Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa dhalika dinul qayyima, swadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran studio za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni uh, usiku wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa usiku wa leo tutawaleteni e, sehemu ya pili ya matangazo haya. Tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho ni e, kuhusiana na mapinduzi ya kiislamu kwa mtazamo wa nadharia uh, za sayansi ya kijamii. Baada ya hapo ni makala Ulimwengu wa Mchezo, na kisha tutakuwa na dua ya mwezi huu wa Rajab kabla ya muhtasari wa habari za dunia na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Hali kadhalika unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia redio mshirika ambao ni Maarifu FM inayopatikana kupitia E, Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga. Maarifa FM mia moja, nukta tisa Mwanza. Maarifa FM tisini na tisa, nukta saba Kigoma. Halikadhalika, Maarifa FM mia moja na nne nukta uh, moja huko Mtwara, na pia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nawakaribisha kusikilizeni matangazo haya baada ya muda usio mrefu. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema vitisho dhidi yake havisaidii chochote. Umoja wa Mataifa wasema ufisadi wa fedha umejiri katika kumchagua waziri mkuu wa Libya. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atahadharisha kuhusu kuongezeka harakati za makundi ya kibaguzi duniani. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kutoa tuhuma za kuitisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hakutusaidia chochote na kuongeza kuwa Iran itatoa jibu chanya kwa hatua chanya. Said Khatibzadeh leo amezungumza na waandishi wa habari na kuashiria mtazamo wa Iran kuhusu pendekezo lililotolewa na Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya, kwa ajili ya kufanyika kikao cha pamoja na Marekani na Ulaya, na kubainisha kuwa na hapa na mnukulu, tumesema kuwa msimamo wa Iran uko wazi na thabiti na hakuna jambo litakalobadilika katika uwanja huo. Atibzadi amesema kuwa njia pekee ya, peke ya marekani ni kujitoa katika siasa za makosa za serikali iliyopita lakini kwamba kufikia sasa hakuna mabadiliko yoyote yaliyofanyika katika siasa hizo na za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa iwapo Marekani nataka kuona nafasi katika meza ya JCPOA basi napaswa kurejea katika mapatano hayo na kisha itekeleze ahadi na majukumu yake na kuondoa vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezihutubu pia pande za Ulaya katika mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa njia ya kushirikiana ni njia bora kuliko njia nyingine zozote, kwa sababu kitendo cha kutoa tuhuma na vitisho dhidi ya Iran hakisaidii chochote, na Iran inatoa jibu chanya kwa ushirikiano inaopatiwa na upande wa pili. Kuhusu uwezekano kupasishwa azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kusitisha ushirikiano kati yake eh, na iaea katibu zade amesema serikali ya baiden imekuwa na uh, mwanzo wa kukatisha tamaa na katika kutekeleza majukumu yake na njia ya kushirikiana na iran na wakala wa iaea iko wazi kabisa ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa imeonyesha kuwa rushwa ya fedha ilitolewa kwa watu wasiopungua watatu ambao ni wajumbe wa kikao cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya katika kumchagua waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa nchini humo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameandaa ripoti kuhusu kununuliwa kura za wajumbe wasiopungua watatu wa, so wa kikao cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya ambapo Abdul hamid Adadaiba uh, alichaguliwa uh, kuwa waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa nchini humo. Kupitia ripoti hiyo, wataalamu hao umoja wa mataifa wamebaini kuwa katika kikao cha mazungumzo uh, ya kisiasa ya Libya huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia, wajumbe wawili wakikao hito wali lipu wa kikao hicho walilipwa dola laki hamsini elfu huku mjumbe wa tatu pia akipatiwa dola laki mbili ili kumpigia kura Abdulhamid Adadaiba ili awe waziri mkuu wa Libya. Imeelezwa kuwa waziri mkuu huyo wa Libya aliyechaguliwa hivi karibuni ni mmoja wa wawekezaji wakuu nchini humo. Ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa natazamiwa kuwasilishwa kwa baraza la usalama uh, la umoja huo mwezi huu. Itakumbukwa kuwa baraza la mazungumzo ya Libya lililoandaa kikao chake huko Jeneva chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa lilimchagua Abdul Hamid Dhabaiba kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito nchi hiyo, Muhamad Yunis Almenfi kuwa mkuu wa baraza la rais na Abdullah Husein Allafi na Musa Alkuni Uh, kuwa wajumbe wawili wa baraza hilo ili kuandaa uwanja wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge mwezi Septemba mwaka huu. Tukitoka huko Libya eh, sasa uh, tunaelekea huko nchini Uganda ambapo wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini humo wanasisitiza kuendeleza mgomo wao hata baada ya serikali kuwarai wasifanye hivyo. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Huku mihula ya masomo ikizidi kufunguliwa katika shule na taasisi za juu, wahadhiri katika vyuo vikuu vya serikali nchini Uganda wameamua kuendeleza mgomo wao wa kutofika vioni hadi serikali itakapotekeleza ahadi yake ya kuwaongezea mishahara. Hii imefuatia makubaliano ya pamoja yaliyofikiwa mwezi jana kufuatia kongamano la wahadhiri na wakufunzi wa vyuo vikuu vinavyoendeshwa na serikali. Kiongozi wa kitivu cha biashara kwenye chuo kikuu cha Makerere, Brian Muyomba, amedhihirisha kuwa wahadhiri wa madaraja yote bado wanashikilia msimamo wao wa mgomo. Hata wenzetu wengine wa umoja huu wa vyuo vikuu vyote, Februari tarehe sita, waliamua kujiunga nasi katika mgomo wetu. Kwa hivyo hatuwezi kubadilisha msimamo wetu, kwani sote tunahusika na masilahi yetu. Hii imefuatia onyo la waziri wa elimu mkewe rais Bi Janet Museveni alilotoa kwa wahadhiri hao, akisema kwamba yeyote yule atakayeendeleza mgomo huo atapigwa kalamu nyekundu. Waziri huyu anasema serikali imekuwa ikiwalipa mishahara yao karibu mwaka mzima, ingawa wamekuwa katika likizo ya dharura kutokana na mafua makali ya korona. Lakini sasa baada ya mihula ya masomo kufunguliwa tena, wao wameamua kugoma. Nchini Uganda waalimu wengi wamehama ajira hii kwa kuanzisha kazi zingine mbadala baada ya shule na taasisi zote kufungwa takriban kwa mwaka mzima sasa. Kwa hivyo hata idadi ya waalimu imepungua, aidha wengine wakahamia kwenye nchi za nje ili waweze kujimudu. Hii inamaanisha kuwa suluhu si kutoa vitisho dhidi yao, bali kutafuta njia ya kufikia maridhiano. Kwa lengo la kuwaelimisha wananchi wa tabaka zote. Licha ya hayo, baadhi ya waasisi wa shule za kibinafsi wamelazimishwa kuyauza mashule yao baada ya kuelemewa madeni ya benkini ambayo yamerundikana. Wameomba serikali kuu iwasimamie kwenye mabenki, lakini matarajio ni finyu kabisa. Uchumi wa Uganda ni wa kujitegemea, kwa hivyo serikali haiwezi kuzilazimisha benki ziwahurumie wenye mashule na wafanyabiashara wengine ambao wamefilisika. Tatizo lingine linalokabili sekta hii ya elimu ni uhaba wa fedha katika jamii, ambapo wazazi wengi hawawezi kuwalipia karo watoto wanaorejea shuleni sasa hivi. Mimi Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran kabisa Kigozi Ismail, ukiwa hapo Kampala, kwa ripoti yako hiyo. Nam, mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajio ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa umoja mataifa ametahadharisha juu ya kuongezeka harakati za makundi ya kibaguzi ikilinganishwa na vitisho vya ugaidi wa ndani. Kuhusu kuongezeka pakubwa harakati za ubaguzi wa rangi na unazi mamboleo, Antonio Guteres amesema harakati hizo zinazidi kuimarika siku hadi siku na kuwa tishio kwa dunia nzima karibu mkuu wa umoja wa mataifa amewasilisha njia ya ufumbuzi ya kupambana na harakati hizo na kuongeza kuwa na hapa namnukuu, sisi tunahitaji hatua za pamoja kimataifa ili kusambaratisha hatari hiyo kubwa. Akizungumza hivi karibuni katika ufunguzi wa kikao cha 44 cha ngazi ya juu cha baraza la haki za binadamu la umoja huo, Antonio Guterres amesisitiza kuzidishwa mapambano dhidi ya unazi mamboleo na vitendo vya ubaguzi wa rangi wa kuwaona wazungu kuwa eti ndio bora zaidi ya kwa misingi ya utaifa na ukabila. Antonio Guteres aidha ameashiria