Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha Sibtaini katika Qurani na Hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Ustadh Juma Ramadhan wa Dar es Salaam, Tanzania, atakayezungumzia sira ya Abu Taliba alaihi salam. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika mashariki ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu Viongozi mwadhamu wasema wanawake mashahidi majeruhi wa vita ni vilele bora vya fahari za mapinduzi ya Kiislamu. Rais anayeondoka wa Naija ashinda tuzo ya Mo Ibrahim. Imeelezwa kuwa ni asilimia 48 tu ya Waafrika ndiyo wanaopata huduma nzuri za afya na Rasia yatahadharisha kuwa magaidi wanapanga kufanya shambulio bandia la kemikali nchini Syria. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe maalumu kwa kongamano la taifa la jeshi la malaika walioweka historia lililoitishwa maalum kwa ajili ya kuwaenzi wanawake waliouawa washahidi wa majeruhi wa vita na walioachiliwa wa huru, na akasema wanawake hao wana mapambano na mashujaa wenye kujitolea katika njia ya haki ni vilele bora vya fahari za mapinduzi ya Kiislamu. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesistiza kuwa nguvu za kiimani zimewafungulia wanawake wa Iran njia ya kufanya jihadi kubwa na kuwapa fursa ya kuingia na kufanya maajabu ya kipekee katika medani zinazohitaji ushujaa, kujitolea na ubunifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mifano akisema, kuanzia medani za elimu, utafiti na teknolojia, ahadi katika nyuga za fasihi na sanaa mpaka kwenye kudhihirisha vipaji na kung'ara katika nyanja za kijamii, kisiasa na uongozi, na hatimaye kwenye uwanja wa kujitolea kwenye medani za afya na kuhudumia wagonjwa katika mazingira hatari sana na magumu, na muhimu kuliko yote, ustawi kimaanawi mwanamke wa Kiran. Fahari zote hizo zinashuhudiwa kutokana na baraka za jamhuri ya Kiislamu na mafundisho matukufu ya dini ya Kiislamu. Ayatullah Hamenei pia amesisitiza kuwa mwanamke wa Iran ya leo, mwanamke wa Iran leo hii amefanikiwa kujikurubisha kwenye maadili mazuri ya heshima na usafi unaotakiwa na Uislamu, licha ya mashambulizi makubwa ya utamaduni fasidi wa Magharibi ambao umeporomoka vibaya kimaadili ambao uliwaathiri mno wanawake wa Iran wakati wa utawala wa Kipahlavi humu nchini, lakini leo hii ni fahari kubwa kuona mwanamke wa Iran amejikurubisha kwenye maadili mazuri na safi yanayotakiwa na dini tukufu ya Kiislamu. Rais anayeondoka wa Naija Mahmadu Isofo ndiye mshindi wa tuzo ya kifahari ya Mo Ibrahim. Katika taarifa, wakfu wa Mo Ibrahim umesema Isofu ameonyesha uongozi wa aina yake na wa hali ya juu sambamba na kuheshimu demokrasia licha ya changamoto tele. Festus Mugai, mwenyekiti wa kamati ya tuzo ya Mo Ibrahim na rais wa zamani wa Botswana, amesema licha ya kukabiliwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiuchumi na hata mashambulizi ya makundi ya kufurutu ada Rais Mahamadu Isufu ameliongoza taifa lake katika njia ya ustawi baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo hiyo. Isufu ambaye amehudumu kwa mihula miwili ya urais ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa tuzo hiyo inatoa motisha ya kuendelea kuheshimiwa thamani za demokrasia na uongozi mzuri, si tu Naija na barani Afrika, bali kote duniani kwa ujumla. Tuzo hiyo ambayo tangu kuasisiwa kwake mwaka elfu mbili na sita imetunukiwa viongozi sita pekee walenga marais ambao walichaguliwa kwa misingi ya demokrasia na kuhudumu katika muhula ulioainishwa na katiba pasina kung'ang'ania madaraka wala kuongoza kwa mkono wa chuma. Rais mstaafu wa mwisho kutuzwa tuzo ya Mo Ibrahim ni rais wa zamani wa Liberia Ellen Johnson Salif, aliyewahi kushinda pia tuzo ya amani ya Nobel ambaye pia ni mwanamke wa kwanza Mwafrika kuwahi kuchaguliwa kuwa rais wa nchi. Wengine ni Hifkipunyi Pohamba wa Namibia, aliitunukiwa mwaka 2014; Pedro Pires wa Cape Verde, mwaka 2011; Festus Mogai wa Botswana, 2008; na Joaquim Chisano wa Msumbiji mwaka 2007. Mshindi wa tuzo hii hukabidhiwa dola milioni tano pesa taslimu katika muda wa mwongo mmoja hivi na