Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa niliyeko studioni asubuhi hii kukuleteni matangazo haya. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kampeni kubwa ya vikwazo iliyoanzishwa na serikali ya rais Joe Biden wa Marekani dhidi ya serikali ya China ya Rusia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili, kipindi ambacho hukuchambulieni matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki. Uh, baada ya hapo mtasikiliza uh, makala fupi ya leo katika historia. Matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako, mpenzi msikilizaji, kusikiliza niliyokuandalia. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Wahajiri 20 waaga dunia baada ya kugharikishwa baharini katika pwani ya Djibouti. Muzika. Umoja wa Mataifa umesema majeshi ya Eritrea na Ethiopia yumkini yamefanya jinai za kivita katika jimbo la Tigray. Makundi 32 ya Marekani yamemwandikia barua rais wa nchi hiyo Joe Biden akimtaka airejeshe Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Na Umoja wa Mataifa umesema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Na sasa ni habari kamili. Makumi ya wakimbizi na wahajiri wamekufa maji baada ya wafanya magendo ya binadamu kuwarusha baharini nchini Jibuti. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la wahajiri IOM, wahajiri zaidi ya ishirini wamepoteza maisha baada ya kugharikishwa majini na wafanya magendo wakiwa katika boti iliyokuwa imejaa kupindukia ikielekea Yemen kutoka Jibuti, mashariki mwa Afrika. Taarifa ya IOM imesema kwamba wafanya magendo hao waliwarusha baharini wakimbizi na wahajiri haramu zaidi ya 80 baada ya kuhisi kwamba safari hiyo ingelishindikana, kwa kuwa boti waliokuwa wakisafiria ilikuwa imebeba watu kupita kiasi. Wahamiaji haramu raia wa Somalia na Ethiopia wamekuwa wakiaga dunia katika ajali hatarishi za namna hii za kujaribu kwenda Saudi Arabia na katika Umoja wa Falme za Kiarabu wakikimbia makali ya njaa, umaskini na vita katika nchi zao. Oktoba mwaka jana wa 2020 wahajiri wanane wa kiafrika waliaga dunia baada ya wafanya magendo kuwalazimisha kuondoka kwenye boti na kuruka majini karibu na pwani ya Jibuti. Mwaka 2017 wahamiaji haramu zaidi ya 50 raia wa Ethiopia na Somalia Waliaga dunia baada ya kugharakishwa na kwa makusudi na wafanya magendo katika pwani ya maji ya Yemen. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigray. Michele Buchelet amesema hayo jana Alhamisi katika taarifa ambayo ametoa wito wa kufanyika uchunguzi huru wa hali ya eneo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia ambalo limeshuhudia mapigano kwa miezi kadhaa sasa. Amesema pande kadhaa za mapigano hayo zimeshatambuliwa, wakiwemo askari wa jeshi la ulinzi la Ethiopia, jeshi la taifa la Eritrea, harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray TPLF, vikosi vya eneo la Amhara na waitifaki wao. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema ofisi yake imethibitisha pia ripoti za mauaji ya halaiki katika miji ya Aksama na Dengelati ya katikati mwa Tigray yaliyofanyika au yaliyofanywa na wanajeshi wa Eritrea mwishoni mwa mwaka jana. Taarifa ya taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imekuja siku chache baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kusema mauaji ya kiholela ya mamia raia ya raia yaliyofanywa na jeshi la Eritrea katika mji wa kale wa Ethiopia wa Aksam Novemba mwaka jana ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na ukanyagaji wa sheria za kimataifa za kumlinda mwanadamu. Ripoti ya Amnesty International imesema mnamo Novemba 28 na 29 mwaka uliopita, wanajeshi wa Eritrea kwa makusudi na mpangilio maalum waliwaua mamia ya raia katika mji huo wa Aksam Yapata kilomita 187 kaskazini mwa Makele, makao makuu ya eneo la Tigray. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao kaskazini mwa Eritri mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo ya eneo la Tigray. Makundi 32 Amerikani ya Marekani yamemtaka rais wa nchi hiyo Joe Biden airejeshe Washington katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA haraka iwezekanavyo. Gazeti la The Hill liliripoti jana Alhamisi na kuongeza kwamba makundi hayo ya kiraia yametoa wito huo katika barua yao yaliyoiandikia ya ikulu ya rais wa Marekani White House katika barua hiyo makundi hayo yamesema pendekezo la Biden kwamba Iran inapaswa kupunguza kiwango cha urutubishaji urani kabla ya Marekani kurejea katika mapatano hayo yumkini likakwamisha au kuweka kizingiti katika mazungumzo kuyanusuru mapatano hayo ya kimataifa. Barua hiyo imeeleza bayana kwamba Marekani