Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Popote pale matangazo haya yanapowafikia, ni asubuhi njema ya Jumatano Machi 10 2021, sawa na tarehe 26 Rajab 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba kwa kutuwezesha kuiona siku hii ya leo, amin ya rabil alamin na jina langu ni Asmahane Ghanima Muhamed, mtangazaji wako ambaye nitakuwa nanyi wapinda wasikilizaji kwa muda wa saa moja, kuwaletea matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam -jam hapa mjini Tehrani. Tuna mengi mazuri kama kawaida ilivyo Redio Tehrani. Tutaanza kwa habari za kimataifa na kikanda, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho nukta kadhaa kuhusu safari ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani aliyoifanya hivi karibuni huko Iraki. Vipindi tutaanza na kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Sibtain katika Qurani na hadithi, na tutakuwa na sira inazungumzia sira ya mtukufu Abu Talib alaihi ssalaam macho yetu magazetini, kama kawaida, tukiwadondolea habari muhimu ama vichwa muhimu vya vi habari vilivyopewa uzito ama zingatio maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Wapendwa wasikilizaji, na vilevile tutakuwa na makala yetu fupi lakini makala yaliyojaa maarifa tele, si nyingine bali ni makala fupi ya leo katika historia. Karibuni kwa nami Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Tegeni sikio vichwa vya habari: Rais Ruhani asema njia pekee bora ya kuyakurubisha pamoja mataifa ya dunia ni kujiimarisha kielimu na kiutamaduni. Wasiwasi wasi wa umoja mataifa kuhusiana na kufukuzwa nchini India wakimbizi wa Kirohingya. Imarati asema vikwazo vya Marekani vinatatiza Siria kurudi katika Arab League. Na Bernie Sanders asema masikini baina ya watoto umeongezeka nchini Marekani. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema njia pekee ya kudumu kwa ajili ya kuyafanya mataifa ya dunia ya kurubiani zaidi ni kujiimarisha kielimu na kiutamaduni. Rais Hasani Ruhani ameyasema hayo leo, aliyasema hayo jana katika ujumbe wake kwa kongamano la tatu la kimataifa la Gundshapur na kuongeza kuwa uhusiano wa kielimu na kiutamaduni ndio uhusiano imara zaidi kati ya mataifa ya dunia kwani unadumu kwa karne nyingi na unayapata mataifa hayo, unayapatia mataifa hayo zawadi ya kuishi pamoja na kwa salama na kushirikiana katika kujitetea ustawi wa maendeleo. Aidha, ameashiria uhakika kwamba kadiri wigo wa uhusiano wa kielimu na kiutamaduni unavyokuwa mkubwa ndivyo kina cha urafiki na kuhurumiana mataifa ya dunia kinavyozidi kwa kirefu, na akasema nchi ya Irani tangu kale hadi leo hii muda wote imekuwa ikilingania elimu na kueneza maarifa na urafiki kati ya mataifa ya dunia. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, rais Hasan Rohani amesema Wairani walianzisha mji wa elimu wa Gondishapur unaojulikana kwa jina maarufu la chuo kikuu cha Gondishapur katika zama za kale, tena wakati wa misimamo mikali na machafuko yaliyotokana na chuki na taasubu ilipokuwa imepamba moto amesema leo hii pia, na kwa kutegemea mafundisho yaliyojaa hekima na busara za mababu zao, Wairani wameingia katika kalenda yao rasmi ya siku ya ushirikiano na mazungumzo ya dunia, kama ambavyo katika kalenda hiyo kuna pia siku ya kuifanya dunia isiwe na machafuko wala misimamo mikali, jambo ambalo limepasishwa pia na Baraza Kuu la Umoja Mataifa. Chuo kikuu cha Gondshapur katika mkoa wa Khozistan wa kusini magharibi mwa Iran. Chuo hicho kipo kusini magharibi mwa Iran, kilianzishwa karne 17 zilizopita na kinahesabiwa kuwa chuo kikuu cha kale zaidi katika eneo la Asia Magharibi. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi mkubwa ulionao kuhusiana na mpango wa serikali ya India wa kuwafukuza wakimbizi wa Kirohinga wa Myanmar kutoka katika maeneo ya Jamu na Kashmir. Stefani Dojariki, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kueleza wasiwasi wa umoja huo kwa uamuzi wa serikali ya New Delhi wa kutaka kuwafukuza nchini humo wakimbizi 168 umeeleza kwamba haipasi kuwarejesha wakimbizi mahala ambapo wanafuatiliwa na kusakwa. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwa mujibu wa sheria za kimataifa, haipasi kumrejesha mtu katika nchi ambayo kuna hatari ya kupata maudhi, mateso na miamala isiyo ya kibinadamu. Radi ya hiyo ya Umoja wa Mataifa inafuatia mpango wa serikali ya India wa kutaka kuwarejesha nchini Myanmar wakimbizi mia moja sitini na nane ambapo imesema itafanya hivyo endapo itathibitika kwamba wanaishi kinyume cha sheria nchini humo. Taarifa ya serikali ya India imesema mpango wa kuwarejesha wakimbizi hao ambao ni Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya na ambao tayari wametiwa mbaroni wa unatarajiwa kuanza kutekelezwa siku chache zijazo. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje moja wa Umoja wa Falme za Kiarabu UAE ametoa mwito kwa kurejeshwa Siria katika Jumuiya ya Nchi za Kiarabu Arab League. Abdullah bin Zaid Al Nahyan ametoa wito huo mjini Abu Dhabi katika mkutano na waandishi wa habari aliyofanya pamoja na mgeni wake waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov. Aidha, Al Nahyani amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya serikali ya rais Bashar Al Assad vinakwamisha uwezekano wa Siria kurejea kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu na vinatatiza pia juhudi za kikanda za kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Imarati amesema ni kwa maslahi ya Siria na nchi zingine za Kiarabu nchi hiyo kurejea kwenye arab Liga. Seneta wa jimbo la Vermont nchini Marekani amesema kiwango cha umasikini baina ya watoto nchini humo kimeongezeka mno na kufikia kiwango cha juu kabisa ikilinganishwa na mataifa muhimu duniani. Ben Sanders amesema katika ujumbe wake aliouandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na akakosoa vikali sera zisizo sahihi za kiuchumi katika nchi hiyo. Seneta huyo amesema wazi kuwa sera za kiuchumi nchini Marekani zimekuwa zikiifanya jamii ndogo ya nchi hiyo kuzidi kuwa matajiri na wakati huo huo ikikunguta mifuko ya vibarua ambao ni watabaka la chini katika jamii. Hivi karibuni ilitolewa ripoti pia inayoonyesha kuwa kusambaa virusi vya korona nchini Marekani na mazingira yaliyosababishwa na utendaji mbovu wa serikali iliyopita ya Trump ni mambo ambayo yamepelekea kuongezeka matatizo ya kijamii na kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo. Katika miezi ya karibuni mamilioni ya wafanyakazi nchini humo wamepoteza ajira zao, na sasa Wamarekani zaidi ya milioni 29 hawana chakula cha kutosha. Ben Sanders amesema watu milioni 40 pia wanakabiliwa na hatari ya kupoteza makazi yao. Idara ya intelijensia ya jeshi la Iraki imetangaza habari ya kutoa mbaroni kinara mashuhuri wa magaidi wa kundi la kitakfiri la Daesh anayefahamika kwa jina la chinja chinja huko Talafar nchini humo. Idara ya intelijensia ya jeshi la Iraki jana ilitangaza kuwa askari usalama wa nchi hiyo wamefanikiwa kumtia mbaroni gaidi huyo wa Daesh huko Talafar kufuatia uratibu waliofanya na kitengo cha ja kusimamia operesheni magharibi mwa mkoa wa Nainawa nchini Iraki. Chinja chinja huyo wa kundi la kigaidi la Daesh ametiwa mbaroni ikiwa katika kuendelea operesheni ya kuwasaka magaidi wa kundi hilo na mamluki wao. Gaidi huyo ambaye ni mwenyeji wa wilaya ya Ayadia huko Lainawa alikuwa akiendesha shughuli za kigaidi katika fremu ya tawi la Daesh kwa jina la al Jazira. Na zoezi la kuendelea kutoa chanjo ya corona nchini Rwanda limeendelea ambapo serikali ya nchi hiyo imepania kuwachanja watu wengi haraka iwezekanavyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Zoezi la kutoa chanjo hiyo ilianza tarehe tano mwezi huu wa tatu na mpaka sasa inaendelea. Wizara ya afya awali ilitangaza kuanzia na makundi yenye hatari ya kuambukia, lakini kadri siku zinavyosonga mbele, chanjo hiyo inazidi kutolewa kwa makundi mengine. Baadhi ya wananchi waliopewa chanjo hii wamekuwa na maoni mbalimbali mbali kuhusu zezile nyewe, kwa kuzingatia umri wangu, kwa hakika naona chanjo hii inanirejeshea matumaini ya kuishi kwa sababu itaboresha kiwango cha kinga yangu ya mwili ingawa masharti ya kujilinda ni yale yale. Isuku mwaka 1956 na, na na nimekuwa na tatizo la ugonjwa wa pumu lakini naamini kwa kupewa chanjo hii itanisaidia kuwa na afya bora zaidi. Rwanda imeendelea na kupokea chanjo kutoka mataifa ya nje, ukiachilia mbali zile za wiki iliyopita kutoka mpango wa kimataifa kwa ajili ya mataifa yanayoendelea na, na maskini maarufu kama Covax. Waziri wa afya Dr. Daniel Ngamije anasema, Less than five days after receiving, kwa muda wa siku tano tu baada ya kupokea chanjo tumeendelea na zoezi la kuwachanja wananchi na linaendelea vizuri na haraka tunaamini kila kitu kinakwenda kama ilivyopangwa, licha ya ukweli kwamba bado tunahitaji chanjo zaidi. Uh, licha ya kupata chanzo kupitia mpango huu wa kimataifa wa Covax, Rwanda inasema imetumia kiasi kikubwa cha pesa kutoka hazina yake kununua chanjo zaidi, lakini hata hivyo kiasi hicho hakijajulikana. Baadhi ya mataifa ya nje pia yameanza kuonyesha utashi wa kuisaidia Rwanda kwa chanjo zaidi. Wiki iliyopita serikali ya India iliipa Rwanda msaada wa chanjo elfu hamsini aina ya AstraZeneca huku mataifa mengine ambayo hakutajwa, hata hivyo, nayo yakisemekana kutoa chanjo zaidi. Mapema leo zoezi hili liliendelea kwa kuwa chanja wana wanadiplomasia, mahabusu na wafungwa magerezani, waendesha pikipiki pamoja na wafanyakazi wa idara ya safari za anga. Silvanus Kalemera, Teherani, Kigali. Asante sana Silvanos Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ka tayari mpindo msikilizaji, utagea sikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu nukta kadhaa kuhusu safari ya Papa Francis huko Iraki. Safari ya siku tatu ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, huko Iraki, ambayo ilianza Ijumaa iliyopita, imemalizika. Kuna umuhimu hapa wa kutaja nukta kadhaa kufuatia kumalizika safari hiyo. Itajwa nukta ya kwanza ni kuwa Papa Francis hana mamlaka ya utekelezaji kuhusiana na maamuzi yanayohitajia dhamana ya utekelezaji. Kwa msingi huo, tangu awali haikutarajiwa kuwa safari ya papa huko