Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB world service pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili radio atiribari. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni vipindi vya Sibtain katika kitabu na Sunna, macho yetu magazetini. Tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa sira ya Abu Talib alaihi ssalam. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambapo tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo: wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran yasema fatwa ya kiongozi mwadhamu ya uharamu wa bomu la atomiki ndiyo msimamo usiobadilika wa Iran. Wapinzani wenye silaha waondoka katika maeneo yao Sudan Kusini. Iraki yasema hatuna nia kabisa ya kuwa na uhusiano wa kawaida na Israel. Nasrallah yasema makombora yetu ni jinamizi kwa wavamizi wa Yemen. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema kuwa fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uharamu wa bomu la atomiki ndiyo msimamo usiobadilika wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu silaha hizo angamizi. D Ali Akbar Salehi amesema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa na televisheni ya PBS ya Marekani na kuongeza kwamba msimamo usiobadilika wa Iran umetangazwa wazi na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, nao ni kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu ni haramu kumiliki silaha za nyuklia. Amesema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa fatwa hiyo si kwa ajili tu ya wajibu wa kutekelezwa kidini lakini pia hilo si suala la kujadiliwa tena kwani ndio msimamo usiobadilika wa Iran. Mkuu wa taasisi ya nyuklia ya Iran amezungumzia pia jinsi Marekani ilivyojitoa kijeuri katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuirejeshea Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa makubaliano hayo ya kimataifa na kuhoji kwa kusema, kwa nini kuna watu wanataka kulifanya suala hili kuwa gumu wakati utatuzi wake ni mwepesi tu. Marekani ndiyo iliyojitoa, wajibu wake sasa hivi ni kurejea tu kwenye mapatano hayo. Salehi vilevile amesema kadhia ya mradi wa nyuklia wa Iran ni mgogoro wa kupandikiza, ni kadhia ya kiufundi ambayo imeingizwa siasa ndani yake na ndiyo maana tunalazimika kutumia pia njia za kisiasa kutatua, amesema. Kamera za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA bado zipo kwenye taasisi za nyuklia za Iran, lakini kama pande nyingine hazitoheshimu mapatano ya nyuklia ya JCPOA katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, basi Teheran italazimika kuziondoa kamera hizo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amegusia jinsi nchi za Ulaya na Marekani zilivyoshindwa kutekeleza mapatano ya nyuklia JCPOA na kusisitiza kuwa ni Iran pekee ndiyo iliyotekeleza makubaliano hayo ya kimataifa. Dr Muhammad Javad Zarif alisema hayo jana katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa Marekani na nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ujerumani na no Ufaransa zinapaswa kuheshimu mapatano hayo na sikukwepa majukumu yao kwa visingizio hivi na vile. Amesema JCPOA ni mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji uliofikiwa baina ya Iran na kundi la tano ongeza moja ikiwemo Marekani, hivyo ni wajibu kwa pande zote kuutekeleza ndipo utakuwa na maana. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema herufi J katika mapatano ya JCPOA ina maana ya mpango wa pamoja hivyo, madai mapya ya Marekani ya kutaka kuwa na mpango mwingine wa pamoja usio wa JCPOA hayana maana. Jana wabunge 140 wa Marekani walimwandikia barua Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, wakitaka kufikiwa makubaliano mapya ya pamoja bila ya wabunge hao kujali kwamba ni Marekani ndiyo iliyojitoa katika mapatano ya JCPOA ambayo yenyewe maana yake ni mpango kamili moja wa pamoja wa utekelezaji. Tarehe 8 Mei 2018 Marekani ilijitoa kijeuri katika mapatano ya JCPOA na kuirejeshia Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa makubaliano hayo. Nchi za Ulaya ziliahidi kufidia hasara ilizosababishiwa Iran na hatua hiyo ya Marekani. Hata hivyo, nchi hizo za Ulaya si tu zimeshindwa kufidia chochote, lakini zimekataa pia kutekeleza ahadi zao ndani ya JCPOA. Iran ilisubiri kwa muda wa mwaka mzima kabla ya kuchukua hatua za kujihami na kulinda haki zake ndani ya mapatano hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapinzani wenye silaha huko Sudan Kusini wameondoka katika maeneo waliokuwa wakiadhibiti ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa makubaliano ya amani ya nchi hiyo. Riek Machar, mkuu wa waasi waliokuwa anaipinga serikali ya rais Salvakir wa Sudan Kusini ametoa amri kwa watawala wa kijeshi wa maeneo yanayodhibitiwa na kundi lake waweke chini silaha na wachague viongozi wapya kwa mujibu wa makubaliano ya amani yaliyokomesha mgogoro wa miaka mingi wa Sudan Kusini. Amesisitiza kuwa alilazimika kuchagua viongozi wa kuendesha na kusimamia maeneo hayo ili kujaza pengo la uongozi na masuala ya usalama kutokana na kuto kuweko wakuu wa majimbo na wa mikoa. Hata hivyo sasa hivi na baada ya kufikiwa makubaliano ya amani na kuundwa serikali ya mseto, inabidi majimbo na mikoa hiyo ifuate makubaliano ya amani ya nchi hiyo. Makubaliano ya amani ya Sudan Kusini yalimaliza mgogoro wa miaka mingi wa nchi hiyo na yalifikiwa miaka miwili iliyopita baina ya rais Salvakir na hasimu wake Riek Machar. Majimbo ya Apanail, Baharul Ghasal na Equatoria ndiyo mikoa ya Sudan Kusini ambayo wapinzani wa serikali ya nchi hiyo wanaendesha mambo yao nje ya udhibiti wa Juba. Mwezi Septemba 2018 pande hasimu nchini Sudan zilitiliana saini makubaliano ya amani huko Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Makubaliano hayo yalitaka kuundwa serikali ya mpito itakayoshirikisha vyama vyote na hilo lilifanyika mwezi Februari mwaka huu vipengee vingine ni pamoja na kulindwa umoja wa ardhi ya nchi hiyo na maeneo yote kuwa chini ya serikali kuu ya Juba. Ikulu ya Iraq imetoa tamko rasmi la kukanusha madai ya vyombo vya chombo kimoja cha habari cha umoja wa falme za Kiarabu, Imarati, kilichodai kuwa Baghdadi iko tayari kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Msemaji wa rais Barham Saleh wa Iraq amekanusha madai ya televisheni ya Sky News ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kusema kuwa vyombo vya habari ikiwemo mtandao ya kijamii imeeneza madai ya uongo ya ku, ya husisha, na kuyahusisha na rais wa Iraq vikidai kwamba Baghdad imezungumza na Wapalestina na sasa iko tayari kutia saini makubaliano ya amani na serikali ya Israel, lakini madai hayo ni ya uongo na hayana ukweli wowote. Televisheni ya Rudaw ya eneo la Kurdistan huko Iraq imemnukuu kiongozi huyo wa ngazi za juu wa serikali ya nchi hiyo akikanusha madai hayo na kuongeza kuwa, tunasisitiza kwamba madai yaliyoenezwa na vyombo hivyo hayana ukweli wowote, bali ni ya uongo na ya kupandikiza. Televisheni ya Sky News ya umoja wa falme za Kiarabu, yaani Imarati jana jioni ilidai katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Iraq iko tayari kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Hata hivyo televisheni hiyo imelazimika kufuta taarifa yake hiyo ya uongo baada ya kukanushwa vikali na viongozi wa Iraq. Hivi karibuni, baadhi ya vyombo vya kizayuni vimekuwa vikieneza uvumi kwamba baada ya Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko Irak nayo na imekubali kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Hadi hivi sasa, nchi hizo nne za Kiarabu zilizojidhalilisha kwa wazayuni zinaendelea kulaaniwa katika ulimwengu mzima wa Kiislamu na Kiarabu. Na mjumbe mmoja wa ofisi ya kisiasa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema kwamba makombora ya balestiki ya nchi hiyo ni jinamizi kwa maadui. Ali Al Qahum amesema hayo usiku wa kuamkia leo wakati alipohojiwa na televisheni ya Almayadin na kuongeza kuwa ndoto za Saudia za kulishinda taifa la Yemen zimeshindwa kuaguka, na kwamba taifa la Yemen hivi sasa lina nguvu zisizotabirika za kijeshi. Amesema nguvu za vikosi vya ulinzi vya Yemen pamoja na uwezo wa kijeshi wa harakati ya Ansarullah unaongezeka siku baada ya siku. Mjumbe huyo wa ofisi ya kisiasa Ansarullah pia amesema taifa la Yemen lina machaguo mengi katika meidani ya mapambano, akisisitiza kwamba Saudi Arabia kamwe haiwezi kulishinda taifa la Yemen. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema nukta kuu za uwezo wa kiulinzi wa Iran katika kujibu vitisho. Utawala wa kizayuni wa Israel unatoa vitisho na madai dhidi ya Iran kutokana na kukata kwake tamaa. Brigedia Jenerali Amir Hatami, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku akiashiria katika kikao kilichofanyika siku ya Jumapili vitisho vya hivi karibuni vya viongozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, ameeleza kuwa wakati mwingine viongozi wa utawala huo hutoa madai yasiyo na msingi na kulitisha taifa shupavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jambo ambalo linabainisha wazi kukata tamaa viongozi hao wapenda vita