Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalum uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Machi 4 mwafaka na tarehe 20 Rajab 1442 Hijria, nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan. Nina wingi wa matumaini, mpenzi msikilizaji, kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, ukiwa Tanga 100.9 FM, ukiwa Mwanza 99.7, katika mkoa wa Kigoma. Huko Mtwara ni 104.1 na, na Singida ni 99.1. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutofuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plas 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua ya pepe yetu ya Swahili radio at IRIB ir. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Megonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchasana> lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema IAEA isiwe uwanja wa michezo ya kisiasa. Magaidi washambulia tena raia nchini Nigeria, watu sita wauawa. Na kwa mara nyingine tena jeshi la Yemen lashambulia shirika la mafuta la Saudia Aramco pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kwa kifupi IAEA usigeuzwe kuwa uwanja wa michezo ya kisiasa na amezitaka nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kutambua kuwa michezo yao ya kisiasa haiwezi kuzisaidia kukwepa majukumu yao ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Mwandishi wa IRIB amemnukuu rais Hasan Rohani akisema hayo leo katika sherehe za uzinduzi wa miradi ya taifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Iran na kuongeza kuwa maafisa na viongozi wa IAEA wanatambua vyema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa na ushirikiano mkubwa na mzuri na wakala huo kabla ya kutangaza leo kuwa zimeachana na mpango wao wa kuwasilisha azimio dhidi ya Iran. Nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zilikuwa zimetangaza kuwa zitawasilisha azimio kwa bodi ya magavana wa IAEA kulalamikia kile zilichodai ni kushindwa Iran kuheshimu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Iran iliamua kupunguza uwajibikaji wake ndani ya mapatano hayo baada ya kuvumilia mwaka mzima tangu Marekani ijitoe kwenye makubaliano ya JCPOA na kuirejeshea Teheran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa. Jamhuri ya Kiislamu Iran ilisubiri muda wote huo wa mwaka mzima ili kuzipa fursa nchi za Ulaya kutekeleza ahadi zao na kufidia madhara yaliyosababishwa na hatua ya Marekani ya kujitoa katika mapatano hayo ya kimataifa. Hata hivyo, nchi hizo za Ulaya zimeshindwa kuheshimu hatua zao na ndio maana Teheran nayo iliamua kupunguza ahadi zake ndani ya JCPOA kwa awamu tano. Vilevile, Iran imeamua kusimamisha kutekeleza protokali za kujitolea ndani ya wakala wa IAEA na kubakisha uwajibikaji wa kawaida tu kama wanachama wengine, ikiwa ni njia ya kuhimiza kuondolewa vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa badala ya kutekeleza majukumu yao nchi tatu za Ulaya zilijifanya kukasirishwa na hatua za Iran za kujibu kutowajibika kwao. Nchi hizo, Rais Rohani amezionya zisiufanya wakala wa IAEA kuwa uwanja wa michezo ya kisiasa. Wakati huo huo, sambamba na kuenea habari kwamba nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimeachana na mpango wao wa kupasisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA. Mwakilishi wa Iran mjini Vienna amesema kuwa hatimaye mantiki imeshinda. Kazem Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, amesema haya ulio Alhamisi katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuandika, na hapa na nukuu: baada ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kufanya mashauriano na mazungumzo marefu, sasa kumejitokeza cheche za matumaini za kuzuia kuzuka mivutano isiyo ya lazima katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, mwisho wa kunukuu. Awali mashirika mbalimbali mbali ya habari kama vile Roiters, televisheni ya Aljazira ya Qatar na mwandishi mwandamizi wa Wall Street Journal walikuwa wametangaza kuwa troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimeamua kuachana na mpango wao wa kuwasilisha azimio lililo dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA. Mwandishi huyo mwandamizi wa Wall Street