Iraki ingezaa matunda ya kiutekelezaji, bali safari hiyo imekuwa na taathira za kihistoria na kimaonyesho tu. Ndio maana kiongozi huyo wa Wakristo wa kikatoliki duniani akafanya safari katika nchi ya kiislamu yenye jamii kubwa ya Waislamu wa, wa madhehebu ya kishia na kukutana na kufanya mazungumzo na marja taklid wa Waislamu hao. Kwa msingi huo, hata kama maswala kama vile ya kuzikurubisha pamoja dini mbalimbali mbali, kuzuia machafuko, ubaguzi wa kidini na kupambana na ugaidi yamesisitizwa kwenye safari hiyo ya Papa Francis huko Iraki, lakini matamshi hayo zaidi yote, ya yote yameweka wazi daga daga, wali wa walizonazo viongozi wa dini, huku utekelezaji na utatuzi wa maswala hayo ukitegemea irada ya kisiasa ya serikali ya Iraki na taban hali ndani ya nchi hiyo. Nukta nyingine ni kuwa wapo baadhi wanaoamini kwamba safari ya Papa Francis huko Iraki imepelekea kupata nguvu nafasi ya hauza ya Najaf katika ulimwengu wa Kishia. Mtazamo huu unabainishwa kwa lengo kuu la kuibua kambi na mirengo miongoni mwa maraji mbalimbali katika ulimwengu wa Kishia. Hii ni kwa sababu hauza ya Najaf na Ayatullah Sistani mwenyewe wana hadhi na daraja ya juu, na safari ya Papa haiathiri kivyovyote vile nafasi hiyo. Nafasi hiyo adhimu ndiyo iliyompelekea Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, kuamua kufunga safari hadi nyumbani kwa Ayatullah Sistani ili kufanya naye mazungumzo. Fikra hiyo eti ya kupanda daraja nafasi ya Hawza ya Najaf inatajwa, lengo kuu likiwa ni kuzusha hitilafu kati ya hauza nyingine za kielimu katika ulimwengu wa kishia, jambo ambalo hata hivyo limesambaratishwa kwa kutolewa taarifa na jumuia ya walimu na watafiti wa hauza ya kielimu ya mji mtukufu wa Kum. Nukta tatu: kuhusu safari hiyo ni mtazamo wa kisiasa. Anga ya kisiasa ya Iraki hususan hivi sasa imegubikwa na mivutano na malumbano kati ya makundi mbalimbali mbali na serikali ya waziri mkuu wa nchi hiyo Mustafa Al Kadhimi pia iko chini ya mashinikizo makubwa. Hata kama swala la kudhaminiwa usalama katika safari hiyo ya kisuria ni rekodi chanya ya utendaji wa serikali ya Alkadhimi, hata hivyo haionekani kwamba safari hiyo imekuwa na mchango maalum wa kisiasa kwa serikali ya Baghdad na waziri mkuu wa nchi hiyo, bali kilichopo ni jitihada zinazofanya na waungaji mkono wa serikali ili kunufaika kisiasa na safari hiyo. Wakati huo huo, serikali ya kieneo ya Arbil huko Kurdistan pia inafanya jitihada za kisiasa ili kwa mara nyingine tena kudhihirisha wazi miongoni mwa fikra za walio wengi msimamo wa Kurdi na serikali hiyo ya kieneo ya Kurdistan. E, Muhamad Amini Panjuini, mwanasiasa mkurdi wa Iraki, anasema kuhusu ziara ya papa huko Arbil kwamba Safari ya papa huko Arbil imeakisiwa pakubwa kimataifa na yeye amekuwa mgeni wa Wakurdi katika safari hiyo, na hiyo inamaanisha kuwa kadhia ya Wakurdi, haki na matakwa yao yote, kwa mara nyingine tena yamewekwa wazi katika duru za kimataifa. Hii ni katika hali ambayo sababu kuu iliyompelekea papa Francis kufanya safari huko Arbil ni kutokana na kuwepo idadi kubwa ya Wakristo katika eneo la Kurdistan. Kwa hiyo Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amelitembelea eneo hilo la Kurdistan kwa ajili ya kufuatilia masuala ya wa Wakristo na pia kukutana na kufanya mazungumzo na Wakristo wa eneo hilo. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja. Na sasa tunaalisia kipindi chetu cha kwanza si katika Quran na hadithi. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Tunatumai kuwa hamjambo na mko tayari kujiunga nasi tena kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha sipain katika Qurani na hadithi. Karibuni. Wasikilizaji, Mwenyezimungu mtukufu alipenda kuwepo viumbe bora wakamilifu wema na waliotukuka zaidi ulimwenguni ambao wanatokana na nuru yake yeye mwenyewe na kuwepo uzingatiaji na msaada wake maalum kwao. Riwaya za kiislamu zinatubainishia wazi kwamba watukufu hao hawakuwa wengine bali ni Muhammad na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Nuru na roho za watukufu hao ziliumbwa hata kabla ya kuumbwa nabi Adam na hivyo kuwa katika nafsi iliyo juu na adhimu zaidi kuliko adamu ambapo utukufu wao ndiyo iliyokuwa njia na wasila aliotumia nabii adamu alaihissalam kumwomba toba Mwenyezi Mungu pale alipoasi kwa kuacha kufanya jambo bora zaidi alilotakiwa kufanya kwa masilahi yake yeye mwenyewe kwa kutumia majina ya watukufu hao kutubu na kuomba msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, Nabi Adam alaihi ssalam alifaulu na kupata fahari ya watukufu hao kwa kuwa katika kizazi chake. Hawarizm Alhanafi anaandika katika kitabu chake cha Maktal Lhusein alaihi ssalam na Almanaqib, Ibn Hajar Al Asqalan Ashafii katika Lisanul Mizan, Shekhul Kunduze Alhanafi katika Yanabiu lmawadda na wengineo kama vile Nabatil bayadh katika asiratu lmustaqim kwamba mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: Mwenyezi Mungu alipowaumba Adamu na Hawa alayhim assalamu walitembea peponi huku wakiwa wanajigamba. Adamu alayhi salamu akamwambia Hawa, Mwenyezi Mungu hakumuumba kiumbe mwingine