Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema na ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 9 mwafaka na tarehe 25 Rajab mwaka 1442 Hijria studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutaandamana sote hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia takajumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum, kimoja ni kuhusiana na shahada ya Imam Musa Kadhim alaihi salam. Vile vile pia tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Ustadh Juma Ramadhan, atakuwa anazungumzia sera ya Abu Talib alaihi salam. Tutafunga uh, kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tabaan tutafunga matangazo haya kwa muktasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania. Toban ni kupitia redio Maarifa. Kadhalika, unaweza kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisho plasi 989035065487 imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, na sawa na mbili 2 kamili kwa saa za afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. EU yasikitishwa na milipuko ya Equatorial Guinea, huku walioaga dunia wakikaribia 100. Sudan yaituhumu Ethiopia kuwa inalipatia silaha kundi moja la waasi, na Iraq yasisitiza kufanyika mazungumzo ya kitaifa na ushirikiano wa kieneo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika milipuko kadhaa iliyotokea kwenye kambi moja ya kijeshi huko nchini Equatorial Guinea imeongezeka na kufikia watu tisini na wanane. Hayo yamethibitishwa na wizara ya afya ya nchi hiyo ambayo imeongeza kuwa watu zaidi ya mia sita wamejeruhiwa pia katika milipuko hiyo iliyotokea juzi Jumapili, katika kambi ya kijeshi ya Nkoantoma iliyoko katika mji wa pwani wa Bata. Wizara hiyo imesema imeandaa timu ya madaktari, wauguzi na hata wanasaikolojia wa kuwapa ushauri nasaha waathirika wa mkasa huo, ikisisitiza kuwa milipuko hiyo mbali na kuwasababishia majeruhi makovu ya miili lakini pia imewaathiri kiakili. Wakati huo huo mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika sanjari na kuelezea kusikitishwa mno na milipuko hiyo iliyotokea usiku kuamkia jana lakini pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa milipuko hiyo. Katika ujumbe wa Twitter jana Jumatatu, Musa Faki Mahamat amesema na hapa nanukuu, tunatoa rambirambi rambi zetu za dhati kwa familia za wahanga na wapendwa wao, taifa na serikali ya Equatorial Guinea kufuatia milipuko mibaya ya bata Mbali na hayo, Sudan imetuhumu serikali ya Ethiopia kuwa inalipatia silaha kundi moja la uasi ili kudhibiti mji wa Alkarmak huko kusini mashariki mwa Sudan. Chombo kimoja cha kijeshi cha Sudan ambacho hakikutaka jina lake litajwe kimesema kuwa serikali ya Ethiopia imemtumia kamanda Joseph Toka huku ikimtumia pia makombora ili kukalia kwa mabavu mji wa Al Karmak kwa lengo la kufailisha jitihada za jeshi la Sudan za kuipatia ufumbuzi mizozo ya maeneo ya mpakani. Joseph Toka, kamanda wa wanamgambo wa harakati ya Ashabia chini ya uongozi wa Abdul Aziz Al Hilu, amekuwa akipigana vita na serikali ya Sudan tangu mwaka 2011 katika majimbo mawili ya Kordofan ya kusini na Blue Nile huko kusini mashariki mwa Sudan. Ethiopia ambayo ina hitilafu nyingi na Sudan, hususan kuhusu mzozo wa maeneo ya mpakani na bwawa la Nahdha, bado haijatoa jibu lolote kuhusu tuhuma hizo dhidi yake. Waziri wa habari wa Yemen amesisitiza kuwa shambulio la vikosi vya ulinzi vya Yemen dhidi ya taasisi za mafuta za shirika la Aramco la Saudi Arabia ni ujumbe wa wazi kwamba vikosi vya Yemen vina uwezo wa kupiga eneo lolote ndani ya ardhi ya Saudi Arabia. Fahimi Al Yusufi amesema kuwa shambulio dhidi ya Aramco ni jibu la wazi kwa mashambulio yanayofanywa na Saudia katika maeneo ya raia wa Kiyemen na hatua hiyo ni haki ya kisheria ya Wayemen. Waziri huyo wa Yemen ameeleza kuwa hatua ya makombora mbalimbali mbali ya Yemen ya kufika katika kila nukta ya ardhi ya Saudi Arabia iliyokusudiwa inaonyesha namna ngao zote za ulinzi za Saudia zilivyofeli pakubwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dozi za kwanza za chanjo ya korona tayari zimewasili nchini Uganda. Hiyo ni kufuatia ushirikiano mwema kati ya India, Shirika la Afya Duniani WHO na serikali ya Kampala. Kwa maelezo zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Chini ya ushirikiano mwema baina ya India, Shirika la Afya Duniani WHO na serikali ya Uganda, India imeipatia Uganda chanjo za kwanza na za pili zitakazotumiwa na wataalamu wa kimatibabu wa Uganda