Journal anayejulikana kwa jina la Lawrence Norman alikuwa ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa kuna habari zimeenea kwamba azimio la nchi tatu za Ulaya halitawasilishwa tena kwa wakala wa IAEA. Nchi hizo zimeamua kurudi nyuma na kuelegeza kamba. Muda mfupi baadaye, Norman ameandika katika Twitter kwamba habari hiyo ni kweli, kwani imethibitishwa na duru mbalimbali. Tukiachana na hayo masuala ya diplomasia, tugeukie jinamizi la ugaidi. Raia wasopungua sita wameuawa katika shambulio jipya la watu wenye silaha katika mji wa Dikwa wa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Taasisi na hasasi kadhaa za kiraia jana Jumatano lizitang, zilitangaza kuwa watu wasiopungua wa sita wameuawa katika mashambulizi ya Jumatatu na Jumanne wiki hii na wengine wengi wamejeruhiwa. Baada ya kuenea taarifa hizo, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mashambulizi hayo yamefanywa na magenge ya watu wenye mfungamano na Daesh au ISIS ambao wameshambulia mawakala kadhaa wa misaada ya kibinadamu pamoja na kuchoma moto hospitali moja. Takwimu za ofisi ya uratibu wa misaada ya ya ya ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa mashambulizi ya kigaidi ya miaka kumi iliyopita yanayofanywa na genge la Boko Haram huko Nigeria yameshaua zaidi ya watu thelathini elfu na kuwakosesha makazi karibu watu milioni tatu tangu mwaka elfu mbili na tisa hadi hivi sasa. Jinai za genge la Boko Haram ambalo linadai kuwa elimu na masomo ya magharibi ni haramu zimesababisha hasara kubwa sana ndani na nje ya Nigeria. Mwaka elfu mbili kumi na tano genge hilo la ukufurishaji lilipanua wigo wa jinai na mashambulizi yake hadi katika nchi za Niger, Cameroon na Chad. Baada ya kuingia madarakani, rais wa hivi sasa wa Nigeria Muhamadu Buhari alizitembelea nchi hizo tatu zinazopakana na nchi yake na kutangaza kuundwa kikosi cha pamoja cha kukabiliana na Boko Haram, lakini hakuna matunda yoyote yaliyopatikana ya, ya kuundwa kikosi hicho. Kila kukicha, magaidi wa Boko Haram wanaendeleza jinai zao dhidi ya watu wasio na hatia, ukiwemo utekaji. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, kama ilivyo kwa serikali zote za Marekani, serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo nayo pia inaukingia kifua kwa kila hali utawala wa kizayuni wa Israel. Tukio la karibuni kabisa ni kwamba serikali hiyo imepinga kufanyika uchunguzi kuhusu jinai za kivita za utawala wa kizayuni. Edward Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amesema kuwa amekatishwa tamaa na uamuzi wa Marekani Kumradhi, na uamuzi wa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC wa kufanya uchunguzi kuhusu jinai za kivita za Israel. Amesema Wapalestina hawajatimiza masharti ya kuwa taifa lenye nchi yao, hivyo hawana haki ya kuwa wanachama wa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC wala kushiriki katika mahkama hiyo kama serikali na wala kutoa ushauri na kuwasilisha mashtaka ya aina yoyote ile. Hapo jana Fatu Bensuda, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC alitoa tamko na kusema kuwa zoezi la mahkama hiyo la kuchunguza jinai za kivita za utawala wa kizaini wa Israel limeanza. Mwendesha mashtaka mkuu huyo wa ICC amesema kuwa uchunguzi huo unafanyika kwa uhuru na haupendelei upande wowote, na tena unafanyika bila ya woga. Mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC yenye makao yake mjini The Hague, nchini Uholanzi, mwezi uliopita iliwapa ushindi wanachama wananchi wa Palestina kwa kupasisha kuwa mahakama hiyo imetimiza masharti na ina haki ya kufuatilia mashtaka yaliyofunguliwa kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na utawala wa kizayuni huko Palestina. Na msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen leo Alhamisi ametangaza habari ya kufanyika shambulio jingine katika taasisi za mafuta za Saudi Arabia Aramco. Televisheni ya Al Alam imemnukuu brigedia jenerali Yahya Sari akitangaza habari hiyo na kuongeza kuwa shambulizi hilo limefanyika kwa mafanikio katika eneo lililoainishwa kabla la taasisi za mafuta za Saudia. Amesisitiza kuwa shambulizi hilo ni majibu ya kawaida kabisa ya wananchi