ndio iliyokiuka kwanza makubaliano hayo ya nyuklia na kwamba haiingii akilini kwa mkiukaji wa mapatano kutoa masharti. Makundi hayo yamemtaka Rais Joe Biden atekeleze ahadi yake ya kutofuata mkumbo wa mtangulizi wake Donald Trump katika utekelezaji wa sera za nje ya nchi hiyo. Barua hiyo imemkumbusha rais wa Marekani matamshi yake mwenyewe ya mwaka jana, alipokariri mara kadhaa kwamba sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu iliyokuwa ikitekelezwa na utawala wa Trump dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefeli na kugonga mwamba. Makundi hayo 32 ya Marekani pia yamesisitiza katika barua yao kwa Biden kwamba kadri chembechembe chembe za mashinikizo ya juu kabisa zinavyoendelea kuwepo ndivyo suluhu ya kidiplomasia baina ya Tehran na Washington inavyozidi kuwa ngumu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba matangazo ya hali ya dharura ya serikali ya Marekani ambayo yamekuwa kisingizio cha kuwekwa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi mbalimbali yanapelekea kukiukwa haki za binadamu. Taarifa iliyotolewa na wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa imesema vikwazo vya Marekani vinavyotangazwa katika hali ya tahadhari vinakiuka haki nyingi za binadamu katika nchi za China, Cuba, Haiti Iran, Nikaragua, Russia, Siria, Venezuela na Zimbabwe na vilevile vile katika nchi nyingine za dunia. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa Alena Duham na mtaalamu wa kujitegemea wa haki za binadamu wa umoja huo Abiola Okafor wamesema katika ripoti hiyo kwamba matangazo ya dharura ya Marekani, matangazo ya hali ya dharura ya Marekani mara nyingi yamekuwa yakikiuka na kukanyaga sheria za kimataifa na haki za kiraia na kisiasa. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wamesisitiza kwamba matangazo hayo ya hali ya dharura ya serikali ya Marekani yamekuwa kisingizio cha kutekeleza vikwazo visivyo na mpaka. Wataalamu hao wameitaka Marekani iheshimu majukumu yake kwa mujibu wa sheria za kimataifa zinazolinda haki za kiraia na kisiasa na kuzuia athari mbaya za ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwaka 2018 serikali ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ilijiondoa katika makubaliano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA kwa kifupi, na kuanza kutekeleza vikwazo vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran. Na raisi Jinping wa China amesema Marekani ndilo tishio kubwa zaidi kwa maendeleo na usalama wa nchi hiyo ya Asia. Pingi amenukuliwa akisema hayo na gazeti la New York Times na kuongeza kwamba chimbuko kuu la vurugu katika dunia ya leo ni Marekani. Marekani ndio tishio kuu kwa ustawi na usalama wa China, amesisitiza Rais Xi Jinping. Rais wa China ameeleza bayana kwamba nchi za mashariki zinastawi na kukua kwa kasi kubwa huku zile za magharibi zikididimia na kuporomoka. Matamshi ya rais Jiping wa China yanaonekana kuwa jibu kali kwa Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani aliyedai hivi karibuni kwamba China ndiyo changamoto kuu ya kijiopolitiki katika karne ya 21. Katika mazungumzo yake ya kwanza na rais Joe Biden wa Marekani, rais wa China alisema makubaliano baina ya Marekani na nchi yake yatakuwa maafa makubwa. Makabiliano baina ya Marekani na China yatakuwa maafa makubwa, na kwamba nchi mbili hizo zinapaswa kutafutia ufumbuzi mizozo iliyopo kwa njia ya amani. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotokia jicho kampeni kubwa ya Marekani ya kuiwekea vikwazo nchi ya Rasia. Uhusiano wa Marekani na Russia katika serikali mpya ya Washington na wakati huo huo uh, uongozi wa Joe Biden umezidi kuwa mbaya. Serikali ya Biden, mbali na kudhihirisha misimamo iliyo dhidi ya Russia, hivi sasa imeanzisha kampeni kubwa ya vikwazo dhidi ya serikali ya Moscow. Wizara ya biashara ya Marekani Jumanne wiki hii iliyaweka mashirika kumi na nne binafsi ya Rasia, Ujerumani na Uswisi katika orodha yake ya vikwazo kwa kisingizio cha kustawisha silaha za nyuklia na za kemikali. Hatua hii imechukuliwa baada ya ile ya mwezi Agasti mwaka jana, ambapo Marekani iliziweka taasisi tano za serikali ya Rasia katika orodha hiyo kwa kisingizio kwamba zinasaidia miradi ya silaha za kemikali na silaha za kibiolojia ya huko Rasia. Orodha hiyo itazuia usafirishaji uuzaji mpya na utumiaji wa bidhaa, utumaji bidhaa kwa mashirika na taasisi hizo chini ya sheria ya idara ya kusimamia uuzaji bidhaa nje ya nchi. Wizara ya fedha ya Marekani Jumanne wiki hii pia ilitoa taarifa ikitangaza kwamba imewawekea vikwazo maafisa saba wa ngazi za juu wa serikali