Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na mapenzi wasikilizaji, eh, leo ni Jumanne tarehe kumi na nane mwezi wa Rajabu mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria Kamaria, inasadifiana na pili Machi elfu mbili ishirini na moja Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni mchana huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa nadharia za na sayansi ya kijamii. Baada ya makala hiyo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na uh, udondozi huu utafuatiwa na uh, makala ya ulimwengu wa michezo na kisha makala popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu yaanz hnduniauithyu imunaswetuo nchini Tanzania kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara na, na hali kadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu wa penzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa uh, sita mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Burundi, Bujumbura na pia Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mamia ya wanafunzi waliotekwa nyara Nigeria waachiliwa huru. Mmoja wa mataifa wasema mabilioni katika nchi maskini huenda wasipate chanjo ya covid-19 au korona. Afisa wa Umoja wa Mataifa aikosoa Marekani kwa kutomchukulia hatua mrithi wa ufalme wa Saudia, Bin Salman kufuatia mauaji ya Gamal Khashoggi. Na mkurugenzi mkuu mpya wa WTO aanza kazi avunjiwa heshima na gazeti la Uswisi. Na sasa ni habari kamili. Mamia ya wanafunzi waliotekwa nyara Nigeria wameachiliwa huru katika jimbo la Zamfara. Gavana Bello Matawalle wa jimbo la Zamfara ametuma ujumbe wa Twitter mapema leo Jumanne na kusema wasichana hao wa shule ya upili katika eneo la Jangebe wameachiliwa huru na wanamgambo waliokuwa wamewateka nyara. Taarifa zaidi hazijatolewa kuhusiana na sababu au iwapo kumejiri mazungumzo kabla ya kuachiliwa huru kwa wasichana hao ambao walitekwa nyara Ijumaa na wanamgambo walioishambulia shule ya hiyo ya bweni katika tukio la pili la utekaji nyara kaskazini mwa Nigeria katika kipindi cha wiki moja. Zamfara jimbo lalopatikana kaskazini magharibi mwa Nigeria ni moja kati ya majimbo ya nchi hiyo yaliyoathiriwa pakubwa na mashambulizi na hujuma mbalimbali za magenge uhalifu yanayobeba silaha mashambulizi hayo yamekuwa yakiendelea licha ya, ya mazungumzo yaliyoanzishwa na serikali kuu ili kufikia mapatano na magenge hayo. Mbali na kushambuliwa shule hiyo ya sekondari ya wa wasichana na kutekwa nyara mamia ya wanafunzi, hivi karibuni pia kundi la kigaidi la Boko Haram liliwateka nyara wanafunzi wa vulana mia tano ishirini katika shule ya upili ya eneo la Kankara, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa leo wametoa uh, ombi kwa wajumbe wa shirika la biashara duniani WTO, uh, kufikiria kuondoa masharti katika utengenezaji wa chanjo ya COVID-19 au korona kwa lengo la kutoa uh, ulinzi kwa wale walio masikini zaidi duniani. Wataalamu hao wametoa ombi hilo kwenye mkutano wa WTO WTO unaoendelea mjini Jeneva, Uswisi, kujadili masuala ya haki miliki. Wamehimiza ushirikiano mkubwa katika fursa za kupata chanjo za COVID 19 kote duniani, huku wakiweka bayana hali halisi ya mgawanyiko, pengo la usawa na masilahi ya kitaifa na ya kikanda katika chanjo hizo. Wameongeza kuwa mabilioni ya watu, hususan katika mataifa yanayoendelea, wanaweza kukosa chanjo ya COVID-19 hadi mwaka 2024 na hii si haki. Wameziomba nchi zilizoendelea kukomesha utaifa na ubinafsi katika chanjo ambayo o, na, sasa imekuwa haipatikani kwa wingi katika nchi masikini. Kundi hilo la wataalamu wa haki za binadamu limesema mkakati wa kimataifa wa chanjo COVAX ni hatua muhimu kuelekea utaratibu maalum wa kusambaza chanjo duniani kote. Shirika la afya duniani WHO zinakajiria kwamba asilimia 95 uh, ya chanjo za Covid 19 ambazo zimezalishwa e, hadi sasa zimeenda katika nchi kumi tajiri duniani. Jopo hilo la wataalamu linasema hili ni dhihirisho la kushindwa kutoa ushirikiano ambao unaathiri haki ya maendeleo kwa kila mtu na kwa watu wote. Wataalamu hao pia wanasema janga la COVID 19 ni changamoto ya kimataifa ambayo inaweza kutatuliwa tu kupitia juhudi na hatua za pamoja. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa Agnes Kalamar amesema ripoti ya serikali ya Marekani kuhusu mauaji ya mwandishi habari mkosoaji wa Saudia ni ya kuvunja moyo. Akitoa tamko lake kuhusu ripoti ya Marekani kuhusu mauaji ya kinyama ya Gamal Kashogi, mwandishi habari wa Saudia, Kalamara amesema ingawa Marekani imekiri kuwa mrithi wa ufalme wa Saudia, Muhamad bin Salman, ndiye aliyehusika na mauaji hayo, lakini haikuchukua hatua zozote dhidi yake. Akizungumza mjini Jeneva, ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa amesema taarifa iliyotolewa kuhusu mauaji ya Kashokji haikuwa kamili na ilitarajiwa kuwa taarifa zaidi zingefichuliwa. Aidha ametaka Muhamad bin Salman awekewe vikwazo ambavyo vitajumuisha pia kuzuia mali zake katika nchi za kigeni. Siku ya Ijumaa, serikali ya Marekani ilichapisha baadhi ya nyaraka za siri zinazohusiana na mauaji ya kinyama ya Jamal Khashoggi, mwandishi habari wa Saudia aliyekuwa akiishi Marekani, na kutangaza kuwa jinai hiyo ilitekelezwa kwa amri ya moja kwa moja ya Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Taasisi ya taifa ya taarifa za kijasusi ya Marekani ilisema katika ripoti yake Ijumaa kuwa bin salman alibariki kutekwa nyara na kuuliwa Gamal Khashoggi katika ubalozi mdogo wa saudia mjini istanbul uturuki mwaka 2018 baada ya kusambaza ripoti hiyo marekani imewawekea vikwazo vya visa maafisa 76 wa saudi arabia ambao inasemekana walihusika kwa njia moja au nyingine katika mauaji hayo Tunaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la biashara duniani WTO, Bibi Ngozi Okonjo Iwayala, aliyeapishwa rasmi Machi mosi, na hivyo kujaza nafasi hiyo iliyokuwa wazi kwa muda wa nusu mwaka. Bibi Ngozi Okonjo-Iweala ni mwafrika wa kwanza kuteuliwa e, kushika wadhifa huo na pia ni mkurugenzi mkuu wa kwanza mwanamke wa WTO. Wakati huo huo, wanachama wa WTO wamekubaliana kufanya mkutano mkuu ujao wa mawaziri huko Jeneva Uswisi, mwishoni mwa mwaka 2021. Mkutano huo unaofanyika kila baada ya miaka miwili, awali ulikuwa ufanyike Kazakhstan mwaka uliopita, lakini ulicheleweshwa kutokana na janga la virusi vya korona. Okonjo Iweala ana matumaini kwamba mkutano huo utatoa uwanja wa makubaliano kuhusu ruzuku na uvuvi pamoja na mageuzi katika shirika hilo la biashara miongoni mwa masuala mengine huku hayo ya kijiri Gazeti moja la Uswisi limekosolewa vikali baada ya kuchapisha makala iliyoonekana kumkejea libi okonjwa weala. Gazeti la Agiore Zeitung limechapisha makala yenye kichwa cha habari kinachosema bibi huyu mzee atakuwa bosi mpya wa WTO. Kufuatia ukosoaji mkali, gazeti hilo limeomba msamaha na kuchapisha kichwa hicho cha habari eh, limeomba msamaha kwa kuchapisha kichwa hicho cha habari kisichofaa. Bokonjwaweala mwenye umri wa miaka 66 amekubali ombi la msamaha kutoka gazeti hilo na kusema ni muhimu na mda mwafaka kwamba gazeti hilo limeomba radhi. Aidha, amewashukuru viongozi wa kike katika Umoja wa Mataifa pamoja na mabalozi mia ishirini na wanne walioko Jeniva ambao walisaini taarifa ya kulaani gazeti hilo kwa makala hiyo. Na jeshi la Yemen limetangaza kutungua ndege ya kijasusi isiyo na rubani ya Saudi Arabia wakati ikiwa katika operesheni za kijasusi nchini humo. Vyombo vya habari vya Yemen vimeripoti kuwa ndege hiyo isiyo na rubani ya muungano na na wa kivita unaoongozwa na Saudia imetunguliwa katika eneo la Alhadida. Haya yanajiri wakati ambao hivi karibuni muungano wa uvamizi wa Saudia ulitekeleza mashambulizi eh, dhidi ya nyumba ya makazi katika eneo la Alhuk mkoani Alhudaida, ambapo raia watano wa familia moja waliuawa. Hivi karibuni mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen alisisitiza kuwa harakati hiyo itaendelea kuishambulia miji na maeneo Saudi ya Saudia maadamu ukoo wa Saud miji, al Saud unaendelea kuishambulia miji ya Yemen. Muhammad al Buhaiti aliongeza kuwa operesheni za makombora dhidi ya Saudia zitaendelea hadi pale dola hilo vamizi la kifalme litakapoacha mashambulizi na kuizingira Yemen kila upande. Alisema hiyo itakuwa hatua ya kwanza na ni eh, baada ya hapo ndipo Yemen itakuwa tayari kufanya mazungumzo ya kutafutia ufumbuzi wa kisiasa mgogoro huo ulioanzishwa nchini humo na Saudi Arabia. Ikumbuka kuwa kuanzia Machi mwaka elfu mbili kumi na tano, Saudia uh, kwa uungaji mkono wa Marekani mmoja wa falme za Kiarabu na nchi kadhaa zingine ilianzisha hujuma za kijeshi dhidi ya Yemen na kuizingira nchi hiyo angani, nchi kavu na baharini. Ndege za kivita za Saudi na waitifaki wake hadi sasa zinaendeleza mashambulizi dhidi ya Yemen ambapo makumi ya maelfu ya raia hasa wanawake na watoto wameuawa mamilioni ya Wayemen wamelazimika kuwa wakimbizi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na mchana huu tutajadili msimamo wa Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan kuhusu kutokuwa na uhusiano vita vya Afghanistan na mafundisho ya Uislamu. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan amesema vita vya nchi hiyo havina uhusiano wowote na Uislamu, haki na ubinadamu. Bwana Ghani ameyasema uh, hayo katika maadhimisho ya siku ya taifa ya askari, ambapo sambamba na kuvitaja vita vya nchi hiyo kwamba si vya kisheria, amesema maadui wa Afghanistan na kundi la Taliban wanafikiria waiangusha serikali na kuigawa ardhi ya nchi, lakini vikosi vya usalama na ulinzi vina uwezo w kamili na wakutosha wa kutetea na kuhami nchi na hili ni jambo ambalo vimelithibitisha katika medani ya vita. Alkadhalika, Rais Ashraf Ghani amesema katika sherehe hizo kwamba vikosi vya usalama na ulinzi vya Afghanistan vinatekeleza zaidi ya asilimia 90 ya operesheni dhidi ya ugaidi. Hotuba ya rais wa Afghanistan kuhusiana kwamba vita katika nchi hiyo havina uhusiano wote na mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na hata mantiki ya kibinadamu ameatoa kufuatia njama zinazofanywa na makundi ya kufurutu mipaka nchini humo ya kuifungamanisha misingi ya dini na mipango yao ya kuvuruga uh, usalama wa nchi hiyo na kuibua machafuko. Baadhi ya makundi ya kufurutu wala nchini Afghanistan yamekuwa yakifanya juhudi za kuhalalisha vitendo vyao vilivyo dhidi ya binadamu kwa jina la Uislamu. Hii ni katika hali ambayo vitendo vya makundi hayo vinakinzana bayana kabisa na mafundisho matukufu ya Uislamu. Kinyume na madai ya makundi hayo ambayo yamekuwa yakihalalisha vitendo vya machafuko na kuvuruga amani na usalama kwa kisingizio cha jihadi, dini tukufu ya Kiislamu inatilia mkazo juu ya amani, huruma, upendo na utulivu na inawataka wafuasi wake wajiepushe na vitendo vyovyote vile vinavyopelekea kuibuka vurugu na machafuko katika jamii. Katika hali ambayo wanamgambo wa Taliban wanaohesabiwa kuwa kundi kuu linaloendesha vita dhidi ya serikali ya Afghanistan limekuwa likihalalisha vita hivyo kwa jina la jihadi dhidi ya maadui wa Uislamu. Aghalabu ya maulamaa wa Afghanistan na hata maulamaa wengine wa mataifa ya kiislamu duniani wametangaza kuwa vita hivyo si halali na ni haramu. Hoja inayotolewa na maulamaa hao ni kwamba kuendelea vita nchini Afghanistan, mbali na kusababisha mauaji dhidi ya raia wasio na hatia, vita hivyo pia vitawapatia kisingizio wavamizi, uh, wakiongozwa na Marekani, cha kuhalalisha kuendelea kubakia nchini humo na kuikalia kwa mabavu kwa kisingizio cha ukosefu wa amani na usalama. Ni kwa msingi huo ndio, sambamba na kuanza mazungumzo baina ya waafghani katika mji mkuu wa D Qatar, Doha, mnamo Septemba elfu mbili ishirini, kulishuhudiwa mashinikizo mbalimbali nchini Afghanistan. Walio wengi wanaamini kuwa kuna haja ya kutumiwa vyema fursa hii iliyojitokeza ya mazungumzo kwa ajili ya kuhitimisha vita na kurejesha amani na ya kudumu katika nchi hiyo. Wanasema kuwa hilo linaweza kuwa mafanikio makubwa ya mwanzo ya kuhitimisha uwepo wa vikosi vamizi vya Marekani na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO katika nchi hiyo. Kuna mtazamo huu kwamba kama wanamgambo wa Taliban wanadai kukabiliana na wavamizi nchini Afghanistan na wanafanya juhudi za kuvitumia, kuvitumua vikosi hivyo vamizi kutoka nchi hiyo, basi hawapasi kupoteza hii fursa ya sasa kwa ajili ya amani, na serikali ya Kabul na kwa kujiunga kwake na mpango wa maridhiano ya kitaifa uh, kusitoa kisingizio kwa Marekani na shirika la kujihami na nchi, la nchi za magharibi NATO cha kuendelea kuweko katika nchi hiyo. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewajia wakati wa kutegea sikio kipindi kinachohusu mapinduzi ya kiislamu kwa mtazamo um, wa nadharia za sayansi ya kijamii. Mapinduzi ya kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 50 ambao utaendelea kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi 48 ya kipindi hiki. Wasikilizaji wa kawaida wa kipindi hiki, bila shaka mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita tulianza kufanya majumuisho kwa kuashiria kwa muhtasari baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi ya arobaini na nane ya kipindi hiki. Tumetaja baadhi ya sifa zinazoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani ikiwemo kuwepo au kutokuwepo uungaji mkono wa madola ya kigeni kwa tawala zilizoondolewa madarakani katika mapinduzi makubwa yaliyotokea duniani, na kuwa au kutokuwa na nafasi kuu sababu ya kiuchumi katika kutokea mapinduzi hayo. Kuwa na kiongozi jasiri na mwenye kukubaliwa na akthari ya watu katika jamii ni sifa nyingine muhimu inayoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Wakati mapinduzi mengine makubwa kama mapinduzi ya Ufaransa na mapinduzi ya Urusi hayakupata viongozi jasiri na makini waliokubalika na matabaka yote ya jamii za nchi hizo, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliongozwa na kiongozi jasiri aliyekubalika na jamii nzima ya Iran. Katika kuielezea shahsia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa kulinganisha na mchango wa V.I. Lenin katika mapinduzi ya kibolsheviki ya Urusi, mchango wa Mao Zedong katika mapinduzi ya China na Fidel Castro katika mapinduzi ya Cuba, Ervand Abrahamian anaitakidi kuwa kuna mambo mawili yanayoweza kubainisha na kuweka wazi nafasi na mchango wa Ayatullah Khomeini. Kwanza ni shahsia yake, hususan sifa yake ya kuishi maisha ya kawaida kabisa na msimamo wake wa kutokubali kupatana na Shah. Sifa nyingine muhimu inayoyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kuhusu mchango mkubwa wa dini katika kutokea mapinduzi hayo. Wakati dini haikuwa na nafasi na wala haikuchangia katika mapinduzi yote makubwa yaliyotokea duniani, mchango wa dini ulikuwa na no umuhimu mkubwa katika kutokea mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa maneno mengine ni kwamba dini ndiyo iliyowezesha kupatikana mshikamano, umoja na msimamo mmoja ndani ya jamii ya Iran katika kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Kwa sababu hiyo, wana nadharia wengi katika uga wa mapinduzi wanaamini kwamba kwa dhati yake mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979 yalikuwa mapinduzi ya kidini ambayo yalibainisha utambulisho wa kidini wa watu wa Iran, yakathibitisha jinsi utawala wa Kipahlavi ulivyoshindwa kuuelewa utambulisho huo wa kidini wa Wairani na akaonyesha kwamba kuifuta dini ndani ya jamii ya Iran lilikuwa moja ya makosa makubwa kabisa uliofanya utawala wa Kipahlavi. Na wakati huo huo dini ikawafanya maulama wa Kiislamu katika jamii ya Iran wawe ndio waongozaji wa vuguvugu vugu la mapinduzi, na vilevile vile kupelekea viongozi wa kidini hasa Ayatullah Khomeini akubaliwe na wananchi. Michel Foucault anaielezea hivi nukta hiyo. Kitu kilichonishangaza nchini Iran ni kwamba kulikuwa na makabiliano ya aina moja tu makabiliano baina ya wananchi wote na nguvu inayotoa vitisho kwa wananchi hao kwa kutegemea silaha na polisi yake. Irada ya watu wanaokabiliana na mtutu wa bunduki, hakuna sababu yoyote ile ghairi ya imani na itikadi za kidini iliyokuwa na nguvu na uwezo wa kuhamasisha umma nchini Iran. Michael Fisher naye pia ametilia mkazo utambulisho wa kidini katika kuelezea mapinduzi ya Iran na anaitakidi kwamba mapinduzi ya Iran chimbuko lake linatokana na ujumbe uliomo kwenye tukio la Karbala. Fisha anasema, kabla ya mapinduzi, badala ya wananchi wa Iran kulia kwa sababu ya dhuluma tu aliyofanyiwa Imam Husein alaihi ssalam waliyatumia mafundisho ya kiitikadi ya mapambano ya Imam huyo, hasa mukawama na upinzani dhidi ya dhulma na uonevu, kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na utawala wa kifalme. Nukta nyingine inayoyatofautisha mapinduzi ya kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni msingi wa kujitawala. Kusema kweli moja ya tofauti muhimu zaidi iliyopo kati ya mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine ni kwamba kutokea mapinduzi ya Kiislamu kuliifanya Iran nchi huru inayojitawala kwa maana halisi, na kujitawala ndiyo sababu muhimu ya uadui wa madola makubwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchi kama Ufaransa, Urusi na China ambazo zilishuhudia mapinduzi makubwa zilikuwa zikijitawala zenyewe kabla ya kutokea mapinduzi hayo na wala hazikuwa chini ya udhibiti wa madola ya kigeni. Lakini kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu, ilikuwa dhahir shahir kwamba Iran iliwekwa chini ya udhibiti wa madola ya magharibi. Na kwa hakika ni madola hayo ndiyo yaliyokuwa yakiipangia nchi hii siasa na sera zake za mambo ya ndani na nje. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yaliivua Iran na utegemezi wa madola makubwa, na kimsingi ni kwamba yalifunga mianya yote ya ushawishi na satua za kibeberu za madola ya magharibi katika upitishaji maamuzi nchini Iran. Sifa nyingine inayoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani ni katika malengo ya mapinduzi yenyewe. Mapinduzi kama ya Ufaransa, Urusi na China yalikuwa na malengo ya kimaada tu na hayakuzingatia wala kufuatilia malengo ya kidini. Lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mbali na kuyapa umuhimu masuala ya kimaada kama kupigania hali za walionyongeshwa kimaisha, kutokomeza ubaguzi na kupambana na ufisadi uliorasimishwa wa aila ya kifalme yalirasimisha pia ndani ya jamii wa ya Wairani malengo yasiyo ya kimaada kama mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu, imani juu ya akhira maadi au ufufuo na msingi wa dini. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 50 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Kama nilivyokutaarifu hapo awali, katika sehemu zilizosalia za kipindi hiki tutafanya majumuisho ya wa mukhtasari wa yote tuliyozungumzia katika kipindi chetu. Basi hadi tutakapokutana wiki nyingine na katika siku na saa kama ya leo insha Allah, ambapo tutakuja kuendelea na majumuisho yetu na kuaga, huku nikikutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran akiwatangazia um, moja kwa moja kutoka studio za Jame Jam. Na sasa wapenzi, um, wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Nam, barabara kabisa, tunalikunjua jamvi latudondozwa magazeti ya Afrika Mashariki mchana um, huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya ambapo gazeti la Standard na Nation eh, eh, kwa pamoja eh, yametoa kipaumbele kwa habari ya kuwasili nchini Kenya shehena ya kwanza ya chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid-19 au corona. Leo Jumanne, ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa kwa picha inayoonyesha Rais Uhuru Kenyatta, waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi, wenzake wa afya Mutahi Kagwe na Ukur Yatani wa fedha, miongoni mwa wengine. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo watu wa kupiga darubini huku chanjo ikiwasili. Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho ndani ya mpango wa kuzindua kampeni ya chanjo. Kuhusu habari hiyo ya kuwasili chanjo ya corona nchini Kenya, gazeti dada la Taifa Leo limeandika waziri wa afya Mutahi Kagwe amethibitisha kuwa kuna jumla ya dozi milioni moja nukta mbili za chanjo aina ya AstraZeneca kati ya milioni nne nukta moja ambazo Kenya anatarajia kuagiza katika awamu ya kwanza. Amesema Kenya inapanga kuagiza dozi milioni 24 za chanjo kufikia Juni mwaka huu chanjo hiyo itapelekwa nchini humo chini ya mpango wa Covax wa uh, kimataifa wa kugawa chanjo. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo inanuani inayosema taabani kwa kutisha kuwa Uhuru. Uh, ni habari ya kijana mmoja ambaye amefikishwa mahakamani baada ya kuandika taarifa katika ukurasa wake, wake wa Facebook kuwa yuko tayari kumuua rais wa Kenya. Uh, pia gazeti hilo limeandika Duale alimu wa kuandaa mswada wa kuzima ngono katika interneti. Habari nyingine inasema Raila atua pwani kufunza wakazi rege, yani BBI, na kampuni za Kenya haziruhusiwi kuagiza chanjo asema Kagwe. Mbali na habari za chanjo, habari nyingine iliyoakisiwa na karibu matoleo yote ya leo ya magazeti ya Kenya ni kuhusu kutimuliwa mbunge wa Soi Caleb Kositani kama naibu katibu mkuu wa chama tawala Jubilii. Mwanasiasa huyo amekuwa akionekana kuwa mpambe pekee wa naibu rais William Ruto aliyekuwa amesalia katika matawi ya juu ya chama hicho tawala . Tukiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya sasa tunaangazia magazeti ya nchini Uganda ambapo um, eh, gazeti la New Vision lina kichwa cha maneno kisemacho polisi yasambaratisha genge hatari la majambazi la nasa bunduki kadhaa. Kwa mujibu wa gazeti hilo, genge hilo linahusishwa na visa kumi eh, vya mauaji na arobaini vya wizi wa mabavu katika siku za hivi karibuni. Gazeti hilo pia limeipa uzito wa habari nyingine ya usalama yenye anwani isemayo Jinai: Museveni awaita makamanda wote wa polisi. Mbali na hayo ya usalama, gazeti hilo pia limeandika nakisi ya kibiashara ya Uganda katika Jumuiya ya Afrika Mashariki imefika shilingi bilioni mia tatu tisini na sita. Habari kuu katika gazeti la uh, uh, Monitor la, la mtandaoni inahusu ukosoaji na mashinikizo ya wa Magharibi ambayo huenda yakamrejesha katika chama tawala NRM ama Mambabazi, waziri mkuu wa zamani wa Uganda, miaka saba baada ya kupigwa kalamu nyekundu kwa madai ya kutaka kufanya mapinduzi ya ndani dhidi ya Rais Yoweri Kaguta Museveni. Habari nyingine zinazoonekana kwenye gazeti hilo zina vichwa vya habari visemavyo: rais wa zamani wa Ufaransa Sarkozy ahukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela, miwili iliyoahirishwa; watu wawili waaga dunia katika ajali ya barabarani na Luwero. Na, na sasa tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno ya kisemacho, huyu ndiye Othman mrithi wa Maalim, wasomi wanasema anabebwa na msimamo wake kuhusu maslahi ya Zanzibar. Muktasari ni kuwa Rais wa Zanzibar Husein Mwinyi amemteua Othman Masud Othman kuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, ambaye anachukua nafasi ya Maalim Saif Sharif Hamad ambaye alifariki dunia hivi karibuni. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza na akthari ya matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania. Habari Leo limeandika, mrithi wa Maalim Saif agusa wengi, zito ataja sifa zake aeleza sababu kumkubali Dr Mwinyi. Majira pia limetanguliza mbele habari hii kwa kuandika, rais Mwinyi amteua mrithi wa maalim Seif ni aliyewahi kuwa mwanasheria mkuu Zanzibar akahamia upinzani kuhapishwa kuwa makamu wa kwanza wa rais leo. Habari zingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa visemavyo: polisi waua majambazi wa tano, da ubadhirifu wa bilioni ishirini na sita waibuliwa hospitali za rufaa na serikali yaagiza vikoba Visi, visajiliwe katika mfumo mpya. Gazeti la Uhuru uh, halikuachwa nyuma kuhusu uteuzi wa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, na limeandika matumaini tele kwa mrithi wa Maalim Seif. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho adha inayowakumba wasafiri huko Louis Mbezi Louis na mwapemza msikilizaji lazia lasina kutoka meza. Udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa leo nam. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Kipindi hichi Kipindi hiki wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na pia tunawakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu ili tuweze kuyasoma hapa studioni mubashara. Karibuni sasa kusikiliza ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi twe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka. Wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali kochokocho -kocho katika mashindano ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Wanamchezo hao wa kirani waling'ara na kuonyesha umbuji wao katika kategoria mbalimbali mbali za mashindano hayo ya mieleka, mtindo wa Greco Roman na ule wa kujiachia au freestyle kwa kimombo. Katika kitengo cha Greco Roman, mwirani Alireza Nejati alitoa medali ya dhahabu baada ya kumzidi ujanja na maarifa Zolaman Sharshenbekov wa Kazakhstan na kumbwaga kwa alama tano kwa moja katika fainali ya wanamieleka wenye kilo sitini. Katika safu ya kilogramu 77 Muhammad Ali Gerai alimdondosha mwirani mwenziwe Amin Kaviani Nejad kwa alama nne kwa mbili na kushinda medali ya dhahabu. Muhammad Ferozpur aliipa Jamhuri ya Kiislamu dhahabu nyingine baada ya kumpeleka mchaka mchaka mturuki Sonera Demirtas na kumweka chini kwa alama mbili kwa moja katika fainali ya wanamieleka wenye kilo sabini na nne mtindo wa freestyle. Mbali na medali za dhahabu, Sajad Abaspor alitia kibendoni medali ya fedha baada ya kusalimu amri mbele ya Nugzara Susumia wa Georgia katika fainali ya kilo 55 mtindo wa Greco-Roman. Muhammad Reza Mukhtari na Mehdi Bali kila mmoja alitia kibindoni medali ya shaba katika safu ya kilo 72 na 97 kwa usanjari huo. Mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ya kuwaenzi enzi na kuwakumbuka wanamieleka na makocha bingwa wa mchezo huo yalivutia washiriki zaidi ya 600 kutoka nchi thelathini na tatu duniani. Tuangazie uongozi wa soka la Iran. Shahabeddin Azizi Khadem ndiye rais mpya wa shirikisho la soka la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Khadem aliyekabidhiwa joho hilo la kusimamia maswala ya mpira wa miguu hapa nchini baada ya kuibuka kidedea katika uchaguzi uliofanyika Jumapili katika jumba la kimataifa li mkutano la Iran hapa jijini Teheran. Khadem alizoa kura 49 katika duru ya pili ya kinyang'anyiro hicho kilichovutia wawaniaji wanne. Azizi Khadem alipelekana unyo kwa unyo na Kiumars Hashemi ambaye alizoa kura 24 katika duru ya kwanza, huku akiambulia kura 38 katika raundi ya pili rais huyo mpya wa shirikisho la soka la iran mwenye umri wa miaka 43 si mgeni katika uongozi wa kandanda hapa nchini katika kipindi kirefu amekuwa mwanachama wa bodi ya wakurugenzi wa shirikisho hilo taasisi hiyo ya kusimamia mpira wa miguu ya iran imekuwa ikikaimiwa na heidar baharvand baada ya mehdi taj kubwaga manyanga mnamo desemba mwaka 2019 azizi amemteua Baharvand kuwa kaimu naibu rais wa shirikisho hilo. na kutoka hapa nchini tufululize moja kwa moja hadi barani Afrika. Miamba ya soka ya Afrika Kusini, klabu ya Mamelodi Sundowns imeishusha klabu ya Simba ya Tanzania kwenye kilele cha kumi na sita bora ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kupata ushindi mnono wa mabao matano kwa moja dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria kwenye mechi iliyopigwa jijini Dar es Salaam Jumapili. Simba ilikuwa ikiongoza orodha hiyo kwa kukusanya alama sita kutoka katika mechi mbili lakini ushindi wa Mamelodi umeifanya wainguliwe kileleni kwa tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa. Ushindi wa mechi hiyo iliyopelekwa