kisha dola laki mbili kila mwaka katika kipindi cha uhai wake. Imebainika kuwa ni asilimia 48 tu ya watu Afri wa Afrika au takriban watu milioni 615 ndio wanapata huduma nzuri za afya kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na shirika la Amref Health Africa. Upatikanaji wa huduma za afya UHC barani Afrika upo hatarini kutokana na usumbufu uliosababishwa na janga la COVID-19 na uhaba wa fedha. Ripoti hiyo imetolewa mjini Nairobi, Kenya, pembeni mwa mkutano wa kimataifa wa ajenda ya afya katika Afrika wa mwaka 2021. Aidha, ripoti hiyo imeongeza kuwa nchi nyingi za Afrika zinakabiliwa na athari mbaya za janga la COVID 19, hasa kupungua pato. Ripoti hiyo imesambazwa katika kikao hicho cha Afrika cha kila miaka miwili cha huduma za afya duniani ambacho kinafanyika Machi nane hadi kumi. Kikao hicho kimeandaliwa kwa pamoja kwa njia ya intaneti na AMREF Health Africa kwa kushirikiana na kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa shirika la Amref Health Africa la mjini Nairobi, Githinji Gitai, janga la covid-19 limeonyesha mapungufu makubwa katika mifumo ya afya ya Afrika na dunia. Katika siku ya ufunguzi, kikao hicho kilihutubiwa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye amesema nchi za Afrika zinapaswa kutoa kipaumbele kwa suala la huduma za msingi za afya sambamba na kuhakikisha kuwa wananchi kote Afrika wanapata huduma za afya kwa bei nafuu. Zoezi la kuendelea kutoa chanjo ya korona nchini Rwanda linaendelea ambapo serikali ya nchi hiyo imepania kuwachanja watu wengi haraka iwezekanavyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Carmera anaripoti zaidi zoezi la kutoa chanjo hiyo ilianza tarehe tano mwezi huu wa tatu na mpaka sasa inaendelea wizara ya afya awali ilitangaza kuanzia na makundi yenye hatari ya kuambukia lakini kadri siku zinavyosonga mbele chanjo hiyo inazidi kutolewa kwa makundi mengine baadhi ya wananchi waliopewa chanjo hii wamekuwa na maoni mbalimbali mbali kuhusu zoezi lenyewe kwa kuzingatia umli wangu kwa hakika, naona chanjo hii inanilejeshea matumaini ya kuishi kwa sababu itabolesha kiwango cha kinga yangu ya mwili, ingawa masharti ya kujilinda ni yale yalenilizalewa e, na sita na nimekuwa na tatizo la ugonjwa wa pumu, lakini naamini kwa kupewa chanjo hii itanisaidia kuwa na afya bora zaidi Zavi, chai, Rwanda imeendelea na kupokea chanjo kutoka mataifa ya nje, ukiachilia mbali zile za wiki iliyopita kutoka mpango wa kimataifa kwa ajili ya mataifa yanayoendelea na, na maskini maarufu kama Covax. Waziri wa afya Dr. Daniel Ngamije anasema, Less than five days after the, kwa muda wa siku tano tu baada ya kupokea chanjo tumeendelea na zoezi la kuwachanja wananchi na linaendelea vizuri na haraka. Tunaamini kila kitu kinakwenda kama ilivyopangwa, licha ya ukweli kwamba bado tunahitaji chanjo zaidi uh, Licha ya kupata chanzo kupitia mpango huu wa kimataifa wa Covax, Rwanda inasema imetumia kiasi kikubwa cha pesa kutoka hazina yake kununua chanjo zaidi, lakini hata hivyo kiasi hicho hakijajulikana. Baadhi ya mataifa ya nje pia yameanza kuonyesha utashi wa kuisaidia Rwanda kwa chanjo zaidi. Wiki iliyopita, serikali ya India iliipa Rwanda msaada wa chanjo elfu hamsini aina ya Astrazinika, huku mataifa mengine ambayo hakutajwa hata hivyo nayo yakisemekana kutoa chanjo zaidi. Mapema leo zoezi hili liliendelea kwa kuwachanja wanadiplomasia, mahabusu na wafungwa magerezani, waendesha pikipiki pamoja na wafanyakazi wa idara ya safari za anga. Silvanus Karemera, idhaa ya Teheran, Kigali. Shukran Silvanus Karemera. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa hivi karibuni Iran itakuwa mzalishaji mkubwa wa chanjo ya COVID-19 duniani. Dr Said Namaki, waziri wa afya wa Iran, ameasema hayo leo Jumanne, na kuongeza kuwa hivi sasa Iran imeshaweka msingi wa kujitengenezea chanjo ya korona. Daktari Namaki ameongeza kama ninavyonukuu, katika msimu wa machipuo wa mwaka ujao, taasisi ya Pastori ya Iran itaanza kuzalisha chanjo, nayo chanjo ya shirika la Barakati inatayarishwa na pia mashirika mengine kadhaa yamepiga hatua na yako mbioni kuunda chanjo. Waziri wa afya wa Iran amesema kuna uhaba wa chanjo kote duniani, na hata chanjo zikipatikana bado hakutakuwa na sindano za kutosha za kuwadunga watu chanjo hiyo. Aidha amesema kwa sasa Iran inaagiza chanjo kutoka nje hadi pale itakapoanza kujitengenezea chanjo. Alkadhalika Daktari na makia amesema hivi karibuni chanjo laki nne za korona zilizotengenezwa India zitaingia hapa nchini. Taarifa hii Habari za Ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na serikali ya Rasia imetahadharisha kuwa kuna mpango wa kufanywa shambulizi bandia la silaha za kemikali katika mkoa wa Idlib nchini Siria. Admiral Alexander Kapov, naibu kamanda wa kituo cha kuvipatanisha vyama vya upinzani Siria cha wizara ya ulinzi ya Russia amesema serikali ya Moscow ina ushahidi kuhusu njama hizo zinazolenga kuipaka matope serikali ya Damascus. Amesema wanamgambo wa genge la kigaidi la Hayat Tahrir al-Sham wanapanga kufanya hujuma hiyo ya kuigiza ya kemikali za sumu katika kijiji cha Kabana mkoani Idlib na kisha wailaumu serikali ya rais Bashar al Assad wa nchi hiyo. Mara kadhaa huko nyuma, nchi za Magharibi na bila kutoa ushahidi wowote, zimekuwa zikilaumu serikali ya Damascus kwa mashambulio ya kuigiza kemikali zilizopigwa marufuku eti dhidi ya raia wa Siria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho nukta kuu za uwezo wa kiulinzi wa Iran katika kujibu vitisho. Utawala wa Kizayuni unatoa vitisho na madai dhidi ya Iran kutokana na kukata kwake tamaa. Brigadia Jenerali Amir Hatami, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku akiashiria katika kikao kilichofanyika siku ya Jumapili vitisho vya karibuni vya viongozi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran, ameeleza kuwa Wakati mwingine viongozi wa utawala huo hutoa madai yasiyo na msingi na kulitisha taifa shupavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jambo ambalo linabainisha wazi kukata tamaa viongozi hao wapenda vita wa utawala wa Kizayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran alisema katika miaka ya huko nyuma ambapo viongozi wa utawala huo walikuwa wakifanya makosa makubwa kuwa utawala wa Kizayuni si adui wetu namba moja na wala hauwezi kulinganishwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na wao wanalifahamu vizuri hilo. Kama hawafahamu, basi wanapasa kujua kwamba iwapo watakosea kidogo tu, tutaitokomeza kabisa Tel Aviv na Haifa. Marekani na Wazayuni wamekuwa wakitoa vitisho dhidi ya Iran tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa lengo la kutoa pigo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Husein Dehkan, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi katika masuala ya kiulinzi, anasema kuhusu matamshi na vitisho hivyo kwamba mtu anayekusudia kushambulia na akawa ana uwezo wa kutoa pigo dhidi ya adui yake huwa hatangazi nia yake, lakini anapopiga makelele na kupayuka payuka bila kuchukua hatua yoyote, huwa anataka kustafidi na mbinu hiyo kwa lengo la kufikia masilahi yake ya kisiasa. Kwa mujibu wa nadharia za kijeshi, hakuna mtu anayeingia vitani bila ya kwanza kuwa na uhakika na mambo mawili: kwanza, awe na uhakika wa kuibuka na ushindi vitani, na pili, aweze kuvidhibiti vita hivyo na awe na uwezo wa kuvihitimisha wakati wowote wa anapotaka. Ukitupia jicho matukio ya kieneo, utaona kuwa mlingano wa kistratejia wa kijeshi katika eneo la Asia Magharibi umebadilika. Tovuti ya habari za masuala ya usalama ya Debka File yenye mfungamano na utawala wa kizayuni huko nyuma ilikiri kuhusu uwezo wa makombora wa Iran na kuandika, kinyume na mahesabu mabaya ya weledi wa Magharibi, si Marekani wala Israel iliyo na uwezo wa kukabiliana na makombora ya Iran. Hivi sasa uwezo wa Iran wa kumlenga adui bila y kukosea umethibitika na kujaribiwa tena. Uwezo huu ni kosa lisiloweza kufidiwa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Sibtaini katika Qurani na Hadithi, ambacho kitafuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Ustadhi Juma Ramadhan wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, mtategea sikio dua ya mwezi mtukufu wa Rajab Kabla ya kuburudika kwa kipande cha kasida. Sie katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Tunatumai kuwa hamjambo na mko tayari kujiunga nasi tena kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptain katika Qurani na hadithi. Karibuni. Wasikilizaji, Mwenyezimungu mtukufu alipenda kuwepo viumbe bora wakamilifu wema na waliotukuka zaidi ulimwenguni ambao wanatokana na nuru yake yeye mwenyewe na kuwepo uzingatiaji na msaada wake maalum kwao. Riwaya za Kiislamu zinatubainishia wazi kwamba watukufu hao hawakuwa wengine bali ni Muhammad na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Nuru na roho za watukufu hao ziliumbwa hata kabla ya kuumbwa Nabii Adam na hivyo kuwa katika nafsi iliyo juu na adhimu zaidi kuliko Adam, ambapo utukufu wao ndiyo iliyokuwa njia na wasila aliotumia Nabii Adam alaihi salam kumwomba toba Mwenyezi Mungu pale alipoasi kwa kuacha kufanya jambo bora zaidi alilotakiwa kufanya kwa masilahi yake yeye mwenyewe. Kwa kutumia majina ya watukufu hao kutubu na kuomba msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, Nabi Adam alaihi ssalam alifaulu na kupata fahari ya watukufu hao kwa kuwa katika kizazi chake. Khawarizm Alhanafi anaandika katika kitabu chake cha Maktal Lhusein alaihi ssalam na Almanaqib Ibn Hajar alasqalan ashafii al katika lisanu lmizan, shekhu alqunduze alhanafi katika yanabiu lmawadda, na wengineo kama vile nabati lbayadh katika asiratu lmustaqim kwamba mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema: Mwenyezi Mungu alipowaumba Adam na Hawa alaihim wasalam, walitembea peponi huku wakiwa wanajigamba Adamu alaihi salamu akamwambia Hawa, Mwenyezi Mungu hakumuumba kiumbe mwingine yeyote bora kutuliko sisi. Mwenyezi Mungu akamwambia malaika Jibril, wapelekee waja wawili wangu hawa mbele ya yule bibi ambaye yuko kwenye pepo ya juu zaidi yani Firdaus. Adamu alaihi salam na Hawa walipoingia kwenye pepo walimwona huko binti ambaye alikuwa amevishwa kichwani taji la nuru, na kwenye masikio yake pia alikuwa na hereni zenye nuru, ambapo pepo ilikuwa iking'ara kutokana na uzuri wa sura yake. Adamu akasema, ewe mpendwa wangu Jibrili, ni nani huyu binti ambaye pepo inang'ara kutokana na uzuri wa sura yake? Jibrili akajibu, huyu ni binti Fatima, binti wa Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni katika watoto wake na ambaye atadhihiri mwishoni mwa zama na atakuwa ndiye mtume wa mwisho. Adamu alaihi salamu akauliza, je, taji hili lililo kichwani kwake ni nini? Jibril akajibu, ni mume wake Ali bin Abi Talib alayhi salam. Adamu alayhi salam akauliza tena, je, hereni mbili hizi zilizoko kwenye masikio yake ni nini? Jibril alayhi salam akajibu, ni watoto wake wawili, yani Hassan na Hussein alayhim assalam. Adamu alayhi salam akauliza, ewe mpendwa wangu Jibril, je, waliumbwa kabla yangu mimi? Jibril akasema, waliumbwa na kuwa katika maficho, yani siri ya elimu ya Mwenyezi Mungu, miaka elfu nne kabla ya wewe kuumbwa. Mwisho wa kunukuu. Hatimaye Adamu alayhi ssalamu akawa amepewa mtihani mkubwa na mgumu ambapo alikosea na kutakiwa atubu. Hapo akawa anahitaji dhamana ya kukubaliwa toba hiyo, ili aweze kupata radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hapo viumbe hao watukufu na watakatifu wakawa ndio njia pekee ya kuwezesha kukubaliwa toba yake kwa Mwenyezi Mungu. Hivi ndivyo vinavyonukuu vyanzo vya vya Kiislamu, vikiwemo vitabu vya Faraidu Simtain cha Aljuaini Ashafii Tafsiru lhanafi naghayatulmaram cha Sayidi Hashim Albahrain, wote wakimnukuu Abu Hureira kwamba mtukufu Mtume sala llahu alihi wa alihi wasalam alisema Mwenyezimungu si mtukufu alipomuumba baba wa wanadamu, yani nabi Adamu alaihi salam na kupuliza ndani yake roho yake, alitazama Adamu upande wa kulia wa arshe, na hapo akaona pepo tano za nuru zikiwa zimesujudu na kurukuu. Adamu akasema: ewe mola Je, uliwahi kuumba yeyote kabla yangu kutokana na udongo? Akasema, hapana ewe Adamu. Akasema, basi ni nani hawa watano