yeyote bora kutuliko sisi. Mwenyezi Mungu akamwambia malaika Jibril, wapelekee waja wawili wangu hawa mbele ya yule bibi ambaye yuko kwenye pepo ya juu zaidi, yani Firdaus. Adamu alaihi salam na Hawa walipoingia kwenye pepo walimwona huko binti ambaye alikuwa amevishwa kichwani taji la nuru na kwenye masikio yake pia alikuwa na hereni zenye nuru, ambapo pepo ilikuwa iking'ara kutokana na uzuri wa sura yake. Adamu akasema: ewe mpendwa wangu Jibrili, ni nani huyu binti ambaye pepo inang'ara kutokana na uzuri wa sura yake? Jibrili akajibu: huyu ni binti Fatima, binti wa Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni katika watoto wake na ambaye atadhihiri mwishoni mwa zama na atakuwa ndiye mtume wa mwisho. Adamu alaihi salamu akauliza: Je, taji hili lililo kichwani kwake ni nini? Jibril akajibu ni mume wake Ali bin Abi Talib alaihi salam. Adamu alayhi salamu akauliza tena, je, hereni mbili hizi zilizoko kwenye masikio yake ni nini? Jibril alayhi salamu akajibu ni watoto wake wawili, yani Hasan na Husein alaihim assalam. Adamu alayhi ssalamu akauliza, ewe mpendwa wangu Jibril, je, waliumbwa kabla yangu mimi? Jibril akasema waliumbwa na kuwa katika maficho, yani siri ya elimu ya Mwenyezi Mungu, miaka elfu nne kabla ya wewe kuumbwa. Mwisho wa kumkuu Hatimaye Adamu alayhi ssalamu akawa amepewa mtihani mkubwa na mgumu ambapo alikosea na kutakiwa atubu. Hapo akawa anahitaji dhamana ya kukubaliwa toba hiyo ili aweze kupata radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hapo viumbe hao watukufu na watakatifu wakawa ndio njia pekee ya kuwezesha kukubaliwa toba yake kwa Mwenyezi Mungu. Hivi ndivyo vinavyonukuu vyanzo vya, vya Kiislamu vikiwemo vitabu vya Faraidu Simtain cha Aljuwaini Ashafii Tafsiru lhanafi na ghayatulmaram cha sayidi hashim al Bahrain, wote wakimnukuu abu huraira kwamba mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, mwenyezimungu si mtukufu alipomuumba baba wa wanadamu, yani nabi adamu alayhi salam, na kupuliza ndani yake roho yake, alitazama adamu upande wa kulia wa arshe, na hapo akaona pepo tano za nuru zikiwa zimesujudu na kurukuu. Adamu akasema, ewe mola Je, uliwahi kuumba yeyote kabla yangu kutokana na udongo? Akasema hapana, ewe Adam. Akasema basi ni nani hawa watano ambao ninawaona wakiwa katika umbo na sura yangu? Akasema hawa watano ni katika kizazi chako, kama wasingekuwepo wao nisingeumba pepo wala moto, arshi wala kiti cha enzi, mbingu wala ardhi, malaika wala wanadamu, wala jini. Mimi ni Mahamudo na huyu hapa ni Muhammad. Mimi ni Al wa juu zaidi, na huyu hapa ni Ali. Mimi ni Fatir muumba, na huyu hapa ni Fatima. Mimi ni Ihsan, na huyu hapa ni Hasan, na mimi ni Muhsin na huyu hapa ni Hussein. Ninapo kwa utukufu wangu kwamba mtu yeyote atakayenijia hali ya kuwa ana chembe ndogo kabisa ya chuki mithili ya hardali dhidi ya mmoja wao, nitamtupa kwenye moto bila kujali wala bila kusita. Ewe Adam, hawa ni wateule wangu, nitaokoa na kuhilikisha watu kupitia kwao. Hivyo ikiwa utakuwa na haja na mimi, basi tawasal nao, yaani omba haja hiyo kupitia kwao. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam anasema, kama anavyosema Abu Huraira na kunukuliwa na Mashafii, Mahanafi na Mashia kwamba sisi ni safina wa wokovu kila anayeshikamana nayo huokoka na anayeipuuza huangamia. Hivyo kila aliye na haja kwa Mwenyezi Mungu na aiombe kupitia kwetu Ahlulbeiti. Na mtu wa kwanza kuomba haja yake kupitia watukufu hao hakuwa mwingine bali ni baba wa wanadamu yani Adam a Adamu alayhi salam, ambapo wafasiri wote wa Ahlusunna na mashia wanasema wao ndio wanaokusudiwa katika aya 37 ya suratul Bakara, inayosema: kisha Adamu akapokea maneno kutoka kwa mola wake na Mola wake akamkubalia toba yake. Abdullah ibn Abbas amepokelewa akisema kuwa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliulizwa kuhusiana na maneno hayo aliyoyapokea Adamu alaihi ssalamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kuyatumia katika kuomba toba, naye sallallahu alayhi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema aliomba kwa baraka za Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein, naye akawa amekubaliwa toba yake. na katika riwaya zilizopokelewa na Mashia wapenzi wa wasikilizaji, ni ile iliyonukuliwa na Shekh Saduq katika kitabu chake cha Fadhailu Shia Al Istirabadi katika Tawilu Layati Dhawahira Saidi Hashim Al Bahrani katika Allawamiu Nuraniya Almajilisia katika Biharu Lanwar na wengine wengi wakimnukuu sahaba Saidi Al Khidri akisema kwamba tulikuwa tumeketi na Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipofika hapo mtu mmoja nakuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nifafanulie kauli ya Mwenyezi Mungu inayomhutubu Ibilisi kwa kusema, je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Je, ni nani hawa ambao wako juu ya malaika, ewe Mtume mtukufu? Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama akajibu, ni mimi, Ali, Fatima, Hasan na Husein tulikuwa eneo la arshi tukimsabihi Mwenyezi Mungu na malaika wakisabihi pamoja na sisi miaka elfu mbili kabla ya Mwenyezi Mungu kumuumba Adamu. Alipomuumba Adam, alipo Adam aliwaamuru malaika wamsujudie, nao hawakuamrishwa hawa kumsujudia ila kwa ajili yetu sisi malaika wote wakasujudu isipokuwa Ibilisi ambaye alikataa kusujudu. Mwenyezi Mungu akamwambia: Je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Yaani katika hawa ambao majina yao yameandikwa pembeni ya arshi Tunasistiza kwa mara nyingine hapa wapenzi wa sikilizaji, kwamba swala muhimu hapa ni wilaya na uongozi wa Muhammad na Ali zake watoharifu alaihimssalamu. Kwa kitendo hicho, Mwenyezimungu mtukufu alitaka kuonyesha umuhimu wa kutiiwa na kufuatwa viongozi hao ambao ni bora katika viumbe watukufu watakatifu, na wanaopendwa zaidi na Mwenyezimungu katika viumbe wake na ambao kufuata uongozi wao huwafanya wanadamu kuweza kufikia rehma uokovu na saada ya kudumu milele. Kuhusiana na swala hilo, Imam Bakr alaihi salamu, anasema hakika Mwenyezi Mungu mtukufu aliumba nuru kumi na nne kutokana na utukufu wa nuru yake kabla ya kumumba Adamu, nuru ambazo ni roho zetu: Muhammad, Ali, Fatima, Alhasan na Alhusein na wengine 9 katika kizazi cha Husein. Kisha Imamu alaihi salamu akawahesabu kwa majina yao na kusema, wallahi sisi ndio mawasii na makhalifa baada ya mtume wa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Sisi ndiyo mathani, yani aya zinazosomwa mara kwa mara ambazo Mwenyezi Mungu alimpa mtume wake. Sisi ndiyo mti wa utume na maoteo ya rehema. Sisi wallah ndiyo yale maneno aliyoyapokea Adam kutoka kwa Mola wake, naye akawa amemkubalia toba yake. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi kwa leo. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwa geni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana, shukrani sana kwa kipindi hikyo. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, jamvi la macho yetu magazetini Jumatano hii linaanza kwa kutupia jisho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania gazeti la Mwananchi lina vichwa vya habari zisemazo: maumivu mapya, serikali kuzuia upigaji simu video za mitandao mitanda ya kijamii, mfumo mpya wa iva kuwabana watangazaji mitandaoni, mazito yaibuka, disi mpya vigogo waeleza, mwanafunzi tia mbaroni kwa unga, wamiliki wa mabasi sasa njia panda, na afanyiwa upasuaji wa tezi dume. E, gesti haya ya yatoleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi Jumatano ya leo. Sasa naligeukia gazeti la Nipasha ambalo linatupasha kuwa wizara tatu zajitosa sakata Kenya kuzuia mahindi ya Tanzania ya maji safi na usafi wa mazingira vijijini Ruasa Iringa akiwemo mwandisi wa mkoa wa Iringa Joi Bahati wamenusurika kusombwa na maji. Nemki yatangazia kiama wafanyakazi. Ltracc yahimiza matumizi tiketi mtandao. Mwalimu mkuu anusurika kifo. Tuhuma za wizi vifaa vya ujenzi, mahakama yaamuru mali mchungaji wa kanisa zikamatwe. Na CCM yasema kama si jitihada hizi tungepoteza majimbo haya. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo: Serikali Kenya haikufuata taratibu kuzuia mahindi, yaitaka kuheshimu makubaliano ya itifaki ya soko la pamoja la EAC, yabainisha mahindi ya Tanzania na viwango vya kimataifa. WFP yanunua tani mia tatu za mahindi Rukwa kupeleka msaada Burundi. Matumizi ya nishati kuongezeka hadi lita milioni 4.5 kwa siku. Kamati bunge yapongeza serikali uwekezaji tiba za kibingwa na maandalizi ujenzi wa SGR Mwanza Isaka yanza. Gazeti la Majira nalo limeandika mwalimu mkuu wenzake wawili nusura wauawe, ni kwa shinikizo la wananchi zaidi ya mia nne waliowatuhumu kwa wizi wa jipsa msita za shule, waazimia hawataki kumwona akifundisha watoto wao. Mradi wa milioni mia mbili watiliwa shaka, TAKUKURU kuuchunguza Maboresho huduma tiba za kibingwa yakuna wabunge na utafutaji fedha. Kilimanjaro wasaulisha wazazi malezi. Haya yakiwa ni ya nchini Tanzania. Gazeti la Star leo Jumatano limepambwa kwa habari mbalimbali mbali, na hizi zikiwa ni miongoni mwa habari kutoka gazeti hilo la nchini Kenya ambalo limeandika Lusaka asema ODM yaelekeza mashinikizo kwa Gideon na Mudavadi. Uh, Raila afika hospitali ya Nairobi kwa ajili ya vipimo kadhaa. Bunge kesho Alhamisi kuanza kujadili mswada wa BBI kwa muda wiki mbili. Uh, wabunge waepatia wizara ya fedha muhula wa hadi Julai mosi mwaka huu ili kutenga fedha kwa ajili ya idara za mahakama. Uh, wizara zapoteza maombi yao ya kupatiwa bajeti ya shilingi bilioni 240 kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali mbali kwa wananchi. Mwanafunzi mmoja aga dunia na wawili wamelazwa hospitalini baada ya kupata ajali huko Kikuyu. Chuo Kikuu cha Nairobi kimetangaza mipango ya kuwafukuza wanachuo ambao, pamoja na sababu nyingine, wapo chuoni hapo kwa muda mrefu ikilinganishwa na muda wao stahiki wa masomo. Na je, Gideon Moi ni chaguo sahihi kwa ajili ya kuwania uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? hayo yakiwa ya gazeti la Sta. Gazeti ya Taifa Leo aidha limeandika matumaini ya Raila kuungwa mkono na Uhuru mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yadidimizwa na maafisa. Rais yatarajiwa kuongeza muda wa kafyu mnamo Ijumaa. Mtaa wa kale waachwa mahame, Mombasa. Linda Katiba waonya kuhusu nia ya Uhuru. Wakulima wapamba Machakos wapata nguvu kujiimarisha zaidi. Madhara yalitwayo na uvaaji wa viatu vyenye visigino virefu kwa mja mzito na kilimo cha miwa mlima Kenya kina uwezo wa kuvuna shilingi bilioni ishirini kwa mwaka. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times nchini Rwanda, ambalo limeandika je, jumuiya ya Afrika Mashariki EAC inakabiliwa na wasiwasi wa usalama wa chakula? Hiyo ni kufuatia uamuzi wa karibuni wa Kenya wa kupiga marufuku mahindi kutoka Uganda na Tanzania kuingia nchini humo, jambo lililoibua wasiwasi miongoni mwa wananchi kuhusu usalama wa baadhi ya vyakula vinavyozalishwa katika nchi za eneo hilo, hususan mazao ya nafaka. Na wabunge wahimizwa kubadili saa za masomo, ili kuwasaidia wanafunzi wa chekechea kupata muda wa kutosha wa kupumzika. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Bado mko nasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu kinachofuatia ambayo itakuwa ni sira ya Abutalib alahissalam, pamoja na mm, makala yaleo katika historia Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika makala hii ya leo ambayo ni sehemu ya pili ya mawaidha ya ustadhi Juma Kazingati wa Kigoma, Tanzania, akizungumzia sira na imani ya Abu Talib alaihi ssalam. Tuangalie nukta nyingine katika swala la maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam ambaye ni fahari kwake hata mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib kama tulivyosema, alilelewa, alizaliwa na kulelewa katika kivuli cha babu yake Abdul Muttalib ambaye ni baba alifahamika na Waarabu wote Alitukuzwa na watu wote, alikuwa anafikisha dini ya Nabiyullahi Ibrahim katika bara la Waarabu na katika makabila ya Waarabu. Kwa hiyo Abu Talib alilelewa katika maisha ya namna hii. Kwa hiyo baba yake alikuwa anafuata dini ya Nabiyullahi Ibrahim. Kwa hiyo ni wazi kwamba na nafasi, na nafasi aliyokuwa nayo kuonyesha watu waliokuwa wakija kuhiji katika mji ule na kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya tawasal kupitia mtu huyo ili kuweza kushusha mvua katika mji wa, wa Hijazi. Kwa hiyo Abu Talib alichukua majukumu ya kumlea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam baada ya kufariki Abdul Muttalib, akiwa ni mwenye umri wa miaka minane. Abu Talib si kwamba aliathirika na shirki na kuabudu masanamu kwa watu wa Maka, bali alikuwa ni mstari wa mbele kuyapiga vita na kusimama vikali na wale ambao waliokuwa wakiabudu masanamu na wale ambao waliokuwa wakifanya shirki, na vile vile alijiharamishia swala la kunywa pombe na kufanya mambo yaliyokuwa ya haramu, yale yote ambayo aliyaharamisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ufisadi ambao uliokuwa ukifanyika katika jamii. Vile vile Abu Talib aliweza kujiweka mbali na kujitahadharisha na mambo kama hayo. Yeye ni mtu wa kwanza kabisa kutia saini ya yeyote yule ambaye atakayehapa kiapo cha kumuua mtu ambaye ni walio wa Mwenyezi Mungu, basi na yeye afanyiwe kisasi cha kuuliwa. Ina maana mahakama inatoa hukumu kifo kwa kifo, yeyote ambaye atakayeuwa makusudi, basi Abu Talib alikuwa ni mtu wa kwanza kuweka saini, yeyote ambaye atakayefanya tukio hilo, na yeye vile vile achukuliwe hatua iliyokuwa iliyokuwa ya namna hiyo. Na swala hili ni sunna ambayo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliweza kuli, kuliunga mkono katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hiyo ikawa inafahamika katika, katika lugha ya Kiarabu al-qisama, yani ni, ni kiapo ambacho mtu anapokiapa, lazima kama ni kwa ajili ya kumdhuru mtu, basi na yeye vile vile anafatiwa na hukumu ya namna hiyo. Wanahistoria wanaandika kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam miaka mitatu kabla ya kuhama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka katika mabonde ya Abu Talib, Abu Talib katika mwezi wa Shawwal, wengine wanasema Dhulqaada, akiwa ni mwenye umri wa miaka thamanini na nne alifariki dunia katika wakati huo. kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anathibitisha imani ya Abu Talib alayhi salatu wasallam kwamba alikuwa ni mwenye hamu ya kuendelea kumuhami mtume na mapenzi yake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alizikwa katika makaburi maarufu katika mji wa Makkah, Maqbaratul Hujun, katika makaburi ya Abu Talib yanapatikana katika mji wa Makkah. Kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasallam yalikuwa ni majonzi ya hali ya juu yalikuwa ni msiba mkubwa kwa Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa huo, kingine, mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallama katika mwaka huo kilifuatiwa kifo kingine cha mama mtukufu ambaye ni Khadija binti Khuwaylid ambaye alitolea mali zake kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kupiga hatua kusonga mbele. Kwa hiyo haya matukio mawili yalimweka huzuni Mtume alihi Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba mwaka huo aliwita ni niamu lhuzni kwa kuondokewa na watukufu hao wawili walokuwa wakihami dawa ya mtume huyo mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanyiwa mazila na kabla ya kupata masahaba hamsini yaliweza kumtokea matukio kama hayo Makuraish. Tukiangalia Ibnu Kathir anapokea kutoka kwa Ibni Asir ananukuu na kusema kwamba makafiri wa Quraysh baada ya kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam, walimtupia mtume Muhammad udongo, ilifikia hatua na kumtupia uchafu wa tumboni wa mnyama aliyekuwa amekusha chinjwa katika kichi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo matukio haya yaliendelea muda mrefu sana baada ya kufa Abu Talib na kufariki kwa Khadija binti Khuwaylid, kwa hiyo nguzo za dini ya Uislamu waliokuwa wakimhami mtukufu Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa Muhammad sallallahu alayhi wa sallam viliweza kupotea na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Kwa vipi watu hawa, aliweza kuzungumza maneno haya yenye kuonyesha ni jinsi gani amepoteza nguzo kabisa katika dini ya Mwenyezi Mungu na katika kufikisha swala la kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema, ma nalat Quraishu minni shay'an akrahu hatta mat Abu Talib. Wakati bi Abu Talib alayhi salatu wasallam alikuwa bado yupo hai makafiri wa Quraysh hawakuweza kufanya kitu chochote ambacho kitakachoweza kunikirihisha mimi katika mzunguko mzima wa kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni kauli ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akionyesha umuhimu wa, alayhi wa Abu Talib na Khadija binti Khuwailid katika swala ya kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib baada ya kufa Abdul Muttalib, kama historia inasema, alichukua dhamana alimlea mpaka alipotimiza miaka arobaini na mbili mpaka arobaini na nane kama historia inavyosema. Alimlinda Mtume Muhammad, alimuhami Mtume Muhammad kwa aina yoyote ile katika safari mbalimbali. Abutalib alikuwa sambamba na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalama sehemu mbalimbali ambazo alizokuwa Mtume Muhammad akiendeleza na kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kueneza watu kumpokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kuondoa shina na mzizi washirki na kuabudu masanamu. Kwa hiyo watu walifanya jitihada za kumpinga lakini Abu Talib hakulegeza kamba na hakuzembea swala la kumlinda mtume huyo na kumuhami mtume huyo, alikuwa sambamba mpaka pale alipokuwa miaka mitatu katika mabonde ya Abu Talib katika mji wa Makka pamoja na Bibi Khadija jango ambalo yalikuwa ni yenye ukame zaidi na yenyejua linalochoma, lakini Abu Talib alikuwa sambamba na mtume huyo, na vilevile alizidi kuficha imani yake ili kuendelea kumhami mtume huyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo tukiangalia katika maneno yake ambayo aliyokuwa akizungumza kwa kuhitimisha jarasa yetu hii alikuwa akizungumza kuhusiana na imani yako kwa mtume Muhammad na mbele Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na kuikubali dini ya Mwenyezi Mungu, ni kauli hii, liyalama khiyaru nnasi, ni ibidi ya watambue watukufu, wale wakubwa wa watu wanaojiona kwamba wao ni watukufu na wakubwa katika umma wa mtume Muhammad, anna muhammadan nabiyyan, watambue kwamba Muhammad hapana ya shaka ni mtume kama Musa kama vile alivyokuwa Musa wal Masih ibn Maryam na Masih Yesu, Yesu Isa ibn Maryam, atana waliotujia, yahdi misla ma ataya, ametujia kutongoza kama vile Musa na Isa waliokuja kuyaongoza fakullun biamrillah, wote walikuja kwa amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Yahdi wa yahsin wa ya, wanaongoza na vile vile wanajepusha na yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyakataza. Wa annakum tatlunahu hu, na ninyi ambao hamuamini mnamsoma. Fi kitabikum, katika kitabu vitabu vyenu. Bisidqin hadith, kwa hadithi na maongezi na mazungumzo yaliyokuwa mazuri. Kwa lugha nyingine, ni kwamba mnamsoma Mtume Muhammad katika maandiko matakatifu yenu yasiokuwa na shaka ndani yake, la haditha murajamin si na wala si hadithi ambayo yamewekwa ndani yake porojo yanaotafsiriwa na kuongezwa mikono na mengine kuondolewa na mengine kuyacha. Mtume huyo mnamfahamu kama vile mnavyofahamu waneno, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na Abu Talib alayhi salatu wasalam, anayethibitisha kauli ya Mwenyezi Mungu kuonyesha imani yake jinsi gani alivyokuwa akimwamini Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na hivyo ndivyo alivyokuwa akiamini manabii wengine wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Huu ni muhtasari wa maisha ya Abu Talib alayhi salatu wassalam, ambaye amedhulumiwa kihistoria na kuchafuliwa kihistoria, lakini tunaona jitihada zake, ndio maana leo hii Uislamu umetufikia. Na wale ambao wapo dhidi ya Uislamu, bado wanazidi kumchafua Abu Talib alayhi salatu wassalam, na mengine ambayo walikuwa wakiongeza kwa kutaka kuchafua sifa ya mtu huyu mkufu. Tukirudi katika miongoni mwa masahaba wa Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam, wanasema kwamba waliingia baadhi ya habana kumwambia ya yabta Ali, yewe mwana wa Abi Talib umewezaje kufikia katika daraja ya namna hii na ili hali baba yako alikufa akiwa ni masifa ya kufru? Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam alimwambia, Mwenyezi Mungu aukate ulimi wako. Mtu ambaye Mwenyezi Mungu alimuumba kutoka katika mgongo wa watu watakatifu na katika kizazi cha wanawake waliotaharishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, utawezaje kumnasibisha kuwa alikufa kafiri na ili hali yeye ndio baba wa Uislamu kamili kwa Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 26 Rajaba 1442 Hijria, sawa tare na tarehe kumi Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na baba wa Imam Ali alayhi salam alifariki dunia wakati wa Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Maka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika shibi Abi Talib akimlinda na kumhami mtukufu huyo mbele ya adha za washirikina. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane 8 baada ya kuaga dunia baba yake Abdul Mutalib, Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa Mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kiquraishi. Baada ya kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, Abu Talib hakumwacha mkono mtukufu huyo na alisimama imara kukabiliana na washirikina wa Kiquraishi. Baada ya kufariki dunia Abu Talib, washirikina walizidisha maudhi na manyanyaso dhidi ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam kiasi kwamba kutokana na hali ngumu mno iliyomkabili, hatimaye kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mtukufu huyo alihama kutoka Makka kwenda Madina ambako aliasisi utawala wa kwanza wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita, mvumbuzi wa Scotland Alexander Graham Bell alivumbua simu na siku hiyo hiyo akafanya mazungumzo ya kwanza ya majaribio ya simu na msaidizi wake Thomas Watson. Uvumbuzi huo wa simu ulileta mabadiliko makubwa katika vyombo vya mawasiliano. Bell alifaidika na uzoefu na majaribio ya wahakiki na wavumbuzi wengine katika kutengeneza chombo hicho cha mawasiliano ya haraka. Baada ya hapo, chombo cha simu kiliboreshwa na kufikia kiwango cha sasa kwa kukamilishwa kazi iliyofanywa na Alexander Graham Bell. Na siku kama ya leo, miaka 76 iliyopita, wakati wa vita vya pili vya dunia, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya mji mkuu wa Japan, Tokyo. Mashambulizi hayo makubwa yalishirikisha mamia ya ndege kubwa za kurusha mabomu za Marekani zilizomimina mabomu kwa mara kadhaa katika mji mkuu wa Japan. Karibu raia laki moja wa nchi hiyo waliuawa katika mashambulizi hayo. Hata hivyo Japan haikusalimu amri hadi mwezi Agosti mwaka huo huo wa 1945 wakati Marekani iliposhambulia kwa mabomu ya nyuklia miji ya Hiroshima na Nagasaki na kuua maelfu ya raia wasio na hatia. Asante sana Husein Hasani kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia. Nasoma hapa maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Ameandika: uh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rusia na China, imarisheni vikosi vyenu vya ulinzi kwa ajili ya usalama wa eneo na kulinda maslahi yenu na kuzima chokochoko -choko za maadui ikiwemo Marekani, utawala habith wa Israel na vibaraka wao. Shukran sana. Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema uh, asante shukran nayo pia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema njia pekee ya kudumu kwa ajili ya kuwafanya mataifa ya dunia ya kurubiani zaidi ni kujimarisha kielimu na kiutamaduni. Rais Hasan Ruhani amesema hayo jana katika ujumbe wake kwa kongamano la tatu la kimataifa la Gondi Shapur na akasema uhusiano wa kielimu na kiutamaduni ndio uhusiano imara zaidi kati ya mataifa ya dunia, kwani unadumu kwa karne nyingi na unayapatia mataifa hayo zawadi ya kuishi pamoja kwa salama na kwa kushirikiana ili kujiletea ustawi na maendeleo. Umoja mataifa umeeleza wasiwasi mkubwa ulionao kuhusiana na mpango wa serikali ya India wa kuwafukuza wakimbizi wa Kirohinga wa Myanmar kutoka katika maeneo ya Jammu na Kashmir waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Falme za Kiarabu ametoa mwito wa kurejeshwa Siria katika Jumuia ya Nchi za Kiarabu, Arab Lega. Abdullah bin Zaid Al Nahyan ametoa wito huo mjini Abu Dhabi katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya na mgeni wake waziri wa mambo ya nje wa Rasia, eh, Sergey Ravrov. Na seneta wa jimbo la Vermont nchini Marekani amesema kuwa kiwango cha umaskini baina ya watoto nchini humo kimeongezeka mno na kufikia kiwango cha juu kabisa ikilinganishwa na mataifa muhimu duniani. Wapendwa wa wasikilizaji, muhtasari huu ndio unatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii ya leo Jumatano ya Machi kumi elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na ishirini na sita Rajab alfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria tukielekea katika mwezi Shaban. Shukrani sana wasikilizaji wote ambao mmeweza kuwa nami kwanzia mwanzo hadi tamati. Sina la ziada, ni mimi mtangazaji wako Asmahane Kanima Mohamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam, nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Kwa heri ni