wa Yemen ambao kila leo wanafanyiwa jinai za kila namna na wavamizi wa nchi yao, haswa Saudi Arabia. Pia amesema shambulio la leo Alhamisi limelenga taasisi za mafuta za Aramco mjini Jeda na kombora la Quds mbili ndilo lililotumika kwenye shambulio hilo. Huku hayo yakiripotiwa, naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema kuwa sehemu kubwa ya mji wa kistrategia wa Maarib imeshakombolewa na yamebakia maeneo machache tu. Shirika la habari la Fars limetangaza habari hiyo leo na kumnukuu Hussein al Izi akisema hayo na kufafanua kuwa hadi hivi sasa maeneo kumi kati ya kumi na nne ya mji wa kistratejia wa maarib huko Yemen yameshakombolewa. Operesheni ya kukomboa mkoa wa kistratejia wa Maarib, ambao una utajiri mkubwa wa mafuta, ni ushindi mkubwa na wa haraka linaopata jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen katika viunga vya mji wa Maarib umeitia kiwewe serikali ya watoro ya Mansur hadi na mabwana zao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. wakiwa katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia kasima wimbi tisini na tisa nukta saba lakini Singida ni tisini na tisa nukta moja Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani inayosema: Iran yasema mapatano ya JCPOA hayawezi kujadiliwa upya. Mapatano ya nyuklia ya JCPOA hayawezi kujadiliwa upya, na njia pekee ya kuyalinda na kuyahuisha ni Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumanne wiki hii alizungumza kwa simu na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na kusisitiza kuwa mapatano ya JCPOA yalifikiwa na pande kadhaa za kimataifa zinazojulikana na kupasishwa kwa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Rohani amesema kupoteza fursa ya kuyalinda na kuyahuisha mapatano ya JCPOA kuna ya kunaweza kuifanya hali ya mambo kuwa ngumu zaidi. Rais Rohani amesema kwa Iran imesitisha utekelezaji wa khiari wa protokali ziada katika fremu ya sheria iliyopasishwa na Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge na kwamba hatua yoyote au msimamo haribifu ndani ya bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia unaweza kuibua changamoto mpya. Iran siku zote imetoa ushirikiano mkubwa sana kwa wakala wa IAEA ili kuonyesha uwazi katika miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani. Ushahidi wa hili ni ripoti mbalimbali zilizotolewa na wakala huo zikionyesha namna Iran ilivyotekeleza kikamilifu mapatano ya JCPOA katika miaka kadhaa iliyopita. Katika upande wa pili, Iran nayo na inataraji kustafidi na haki zake za kutumia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani, na ikiwa mwanachama rasmi wa wakala wa IAEA haiko tayari kufumbia macho haki hizo. Katika mazungumzo yake ya hivi karibuni na wajumbe wa Baraza la Wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran, Ayatullah Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaamini kuwa ni marufuku kuunda silaha yoyote inayosababisha mauaji ya raia wa kawaida sawa, iwe ya nyuklia au ya kemikali, na kueleza kuwa hata hivyo, nchi hii imedhamiria kumiliki nguvu za nyuklia kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya nchi, na ndio maana urutubishaji wa urani nchini Iran hautaishia kwenye kiwango cha asilimia ishirini na Iran itarutubisha madini ya urani hata kufikia asilimia sitini kulingana na maslahi na mahitaji ya nchi. Iran imetekeleza kikamilifu majukumu yake kwa mujibu wa mpatano ya nyuklia ya JCPOA hadi kufikia mwaka mmoja baada ya Marekani kujitoa kwa upande mmoja na kinyume hayo, na kinyume cha sheria kwenye mapatano hayo na imetoa fursa kwa nchi za Ulaya zilizoahidi kuchukua hatua za kufidia taathira mbaya na hasara zilizosababishwa na hatua hiyo ya Marekani ili zitekeleze ahadi zao. Mwaka mmoja baada ya nchi hizo za Ulaya kushindwa kutekeleza ahadi na majukumu yao, Teheran ilitangaza kuwa itapunguza hatua kwa hatua utekelezaji wa majukumu na baadhi ya vipengee vya mapatano ya JCPOA kwa mujibu wa vipengee nambari 26 na 36 vya mapatano hayo ya kimataifa ili kuleta mlingano kati ya majukumu na haki zake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii. Idris Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana ukiwa hapo. Kisha haya, huyo ajajitambulisha wala ajatuambia yuko sehemu gani, lakini naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Na nambari yake ya simu inaishia na tisa sifuri tano. Anatuandikia hapa "habari". Haya, nami na mjibu nzuri. Au sijui labda anauliza habari. Ana angependa labda kutumiwa. Kama ndivyo basi tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania ili tuweze kukuunga na toba, utakuwa mwenye kupokea habari zetu. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni baada ya vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Amjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu ameomboleza mwanazuoni wa, wa Kiislamu Lebanon Sheikh Ahmad Azzein. Rais Hasan Ruhani asema mapatano ya nuclear y JCPOA hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno, na Iran yapokea dozi robo milioni za chanjo ya korona kutoka China. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemtumia ujumbe wa rambirambi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon kufuatia kuaga dunia mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuiya ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, siku ya Jumatano alimtumia ujumbe Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, na kumpa ujumbe wa rambirambi kufuatia kuaga dunia mwanazuoni wa kijihadi kadhi Sheikh Ahmad Azein ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya jumuiya ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Katika ujumbe huo, kiongozi mwadhamu ametuma salamu za rambirambi kwa maulamaa, familia, maashiki na wanafunzi wa mwanazuoni huyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake amesema mwenda zake alitetea harakati Imam Khomeini, mwenyezimungu wa mrehemu, kwa uwajibikaji na kwa utaalamu wa hali ya juu. Aidha, amesema Shekh Zein kwa muda mrefu alipambana dhidi ya mrengo wa uistikbari na uzayuni na alikuwa katika safu ya mapambano ya mataifa ya eneo dhidi ya uistikbari. Kadhalika, amesema mwanazuoni huyo wa Lebanon hatasahaulika katika historia ya mukawama na mapambano katika eneo. Ayatollah Khamenei ameongeza kuwa kwa mara nyingine natuma salamu zangu za rambirambi kwa watu wa Lebanon na hasa waliokuwa pamoja naye na pia wana mapambano wenzake katika jumuiya ya maulamaa wa Islamu Lebanon. Namwomba Mwenyezi Mungu amrehemu na amghufurie. Shekh Azein aliyeaga dunia Jumanne alikuwa miongoni mwa wanazuoni maarufu wa Ahli Sunna nchini Lebanon, na pia aliwahi kuwa jaji au kadhi katika mahakama ya mji wa Sidon. Rais Hassan Ruhani amesema jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran inasubiri kuona hatua za kivitendo kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na akasisitiza kuwa makubaliano hayo hayalindiki kwa kauli mbiu na maneno matupu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri ambapo, sambamba na kuashiria kuwa serikali ya sasa ya Marekani imekiri kuhusu mwenendo ghalati na potofu wa serikali iliyotangulia ameongeza kwamba kwa upande wa Iran jambo la msingi na muhimu zaidi ni kuondolewa vikwazo na kupatikana haki za wananchi wa Iran. Hata hivyo, hakuna hatua ya maana iliyochukuliwa na upande wa serikali ya Marekani. Rais Ruhani amesema ikiwa Marekani itaondoa vikwazo vyote, Iran nayo itatekeleza papo hapo ahadi na majukumu yake yote, na akabainisha kuwa Marekani zinatoa kauli mbiu na kusema tunataka kurudi kwenye JCPOA, lakini kauli mbiu tupu hazitoshi, bali inapasa zichukue hatua kivitendo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia ushawishi wa wazayuni kwa uchukuaji maamuzi wa rais aliyetangulia wa Marekani, Donald Trump, na akaongeza kuwa m yeye alikuwa kidhahiri akitoa kauli mbiu kwa kusema Marekani kwanza, lakini katika uchukuaji hatua uzayuni ndio uliokuwa wa kwanza wa pili ikawa ni misimamo ya kufurutu mipaka, na tatu ukawa ni ubaguzi wa rangi, na Marekani ilikuwa ya nne. Wazayuni walimghilibu Trump na kumwongoza kwenye njia potofu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa kutoa tuhuma na kuitishia Iran hakutasaidia chochote na kuongeza kuwa Iran itatoa jibu chanya kwa hatua chanya. Saidi Khatibzade akizungumza na waandishi wa