nchini Tanzania baada ya Waarabu kuomba ihamishiwe huko kutokana na changamoto ya ugonjwa wa COVID-19 imeifanya Mamelodi kufikisha mabao saba ya kufunga na kufungwa moja, huku Simba ikiwa na mabao mawili tu japo kila moja ina pointi tatu katika mchezo huo. Uliopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa, wenyeji walijikuta wakicheza pungufu kwa dakika 87 baada ya mchezaji wao Shwaib Kedad kulimwa kadi nyekundu mapema, na Mamelodi kupewa penalti iliyowekwa kimiani na Temba Zwane bao la kufutia machozi la wa Algeria lilifungwa na Amira Sayoud katika dakika ya 44 ya mchezo ambao haukuhudhuriwa na mashabiki wala kurushwa hewani. Hata hivyo, Simba ina nafasi ya kurejea kwenye kiti chake katika 16 bora kama itaibuka na ushindi Ijumaa ijayo watakapoifuata Almerih ya Sudan katika michi yao ya kundi A. Wakati huo huo, Simba ilishuka kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa Ijumaa kuvaana na Afrika na Lyon katika mchezo wa mtoano wa kombe la shirikisho la Azam. Wekundu wa Msimbazi hao walishinda mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Lyon na kutinga 16 bora ya michuano hiyo. Ibrahim Ajibu ndiye aliyekuwa nyota wa mchuano huo kwa kucheka na nyavu mara mbili, huku la tatu likiwekwa kimiani na Perfect Chikwende. Jukanayo eshefa miraji ya thumani madenge ngiza ndani sasa, kumtafuta Perfect Chikwende, goli la tatu, Perfect Chikwende anamalizia idadi ya pasi za kutosha zilizopigwa na wachezaji wa Simba. Alichofanya ni kupiga perfect kama lilivyo jina lake. Simba ilishuka uwanjani ikiwa na ari na motisha ya juu baada ya jumanne iliyopita kuwafunga bao moja kwa sifuri Al Ahli ya Misri katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika na kujizolea pointi sita. Huku hayo yakiarifiwa, nahodha wa Azam FC Agre Moris amesema mchezo wao wa mtoano wa, wa Kombe la Shirikisho la Azam dhidi ya Mbuni ulikuwa mgumu kwa timu zote. Katika mchezo huo Azam iliibuka na ushindi wa bao moja kwa mtungi, lililofungwa na Prince Dube kabla ya kwenda mapumzikoni, baada ya kuwachambua mabeki wa Mbuni na kufunga kwa shuti la chini kwa chini. Anaupambania bado! Prince Mpume lalo Dube, Prince Dube bado, Dube, Prince Mpume Dube Dube Dube Dube! Huyo ndio mwana mfalme Prince Mpume Lelo Dube. Wakati wanashangaa shangaa shanga, wachezaji wa mbuni na walinzi wake aliwaokota mithili ya mtu anayeokota korosho wakati wa jua kali, akaweka mpira mahala ambapo mlinda mlango Hasan Husen Kimbe alinyoosha mbavu zake. Walinzi wake walipata tabu mno. Tukiiweka pembeni hayo ya kandanda, tugeukie raga. Timu za taifa za raga ya wachezaji saba kila upande za Kenya yaani Shujaa na Lionesses zilipokea vichapo vikali dhidi ya Argentina na Urusi mtawalia katika fainali ya Madrid Sevens siku ya Jumapili. Shujaa ambayo ilimaliza duru ya ufunguzi ya Madrid Sevens katika nafasi ya pili mnamo Februari 21, ililazimika kukubali nafasi hiyo baada ya kuchabangwa pointi 45 kwa saba na Argentina katika fainali kwa upande wa wanaume. Ultima hojita del equipo de Gomez Cora eh, es ensayo para el conjunto argentino Tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho mbio za Kili Marathon. Maelfu ya wanariadha kutoka nje na ndani ya Tanzania wikendi hii walishiriki mbio maarufu za Kilimanjaro Marathon 2021, huku wa Tanzania wakifanya vizuri katika mashindano hayo yaliyowavutia wakimbiaji zaidi ya elfu kumi kutoka zaidi ya nchi 55 duniani. Mkimbiaji wa Tanzania Agostino Sule aliibuka mshindi katika mbio ndefu za kilomita 42 baada ya kutumia muda wa saa 2 dakika 18 na sekunde 4. Sule anayejiandaa kwa michuano Olimpiki itakayofanyika mjini Tokyo, Japan, katikati ya mwaka huu amesema baada ya ushindi huo, na hapa nanukuu, nilikuwa nimejiandaa vizuri sana kwa ajili ya kutoa ushindani katika mbio hizi ngumu ambazo kwa miaka ya nyuma Wakenya ndio wamekuwa wa wakiatawala, mwisho wa kunukuu. Watanzania wenzake Michael Asanga na Charles Sule walimaliza katika muda wa saa mbili dakika 19 na sekunde 21 na saa mbili dakika 20 na sekunde 54 kila moja, na kushika nafasi ya pili na ya tatu. Kwa upande wa wanawake, mkimbiaji wa kimataifa wa Tanzania Jacqueline Sakilo alishinda kwa muda wa saa mbili dakika 45 na sekunde 44, akifuatiwa na washindani wengine kuanzia wapili hadi wa tisa kutoka Tanzania. Washindi wa mbio hizo walijishindia vitita vya pesa pamoja na medali kutoka kwa waandaaji na wadhamini wa, wa mashindano hayo. Wakati huo huo, mkurugenzi wa mbio za Kilimanjaro Marathons John Bayo amesema bado hawajapokea barua rasmi kutoka nchini Kenya inayoeleza wanariadha wa Kenya wasingeshiriki