Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu huwateremsha malaika na wahyi kwa amri yake Mwenyezi Mungu juu ya anaowataka katika watumwa wake, kwamba waonyeni viumbe kuwa hakuna abudiwao isipokuwa mimi, basi niogopeni. Ameziumba mbingu na ardhi kwa ajili ya kudhihirisha haki. Ametukuka na ushirikina wao hao makafiri. Amemuumba mwanadamu kwa tone la manii, tahamaki amekuwa mshindani dhahiri wa kumkataa Mwenyezi Mungu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Machi 6 mwafaka na tarehe 22 Rajab 1442 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan ni na wingi wa matumaini mpenzi msikilizaji kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Kadhalika tutakuwa na kipindi maalum taban mawaidha kutoka kwake Shekh Ayub atakuwa anazungumzia alama za Kiyama. Pia tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari Anza na alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na kariri, anza na alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi na baada ya muda usiokuwa mrefu na rejea na taarifa ya habari za dunia. saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yaionya Israel dhidi ya kuchukua hatua yoyote ghalati. Watu wanne wauawa katika maandamano ya kupinga kukamatwa kinara wa upinzani nchini Senegal. Na Tanzania kuisaidia Burundi kujiunga na jumuiya ya SADC, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameutahadharisha utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kuchukua hatua yoyote ghalati kwa kisingizio cha mripuko uliotokea katika meli ya utawala huo katika bahari ya Oman wiki iliyopita. Majid Tahteravanchi ametoa indhari hiyo Ijumaa ya jana katika barua yake kwa Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa Israel itabeba dhima ya matokeo mabaya iwapo itafanya mahesabu mabaya kwa kisingizio cha mripuko huo. Amesema tukio la kuripuliwa meli hiyo ya Israel ni sehemu ya mchezo wa kuigiza na operesheni za utawala huo ghasibu kwa shabaha ya kufikia malengo yao haramu. Katika barua yake kwa Guterres, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema jamii ya kimataifa haipaswi kupotoshwa na boboja hizo za wazayuni wanaokusudia kuficha jinai na ukandamizaji wao hususan dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina na jinai za utawala huo katika maeneo mbalimbali duniani hususan Asia Magharibi kwa uingiliaji wa kijeshi. Haya yanajiri wiki moja baada ya meli ya mizigo ya utawala w pandikizi wa Israel kuharibiwa katika mripuko uliotokea katika bahari ya Oman. Waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu, bila kutoa ushahidi wowote aliharakisha kudai kuwa Iran imehusika na mripuko huo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha vikali madai hayo ya wazayuni ambayo hayana msingi. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaka Jumuiya ya Nchi za Kiarabu ijiepushe na tabia yake ya kutoa taarifa zisizo na msingi wowote na badala yake ikumbatie mambo ambayo yanaweza kuimarisha ushirikiano wa nchi za eneo kauli ya Said Khatib Zade ni radi ya mali kwa tangazo la hivi karibuni la kamati ya pande nne ya Arab League lililokuwa limesheheni madai yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Khatib Zade ameeleza bayana kuwa, na hapa na nukuu, inasikitisha kuona nchi fulani za Kiarabu zinapotosha fikra za walio wengi kwa kujaribu kuficha nyendo zao haribifu na ghalati badala ya kupatia ufumbuzi matatizo halisi yanayokumba ulimwengu wa kiarabu mwisho wa kunukuu. Said Khatibzadeh amebainisha kuwa mataifa ambayo kwa miaka sita sasa yameivamia Yemen na kuharibu kikamilifu miundo msingi ya nchi hiyo na kuwasababishia Wayemen baa la njaa, magonjwa, umaskini na kuwafanya mamilioni miongoni mwao wao wakimbizi, huku damu za watu wasio na hatia zikitapakaa katika mikono yao, sasa yanajaribu kujiondolea lawama kwa kuibua tuhuma zisizo na msingi. Wakati huo huo msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amepuzilia mbali madai yasiyo na msingi na maana ya Jumuiya ya Nchi za Kiarabu juu ya visiwa vitatu vya Ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa visiwa hivyo ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Iran. Amefafanua kuwa azimio la Arab League kuwa Jamhuri ya Kiislamu imekalia kwa mabavu visiwa vitatu vya Tomba Kubwa, Tomba Ndogo na Abu Musa Vya kusini mwa Iran eti vya Imarati katika ghuba wa ya Uajemi haliwezi kubadilisha ukweli wa kihistoria na kijografia juu ya maeneo hayo. Kwingineko, kwa wakali watu wanne wa wameuawa huku wengine kadhaa wakijuruhiwa katika maandamano ya ghasia ya kulalamikia kitendo cha maafisa usalama kumtia mbaroni kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini Senegal. Maandamano hayo yalishtadi jana Ijumaa baada ya kinara wa upinzani Osman na Sonko kufikishwa mahakamani akiandamwa na tuhuma za ubakaji na kutoa vitisho. Mawakili na wafuasi wa mwanasiasa huyo wa upinzani wamepinga vikali madai hayo, wakisisitiza kuwa kiongozi huyo amebambikiwa kesi hizo. Maandamano hayo ya ghasia yaliyoanza tokea Jumatano katika mji mkuu Dakar na kusambaa katika miji mingine ya nchi hiyo yanahesabiwa kuwa mabaya zaidi nchini humo katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita. Hapo jana vyombo vya dola vilizima huduma za mitandao ya kijamii kama Facebook. Akthari ya wafuasi wa mwanasiasa huyo wa upinzani mwenye umri wa miaka 46 ni vijana. Serikali ya rais Macky Sall wa Senegal imekuwa ikikosolewa kwa kuwabinya na kuwafumba midomo wapinzani nchini humo. Viongozi wengine wa upinzani ambao wamekuwa wakilengwa kwa tuhuma za kutenda jinai ni mea wa zamani wa mji mkuu Daka Khalifa, ha Khalifa Sal na Karim Wade mtoto wa kiume wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdulahi Wade, wanasiasa ambao walizuia kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2019. Septemba mwaka jana rais Maki Sal alitangaza msamaha kwa kiongozi wa upinzani nchini humo Khalifa Sal, ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha miaka mitano jela tokea mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kupatikana na hatia katika kesi ya ufisadi iliyokuwa ikimkabili. Taarifa hiyo ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka radio Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunakujia moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Tukisonga mbele, jitihada za kulitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litoe taarifa ya kutaka kusitishwa machafuko na mauaji yanayoendelea kushuhudiwa katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia zimegonga mwamba. Hii ni baada ya rasimu ya taarifa hiyo iliyoandaliwa na Ireland kupingwa na nchi kadhaa wanachama wa Baraza la Usalama la UN, zikiwemo India, China na Rusia. Wanadiplomasia watatu katika chombo hicho cha UN wamenukuliwa na shirika la habari la AP wakisema kuwa Ireland hapo jana iliamua kutoshinikiza kutolewa taarifa hiyo ya kulaani jinai za Tigre baada ya nchi kadhaa wanachama wa baraza la usalama kupuzilia mbali wazo hilo. Hiyo ndio ingelikuwa taarifa ya kwanza kutolewa na taasisi hiyo ya juu kabisa ya Umoja wa Mataifa kuhusu mgogoro wa Tigre tokea uanze miezi minne iliyopita. Hii ni katika hali ambayo Alhamisi iliyopita Michel Bachelet, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa, alisema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigre. Ripoti za Umoja Mataifa zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao huko kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo ya eneo la Tigre. Na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi ameiahidi nchi ya Burundi kuwa Tanzania itashirikiana nayo katika harakati zake za kuomba kujiunga na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEC. Kabudi ametoa ahadi hiyo leo mkoani Kigoma kwenye mkutano wa Tume ya Pamoja ya kudumu ya ushirikiano kati ya Tanzania na Burundi. Amesema Tanzania itaendelea kuimarisha uhusiano wa kidugu baina ya nchi hizo mbili kama njia mojawapo ya kuwaenzi waasisi wake. Ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu, njia pekee ya kuwaenzi waasisi wa mataifa haya mawili ni kuimarisha uhusiano katika nyanja mbalimbali ikiwemo uchumi, kijamii na maswala ya usalama, mwisho kunukuu. Agosti mwaka jana Tanzania iliikabidhi Msumbiji wenyekiti wa sadek wakati jumuiya hiyo ya kikanda ilikuwa ikiadhimisha miaka arobaini tangu kuasisiwa kwake. Itakumbukwa kuwa miaka kadhaa iliyopita jumuiya hiyo ya ustawi ya nchi za kusini mwa Afrika sadek, iliitaka Burundi kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa uliokuwa ukiikabili, iwapo inataka kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo ya kikanda. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kadhalika matangazo haya yanakujia kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania, ni kupitia masafa ya 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma. Ukiwa Mtwara, tunasikika kupitia kasi mawimbi 104.1, na Singida ni 99 nukta moja. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza uchunguzi wa ICC kwa jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel. Mahkama ya Kimataifa ya Jinai icc imeanzisha uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na utawala wa kizoni wa Israel katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Fatu Bensuda, mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, Jumatano ya tarehe tatu Machi, alitoa tamko na kutangaza habari ya kuanza uchunguzi wa mahakama hiyo juu ya jinai za kivita zilizofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika vita ulivyovyanzisha huko Ghaza mwaka elfu mbili kumi na nne na pia katika ujenzi wake wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwenye ardhi unazo waporo wa Palestina za Ukingwa Magharibi wa mto Jordan na Beitul Muqadas Mashariki. Mwanzoni mwa mwezi uliopitwa wa Februari, mahkama ya ICC ilitangaza kuwa ina haki kamili ya kufuatilia kesi ya jinai za kivita zilizofanywa na Israel huko Palestina. Marekani imetangaza upinzani wake mkali kwa hatua ya mahakama ya ICC ya kuanzisha uchunguzi kuhusu jinai za kivita za Wazayuni. Edward Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amesema kuwa amekatishwa tamaa na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wa kufanya uchunguzi kuhusu jinai za kivita za Israel na kwamba serikali ya Joe Biden hivi sasa inachunguza uwezekano wa kuendeleza vikwazo vilivyowekwa na serikali ya Donald Trump dhidi ya Fatou Bensouda na maafisa wengine wa ICC. Amesema Wapalestina hawajatimiza masharti ya kuwa taifa lenye nchi yao, hivyo hawana haki ya kuwa wanachama wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya ICC, wala kushiriki katika mahakama hiyo kama serikali, na wala kutoa ushauri au kuwasilisha mashtaka ya aina yoyote ile. Naye waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amedai kuwa hatua hiyo ya ICC eti inaonyesha chuki za mahakama hiyo kwa Mayahudi. Hata hivyo, Hazim Qasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameunga mkono waziwazi uamuzi wazi, wazi, huo wa ICC na kusema kuwa uamuzi wa mahakama hiyo wa kuanzisha uchunguzi kuhusu jinai za wazayuni ni ni shah, ni ushahidi mwingine, kwa kumradhi, ni ushindi mwingine kwa Wapalestina. Amesema Hamas inaunga mkono uamuzi huo wa ICC. Nayo wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imepokea kwa furaha uamuzi wa, wa mahakama ya ICC wa kuanzisha uchunguzi kuhusu jinai za utawala wa kizayuni huko Ghaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Muhammad Dahlal, wakili Mpalestina na mtaalamu wa sheria wa kimataifa, anasema kwa hakika hatua hii ya mahakama ya ICC ni jambo zito sana kwa maafisa na viongozi wote wa Israel, iwe maafisa wa kijeshi au viongozi wa kisiasa, kwani jinai za kivita zilizofanywa na wahalifu hao dhidi ya Wapalestina ni kubwa sana. Hivyo kufikia hatua hii ya kufuatiliwa jinai zao ndani ya mahakama ya ICC ni sawa na zilzala na tetemeko la ardhi kwao. Kufikia Mwisraeli kutia mbaroni au kutuhumiwa