habari aliashiria mtazamo wa Iran kuhusu pendekezo lililotolewa na Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa ajili ya kufanyika kikao cha pamoja na Marekani na Ulaya, na kubainisha kuwa na hapa namnukuru, tumesema kuwa msimamo wa Iran uko wazi na thabiti na hakuna jambo litakalobadilika katika uwanja huo Mwisho wa kunukulu, Hatibzade amesema kuwa njia pekee ya Marekani ni kujitoa katika siasa za makosa za serikali iliyopita, lakini kwamba kufikia sasa hakuna mabadiliko yoyote ya yaliyofanyika katika siasa hizo zilizo, e, za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa iwapo Marekani inataka kuwa na nafasi katika meza ya JCPOA, basi inapaswa kurejea katika mapatano hayo na kisha itekeleze ahadi na majukumu yake na kuondoa vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezihutubu pia pande za Ulaya katika mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa njia ya kushirikiana ni njia bora kuliko njia nyingine zozote, kwa sababu kitendo cha kutoa tuhuma na vitisho dhidi ya Iran hakisaidii lolote, na Iran itatoa jibu chanya kwa ushirikiano inayopatiwa na upande wa pili. Kuhusu misimamo iliyochukuliwa na Marekani dhidi ya Iran katika kadhia ya nyuklia, Said Khatibzadeh amesema inke yalati mutahede ni wazi kwamba serikali ya sasa ya Marekani imeanza kazi katika mkondo wenye makosa. Ni jambo la kusikitisha sana kwamba serikali ya Joe Biden imekuwa na mwanzo wa kukatisha tamaa katika kutekeleza majukumu yake. Wiki hii jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu Iran lilipokea ndege kadhaa za kivita, helikopta na ndege za usafiri ambazo zimefanyiwa ukarabati kikamilifu hapa nchini. Ndege hizo zilizofanyiwa ukarabati kwa kutumia teknolojia ya kisasa zitatumiwa na jeshi la Iran pia na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Ndege hizo zilizokarabatiwa ni pamoja na ndege aina ya F4, F14, Fokker 27 Friendship na Mirage na hali kadhalika ndege za kijeshi za usafiri na uchukuzi za Boeing 704 na Boeing 707 pamoja na C130. Akizungumza katika hafla hiyo Jumatatu, Waziri wa Ulinzi wa Iran Brigadier Generali Amir Hatami alisema kuwa Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika sekta ya ndege za kivita na kuongeza kuwa Iran sasa ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika uundaji ndege za kivita zisizo na rubani au drone. katika uga wa ndege zisizo na rubani tuko katika hali nzuri sana. Kuna tathmini mbalimbali mbali, lakini hakuna shaka kwamba tunashika nafasi ya tano au sita duniani katika uwezo wa ndege za kivita zisizo na rubani au droni. Sisi tumeweza kujiimarisha katika sekta zote za droni, zikiwemo zile za upelelezi, za kivita na za kubeba mizigo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani hivi sasa ina miliki droni za kiwango cha juu sana na zote zimeundwa kwa kutegemea ujuzi wa ndani ya nchi na sasa zinatumiwa na majeshi yetu. Shehena hiyo ilibeba dozi laki mbili hamsini elfu za chanjo ya korona ya shirika la madawa la Sinofarm la China. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kadhalika inatazamia kununua chanjo zingine kutoka India na Sweden. Hii ni katika hali ambayo Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya kupambana na virusi vya korona ya Sputnik V ya Rusia. Kampeni ya kuwachanja ya madaktari, wauguzi na wahudumu wengine wa wazee na watu wanaosumbuliwa na maradhi sugu inaendelea kote nchini. Iran iko mbioni kutengeneza chanjo za korona ndani ya nchi na pia kwa ushirikiano na washirika wa kigeni. Jumapili pia chanjo ya pili ya korona iliyotengenezwa hapa Iran ya Cov Pars ilianza kufanyiwa majaribio ya mwanadamu huku hayo yakiarifiwa, Aliridha Raisi, naibu waziri wa afya wa Iran, amesema mtandao wa afya uh, wa hapa nchini una uwezo wa kuwachanja watu milioni ishirini katika kipindi cha mwezi mmoja. Amesema kuna vituo vya afya elfu mbili mia tano mijini na vijijini hapa nchini ambavyo vina mawasiliano na hospitali, zahanati na vituo vikubwa vya afya uh, hivyo hakuna wasiwasi wa kukwama kampeni ya kutoa chanjo. namapenzi msikilizaji na kwa habari hiyo ya harakati za chanjo ya korona nchini Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nasi tena katika makala ya wiki ambayo leo itazungumzia maambukizi ya virusi vya korona na wito wa kurejea kwa Mola Muumba. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa ambapo dunia imepatwa na maafa makubwa ya maambukizi ya virusi vya korona na ugonjwa wa COVID-19, na mgeni huyo aliyekuja bila ya mwaliko ameatili na kulemaza uchumi wa dunia na kusababisha maafa makubwa zaidi ya uchumi, yaani kuchukua maelfu ya roho za vipenzi na wanadamu wenzetu. Kipindi hiki ni fursa nzuri ya kuzungumzia athari za virusi hivi vya korona kwa jamii, bali kwa kila mmoja wetu. Na kukumbusha nukta hii muhimu kwamba virusi hivi vimegunduliwa muda si mrefu na kusababishia walimwengu mashaka na matatizo makubwa. Katika kipindi hiki kifupi, walimwengu wote wanafanya kila wawezalo kukimbia kirusi hicho na wako tayari kutoa kila kitu kwa ajili ya kujikinga na janga hilo, huku wataalamu na wasomi wakichacharika kutafuta tiba na njia za kutibu au hata kupunguza makali yake na kujikinga na janga hilo. Mkabala wake, Mwenyezi Mungu muumba wa dunia na vilivyomo, tangu baada ya kuumba mbingu na dunia, alimtahadharisha mwanadamu kwamba kufanya dhambi kuna mkaribisha zaidi kwa shetani mlaaniwa. Na wasomi na wataalamu wa masuala ya dini na maadili ya Kiislamu pia wamekuwa wakihubiri maagizo hayo ya Mwenyezi Mungu na kuwahimiza wanadamu kuwa na takwa na uchamungu, wakisisitiza kwamba takwa ndiyo njia madhubuti ya kumwepusha mwanadamu na hadaa na vitimbi vya shetani. Hata hivyo, mwanadamu anaendelea kughafilika na kupuuza tahadhari hizo na kuzama katika dunia na ladha zake za kupita, huku akiacha kukusanya masurufu ya safari ya akhera na amali njema zitakazomfaa katika nyumba hiyo ya milele. Inawezekana vipi kwa mwanadamu huyu anayejikinga na virusi vya korona na athari zake kwa mwili wake kwa njia zote na kuheshimu maagizo yote ya wataalamu wa tiba na afya, ili asiambukizwe virusi hivyo, na wakati huo huo anatafuta tiba ya janga hilo? Inawezekanaje mwanadamu huyu akaasi amri za Mwenyezi Mungu ambaye ametutahadharisha kuhusu kufanya madhambi kutokana na athari zake haribifu kwa roho zetu. Wapenzi wasikilizaji, inatupasa kuwa macho na masikio yanayosikia na nyoyo zinazozingatia ili tuweze kutilia maanani maagizo na amri hizo za Mwenyezi Mungu Muumba, na kukimbilia kwake yeye ambaye ndiye ngome imara na madhubuti zaidi. Hali hii ya sasa ni fursa nzuri kwa mwanadamu kurejea kwa Mola Muumba. Tunapoona kirusi kidogo na kisichoonekana kwa macho bila ya kutumia ala mahsusi kama mikroskopi kikiua maelfu ya watu na kutikisa dunia nzima, ndipo tunapotambua zaidi uwezo na adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa upande mmoja, na udhaifu wa mwanadamu mbele ya Mungu muumba wake katika upande mwingine. Hivyo basi, inatupasa kushuka chini na kuondoka kwenye mgongo wa shetani, kiburi na majivuno, na kutambua kwamba ulimwengu mzima na vilivyomo vinamhitajia Mwenyezi Mungu muweza wa kila kitu, kama inavyosema aya ya 15 ya sura Tufatir kwamba, enyi watu, nyinyi ndiyo wahitaji kwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujitosheleza na msifiwa. Kwa upande huu tunaweza kusema kwamba balaa hili lililomshukia mwanadamu wa leo linaweza kuwa neema inayomuondoa mwanadamu katika hali ya mghafala na kumsahau Mola wake mlezi na kumkumbusha nafasi yake, udhaifu wake, umaskini wake, na haja yake ya kudumu na ya milele kwa Mwenyezi Mungu muumba muweza wa kila kitu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametutahadharisha na moto wa jahannam na adhabu zake zitakazowapata wale walioasi na kukengeuka mafundisho ya mitume wake, na akatutaka kuwa wacha Mungu na wenye takwa na kujiepusha na madhambi. Hata hivyo, ni wachache sana miongoni mwetu wanaozingatia hayo, kama inavyosema Qurani Tukufu, kama ambavyo tunafanya jitihada kubwa za kujikinga na virusi vya korona na kufanya kila kitu kuhakikisha kwamba miili yetu haipatwi na virusi hivyo, vivyo hivyo, inatupasa kufanya juhudi za kutakasa nafsi zetu na kuzisafisha na tabia chafu, mienendo mibaya, na kuziepusha na madhambi, ambavyo ni sawa na virusi vinavyoua na kuchafua roho zetu, na vilevile kuzipiga