wa utawala wa Kizayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran alisema katika miaka ya huko nyuma, ambapo viongozi wa utawala huo walikuwa wakifanya makosa makubwa, kwamba utawala wa Kizayuni si adui wetu nambari moja na wala hauwezi kulinganishwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na wao wanalifahamu vizuri suala hilo. Kama hawafahamu basi, wanapaswa kujua kwamba iwapo atakosea kidogo tu tutaitokomeza kabisa Tel Aviv na Haifa. Marekani na Wazayuni wamekuwa wakitoa vitisho dhidi ya Iran tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa lengo la kutoa pigo kwa jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Hussein Dehghan, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kiulinzi, anasema kuhusu matamshi na vitisho hivyo vya Wazayuni kwamba Mtu anayekusudia kushambulia na akawa ana uwezo wa kutoa pigo dhidi ya adui yake huwa hatangazi nia yake, lakini unapopiga makelele na kupayuka payuka bila kuchukua hatua yoyote, huwa unataka kustafidi na mbinu hiyo kwa lengo la kufikia masilahi ya kisiasa. Kwa mujibu wa nadharia za kijeshi, hakuna mtu anayeingia vitani bila ya kwanza kuwa na uhakika wa mambo mawili. Kwanza awe na uhakika wa kuibuka na ushindi vitani, na pili aweze kuvidhibiti vita hivyo na awe na uwezo wa kuvihitimisha wakati wowote anapotaka. Ukitupia jicho matukio ya kieneo, utaona kuwa mlingano wa kistratejia wa kijeshi katika eneo la Asia Magharibi umebadilika. Tovuti ya habari za masuala ya usalama ya Debka File yenye mfungamano na utawala wa kizayuni huko nyuma ilikiri kuhusu uwezo wa makombora wa Iran na kuandika: kinyume na mahesabu mabaya ya weledi wa Magharibi, si Marekani wala Israel iliyo na uwezo wa kukabiliana na makombora ya Iran. <tune> Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sii katika Qur'ani na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Tunatumai kuwa hamjambo na mko tayari kujiunga nasi tena kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptain katika Qurani na hadithi. Karibuni. Wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu alipenda kuwepo viumbe bora wakamilifu wema na waliotukuka zaidi ulimwenguni ambao wanatokana na nuru yake yeye mwenyewe na kuwepo uzingatiaji na msaada wake maalum kwao. Riwaya za Kiislamu zinatubainishia wazi kwamba watukufu hao hawakuwa wengine bali ni Muhammad na kizazi chake kitoharifu alayhimussalam nuru na roho za watukufu hao ziliumbwa hata kabla ya kuumbwa Nabii Adamu, na hivyo kuwa katika nafsi iliyo juu na adhimu zaidi kuliko Adamu, ambapo utukufu wao ndiyo iliyokuwa njia na wasila aliotumia Nabii Adam alaihi ssalam kumwomba toba Mwenyezi Mungu pale alipoasi kwa kuacha kufanya jambo bora zaidi alilotakiwa kufanya kwa masilahi yake yeye mwenyewe kwa kutumia majina ya watukufu hao kutubu na kuomba msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, Nabi Adamu alaihi ssalam alifaulu na kupata fahari ya watukufu hao kwa kuwa katika kizazi chake. Khawarizm Alhanafi anaandika katika kitabu chake cha Maktal Lhusein alaihi ssalam na Almanaqib, Ibn Hajar Al Asqalan Ashafii katika Lisanu Lmizan, Shekhu Lqunduze Alhanafi katika Yanabiu lmawadda na wengineo kama vile na Batil bayadh katika Asiratu lmustaqim kwamba mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema: Mwenyezi Mungu alipowaumba Adamu na Hawa alayhimassalamu wa walitembea peponi, huku wakiwa wanajigamba. Adamu alayhi salamu akamwambia Hawa, Mwenyezi Mungu hakumuumba kiumbe mwingine yeyote bora kutuliko sisi. Mwenyezi Mungu akamwambia malaika Jibril, wapelekee waja wawili wangu hawa mbele ya yule bibi ambaye yuko kwenye pepo ya juu zaidi, yani Firdaus. Adamu alayhi salam na Hawa walipoingia kwenye pepo walimwona huko binti ambaye alikuwa amevishwa kichwani taji la nuru, na kwenye masikio yake pia alikuwa na hereni zenye nuru, ambapo pepo ilikuwa iking'ara kutokana na uzuri wa sura yake. Adamu akasema, ewe mpendwa wangu Jibrili, ni nani huyu binti ambaye pepo inang'ara kutokana na uzuri wa sura yake? Jibrili akajibu, huyu ni binti Fatima, binti wa Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni katika watoto wake na ambaye atadhihiri mwishoni mwa zama na atakuwa ndiye mtume wa mwisho. Adamu alaihi salamu akauliza, je, taji hili lililo kichwani kwake ni nini? Jibril akajibu ni mume wake Ali bin Abi Talib alaihi salam. Adamu alayhi salamu akauliza tena, je, hereni mbili hizi zilizoko kwenye masikio yake ni nini? Jibril alayhi ssalamu akajibu ni watoto wake wawili, yani Hasan na Husein alaihim