athari za maambukizi ya korona kwa haki za binadamu na kueleza kuwa kuenea maambukizi ya korona kumezidisha zaidi mianya maafa na kukosekana uadilifu, pamoja na kuacha taathira mbaya nyingine, kukiwemo kuvunjwa haki za binadamu. Amesema ulimwengu unashuhudia mzunguko mwovu wa ukiukaji wa haki za binadamu. Wasimamizi wa serikali ya Marekani wametoa ripoti na uh, kukiri juu ya kupotea eh, kwa mabilioni ya dola fedha zilizotumika katika vita vya miaka ishirini vya nchi hiyo huko Afghanistan. Shirika la habari la Associated Press limeripoti, wasimamizi wa serikali ya Marekani leo wametoa taarifa na kueleza kuwa nchi hiyo imepoteza mabilioni ya dola kwa ajili ya majengo na magari huko Afghanistan, vitu ambavyo vimeachwa hivi hivi au vimeharibika. Katika ripoti hiyo, wasimamizi wa serikali ya Marekani wamechunguza kiasi uh, si, eh, cha dola bilioni saba na milioni mia nane zilizotumika huko Afghanistan na kueleza kuwa ni majengo na vyombo vya usafiri tu vyenye thamani ya dola milioni mia tatu arobaini na tatu na laki mbili ambavyo vimehifadhiwa vizuri huko Afghanistan. Mkaguzi mkuu maalum wa Marekani ametangaza katika ripoti hiyo kuwa wananchi wa Marekani wamechoshwa na vita vya miaka ishirini vilivyoanzishwa na nchi yao dhidi ya Afghanistan. Na Rais Joe Biden wa Marekani hivi sasa anachunguza makubaliano ya amani yaliyosainiwa mwaka mmoja uliopita kati ya Donald Trump na kundi la Taliban. Ameongeza kuwa kwa mujibu wa makubaliano hayo, Marekani napasa kuamua, je, itawaondoa huku Afghanistan wanajeshi wake wote hadi kufikia tarehe mosi mwezi huu au atabaki nchini humo, na je upo uwezekano wa vita kuendelea kwa muda mrefu. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa uvamizi wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mji mkuu wa Siria, Damascus, ni ishara ya vitendo vya dhuluma na uonevu vya Wazayuni. Bwana Hazim Kasim leo amelaani shambulio la kijeshi la jana usiku lililofanywa na wazayuni katika mji mkuu wa Siria na kueleza kuwa hujuma hiyo ni jinai nyingine kati ya mashambulizi mengine yanayofanywa na adui mzayuni katika eneo. Ameongeza kuwa ugaidi na jinai zisizo sita za adui mzayuni katika eneo zimethibitisha sura halisi ya kichokozi ya utawala huo na vitendo vya ukandamizaji na, na kujitanua vinavyofanywa siku zote na utawala huo tangu kuasisiwa kwake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na usiku huu utahusu jibu la Iran kwa pendekezo la Joseph Borrell la kufanyika kikao kisicho rasmi cha mapatano ya nyuklia JCPOA. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inaona kuwa hu si wakati mwafaka wa kufanyika kikao kisicho rasmi kilichopendekezwa na mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya baina ya nchi hizo na Iran kuhusu kadhia mapatano ya nuklia JCPOA. Said Katibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, amesema uh, hayo na kuongeza kuwa sababu ya hilo ni misimamo na hatua za hivi karibuni za uh, Marekani na madola matatu ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani maarufu kama Troika ya Ulaya. Akizungumza jana Jumapili, Said Khatibzadeh, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kuashiria kwamba hadi hivi sasa hakuna mabadiliko yote yaliyoonekana katika misimamo na miamala ya serikali ya Marekani, alisema kuwa serikali ya Joe Biden si tu kwamba haijatupilia mbali sera za Donald Trump za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran, bali pia haijatangaza azma ya kutekeleza majukumu yake jumla katika mapatano hayo ya nuklia na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Khatib Zadi amesema bayana kwamba suala la kila upande kutekeleza majukumu yake katika mapatano ya nuclear JCPOA halihitaji mazungumzo wala mjadala kwani mjadala na mazungumzo ya kadhia hiyo yalishafanyika miaka mitano iliyopita. Uamuzi wa Iran wa kusimamisha hatua ilizokuwa imejitolea kwa hiari chini ya mapatano ya nuclear ikitekeleza sheria iliyopasishwa na bunge la nchi hii ya kulinda maslahi ya taifa na kutetea haki za Iran kwa mujibu wa vipengele nambari 26 na 36 vya mapatano ya JCPOA, chimbuko lake ni kutotekeleza ahadi zake upande wa pili e, za kuondoa vikwazo haramu dhidi ya taifa hili. Kwa