ambao ninawaona wakiwa katika umbo na sura yangu? Akasema, hawa watano ni katika kizazi chako, kama usingekuwepo wao nisingeumba pepo wala moto, arshi wala kiti cha enzi, mbingu wala ardhi, malaika wala wanadamu wala jini. Mimi ni mahamudo na huyu hapa ni Muhammad. Mimi ni al wa juu zaidi. Na huyu hapa ni Ali, mimi ni Fatir Muumba. Na huyu hapa ni Fatima, mimi ni Ihsan. Na huyu hapa ni Hasan, na mimi ni Muhsin. Na huyu hapa ni Husein. Ninapo kwa utukufu wangu kwamba mtu yeyote atakenijia hali ya kuwa ana chembe ndogo kabisa ya chuki mithili ya hardali dhidi ya mmoja wao, nitamtupa kwenye moto bila kujali wala bila kusita. Ewe Adamu, hawa ni wateule wangu, nitaokoa na kuhilikisha watu kupitia kwao. Hivyo ikiwa utakuwa na haja na mimi, basi tawasal nao, yani omba haja hiyo kupitia kwao. Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema kama anavyosema Abu Huraira na kunukuliwa na Mashafii, Mahanafi na Mashia kwamba sisi ni safina wa wokovu, kila anayeshikamana nayo huokoka na anayeipuuza huangamia. Hivyo kila aliye na haja kwa Mwenyezi Mungu na aiombe kupitia kwetu Ahlul Bait na mtu wa kwanza kuomba haja yake kupitia watukufu hao hakuwa mwingine bali ni baba wa wanadamu yani Adamu alayhi salam, ambapo wafasiri wote wa Ahlus Sunna na Mashia wanasema wao ndio wanaokusudiwa katika aya 37 ya Suratul Baqara inayosema: kisha Adamu akapokea maneno kutoka kwa Mola wake na Mola wake akamkubalia toba yake. Abdullah Ibn Abbas amepokelewa akisema kuwa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliulizwa kuhusiana na maneno hayo aliyoyapokea Adamu alayhi ssalamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kuyatumia katika kuomba toba, naye sallallahu alayhi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema aliomba kwa baraka za Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein, naye akawa amekubaliwa toba yake. na katika riwaya zilizopokelewa na Mashia, wapenzi wa wasikilizaji, ni ile iliyonukuliwa na Shekh Saduku katika kitabu chake cha Fadhailu Shia Alistirabadi katika Tawilu Layati Dhawahira, Saidi Hashim Al Bahrani katika Allawamiu Nuraniya, Almajilisia katika Biharu Lanwar na wengine wengi, wakimnukuu sahaba Saidi Alkhidri akisema kwamba tulikuwa tumeketi na Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipofika hapo mtu mmoja na kuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Nifafanulie kauli ya Mwenyezi Mungu inayomhutubu Ibilisi kwa kusema: je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Je, ni nani hawa ambao wako juu ya malaika, ewe Mtume mtukufu? Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama akajibu: ni mimi, Ali, Fatima, Hasan na Husein tulikuwa eneo la Arshi tukimsabihi Mwenyezi Mungu na wamalaika wakisabihi pamoja na sisi miaka elfu mbili kabla ya Mwenyezi Mungu kumuumba Adamu. Alipomuumba Adamu, aliwaamuru malaika wamsujudie, nao hawakuamrishwa kumsujudia ila kwa ajili yetu sisi. Malaika wote wakasujudu isipokuwa Ibilisi ambaye alikataa kusujudu. Mwenyezi Mungu akamwambia, je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Yaani katika hawa ambao majina yao yameandikwa pembeni ya arshi. Tunasistiza kwa mara nyingine hapa, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba swala muhimu hapa ni wilaya na uongozi wa Muhammad na Ali zake watoharifu alayhimssalamu. Kwa kitendo hicho, Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kuonyesha umuhimu wa kutiiwa na kufuatwa viongozi hao ambao ni bora katika viumbe watukufu, watakatifu na wanaopendwa zaidi na Mwenyezi Mungu katika viumbe wake na ambao kufuata uongozi wao huwafanya wanadamu kuweza kufikia rehma uokovu na saada ya kudumu milele kuhusiana na swala hilo imam bakri alaihi salamu anasema hakika mwenyezi mungu mtukufu aliumba nuru 14 kutokana na utukufu wa nuru yake kabla ya kumumba adamu nuru ambazo ni roho zetu muhammad ali fatima alhasan na alhusein na wengine 9 katika kizazi cha husein kisha imamu alaihi ssalamu akawahesabu kwa majina yao na kusema wallahi sisi ndiyo mawasii na makhalifa baada ya mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sisi ndiyo mathani, yaani aya zinazosomwa mara kwa mara ambazo Mwenyezi Mungu alimpa mtume wake. Sisi ndiyo mti wa utume na maoteo ya rehema. Sisi wallah, ndiyo yale maneno aliyoyapokea Adamu kutoka kwa mola wake, naye akawa amemkubalia toba yake. Na hadi hapo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtoin katika Qurani na hadithi kwa leo. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwa geni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika makala hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili ya mawaidha ya Ustadhi Juma Kazingati wa Kigoma, Tanzania, akizungumzia sira na imani ya Abu Talib alaihi salam. Tuangalie nukta nyingine katika swala la maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam, ambaye ni fahari kwake hata mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Abu Talib kama tulivyosema alielewa alizaliwa na kulelewa katika kivuli cha babu yake Abdul Muttalib, ambaye ni baba, alifahamika na Waarabu wote, alitukuzwa na watu wote, alikuwa anafikisha dini ya Nabii Allah Ibrahim katika bara la Waarabu na katika makabila ya Waarabu. Kwa hiyo Abu Talib alilelewa katika maisha ya namna hii. Kwa hiyo baba yake alikuwa anafata dini ya Nabii Allah Ibrahim, kwa hiyo ni wazi kwamba na nafasi, na nafasi aliyokuwa nayo kuonyesha watu waliokuwa wakija kuhiji katika mji ule na kiasi kwamba watu walikuwa kufanya tawassul kupitia mtu huyo ili kuweza kushusha mvua katika mji wa, wa Hijazi. Kwa hiyo Abu Talib alichukua majukumu ya kumlea, kufunza Muhammad sallallahu alayhi wa sallam baada ya kufariki Abdul Muttalib akiwa ni mwenye umri wa miaka minane. Abu Talib si kwamba aliathirika na shirki na kuabudu masanamu kwa watu wa Maka, bali alikuwa ni mstari wa mbele kuyapiga vita na kusimama vikali na wale ambao waliokuwa wakiabudu masanamu na wale ambao waliokuwa wakifanya shirki, na vilevile alijiharamishia swala la kunywa pombe na kufanya mambo yaliyokuwa ya haramu, yale yote ambayo aliyaharamisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ufisadi ambao uliokuwa ukifanyika katika jamii. Vilevile Abu Talib aliweza kujiweka mbali na kujitahadharisha na, na mambo kama hayo. Yeye ni mtu wa kwanza kabisa kutia saini ya yeyote yule ambaye atakayehapa kiapo cha kumuua mtu ambaye ni wali wa Mwenyezi Mungu, basi na yeye afanyiwe kisasi cha kuuliwa, ina maana mahakama inatoa hukumu kifo kwa kifo, yeyote ambaye atakaiuwa makusudi. Basi Abu Talib alikuwa ni mtu wa kwanza kuweka saini, yeyote ambaye atakaifanya tukio hilo na yeye vile vile achukuliwe hatua iliyokuwa iliyokuwa ya namna hiyo. Na swala hili ni sunna ambayo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliweza kuli kuliunga mkono katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na hiyo ikawa inafahamika katika lugha ya Kiarabu, alqisama Yani ni, ni kiapo ambacho mtu anapokiapa lazima, kama ni kwa ajili ya kumdhuru mtu, basi na yeye vile vile anafatiwa na hukumu ya namna hiyo. Wanahistoria wanaandika kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam, miaka mitatu kabla ya kuhama mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salam, na baada ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi salam kutoka katika mabonde ya Abu Talib Abu Talib katika mwezi wa Shawwal, wengine wa wanasema Dhulqaada, akiwa ni mwenye umri wa miaka thamanini na nne alifariki dunia katika wakati huo. Kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anathibitisha imani ya Abu Talib alayhi salatu wasallam ya kwamba alikuwa ni mwenye hamu ya kuendelea kumuhami mtume na mapenzi yake kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alizikwa katika makaburi maarufu katika mji wa Makkah Maqbaratul Hujun. Makaburi ya Abu Talib yanapatikana katika mji wa Makkah. Kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam yalikuwa ni majonzi ya hali ya juu, yalikuwa ni msiba mkubwa kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Katika mwaka huo kilifuatiwa kifo kingine cha mama mtukufu ambaye ni Khadija