mbio hizo. Licha ya mbwembwe zote hizo za mbio hizo, mwanasiasa mashuhuri wa Tanzania Godbless Lema ambaye yuko nje ya nchi alitoa indhari hii wale watu walioshiriki mbio za Kilimanjaro Marathon naambiwa ni zaidi ya watu elfu kumi na tano waliokuwepo kwenye zile mbio lakini, Moshi wakati wa Kilimanjaro Marathon inajaza watu wengi sana. Na wakati Kilimanjaro Marathon inafanyika mwaka huu, Kilimanjaro, Arusha, dar es Salaam na mikoa mingine ya Tanzania imekuwa ni epicenter ya matatizo ya ugonjwa wa corona. Moshi watu wanakufa, Arusha watu wanakufa. Kuamkia leo tu asubuhi, mimi huko niliko nimepokea taarifa za watu na wajua ambao kama ningelikuwepo nyumbani ningehudhuria ya mazishi yao. Arusha peke yake watu watano, mchungaji fanya mfanyabiashara, fanyakazi watana, watu wengi wamefariki, na hao ni wale ambao majina yao yanatosha kusikika. Naambiwa kila mtaa kuna msiba, naambiwa hospitalini ya kufari, mochoni zimejaa maiti. Unajiuliza ni nini kilishindikana kuzuia maandalizi ya kimaras. Na kwa tamko hilo zito la Godbless Lema, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mejaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 18 Rajab mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 2 Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 11, 1432 iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Ibrahim, akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahim ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi alikuwa mtoto wa kiume pekee wa mtume ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alaihi salam. Mama yake alikuwa Maria Alqibtiya ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa hadimu na mtumishi wa Mtume na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahim kilimhuzunisha sana Mtume mtukufu kwa sababu mtume alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Miaka 65 iliyopita katika siku kama hii nchi ya Moroko ilipata uhuru. Moroko iko kaskazini mwa Afrika, katika ukingo wa bahari ya Mediteranea na bahari ya Atlantic, na inapakana na Algeria na Sahara Magharibi. Moroko ilikombolewa na Waislamu mwishoni mwa karne ya 7 miladia na silsila kadhaa za kifalme zilitawala nchini humo. Mapambano ya wananchi wa Islamu wa Moroko dhidi ya wakoloni wa Uhispania na no Ufaransa yalipelekea nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1956 na siku kama ya leo miaka 17 iliyopita, mwafaka na tarehe pili Machi mwaka 2004 mamia ya watu wasio na hatia waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika milipuko kadhaa mikubwa iliyotokea katika shughuli ya kukumbuka kuuawa washahidi Imam Husein alaihi salam hukuwa katika miji mitukufu ya Karbala na Kadhimin nchini Iraq. Katika mwaka huo wananchi Waislamu wa Iraq walifanya maadhimisho hayo kwa hamasa kubwa, baada ya utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa nchi hiyo aliyeng'olewa madarakani kupiga marufuku kwa miaka kadhaa shughuli zote za aina hiyo. Milipuko hiyo ya kigaidi ya Karbala na Kadhimin iliyotokea ikiwa ni mwendelezo wa machafuko yaliyokumba Iraq tangu nchi hiyo ivamiwe kijeshi na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na Uingereza mwaka 2003. Siku kama ya leo miaka 125 iliyopita, sawa na tarehe pili Machi mwaka 1896, mwanafizikia wa Kifaransa Henri Becquerel alivumbua nururishi au radioactivity, baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Becquerel alikuwa akichunguza urani, ndipo alipogundua nururishi utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka elfu moja mia tisa na tatu na miaka mitano baadaye aliaga dunia. Naapeme msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni, ni muktasari wa habari za dunia. Mamia ya wanafunzi wa kike waliotekwa nyara huko Nigeria katika jimbo la Zamfara wameachiliwa huru. Jeshi la Yemen limetangaza kutungua ndege ya kijasusi isiyo na rubani ya Saudi Arabia wakati ikiwa katika operesheni ya kijasusi nchini humo. Na mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la biashara duniani WTO Bibi Ngozi Okonjo Iweala aliyeapishwa rasmi Machi mosi, na kuanza kazi zake, na wakati huo huo akavunjiwa heshima na gazeti moja la Uswisi ambalo limelazimishwa kuomba radhi. Msikilizaji eh, la ziada sina kutoka hapa Teheran, la kuwashukuruni nyote kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nawashukuru Yahya Ali wa ya barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania na uh, Juma Edisa, wa Tanzania kwa maoni yenu eh, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa matangazo yetu haya. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.