msingi huo, kulindwa na kubakishwa makubaliano ya nuklea ya JCPOA hakuhitaji makubaliano mapya na kurejea katika makubaliano hayo hakuhitaji protokali, maafikiano au hati fulani. Jamhuri ya kiislamu ya Irani imetekeleza ahadi zake zote na hata mwaka mmoja baada ya madola ya Ulaya kutotekeleza ahadi zao, kwa ajili ya kulinda makubaliano haya taifa hili lilichukua uamuzi wa kupunguza ahadi zake ilizojifunga e, ilizojifunga nazo katika JCPOA katika hatua na marhala tano, ili kwa njia hiyo kuweko na uwiano baina ya ahadi na haki zake. Katika mwendelezo wa uamuzi huu wa kimantiki kuanzia tarehe 23 Februari Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilisitisha utekelezaji wa hiari wa protokali ziada ya mkataba wa kuzuia utengenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, katika fremu ya sheria iliyopasishwa na bunge ya hatua za kistratejia kwa ajili ya kuondolewa vikwazo na kulinda haki za taifa la Iran. Ni jambo lisilo na shaka kuwa njia iliyoko mbele inaeleweka wazi. Njia rahisi kabisa kuhuisha ya kuhuisha mapatano ya nuclear JCPOA ni kutekelezwa ahadi ambazo hadi sasa zimekiukwa. Marekani inapaswa kukomesha vikwazo vyake haramu na vya pande mmoja na itekeleze majukumu yake katika mapatano ya nuclear JCPOA, na suala hili halihitaji mazungumzo wala azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Akizungumza hivi karibuni na kanali ya televisheni ya Al Jazira ya Qatar, Bwana Majid Tahte Ravanchi, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, sanjari na kuashiria swala hili kwamba mazungumzo yanapaswa kuwa na mipango na ajenda, na hilo lifahamike tangu mwanzo hadi mwisho, alisema na hapa namnukuru. Sisi tuna mjumuiko unaojulikana kwa jina la nne jumlisha moja, na kwa mujibu wake tumekuwa na vikao. Kama marekani inataka kujiunga na kundi hili, inapaswa kutekeleza ahadi zake zote na iondoe vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, na baada ya hapo ndipo Iran nayo itarajia kutekeleza ahadi zake. Sera za jamhuri ya kiislamu ya Iran ni ushirikiano wa pande mbili, ni kwa sababu hiyo ndio maana itaendelea kufanya mazungumzo ya karibu na pande mbili na pande kadhaa na madola wanachama hivi sasa katika JCPOA pamoja na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya akiwa ni mratibu wa makubaliano hayo. Hata hivyo hilo pekee halitoshi. Matamshi ya msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran ya yeah, kuhusiana na jambo hilo yapo, yeah, wazi na bayana kabisa madhali, ukiukwaji wa mapatano ya JCP unaofanywa na upande wa pili ungali unashuhudiwa na hakuna mabadiliko yote katika mwenendo na muamala wa Marekani na madola ya Ulaya, ni dhahiri shahiri kwamba utekelezaji wa upande mmoja wa mapatano hayo hauna maana yoyote, eh, kwani JCP ni mapatano ya pande mbili na kwa kutilia mkazo wa nukta hii ndipo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akatangaza kuwa Iran tarajia katika utekelezaji wa ahadi zake za JCPOA kwa kiwango kinachoshabihiana uh, uh, uh, kinacho kina, uh, kina kwa kiwango ambacho uh, itaondolewa vikwazo kama ambavyo pia itatoa majibu mwafaka kulingana na hatua na miamala ya chuki dhidi yake. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza makala kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa nadharia za sayansi ya kijamii. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya ulimwengu wa michezo, na makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na duaa ya mwezi wa Rajab na pia tutawakuwa na kasida iwapo wakati utaturuhusu, na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Karibuni kusikiliza Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 50 ambao utaendelea kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi 48 ya kipindi hiki. Kwa wasikilizaji wa kawaida wa kipindi hiki, bila shaka mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita tulianza kufanya majumuisho kwa kuashiria kwa muhtasari baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi arobaini na nane ya, ya kipindi hiki. Tumetaja baadhi ya sifa zinazoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani ikiwemo kuwepo au kutokuwepo uungaji mkono wa madola ya kigeni kwa tawala zilizoondolewa