assalam. Adamu alaihi salamu akauliza, ewe mpendwa wangu Jibril, je, waliumbwa kabla yangu mimi? Jibril akasema waliumbwa na kuwa katika maficho, yani siri ya elimu ya Mwenyezi Mungu, miaka elfu nne kabla ya wewe kuumbwa. Mwisho wa kunukuu. Hatimaye Adamu alayhi ssalamu akawa amepewa mtihani mkubwa na mgumu, ambapo alikosea na kutakiwa atubu. Hapo akawa anahitaji dhamana ya kukubaliwa toba hiyo, ili aweze kupata radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hapo viumbe hao watukufu na watakatifu wakawa ndio njia pekee ya kuwezesha kukubaliwa toba yake kwa Mwenyezi Mungu. Hivi ndivyo vinavyonukuu vyanzo vya, vya Kiislamu vikiwemo vitabu vya faraidu simtain cha Aljuaini Ashafii Tafsiru lhanafi na Ghayatu lmaram cha Sayidi Hashim Al Bahrain, wote wakimnukuu Abu Hureira kwamba mtukufu Mtume sallallahu alihi wa, alihi wa sallam, alisema Mwenyezimungu mtukufu alipomuumba baba wa wanadamu, yani Nabi Adamu alaihi salam na kupuliza ndani yake roho yake, alitazama Adamu upande wa kulia wa arshe, na hapo akaona pepo tano za nuru zikiwa zimesujudu na kurukuu. Adamu akasema, ewe mola Je, uliwahi kuumba yeyote kabla yangu kutokana na udongo? Akasema, hapana ewe Adamu. Akasema, basi ni nani hawa watano ambao ninawaona wakiwa katika umbo na sura yangu? Akasema, hawa watano ni katika kizazi chako, kama usingekuwepo wao nisingeumba pepo wala moto, arshi wala kiti cha enzi, mbingu wala ardhi, malaika wala wanadamu wala jini. Mimi ni mahamudo na huyu hapa ni Muhammad. Mimi ni Al wa juu zaidi, na huyu hapa ni Ali mimi ni Fatir muumba, na huyu hapa ni Fatima. Mimi ni Ihsan na huyu hapa ni Hassan, na mimi ni Muhsin na huyu hapa ni Hussein. Ninapo kwa utukufu wangu kwamba mtu yeyote atakayenijia hali ya kuwa ana chembe ndogo kabisa ya chuki mithili ya hardali dhidi ya mmoja wao, nitamtupa kwenye moto bila kujali wala bila kusita. Ewe Adam, hawa ni wateule wangu, nitaokoa na kuhilikisha watu kupitia kwao hivyo ikiwa utakuwa na haja na mimi, basi tawasal nao yani omba haja hiyo kupitia kwao. Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, anasema kama anavyosema Abu Huraira na kunukuliwa na Mashafii, Mahanafi na Mashia kwamba sisi ni safina wa okovu, kila anayeshikamana nayo huokoka na anayeipuuza huangamia. Hivyo kila aliye na haja kwa Mwenyezi Mungu na aiombe kupitia kwetu Ahlulbait na mtu wa kwanza kuomba haja yake kupitia watukufu hao hakuwa mwingine bali ni baba wa wanadamu, yani Adamu alayhi salam, ambapo wafasiri wote wa Ahlu Sunna na Mashia wanasema wao ndio wanaokusudiwa katika aya 37 ya Suratul Bakara inayosema: kisha Adamu akapokea maneno kutoka kwa mola wake na mola wake akamkubalia toba yake. Abdullah Ibn Abbas amepokelewa akisema kuwa Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliulizwa kuhusiana na maneno hayo aliyoyapokea Adamu alaihi ssalamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kuyatumia katika kuomba toba, naye sallallahu alaihi waalihi wasallam akajibu kwa kusema aliomba kwa baraka za Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein, naye akawa amekubaliwa toba yake. na katika riwaya zilizopokelewa na Mashia, wapenzi wa wasikilizaji, ni ile iliyonukuliwa na Shekh Saduku katika kitabu chake cha Fadhail Ushia Alistirabadi katika Tawilu Layati dhawahira, Said Hashim Albahrani katika Allawamiu Nuraniya Almajlisia katika Biharu Lanwar na wengine wengi, wakimnukuu sahaba Saidi Alkhidri akisema kwamba tulikuwa tumeketi na Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alihi wa alihi wasalam. Alipofika hapo, mtu mmoja na kuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Nifafanulie kauli ya Mwenyezi Mungu inayomhutubu Ibilisi kwa kusema, je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Je, ni nani hawa ambao wako juu ya malaika, ewe mtume mtukufu? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akajibu: ni mimi, Ali, Fatima, Hasan na Husein tulikuwa eneo la Arshi tukimsabihi Mwenyezi Mungu, nao malaika wakisabihi pamoja na sisi miaka elfu mbili kabla ya Mwenyezi Mungu kumuumba Adamu. Alipomuumba Adam, aliwaamuru malaika wamsujudie, nao hawakuamrishwa kumsujudia ila kwa ajili yetu sisi. Malaika wote wakasujudu isipokuwa Ibilisi ambaye alikataa kusujudu. Mwenyezi Mungu akamwambia, je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Yaani, katika hawa ambao majina yao yameandikwa pembeni ya arshi. Tunasistiza kwa mara nyingine hapa wapenzi wasikilizaji, kwamba swala muhimu hapa ni wilaya na uongozi wa Muhammad na Ali zake watoharifu alayhimsalamu. Kwa