binti Khuwailid, ambaye alijitolea mali zake kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kupiga hatua kusonga mbele. Kwa hiyo haya matukio mawili yalimweka huzuni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba mwaka huo aliwita niniamu huzn kwa kuondokewa na watukufu hao wawili waliokuwa wakihami dawa ya mtume huyo mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanyiwa mazila, na kabla ya kupata masahaba hamsini yaliweza kumtokea matukio kama hayo Makuraish. Tukiangalia, Ibnu Kathir anapokea kutoka kwa Ibnu Asir ananukuu na kusema kwamba makafiri wa Quraysh baada ya kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam walimtupia mtume Muhammad udongo, ilifikia hatua na kumtupia uchafu wa tumboni wa mnyama alikuwa wamekosha chinjwa katika kifo cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo matukio haya yaliendelea muda mrefu sana baada ya kufa Abu Talib na kufariki kwa Khadija binti Khuwaylid hiyo nguzo za dini ya Uislamu waliokuwa wakimuhami mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam viliweza kupotea na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, kwa vipi watu hawa, aliweza kuzungumza maneno haya yenye kuonyesha ni jinsi gani amepoteza nguzo kabisa katika dini ya Mwenyezi Mungu na katika kufikisha swala la kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, anasema: ma nalat Qurayshu minni shayan akrahahu hatta mata abu talib Wakati bi Abu Talib alayhi salatu wassalam alikuwa bado yupo hai, makafiri wa Quraysh hawakuweza kufanya kitu chochote ambacho kitakachoweza kunikirihisha mimi katika mzunguko mzima wa kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Hii ni kauli ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akionyesha umuhimu wa Abu Talib na Khadija binti Khuwailid katika swala ya kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala Abu Talib Alimlea mpaka alipotimiza miaka arobaini na -na mbili mpaka arobaini na nane, kama historia inavyosema, alimlinda Mtume Muhammad, alimuhami Mtume Muhammad kwa aina yoyote ile. Katika safari mbalimbali, Abutalib alikuwa sambamba na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallama sehemu mbalimbali ambazo alizokuwa Mtume Muhammad akiendeleza na kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kueneza watu kumpokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuondoa shina na mzizi wa shirki na kuabudu masanamu. Kwa hiyo watu walifanya jitihada za kumpinga, lakini Abu Talib hakulegeza kamba na hakuzembea swala la kumlinda mtume huyo na kumuhami mtume huyo. Alikuwa sambamba mpaka pale alipokuwa miaka mitatu katika mabonde ya Abu Talib katika mji wa Makka pamoja na Bibi Khadija jango ambalo yalikuwa ni yenye ukame zaidi na yenye jua linalochoma, lakini Abu Talib alikuwa sambamba na mtume huyo, na vilevile alizidi kuficha imani yake ili kuendelea kumhami mtume huyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa wataala. Kwa hiyo tukiangalia katika maneno yake ambayo aliyokuwa akiyazungumza kwa kuhitimisha jarasa yetu hii, alikuwa akizungumza kuhusiana na imani yake kwa, kwa mtume Muhammad na mbele Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala na kuikubali dini ya Mwenyezi Mungu ni kauli hii Liyalama khiyaru lnasi, ni ibidi ya watambue watukufu wale wakubwa wa watu wanaojiona kwamba wao ni watukufu na wakubwa katika umma wa Mtume Muhammad. Anna Muhammadan nabiyyan, watambue kwamba Muhammad hapana shaka ni mtume kama Musa, kama vile alivyokuwa Musa. Walmasih ibn Maryam, na Masih Yesu, Yesu, Yesu Isa ibn Maryam atana wametu waliotujia yahdi mithla ma ataya ametujia kutongoza kama vile Musa na Isa waliokuja kuyaongoza. fakullun biamrillah wote walikuja kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. yahdi wayaasin, wanaongoza na vile vile wanajepusha na yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyakataza. waannakum taklunahu, na ninyi ambayo hamuamini mnamsoma fi kitabikum, katika kitabu vitabu vyenu bisidqin hadith kwa hadithi na maongezi na mazungumzo yaliyokuwa mazuri, kwa