Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak yani, ikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran katika siku ya leo Jumanne tarehe 25 Rajab mwaka 1442 hijiria kamaria inasalifiana na 9 Machi 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni Uh, mchana huu wa leo kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, kisiasa tutakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kubwa wa shahidi Imam Musa Kadhim, alaihi salam. Baada ya hapo tutawaleta yani udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na udondozi huo wapenzi wasikilizaji utafuatiwa na kipindi kingine maalum kuhusiana na asira ya Abu Talib alaihi salam. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha wakati kuturuhusu muhtasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia tunapatikana kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga; pia Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza; Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma; na Maarifa FM mia moja nane nukta moja Mtwara; na hali kadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia namfanaskilizaji lakini, kwanza kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Magaidi wa washambulia wafanya ziara wa Imam Kadhim alaihi salam katika eneo la Kadhimia nchini Iraq. Amnesty International yakosoa kura ya kupiga marufuku ni kabu nchini Uswisi. Na kiongozi mwandamizi wa Yemen anasema Saudia itaangamia ikiendelea kuishambulia Yemen. Karibuni. <muchas> Na sasa ni habari kamili. Magaidi wameshambulia msafara wa wafanyaziara wa Imam Qadhim alaihi ssalam, imamu wa saba wa Mashia katika eneo la Alqadhimia katika mkoa wa Baghdad nchini Iraq. Kwa mujibu wa taarifa, wafanyaziara kadhaa wameuawa wa na wengine kujeruhiwa katika hujuma hiyo iliyojiri katika mkesha wa kukumbuka kuwa washahidi Musa bin Jafar al Kadhim alaihi salam. Baadhi ya taarifa zinasema mwanamke mmoja ameuawa washahidi katika tukio hilo. Duru za usalama zinadokeza kuwa wafanyaziara hao wa Imam Alkadhim walishambuliwa kwa gurunedi. Walioshuhudia wanasema gaidi aliwavurumishia wafanya ziara gurunedi na alikamatwa na maafisa wa usalama. Hujuma hiyo imejiri katika mtaa unaojulikana kama Daraja la Aima mkoani Bagdad. Idara ya usalama ya Iraq imesema watu watatu walikamatwa mapema jana, baada ya kubainika kuwa nao pia walikuwa na mpango wa kutekeleza hujuma za kigaidi dhidi ya wafanya ziara wa Imam Kadhim alaihi salam. Idara ya usalama wa Bagdad imesisitiza kuwa pamoja na kuwepo hujuma hiyo iliyofanyika jana usiku, wafanya ziara leo wataendelea na msafara wao kuelekea katika msikiti wa al Kadhimia. Masaa machache baada ya tukio hilo, waziri mkuu wa Iraq Mustafa al Qadhimi ametembelea eneo la tukio. Pamoja na kuwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limeangamizwa nchini Iraq, lakini bado kuna mabaki ya kundi hilo la kigaidi katika maeneo mbalimbali ya Iraq ambao hutekeleza mashambulizi ya hapa na pale. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani kura ya maoni ambayo imeidhinisha marufuku ya vazi la nikabu linalotumiwa na wanawake Waislamu. Katika taarifa Amnesty International imesema badala ya kupiga marufuku nikabu, wakuu wa Uswisi wanapaswa kuzingatia hatua ambazo zitawalinda wanawake. Siku ya Jumapili, wapiga kura nchini Uswisi waliunga mkono marufuku ya vazi la nikabu ambapo asilimia 51.2 ya wapiga kura waliunga mkono hatua wa hiyo na asilimia 48.8 walipinga. Siriel Hojunot mkuu wa haki za wanawake katika Amnesty International nchini in Uswisi amesema, na hapa na mnukulu: baada ya kura ya kupiga marufuku ma minara eh, ya misikiti wapiga kura Uswisi kwa mara nyingine wameidhinisha sheria inayobagua wa jamii moja ya kidini ameongeza kuwa marufuku ya vazi linalofunika uso kikamilifu haiwezi kuwa hatua ya kuwakomboa wanawake. Badala yake ni sera hatari ambayo inakiuka uhuru wa maoni na dini. Uswisi imejiunga na Ufaransa na Denmark ambazo tayari zimeshapiga marufuku vazi lolote ambalo linafunika uso kikamilifu, ambapo sheria hizo zinaonekana kuwalenga Waislamu wanaovaa hijabu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili e, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwenyekiti wa baraza kuu la mapinduzi Yemen amesisitiza kuwa iwapo Saudi Arabia itaendeleza hujuma yake dhidi ya Yemen, uvamizi huo utapelekea kuangamia ufalme wa Saudia. Kwa mujibu wa televisheni ya Almayadin, Muhammad Alhuthi amesisitiza kuwa kudumishwa amani ya kweli kutategemea kusitishwa mzingiro na uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen. Wakti huo huo, msemaji wa majeshi ya Yemen, Brigedia Jeneral Yahya Sari amesema Jumatatu kuwa jeshi hilo limefanikiwa kulenga kwa makombora maeneo kadhaa ya Saudia, ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege wa Abha katika wilaya ya Asiri. Juzi pia vikosi vya ulinzi vya Yemen vilifanikiwa kuyalenga maeneo yaliyo ya kusudia katika mpaka wa mashariki wa Saudi Arabia katika operesheni ya ulipizaji kisasi. Katika operesheni hiyo ya Jumapili, ndege 14 zisizo na rubani au droni na makombora nane ya balistiki zilipiga taasisi ya mafuta ya Saudia ya Aramco, ambayo ni shirika kubwa la mafuta duniani, katika bandari ya mafuta ya Ras Altanura na maeneo mengine ya kijeshi huko Damam. Aidha, kambi kadhaa za kijeshi za Saudia katika maeneo ya Asir na Jizan nazo pia zilishambuliwa na droni nne kwa, uh, makombora, na, mako, na kwa makombora saba aina ya Badr. Msemaji wa majeshi ya Yemen amebainisha kuwa mashambulio hayo ni utumiaji wa haki ya wazi ya kisheria ya wananchi wa Yemen ya kujibu ushahidishaji wa hujuma na mashambulio pamoja na mzingira wa kila upande uliowekewa nchi yao na muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia. Itakumbukwa kuwa Saudi Arabia ilianzisha vita dhidi ya Yemen mwaka 2015 mwezi Machi kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansur Hadi ambaye alikimbilia Saudi Arabia. Lakini pamoja na uh, kuwa Saudi ilikusudia uh, kumaliza vita hivyo vya Yemen katika muda wa wiki mbili au mwezi mmoja hivi, hadi sasa imeshindwa kumaliza vita hivyo vya Yemen kutokana na mapambano makali ya Uh, wananchi wa Yemen. Aidha, vita hivyo vya Saudia vimesababisha maafa makubwa ya kibinadamu nchini Yemen ambapo Umoja wa Mataifa sasa unasema Saudia ni nchi ambayo inakumbwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu uh, duniani hivi sasa. Mamilioni ya Wayemen wanakabiliwa na njaa na huku makumi ya maelfu ya Wayemen wakiwa wameuawa moja kwa moja kutokana na vita hivyo vya Saudia na malakia wengine wakiwa wamepoteza maisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na hujuma hiyo ya Saudia dhidi ya nchi hiyo masikini zaidi ya kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Aghalabu ya waathirika wa hujuma ya Saudia na waitifaki wake dhidi ya Yemen ni wanawake na watoto wadogo. Na Rais Alasan uh, Watara uh, wa Ivory Coast amemteua waziri wa mambo ya ndani patrick achi kuwa kaimu waziri mkuu badala ya waziri mkuu wa zamani ambaye pia ni waziri wa ulinzi hamed bakayoko uh, ambaye sasa hivi amesimamishwa kazi kutokana na ugonjwa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Ivory Coast imesema rais watara amemteua waziri wa mambo ya ikulu kuwa kaimu waziri wa ulinzi vyombo vya habari vya Ivory Coast vimesema bakayoko alikwenda paris kwa matibabu tarehe 18 mwezi februari Bakayoko alichukua nafasi ya waziri mkuu Julai 2020 baada ya aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo Amadu Gon Kolibali kufariki aliporejea Ivory Coast akitokea Ufaransa alipokuwa akipata uh, matibabu kutokana na ugonjwa wa moyo. Haya najiri wakati ambao uchaguzi wa bunge ulifanyika kwa amani Jumamosi, baada ya uchaguzi wa rais wa Novemba uliogubikwa na machafuko, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wanawake wako mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya janga la korona au Covid 19. Katika ujumbe aliotoa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake iliyoadhimishwa jana, Guteres alisema janga la Covid 19 limefuta maendeleo ya miongo kuelekea usawa wa jinsia, huku wanawake wakikumbwa zaidi na machungu. Lakini pamoja na hayo, bado wanawake wamesalia kuwa mstari wa mbele kwenye hatua dhidi ya janga la korona. Katika ujumbe wake, Guterres amefafanua jinsi janga hilo limefuta maendeleo hayo, akisema kuanzia kufutika kwa ajira hadi mlipuko wa kazi ya malezi isiyo na ajira, kuanzia kuvurugwa kwa shule hadi ongezeko la janga la ukatili majumbani na unyanyasaji, maisha na ya wanawake yamepinduka, haki zao zimemomonyoka. Akinamama hususan wasio na wenza wamekumbwa na kiwewe kikubwa na machungu madhara yake yatadumu hata baada ya janga. Hata hivyo, wamesema wanawake hao, licha ya wanayoyapitia, nao pia wamekuwa mstari wa mbele kwenye hatua dhidi ya janga hili. Wamekuwa wafanyakazi muhimu, wakiendelea kutunza wagonjwa, wakishikilia pamoja uchumi, jamii na familia. Ameongeza kuwa miongoni mwa viongozi ambao wameweka viwango vya ugonjwa chini na nchi kuwa kwenye mwelekeo wa kiujumla wa kujikwamua ni wanawake. Amegusia ujumbe wa Siku ya Kimataifa ya Wanawake mwaka huu unaoangazia nguvu ya mabadiliko inayotokana na ushiriki sawa wa wanawake. na mafunza wasikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapenza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteeni uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu wa wapenzi wasikilizaji tutajadili mwaka wa kumi wa uwepo wa kijeshi wa Saudi Arabia nchini Bahrain. Mwezi moja tu baada ya kuanza mapambano ya watu wa Bahrain dhidi ya utawala wa kidikteta wa nchi hiyo, Saudi Arabia iliamua kutuma nchini humo wanajeshi wake kwa lengo la kukandamiza maandamano ya Bahrain. Mapambano ya watu wa Bahrein dhidi ya utawala dhalimu wa Al Khalifa yalianza tarehe 14 Februari 2011. Mara tu baada ya kuanza mapambano hayo, utawala wa Al Khalifa uliomba msaada wa kijeshi kutoka Saudia kwa ajili ya kukandamiza raia wa Bahrein walioanzisha mapambano kwa lengo la kupigania haki zao za kimsingi. Watawala wa Ali Saud walidai kwamba walikubali ombi hilo na kutuma Bahrein askari hao chini ya mpango wa Ngao ya Kisiwa. Hii ni katika hali ambayo mpango huu ulipaswa kutekelezwa iwapo moja ya nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la guba ya wajemi ingekabiliwa na uvamizi wa adui kutoka nje kinyume na ilivyokuwa hali ya bahrein ambapo ni wananchi ndio walioanzisha harakati za kupambana kutetea haki zao na sio uvamizi wa kigeni miaka kumi imepita tokea saudi arabia itume askari wake huko bahrein na swali linaloulizwa sasa ni kuwa je ni nini lengo hasa la kutuma askari hao bahrein Uwepo wa kijeshi Saudia katika ardhi ya Bahrain katika hatua ya kwanza ulithibitisha kwamba tawala mbili hizo zilikuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kudhihiri mapambano ya watu wa, wa Bahrain dhidi ya utawala huo. Kuanguka kwa utawala wa Manama bila shaka kungekuwa na maana ya kuingia madarakani utawala ambao haungekuwa na uhusiano mzuri na utawala wa kiimla wa Saudi Arabia. Kwa msingi huo Uwepo wa kijeshi wa Saudia katika ardhi ya Bahrain ulizuia kuanguka utawala wa Ali Khalifa na hivyo kuzuia kujiunga na tawala nyingine zilizopinduliwa madarakani za Husni Mubarak wa Misri, Zainul Abidin wa Tunisia, Ali Abdullah Saleh wa Yemen na Muammar Kadhafi wa Libya. Pamoja na hayo lakini, dalili zilizopo zinaonyesha kwamba utawala wa Al Khalifa haujanusurika kikamilifu na hatari ya kungolewa madarakani, bali wana mapinduzi wa nchi hiyo wameimarisha harakati zao za kuupindua utawala huo. Nam, wapenzi sikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kuhusiana na kuwa washahidi Imam Musa Kadhim alaihi ssalam. Karibuni. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar Al Kadhim alaihi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa yani Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi salam, ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila ya makhalifa wa Bani Abbas na kidhahiri alidai kuunga mkono dini lakini tabia yake nayo aliyokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa ada na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiharifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kwa vitisho au vishawishi, baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutumpinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam akajitahidi kufichua watawala wahalifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi ulio wazi na usiopingika Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhimu alaihi salam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu, jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imam Kadhim alaihi salam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 183 Hijiria, alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas na kufikia daraja ya shahada. Akiwa kizuizini, Imam Kadhim alaihi ssalam, kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitaghuti wa Harun na Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala. Lakini pamoja na hayo, imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia na hiyo, jamii, kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhimu alaihissalam na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, yaani yule ambao anabana na na kuzuia hasira, ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora, na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhimu alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Mtu aliyejulikana kama Abbas bin Jafar, ambaye alikuwa mhudumu katika gereza huko Basra alikokuwa akishikiliwa Imam Alkadhimu alaihi ssalam, anasema hivi Tulijaribu sana kuhakikisha kuwa tunafuatilia kila hatua ya Musa Kadhim, kiasi kwamba tulikuwa tunasikiliza dua zake akiwa mafichoni. Alikuwa na subira mbele ya ugumu na maswaibu ya jela, na alikuwa akimwomba Allah subhanahu wataala rehma na maghfira. Imam Kadhim alaihi salam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao, kuimarisha mahusiano yao, kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa al-Kadhim alaihi ssalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote. Na katika dhana yake potofu, alikuwa akitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema: enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi, kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu, na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun na Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imamu Kadhimu alayhissalam, ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema, dunia hii ni makao ya mafasiki, yani dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo alisoma aya ya 146 ya Surat Araf, ambapo Allah subhanahu wa taala anasema, nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini. Wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia baada ya kusikia aya hiyo Harun Rashidi aliuliza, je, sisi ni makafiri? Imamu alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema. Kisha kasoma aya ya 28 iliyoko katika Surat Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa Alkadhimu alaihi salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa wa aina yake, kiasi kwamba siku moja, pembeni mwa Alkaba, Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi salam na kumuhutubu kwa kusema, Je, yeah, wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao? Mtukufu imamu alimjibu kwa kusema, mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika miili yao. Katika zama za Imamu Musa Alkadhim alaihi salam hakukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imam Kadhim kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikira za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaqtin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, na kwa msaada na miongozo ya imam, pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya Imam Kadhimu alaihi ssalam. Siku moja Ali bin Yaktin alienda kumtembelea bwana wake Imam Kadhimu alaihi ssalam kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala lakini Imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini. Ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako na kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yaqtin, fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imam Kadhim alaihi ssalamu, pia katika harakati zake za kielimu aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu. Alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi. Baada ya kuaga dunia baba yake, yani Imam Jafar Sadik alaihi ssalam, Imam Kadhim alaihi ssalam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika fremu hii ndiyo Imam Kadhimu alaihi ssalam akawakosoa wanazuoni na maulamaa ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na sasa umewadia wakati wa, wa kutegea sikio udondozi wa, wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Naam, barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mtano huu kwa kuyaangazia kwanza kabisa magazeti ya nchini Tanzania. Na gazeti ambalo linatukunjulia jambo letu dondozi ni Mwananchi, ambalo lina picha ya Uthman Masud Uthman Sharif, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, na mtangulizi wake marhum Maalim Saif Sharif Hamad. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi kinasema Uthman afichua siri ya urafiki na Maalim dondo Ye, habari hiyo inasema afanya mahojiano maalum na Mwananchi, afunguka mazito, aeleza mbinu mpya kumaliza vurugu za uchaguzi Zanzibar. Habari nyingine zilizopewa muhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Abbas asema ukihisi dalili za korona, nenda kapime. Mtoto wa jaji mbaroni kwa tuhuma za mauaji, na serikali za Kenya na Tanzania sasa zakutana kuhusu mzozo huo ulio kuibuka hivi karibuni baina ya nchi hizo mbili jirani. Mwananchi toleo la mtandaoni limeandika, serikali ya Kenya imesema samahani. Serikali ya Tanzania imesema mazungumzo yanaendelea kati yake na serikali ya Kenya kuhusu kuuziwa kwa mahindi e, kuhusu kuzuiwa kwa mahindi katika mpaka wa Namanga. Habari hii inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo chini ya anwani isemayo Tanzania na Kenya zazungumza mahindi kuzuiwa mpakani hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kisemacho Samia asema wanawake tumwogope Mungu. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe ina kichwa cha maneno kisemacho wataalamu watafiti chanjo ya korona nchini. E, pia limeandika Takukuru yataja vishawishi rushwa ya ngono viuoni. Serikali yataka mzizi wa fitina chanjo ya korona au serikali ya kata mzizi wa fitina chanjo ya korona, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Habari ya korona korona ndiyo imepewa pia kipaumbele na gazeti la Majira, ambalo limeandika serikali ya kero na upotoshwaji wa korona yataka watanzania wasijazwe hofu kwa lengo la kukata uh, kupelekwa uh, kukata kupelekwa ambako watu wana ajenda zao zingine kwa lengo la kukataa kupelekwa ambako watu wana ajenda zao zingine. Pia limeandika viongozi wa dini na siasa wamkumbuka maalim Seif. Naam, hayo akiwa ni ya Tanzania. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti e, nchini Uganda, na gazeti la Monitor limeipa uzito habari ya kwanza yenye kichwa cha maneno kisemacho maneno au maeneo kunakofanyika ujambazi kwa wingi Kampala yafichuliwa. New Vision pia limetanguliza habari ya usalama ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais Yoweri Museveni na maafisa usalama katika Ikulu. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo, Museveni afafanua kamatakamata ya maafisa usalama, asema ilikusudia kuzima njama za upinzani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti la Monitor zina vichwa vya habari vinavyosomeka hivi: damu za watu wasio na hatia haziwezi kupotea bure, familia za watu waliotoweka zalia. Watu watano waaga dunia huku wengine tano wakijeruhiwa katika ajali ya barabarani Mpigi. Na habari nyingine inasema askofu wasema wanawake wasumbufu ndio sababu ya waume zao kulala kwenye mabaa. Na tukiwa tena na hayo ya Uganda, sasa tunamalizia nchini Kenya, ambapo habari ya kuibuka mpasuko ndani ya kambi ya kisiasa inayotaka kufanyika marekebisho ya katiba kupitia mpango maarufu wa BBI imepewa kipaumbele na matoleo yote yaleoa magazeti ya nchi hiyo kwa vichwa na mielekeo tofauti. Taifa Leo limeandika ndoa ya bibi yaingia doa, sherehe za handisheki zaahirishwa, huku wakuu wa kurekebisha katiba wakiraruana kuhusiana na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Gazeti dada la Daily Nation limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika, jitihada za mwisho za kuinusuru handisheki. Ni miaka mitatu sasa tangu Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga wapeane mikono. The Standard halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kuakisi safari ya miaka mitatu ya makubaliano ya Rais Kenyatta na Odinga mapatano ambayo ni maarufu kama handisheki yaliyokusudia kupunguza joto la kisiasa na kuleta maridhiano nchini humo. Hata hivyo, handisheki hiyo iliyozaa kampeni ya mpango wa maridhiano wa BBI inaonekana kuibua migawanyiko zaidi nchini humo. Habari nyingine iliyoakisiwa na magazeti hayo matatu ni kuhusu kuanza mtihani wa gredi ya nne uliokumbwa na matatizo katika sehemu nyingi za Kenya. Pia magazeti hayo ya, yameandika habari ya kufichuka kashfa ya ubaguzi katika familia ya kifalme ya Uingereza. Lazila sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. na mpendwa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawaleteni makala maalum kuhusiana na sira ya hadrat Abu Talib alaihi salam. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Sira ya Abu Talib alaihi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye alimlea kumlinda na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo, ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya, licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda Mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania, akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhul Batha Abutalib alaihi ssalam. ya Imam Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam anasema ya kwamba mathalu Abi Talib mathalu ahlil kahf hina asarru al-iman wa azharu al-shirka lshirka faatahum allahu ajrahum marratayni. Imam Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam anasema hikaya au kisa cha Abu Talib ni mfano wa kisa cha watu wa pango, ambapo walificha imani zao na wakadhihirisha shirki. Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili, kwa sababu ya imani ambayo waliokuwa wameficha na kudhihirisha lile ambalo lilikuwa machoni mwa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao. Lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Tukiangalia moja katika shahsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake wa mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wasalam. Yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele, baada ya kuona makafiri wa mji wa Maka na washirikina wakitema chache za, za sumu na za moto dhidi ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Abu Talib alayhi salatu wasalam alisimama kishujaa kumtetea na kumuhami mtume huyo mtukufu. Na kwa wasila huu wa Abu Talib, mtukufu Mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu Talib alayhi salatu wasalam. Kwa hiyo katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wassalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Na laiti kwamba utetezi wa, wa Abu Talib tokea hapo awali usingelikuwepo, basi shina changa la Uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib layhi salatu wasalam aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, hususan katika miaka mitatu ambayo waliokuwa katika pango za Abu Talib alayhi salatu wasalam, katika mji wa Maka tukufu walipokuwa katika vikwazo, wakizungukwa na makureishi na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambayo Mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda Mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku sura inasema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam, pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhami mtukufu Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo hii historia inasema kwamba ni pale mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam toke bado alipokuwa bado mdogo. Kwa hiyo Abu Talib alimlea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kwa sababu Abu Talib alifahamu mtume Mtume Muhammad tokea utotoni ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bin Saadia, na kwa hiyo Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallama, kabla hajapewa utume, watu wa mji wa Maka walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtume huyo kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akiishusha mvua kwa kufanya tawassul kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha ni kwamba nani, huzuni huzuni iliyo kubwa zaidi kwa Waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Maka kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu, na si hivyo tu, bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa ni kafiri na akiwa ni mshirikina bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, lakini Tunataka tuweke wazi kwamba kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa nani nane na alikuwa na nafasi gani mbele ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufru ambayo waliomnasibishia, tunakuta kwamba amemzaa Asadullahil Ghalib, amezaa Kwa hiyo tuangalie tu maisha ambazo anazonasibishiwa mtu huyu mtukufu, ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasalam, ambaye ni baba ya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, anasema ashhadu annaka kunta nuran fi aslabi shamikha Ee Abu Talib, ila shuhudia kwamba kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa na watakatifu lmutahhara na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakasifu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lam tunajisuka al jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili wa kijahili bianjasiha, na najisi ambazo walizokuwa wakizifanya kuabudu masanamu, kufanya shirki na kufa ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kupa kutafika na sifa hizo, wala lam tulbisuka min mulahimati thiabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakizivaa wakuu wa Quraysh na makafiri wa Quraysh. Yatupasa kutambua ya kwamba Fatima binti Asad na Abu Talib alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib. Tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabiullahi Ibrahima alayhi salatu wasalam na baada ya kudhihiri Uislamu wao ndio walikuwa ni wambele kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad alihi na walifariki wakiwa katika dini ya Mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha wa hima ya kumuhami mtu huyu tokea hapo awali kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakayekuwa kuwa kuja ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi? Abu Talib alayhi salatu wasallam, jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdul Manafi kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akiitwa Talib, basi alisimika kwa jina la Abu Talib, kwa sababu ya kumnasibisha ni baba wa Talib. Baba Talib, kwa hiyo jina lake kama jina lake ni Imran, alizaliwa miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallama, katika mji wa Maka mtukufu, katika familia iliyokuwa yenye heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib na Abdillah babaye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama mmoja. Baba yake ni Abdul Muttalib, ambaye ni babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo makabila yote ya waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza, na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali. Na huyu alikuwa akifikisha dini ya nabiullah Ibrahim kwa watu wa mji wa Maka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo walikuwa wakimwita Sayyidul Bathaha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo. Saqil Hajij alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa wakija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada ni baba wa wale watukufu wote watu wa mji wa Makka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwa wapo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Mutalib alikuwa ni mtu ambaye kuwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mashia na Masunni, uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na swala la mtu huyu Abu Talib. Historia inasema kwamba alikuwa na watoto sita, wa kiume wanne, wa kike wawili Hadha dara Leo katika historia leo ni Jumanne tarehe 25 Rajab mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Machi mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1259 iliyopita aliuawa shahidi Imamu Musa Al Kadhim alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu watuharifu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Imamu Kadhim alizaliwa mwaka 128 hijiria huko katika eneo la Al Abwa lililoko baina ya mji mtakatifu wa Madina na Makka mtukufu. huyo kwa miaka 20 alipata malezi na elimu kutoka kwa baba yake Imam Jafaru Sadik alaihi salam. Baada ya kuuawa baba yake, Imamu Kadhim alipata fursa ya kuuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alipata mateso na mashaka mengi katika njia hiyo, katika zama zake ambazo zilisadifiana na ustawi mkubwa wa utamaduni na elimu ya Kiislamu pamoja na kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni, Imam Musa Alkadhim alifanya juhudi kubwa za kueneza mafunzo ya Kiislamu katika mataifa hayo kupitia wanafunzi wake. Mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa shahidi kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala dhalimu Harun Arrashid. miaka 567 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mvumbuzi na baharia wa kiitalia kwa jina la Ameriko Vespachi. Vespachi alijishughulisha na kazi za melini kutokana na hamu yake kubwa ya kupenda ubaharia na tangu akiwa kijana, na hivyo akapewa cheo cha unahodha. Baharia Americo Vespachi alisafiri mara nne katika nchi isiyojulikana ambayo hadi wakati huo ilikuwa haina jina na baadaye ikapatiwa jina la mvumbuzi huyo wa Kitalia, yani Amerika. Katika siku kama hii ya leo miaka ishirini na tisa iliyopita Manahim Begin, mmoja wa waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia. Begina alizaliwa huko Rasia mwaka 1913 na, na baba yake ambaye alikuwa mzayuni mwenye misimamo mikali alikuwa na taathira na nafasi kubwa katika malezi yake. Akiwa na umri wa miaka 12, Menahim Begina aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni, na miaka miwili baadaye, baada ya kuhajiri huko Palestina mwaka 1942, akachaguliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutu ada. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya kizayuni iliyoshiriki kwa kiasi kikubwa katika kuwaua raia wa Palestina na kuwafukuza katika nchi yao. Na siku kama ya leo miaka nane iliyopita aliaga dunia Ayatollah Sayyid Mujtaba Musavi Lari, ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1314 hijiria shamsia katika eneo la Lar nchini Iran na kupata elimu ya msingi katika eneo hilo. Mwaka 1332 alielekea Kum kwa ajili ya elimu ya juu ya Kiislamu. Akiwa huko Kum, Ayatola Musavi Lari aliasisi kituo cha kueneza maarifa ya Kiislamu duniani ambacho kilikuwa kikisambaza vitabu vyake vilivyotarujumiwa kwa lugha hai za dunia. Mwaka 1372 hijiria shamsia, akademia ya sayansi ya jamhuri ya Azerbaijan ilimtunuku shahada ya uzamivu kutokana na taathira kubwa ya vitabu vyake vilivyotarujumiwa kwa lugha ya Kirusi. Wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Kabla hatujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Magaidi wameshambulia wafanya ziara wa Imamu Musa Kadhim alaihi salaam, imamu wasaba wa Mashia katika eneo la Alkadhimia katika mkoa wa Bagdad huko nchini Iraq. Taarifa zinasema mwanamke mmoja ameuawa katika tukio hilo. Rais Alasane Watara wa Ivory Coast amemteua waziri mkuu mpya ambaye atashikilia nafasi hiyo kwa muda ambaye ni Patrick Achi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wanawake wako mstari wa mbele kwenye hatua dhidi ya janga la korona. Na mwenyekiti wa baraza kuu la mapinduzi la Yemen amesitiza kuwa iwapo Saudi Arabia itaendeleza hujuma zake dhidi ya Yemen, uamizi huo utapelekea kuangamia ufalme wa Saudia na na kabla kwa kabla hatujaona studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya msikilizaji wetu Kale Kela Omar Mahmudu, anasema yuko nchini Tanzania, anasema: alhamdulillah, asante sana kwa taarifa, tunaendelea kukuza ufahamu juu ya ulimwengu wa propaganda ya magharibi na washirika wao, shukran. Na pia Abdalla Ali Makajura ametuma salamu zake. Tunawashukuru nyote kwa kutusikiliza, wasalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.