au hata kuingizwa katika orodha ya watuhumiwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ni mabadiliko makubwa ambayo yanakwenda kinyume na misingi yote mikuu ya Israel. Kwa kweli huo ni msiba mkubwa kwa Waisrael. Mwaka 2015 mamlaka ya ndani ya Palestina ilikubaliwa kuwa mwanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Hata hivyo, Israel si mwanachama wa mahakama hiyo na ilifanya njama kubwa za kujaribu kuonyesha kuwa mahakama ya ICC haina haki ya kisheria ya kufuatilia jinai zinazofanywa na Wazayuni. Ni saa sita na robo wa dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tisa na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fussilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 29 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi minash-shaytani rajim Ili tuwaweke chini ya miguu yetu wapate kuwa miongoni mwa walio chini kabisa. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia tapo la makafiri waliokuwa wakiwazuilia watu kusikiliza aya za Qur'ani tukufu. Aya hii tuliyosoma inasema watu waliopotoka kutokana na vitimbi vya makafiri hao siku ya kiama watashtaki na kulalamika dhidi ya wapotoshaji hao. Watu hao watamwomba Mwenyezi Mungu awaweke mahali pabaya kabisa na palipo duni zaidi motoni, wale wapotoshaji wenye sifa za kishetani walio waghilibu wao, na vilevile vile, awaruhusu wao wawaweke chini ya miguu yao na kuwatimba na kuwakanyaga wapotoshaji hao, ili kwa kufanya hivyo wawadhalilishe na kuwadunisha, japokuwa walikuwa na hadhi na vyeo walipokuwa duniani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba siku ya Kiama watu waliokufuru watajaribu kutafuta wengine wa kuwabebesha mzigo wa ukafiri na upotokaji wao na kutaka kuonyesha kuwa kupotoka kwao kulisababishwa na watu wengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuna watu na vitu vingi vinavyosababisha mtu kupotoka duniani na kuhasirika akhera. Miongoni mwao ni mashetani wapotoshaji na watu wanaowazaini na kuwaghilibu wenzao. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba wafuasi wa viongozi wapotofu na wanaoshupalia ukafiri ambao hapa duniani waliwaingiza watu kwenye upotofu kwa kuwatawala na kuwadhibiti, siku ya Kiama watatamani wawadhalilishe kwa kuwaweka chini ya miguu yao na kuwakanyaga. Wa hakika, wale waliosema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo huwateremkia malaika wakawaambia, msiwe na hofu wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Aya hii inatuonyesha kuwa kinyume na wanaokufuru na wanaopotoka kwa kuitika kila mwito na kufuata kila wanacholinganiwa ili kuikumbatia dunia na anasa zake, kuna kundi la watu ambao hawaitiki mwito na kuufuata isipokuwa yale yanayolinganiwa na mitume wa Mwenyezi Mungu. Wao wanamwamini Allah tu subhanahu wa ta'ala, na wala hawashughulishwi na wito na maneno mengine yoyote yale. Wao wanatamka bayana kuwa mola wetu sisi ni Allah, wanasimama imara bila kuyumba katika kauli yao hiyo. Imani juu ya kiyama na ahadi walizopewa na Allah ni thabiti na zimekita mizizi ndani ya nyoyo zao, kiasi kwamba badala ya ahadi za kupita za hapa duniani, lenye uzito na maana kwao ni ahadi zisizo na chembe ya shaka za malipo mema ya milele alizowapa Mola wao. Kwa hivyo hakuna chochote cha kuwateteresha na kuwadhoofisha katika kutekeleza wajibu na maamrisho ya dini yao. Hakuna shaka kuwa wanaodai kwa ndimi zao kwamba wanamwamini Allah ni wengi mno, lakini inapofika hatua ya kuthibitisha imani hiyo kwa matendo, wengine huwa wanayumba. Hao ni wale wenye imani dhaifu ambao wanapokabiliwa na dhoruba za shahawa na matamanio ya nafsi au pale maslahi yao ya kimaada na ya kidunia yanapokuwa hatarini hupoteza hata hizo imani dhaifu walizo nazo. Kusema kweli, ni wachache watu wanaoweza kuhimili nguvu za ushawishi wa matamanio ya nafsi zao au vichocheo vya kukidhi matakwa haramu ya jamaa zao wa karibu na marafiki zao. Aidha, ni watu wachache ambao wanapokabiliwa na hatua na vitisho vya adui huwa hawaregei wala kuyumba kiimani. Ala kulli hal, utaratibu wa Allah ni kwamba yeye huwapa auni na msaada wake wale walio waumini wa kweli, na mojawapo ya njia ya kuwafikishia msaada huo ni kuwateremsha malaika kwenye nyoyo za waumini hao wanaowapa moyo na matumaini ambayo huwaondolea hofu ya adui na ya kufikwa na hatari yoyote katika mustakbali, na vilevile kuwafanya wasiwe na ghamu na huzuni kwa yaliyotangulia. Malaika huwapa watu kama hao bishara ya malipo ya pepo. Hapana shaka bishara hizo za malaika wa Mwenyezi Mungu hutandawaa juu ya roho na nafsi za watu waumini zikawapa nguvu ya kukabili dhoruba za shida na misukosuko ya maisha na kuendelea kuwa na moyo na msimamo thabiti wanapokaribia kuyumba au kuteleza. Kimsingi hasa ni kwamba miongoni mwa wajibu na majukumu ya waumini hapa duniani ni kudhibiti nafsi zao na maasi, hawaa na matamanio ambayo yatawasababishia kupotoka na kuhasirika. Lakini watakapofika huko akhira, Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia yale aliyowakataza na kuwazuilia duniani ili kuwatahini kwa kuwapa kila kitakachotakiwa na kutamaniwa na nyoyo zao. Sababu ni kuwa peponi si mahali pa kuharibika na kupotoka mtu. Waumini hao wataingizwa kwenye pepo ya milele na kukirimiwa kwenye dhifa walioandaliwa na Mola wao aliyetukuka. Mwenyeji wa dhifa hiyo ni Allah Subhanahu wa Ta'ala mkarimu na mrehemevu, na wageni wake ni waja hao safi na wema wa peponi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ikiwa waumini wenye msimamo thabiti watabakiwa na marafiki wachache hapa duniani kwa sababu ya msimamo wao huo, wajue kwamba malaika wa Mwenyezi Mungu ni vipenzi na marafiki zao wa mbinguni ambao watawasaidia na kuwapa msukumo hapa duniani na huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa raha na starehe za peponi haziishii kwenye starehe na mambo ya kimaada na yanayotamaniwa na upande wa kimwili tu wa mtu, bali chochote kile kitakachomstarehesha na kumpa raha kitapatikana huko. Ni wazi kwamba hali za furaha na raha za kimaanawi watakazopata watu wa peponi hazitakuwa chache kulinganisha na raha za kimaada watakazostareheshwa nazo. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Allah subhanahu wa ta'ala atamiliana na watu wa peponi kwa msingi wa rehma na usamehevu, na hii inadhihirisha ukarimu na uraufu usio na ukomo wa Mola muumba kwa waja wake hao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 879 Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah Atughufirie dhambi zetu, atutakabalie amali zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kumpisha Shekh Ayub Mbegu akuletee mawaidha kuhusiana na alama za Kiyama, mwanzo kabisa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee machoto magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki jumamosi ya leo linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kilichokolezewa unamosi kisemacho: mimba za wanafunzi bado tishio kwa elimu, takwimu za mshtua mkuu wa mkoa, sababu tatu za bainishwa kuchochea Mwananchi linatoa takwimu hizo kwa kufafanua kuwa wasichana elfu moja mia moja tisini na nne ndio idadi ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari walioacha shule mkoani Morogoro kwa kupata ujauzito. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na sutafahamu ukataji tiketi za kielektroniki simulizi ndugu kumi na tatu waliokatwa miguu na mambo haya kukuokoa na uraibu wa mitandao naligeukia sasa gazeti la Nipashi ambalo habari yake kuu imeakisiwa kwa kichwa cha habari cha neno moja tu inatisha, kisha linafafanua zaidi kwa kueleza kuwa mamia ya watu waliokwenda kupima maradhi ya moyo JKCI asilimia 80 miongoni mwao wamekutwa na presha ya juu. Nipasha, aidha, limeandika TMDA yafafanua usalama wa barakoa zinazoshonwa mitani, serikali yatangaza kuwalipa fidia waliopisha mradi SGR na Gwajima anusa ufisadi wa upanuzi hospitali. Gazeti la serikali la Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari kuu yenye anwani, Majaliwa atangaza neema reli ya SGR. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Tanzania ya tatu, Sadek unafuu gharama za simu, na Dkt. Abbas asema msitoe holela habari za magonjwa. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limechangamkia habari ya chanjo ya korona kwa kichwa cha maneno, chanjo ya korona biashara kubwa. Gazeti hilo linatoa ufafanuzi zaidi kwa kuandika, walengwa ni mataifa maskini, ndio maana WHO wanapiga kelele Afrika ikubali kuchanjwa, tayari wamesha lilenga soko la mahujaji nchini Saudi Arabia mwaka huu. Gharama kubwa za chanjo hiyo zinaashiria kuna kitu nyuma ya pazia kwa mataifa ya magharibi, hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, toleo la leo la gazeti la Taifa Leo nalo pia limevutiwa na habari ya chanjo ya korona baada ya zoezi la udungaji kuanza nchini humo. Chanjo udungaji wa anza, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo kikiambatana na dondoo: kinga ya covid yatolewa raia wakiwa na hisia mseto. Kuhusiana na hisia hizo toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika Wakenya washangaa mbona Uhuru Ruto na Raila hawajapokea chanjo ya korona. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wananchi wameshangaa kwa nini Rais Uhuru Kenyatta, naibu rais William Ruto, kiongozi wa ODM Raila Odinga au hata waziri wa afya Mutai Kagwe hawakuongoza kupokea chanjo hiyo kama kielelezo bora kwa raia, na hivyo kutilia shaka ufaafu na usalama wa dozi zaidi ya milioni moja za AstraZeneca zilizoingizwa nchini humo. Kaimu mkurugenzi mkuu wa afya nchini Dr Patrick Amoth amekuwa Mkenya wa kwanza kupata chanjo hiyo hapo jana kwa njia ya kudungwa sindano katika hospitali ya taifa ya Kenyatta jijini Nairobi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na UDA yatoa dalili itakuwa moto wa kuotea mbali katika uchaguzi wa 2022 na pwani wataka kumezea yatani kuhusu kummeza yatani kumradhi, kuhusu uteuzi KPA. Saturday Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani inachotaka pwani kutokana na ziara ya Raila. Kwa mujibu wa gazeti hilo mambo muhimu ambayo viongozi na wananchi wa eneo la pwani wanataraji yashughulikiwe katika mpango wa maridhiano wa BBI ni uonevu wa muda mrefu wa ardhi, madai ya eneo hilo kutengwa na ukosefu wa ajira unaowatesa watu wake. Standard aidha lina habari isemayo, msako wa bosi mkuu KPA waanza tena. Na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Vision umekolezewa unaomuhusi kichwa cha habari, magenge katika jiji shilingi bilioni mbili zaibiwa ndani ya wiki moja, wizi wa mchana wazikumba kampala na Wakiso. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni mahakama ya mruhusu changulani kufuta kesi ya madai ya kutaka madai uh, kesi ya madai kumradhi, na kutana na aitwaye mama wa watoto 215. Toleo la mtandaoni la gazeti la Monitor nalo pia limeakisa habari ya hukumu ya mahakama ya kidele ya Uganda ya kuidhinisha uamuzi wa, wa Bobi Wine wa kufuta kesi yake ya madai ya kupinga ushindi wa Rais Yoweri Museveni katika uchaguzi wa rais. Hii ni Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. waala sahabatihil muntajabin waman sara ala tarikatihim ila kiyami yaumiddin, amma baad. Alama za kiama ndiyo maudhui yetu ya leo. Tumejitayarishia nini kwa hicho kiama? Hata tukitaka kujua siku ya kiama itakuja lini, sisi, nini sisi tumeshafanya? Ni sawa sawa na mtu anauliza mtihani uko lini. Sasa ukiambiwa mtihani uko wiki ijayo, wewe unayetaka kufanyiwa mtihani wewe umejitayarishia nini siku ya mtihani Umesharejea masomo yako, umefanya revision, umejiandaa ili mtihani ukija uwe una huna wasiwasi wewe wa kupasi. Sasa ndipo hapa yakatajwa matukio ili tuwe tayari, tusingoje kwamba hicho kiama kikitokea basi tuwe tayari kwa kiama. Hapana, kuna matukio yatatokea, kama tulivyosema, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea mpaka kutokea kwa kiama. Hapa tutayazungumza kwanza, matukio ya jumla yaliyotokea na yanayotokea au yatakayotokea kabla ya siku yenyewe ya kiama. Tukisoma katika Qurani