lugha nyingine ni kwamba mnamsoma mtume Muhammad katika maandiko matakatifu yenu yasiokuwa na shaka ndani yake la haditha murajjamin na wala si hadithi ambayo yamewekwa ndani yake porojo inayotafsiriwa na kuongezwa mikono na mengine kuondolewa na mengine kuyacha. Mtume huyo mnamfahamu kama vile mnavyofahamu waneno wa, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na Abu Talib alayhi salatu wasalam anayethibitisha kauli ya Mwenyezi Mungu, kuonyesha imani yake jinsi gani alivyokuwa kimwamini ya Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Na hivyo ndivyo alivyokuwa akiamini manabii wengine wa, wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Huu ni mukhtasari wa maisha ya Abu Talib alayhi salatu wassalam, ambaye amedhulumiwa kihistoria na kuchafuliwa kihistoria, lakini tunaona jitihada zake, ndio maana leo hii Uislamu umetufikia na wale ambao wapo dhidi ya Uislamu bado wanazidi kumchafua Abu Talib alayhi salatu wasalam, na mengine ambayo walikuwa wakiongeza kwa kutaka kuchafua sifa ya mtu huyu mtukufu. Tukirudi katika miongoni mwa masahaba wa Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam, anasema wa kwamba waliingia baadhi ya masahaba na kumwambia ya ba Ali, yewe mwana wa Abi Talib umewezaje kufikia katika daraja ya namna hii, na ili hali baba yako alikufa akiwa ni masifa ya kufru? Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam alimwambia: Mwenyezi Mungu aukate ulimi wako. Mtu ambaye Mwenyezi Mungu alimuumba kutoka katika mgongo wa watu watakatifu na katika kizazi cha wanawake waliotaharishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, utawezaje kumnasibisha kuwa alikufa kafiri, na ili hali yeye ndio baba wa uislamu kamili? kwa hiyo ni wazi kwamba wapo watu ambao wanataka kumchafua Ali bin Abi Talib, na kupitia baba yake wanazidi kumchafua baba yake, lakini historia bado itaendelea kuwa ni uko wazi na itaendelea kueleza ukweli halisi kusiana na maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuhu wal afwa minkum. na kusalimika na hasira zake katika kila shari. Ya man yu'ti al-kathira bil qalil, ewe anayetoa kingi kwa kichache. Ya man yu'ti man sa'ala, ewe anayempa amwombaye. Ya man yu'ti man lam yas'al niombalo kwako wewe tu ni unipe kheri yote ya dunia na kheri yote ya akhira. Wasrif anni bimas'alati iyyaka jami'a sharr ad-dunya wa sharr al-akhira, niombalo kwako wewe tu ni uniepushie shari yote ya dunia na akhira Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli. Wa yadika alfadhila, na ubora wa vipawa vyako. Wa rahmatukal wasi'a, na uenevu wa rehema zako. Fa saluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad, Marehemu Muhammad na ali Muhammad. wa antaqdi hawaiji lidunya wal akhira, unikidhie haja zangu za dunia na akhira. innaka ala kulli shay'in qadir, bi rahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe nimweza Wapenzi wasikilizaji, hapa ni jini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio. Ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei ametuma ujumbe maalumu kwa kongamano la taifa lililoitishwa kwa anwani ya jeshi la malaika walioweka historia ambalo ni maalumu kwa ajili ya kuwaenzi wanawake waliowa washahidi majeruhi wa vita na walioachiliwa huru na akasema kuwa wanawake hao wana mapambano na mashujaa wenye kujitolea katika njia ya haki ni vilele bora vya fahari za mapinduzi ya Kiislamu. Rais anayeondoka wanaija mahmadu isofu ndiye mshindi wa tunzo ya kifahari ya Mo Ibrahim. Imebainika kuwa ni asilimia 48 tu ya watu wa Afrika au takriban watu milioni 615 ndio wanapata huduma nzuri za afya. Serikali ya Rasia imetahadharisha kuwa kuna mpango wa kufanywa shambulizi bandia la silaha za kemikali katika mkoa wa Idlibu nchini Siria. Na waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Daktari Said Namaki amesisitiza kuwa hivi karibuni Iran itakuwa mzalishaji mkubwa wa chanjo ya covid 19 duniani na kwa muhtasari huo, habari za dunia ya. Wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukua geni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.