kitendo hicho, Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kuonyesha umuhimu wa kutiiwa na kufuatwa viongozi hao ambao ni bora katika viumbe watukufu, watakatifu na wanaopendwa zaidi na Mwenyezi Mungu katika viumbe wake na ambao kufuata uongozi wao huwafanya wanadamu kuweza kufikia rehma, uokovu na saada ya kudumu milele. Kuhusiana na swala hilo, Imam Bakir alaihi salamu anasema hakika Mwenyezi Mungu mtukufu aliumba nuru kumi na nne kutokana na utukufu wa nuru yake kabla ya kumumba Adamu, nuru ambazo ni roho zetu: Muhammad, Ali, fatima alhasan na al Husein na wengine tisa katika kizazi cha Husein. Kisha Imamu alaihi salamu akawahesabu kwa majina yao na kusema, wallahi, sisi ndio mawasii na makhalifa baada ya mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sisi ndiyo mathani, yani aya zinazosomwa mara kwa mara ambazo Mwenyezi Mungu alimpa mtume wake. Sisi ndiyo mti wa utume na maoteo ya rehema. Sisi wallah, ndiyo yale maneno aliyoyapokea Adam kutoka kwa mola wake, naye akawa amemkubalia toba yake. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha siptoin katika Qurani na hadithi kwa leo. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi lina vichwa vya habari visemavyo: maumivu mapya, serikali kuzuia upigaji simu video za mitandao ya kijamii, mfumo mpya wa iva kubana watangazaji mitandaoni, mazito yaibuka, desi mpya vigogo eleza, mwanafunzi tia mbaroni kwa unga, wamiliki wa mabasi sasa njia panda na afanyiwa upasuaji wa tezi dume. Gesti hayo yakiwa ya toleo la mtandaoni la gazeti la mwananchi jumatano ya leo. Sasa naligeukia gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kwamba wizara tatu za jitosa sakata Kenya kuzuia mahindi ya Tanzania, nyumba mia moja kubomolewa, mamia da waingiwa hofu kukosa makazi, maofisa wa ruasa wa nusurika kufa maji Maofisa watatu wa mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira vijijini ruasa Iringa, akiwemo mhandisi wa mkoa wa Iringa Joyce Bahati, wamenusurika kusombwa na maji. nemk yatangaza kiama wafanyakazi LATRA CCC yahimiza matumizi tiketi mtandao. Mwalimu mkuu anusurika kifo, tuhuma za wizi wa vifaa vya ujenzi. Mahakama ya amuru mali mchungaji wa kanisa zikamatwe. Na CCM, kama si jitihada hizi tungepoteza majimbo haya. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo serikali Kenya haikufuata taratibu kuzuia ya mahindi, yaitaka kuheshimu makubaliano ya itifaki ya soko la pamoja la East African Community, yani jumuiya afrika mashariki, yabainisha mahindi ya Tanzania yana viwango vya kimataifa, WFP yanunua tani mia tatu za mahindi Rukwa kupeleka msaada Burundi matumizi ya nishati kuongezeka hadi lita milioni 4.5, kwa siku. Kamati bunge yapongeza serikali uwekezaji tiba za kibingwa na maandalizi ujenzi wa SGR mwanza isaka yaanza. Gazeti la Majira limeandika mwalimu mkuu wenzake wawili nusura wauawe, ni kwa shinikizo la wananchi zaidi ya 400 walio waliowatuhumu kwa wizi wa jis, jipsam sita za shule waazimia, hawataki kumwona akifundisha watoto wao. Mradi wa milioni mia mbili watiliwa shaka, Takukuru kuchunguza. Maboresho huduma tiba za kibingwa ya kuna wabunge na utafutaji fedha. Kilimanjaro wasahaulisha wazazi malezi. Hayo ya kiwaya nchini Tanzania. Gazeti la Star nchini Kenya leo Jumatano limepambwa na habari mbalimbali zikiwemo hizi. Limeandika kusaka lusaka, ODM ya elekeza mashinikizo kwa Gideon na Modavadi. Raila afika hospitali ya Nairobi kwa ajili ya vipimo kadhaa. Bunge kesho Alhamisi kuanza kujadili muswada wa BBI kwa muda wa wiki mbili wabunge waipatia wizara ya fedha muhula wa hadi Julai mosi mwaka huu ili kutenga fedha kwa ajili ya idara za mahakama. Wizara zapoteza maombi yao ya kupatiwa bajeti ya shilingi e bilioni 240 za Kenya kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya wananchi. Mwanafunzi mmoja aga dunia na wawili wamelazwa hospitalini baada ya kupata ajali huko Kikuyu chuo kikuu cha Nairobi kimetangaza mipango ya kuwafukuza wanachuo hao, pamoja na sababu nyinginezo, wapo chuoni hapo kwa muda mrefu ikilinganishwa na muda wao stahiki wa masomo. Na je, Gideon Moi ni chaguo sahihi kwa ajili ya kuwania uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? hayo yakiwa gazeti la Sta. Gazeti la Taifa Leo limeandika matumaini ya Raila kuungwa mkono na Uhuru elfu mbili na ishirini na mbili yadidimizwa na maafisa. Rais anatarajiwa kuongeza muda wa kiafya mnamo Ijumaa. Mtaa wa kale wa Ashwa Mahame, Mombasa. Linda Katiba waonya kuhusu nia ya Uhuru. Wakulima wa, wa pamba Machakos wapata nguvu kujiimarisha zaidi madhara yaletwayo na uvaaji wa viatu vyenye visigino virefu kwa mja mzito, na kilimo cha miwa mlima Kenya kina uwezo wa kuvuna shilingi bilioni 20 za Kenya kila mwaka. Jamvi la mashu yetu magazetini linakunjwa na gazeti The New Times la Rwanda limeandika, je, jumuiya ya afrika mashariki EAC inakabiliwa na wasiwasi wa usalama wa chakula? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika makala hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili ya mawaidha ya Ustadhi Juma Kazingati wa Kigoma, Tanzania, akizungumzia sira na imani ya Abu Talib alaihi ssalam. Tuangalie nukta nyingine katika swala la maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam, ambayo ni fahari kwake hata mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Abu Talib kama tulivyosema, alizaliwa yake, Muttalib, ambaye ni baba, na kulelewa katika kivuli cha babu yake Abdul Muttalib ambaye ni baba alifahamika na Waarabu wote, alitukuzwa na watu wote, alikuwa anatisha dini ya Nabii Allah Ibrahim katika bara la Waarabu na katika makabila ya Waarabu. Kwa hiyo Abu Talib alilelewa katika maisha ya namna hii. Kwa hiyo baba yake alikuwa anafuata dini ya Nabii Ibrahim, kwa hiyo ni wazi kwamba na nafasi, na nafasi aliyokuwa nayo kuonyesha watu walikuwa wakija kuhiji katika mji ule na kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtu huyo ili kuweza kushusha mvua katika mji wa Hijazi. Kwa hiyo Abu Talib alichukua majukumu ya kumlea kufunza Muhammad sallallahu alayhi wa sallam baada ya kufariki Abdul Muttalib akiwa ni mwenye umri wa miaka minane. Abu Talib si kwamba aliathirika na shirki na kuabudu masanamu kwa watu wa Maka, bali alikuwa ni mstari wa mbele kuyapiga vita na kusimama vikali na wale ambao waliokuwa wakiabudu masanamu na wale ambao waliokuwa wakifanya shirki. Na vile vile alijiharamishia swala la kunywa pombe na kufanya mambo yaliyokuwa ya haramu, yale yote ambayo aliyaharamisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ufisadi ambao uliokuwa wakifanyika katika jamii. Vile vile Abu Talib aliweza kujiweka mbali na kujitahadharisha na, na mambo kama hayo. Yeye ni mtu wa kwanza kabisa kutia saini ya yeyote yule ambaye atakayeapa kiapo cha kumuua mtu ambaye ni waliwa Mwenyezi Mungu, basi na yeye afanyiwe kisasi cha kuuliwa. Ina maana mahakama inatoa hukumu kifo kwa kifo. Yeyote ambaye atakayua makusudi basi, Abu Talib alikuwa ni mtu wa kwa kwanza kuweka saini, yeyote ambaye atakayefanya tukio hilo na yeye vile vile achukuliwe hatua hatua ile kuwa ya namna hiyo, na swala hili ni sunna ambayo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliweza kuli, kuliunga mkono katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na hiyo ikawa inafahamika katika lugha ya Kiarabu alkisama, yaani ni, ni kiapo ambacho mtu anapokiapa lazima kama ni kwa ajili ya kumdhuru mtu basi na yeye vilevile vile, anafatiwa na hukumu, na hukumu ya namna hiyo. Wanahistoria wanaandika kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam miaka mitatu kabla ya kuhama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salama na baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salama kutoka katika mabonde ya Abu Talib Abu Talib katika mwezi wa Shawwal, wengine wanasema Dhulqaada, akiwa ni mwenye umri wa miaka thamanini na nne alifariki dunia katika wakati huo. Kwa hiyo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anathibitisha imani ya Abu Talib, alayhi wa sallam, yukum, ba, yamu, ya kwamba alikuwa ni mwenye hamu ya kuendelea kumuhami mtume na mapenzi yake kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Abu Talib alizikwa katika makaburi maarufu katika mji wa Makkah Maqbaratul Hujun katika makaburi ya Abu Talib yanapatikana katika mji wa Makkah. Kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam yalikuwa ni majonzi ya hali ya juu, yalikuwa ni msiba mkubwa kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salama. Katika mwaka huo kilifuatiwa kifo kingine cha mama mtukufu ambaye ni Khadija binti Khuwaylid ambaye alitolea mali zake kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kupiga hatua kusonga mbele. Kwa hiyo haya matukio mawili yalimweka huzuni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba mwaka huo aliwita ni niamu lhuzni, kwa kuondokewa na watukufu hao wawili walikuwa wakihami dawa ya mtume huyo mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanyiwa mazila na kabla ya kupata masahaba hamsini yaliweza kumtokea matukio kama hayo Maquraish. Tukiangalia Ibnu