii ya Kiislamu. Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, si tu katika maneno bali pia katika vitendo, alikuwa kigezo bora zaidi kwa wanadamu katika nyuga zote, ukiwemo upeo wa maadili mema. Mtukufu huyo aliwaongoza watu na kuwa mfano wa kuigwa na wengine. Katika utekelezaji mafundisho na ibada za Kiislamu. Hulka njema na tabia iliyojaa ukarimu ya mtukufu huyo miongoni mwa watu ni nukta ambazo zilikuwa na mvuto wa kipekee. Taathira hii ya kipekee ya akhlaqi na maadili bora ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo nukta ambayo ilipelekea Waarabu wa zama za ujahilia au ujinga wakubali kuwa karibu mno na mtukufu huyo ili waweze kupata mafundisho ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu kutoka kwa mwanadamu huyo ambaye ni mbora wa viumbe wote wa Mwenyezi Mungu kwa umbo na kwa tabia. Katika zama za risala ya Mtume Mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah aa juu yake na kizazi chake, kipindi kigumu zaidi kilikuwa ni wakati wa jitihada za kubadilisha na kuondoa itikadi potofu za Waarabu na ushirikina. Ghalabu ya Waarabu walikuwa ni watu wenye taasubu sana. Sasa, ili kupata mafanikio katika kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika mazingira hayo magumu, Mtume Mtukufu wa Uislamu alitegemea nukta muhimu sana nayo na ni maadili bora. Mtukufu huyo aliheshimu shahsia ya mwanadamu hata ya watu waliokuwa na taasub. Alijitahidi kuhakikisha kuwa kunapatikana mazingira tulivu na yasiyo na utata ili aweze kueneza ujumbe aliotumwa na Mwenyezi Mungu kuufikisha mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, hata alijiepusha kuwadhalilisha watu majahili au wajinga, na kila alipolazimika kuingia katika mdahalo, hakuwa na tabia ya kuwakejeli na alikuwa akitafuta fursa mwafaka ya kuendeleza mazungumzo nao katika kufikisha ujumbe wa haki. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, aghlabu ya wakati alikuwa akianzia katika nukta ambayo inakubaliwa na upande wa pili Alitumia sana mbinu hiyo katika midahalo yake na ahlulkitab. Mtume Mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, alikuwa akizingatia kwa kina uwezo wa ufahamu wa kila mtu, na ni baada ya hapo ndipo alikuwa akibainisha msimamo wake. Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, alikuwa na uhusiano na watu wa matabaka ya rika na daraja za kila namna. Ujumbe wa mtukufu huyo uliwalenga wazee, vijana, wanaume, wanawake, maskini, matajiri, wenye elimu na wasio na elimu na watu wote tu. Wakati Bwana Mtume alipokuwa akiwahutubu Ahlul Kitab, alikuwa akianza na nukta za pamoja baina ya dini zao na Uislamu. Baadhi ya wakati, tabasamu tamu na mtazamo wa kina kwa jicho la mtukufu huyo ni jambo ambalo lilivutia nyoyo na kuwa na ushawishi kamili kwa hadhirina ambao walipata mwongozo kupitia mafundisho yake ya haki na yenye kutoa mwongozo. Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, daima alijitahidi kuwafikishia wanadamu ujumbe wa haki katika kivuli cha kumcha Mungu mmoja muumba wa mbingu na ardhi. Ni kwa msingi huo ndiyo maana moja ya nara na kauli mbiu aliyotumia ni sema hakuna Mungu apasaye kuabudiwa ila Mungu mmoja ili ufanikiwe. Hivi sasa na katika siku hizi zilizojaa masaibu, tunashuhudia Waislamu na wasiokuwa Waislamu wasio na hatia wakiuawa wakiholela mikononi mwa watu makatili na wasio na hisia za utu, sawa kabisa na ilivyokuwa katika zama za ujahilia. Kumbukumbu kumbu ya kubaathiwa Mtume Mtukufu alayhi wa Uislamu Mustafa Muhammadul Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni fursa nzuri ya kuzingatia kwa kina na kufuata mafundisho yenye kuleta saada na ufanisi ya Uislamu na sira tukufu ya mtukufu huyo. Kwa hakika maarifa ya Quran tukufu, sira ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yo juu yake na kizazi chake kitoharifu na Ahalulbaiti wake ni ta na nuru za kuwaondoa watu waliomo kwenye kiza cha ujahili au ujinga wa zama hizi na kuwaingiza katika nuru ya uongofu. Wasikilizaji wapenzi, lau kama walimwengu watazingatia na kufuata kivitendo mafundisho matukufu ya manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu wakiongozwa na Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, basi si tu watapata mafanikio ya hapa duniani, lakini wataokoka pia na mabalaa ya siku ya Kiama. Tunamwomba Allah atufanikishe kufuata kivitendo mafundisho ya uongofu ili tuweze kupata uongofu wetu wa duniani na akhera. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni mubashara kutoka hapa jame jam jijini Teheran. Umwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, Alhamisi ya leo ya tarehe 11 Machi, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Gazeti la Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, dereva basi la shule matatani atiwa mbaroni na jeshi la polisi, akidaiwa kumdhalilisha mtoto wa miaka mitano. RPC akiri jalada kufunguliwa, wazazi waeleza ilivyokuwa huku mwalimu mkuu akikanusha. Mauaji ya kutisha, ndivyo lilivyoandika Nipashe na kuongezea kwa dondoo isemayo, mali za jaji zadaiwa kusababisha vifo vya mume mke. Habari kuu katika gazeti la serikali Habari Leo ina anwani kupima watoto DNA kwa ibua mjadala. Gazeti la Uhuru limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha nne zinazohusiana na habari moja yenye kichwa cha maneno mbinu rahisi kuepuka maradhi ya figo ni hizi, kisha inazitaja mbinu hizo zinazoendana na picha husika kwa kuandika: epuka unywaji pombe kupita kiasi, ulaji chipsi zege kupitiliza pia ni hatari. Nyama choma, mishkaki viliwe kwa kiasi, kunywa maji ya kutosha kulinda figo. Habari kuu katika Zanzibar leo ina kichwa cha maneno Dkt. Mwinyi nataka mageuzi sekta ya afya. Tanzanite limeandika Kenya yatajwa kitovu cha utakatishaji fedha duniani. Gazeti la Times Observer lina picha waziri mkuu Kasim Majaliwa iliyobeba kichwa kikuu cha habari: waziri mkuu ayaamuru makampuni ya chai ya walipe wakulima kwa wakati. Nalo gazeti la kila Alhamisi la Al Huda limeandika: Tanzania Uingereza kujadili uwekezaji mkubwa nchini. Lengo ni kutangaza fursa zilizopo Tanzania kwa Waingereza. Mbali na vichwa vikuu hivyo vya habari, ukurasa wa mbele wa habari leo una kichwa kingine cha habari kisemacho wezi wavunja kanisa waiba kikombe cha ekaristi divai. Mwananchi limeandika marufuku, wananchi wanaochukua mchanga kwenye kaburi la Maalim Seif wa onywa. Aidha limeandika Biteko, udhibiti madini umeokoa shilingi 46 bilioni. Na kwa upande wa Zanzibar, leo limeandika msafara wa makamu wa pili wa rais wapata ajali, RC apiga marufuku vigodoro na Mkuya azuia ujenzi wa kiwanda. Nalo gazeti la Majira linatupasha kuwa serikali imenusa ubadhirifu mnada wa Pugu na kumwondoa askari kazini. Aidha limeandika waziri mpya alili ya ajira wa Zanzibari. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, matoleo ya leo ya magazeti maarufu ya Standard, Daily Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja inayomhusu kinara wa ODM Raila Odinga. Raila anaumwa na nini? Ndivyo linavyohoji Standard, likiambatanisha kichwa cha habari yake na picha ya kiongozi huyo. Daily Nation pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Odinga ikiambatana na kichwa cha habari cha kutia matumaini kisemacho, uh, Raila hakabiliwi na hatari asema daktari. Taifa Leo kwa upande wake limeandika Raila kitandani muda zaidi lakini mbali na magazeti hayo, gazeti la Thista nalo pia limevutiwa na habari hiyo hiyo na kutupasha kuwa wageni wazuiliwa, huku madokta wakichunguza ugonjwa wa Raila. Kwa mujibu wa madaktari, kiongozi huyo wa ODM alikuwa ameelekea hospitali ya taifa ya Kenyatta jijini Nairobi kufanyiwa uchunguzi wa kawaida baada ya kujihisi ana machovu makubwa. Habari ya masaa machache yaliyopita katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema rais wa zamani Mwai Kibaki amelazwa hospitalini hapo tangu siku ya Jumapili. Stal inaripoti kuwa kiongozi mmoja wa ngazi ya juu wa serikali ya Somalia, mke wake pamoja na wanasiasa wengine wawili nao pia wamelazwa katika hospitali ya Kenyatta. Nikirigukia tena Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari visemavyo diwani ageukia biashara ya kuchuuza chakula, na korti yaelezwa, lali alikuwa na mazoea ya kumgombeza mpenzi aliyeaga. Toleo la mtandaoni la Nation lina habari ya uchambuzi yenye kichwa cha maneno jinsi dandora ilivyokuwa makao makuu ya uhalifu Nairobi. Makala hiyo inasema hatima ya watoto wanaozaliwa katika eneo hilo huwa imeshajulikana tokea kabla ama kusubiri kutekelezewa adhabu ya kifo au kuishia kwenye mochwari ya jiji. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kuu, wako wapi watu waliotoweka. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema, udungaji wa chanjo ya Covid 19 waanza, na maandamano ya upinzani Askari wengi wa usalama watawanywa, wa watia mbaroni wafuasi 40 wa NUP. Nalo gazeti la New Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, Uganda kuyafanyia vipimo mahindi yaliyokataliwa. Aidha limeandika waziri wa afya achanjwa dhidi ya COVID-19. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 27 rajab mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 11 machi mwaka 2021 siku kama ya leo miaka 1455 iliyopita mtume mtukufu wa uislamu wa muhammad al mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam alibaathiwa na kupewa utume na mwenyezi mungu Kipindi hicho Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa na umri wa miaka 40. Mtume Muhammad alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia ya kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya Muhammad kuwa shahsia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii hiyo. Alipitisha muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Malaika Jibril aliteremka kwa Muhammad akiwa katika pango hilo na kumpa bishara kwamba ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake kwa walimwengu wote. Tangu siku hiyo, mtukufu huyo alipewa jukumu kubwa la kuongoza wanadamu na kupambana na ujahili, ujinga, ukafiri, dhuluma na uonevu. Redio Teheran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Katika siku kama ya leo miaka 1117 iliyopita kisiwa cha Malta maarufu kama herini ya Mediterania kilitwaliwa na Waislamu na kuunganishwa na mamlaka ya nchi za Kiislamu. Utawala wa Waislamu wa kisiwa cha Malta uliendelea hadi mwaka 1091 yani, yaani hadi zama za udhibiti wa kaumu ya Norman katika kisiwa hicho. Siku kama ya leo miaka 978 iliyopita alizaliwa fakihi mfasiri wa Qurani na msomi wa Kiislamu wa Iran, Jarullah Zamakhshari. Mwanazuoni huyo pia alikuwa gwiji katika elimu za hadithi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kiirani ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Muqadimatu Ladab na Asasulbalagha. Kitabu muhimu zaidi cha Jarullah Zamakhshari ni tafsiri ya Quran ya Alkashaf. Zamakhshari aliaga dunia mwaka 538 hijria kamaria na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita inayosadifiana na tarehe 27 Rajab mwaka 1415 Hijria, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ilianza kurusha matangazo yake kwa mara ya kwanza. Matangazo ya redio Teheran yalianza kurushwa kwa muda wa nusu saa tu nyakati za usiku, na yalifunguliwa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kubaathiwa na kupewa utume mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na siku kama hii ya leo miaka 17 iliyopita, yani mwaka 2004 watu karibu 200 waliuawa na wengine 1000 kujeruhiwa kufuatia miripuko mitano ya mabomu iliyotokea kwenye vituo kadhaa vya treni ya chini ya ardhi mjini Madrid huko Uhispania. Miripuko hiyo inahesabiwa kuwa miongoni mwa vitendo vikubwa vya kigaidi kuwahi kutokea Uhispania na barani Ulaya tangu mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Baada ya kutokea miripuko hiyo, serikali ya wakati huo nchini Uhispania iliituhumu kundi la ETA Baske, ambalo linadai kujitenga na utawala wa nchi hiyo, kwamba ndilo lililohusika na milipuko hiyo. Hata hivyo, kundi la Alqaida lilitangaza kuhusika na mashambulizi hayo. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani amesema Marekani ndiye mkiukaji mkubwa wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na sambamba na kusistiza kuwa haifai kuihamasisha au kuiacha bila kuichukulia hatua nchi hiyo kwa hatua hiyo iliyochukua. Amesema kama tunataka kutumia diplomasia, njia yake iko wazi, ni kuondolewa vikwazo na Marekani kutekeleza majukumu yake, na hakuna chaguo jingine lolote lile. Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ametoa amri ya kufungwa kifungo cha nyumbani ami yake ambaye pia ni mkwewe ikiwa ni mwendelezo wa kamata kamata mwanasiasa huyo kijana dhidi ya kile anayoonekana kuwa tishio dhidi yake. na serikali ya Burundi imetangaza uamuzi wa kupiga marufuku uingizaji nchini humo bidhaa mahindi kutoka nje ya nchi. na kwa mtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.