madarakani katika mapinduzi makubwa yaliyotokea duniani na kuwa au kutokuwa na nafasi kuu sababu ya kiuchumi katika kutokea mapinduzi hayo. Kuwa na kiongozi jasiri na mwenye kukubaliwa na akthari ya watu katika jamii ni sifa nyingine muhimu inayoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Wakati mapinduzi mengine makubwa kama mapinduzi ya Ufaransa na mapinduzi ya Urusi hayakupata viongozi jasiri na makini waliokubalika na matabaka yote ya jamii za nchi hizo, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliongozwa na kiongozi jasiri aliyekubalika na jamii nzima ya Iran. Katika kuielezea shakhsia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa kulinganisha na mchango wa V.I. Lenin katika mapinduzi ya kibolsheviki ya Urusi, mchango wa Mao Zedong katika mapinduzi ya China na Fidel Castro katika mapinduzi ya Kuba, Ervand Abrahamian anaitakidi kuwa kuna mambo mawili yanayoweza kubainisha na kuweka wazi nafasi na mchango wa Ayatullah Khomeini. Kwanza ni shahsia yake, hususan sifa yake ya kuishi maisha ya kawaida kabisa na msimamo wake wa kutokubali kupatana na Shah. Sifa nyingine muhimu inayoyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kuhusu mchango mkubwa wa dini katika kutokea mapinduzi hayo. Wakati dini haikuwa na nafasi na wala haikuchangia katika mapinduzi yote makubwa yaliyotokea duniani, mchango wa dini ulikuwa na umuhimu mkubwa katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kwa maneno mengine, ni kwamba dini ndiyo iliyowezesha kupatikana mshikamano, umoja na msimamo mmoja ndani ya jamii ya Iran katika kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Kwa sababu hiyo, wana nadharia wengi katika uga wa mapinduzi wanaamini kwamba kwa dhati yake mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979 yalikuwa mapinduzi ya kidini ambayo yalibainisha utambulisho wa kidini wa watu wa Iran, yakathibitisha jinsi utawala wa Kipahlavi ulivyoshindwa kuuelewa utambulisho huo wa kidini wa Wairani na akaonyesha kwamba kuifuta dini ndani ya jamii ya Iran lilikuwa moja ya makosa makubwa kabisa uliofanya utawala wa Kipahlavi. Na wakati huo huo dini ikawafanya maulamaa wa Kiislamu katika jamii ya Iran wawe ndio waongozaji wa vuguvugu wa wa vugu la mapinduzi na vilevile vile kupelekea viongozi wa kidini hasa Ayatullah Khomeini akubaliwe na wananchi. Michel Foucault anaielezea hivi nukta hiyo: kitu kilichonishangaza nchini Iran ni kwamba kulikuwa na makabiliano ya aina moja tu makabiliano baina ya wananchi wote na nguvu inayotoa vitisho kwa wananchi hao kwa kutegemea silaha na polisi yake. Irada ya watu wanaokabiliana na mtutu wa bunduki, hakuna sababu yoyote ile ghairi ya imani na itikadi za kidini iliyokuwa na nguvu na uwezo wa kuhamasisha umma nchini Iran. Michael Fischer naye pia ametilia mkazo utambulisho wa kidini katika kuelezea mapinduzi ya Iran na anaitakidi kwamba mapinduzi ya Iran chimbuko lake linatokana na ujumbe uliomo kwenye tukio la Karbala. Fischer anasema, kabla ya mapinduzi, badala ya wananchi wa Iran kulia kwa sababu ya dhulma tu aliyofanyiwa Imam Hussein alaihi ssalam waliyatumia mafundisho ya kiitikadi ya mapambano ya imam huyo hasa mukawama na upinzani dhidi ya dhulma na uonevu kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na utawala wa kifalme. Nukta nyingine inayotofautisha mapinduzi ya kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni msingi wa kujitawala. Kusema kweli, moja ya tofauti muhimu zaidi iliyopo kati ya mapinduzi ya kiislamu na mapinduzi mengine ni kwamba kutokea mapinduzi ya kiislamu kuliifanya Iran nchi huru inayojitawala kwa maana halisi, na kujitawala ndiyo sababu muhimu ya uadui wa madola makubwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchi kama Ufaransa, Urusi na China ambazo zilishuhudia mapinduzi makubwa zilikuwa zikijitawala zenyewe kabla ya kutokea mapinduzi hayo, na wala hazikuwa chini ya udhibiti wa madola ya kigeni. Lakini kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu, ilikuwa dhahir shahiri kwamba Iran iliwekwa chini ya udhibiti wa madola ya Magharibi, na kwa hakika ni madola hayo ndiyo yaliyokuwa yakiipangia nchi hii siasa na sera zake za mambo ya ndani na nje. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yaliivua Iran na utegemezi wa madola makubwa, na kimsingi ni kwamba yalifunga mianya yote ya ushawishi na satwa za kibeberu za madola ya magharibi katika upitishaji maamuzi nchini Iran. Sifa nyingine inayoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani ni katika malengo ya mapinduzi yenyewe. Mapinduzi kama ya Ufaransa, Urusi na China yalikuwa na malengo ya kimaada tu na hayakuzingatia wala kufuatilia malengo ya kidini. Lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, mbali na kuyapa umuhimu masuala ya kimaada kama kupigania hali za walionyongeshwa kimaisha, kutokomeza ubaguzi na kupambana na ufisadi uliorasimishwa wa aila ya kifalme yalirasimisha pia ndani ya jamii wa ya Wairani malengo yasiyo ya kimaada kama mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu, imani juu ya akhira, maadi au ufufuo na msingi ya wadini. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 50 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Kama nilivyokutaarifu hapo awali, katika sehemu zilizosalia za kipindi hiki, tutafanya majumuisho ya mukhtasari wa yote tuliyozungumzia katika kipindi chetu. Basi hadi tutakapokutana wiki nyingine na katika siku na saa kama ya leo insha Allah, ambapo tutakuja kuendelea na majumuisho yetu na kuaga, huku nikikutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan na mpenzi mwanaspoti wa Radio Tehran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi karibu Tuanze na mieleka. Wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali kochokocho katika mashindano ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Wanamchezo hao wa Kirani waling'ara na kuonyesha umbuji wao katika kategoria mbalimbali mbali za mashindano hayo ya mieleka, mtindo wa Greco Roman na ule wa kujiachia au freestyle kwa kimombo katika kitengo cha Greko Roman mwirani Alireza Nejati alitoa medali ya dhahabu baada ya kumzidi ujanja na maarifa Zolaman Sharshenbekov wa Kazakhstan na kumbwaga kwa alama tano kwa moja katika fainali ya wanemieleka wenye kilo sitini. Katika safu ya kilogramu 77, Muhammad Ali Gerai alimdondosha mwirani mwenziwe Amin Kaviani Nejad kwa alama 4 kwa mbili na kushinda medali ya dhahabu. Muhammad Ferospor aliipa Jamhuri ya Kiislamu dhahabu nyingine baada ya kumpeleka mchakamchaka mchaka Mturuki Soner Demirtas na kumweka chini kwa alama mbili kwa moja katika fainali ya wanamieleka wenye kilo sabini na nne mtindo wa freestyle. Mbali na medali za dhahabu, Sajad Abaspur alitia kibendoni medali ya fedha baada ya kusalimu amri mbele ya Nugzara susumia wa Georgia katika fainali ya kilo 55 mtindo wa Greco-Roman. Muhammad Reza Mukhtari na Mehdi Bali kila mmoja alitia kibindoni medali ya shaba katika safu ya kilo 72 na 97 kwa usanjari huo. Mashindano hayo ya kimataifa ya mieleka ya kuwaenzi na kuwakumbuka wanamieleka na makocha bingwa wa mchezo huo yalivutia washiriki zaidi ya mia sita kutoka nchi 33 duniani. Tuangazie uongozi wa soka la Iran. Shahabiddin Azizi Khadem ndiye rais mpya wa shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Khadem aliyekabidhiwa joho hilo la kusimamia maswala ya mpira wa miguu hapa nchini baada ya kuibuka kidedea katika uchaguzi uliofanyika Jumapili katika jumba la kimataifa la mkutano la Iran hapa jijini Teheran. Khadem alizoa kura 49 katika duru ya pili ya kinyang'anyiro hicho kilichovutia wawaniaji wanne. Azizi Khadem alipelekana unyo kwa unyo na Kiumars Hashemi ambaye alizoa kura 24 katika duru ya kwanza, huku akiambulia kura na 38 katika raundi ya pili. Rais huyo mpya wa shirikisho la soka la Iran mwenye umri wa miaka 43 si mgeni katika uongozi wa kandanda hapa nchini. Katika kipindi kirefu, amekuwa mwanachama wa bodi ya wakurugenzi wa shirikisho hilo. Taasisi hiyo ya kusimamia mpira wa miguu ya Iran imekuwa ikikaimiwa na Heidar Baharvand baada ya Mehdi Taj kubwaga manyanga mnamo Desemba mwaka 2019. Azizi Amemteua Baharvand kuwa kaimu naibu rais wa shirikisho hilo. Na kutoka hapa nchini tufululize moja kwa moja hadi barani Afrika. Miamba ya soka ya Afrika Kusini, klabu ya Mamelodi Sundowns imeishusha klabu ya Simba ya Tanzania kwenye kilele cha 16 bora ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kupata ushindi mnono wa mabao matano kwa moja dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria kwenye mechi iliyopigwa jijini Dar es Salaam Jumapili. Simba ilikuwa ikiongoza orodha hiyo kwa kukusanya alama sita kutoka katika mechi mbili lakini ushindi wa Mamelodi umeifanya wainguliwe kileleni kwa tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa. Ushindi wa mechi hiyo iliyopelekwa nchini Tanzania baada ya Waarabu kuomba ihamishiwe huko kutokana na changamoto ya ugonjwa wa Covid-19 imeifanya Mamelodi kufikisha mabao saba ya kufunga na kufungwa moja, huku Simba ikiwa na mabao mawili tu japo kila moja na pointi tatu katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Wenyeji walijikuta wakicheza pungufu kwa dakika 87 baada ya mchezaji wao Shuaib Kedad kulimwa kadi nyekundu mapema, na Mamelodi kupewa penalti iliyowekwa kimiani na Temba Zwane We Bao la kufutia machozi la wa Algeria lilifungwa na Amira Sayoud katika dakika ya 44 ya mchezo ambao haukuhudhuriwa na mashabiki wala kurushwa hewani. Hata hivyo, Simba ina nafasi ya kurejea kwenye kiti chake katika 16 bora kama itaibuka na ushindi Ijumaa ijayo watakapoifuata Al Merrikh ya Sudan katika mechi yao ya kundi A. Wakati huo huo, Simba ilishuka kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa Ijumaa kuvana na African na Lyon katika mchezo wa mtoano wa kombe la shirikisho la Azam. Wekundu wa Msimbazi hao walishinda mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Lyon na kutinga 16 bora ya michuano hiyo. Ibrahim Ajibu ndiye aliyekuwa nyota mchuano huo kwa kucheka na nyavu mara mbili, huku la tatu likiwekwa kimiani na Perfect Chikwende. Juka nayo Shefa Miraji Athumani madenge ngiza ndani sa kumtafuta Perfect Chikwende, goli la tatu. Perfect Chikwende anamalizia idadi ya pasi za kutosha zilizopigwa na wachezaji wa Simba, alichofanya ni kuupiga perfect kama lilivyo jina lake. Simba ilishuka uwanjani ikiwa na ari na motisha ya juu baada ya jumani iliyopita kuwafunga bao moja kwa sifuri Al Ahli ya Misri katika mchezo wa ligi ya mabingwa Afrika na kujizolea pointi sita. Huku hayo yakiarifiwa, nahodha wa Azam FC Agre Morris amesema mchezo wao wa mtoano wa kombe la shirikisho la Azam dhidi ya Mbuni ulikuwa mgumu kwa timu zote. Katika mchezo huo Azam iliibuka na ushindi wa bao moja kwa mtungi lililofungwa na Prince Dube kabla ya kuenda mapumzikoni, baada ya kuwachambua mabeki wa Mbuni na kufunga kwa shuti la chini kwa chini. Anaupambania bado, Prince Mpumelelo Dube, Prince Dube bado, Dube, Prince Dube, huyo ndio mwana mfalme Prince mpume lelo Dube. Wakati wanashangaa shangaa wachezaji wa Mbuni na walinzi wake, aliwaokota mithili ya mtu anayeokota korosho wakati wa jua kali, akaweka mpira mahala ambapo mlinda mlango Hassan Hussein Kimbe alinyoosha mbavu zake. Walinzi wake walipata tabu mno. Tukiweka pembeni hayo ya kandanda, tugeukie raga timu za taifa za raga ya wachezaji saba kila upande za Kenya, yaani shujaa na Lionesses zilipokea vichapo vikali dhidi ya Argentina na Urusi mtawalia katika fainali ya Madrid Sevens siku ya Jumapili. Shujaa ambayo ilimaliza duru ya ufunguzi ya Madrid Sevens katika nafasi ya pili mnamo Februari 21 ililazimika kukubali nafasi hiyo baada ya kuchabangwa pointi 45 kwa saba na Argentina katika fainali kwa upande wa wanaume. Tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho mbio za Kili Marathon. Maelfu ya wanariadha kutoka nje na ndani ya Tanzania wikendi hii walishiriki mbio maarufu za Kilimanjaro Marathon 2021 huku Watanzania Tanzania wakifanya vizuri katika mashindano hayo yaliyowavutia wakimbiaji zaidi ya elfu kumi kutoka zaidi ya nchi 55 duniani. Mkimbiaji wa Tanzania Agostino Sule aliibuka mshindi katika mbio ndefu za kilomita 42 baada ya kutumia muda wa saa 2 dakika 18 na sekunde 4. Sule anayejiandaa kwa michuano Olimpiki itakayofanyika mjini Tokyo, Japan, katikati ya mwaka huu amesema baada ya ushindi huo na hapa nanukuu, nilikuwa nimejiandaa vizuri sana kwa ajili ya kutoa ushindani katika mbio hizi ngumu ambazo kwa miaka ya nyuma Wakenya ndio wamekuwa wamekua wakiatawala, mwisho wa kunukuu. Watanzania wenzake Michael Asanga na