Kathir anapokea kutoka kwa Ibnu Asir alinukuu na kusema kwamba makafiri wa Quraysh baada ya kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam walimtupia mtume Muhammad udongo ili sikia hatua na kumtupia uchafu wa tumboni wa mnyama aliyekuwa amekusha chindwa katika kiti cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo matukio haya yaliendelea muda mrefu sana baada ya kufa Abu Talib na kufariki kwa Khadija binti Khuwaylid huwailid kwenye nguzo za dini ya Uislamu waliokuwa wakimhami mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam viliweza kupotea na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kwa vifo. Watu hawa aliweza kuzungumza maneno haya yenye kuonyesha ni jinsi gani amepoteza nguzo kabisa katika dini ya Mwenyezi Mungu na katika kufikisha swala la kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, anasema ma nalat Quraishu minni shay'an akrahahu hata mata Abu Talib. Wakati bi Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa bado yupo hai, makafiri wa Kuraishi hawakuweza kufanya kitu chochote ambacho kitakachoweza kunikirihisha mimi katika mzunguko mzima wa kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni kauli ya mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akionyesha umuhimu wa Abu Talib na Khadija binti Khuwailid katika swala ya kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Abu Talib Alimlea mpaka alipotimiza miaka arobaini na na na mbili mpaka arobaini na nane kama historia inavyosema. Alimlinda mtume Muhammad, alimuhami mtume Muhammad kwa aina yoyote ile. Katika safari mbali mbali, Abutalib alikuwa sambamba na mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallama sehemu mbalimbali ambazo alizokuwa mtume Muhammad akiendeleza na kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kueleza watu kumpokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuondoa shina na mzizi wa shirki na kuabudu masanamu. Kwa hiyo watu walifanya jitihada za kumpinga, lakini Abu Talib hakujegeza kamba na hakuzembea swala la kumlinda mtume huyo na kumuhami mtume huyo, alikuwa sambamba mpaka pale alipokuwa miaka mitatu katika mabonde ya Abu Talib katika mji wa Makka pamoja na Bibi Khadija jango ambalo yalikuwa ni yenye ukawe zaidi na yenyejua linalochoma lakini Talib alikuwa sambamba na mtume huyo, na vilevile alizidi kuficha imani yake ili kuendelea kumhami mtume huyo Mwenyezi Subhanahu wa wataala. Kwa hiyo tukiangalia katika maneno yake ambayo aliyokuwa akiyazungumza kwa kuhitimisha jarasa yetu hii, alikuwa akizungumza kuhusiana na imani yake kwa Mtume Muhammad Mwenyezi Mungu subhanahu Ta'ala na kuikubali dini ya Mwenyezi Mungu ni kauli hii liyaalama khiyaru nasi niibidi, ya watambue watukufu wale wakubwa wa watu wanaojiona kwamba wao ni watukufu na wakubwa katika umma mtume Muhammad, anna Muhammadan nabiyyan, watambue kwamba Muhammad hapana shaka ni mtume kama Musa, kama vile alivyokuwa Musa. Wal Masih ibn Maryam, na Masih Yesu, Yesu, Yesu Isa ibn Maryam atana wametu waliotujia yahdi mithla ma ataya ametujia kutongoza kama vile Musa na Isa waliokuja kuyaongoza. fakullun biamrillah, wote walikuja kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. yahdi wayaasin, wanaongoza na vile vile wanajepusha na yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyakataza. wa annakum tatluna hu, na ninyi ambayo hamumwamini mnamsoma fi kitabikum, katika kitabu vitabu vyenu bisidqin hadith, kwa hadithi na maongezi na mazungumzo yaliyokuwa mazuri. Kwa lugha nyingine ni kwamba mnamsoma mtume Muhammad. Katika maandiko matakatifu yenu yasiokuwa na, na, na shaka ndani yake la haditha murajamin na wala si hadith ambayo yamewekwa ndani yake porojo yayotafsiriwa na kuongezwa mikono na mengine kuondolewa na mengine kuyacha. Mtume huyo mnamfahamu kama vile mnavyofahamu wanenu wa, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na Abu Talib alayhi salatu wassalam anaithibitisha kauli ya Mwenyezi Mungu kuonyesha imani yake, jinsi gani alivyokuwa akimwamini Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu na hivyo ndivyo alivyokuwa akiamini manabii wengine wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Huu ni mukhtasari wa maisha ya Abu Talib alayhi salatu wassalam ambaye amedhulumiwa kihistoria na kuchafuliwa kihistoria, lakini tunaona jitihada zake, ndio maana leo hii Uislamu umetufikia na wale ambao wapo dhidi ya Uislamu bado wanazidi kumchafua Abu Talib alayhi salatu wassalam, na mengine ambayo walikuwa wakiongeza kwa kutaka kuchafua sifa ya mtu huyu mtukufu. Tukirudi katika miongoni mwa masahaba wa Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam, anasema kwamba walimjia baadhi ya masahaba na kumwambia ya bta Ali, yewe mwana wa Abi Talib, umewezaje kufikia katika daraja ya namna hii, na ili hali baba yako alikufa akiwa na ni sifa ya kufru? Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam alimwambia: mwenyezi Mungu aukate ulimi wako. Mtu ambaye mwenyezi Mungu alimuumba kutoka katika mgongo wa watu watakatifu na katika kizazi cha wanawake waliotaharishwa na mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, utawezaje kumnasibisha kuwa alikufa kafiri na ili hali yeye ndio baba wa Uislamu kamili? Kwa hiyo ni wazi kwamba wapo watu ambao wanataka kumchafua Ali bin Abi Talib na kupitia baba yake wanazidi kumchafua baba yake, lakini historia bado itaendelea kuwa ni uko wazi na itaendelea kueleza ukweli halisi kusiana na maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuhu wal afwa minkum. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 26 Rajaba 1442 Hijria sawa tare na tarehe kumi Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, Abu Talib ami ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na baba wa Imam Ali alaihi ssalam alifariki dunia wakati wa Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika shiibi Abi Talib akimlinda na kumhami mtukufu huyo mbele ya adha za washirikina. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane 8 baada ya kuaga dunia baba yake Abdul Muttalib. Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kikureishi. Baada ya kupewa utume Nabii Muhammad, sallallahu alihi wa aalihi wasallam, Abu Talib hakumwacha mkono mtukufu huyo na alisimama imara kukabiliana na washirikina wa Kikureishi. Baada ya kufariki dunia Abu Talib, washirikina walizidisha maudhi na manyanyaso dhidi ya bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam, kiasi kwamba kutokana na hali ngumu mno iliyomkabili hatimaye, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mtukufu huyo alihama kutoka Makka kwenda Madina ambako aliasisi utawala wa kwanza wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita, mvumbuzi wa Scotland Alexander Graham Bell alivumbua simu, na siku hiyo hiyo akafanya mazungumzo ya kwanza ya majaribio ya simu na msaidizi wake Thomas Watson. Uvumbuzi huo wa simu ulileta mabadiliko makubwa katika vyombo vya mawasiliano. Bell alifaidika na uzoefu na majaribio ya wahakiki na wavumbuzi wengine katika kutengeneza chombo hicho cha mawasiliano ya haraka. Baada ya hapo, chombo cha simu kiliboreshwa na kufikia kiwango cha sasa kwa kukamilishwa kazi iliyofanywa na Alexander Graham Bell. Na siku kama ya leo miaka 76 iliyopita, wakati wa vita vya pili vya dunia, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya mji mkuu wa Japan, Tokyo. Mashambulizi hayo makubwa yalishirikisha mamia ya ndege kubwa za kurusha mabomu za Marekani zilizomimina mabomu kwa mara kadhaa katika mji mkuu wa Japan. Karibu raia laki moja wa nchi hiyo waliuawa katika mashambulizi hayo. Hata hivyo, Japan haikusalimu amri hadi mwezi Agosti mwaka huo huo wa 1945 wakati Marekani iliposhambulia kwa mabomu ya nyuklia miji ya Hiroshima na Nagasaki na kuua maelfu ya raia wasio na hatia. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anashukuru. Nasi pia tunamshukuru Bwana Sherari Fazl wa Dares Salam, Tanzania, anasema, tunawaambia jamii ya kimataifa kwamba fatwa ni maelekezo ya kiongozi wa kidini mwaminifu kwa umma wa wanadamu wa na wanadamu wote ambaye anachukua majukumu ya kutoa maelekezo ambayo ni lazima kwa amri ya Mwenyezi Mungu kutekelezwa. Hivyo bomu la atomiki ni hatari kwa wanadamu. Viongozi wa Marekani walitumia ambao, madhara ma ma yake, walitumia bomu hilo na madhara yake yako mpaka leo. Wa Magharibi nao walimruhusu kibaraka wao Sadam kutumia uh, chemical bomb na madhara yake yako hadi leo hii, lakini kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kutegemea mafundisho ya Uislamu ametoa fatwa ya kuharamisha kumiliki na kutumia na kutengeneza silaha hizo angamizi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema kuwa fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Saidi Ali Khamenei kuhusu haramu wa bomu la atomiki ndio msimamo usiobadilika wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu silaha hizo za maangamizi na waziri wa mambo ya nchi wa Iran amesema kwamba ni Teheran pekee ndiyo iliyotekeleza makubaliano ya JCPOA na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.