msasa nyoyo zetu kwa kujitathmini, na kuhakikisha tunazipamba kwa sifa nzuri na maadili bora. Katika kipindi hiki, baadhi ya watu wameamua kupambana na virusi vya korona kwa kurejea kwa Mola Muumba, kuomba dua kutubu madhambi yao na kunyenyekea kwake kwa kutambua kwamba ni viumbe dhaifu wasio na uwezo wa kujikinga na hata mdudu mdogo na asiyoonekana kwa macho. Hii ni kutokana na mafundisho ya teolojia ya Kiislamu yanayosisitiza kwamba wakati mwanadamu anapokumbwa na mabalaa na misukosuko, anapaswa kumtaradhia Mola muweza karima rahmani na rahimu na kumwomba afya na msaada, ili kwanza akiri kivitendo kwamba ni kiumbe dhaifu ajizi na dhalili mbele ya adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu, na pili atumie mabalaa na misukosuko hiyo kuhuisha maarifa yake ndani ya nafsi na kufidia nakisi na mapungufu yake kwa kuungana na kurejea kwa mkamilifu mutlaki na muweza wa kila kitu. Aya ya 42 ya Suratul Anami inasema: na kwa yakini tulipeleka mitume kwa kaumu zilizokuwa kabla yako, kisha tukazitia katika dhiki na mashaka ili zipate kunyenyekea. Vilevile mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Ali bin Husein Sayyidus Sajadin anasema katika dua ya Munajatu Dhakirina kwamba mola wangu mlezi na kuomba maghufira na msamaha kwa ladha yoyote isiyokuwa na utajo wako, na raha yoyote isiyokuwa kuanisika kwako, na kila furaha isiyo nikurubisha kwako, na kila kazi isiyokuwa kukutii wewe. Mola wangu, umesema na wewe ni msema kweli kwamba nikumbukeni, nami na nitakukumbukeni. Umetuamuru kukukumbuka na kukutaja wewe, na ukatuahidi kutukumbuka kama njia ya kututukuza na kutuadhimisha. Sasa tumekutaja na kukukumbuka wewe kama ulivyotuamuru, basi tekeleza hadi yako kwetu, ewe anayemkumbuka amkumbukaye, na ewe mrehemevu kuliko wote. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi cha sasa cha maambukizi ya virusi vya korona katika pembe mbalimbali mbali za dunia wanadamu wengi wameelekeza mazingatio yao kwa nafsi na roho zao na kuingiwa na wasiwasi mkubwa. Katika kipindi hiki, sambamba na udharura wa kulinda na kuchunga masuala ya kiafya, usafi na unadhifu wa mtu binafsi na jamii, tunawajibika pia zaidi na zaidi kulinda uzima na afya ya akili na roho zetu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anasema katika aya 28 ya suratu radi kwamba wale walioamini na zikatulia nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu, hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndiyo nyoyo hutulia. Katika kipindi hiki nyeti, inatupasa kukimbilia kwa Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada yeye, ili atupe utulivu na amani ya kinafsi na atulinde na balaa la virusi hivi. Vilevile Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa ametuhusia kutoa sadaka sana katika nyakati ngumu kama hizi, kama njia ya kujinasua au kujikinga na mabalaa na mashaka ya aina mbalimbali. Mtukufu huyo anasema sadaka huondoa mabalaa. Mjukuu wake Imamu Muhammad Albakir alaihi ssalamu pia anasema sadaka humkinga mwanadamu na mabalaa sabini na kumwepusha na kifo kibaya. Vilevile tumehusiwa sana kutoa sadaka kama njia ya kuomba shifaa na ponyo ya maradhi. Imenukuliwa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema toweni sadaka na mtibu maradhi yenu kwa sadaka. Maulama wa Kiislamu pia wametuhusia kusoma dua mahsusi wakati wa mabalaa na misukosuko kama huu wa sasa wa maambukizi ya virusi vya Korona. Kwa mfano tu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amewaagiza Waislamu kusoma dua ya saba ya kitabu cha Sahifa Assajadia kama njia ya kumwomba Mwenyezi Mungu atuepushe na janga hili la korona. Dua hiyo imepokewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Ali bin Husein bin Ali bin Abitalib maarufu kwa jina la Sajad, kwa maana ya mwingi wa kusujudu na Zainul Abidin, kwa maana ya pambo la wachamungu. Nam, wapenzi wasikilizaji, licha ya kwamba maambukizi ya virusi vya korona ni balaa linaloisumbua jamii ya wanadamu wote kwa sasa, lakini pia yanaweza kuwa chachu ya kuturejesha kwa Mwenyezi Mungu na kutuhamasisha kutubia makosa na dhambi zetu. Kwa sasa madaktari na mabingwa wa tiba wanachacharika kutengeneza