Charles Sule walimaliza katika muda wa saa mbili, dakika 19 na sekunde 21 na saa mbili dakika 20 na sekunde 54 kila mmoja na kushika nafasi ya pili na ya tatu. Kwa upande wa wanawake, mkimbiaji wa kimataifa wa Tanzania Jacklin Sakilo alishinda kwa muda wa saa mbili, dakika 45 na sekunde 44 akifuatiwa na washindani wengine kuanzia wa pili hadi wa tisa kutoka Tanzania. Washindi wa mbio hizo walijishindia vitita vya pesa pamoja na medali kutoka kwa waandaji na wadhamini wa, wa mashindano hayo. Wakati huohuo huo, mkurugenzi wa mbio za Kilimanjaro Marathons, John Bayo amesema bado hawajapokea barua rasmi kutoka nchini Kenya inayoeleza wanariadha wa Kenya wasingeshiriki mbio hizo. Licha ya mbwembwe zote hizo za mbio hizo, mwanasiasa mashuhuri wa Tanzania, Godbless Lema ambaye yuko nje ya nchi alitoa indhari hii. Wale watu walioshiriki mbio za Kilimanjaro Marathon naambiwa ni zaidi ya watu elfu kumi na tano waliokuwepo kwenye zile mbio. Lakini Moshi, wakati wa Kilimarathon inajaza watu wengi sana, na wakati Kilimarathon inafanyika mwaka huu, Kilimanjaro, Arusha, Dar es Salaam na mikoa mingine ya Tanzania imekuwa ni epicenter ya matatizo ya ugonjwa wa corona. Moshi watu wanakufa, Arusha watu wanakufa. Kuamkia leo tu asubuhi mimi huku niliko nimepokea taarifa za watu naowajua ambao kama ningelikuwepo nyumbani ningehudhuria mazishi yao. Arusha peke yake watu watano: mchungaji, mfanya biashara, mfanyakazi wa watana. Watu wengi wamefariki, na hao ni wale ambao majina yao yanatosha kusikika. Na ndio kila mtaa kuna msiba, na ndio hospitalini ya kufari moshoni zimejaa maiti. Unajiuliza ni nini kilishindikana kuzuia maandalizi ya kimarasiosu na kwa tamko hilo zito la God bless Lema, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo kwa mjadala kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwa heri. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad, ya man yamliku hawaija sailin wa yalamu dhamira assamitin, ewe unaizimiliki haja za waombaji na unaizijua dhamira za wanyamavu wa kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbozi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli Unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir bi rahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni mweza juu ya kila kitu. Allahumma. wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe wa khasira almutarridun illa lak na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako wa dhaa almulimun illa bik wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako wa ajdaba almuntajun illa man intaja fadlak na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. babuka maftuhul lirabibin wa khayruka mabdulu littalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba tunu zako humfikia kila anayezitazamia. wa hilmuka mu'taridun liman nawak, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. adatuka alihsanu ila almusin upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. wasabilu kalibqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi na usinijaalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie Mapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa Tehran. Na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia umoja mesema wa mataifa umesema ufisadi wa fedha umejiri katika kumchagua waziri mkuu wa Libya. Iran imesema uh, tuhuma na vitisho dhidi yake havisaidii chochote. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina imesema uvamizi wa Syria ni ishara ya vitendo vya dhulma vya Israel na mabilioni ya dola yapotea katika vita vya Marekani huko Afghanistan. Msikilizaji, kabla ajiondoka studioni ni, ni maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya e, msikilizaji wetu Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, mengi anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Ndaize Sadiki wa, wa Bujumbura, Burundi, anasema anawashukuruni sana. Naye msikilizaji wetu mwingine Alhaji sodambiri mbiri wa Magomeni mapipa da Tanzania pia ana mengi, anatoa shukran kwa radio Tehran kwa kusambaza uh, habari sahihi duniani. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak ene, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.