Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Iran yasema mapatano ya JCPOA hayawezi kujadiliwa upya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Irani katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki baada ya kusikiliza kipindi cha Irani juma hili. Udondozi wa magazeti utafuatiwa na makala ya wiki ambayo itajadili uh, tatizo la korona na umuhimu wa wanadamu kurejea kwa Mola Muumba. Baadaye kidogo mtasikiliza makala yaliyo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemjibu Sherman akisema hakuna mazungumzo mengine kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. <muchilis> Jaji mkuu wa Afrika Kusini ametakiwa kuomba radhi kwa kutoa matamshi yanayounga mkono utawala haramu wa Israel. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesifu hatua ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya kuanzisha uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina, na wasomi 26 wataka kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu chanzo halisi cha virusi vya korona. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu matamshi ya Wendy Sherman anayetazamiwa kuteuliwa kuwa naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani kuhusu suala la kufanyika mazungumzo mengine ya nyuklia na Iran, akisema makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ambayo yalipasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hayawezi kuzungumziwa tena. Katika ujumbe wake wa Twitter Muhammad Jawad Zarif ameashiria madai yaliyotolewa na Wendy Sherman aliyesema hali ya eneo la magharibi mwa Asia imebadilika katika mwaka huu wa 2021 na kwamba kuna udharura wa kufanyika mazungumzo mapya na Iran kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kwa kutilia maanani hali hiyo. Muhamad Jawad Zarifu ameandika kwamba iwapo mwaka 2021 si sawa na mwaka 2015 wakati makubaliano ya JCPOA yalipopasishwa, basi pia hali ya sasa si sawa na ya mwaka 1945 wakati wa kupasishwa haki ya kura ya veto katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwa kutilia maanani mabadiliko ya hali ya mwaka huu 2021, ikilinganishwa na mwaka 2021, 1945, kuna udharura wa kufanyiwa marekebisho hati ya Umoja wa Mataifa na kufutwa haki ya kura ya veto ambayo mara nyingi hutumiwa vibaya na Marekani. Muhamad Jawad Zarifu ameashiria kwamba makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hayahitaji tena mazungumzo na ameitaka Marekani itekeleze makubaliano hayo. Makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalifikiwa mwaka 2015 baina ya Iran na kundi la tano jumuisha moja lililojumuisha nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na Ujerumani, na yakaanza kutekelezwa Januari mwaka 2016. Hata hivyo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alikiuka sheria za kimataifa na kuiondoa nchi yake katika makubaliano hayo tarehe 8 Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane. Trump alitangaza tena vikwazo dhidi ya Iran baada ya kuiondoa Marekani katika makubaliano hayo. Tume ya mahakama za Afrika Kusini imemwamuru jaji mkuu wa nchi hiyo aombe radhi na kutengua matamshi aliyotoa mwaka jana ambayo yalitambua kuwa yanauunga mkono utawala ghasibu wa Israel katika nchi hiyo ya Kiafrika inayotetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Jaji mkuu wa Afrika ya Kusini, Mogoeng Thomas Mogoeng, alizusha mjadala mkubwa mwezi Juni mwaka jana baada ya kutangaza mapenzi yake kwa Israel na kuuombea dua utawala huo haramu. Jaji Mogoeng alidai kwamba Afrika ya Kusini inajinyima fursa nzuri ya kuwa mchezaji mkubwa katika kadhia ya Palestina. Baada ya matamshi hayo Kundi la watetezi wa Palestina liliwasilisha mashtaka rasmi dhidi ya jaji Mogoeng Thomas Mogoeng kutokana na matamshi yake yanayounga mkono utawala haramu wa Israel aliyoyatoa katika kongamano la intaneti lililosimamiwa na gazeti la Jerusalem Post likishirikiana na mkuu wa makuhani wa Afrika Kusini Warren Goldstein. Tume ya mahakama ya Afrika Kusini iliyofanyia uchunguzi kadhia hiyo imehukumu kwamba matamshi ya jaji mkuu wa nchi hiyo yanadhalilisha na yanizidisha hali mbaya. Uamuzi wa tume hiyo pia umemtaka Jaji Thomas Mogoeng ateue atengue wazi wazi matamshi yake ili kuboresha sura ya mahakama za nchi hiyo. Afrika Kusini inawaunga mkono watu wa Palestina katika mapambano yao ya ukombozi dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Israela. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limesifu uamuzi wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wa kuanzisha uchunguzi katika jinai za kivita za utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina unazozikalia kwa mabavu na kusema kwamba hatua hiyo ni muhimu sana. Matthew Connock, mkuu wa shirika hilo anayeshughulikia masuala ya sheria, amesema tamko lililotolewa siku ya Jumatano na Fatu Bensoda mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC kwamba ataanzisha uchunguzi katika jinai za kivita zilizofanywa na utawala huo wa kizayuni huko Palestina ni hatua muhimu katika kufikia uadilifu baada ya miaka mingi ya utawala huo kukwepa kuwajibishwa kisheria kuhusu jinai za kivita na za kutisha ulizozitekeleza dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Kano kamesema kwamba uchunguzi huo utatoa fursa ya kwanza kwa maelfu ya wahanga wa Kipalestina kuweza kufikia uadilifu, ukweli na fidia katika mwavuli wa sheria za kimataifa baada ya kudhulumiwa kwa miaka mingi. Amesema uchunguzi huo pia utatoa fursa ya kukomeshwa kutowajibishwa kisheria utawala haramu wa Israel kuhusiana na jinai unazofanya dhidi ya Wapalestina katika ardhi unazozikalia kwa mabavu. Kano kamesisitiza kwamba tangazo hilo la Fatu Ben Soda linatoa ujumbe wa wazi na wa moja kwa moja kwa watawala wa Israel kwamba tokea sasa hawatakwepa tena mkono wa sheria kutokana na jinai wanazofanya dhidi ya watu wa Palestina. Vilevile vile amezitaka serikali zote duniani kushirikiana kikamilifu na mahakama ya ICC huku ikijitayarisha kuanzisha uchunguzi huo muhimu na vilevile kuiomba ICC wasiliane mara kwa mara na familia za wahanga wa jinai za kivita za Israel ilikushughulikia suala hilo haraka iwezekanavyo. Fatou Bensouda amesema katika tangazo lake hilo kwamba mahakama ya ICC haitaonyesha uoga wala upendeleo wowote katika uchunguzi wake wa jinai za kivita zilizofanywa na Israel huko Palestina, kinyume na maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Gazeti la Wall Street Journal la Marekani limetangaza kwamba wasomi 26 wameandika barua ya wazi wakitaka kufanyika uchunguzi mpya wa kimataifa kuhusu chanzo cha virusi vya korona. Wito huo umetolewa huku kukiwepo shaka kuhusiana na matokeo ya awali ya uchunguzi uliofanywa na wataalamu wa shirika la afya duniani WHO kuhusu chanzo cha virusi hivyo. Gazeti hilo limeandika kwamba kutokana na shaka iliyopo kuhusu chanzo cha virusi vya korona na malumbano makubwa baina ya Marekani na China kuhusiana na virusi hivyo vilivyodhihiri kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan huko China mwishoni mwa mwaka 2019 timu ya shirika la afya duniani iliyopewa jukumu la kuchunguza kadhia hiyo imeamua kuchelewesha matokeo ya awali ya uchunguzi wake huko Wuhan nchini Uchina. Tarehe 12 Februari, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom alitangaza kwamba timu ya uchunguzi ya shirika hilo iliyotumwa China itatangaza matokeo ya awali ya uchunguzi wake katika kipindi cha wiki moja na kusambaza matokeo kamili wiki kadhaa baadaye. Hata hivyo, ripoti ya matokeo hayo haijatolewa hadi kufikia sasa. Kwa msingi huo, kundi la wasomi 26 limeandika barua ya wazi likitaka kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu chanzo halisi cha virusi vya korona, likidai timu ya WHO haikupata taarifa za kutosha za kuiwezesha kuchunguza chanzo halisi cha virusi vya korona. Awali timu ya WHO iliyotumwa Wuhan ilitangaza kwamba ni jambo lililo mbali kwamba virusi vya korona viliibuka kutoka kwenye maabara moja ya utafiti katika mji huo. Zaidi ya watu milioni 116,248,000 wameambukizwa virusi vya korona kote duniani hadi hivi sasa na milioni 2,582,140 na miongoni mwao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Marekani inaongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa virusi vya korona na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rusia amesema kwamba nchi yoyote inayoshindana na Marekani katika uwanja wowote ule hutambuliwa na Washington kuwa ni adui wa nchi hiyo. Maria Zakharova ameyasema hayo baada ya matamshi yaliyotolewa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken kuhusiana na wapinzani wakuu wa nchi hiyo, na kuongeza kwamba wakati wowote nchi fulani inapoipiku na kuiacha nyuma Marekani katika masuala ya kiuchumi, teknolojia na ustawi na maendeleo ya anga kama China, Washington hupiga kengele ya kuitangaza nchi hiyo kuwa ni adui wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema Moscow inataka kuwepo ushindani wa kiadilifu na kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kama jambo hilo linavyosadiki kuhusiana na China. Jumatano iliyopita, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken aliashiria vipaumbele vya siasa za nje za serikali mpya nchi hiyo, na kusema serikali ya Joe Biden inaitambua China kuwa ndio changamoto kuu ya kijiopolitiki katika karne ya 21. Blinken aliongeza kwamba Rusia, Iran na Korea Kaskazini pia ni miongoni mwa changamoto kuu za Marekani. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Iran yasema mapatano ya nyuklia ya JCPOA hayawezi kujadiliwa tena. Mapatano ya nyuklia ya JCPOA hayawezi kujadiliwa upya na ni njia pekee ya kuyalinda na kuyahuisha ni marekani kuondoa vikwazo vyake dhidi ya Iran. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumanne wiki hii alizungumza kwa njia ya simu na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na kusisitiza kwamba mapatano ya JCPOA yalifikiwa na pande kadhaa za kimataifa zinazojulikana na kupasishwa kwa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Rohani alisema kupoteza fursa ya kuyalinda na kuyahuisha mapatano ya JCPOA kunaweza kuifanya hali ya mambo kuwa ngumu zaidi. Rais Rohani alisema Iran imesitisha utekelezaji wa hiari wa protokali ziada katika fremu ya sheria iliyopasishwa na Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani Bunge, na kwamba hatua yoyote au msimamo wowote haribifu ndani ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki unaweza kuibua changamoto mpya. Iran siku zote imetoa ushirikiano mkubwa sana kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki ili kuonyesha uwazi katika miradi yake ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ushahidi wa ukweli huo ni ripoti mbalimbali zilizotolewa na wakala huo, Zikionyesha namna Irani ilivyotekeleza kikamilifu mapatano hayo katika miaka kadhaa iliyopita. Katika upande wa pili, Irani pia inataraji kustafidi na haki zake za kutumia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani, na ikiwa mwanachama rasmi wa wakala huo haiko tayari kufumbia macho haki hizo. Katika mazungumzo yake ya karibuni na wajumbe wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaamini kwamba ni marufuku kuunda silaha yoyote inayosababisha mauaji ya raia wa kawaida, sawa iwe ya nyuklia au ya kemikali, na kueleza kwamba hata hivyo nchi hii imedhamiria kumiliki nguvu za nyuklia kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya nchi, na ndiyo maana urutubishaji wa urani nchini Iran hautaishia kwenye kiwango cha asilimia 20, na Iran itarutubisha madini ya urani hata kufikia asilimia 60 kulingana na maslahi na mahitaji ya taifa. Irani imetekeleza kikamilifu majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA hadi kufikia mwaka mmoja baada ya Marekani kujiondoa kwa upande mmoja na kinyume cha sheria kwenye mapatano hayo, na imetoa fursa kwa nchi za Ulaya zilizoahidi kuchukua hatua za kufidia taathira mbaya na hasi zilizosababishwa na hatua ya Marekani ya kujiondoa kwenye mapatano hayo. Mwaka mmoja baada ya nchi hizo za Ulaya kushindwa kutekeleza ahadi na majukumu yao, Teheran ilitangaza kwamba itapunguza hatua kwa hatua utekelezaji wa majukumu na baadhi ya vipengee vya mapatano ya nyuklia, kwa mujibu wa vipengee nambari 26 na 36 vya mapatano ya kimataifa ili kuleta mlingano kati ya majukumu na haki zake. Sasa serikali ya Biden inakariri tena uh, sera zile zile za serikali ya kabla yake na inajaribu kuibua visingizio na mashinikizo ya kiwango cha juu ili kuilazimisha Iran iketi kwenye meza ya mazungumzo mapya. Marekani inajaribu kuwasha moto katika bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kupitia njia ya kupasishwa azimio dhidi ya Iran. Wadhana kwamba kupitia njia hiyo itaweza kuiburuta Jamhuri ya Kiislamu Iran kwenye meza ya mazungumzo. Njia hii pia ilitumiwa huko nyuma kama wenzo wa mashinikizo ya kisiasa, lakini matokeo yake yalikuwa kutatiza zaidi kadhia nzima. Joe Crinson ambaye ni mtaalamu mwandamizi wa taasisi ya Quincy anasisitiza kwamba Joe Biden hadi sasa ameendeleza kampeni iliyofeli ya Donald Trump ya mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu ameomboleza mwanazuoni wa, wa Kiislamu Lebanon Sheikh Ahmad Azzein, Rais Hasan Ruhani asema mapatano ya nyuklia ya JCPOA hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno, na Iran yapokea dozi robo milioni za chanjo ya korona kutoka China. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemtumia ujumbe wa rambirambi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon kufuatia kuaga dunia mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuiya ya waulamaa wa Islamu Lebanon. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, siku ya Jumatano alimtumia ujumbe Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, na kumpa ujumbe wa rambirambi kufuatia kuaga dunia mwanazuoni wa kijihadi kadhi Sheikh Ahmad Azein ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuia ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Katika ujumbe huo, kiongozi mwadhamu ametuma salamu za rambirambi kwa maulamaa, familia, maashiki na wanafunzi wa mwanazuoni huyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake amesema mwenda zake alitetea harakati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa uwajibikaji na kwa utaalamu wa hali ya juu. Aidha amesema Shekha Zein kwa muda mrefu alipambana dhidi ya mrengo wa uistikbari na uzayuni na alikuwa katika safu ya mapambano ya mataifa ya eneo dhidi ya uistikbari. Halikadhalika amesema mwanazuoni huyo wa Lebanon hatasahaulika katika historia ya mukawama na mapambano katika eneo. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa kwa mara nyingine natuma salamu zangu za rambirambi kwa watu wa Lebanon na hasa waliokuwa pamoja naye na pia wana mapambano wenzake katika jumuiya ya maulamaa waislamu Lebanon. Namwomba Mwenyezi Mungu amrehemu na amghufurie Shekh Zein aliyeaga dunia Jumanne. Alikuwa miongoni mwa wanazuoni maarufu wa Ahli Sunna nchini Lebanon na pia aliwahi kuwa jaji au kadhi katika mahakama ya mji wa Sidon. Rais Hasan Ruhani amesema jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran inasubiri kuona hatua za kivitendo kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na akasisitiza kuwa makubaliano hayo hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno matupu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo sambamba na kuashiria kuwa serikali ya sasa ya Marekani imekiri kuhusu mwenendo ghalati na potofu wa serikali iliyotangulia ameongeza kwamba kwa upande wa Iran jambo la msingi na muhimu zaidi ni kuondolewa vikwazo na kupatikana haki za wananchi wa Iran. Hata hivyo hakuna hatua ya maana iliyochukuliwa na upande wa serikali ya Marekani. Rais Ruhani amesema ikiwa Marekani itaondoa vikwazo vyote, Iran nayo itatekeleza papo hapo ahadi na majukumu yake yote, na akabainisha kuwa Marekani zinatoa kauli mbiu na kusema tunataka kurudi kwenye JCPOA, lakini kauli mbiu tupu hazitoshi bali inapasa zichukue hatua kivitendo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria pia ushawishi wa wazayuni kwa uchukuaji maamuzi wa rais aliyetanguliwa wa Marekani, Donald Trump, na akaongeza kuwa sar midd mrik dar yeye alikuwa kidhahiri akitoa kauli mbiu kwa kusema Marekani kwanza, lakini katika uchukuaji hatua uzayuni ndio uliokuwa wa kwanza wa pili ikawa ni misimamo ya kufurutu mipaka, na tatu ukawa ni ubaguzi wa rangi, na Marekani ilikuwa ya nne. Wazayuni walimghilibu Trump na kumwongoza kwenye njia potofu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa kutoa tuhuma na kuitishia Iran hakutasaidia chochote na kuongeza kuwa Iran itatoa jibu chanya kwa hatua chanya. Said Khatibzade akizungumza na waandishi wa habari aliashiria mtazamo wa Iran kuhusu pendekezo lililotolewa na Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa ajili ya kufanyika kikao cha pamoja na Marekani na Ulaya, na kubainisha kuwa na hapa namnukulu, tumesema kuwa msimamo wa Iran uko wazi na thabiti, na hakuna jambo litakalobadilika katika uwanja huo. Mwisho wa kunukulu, Khatibzade amesema kuwa njia pekee ya Marekani ni kujitoa katika siasa za makosa za serikali iliyopita, lakini kwamba kufikia sasa hakuna mabadiliko yoyote ya yaliyofanyika katika siasa hizo zilizo e, za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Msemaji wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa iwapo Marekani inataka kuwa na nafasi katika meza ya JCPOA, basi inapasa kurejea katika mapatano hayo na kisha itekeleze ahadi na majukumu yake na kuondoa vikwazo Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezihutubu pia pande za Ulaya katika mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa njia ya kushirikiana ni njia bora kuliko njia nyingine zozote, kwa sababu kitendo cha kutoa tuhuma na vitisho dhidi ya Iran hakisaidii lolote na Iran itatoa jibu chanya kwa ushirikiano inaopatiwa na upande wa pili. Kuhusu misimamo iliyochukuliwa na Marekani dhidi ya Iran katika kadhia ya nuklia, Said Khatibzadeh amesema Uh, dar qalati, uh, ni wazi kwamba kwa serikali ya kwa sasa ya Marekani imeanza kazi baida katika baida mkondo