ya Russia kwa kuhusika eti na faili la madai ya kupewa sumu Alexi Navalny, kiongozi wa wapinzani wa serikali ya Rasia. Vilevile, katika hatua nyingine, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangaza kwamba ni marufuku kuiuzia Rasia zana za kijeshi kutoka Marekani. Kwa mujibu wa tangazo hilo la wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani, vikwazo hivyo vitaendelea kutekelezwa kwa miezi kumi na mbili ijayo. Vikwazo hivyo vya Washington vimetekelezwa kwa wakati mmoja na vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya viongozi mbalimbali wa Rasia wakiwemo mwendesha mashtaka mkuu, mkuu wa kamati ya utafiti, mkuu wa idara ya huduma za shirikisho na mkurugenzi wa gadi ya taifa ya serikali ya rasia. Kutangazwa vikwazo hivyo vikubwa dhidi ya Moscow kuna maana ya kushadidi vita baridi kati ya Marekani na rasia kwa utaratibu huo, kama ambavyo viongozi wa ngazi za juu wa rasia wanasisitiza kwamba si tu hakuna matarajio ya kuboreka uhusiano kati ya Moscow na Washington katika kipindi cha utawala wa Joe Biden, bali pia ushahidi unaonyesha kwamba kuongezeka sana kumeongezeka sana mivutano na kuharibika zaidi uhusiano kati ya pande hizo mbili. Mhadhiri wa sayansi ya siasa Dmitri Terenin na anasema katika muda wa miaka minne iliyopita, Rasia ilikuwa mlengwa wa siasa za ndani za Marekani. Kwa msingi huo, mpambano huo utaendelea kupamba moto zaidi katika utawala wa Donald Uh, wa Joe Biden Biden anazidisha hitilafu kati ya Marekani na Rusia ambazo zilionekana kuwa baridi na zisizoeleweka wakati wa utawala wa Trump, na anatumia masuala kama demokrasia na haki za binadamu dhidi ya Rusia. Mkabala wa madai hayo ya Marekani, Rusia imesisitiza kwamba Washington haina haki ya kutoa somo kwa nchi nyingine baada ya kujiondoa katika mikataba na mapatano mbalimbali ya kimataifa yanayopiga marufuku uendezaji na usambazaji wa silaha za mauaji ya halaiki duniani. Kwa upande mwingine, Marekani siku zote imekuwa ikiingilia masuala ya ndani ya Rasia na kuiwekea mashinikizo nchi hiyo kwa kisingizio cha eti kuwaunga mkono wapinzani wa serikali ya Mosco. A, kwa vyovyote vile a, na kwa kuzingatia kuungana tena Ulaya na Marekani inatazamiwa kwamba nchi hizo zitazidisha hatua na mashinikizo dhidi ya Rusia katika kipindi hiki cha utawala wa Jo Biden. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran Iran, Juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameomboleza mwanazuoni wa, wa Kiislamu Lebanon, Sheikh Ahmad Zein. Rais Hassan Ruhani asema mapatano ya nuklea ya JCPOA hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno, na Iran yapokea dozi robo milioni za chanjo ya korona kutoka China. Karibuni. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemtumia ujumbe wa rambirambi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon kufuatia kuaga dunia mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuiya ya waulamaa wa Islamu Lebanon, Ayatollah Said Ali Khamenei kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu siku ya Jumatano alimtumia ujumbe Said Hassan Nasralla, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, na kumpa ujumbe wa rambirambi kufuatia kuaga dunia mwanazuoni wa kijihadi kadhi Sheikh Ahmad Azein ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuia ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Katika ujumbe huo, kiongozi mwadhamu ametuma salamu za rambirambi kwa maulama, familia, maashiki na wanafunzi wa mwanazuoni huyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake amesema mwenda zake alitetea harakati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kwa uwajibikaji na kwa utaalamu wa hali ya juu aidha amesema Sheikh Zein kwa muda mrefu alipambana dhidi ya mrengo wa uistikbari na uzayuni na alikuwa katika safu ya mapambano ya mataifa ya eneo dhidi ya uistikbari. Alikadhalika amesema mwanazuoni huyo wa Lebanon hata sahaulika katika historia ya mukawama na mapambano katika eneo. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa kwa mara nyingine natuma salamu zangu za rambirambi kwa watu wa Lebanon na hasa waliokuwa pamoja naye na pia wana mapambano wenzake katika jumuiya ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Namwomba Mwenyezi Mungu amrehemu na amghufurie Shekh Zein aliyeaga dunia Jumanne. Alikuwa miongoni mwa wanazuoni maarufu wa Ahli Sunna nchini Lebanon na pia aliwahi kuwa jaji au kadhi katika mahakama ya mji wa Sidon. Rais Hassan Ruhani amesema jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran inasubiri kuona hatua za kivitendo kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na akasisitiza kuwa makubaliano hayo hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno matupu. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo sambamba na kuashiria kuwa serikali ya sasa ya Marekani imekiri kuhusu mwenendo ghalati na potofu wa serikali iliyotangulia ameongeza kwamba kwa upande wa Iran jambo la msingi na muhimu zaidi ni kuondolewa vikwazo na kupatikana haki za wananchi wa Iran. Hata hivyo hakuna hatua ya maana iliyochukuliwa na upande wa serikali ya Marekani. Rais Ruhani amesema ikiwa Marekani itaondoa vikwazo vyote, Iran nayo itatekeleza papo hapo ahadi na majukumu yake yote, na akabainisha kuwa Marekani zinatoa kauli mbiu na kusema tunataka kurudi kwenye JCPOA, lakini kauli mbiu tupu hazitoshi bali inapasa zichukue hatua kivitendo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria pia ushawishi wa wazayuni kwa uchukuaji maamuzi wa rais aliyetangulia wa Marekani, Donald Trump, na akaongeza kuwa da yeye alikuwa kidhahiri akitoa kauli mbiu kwa kusema Marekani kwanza, lakini katika uchukuaji hatua uzayuni ndio uliokuwa wa kwanza wa pili ikawa ni misimamo ya kufurutu mipaka na tatu ukawa ni ubaguzi wa rangi, na marekani ilikuwa ya nne. Wazayuni walimghilibu Trump na kumwongoza kwenye njia potofu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa kutoa tuhuma na kuitishia Iran hakutasaidia chochote na kuongeza kuwa Iran itatoa jibu chanya kwa hatua chanya. Said Khatibzade akizungumza na waandishi wa habari, aliashiria mtazamo wa Iran kuhusu pendekezo lililotolewa na Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa ajili ya kufanyika kikao cha pamoja na Marekani na Ulaya, na kubainisha kuwa na hapa namnukulu, tumesema kuwa msimamo wa Iran uko wazi na thabiti, na hakuna jambo litakalobadilika katika uwanja huo. Mwisho wa kunukulu Khatibzade amesema kuwa njia pekee ya Marekani ni kujitoa katika siasa za makosa za serikali iliyopita lakini kwamba kufikia sasa hakuna mabadiliko yoyote ya yaliyofanyika katika siasa hizo zilizo e, za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa iwapo Marekani inataka kuwa na nafasi katika meza ya JCPOA basi inapaswa kurejea katika mapatano hayo na kisha itekeleze hali na majukumu yake na kuondoa vikwazo Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amezihutubu pia pande za Ulaya katika mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa njia ya kushirikiana ni njia bora kuliko njia nyingine zozote, kwa sababu kitendo cha kutoa tuhuma na vitisho dhidi ya Iran hakisaidii lolote na Iran itatoa jibu chanya kwa ushirikiano inayopatiwa na upande wa pili. Kuhusu misimamo iliyochukuliwa na Marekani dhidi ya Iran katika kadhia ya nyuklia, Said Khatibzadeh amesema Uh, dar masir kalati, uh, ni wazi kwamba serikali kwa ya sasa ya Marekani imeanza kazi baidu katika baidu mkondo wenye makosa. Ni jambo la kusikitisha sana kwamba serikali ya Joe Biden imekuwa na mwanzo wa kukatisha tamaa katika kutekeleza majukumu yake baidu. Wiki hii jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilipokea ndege kadhaa za kivita, helikopta na ndege za usafiri ambazo zimefanyiwa ukarabati kikamilifu hapa nchini. Ndege hizo zilizofanyiwa ukarabati kwa kutumia teknolojia ya kisasa zitatumiwa na jeshi la Iran, pia na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Ndege hizo zilizokarabatiwa ni pamoja na ndege aina ya F4, F14, Foka 27 Friendship na Mirage na hal kadhalika ndege za kijeshi za usafiri na uchukuzi za Boeing 704 na Boeing 707 pamoja na C130. Akizungumza katika hafla hiyo Jumatatu, waziri wa ulinzi wa Iran, Brigadier Generali Amir Hatami, alisema kuwa Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika sekta ya ndege za kivita na kuongeza kuwa Iran sasa ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika uundaji ndege za kivita zisizo na rubani au droni. Katika uga wa ndege zisizo na rubani tuko katika hali nzuri sana. Kuna tathmini mbalimbali mbali, lakini hakuna shaka kwamba tunashika nafasi ya tano au sita duniani katika uwezo wa ndege za kivita zisizo na rubani au droni. Sisi tumeweza kujiimarisha katika sekta zote za droni zikiwemo zile za upelelezi za kivita na za kubeba mizigo. Jamhuri ya ya Kiislamu Iran hivi sasa inamiliki droni za kiwango cha juu sana na zote zimeundwa kwa kutegemea ujuzi wa ndani ya nchi na sasa zinatumiwa na majeshi yetu. Shehena hiyo ilibeba dozi laki mbili hamsini elfu za chanjo ya korona ya shirika la madawa wa la Sinofarm la China. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kadhalika inatazamia kununua chanjo zingine kutoka India na Sweden hii ni katika hali ambayo Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya kupambana na virusi vya korona ya Sputnik V ya Rusia. Kampeni ya kuwachanja ya madaktari, wauguzi na wahudumu wengine wa wazee na watu wanaosumbuliwa na maradhi sugu inaendelea kote nchini. Iran iko mbioni kutengeneza chanjo za korona ndani ya nchi na pia kwa ushirikiano na washirika wa kigeni. Jumapili pia chanjo ya pili ya korona iliyotengenezwa hapa Iran ya Cov Pars ilianza kufanyiwa majaribio ya mwanadamu huku hayo yakiarifiwa, Aliridha Rais, naibu waziri wa afya wa Iran amesema mtandao wa afya wa uh, hapa nchini una uwezo wa kuwachanja watu milioni ishirini katika kipindi cha mwezi mmoja. Amesema kuna vituo vya afya elfu mbili mia tano mijini na vijijini hapa nchini ambavyo vina mawasiliano na hospitali, zahanati na vituo vikubwa vya afya. Uh, hivyo hakuna wasiwasi wa kukwama kampeni ya kutoa chanjo. Na wapenzi msikilizaji na kwa habari hiyo ya harakati za chanjo ya korona nchini Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya ambayo yamemulika zaidi matokeo ya uchaguzi mdogo wa bunge. Gazeti la Daily Nation mtandaoni limeandika kwamba mgombea wa chama cha Ford Kenya Majimbo Kalasinga ameshinda kiti cha bunge cha eneo bunge la Kabuchai kwa kupata kura 19274. Kalasinga amewapiku mgombea wa chama cha United Democratic Alliance, UDA, Evans Kakai aliyeshika nafasi ya pili na Wekesa Amos Wafula wa chama cha Federal Party of Kenya ambaye ameshika nafasi ya tatu. Daily Nation pia limeandika kwamba serikali kote ulimwenguni, ikiwemo Kenya, zimewekwa katika hali ya tahadhari kufuatia kupatikana kwa chanjo bandia za COVID-19 katika nchi za Afrika Kusini na China. Ugunduzi huo umekuja miezi mitatu baada ya Interpol kuvitaka vyombo vya sheria kuwa macho na magenge ya wa wahalifu ambao wanaweza kutumia vibaya fursa ya kuchelewa usambazaji wa chanjo na kusambaza chanjo bandia kwenye soko la magendo. Katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno, virusi vya korona vinaua wanawake wachache zaidi wa kiafrika kuliko wanaume, gazeti la Daily Nation limeandika ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Alhamisi inasema kwamba wanawake barani Afrika wana uwezekano mdogo wa kufa kutokana na COVID-19 kuliko wanaume, lakini wana uwezekano mkubwa wa kusumbuliwa na matatizo ya kina mama kwa sababu ya upatikanaji mdogo wa huduma za uzazi tangu janga hilo lilipoanza. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika, Matidiso Moeti, amewaambia waandishi wa habari kwamba katika nchi nyingi za Afrika wanawake wana uwezekano mdogo wa kufa kutokana na covid-19 kuliko wanaume. Gazeti la Standard limeandika habari yenye kichwa cha maneno uvaaji barakoa pasua kichwa mpya katika wizi wa mitihani. Limesema amri inayowataka wanafunzi kuvaa barakoa wakati wote wa kufanya mitihani ya taifa inazidisha changamoto ya kutumiwa kifaa hicho na wanafunzi na hata walimu kwa ajili ya kughushi mitihani. Standard pia limeandika kwamba gavana wa Mombasa, Hassan Joho, jana alisema yuko tayari kukabiliana na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga kwenye kinyang'anyiro cha kuwania nani atabeba bendera ya chama hicho kwenye uchaguzi ujao wa rais. Joho amesema hataacha azma yake hiyo na kuongeza kwamba wajumbe wa chama cha ODM watachagua nani atakayekuwa mgombea wa chama katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Gavana wa zamani ashtakiwa kwa kupanga njama za ugaidi, na kuwatia kizuizini wagonjwa ni kinyume cha sheria, mahakama ya tangaza, ni baadhi ya vichwa vya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Standard. Nalo gazeti la Taifa Leo limemulika zaidi uchaguzi mdogo wa bunge na ujumbe wa matokeo yake kwa uchaguzi wa rais wa mwaka 2022. Kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema ni kubaya, 2022, fujo za tawala chaguzi ndogo, hali inayoashiria uchaguzi mkuu hautakuwa shwari. Kuhusu habari ya tuhuma zinazomkabili gavana wa zamani wa Mombasa, gazeti la Taifa Leo limeandika ripoti ya daktari wa tiba za akili inasema Ilisema jana Alhamisi kwamba aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko anaugua maradhi ya ubongo na moyo na kamwe hawezi kuendelea na kesi za ufisadi dhidi yake na uporaji wa shilingi eh, milioni ishirini na nne uchu. Ufichuaji huo wa daktari wa matatizo ya akili Pusi Kigamwa Kiganwa wa hospitali ya Aga Khan ya Nairobi kwa hakimu mwandamizi mahakama ya kuamua kesi ya ufisadi Milimani Nairobi Bwana Peter Ooko umefichua kwamba bwana Sonko hana utimamu wa akili uliopelekea agizo apimwe tena na mtaalamu wa maradhi ya ubongo katika hospitali kuu ya Kenyatta kubaini ukweli. Habari hii imepewa kichwa cha maneno koti yaambiwa Sonko amechizi asijibu kesi. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno tohara mwarubaini saratani ya kizazi wataalamu waeleza kiini cha tatizo. Serikali yatangaza mkakati, mikoa ya kanda ya ziwa ndiyo kinara, mkono wa sweta makazi ya virusi, limeandika kwamba madaktari wameonya kwamba mwanaume ambaye hajafanyiwa tohara anakuwa katika nafasi kubwa ya kubeba na kusababisha maambukizi ya virusi vya ukimwi na maradhi mengine ikiwamo saratani ya shingo ya uzazi. Hayo yamebainika wakati serikali ikizindua huduma ya magari tembezi ya kutoa tohara kwa wanaume. Katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno mahujaji njia panda, tamko la Saudi Arabia, Mwananchi limeandika kwamba waumini wa Kiislamu waliopanga kwenda kushiriki ibada ya hija katika mji wa Maka huko Saudi Arabia wapo njia panda kuhudhuria ibada hiyo mwaka huu ikiwa hawatopata chanjo ya ugonjwa wa virusi vya korona. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari ya hatua zinazochukuliwa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, ambayo imebeba kichwa cha maneno kupiga nyungu rasmi Muhimbili. Ni baada ya hospitali ya taifa ya Muhimbili na ile ya Mlonganzila kufungua mashine nne za kujifukiza. Mbinu za kubaini sanitiza feki zawekwa hadharani, adaiwa kujinyonga, kisa ugumu wa maisha na waya ulivyokatisha maisha ya dereva bodaboda boda kikatili. Ni baadhi tu ya habari za toleo la leo laleo la gazeti la Nipashe. Na malizia na gazeti la New Times la Rwanda ambalo limeandika kwamba hospitali 50 za wilaya na rufaa kote nchini jana Alhamisi zilipokea zaidi ya dozi uh, laki tatu arobaini na saba elfu. Uh, za chanjo ya COVID-19 saa chache kabla ya zoezi la chanjo hiyo kuanza. Zoezi la chanjo ya COVID-19 linatarajiwa kuanza leo na kwa kiwango cha kitaifa nchini Rwanda na litazinduliwa katika hospitali ya Masaka wilayani Kichukiro. Vichwa vya habari nyingine vya New Times vinasema koti yaahirisha uamuzi uh, kwa maafisa wa zamani wa fedha na wabunge wataka duka la vikosi vya jeshi lipanuliwe zaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makala ya wiki. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nasi tena katika makala ya wiki ambayo leo itazungumzia maambukizi ya virusi vya korona na wito wa kurejea kwa Mola. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa ambapo dunia imepatwa na maafa makubwa ya maambukizi ya virusi vya korona na ugonjwa wa COVID-19. Na mgeni huyo aliyekuja bila ya mwaliko ameatili na kulemaza uchumi wa dunia na kusababisha maafa makubwa zaidi ya uchumi, yaani kuchukua maelfu ya roho za vipenzi na wanadamu wenzetu. Kipindi hiki ni fursa nzuri ya kuzungumzia athari za virusi hivi vya korona kwa jamii, bali kwa kila mmoja wetu na kukumbusha nukta hii muhimu kwamba virusi hivi vimegunduliwa muda si mrefu na kusababishia walimwengu mashaka na matatizo makubwa katika kipindi hiki kifupi. Walimwengu wote wanafanya kila wawezalo kukimbia kirusi hicho na wako tayari kutoa kila kitu kwa ajili ya kujikinga na janga hilo, huku wataalamu na wasomi wakichacharika kutafuta tiba na njia za kutibu au hata kupunguza makali yake na kujikinga na janga hilo. Mkabala wake, Mwenyezi Mungu muumba wa dunia na vilivyomo, tangu baada ya kuumba mbingu na dunia, alimtahadharisha mwanadamu kwamba kufanya dhambi kunamkaribisha zaidi kwa shetani mlaaniwa. Na wasomi na wataalamu wa masuala ya dini na maadili ya Kiislamu pia wamekuwa wakihubiri maagizo hayo ya Mwenyezi Mungu na kuwahimiza wanadamu kuwa na takwa na uchamungu, wakisisitiza kwamba takwa ndiyo njia madhubuti ya kumwepusha mwanadamu na hadaa na vitimbi vya shetani. Hata hivyo, mwanadamu anaendelea kughafilika na kupuuza tahadhari hizo na kuzama katika dunia na ladha zake za kupita, huku akiacha kukusanya masurufu ya safari ya akhera na amali njema zitakazomfaa katika nyumba hiyo ya milele. Inawezekana vipi kwa mwanadamu huyu anayejikinga na virusi vya korona na athari zake kwa mwili wake kwa njia zote, na kuheshimu maagizo yote ya wataalamu wa tiba na afya, ili asiambukizwe virusi hivyo, na wakati huo huo anatafuta tiba ya janga hilo? Inawezekanaje mwanadamu huyu akaasi amri za Mwenyezi Mungu ambaye ametutahadharisha kuhusu kufanya madhambi kutokana na athari zake haribifu kwa roho zetu. Wapenzi wasikilizaji, inatupasa kuwa macho na masikio yanayosikia na nyoyo zinazozingatia ili tuweze kutilia maanani maagizo na amri hizo za Mwenyezi Mungu muumba na kukimbilia kwake yeye