kuwashughulikia wananchi wa tabaka mbalimbali. Watakaopewa kipaumbele ni madaktari na manesi, walimu, walinda usalama wananchi waliotimiza miaka 50 au zaidi, wana habari na wale walio na umri wa miaka 18 hadi 50, wanaosumbuliwa na maradhi ya hatari kwa kupumua kama pumu, mshtuko wa moyo na kifua wa kikuu. Waziri wa Afya Jane Ruth Acheng anaeleza maeneo yatakayotangulizwa. Anasema madawa haya ya chanjo yamesambazwa kwenye hospitali za rufaa zile za kiwilaya za wataalamu wa kimatibabu ambazo ni za kibinafsi na za mashirika ya kidini. Amebainisha kuwa chanjo hizi zimepimwa na wataalamu na kubainika kwamba ni salama kwa afya za binadamu. Akadhihirisha kuwa harakati hizi si za kulazimishwa kwa wananchi. Sasa ni miezi mitatu tangu serikali itangaze kwamba waathiriwa wa mafua ya korona hawatachukuliwa tena kwenye vituo maalum vya kimatibabu bali watabaki majumbani mwao wapatiwe huduma za kimatibabu na wauguzi. Kulingana na takwimu za hivi karibuni, wanaogunduliwa na virusi vya korona siku hizi ni wale waliowahi kuwa na uhusiano wowote na waathiriwa wa kwanza, aidha hao wakiwa ni ndugu na jamaa au waliowahudumia kimatibabu. Kwa ujumla, maambukizi mapya yamepungua mno nchini Uganda. Wataalamu wa kiafya wanasema hii imetokana na jitihada za wananchi wanaofuata kanuni na masharti yaliyowekwa na Wizara ya Afya. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, ukiwa hapo Kampala Uganda. Tukisonga mbele, waziri mkuu wa Iraq amewasilisha miito na mpango kwa ajili ya mazungumzo ya kitaifa na kushirikiana na nchi za eneo ili kuimarisha amani na maelewano. Akizungumza jana Jumatatu mwishoni mwa safari ya kihistoria ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis huko Iraq, Mustafa Al Qadhimi amesisitiza kuwa safari hiyo ni nukta adhimu na ya kung'ara katika historia ya nchi hiyo ambayo imeonyesha dhati ya taifa la Iraq kwa walimwengu. Waziri mkuu wa Iraq amesema kuwa ujumbe wa Papa na timu aliyoongozana nayo huko Iraq wamefikisha matakwa ya wananchi wa Iraq kwa walimwengu. Na duru moja ya habari iliyo karibu na chama tawala cha demokrati nchini Marekani imefichuwa kuwa kuna uwezekano Washington wiki tatu za karibuni ikatekeleza silsila ya hujuma za kimtandao dhidi ya Russia. Gazeti la New York Times limeripoti kuwa serikali ya rais Joe Biden wa Marekani inajiandaa kutekeleza hujuma za kimtandao dhidi ya mitandao ya Russia katika kulipiza kisasi kwa kile ilichokitaja kuwa mashambulio makubwa yaliyofanywa na Russia dhidi ya Marekani katika wiki za mwisho za kuwepo madarakani serikali ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teherani. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mwaka wa kumi wa uwepo wa kijeshi wa Saudi Arabia huko nchini Bahrain. Mwaka mmoja tu baada ya kuanza mapambano ya watu wa Bahrain dhidi ya utawala wa kidikteta wa nchi hiyo, Saudi Arabia iliamua kutuma nchini humo wanajeshi wake kwa lengo la kukandamiza maandamano ya Wabahrein. Mapambano ya watu wa Bahrein dhidi ya utawala dhalim wa Ali Khalifa yalianza tarehe 14 Februari mwaka 2011. Mara tu baada ya kuanza mapambano hayo, utawala wa Ali Khalifa uliomba msaada wa kijeshi kutoka Saudia kwa ajili ya kuwakandamiza raia wa Bahrein walioanzisha mapambano kwa lengo la kupigania haki zao za msingi kabisa. Watawala wa Ali Saud walidai kwamba walikubali ombi hilo na kutuma Bahrain askari wao chini ya mpango wa ngao ya kisiwa. Hii ni katika hali ambayo mpango huo ulipaswa kutekelezwa iwapo moja ya nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi ingekabiliwa na uvamizi wa adui kutoka nje, kinyume na ilivyokuwa hali ya Bahrain ambapo ni wananchi ndio walianzisha mapambano kwa ajili ya kutetea haki zao na sio uvamizi wa kigeni. Miaka kumi imepita tokea saudia itume askari wake huko Bahrain, na swali linaloulizwa sasa ni kuwa je, nini lengo hasa la kutuma askari hao nchini humo? Uwepo wa kijeshi wa Saudia katika ardhi ya Bahrain katika hatua ya kwanza ulithibitisha kwamba tawala mbili hizo zilikuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kudhihiri mapambano ya watu wa Bahrain dhidi ya utawala wao. Kuanguka kwa utawala wa Manama bila shaka kungekuwa na maana ya kuingia madarakani utawala ambao haungekuwa na uhusiano mzuri na utawala wa Riadh. Kwa msingi huo, uwepo wa kijeshi wa Saudia katika ardhi ya Bahrein ulizuia kuanguka kwa utawala wa Ali Khalifa na hivyo kuzuia kujiunga na tawala nyingine zilizopinduliwa madarakani za Husni Mubarak wa Misri, Zinul Abidin wa Tunisia, ali Abdallah Saleh wa Yemen na Muammar Gaddafi wa Libya. Pamoja na hayo lakini, dalili zilizopo zinaonyesha wazi kwamba utawala wa Ali Khalifa haujanusurika kikamilifu na hatari ya kung'olewa madarakani, bali wana mapinduzi hiyo, wa nchi hiyo wameimarisha harakati zao za kuupindua utawala huo. <tune> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al Kadhim alaihi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo, karibuni. Tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam yaani Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii tukufu. Huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas na kidhahiri alidai kuunga mkono dini, lakini tabia yake nayo aliokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa ada na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiarifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa vitisho au vishawishi baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam akajitahidi kufichua watawala wa halifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi ulio wazi na usiopingika. Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhimu alaihi ssalam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu, jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imam Kadhim alaihi salam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 183 Hijiria, alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas na kufikia daraja ya shahada. Akiwa kizuizini, Imam Kadhimu alaihi salam kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitoghuti wa Harun na Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala. Lakini pamoja na hayo, Imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia na hiyo, jamii, kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini Imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhimu alaihissalam na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, yani yule ambao anabana na, na kuzuia hasira, ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora, na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhim alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Mtu aliyejulikana kama Abbas bin Jafar, ambaye alikuwa mhudumu katika gereza huko Basra alikokuwa akishikiliwa Imam Alkadhim alaihi ssalam, anasema hivi Tulijaribu sana kuhakikisha kuwa tunafuatilia kila hatua ya Musa Kadhim, kiasi kwamba tulikuwa tunasikiliza dua zake akiwa mafichoni. Alikuwa na subira mbele ya ugumu na maswaibu ya jela, na alikuwa akimwomba Allah subhanahu wataala rehma na maghfira. Imam Kadhim alaihi ssalam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao kuimarisha mahusiano yao, kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote, na katika dhana yake potofu alikuwa akitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema: enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi, kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu, na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imam Kadhimu alaihi ssalaam, ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema, dunia hii ni makao ya mafasiki, yani dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo alisoma aya ya 146 ya Surat Araf, ambapo Allah subhanahu wa taala anasema, nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini. Wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo, Harun Rashidi aliuliza: Je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema, kisha kasoma aya ya 28 iliyoko katika Surat Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo. Kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa al Kadhimu alaihi salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake, kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi salam na kumuhutubu kwa kusema: Je, yeah. wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao Mtukufu Imam alimjibu kwa kusema, mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika mili yao. Katika zama za Imam Musa Alkadhim alaihi salam hakukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imam Kadhim, kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikra za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaqtin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa Imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu na kwa msaada na miongozo ya Imam pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya Imam Kadhimu alaihi ssalam. Siku moja, Ali bin Yaktin alienda kumtembelea bwana wake Imam Kadhimu alaihi ssalam kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala. Lakini imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini. Ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako na kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yaqtin, fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imam Kadhimu alaihi ssalamu, pia katika harakati zake za kielimu, aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu. Alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi. Baada ya kuaga dunia baba yake, yani Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, Imam Kadhimu alaihi ssalam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika fremu hii ndiyo Imam Kadhimu alaihi salam akawakosoa na zuoni na maulamaa ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la safu hii ya machoto magazetini. Sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na picha ya Othman Masud Othman Sharif, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar na mtangulizi wake marehemu Maalim Seif Sharif Hamad. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi kinasema Othman afichua siri ya urafiki na Maalim. Dondo ya habari hiyo inasema afanya mahojiano maalum na Mwananchi, afunguka mazito aeleza mbinu mpya kumaliza vurugu za uchaguzi Zanzibar. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Abbas asema ukihisi dalili za korona nenda kapime, mtoto wa jaji mbaroni kwa tuhuma za mauaji, na serikali za Tanzania na Kenya sasa za kutana kuhusu mzozo huo ulioibuka hivi karibuni baina ya nchi mbili hizo jirani. Mwananchi toleo la mtandaoli limeandika, serikali ya Tanzania imesema mazungumzo yanaendelea ya kati yake na serikali ya Kenya kuhusu kuzuia kuzuiwa kwa mahindi katika mpaka wa Namanga. Habari hii inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo chini ya anwani Semayo Tanzania na Kenya zazungumza mahindi kuzuiwa mipakani. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kisemacho Samia asema wanawake tumuogope Mungu. Habari iliyotungia nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe ina kichwa cha maneno wataalamu watafiti chanjo ya korona nchini pia limeandika TAKUKURU yataja vishawishi rushwa ya ngono vioni. Serikali yakata mzizi wa fitna chanjo ya korona, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Habari ya korona ndiyo imepewa kipaumbele pia na gazeti la Majira ambalo limeandika serikali yakerwa na upotoshwaji wa korona, yataka Watanzania wasijazwe hofu kwa lengo la kutaka kupelekwa ambako watu wana ajenda zao zingine pa limeandika viongozi wa dini na siasa wamkumbuka Maalim Safe. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Sasa tuelekeze katika nchi jirani ya Kenya, ndani ya kambi ya kisiasa inayotaka kufanyika marekebisho ya katiba kupitia mpango wa BBI. Kipaumbele na matoleo yote yaleo ya magazeti ya nchi yaingia ya doa sherehe za andsheki za ahirishwa huku wakuu wa kurekebisha katiba wakiraruana kuhusu 2022. Gazeti dada la Daily Nation pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika jitihada za mwisho za kuinusuru handisheki. Ni miaka mitatu sasa tangu Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga wapeane mikono The Standard halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kuakisi safari ya miaka mitatu ya makubaliano ya rais Uhuru Kenyatta na Odinga, yani handshake, yaliyokusudia kupunguza joto la kisiasa na kuleta maridhiano nchini humo. Hata hivyo, handshake hiyo iliyozaa kampeni ya mpango wa maridhiano wa BBI inaonekana kuibua migawanyiko zaidi nchini humo. Habari nyingine iliyoakisiwa na magazeti hayo matatu ni kuhusu kuanza mtihani wa gredi ya nne, uliokumbwa na matatizo katika sehemu nyingi za Kenya. Pia magazeti hayo yameandika habari ya kufichuka kashfa ya ubaguzi katika familia ya kifalme ya Uingereza. Hii ni baada ya mke wa mwanamfalme na mjukuu wa Malkia Elizabeth wa nchi hiyo, Meghan Markle, kusema ubaguzi huo wa rangi katika familia hiyo ya kifalme nusra umfanya jue Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Monita limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho maeneo kuna kufanyika ujambazi kwa wingi Kampala yafichuliwa. New Vision pia limetanguliza mbele habari ya usalama. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais Yoweri Museveni na maafisa usalama katika Ikulu. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo Museveni afafanua kamatakamata -kamata ya maafisa usalama asema ilikusudia kuzima njama za upinzani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti la Monita zina vichwa vinavyosomeka: damu za watu wasio na hatia haziwezi kupotea bure, familia za watu waliotoweka zalia; watu watano waaga dunia huku wengine watano wakijeruhiwa katika ajali ya barabarani huko Mpigi; na askofu wasema wanawake wasumbufu ndiyo sababu ya waume zao kulala kwenye mabaa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Baadhi ya maoni unayoendelea kunitumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp nitayasoma muda usiokuwa mrefu. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abu Talib amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake ambaye alimlea kumlinda na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya, licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya Ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhul Batha Abu Talib alaihi ssalam. ambapo walificha imani zao na wakadhihirisha shirki. Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili kwa sababu ya imani ambayo walikuwa wameficha na kudhihirisha lile ambalo lilikuwa machoni wa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao. Lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Moja katika shakhsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake, wa mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wassalamu. Yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele baada ya kuona makafiri wa mji wa Makka na washirikina wakitema chache za, za sumu na za moto dhidi ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alayhi salatu wasalam alisimama kishujaa kumtetea na kumuhami mtume huyo mkufu, na kwa wasila huu wa Abu Talib mtukufu Mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu Talib alayhi salatu wassalam. Kwa hiyo, katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wasalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Na laiti kwamba utetezi wa Abu Talib toke hapo awali usingelikuwepo, basi shina changa la uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib salatu wassalam aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, hususan katika miaka mitatu ambayo waliokuwa katika pango za Abu Talib alayhi salatu wassalam katika mji wa Maka tukufu, walipokuwa katika vikwazo wakizungukwa na Makureishi na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambavyo mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wa wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talibu alayhi salatu wassalam alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda Mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku historia inasema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa sallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake, waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhamia mtukufu mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo hii historia inasema kwamba ina ni pale mtume Muhammad sallallahu alayhi wa waw sallama toke bado alipokuwa bado mdogo. Kwa hiyo Abu Talib alimlea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ni kwa sababu Abu Talib alifahamu mtume Muhammad toke utotoni ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bint Saadia. Na kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kabla hajapewa utume, watu wa mji wa Maka walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtume huyo kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akishusha mvua kwa kufanya tawassul kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha ni kwamba nani, huzuni iliyo iliyokubwa zaidi kwa Waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Maka, kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu. Na si hivyo tu, bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa ni kafiri na akiwa ni mshirikina, bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala lakini tunataka tuweke wazi kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam alikuwa nani na alikuwa na nafasi gani mbele ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufuru ambayo wale waliomnasibishia, tunakuta kwamba amemzaa Asadullahil Ghalib, amezaa kiongozi ambaye ni imamu almashariq wa imamu lmagharib Ali bin Abi Talib. Hakuna mwingine ambaye ni mwenye sifa hiyo zaidi ya Ali bin Abi Talib, lakini leo hii baba yake ananasibishiwa kwamba alikufa akiwa ni kafiri, alikufa akiwa ni al mushriki kwa tuangalie tu maizi ambazo anazonasibishiwa mtu huyu mtukufu, ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambaye ni baba ya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema ashhadu annaka kunta nuran fi laslabi lshamikha Ee Abu Talib, ila shahudia kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa na watakatifu walarhamil mutahhara na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakasifu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lam tunajisukal jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili wa kijahili. Bianjasiha na najisi ambazo walizokuwa kufanya, kuabudu masanamu, kufanya shirk na kufra ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kutafika, tulbisuka na sifa hizo, walam tulbisuka min mudlahimati thiyabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakizivaa wakuu wa Kikureshi na makafiri wa Kikureshi. Yatupasa kutambua ya kwamba Fatimatu binti Asad na Abu Talib alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib, tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabii Allahi Ibrahima alayhi salatu wasalam na baada ya kudhihiri Uislamu wao ndio walikuwa ni wa mbele kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad na walifariki wakiwa katika dini ya Mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha hima ya kumhami mtu huyo tokea hapo awali, kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakayekuwa, kuja ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi? Abu Talib alayhi salatu wasallam, jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdul Manafi kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akitwa Talib, basi alisimika kwa jina la Abu Talib kwa sababu ya kumnasibisha, ni baba wa Talib. Baba Talib. Kwa hiyo jina lake kama jina lake ni Imran, alizaliwa miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam katika mji wa Makka mtukufu katika familia iliyokuwa yenye heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib na Abdullah, baba yake wa Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama wa mmoja. Baba yake ni Abdul Muttalib ambaye ni babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambapo makabila yote ya Waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali, na huyu alikuwa akifikisha dini ya Nabiullahi Ibrahim kwa watu wa mji wa Makka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo walikuwa wakimwita Sayyidul Battaha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka, kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo. Saqil Hajij alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa kija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada ni baba wa wale watukufu wote wa mji wa Makka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwepo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Mutalib alikuwa ni mtu ambaye huwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mashia na Masunni uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na sala la mtu huyu. Abu Talib, historia inasema kwamba alikuwa na watoto sita, wa kiume wanne, wa kike wawili. Hadha min umuq Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 25 Rajab mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Machi mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1259 iliyopita aliuawa shahidi Imam Musa Al Kadhim alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu watoharifu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Imam Kadhim alizaliwa mwaka 128 hijiria huko katika eneo la Al Abwa lililoko baina ya mji mtakatifu wa Madina na Makka Mtukufu. Huyo kwa miaka 20 alipata malezi na elimu kutoka kwa baba yake Imam Jafar Sadiq alaihim assalam. Baada ya kuuawa baba yake, Imam Kadhim alipata fursa ya kuuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alipata mateso na mashaka mengi katika njia hiyo. Katika zama zake ambazo zilisadifiana na ustawi mkubwa wa utamaduni na elimu ya Kiislamu pamoja na kuimarisha uhusiano na mataifa ya kigeni, Imam Musa al Kadhim alifanya juhudi kubwa za kueneza mafunzo ya Kiislamu katika mataifa hayo kupitia wanafunzi wake. Mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa shahidi kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala dhalimu Harun Arrashid. Miaka 567 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mvumbuzi na baharia wa Kiitalia kwa jina la Americo Vespachi. Vespachi alijishughulisha na kazi za melini kutokana na hamu yake kubwa ya kupenda ubaharia na tangu akiwa kijana na hivyo akapewa cheo cha unahodha. Baharia Americo Vespucci alisafiri mara nne katika nchi isiyojulikana, ambayo hadi wakati huo ilikuwa haina jina na baadaye ikapatiwa jina la mvumbuzi huyo wa Kitalia, yaani Amerika. Katika siku kama hii ya leo miaka ishirini na tisa iliyopita, Menachem Begin, mmoja wa waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia. Begina alizaliwa huko Rasia mwaka 1913, na baba yake ambaye alikuwa mzayuni mwenye misimamo mikali alikuwa na taathira na nafasi kubwa katika malezi yake. Akiwa na umri wa miaka 12, Menahim Begina aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni na miaka miwili baadaye, baada ya kuhajiri huko Palestina mwaka 1942, akachaguliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutuada. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya kizayuni iliyoshiriki kwa kiasi kikubwa katika kuwaua raia wa Palestina na kuwafukuza katika nchi yao. Na siku kama ya leo miaka nane iliyopita aliaga dunia Ayatollah Sayyid Mujtaba Musavi Lari ambaye alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1314 hijiria shamsia katika eneo la Lar nchini Iran na kupata elimu ya msingi katika eneo hilo. Mwaka 1332 alielekea Kum kwa ajili ya elimu ya juu ya Kiislamu. Akiwa huko Kum, Ayatola Musa vi Lari aliasisi kituo cha kueneza maarifa ya Kiislamu duniani ambacho kilikuwa kikisambaza vitabu vyake vilivyotarujumiwa kwa lugha hai za dunia. Mwaka 1372 hijiria shamsia, Akademia ya Sayansi ya Jamhuri ya Azerbaijan ilimtunuku shahada ya uzamivu kutokana na taathira kubwa ya vitabu vyake vilivyotarujumiwa kwa lugha ya Kirusi. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi hii. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Juma J Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania anasema dunia hii sio ile ya kudanganya alafu yakaisha tu. Megan amefunguka kidogo, huo ni mwanzo, mengine yanakuja. Wasiojua nini maana ya nchi zilizostaarabika watajua. Asante sana Juma Sagai wakiwa hapo Musoma, Tanzania. Naye Yahya ha, Ali akiwa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema harakati ya mapambano ya jeshi la Yemen, ongezeni mashambulio zaidi katika maeneo yote ya Saudia ikiwemo sehemu muhimu kama bandari, uwanja wa ndege, mitambo ya kuzalishia mafuta Aramco na kuishambulia mji mkuu wa Saudia. Ni maoni yake ya heali akiwa ya Tanga, Tanzania. Pia nitumia fursa hii kumkaribisha ukumbini shabiki mpya huyu, anasema anaitwa, kaandika hapa, anasema Profesa Ali Magema, anasema naitakia Irani amani na upendo. Asante sana kwa ujumbe wako. Sasa sijui mwenyewe ndiye Profesa Magema au anamnukuu uh, Profesa magema akitakia amani na upendo wa Iran. Asante sana kwa ujumbe wako huo, lakini toba, tunakuomba tu tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania uh, ili tuweze kukuunga, iwapo ungependa kupokea habari na vipindi vya redio Teheran. Asante pia, Hamis Hashim Bilali ukiwa Mtwara, Tanzania, anasisitiza kwamba dunia i Uh, itafute tiba na sio chanjo. Anasema tiba ni bora kuliko kinga. Uh, Taba anazungumzia janga la korona na anasisitiza kwamba tiba ndio bora uh, zaidi ya anasema. Uh, dunia ipate tiba, sio chanjo. Anasema tiba ni bora kuliko kinga. Asante uh, sana, Hashim, ukiwa hapo Tanzania. Maoni ni mengi sana, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika milipuko kadhaa iliyotokea kwenye kambi moja ya kijeshi huko nchini Equatorial Guinea imeongezeka na kufikia watu tisini na wanane. Sudan imetuhumu serikali ya Ethiopia kuwa inalipatia silaha kundi moja la uasi ili kudhibiti mji wa Al-Karmak huko kusini mashariki mwa Sudan. Waziri wa habari wa Yemen amesisitiza kuwa shambulio la vikosi vya ulinzi vya Yemen dhidi ya taasisi za mafuta za shirika la Aramco la Saudi Arabia ni ujumbe wa wazi kwamba vikosi vya Yemen vina uwezo wa kupiga eneo lolote lile ndani ya ardhi ya Saudia. Waziri mkuu wa Iraq amewasilisha miito na mpango kwa ajili ya mazungumzo ya kitaifa na kushirikiana nchi za eneo ili kuimarisha amani na maelewano, na serikali ya Biden inajiandaa kutekeleza hujuma za kimtandao dhidi ya Russia. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huu. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na ni kushukuru pia mpenzi msikilizaji kwa kunitumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na kila la heri maishani. Ah, asante na kwaheri.