wenye makosa. Ni jambo la kusikitisha baida sana kwamba serikali ya Joe Biden imekuwa na mwanzo wa kukatisha tamaa katika kutekeleza majukumu yake baidao. Wiki hii jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilipokea ndege kadhaa za kivita, helikopta na ndege za usafiri, ambazo zimefanyiwa ukarabati kikamilifu hapa nchini. Ndege hizo zilizofanyiwa ukarabati kwa kutumia teknolojia ya kisasa zitatumiwa na jeshi la Iran, pia na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Ndege hizo zilizokarabatiwa ni pamoja na ndege aina ya F4, F14, Fokker 27 friendship na Mirage na alikadhalika ndege za kijeshi za usafiri na uchukuzi za Boeing 704 na Boeing 707 pamoja C130. Akizungumza katika hafla hiyo Jumatatu, waziri wa ulinzi wa Iran Brigadier Generali Amir Hatami alisema kuwa Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika sekta ya ndege za kivita na kuongeza kuwa Iran sasa ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika uundaji ndege za kivita zisizo narubani au droni. Katika uga wa ndege zisizo na rubani tuko katika hali nzuri sana. Kuna tathmini mbalimbali mbali, lakini hakuna shaka kwamba tunashika nafasi ya tano au sita duniani katika uwezo wa ndege za kivita zisizo na rubani au dron. Sisi tumeweza kujiimarisha katika sekta zote za droni zikiwemo zile za upelelezi, za kivita na za kubeba mizigo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani hivi sasa inamiliki droni za kiwango cha juu sana na zote zimeundwa kwa kutegemea ujuzi wa ndani ya nchi na sasa zinatumiwa na majeshi yetu. Shehena hiyo ilibeba dozi laki mbili hamsini elfu za chanjo ya korona ya shirika la madawa la Sinopharm la China. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kadhalika inatazamia kununua chanjo zingine kutoka India na Sweden hii ni katika hali ambayo Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya kupambana na virusi vya korona ya Sputnik V ya Rusia. Kampeni ya kuwachanja ya madaktari, wauguzi na wahudumu wengine wa wazee na watu wanaosumbuliwa na maradhi sugu inaendelea kote nchini. Iran iko mbioni kutengeneza chanjo za korona ndani ya nchi na pia kwa ushirikiano na washirika wa kigeni. Jumapili pia chanjo ya pili ya korona iliyotengenezwa hapa Iran ya Cov Pars ilianza kufanyiwa majaribio ya mwanadamu. Huku hayo yakiarifiwa, Aliridha Raisi, naibu waziri wa afya wa Iran, amesema mtandao wa afya uh, wa hapa nchini una uwezo wa kuwachanja watu milioni ishirini katika kipindi cha mwezi mmoja. Amesema kuna vituo vya afya elfu mbili mia tano mijini na vijijini hapa nchini ambavyo vina mawasiliano na hospitali, zahanati na vituo vikubwa vya afya uh, hivyo hakuna wasiwasi wa kukwama kampeni ya kutoa chanjo. Na wapenzi wasikilizaji na kwa habari hiyo ya harakati za chanjo ya korona nchini Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika <mulia> Jamvi la udondozi wa magazeti ya leo linafunguliwa kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation mtandaoni limeandika kwamba mgombea wa chama cha Fordi Kenya Majimbo Kalasinga ameshinda kiti cha bunge eneo bunge la Kabuchai kwa kupata kura 19274. Kalasinga amewapiku mgombea wa chama cha United Democratic Alliance UDA Evans Kakai aliyeshika nafasi ya pili na Wekesa Amos Wafula wa chama cha Federal Party of Kenya ambaye ameshika nafasi ya tatu. Daily Nation pia limeandika kwamba serikali kote duniani ikiwemo ya Kenya zimewekwa katika hali ya tahadhari kufuatia kupatikana kwa chanjo bandia za covid-19 nchini Afrika Kusini na Uchina. Kwa sasa uh, hakuna chanjo zilizoidhinishwa za Covid 19 zinazouzwa masokoni mahala popote duniani. Katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno, virusi vya korona vinaua wanawake wachache zaidi wa kiafrika kuliko wanaume, Daily Nation limeandika kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Alhamisi inasema wanawake barani Afrika wana uwezekano mdogo wa kufa kutokana na Covid 19 kuliko wanaume. Uh, gazeti la Standard limeandika habari yenye kichwa cha maneno uvaaji barakoa pasua kichwa mpya katika wizi wa mitihani. Limesema amri inayowataka wanafunzi kuvaa barakoa wakati wote wa kufanya mitihani inazidisha changamoto ya kutumiwa kifaa hicho na wanafunzi na hata walimu kwa ajili ya kughoshi mitihani. Gavana wa zamani ashtakiwa kwa kupanga njama za ugaidi, na kuwatia kizuizini wagonjwa ni kinyume cha sheria mahakamani, ni baadhi ya vichwa vya habari zilizoandikwa na gazeti la The Standard kuhusu habari ya tuhuma zinazomkabili gavana wa zamani wa Mombasa. Gazeti la Taifa Leo limeandika ripoti ya daktari wa tiba za, za akili imesema Alhamisi ya jana kwamba aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko anaugua maradhi ya ubongo na moyo na kamwe hawezi kuendelea na kesi ya ufisadi dhidi yake ya uporaji wa shilingi milioni ishirini na nne. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Twahara Mwarubaini saratani ya kizazi, limesema wataalamu waeleza kiini cha tatizo, serikali yatangaza mkakati mikoa ya kanda ya Ziwa ndiyo kinara. Mkono wa sweta, makazi ya virusi. Limeandika kwamba madaktari wamewaonya, wameonya kwamba wanaume, uh, mwanaume ambaye hajafanyiwa tohara anakuwa katika nafasi kubwa ya kubeba na kusambaza maambukizi ya virusi vya Ukimwi na maradhi ikiwamo saratani ya shingo ya uzazi. Katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno mahujaji njia panda, tamko la Saudi Arabia, Mwananchi limeandika kwamba waumini wa, wa Kiislamu waliopanga kwenda kushiriki ibada ya hija mwaka huu Saudi Arabia wapo njia panda kuhudhuria ibada hiyo mwaka huu ikiwa hawatapata chanjo ya ugonjwa wa virusi vya COVID-19. Na gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari ya hatua zinazochukuliwa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, ambayo imebeba kichwa cha maneno kupiga nyungu rasmi Muhimbili. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba hospitali 50 za wilaya na rufaa kote nchini Alhamisi ya jana zilipokea zaidi ya dozi laki tatu arobaini na saba elfu za chanjo ya COVID 19. Zoezi la chanjo hiyo linatarajiwa kuanza leo Ijumaa na kwa kiwango cha kitaifa. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika makala ya wiki ambayo leo itazungumzia maambukizi ya virusi vya korona na wito wa kurejea kwa Mola Muumba. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa ambapo dunia imepatwa na maafa makubwa ya maambukizi ya virusi vya korona na ugonjwa wa Covid-19 na mgeni huyo aliyekuja bila ya mwaliko ameathiri na kulemaza uchumi wa dunia na kusababisha maafa makubwa zaidi ya uchumi, yaani kuchukua maelfu ya roho za vipenzi na wanadamu wenzetu. Kipindi hiki ni fursa nzuri ya kuzungumzia athari za virusi hivi vya korona kwa jamii, bali kwa kila mmoja wetu, na kukumbusha nukta hii muhimu kwamba virusi hivi vimegunduliwa muda si mrefu na kusababishia walimwengu mashaka na matatizo makubwa. Katika kipindi hiki kifupi walimwengu wote wanafanya kila wawezalo kukimbia kirusi hicho na wako tayari kutoa kila kitu kwa ajili ya kujikinga na janga hilo, huku wataalamu na wasomi wakichacharika kutafuta tiba na njia za kutibu au hata kupunguza makali yake na kujikinga na janga hilo. Mkabala wake Mwenyezi Mungu muumba wa dunia na vilivyomo, tangu baada ya kuumba mbingu na dunia alimtahadharisha mwanadamu kwamba kufanya dhambi kunamkaribisha zaidi kwa shetani mlaaniwa. Na wasomi na wataalamu wa masuala ya dini na maadili ya Kiislamu pia wamekuwa wakihubiri maagizo hayo ya Mwenyezi Mungu na kuwahimiza wanadamu kuwa na takwa na uchamungu, wakisisitiza kwamba takwa ndiyo njia madhubuti ya kumwepusha mwanadamu na hadaa na vitimbi vya shetani. Hata hivyo mwanadamu anaendelea kughafilika na kupuuza tahadhari hizo na kuzama katika dunia na ladha zake za kupita, huku akiacha kukusanya masurufu ya safari ya akhera na amali njema zitakazomfaa katika nyumba hiyo ya milele. Inawezekana vipi kwa mwanadamu huyu anayejikinga na virusi vya korona na athari zake kwa mwili wake kwa njia zote na kuheshimu maagizo yote ya wataalamu wa tiba na afya, ili asiambukizwe virusi hivyo, na wakati huo huo anatafuta tiba ya janga hilo? Inawezekanaje mwanadamu huyu akaasi amri za Mwenyezi Mungu, ambaye ametutahadharisha kuhusu kufanya madhambi kutokana na athari zake haribifu kwa roho zetu. Wapenzi wasikilizaji, inatupasa kuwa macho na masikio yanayosikia na nyoyo zinazozingatia, ili tuweze kutilia maanani maagizo na amri hizo za Mwenyezi Mungu Muumba, na kukimbilia kwake yeye ambaye ndiye ngome imara na madhubuti zaidi. Hali hii ya sasa ni fursa nzuri kwa mwanadamu kurejea kwa Mola Muumba. Tunapoona kirusi kidogo na kisichoonekana kwa macho bila ya kutumia ala makhususi kama mikroskopi kikiua maelfu ya watu na kutikisa dunia nzima, ndipo tunapotambua zaidi uwezo na adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwa upande mmoja na udhaifu wa mwanadamu mbele ya Mungu muumba wake katika upande mwingine. Hivyo basi inatupasa kushuka chini na kuondoka kwenye mgongo wa shetani, kiburi na majivuno, na kutambua kwamba ulimwengu mzima na vilivyomo