Tukufu, tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya. Na nikisema matukio na nakusudia mambo ambayo yatakayotokea, haya ndiyo ambayo tunatakiwa tuyazingatie. Mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano katika Suratu Muhammad, sura iliyopewa jina la mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sura ya 47 katika Qurani Tukufu, aya ya 18, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni moja katika alama za kiama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho, baada yake hakuna tena mtume. Sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya kiama. Panahitaji mazingatio, kila mmoja wetu akijiuliza lini kiama, basi akumbuke kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameshakuja. Hiyo ni alama tosha ya kuwa kiama kishakuwa karibu. Alama nyingine kutatokea yaajuja na maajuja Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99 Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba haya makabila au magrupu makubwa makundi makubwa yamefungiwa katika milima. Siku yatakapokuja kufunguliwa, basi ndio alama za kiama zote hizo tuzizingatie, na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhulkarnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima, na mpaka sasa wako huko. Siku atakapokuja kutoka, hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia vile vile alama nyingine inazungumzwa katika suratu Dukhan, na duhani ni moshi mkubwa ambao utakaokuja kuonekana, kama ilivyo katika sura ya 44 sura Duhan aya ya 10 mpaka 16. Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri, tuzingatie, pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiyama. Vile vile katika alama za kiyama ni kurudi kwa Nabii Isa sura ya 43 aya ya 57 na kuendelea kwamba nabii Isa atarudi. Hii pia ni moja katika alama za Kiama, na vilevile Qurani vile inazungumzia kutokea kwa Dabatul Ardhi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama Dabatul Ardhi. Huyu atakapotokea basi kama inavyoeleza Suratu Namli, sura 27 aya 82, itakuwa kiama ndiyo kimetokea sasa. Baada ya kueleza haya machache yaliyoelezwa katika Qur'ani Tukufu, tunaingia katika matukio yatakayotokea, na hayo pindi yatakapotokea, yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii, system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala tulioizoea, tunaoifahamu, ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia. Hapa panatakiwa mazingatio. Yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika suratu Takwir, kazungumza katika sura Al-Infitar, kat kazungumza katika sura Al-Inshiqaq, kazungumza katika sura Zalzala, kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua. Sasa na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu, kwa mfano ni jua, jua hili, jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza, litafikia mahala mwangaza wake utapotea. Jua sio kuwa limefunikwa na mawingu, mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro. Alama ya kiyama hiyo. Alama nyingine mwezi, mwezi hali kadhalika utakosa kutoa nuru yake, mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo. Vile vile, bahari tunazozijua bahari, zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya, maji maji ambayo tunayoyajua maji yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijeni na hidrojeni. Maji yana oksijeni na maji yana hidrojeni. Ikiwa maji yameondolewa oksijeni, ikabakia hidrojeni, basi maji yataripuka, yatakuwa ni moto. Mnakumbuka habari ya bomu la hidrojeni lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia? Ni sayansi imetumika kwa yale maumbili aliyoyaumba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo, kiama kimekaribia. Milima tunayoijua itakuja kusambaratika, kupukutika. Itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja, waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano Mizani katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiama. Vile vile mbingu na ardhi zitabadilishwa isiwe ardhi hii tunayoijua, wasamawat na hali kadhalika mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua sasa. Itakapotokea hiyo, ndio tayari kiama, ndo kishawa wasili kishawadia, tunatakiwa tuwe tayari. Qurani tukufu tunapoisoma tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa kwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo, hizo ni alama kubwa za kwamba kiama tayari kimeshakaribia. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika sirata almustakim, atujalie Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mioyo yetu isitetereke, tukaiacha dini yake, tukamwacha mtume wake, tukawaacha ahlulbaiti wake, tukawaacha masahaba wema, tukatoka nje ya mstari. Mwenyezi Mungu atumakinishe katika dini hii sisi pamoja na vizazi vyetu, pamoja na muuminina na muuminati na muslimina na muslimati. Waliokuwa wagonjwa Mwenyezi Mungu awaponyeshe, marhumina wetu Mwenyezi Mungu awasamehe nasiye, hali kadhalika atupatie mwisho mwema katika hii dunia. Namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atukubalie dua hii na atusamehe dhambi zetu zote, na insha Allahu taala atukutanishe tena Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 22 Rajab mwaka 1442 Hijiria mwafaka na tarehe 6 Machi mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 214 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 mbi Rajab mwaka 1228 Alifariki dunia alama Sheikh Kashifulghita, mwanachuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Najaf nchini Iraqi. Alama Kashifulghita alikuwa mwanazuoni aliyebobea kwenye taaluma mbalimbali mbali za elimu kama fiqhi, usulu lfiqhi, tafsiri ya Qurani na hadithi. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita alizaliwa Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza mwanaanga wa dunia. Akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mwavuli, Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja ya ukapteni katika kikosi cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. ibaada ya hapo ndipo akajifunza urubani wa ndege. Hatimaye tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 akiwa na umri wa miaka 22 aliweka rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwanaanga baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok nambari 6. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa Ali Razmara, waziri mkuu wa Iran na aliyekuwa kibaraka wa Uingereza. Razmara aliyekuwa jenerali wa jeshi katika utawala wa kifalme aliuawa na mwana mapinduzi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Khalil Tahmasbi. Usaliti na uovu wa wazi wa Ali Razmara katika siasa za kuiongoza nchi ulizusha upinzani mkubwa wa wananchi dhidi ya waziri mkuu huyo na kutayarisha mazingira ya kuangamizwa kwake. Na tarehe 6 Machi miaka 64 iliyopita nchi ya Ghana ilifanikiwa kupata uhuru chini ya uongozi wa Daktar Kwame Nkrumah. Ghana ilitumbukia katika makucha ya mkoloni wa Kireno katika karne ya 15. Baada ya Wareno, Waingereza walidhibiti na kuikoloni nchi hiyo iliyokuwa mashuhuri kwa jina la Pwani ya Dhahabu kutokana na utajiri wake mkubwa wa madini hayo. Hii ni Redio Teheran. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema tuko pamoja ndugu zangu, tuondoe hofu, tuishinde za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameutahadharisha utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya kuchukua hatua yoyote ghalati kwa kisingizio cha mripuko uliotokea katika meli ya utawala huo katika Bahari ya Oman wiki iliyopita. Jumuia ya Arab League imetakiwa iache kutoa taarifa zisizo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran wa, na watu wanne wameuawa katika maandamano ya kupinga kukamatwa kinara wa upinzani huko nchini Senegal. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi mchana. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya hadi tamati, na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia wikendi njema, asante na kwa na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.