chanjo na tiba ya miili yetu. Vivyo hivyo, sisi pia inatupasa kujirudi na kujiepusha na sumu na virusi vya roho na nafsi zetu, yaani madhambi na maasi, kwa kutumia dawa ambayo tayari imeainishwa na Mwenyezi Mungu Muumba kwa ajili ya nafsi ya mwanadamu, yaani takwa Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, wa yadika alfadila na ubora wa vipawa vyako, wa rahmatuka alwasi'a na uenevu wa rehema zako, fasaluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad marehemu Muhammad na ali Muhammad, wa antaqdi hawaiji lidunya wal akhirah, unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir birahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe nimweza Wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wana khasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajiun illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulun littalibin mlango wako uko wazi kwa wenye raghba, na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka, wa wa fadhila zako huwafikia wanaoziomba Tunu zako humfikia kila anayezitazamia. wa hilmuka mu'taridun liman nawak, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. adatuka alihsanu ila almusin upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. wasabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijaalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighfirie ya Redio Tehran na Sherali Fazel akiwa Darssalam, Tanzania anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa tunakubaliana na mheshimiwa wa rais Samahat Shekh Rohani kuwa JCPOA lazima itekelezwe ikiwa ustaarabu wa kibinadamu utakuwepo. Inaonyesha sheria ya kimataifa haifuatwi na mataifa ya Magharibi, lakini dhulma, ugaidi ndio hutumika kuwababaisha walimwengu. Asante sana Sherali Fazel ukiwa hapo da kisha Abbas Ali huyo akiwa Lamu Kenya. Asante sana naona anatumia hapa barua aliowahi kutumiwa na redio Teheram miaka ya nyuma huko. Asante sana kumbukumbu kumbu nzuri, Abbas Ali ukiwa hapo pwani. Isa Musango akiwa Oicha Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naona katutumia jumbe mbili za sauti asante sana. Inshallah, natumai jumbe hizo zitatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Na tufunge na ujumbe wake Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, asema a, kama ninavyojua mimi, tukiwa na hofu nyoyoni mwetu, kazi hatutafanya wala gurudumu la maendeleo halita endelea kutokana na hofu. Anasema tuiondoe hofu uh, tuishinde korona, ghairi ya hapo kazi za maendeleo hazitafanyika. Uh, kiukweli, hofu itatufanya tuwe wanyonge, tukonde, hata maradhi mengine yanaweza tokea uh, kutokana na hofu. Anasema tuiondoe hofu katika nafsi zetu, tutafaulu. Asante sana Hashim Bilali ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja kwa kwa ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki usigeuzi kuwa uwanja wa michezo ya kisiasa, na amezitaka nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kutambua kuwa michezo yao ya kisiasa haiwezi kuzisaidia kukwepa majukumu yao ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA sambamba na kuenea habari kwamba nchi tatu za Ulaya za Uingereza, a Ufaransa na Ujerumani zimeachana na mpango wao wa kupasisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA, mwakilishi wa Iran mjini Vienna amesema kuwa hatimaye mantiki imeshinda. Raia wasiopungua sita wameuawa wa katika shambulio jipya la watu wenye silaha katika mji wa Dikwa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kama ilivyo kwa serikali zote za Marekani, serikali ya hivi sasa nchi hiyo nayo pia inaokingia kifua kwa kila hali utawala wa kizayuni wa Israel. Tukio la karibuni kabisa ni kwamba serikali uh, hiyo imepinga kufanyika uchunguzi kuhusu jinai za kivita za utawala wa kizayuni, na jeshi la Yemen limeshambulia tena shirika la mafuta la Saudia Aramco mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya usiku huu wa kuamkia Ijumaa. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuandamana nasi tangia mwanzoni mwa matangazo haya hadi hivi sasa tamati, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakutakia juma mubarak na kila la kheri maishani. Asante na kwaheri.