ambaye ndiye ngome imara na madhubuti zaidi. Hali hii ya sasa ni fursa nzuri kwa mwanadamu kurejea kwa Mola Muumba. Tunapoona kirusi kidogo na kisichoonekana kwa macho bila ya kutumia ala makhususi kama mikroskopi kikiua maelfu ya watu na kutikisa dunia nzima, ndipo tunapotambua zaidi uwezo na adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwa upande mmoja na udhaifu wa mwanadamu mbele ya Mungu muumba wake katika upande mwingine. Hivyo basi, inatupasa kushuka chini na kuondoka kwenye mgongo wa shetani, kiburi na majivuno, na kutambua kwamba ulimwengu mzima na vilivyomo vinamhitajia Mwenyezi Mungu muweza wa kila kitu, kama inavyosema aya ya 15 ya suratu Fatir, kwamba enyi watu, nyinyi ndiyo wahitaji kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujitosheleza na msifiwa. Kwa upande huu tunaweza kusema kwamba balaa hili lililomshukia mwanadamu wa leo linaweza kuwa neema inayomwondoa mwanadamu katika hali ya mghafala na kumsahau Mola wake Mlezi, na kumkumbusha nafasi yake, udhaifu wake, umaskini wake, na haja yake ya kudumu na ya milele kwa Mwenyezi Mungu, Muumba mweza wa kila kitu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametutahadharisha na moto wa Jahannam na adhabu zake zitakazowapata wale walioasi na kukengeuka mafundisho ya mitume wake, na akatutaka kuwa wacha Mungu na wenye takwa na kujiepusha na madhambi. Hata hivyo, ni wachache sana miongoni mwetu wanaozingatia hayo kama inavyosema Qurani Tukufu. Kama ambavyo tunafanya jitihada kubwa za kujikinga na virusi vya korona na kufanya kila kitu kuhakikisha kwamba miili yetu haipatwi na virusi hivyo, vivyo hivyo, inatupasa kufanya juhudi za kutakasa nafsi zetu na kuzisafisha na tabia chafu, mienendo mibaya, na kuziepusha na madhambi ambavyo ni sawa na virusi vinavyoua na kuchafua roho zetu na vilevile kuzipiga msasa nyoyo zetu kwa kujitathmini na kuhakikisha tunazipamba kwa sifa nzuri na maadili bora. Katika kipindi hiki, baadhi ya watu wameamua kupambana na virusi vya korona kwa kurejea kwa mola muumba, kuomba dua kutubu madhambi yao na kunyenyekea kwake kwa kutambua kwamba ni viumbe dhaifu wasio na uwezo wa kujikinga na hata mdudu mdogo na asiyeonekana kwa macho. Hii ni kutokana na mafundisho ya teolojia ya Kiislamu yanayosisitiza kwamba wakati mwanadamu anapokumbwa na mabalaa na misukosuko, anapaswa kumtaradhia mola muweza karima rahmani na rahimu na kumwomba afya na msaada, ili kwanza, akiri kivitendo kwamba ni kiumbe dhaifu, ajizi na dhalili mbele ya adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu, na pili, atumie mabalaa na misukosuko hiyo kujawisha maarifa yake ndani ya nafsi na kufidia nakisi na mapungufu yake kwa kuungana na kurejea kwa mkamilifu mutlaki na muweza wa kila kitu. Aya ya 42 ya Suratul Anami inasema: na kwa yakini tulipeleka mitume kwa kaumu zilizokuwa kabla yako, kisha tukazitia katika dhiki na mashaka ili zipate kunyenyekea. Vilevile mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Ali bin Hussein Sayyidu Sajadin anasema katika dua ya Munajatu Dhakirina kwamba mola wangu mlezi, nakuomba maghufira na msamaha kwa ladha yoyote isiyokuwa na utajo wako, na raha yoyote isiyokuwa kuanisika kwako, na kila furaha isiyo nikurubisha kwako, na kila kazi isiyokuwa kukutii wewe. Mola wangu, umesema na wewe ni msema kweli, kwamba nikumbukeni nami na nitakukumbukeni. Umetuamuru kukukumbuka na kukutaja wewe, na ukatuahidi kutukumbuka kama njia ya kututukuza na kutuadhimisha. Sasa tumekutaja na kukukumbuka wewe kama ulivyotuamuru, basi tekeleza hadi yako kwetu, ewe anayemkumbuka amkumbukaye, na ewe mrehemevu kuliko wote. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi cha sasa cha maambukizi ya virusi vya korona katika pembe mbalimbali mbali za dunia Wanadamu wengi wameelekeza mazingatio yao kwa nafsi na roho zao na kuingiwa na wasiwasi mkubwa. Katika kipindi hiki, sambamba na udharura wa kulinda na kuchunga masuala ya kiafya, usafi na unadhifu wa mtu binafsi na jamii, tunawajibika pia zaidi na zaidi kulinda uzima na afya ya akili na roho zetu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya 28 ya suratu Radi kwamba wale walioamini na zikatulia nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu, hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndiyo nyoyo hutulia. Katika kipindi hiki nyeti inatupasa kukimbilia kwa Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada yeye, ili atupe utulivu na amani ya kinafsi na atulinde na balaa la virusi hivi. Vilevile Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ametuhusia kutoa sadaka sana katika