vinamhitajia Mwenyezi Mungu, muweza wa kila kitu, kama inavyosema aya ya 15 ya sura Tufatir kwamba enyi watu, nyinyi ndiyo wahitaji kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujitosheleza na msifiwa. Kwa upande huu tunaweza kusema kwamba balaa hili lililomshukia mwanadamu wa leo linaweza kuwa neema inayomwondoa mwanadamu katika hali ya mghafala na kumsahau mola wake mlezi na kumkumbusha nafasi yake, udhaifu wake, umaskini wake na haja yake ya kudumu na ya milele kwa Mwenyezi Mungu muumba, mweza wa kila kitu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametutahadharisha na moto wa Jahannam na adhabu zake zitakazowapata wale walioasi na kukengeuka mafundisho ya mitume wake, na akatutaka kuwa wacha Mungu na wenye takwa na kujiepusha na madhambi. Hata hivyo ni wachache sana miongoni mwetu wanaozingatia hayo, kama inavyosema Qurani Tukufu. Kama ambavyo tunafanya jitihada kubwa za kujikinga na virusi vya korona na kufanya kila kitu kuhakikisha kwamba miili yetu haipatwi na virusi hivyo. Vivyo hivyo inatupasa kufanya juhudi za kutakasa nafsi zetu na kuzisafisha na tabia chafu, mienendo mibaya, na kuziepusha na madhambi ambavyo ni sawa na virusi vinavyoua na kuchafua roho zetu na vile vile kuzipiga msasa nyoyo zetu kwa kujitathmini na kuhakikisha tunazipamba kwa sifa nzuri na maadili bora. Katika kipindi hiki, baadhi ya watu wameamua kupambana na virusi vya korona kwa kurejea kwa Mola Muumba, kuomba dua kutubu madhambi yao na kunyenyekea kwake kwa kutambua kwamba ni viumbe dhaifu wasio na uwezo wa kujikinga na hata mdudu mdogo na asiyoonekana kwa macho. Hii ni kutokana na mafundisho ya teolojia ya Kiislamu yanayosisitiza kwamba wakati mwanadamu anapokumbwa na mabalaa na misukosuko, anapaswa kumtaradhia Mola muweza, karima, rahmani na rahimu na kumwomba afya na msaada, ili kwanza, akiri kivitendo kwamba ni kiumbe dhaifu, ajizi na dhalili, mbele ya adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu, na pili, atumie mabalaa na misukosuko hiyo kuajawisha maarifa yake ndani ya nafsi na kufidia nakisi na mapungufu yake kwa kuungana na kurejea kwa mkamilifu mutlaki na muweza wa kila kitu. Aya ya 42 ya Suratul Anami inasema na kwa yakini tulipeleka mitume kwa kaumu zilizokuwa kabla yako kisha tukazitia katika dhiki na mashaka ili zipate kunyenyekea. Vilevile mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imama Ali bin Husein Sayyidu Sajjadin anasema katika dua ya Munajatu Dhakirina kwamba mola wangu mlezi, na kuomba maghufira na msamaha kwa ladha yoyote isiyokuwa na utajo wako, na raha yoyote isiyokuwa kuanisika kwako, na kila furaha isiyo nikurubisha kwako, na kila kazi isiyokuwa kukutii wewe. Mola wangu umesema, na wewe nimsema kweli, kwamba nikumbukeni, nami na nitakukumbukeni. Umetuamuru kukukumbuka na kukutaja wewe, na ukatuahidi kutukumbuka kama njia ya kututukuza na kutuadhimisha. Sasa tumekutaja na kukukumbuka wewe kama ulivyotuamuru, basi tekeleza hadi yako kwetu, ewe anayemkumbuka amkumbukaye, na ewe mrehemevu kuliko wote. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi cha sasa cha maambukizi ya virusi vya korona katika pembe mbalimbali mbali za dunia wanadamu wengi wameelekeza mazingatio yao kwa nafsi na roho zao na kuingiwa na wasiwasi mkubwa. Katika kipindi hiki, sambamba na udharura wa kulinda na kuchunga masuala ya kiafya, usafi na unadhifu wa mtu binafsi na jamii, tunawajibika pia zaidi na zaidi kulinda uzima na afya ya akili na roho zetu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anasema katika aya 28 ya suratu Radi kwamba wale walioamini na zikatulia nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu, hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndiyo nyoyo hutulia. Katika kipindi hiki nyeti inatupasa kukimbilia kwa Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada yeye ili atupe utulivu na amani ya kinafsi na atulinde na balaa la virusi hivi. Vilevile mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametuhusia kutoa sadaka sana katika nyakati ngumu kama hizi, kama njia ya kujinasua au kujikinga na mabalaa na mashaka ya aina mbalimbali. Mtukufu huyu anasema, sadaka huondoa mabalaa. Mjukuu wake Imamu Muhammad al Bakir alaihi ssalamu pia anasema, sadaka humkinga mwanadamu na mabalaa sabini na kumwepusha na kifo kibaya. Vile vile tumehusiwa sana kutoa sadaka kama njia ya kuomba shifaa na ponyo ya maradhi. Imenukuliwa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema, toweni sadaka na mtibu maradhi yenu kwa sadaka. Maulamaa wa Kiislamu pia wametuhusia kusoma dua mahsusi wakati wa mabalaa na misukosuko kama huu wa sasa wa maambukizi ya virusi vya Korona. Kwa mfano tu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amewaagiza Waislamu kusoma dua ya saba ya kitabu cha Sahifa Assajadia kama njia ya kumwomba Mwenyezi Mungu atuepushe na janga hili ya korona. Dua hiyo imepokewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Ali bin Husein bin Ali bin Abitalib, maarufu kwa jina la Sajada kwa maana ya mwingi wa kusujudu, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wachamungu. Nam, wapenzi wasikilizaji, licha ya kwamba maambukizi ya virusi vya korona ni balaa Linaloisumbua jamii ya wanadamu wote kwa sasa, lakini pia yanaweza kuwa chachu ya kuturejesha kwa Mwenyezi Mungu na kutuhamasisha kutubia makosa na dhambi zetu. Kwa sasa madaktari na mabingwa wa tiba wanachacharika kutengeneza chanjo na tiba ya miili yetu, vivyo hivyo, sisi pia inatupasa kujirudi na kujiepusha na sumu na virusi vya roho na nafsi zetu, yaani madhambi na maasi kwa kutumia dawa ambayo tayari imeainishwa na Mwenyezi Mungu muumba kwa ajili ya nafsi ya mwanadamu, yaani takwa na ucha mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 21 Rajab mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 5 Machi mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1194 iliyopita, mwezi wa Rajab mwaka 284 Hijiria, Alifariki dunia Abu Hatam Sahal bin Muhammad Sajestani. Abu Hatam alikuwa ametabahari katika elimu za Qurani, hadithi, fasihi na mashairi. Mbali na kuwa alikuwa akisoma Qurani na kuifundisha kwa mapenzi makubwa, Abu Hatam pia alijishughulisha na maswala ya kijamii. Msomi huyo ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Irabu Lquran na Akhlaqu Linsan. Katika siku kama ya leo miaka 194 iliyopita alifariki dunia Alessandro Volta, mtaalamu wa fizikia wa Italia, akiwa na umri wa miaka 83. Sambamba na kufundisha katika chuo kikuu, Volta alikuwa akifanya uhakiki na alifanikiwa kutengeneza chombo cha kupimia kiwango cha umeme. Tarehe tano Machi miaka 68 iliyopita alifariki dunia Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 huko Georgia na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Siberia mwaka elfu moja mia tisa kumi na tatu kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali ya wakati huo. Stalin alibakia huko hadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Urusi mwaka 1917. Tarehe tano Machi miaka nane iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela, Hugo Chavez. Chavez aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954 alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela. Alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya kibolivari na alipata umashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti, kupinga utandawazi wa kiliberari na sera za nje za Marekani. Alikuwa muungaji mkono mkubwa wa Iran na taifa la Palestina. Hugo Chavez aliaga dunia mwezi Machi mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 58 kutokana na maradhi ya saratani. Na siku kama hii ya leo, miaka tano iliyopita, alifariki dunia mbunifu wa email, yani barua pepe, Ray Tomlinson. Tomlinson ambaye mwaka 971 alikuwa akifanya kazi katika kampuni moja ya uhakiki kama mhandisi huko Boston nchini Marekani, alianzisha mfumo wa awali wa mail katika mtandao wa Arpanet, yaani nakala ya kwanza ya intaneti. Mtaalamu huyo kwa hakika alituma barua pepe ya kwanza kabisa kwa mtindo wa kisasa. Ray Tomlinson alifariki dunia katika tarehe aliyozaliwa akiwa na umri wa miaka 75, kutokana na ugonjwa wa kiharusi. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu mchana wa leo, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran amejibu matamshi ya Wendy Sherman anayetazamiwa kuteuliwa kuwa naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani akisema uh, kwamba makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hayawezi kujadiliwa wala kuzungumziwa tena. Tume ya mahakama ya Afrika Kusini imemwamuru jaji mkuu wa nchi hiyo kuomba radhi na kutengua matamshi yaliyotoa mwaka jana ambayo yalitambuliwa kuwa yanauunga mkono utawala haramu wa Israel. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limesifu uamuzi wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wa kuanzisha uchunguzi katika jinai za kivita zilizofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wa Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi mpaka sasa, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.