nyakati ngumu kama hizi, kama njia ya kujinasua au kujikinga na mabalaa na mashaka ya aina mbalimbali. Mtukufu huyo anasema sadaka huondoa mabalaa. Mjukuu wake Imamu Muhammad Albakir alaihi ssalamu pia anasema sadaka humkinga mwanadamu na mabalaa sabini na kumwepusha na kifo kibaya. Vile vile tumehusiwa sana kutoa sadaka kama njia ya kuomba shifaa na ponyo ya maradhi. Imenukuliwa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema, toweni sadaka na mtibu maradhi yenu kwa sadaka. Maulama wa Kiislamu pia wametuhusia kusoma dua mahsusi wakati wa mabalaa na misukosuko kama huu wa sasa wa maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mfano tu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amewaagiza Waislamu kusoma dua ya saba ya kitabu cha Sahifa Assajadia kama njia ya kumwomba Mwenyezi Mungu atuepushe na janga hili la korona. Dua hiyo imepokewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam, Ali bin Husein bin Ali bin Abitalib, maarufu kwa jina la Sajad, kwa maana ya mwingi wa kusujudu, na Zainul Abidin, kwa maana ya pambo la wachamungu. Nam, wapenzi wasikilizaji, licha ya kwamba maambukizi ya virusi vya korona ni balaa linaloisumbua jamii ya wanadamu wote kwa sasa, lakini pia yanaweza kuwa chachu ya kuturejesha kwa Mwenyezi Mungu na kutuhamasisha kutubia makosa na dhambi zetu. Kwa sasa madaktari na mabingwa wa tiba wanachacharika kutengeneza chanjo na tiba ya miili yetu. Vivyo hivyo, sisi pia inatupasa kujirudi na kujiepusha na sumu na virusi vya roho na nafsi zetu, yaani madhambi na maasi, kwa kutumia dawa ambayo tayari imeainishwa na Mwenyezi Mungu Muumba kwa ajili ya nafsi ya mwanadamu, yaani takwa Leo katika historia leo, ni Jumaa tarehe 21 Rajab mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe tano Machi mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1194 iliyopita, mwezi wa Rajab mwaka 284 hijiria Alifariki dunia Abu Hatam Sahal bin Muhammad Sajestani. Abu Hatam alikuwa ametabahari katika elimu za Qurani, hadithi, fasihi na mashairi. Mbali na kuwa alikuwa akisoma Qurani na kuifundisha kwa mapenzi makubwa, Abu Hatam pia alijishughulisha na masuala ya kijamii. Msomi huyo ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Irabu Lquran na Akhlaqu Linsan. Katika siku kama ya leo miaka 194 iliyopita alifariki dunia Alessandro Volta, mtaalamu wa fizikia wa Italia, akiwa na umri wa miaka 83. Sambamba na kufundisha katika chuo kikuu, Volta alikuwa akifanya uhakiki na alifanikiwa kutengeneza chombo cha kupimia kiwango cha umeme. Tarehe tano Machi miaka 68 iliyopita alifariki dunia Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 huko Georgia na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Siberia mwaka 1913 kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali ya wakati huo. Stalin alibakia huko hadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Urusi mwaka 1917. Tarehe tano Machi miaka nane iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela, Hugo Chavez. Chavez, aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954, alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela. Alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya kibolivari na alipata umashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti, kupinga utandawazi wa kiliberari na sera za nje za Marekani. Alikuwa muungaji mkono mkubwa wa Iran na taifa la Palestina. Hugo Chavez aliaga dunia mwezi Machi mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 58 kutokana na maradhi ya saratani mm-hmm. Na siku kama... hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigrei. Makumi ya wakimbizi na wahajiri wamekufa maji baada ya wafanya magendo ya binadamu kuwarusha baharini katika pwani ya Jibuti, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la wahajiri. Wahajiri zaidi ya ishirini wamepoteza maisha baada ya kugharakishwa majini na wafanya magendo wakiwa katika boti iliyokuwa imejaa kupindukia ikielekea nchini Yemen kutoka Jibuti, mashariki mwa Afrika. Makundi 32 ya Marekani yamemtaka rais wa nchi hiyo Joe Biden airejeshe Washington katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA haraka iwezekanavyo. Na wataalamu wa haki za binadamu mataifa wa Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba matangazo ya hali ya dharura ya serikali ya Marekani ambayo yamekuwa kisingizio cha kuweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi mbalimbali yanapelekea kukiukwa haki za binadamu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa ninayekuwa geni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini.