Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa ya habari, mtasikiliza uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho jinamizi eh, la mauaji ya Jamal Khashokji linaloendelea kumwandama mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi maalum, kipindi cha kubadilishwa kibla cha kwanza cha Waislamu kutoka Baitul Muqaddas hadi mji mtakatifu wa Makka katika zama za mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wa baadaye kidogo mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na uh, kipindi cha maadili bora kama ilivyo kawaida ya siku hii ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema huu si wakati mwafaka wa kuitishwa kikao cha JCPOA kikishirikisha Marekani. Mkuu wa kamati ya taarifa za kijasusi ya baraza la wakilishi wa Marekani amesema rais yoyote mwingine wa nchi asionane na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia baada kubainika kuamba, ya kubainika kwamba aliamuru mauaji ya mwandishi habari Jamal Khashoggi. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam limeitaka Uingereza iache kuiuzia Saudi ya Arabia silaha baada ya mauaji ya Khashoggi. Na Polisario imeulaumu Umoja wa Mataifa kwa kukwamisha uh, utatuzi wa mgogoro wa Sahara Magharibi. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kwamba kwa kutilia maanani misimamo na hatua za karibuni za nchi tatu za Ulaya na Marekani, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaona kwamba huu si wakati mwafaka wa kufanya kikao kisicho rasmi kilichopendekezwa na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya baina ya nchi hizo na Teheran kuhusu kadhia mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Said Khatibzade amesema kwamba hadi sasa hakuja shuhudiwa mabadiliko ya aina yoyote katika misimamo na mienendo ya Marekani na serikali ya Joe Biden. Si tu kwamba haijatupilia mbali sera za Donald Trump za mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran, bali pia haijatangaza azma ya kutekeleza majukumu yake jumla katika mapatano hayo ya nyuklia na azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Khatibzadeh ameongeza kwamba suala la kila upande kutekeleza majukumu yake katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA halihitaji mazungumzo wala mjadala. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Marekani inapaswa kukomesha vikwazo vyake haramu na vya upande mmoja na itekeleze majukumu yake katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na swala hili halihitaji mazungumzo wala azimio la baraza la usalama. Said Khatibzadeh ameongeza kwamba jamhuri ya kiislamu itajibu vitendo kwa vitendo na itajibu hatua na mienendo ya kihasama ya adui kwa vitendo na mienendo mfano wake. Hata hivyo amesisitiza kwamba Iran itaendelea kushauriana na nchi wanachama wa sasa wa mapatano ya JCPOA na pia mkuu wa siasa za nje wa umoja wa ulaya Josep Borrell. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, Muhammad Jawad Zarif, alisema kuhusu pendekezo lililotolewa na Borel la kushirikishwa Marekani katika kikao cha kujadili makubaliano ya JCPOA kwamba Iran haitafanya kikao chochote rasmi na Marekani kwa sababu nchi hiyo si mwanachama katika makubaliano hayo ya nyuklia. Mkuu wa kamati ya taarifa za kijasusi ya baraza la wawakilishi wa Marekani ameeleza kufurahishwa kwake na hatua ya kusambazwa taarifa za kiintelijensia za nchi hiyo kuhusu mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi aliyekuwa akiwakosoa viongozi wa hivi sasa wa Saudi Arabia, na amesema rais mwingine yoyote hapaswi kuonana na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Adam Schiff ameyasema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na Yahoo News na huku akigusia ripoti ya kijasusi ya Marekani kuhusu kuhusika moja kwa moja Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, katika mauaji ya Jamal Khashoggi, amesema mikono ya bin Salman imejaa damu na yeye ndiye aliyetoa amri moja kwa moja ya ama kukamatwa au kuuawa Khashoggi. Ameongeza kwamba si mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia pekee mwenye wajibu wa kubeba jukumu la mauaji ya mwandishi huyo wa habari, lakini wote waliohusika katika mauaji hayo na kumtaka na kumkata vipande vipande Jamal Khashoggi ambaye alikuwa mkazi wa Marekani, nao inabidi wafuatiliwe wa kisheria. Shifu ameongeza kwamba nina hamu ya kuiona serikali ya Marekani inachukua hatua kubwa zaidi. Rais wa Marekani hapaswi kuonana na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Si sahihi kumwalika Bin Salman kutembelea Marekani. Ninavyoona mimi ni kwamba haipasi kwa rais wa Marekani hata kuzungumza naye tu. Mrithi huyo wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alipoulizwa kuhusu msimamo wake juu ya Marekani kuwapa silaha viongozi wa Riadh, mkuu huyo wa kamati ya ujasusi ya baraza la wawakilishi wa Marekani amesema Ninaunga mkono kupigwa marufuku kuipa silaha Saudi Arabia na kwa mtazamo wangu, Saudi Arabia lazima ifanye mabadiliko makubwa katika misimamo yake, ndipo iruhusiwe kupewa silaha kutoka Marekani. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam limeitaka Uingereza isimamishe mauzo ya silaha zake kwa Saudi Arabia baada ya ripoti ya kiintelijensia ya Marekani kusema kwamba Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ndiye aliyetoa amri ya kuuliwa Jamal Khashoggi, mwandishi wa habari aliyekuwa akiukosoa utawala wa Riadh. Mkurugenzi mkuu wa Oxfam nchini Yemen, Mushin Sidiki, amesema wakati huu ambapo Marekani inajiandaa kuangalia upya uhusiano wake na Saudi Arabia, tunaiomba serikali ya Uingereza kusimamisha mauzo ya silaha kwa Riadh ambazo zinashadidisha mgogoro nchini Yemen. Amesema zaidi ya raia elfu kumi na mbili wameuawa tangu vita dhidi ya Yemen vya muungano wa uvamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia vianze mwaka 2015. Oxfam imeituhumu serikali ya Uingereza kwamba inarefusha vita vya Saudi Arabia na washirika wake nchini Yemen kupitia njia ya kuiuzia nchi hiyo silaha na zana mbalimbali za kivita ambazo zinarahisisha mashambulizi zaidi ya anga dhidi ya watu wa Yemen. Naye Tabias Elwood, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi ya bunge la Uingereza, sambamba na kuunga mkono wito huo wa mkurugenzi wa Oxfam nchini Yemen, amesisitiza kwamba London inapaswa kufuata uamuzi wa Washington ili kukomesha mauaji ya raia wasio na hatia nchini Yemen. Itakumbukwa kwamba Jamal Khashoggi, mwandishi habari wa Kisaudi Arabia wa gazeti la Washington Post, aliuawa kinyama mwaka 2018 kwa amri ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Khashokji aliuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul huko Uturuki na mwili wake ukakatwa vipande vipande. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Harakati ya Polisario uh, ya ukombozi wa Sahara Magharibi imeulaumu Umoja wa Mataifa kwa mkwamo wa kisiasa katika mgogoro wa miongo kadhaa wa eneo hilo la kusini mwa Moroko. Akizungumza jana Jumamosi katika kambi moja wa ya wakimbizi eneo la Sahara Magharibi, Brahim Ghali, kiongozi wa Polisario, alisema tunauomba Umoja wa Mataifa utekeleze ahadi zake za kulikwamua eneo la Sahara Magharibi kutoka kwenye minyororo ya ukoloni kwa mujibu wa hati na maazimio ya umoja huo. Amesema watu wa jamii ya Saharawi wataendelea na mapambano yao ya ukombozi ili kulikomboa eneo la Sahara Magharibi na kuondokana na uwepo wa Moroko. Harakati ya Polisario ni taasisi ya kisiasa na kijeshi ya wananchi wa eneo la Sahara Magharibi huko kaskazini magharibi mwa Afrika na kusini mwa nchi ya Moroko, inayopigania kuwa huru eneo hilo. Mgogoro wa Sahara Magharibi ulianza mwaka 1975 baada ya kufurushwa wakoloni wa Uhispania wa katika eneo hilo, Moroko ililiteka eneo hilo lakini harakati ya Polisario ambayo iliundwa mwaka 1973 ili kupambana na wakoloni wa Uhispania inasema Sahara Magharibi ni nchi huru inayokaliwa kwa mabavu na utawala wa Moroko. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hatari ya kuzidi nchi za dunia kutoheshimu ahadi zao, hasa hasa zinazohusiana na mkataba wa mazingira wa Paris. Gazeti la The Guardian limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba tathmini ya kwanza kabisa kuhusu utekelezaji nchi za dunia wa majukumu yao kuhusiana na suala zima la uchafuzi wa mazingira na hali ya hewa inaonyesha kwamba nchi chache sana ndizo zinazoheshimu mkataba wa Paris. Tathmini ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya mazingira duniani katika mwongo ujao inaonyesha kwamba nchi nyingi hazilipi umuhimu suala la kulinda mazingira ripoti ya umoja huo inaonyesha kwamba kati ya nchi 197 zilizosaini makubaliano ya Paris ni 75 tu ndizo zilizowasilisha mikakati yao ya kitaifa ya kupunguza uzalishaji wa gesi zinazoharibu mazingira na kufikia malengo yaliyoanzia hivi sasa hadi mwaka 2030. Baadhi ya nchi ambazo ndizo wazalishaji wakuu wa gesi hatari zinazoangamiza mazingira kama vile China, Marekani na India hadi hivi sasa hazijawasilisha mkakati wowote wa, wa kitaifa wa kupunguza uzalishaji wa gesi hizo angamizi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ni endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Bin Salman na jinamizi la Jamal Khashoggi. Serikali ya Marekani imechapisha baadhi ya nyaraka za siri zinazohusiana na mauaji ya kinyama ya Jamal Khashoggi, mwandishi wa Saudi Arabia aliyekuwa akiishi Marekani na kutangaza kwamba jinai hiyo ilitekelezwa kwa amri ya moja kwa moja ya Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Ni kwa msingi huo ndipo viongozi wa Marekani wakasema hawatazungumza tena moja kwa moja na mwanamfalme huyo. Kufuatia tangazo hilo, swali hili linaulizwa kwamba je, uamuzi huo wa serikali ya Marekani utakuwa na taathira gani kwa mustakbali wa kisiasa wa Muhammad bin Salman? Maudhui ya kwanza ni kwamba suala hilo bila shaka litadhoofisha nafasi ya kisiasa ya mwana mfalme huyo ndani ya Saudi Arabia. Mrithi huyo wa kiti cha ufalme ambaye alikuwa na matumaini makubwa kutoka kwa serikali iliyoondoka madarakani ya Donald Trump alipata pigo kubwa kwa kumpoteza muungaji mkono wake huyo mkubwa baada ya kushindwa rais huyo mwenye utata mwingi katika uchaguzi mkuu wa Marekani, kuchapishwa ripoti ya mauaji ya Khashokji kwa mara ya kwanza tena kumeanika wazi utambulisho wa kikatili wa Bin Salman. Kwa msingi huo, fikra iliyopo hivi sasa katika ukoo wa Al Saud ni kwamba kukalia mwana mfalme huyo kiti cha ufalme kutaharibu sura ya nchi hiyo katika ngazi za kimataifa. Hivyo suala hilo Uh, linatazamiwa kuongeza harakati za kupinga utawala wake wa baadaye nchini Saudi Arabia. Maudhui ya pili ni kwamba kuna uwezekano wa bin Salman kuwekewa vikwazo vya kimataifa. Kwa msingi huo, ripota wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia mauaji ya Khashogji amesema kwamba kufukuzwa wale wote waliotoa amri ya kuwawa Khashogji katika uwanja wa kimataifa ni hatua muhimu katika utekelezaji wa uadilifu na kwamba hatua hiyo bila shaka itatoa ujumbe mzito kwa wengine ambao wana mawazo ya kutekeleza jinai kama hiyo. Ripota huyo ameongeza kwamba tunaiomba White House isimamishe tu mali za bin Salman, iwekee vikwazo miamala yake ya kimataifa, hata kama ni jambo lisilo mbali kwa serikali ya Marekani kumwekea vikwazo bin Salman lakini ni wazi kwamba mashinikizo ya fikra za walio wengi duniani dhidi ya mwana mfalme huyo yataongezeka katika siku zijazo. Maudhui ya tatu ni kwamba tishio la kupoteza fursa ya kuketi kwenye kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ambayo ni ndoto ya muda mrefu ya Bin Salman, litaimarisha zaidi nafasi ya washindani wake katika ukoo eh, wa Al Saud. Serikali ya sasa ya Marekani ina mtazamo na upendeleo maalumu kwa Muhamad bin Naif, mrithi wa kiti cha ufalme wa zamani wa Saudia, ambaye nafasi yake imedhoofishwa sana na bin Salman. Muhamad bin Naif aliokoa makumi, kama si maelfu, ya roho za wamarekani na kuishinda Alqaida nchini kwake. Huenda mashinikizo yanayotolewa sasa na Washington dhidi ya watawala wa Saudia likaonekana kwamba si jambo la kawaida lakini ni wazi kuwa kushughulikiwa kwa haraka jambo hilo ni muhimu kwa kutilia maanani kwamba utajiri mkubwa wa Naif katika kudhamini usalama wa Marekani ni maudhui inayozingatiwa sana na viongozi wa serikali ya Washington. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia tukio la kubadilishwa kibla cha Waislamu kutoka Baitul Muqaddas na kuelekea katika Masjidul Haram huko kwenye mji mtakatifu wa Makka. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ulikuwa umepita muda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiangalia mbingu na kuonekana kama mtu anayesubiri jambo adhimu na muhimu. Mtukufu huyo alionekana kama mtu anayesubiri jambo jipya katika suala makhsusi lililokuwa likimtia wasiwasi. Hatimaye malaika wa wahi na ufunuo Jibrilu alaihi ssalam aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika siku ya tarehe 15 mwezi huu wa Rajab mwaka wa pili Hijiria, na kumwondolea wasiwasi wake, malaika Jibril alimwambia mtume kwamba kwa yakini tunakuona unavyogeuza geuza uso wako mbinguni, basi tutakuelekeza kwenye kibla ukipendacho, basi elekeza uso wako upande wa msikiti mtakatifu, na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu upande huo, na hakika wale waliopewa kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki tokayo kwa Mola wako mlezi. Na Mwenyezi Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. Naam, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitaka kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekezwa Masjidul Haram na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikubali na kutekeleza ombi hilo la mtume wake wa mwisho. Nukta ya kuvutia ni kwamba aya hiyo iliteremshwa wakati Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake alipokuwa katikati kati ya swala ya dhuhuri katika msikiti wa Bani Salim Bin Auf. Mtume alikuwa tayari ameswali raka mbili za swala hiyo akielekea Baitul Muqaddas na akakamilisha raka mbili za mwisho akiwa ameelekea Maka. Kwa sababu hii, msikiti huo ulipewa jina la dhul kwa maana ya msikiti wenye kibla mbili. Hapa inapaswa kueleweka kwamba kuelekea upande mahsusi kama kibla hakuna maana kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yuko upande huo pekee, la hasha, bali yeye jalla waala yuko kila mahala kama inavyotuambia Qurani tukufu kwamba na mashariki na magharibi ni za Mwenyezi Mungu basi kokote mnakoelekea huko, Mwenyezi Mungu yupo. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mjuzi. Hivyo kubadilishwa kibla ni kwa ajili ya kuwafanya Waislamu wawe na kituo mahsusi kwa ajili yao, hususan wakati wa ibada ya swala, na wote waelekee huko. Hatua wa hiyo ilizidisha moyo wa umoja na mshikamano kati wa wafuasi wa dini ya Uislamu na kukurubisha pamoja nyoyo zao. Hisia hii ya umoja na ushirikeli huonekana zaidi wakati wa ibada ya Hija, pindi mahujaji wote wanapozunguka kituo hicho, yaani Al-Kaaba tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kumetolewa maswali kadhaa kuhusu sababu za kubadilishwa kibla katika mwaka wa pili hijiria. Miongoni mwa maswali hayo ni kwamba ni kwa nini hapo mwanzoni kibla cha Waislamu kikawa Baitul Muqaddas? Ni kwa nini Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliomba kubadilishwa kibla na kuelekea Maka baada ya wa Waislamu kutekeleza swala zao wakielekea Baitul Muqaddas kwa kipindi cha miaka kumi na nne na nusu. Wanahistoria wengi wameandika kwamba wakati Waislamu walipokuwa Makka, kibla chao kilikuwa Baitul Muqaddas kwa sababu wakati huo washirikina walikuwa wakiweka masanamu yao ndani ya Alkaba na kuyaabudu au kufanya ibada zao wakielekea kwenye masanamu hayo. Hivyo ili kujitenga na waabudu masanamu Waislamu walijiepusha kuswali wakielekea kwenye masanamu hayo na wakaamrishwa na, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kuelekea Baitul Muqaddas wakati wa kutekeleza ibada hiyo. Mji huo ulikuwa kibla na kituo cha dini za mbinguni na baadhi ya mitume wa Mwenyezi Mungu waliufanya kituo kikuu cha kueneza tauhidi na itikadi ya Mungu mmoja. Vilevile, msikiti wa Al-Aqsa katika mji wa Baitul Muqaddas kihistoria lilikuwa eneo la pili kujengwa duniani kwa ajili ya ibada za watu wanaompokesha Mwenyezi Mungu baada ya Masjidul Haram huko katika mji mtakatifu wa Maka. Baada ya Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na masahaba zake kuhamia Madina, hali ilibadilika kabisa. Katika mji huo hakukuwa na washirikina na waabudu masanamu wengi kama ilivyokuwa Maka. Hata hivyo, mayahudi waliokuwa wakiishi kando kando ya Madina daima walikuwa wakitafuta vijisababu vya kuukosoa na kuutia doa Uislamu. Walikuwa wakisema kwamba mtume wa Uislamu anaswali akielekea kwenye kibla chao licha ya kuwapinga kebehi na maudhi hayo yaliendelea na kushadidi zaidi hadi Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam akaomba kubadilishiwa kibla na kuelekea Maka, eneo ambalo ni takatifu zaidi lililojengwa na Nabii Adam na baadaye likajengwa tena na Nabii Ibrahim akisaidiwa na mwanaye Ismail, kisha wakaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya ya 96 ya Suratu Ali Imrani kwamba hakika nyumba ya kwanza waliowekewa watu kwa ibada ni ile iliyoko Baka, iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote. Ni wazi kuwa baada ya kubadilishwa kibla, kebehi na chokochoko za wapinzani, hususan Mayahudi, zingeongezeka. Walikuwa wakisema kama kufanya ibada kwa kuelekea Baitul Muqaddas ni jambo sahihi, basi kwa nini mumebadilisha kibla? Na kama Alkaba ndiyo kibla halisi na cha kweli, kwa nini huko nyuma mlikuwa mkielekea Baitul Muqaddas wakati wa kufanya ibada zenu? Jambo la kuvutia ni kwamba tangu mwanzoni mwa kuteremshwa aya za kubadilishwa kibla, Qurani tukufu ilijibu chokochoko choko na kebehi za Mayahudi na wapinzani wa Uislamu. Miongoni mwa majibu ya Qur'ani kwa Mayahudi hao ni yale yaliyomo katika aya 142 ya suratul Baqara ambayo inasema, wapumbavu miongoni mwa watu wanasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema, mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, yeye humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Kwa utaratibu huo wapenzi wa sikilizaji, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kwamba dunia yote ni mali na milki yake yeye, na wakati wowote anaweza kuchagua eneo lolote kuwa kibla cha wale wanaompokesha na kumwabudu yeye pekee. Katika aya mbili zinazofuatia za sura hiyo ya Quran, kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinaendelea kutoa mwanga zaidi kwa walimwengu na kusisitiza kwamba ahlulkitab kwa maana ya Mayahudi na Manasara wanajua vyema kwamba suala la kubadilishwa kibla cha Waislamu ni haki na kweli kwa sababu wamesoma katika vitabu vyao kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ataswali kwa kuelekea kwenye kibla mbili, lakini hawakuwa tayari kuweka wazi ukweli huo na kukiri kwamba Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amekuja na haki na kweli yote. Wapenzi wasikilizaji, suala la kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekea Maka lilikuwa na taathira nyingi chanya kwa umma wa Kiislamu. Huenda taathira kubwa zaidi ya tukio hilo ni kuwapa iza na utambulisho makhususi wa Islamu. Sasa walikuwa wamepata kibla chao wenyewe na walitakiwa kufanya ibada ya swala kwa kuelekea kwenye kibla hicho, hasa kwa kutilia maanani kwamba miaka sita baada ya tukio hilo, wakati wa fathu Makka, yaani wakati wa kukomboliwa mji mtakatifu wa wa Makka, Mtume Muhammad alivunja masanamu yaliyokuwa ndani ya Alkaba, na tangu wakati huo Waislamu wakawa wanaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu kwa amani na utulivu mkubwa zaidi. Hapa inatupasa kuweka wazi kwamba kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqadas kuelekea Masjidul Haram hakuna maana ya kupungua umuhimu wa Masjidul Aksa. Katika aya ya kwanza ya Suratu Lisra, Qurani Tukufu inaeleza umuhimu wa msikiti huo, na waislamu daima walilipa heshima na umuhimu mkubwa wa eneo hilo takatifu ambalo ni dhihirisho la tauhidi na mapambano dhidi ya dhulma ya mitume wa Mwenyezi Mungu katika vipindi na nyakati mbalimbali mbali. Waislamu wanautambua msikiti wa Laksa kuwa ni kibla chao cha kwanza na eneo alikotokea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akielekea mbinguni katika tukio la Miraj. Kwa msingi huo, Waislamu wote wanajua vyema kwamba ni wadhifa na wajibu wao kulilinda eneo hilo tukufu na kulikomboa kutoka kwenye makucha ya wazayuni maghasibu. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo, ndio maana Waislamu wamekuwa wakiwakosoa vikali watawala wa nchi za Kiarabu kutokana na kuzembea kwao katika suala la kukomboa msikiti wa Al-Aqsa unaoendelea kuharibiwa na kuvunjiwa heshima na wazayuni wa Israeli. Hapana shaka kwamba kubadilishwa kibla cha waislamu lilikuwa tukio muhimu katika historia ya Uislamu ambalo miongoni mwa matunda yake makubwa ni kuimarisha umoja na mshikamano wa Kiislamu. Kwa msingi huo, inaeleweka wazi kwamba wale wanaopiga ngoma za kuzusha hitilafu na mifarakano katika umma wa Kiislamu bado hawajaelewa maana ya waislamu wote duniani kuwa na kibla na mwelekeo mmoja na kufanya ibada zao wakielekea upande mmoja wa kituo cha tauhidi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wow, wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza uchambuzi wetu wa leo kwa kuangazia gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ambalo limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno upandikizaji mimba waibua siri nzito. Kichwa hicho cha habari kinachombezwa na maandishi yanayosema wanawake wagundulika ni salama, wanaume tatizo jipya, wataalamu waeleza kila kitu, gharama zake kuwa mkombozi kwa wengi wanaosaka watoto habari nyingine yenye mvuto maalumu katika toleo la leo la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno ACT wamaliza kazi ya mrithi wa Maalim Seif. Ni baada ya kiongozi wa ACT wa ACT zalendo Zito Kabwe kusema chama hicho kimeshapendekeza jina la mwanachama atakaye mrithi Maalim Seif Sharif Hamad, umakamu wa kwanza wa rais visiwani Zanzibar. Vichwa vya habari nyingine muhimu za gazeti la leo la Mwananchi vinasema Rungu la usaliti CCM latua kwa vigogo 76. Meya aahidi Ilala kuwa Dubai mpya na kesi ya uhaini Luteni Ndejembi naye abanwa mahakamani. Gazeti eh, la Majira limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno msako vifungasho vya plastiki waja, NEMC kutumia vikosi, kikosi maalumu yatangaza dau nono kwa watoa taarifa, vimo vya kufungasha ubuyu, karanga, barafu na maji ya kondoro. Waziri awasweka mahabusu viongozi Kiteto na mwalimu madrasa jela udhalilishaji mtoto, ni miongoni mwa habari za toleo la leo la gazeti la Majira. Gazeti la Uhuru limemulika zaidi afya ya macho kwa wanawake wanaopenda kutumia kope bandia a, kwa habari yenye kichwa cha maneno watumiaji kope bandia hatarini kupata upofu. Madaktari bingwa wa macho waeleza madhara ya kemikali zinazotumika kubandikia. Wamiliki wa saluni na wauzaji wadai ni biashara wa inayowajaza pesa nyingi kwa siku. Watumiaji wakiwemo wasanii maarufu wagawanyika kuhusu matumizi na faida zake. "Mimi si mchawi " ni kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti au uh, magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo ya Kenya, yakimnukuu kinara wa chama cha ODM Raila Odinga. Kiongozi wa ODM ameuambia uh, mkutano wa ibada wa jana Jumapili kwamba yeye si mchawi na hategemei nguvu za giza kuendeleza kazi zake za kisiasa kama inavyodaiwa na wapinzani wake Odinga alikuwa akijibu matamshi yaliyotolewa na naibu rais William Ruto akiwataka Wakenya wasimwamini mchawi na mtu wa vitendawili. Wanaendelea kuniita mganga, mimi sio mchawi. Mimi ni Mkristo ambaye huhudhuria huduma za kanisa mara kwa mara, lakini sijisifu kuhusu swala hilo, amesisitiza Raila Odinga. Habari ya kuongezeka maambukizi ya virusi vya korona pia inaonekana katika gazeti la leo la Daily Nation ambalo uh, limesema idadi ya waathirika wa virusi hivyo nchini humo imeongezeka baada ya kusajiliwa kesi mpya 325 Jumapili ya jana na kufikisha idadi ya watu waliopatwa na ugonjwa wa COVID-19 nchini Kenya kuwa laki moja na 5973 Gazeti hilo pia limeandika kwamba serikali ya Uganda imeanzisha uchunguzi kuhusu biashara ya bwana mmoja wa Mombasa aliyemuuzia gari lisilopenya risasi aliyekuwa mpinzani mkuu wa rais Yoweri Museveni katika uchaguzi wa rais Bobi Waina. Dozi milioni moja za COVID-19 kuwasili nchini kesho ni habari inayoonekana katika toleo la leo la gazeti la Standard. Gazeti hilo limeandika kwamba katibu wa baraza la mawaziri Mutahi Kagwe amesema chanjo hiyo itawasili Jumanne ya kesho na itajumuisha dozi milioni moja nukta mbili kama sehemu ya kwanza ya dozi milioni nne nukta moja zinazotarajiwa kuwasili nchini Kenya. Limesema wafanyakazi wa huduma za afya katika kaunti 47 ni miongoni mwa makundi ya kwanza yatakayopokea ya chanjo ya Oxford Astrazeneca. Makundi mengine ni wafanyakazi wa mstari wa mbele katika mapambano ya corona, wafanyakazi wa usalama na walimu wa mashule katika habari nyingine, gazeti la Standard uh, limeandika kwamba naibu ra rais William Ruto ameongoza mashambu ameongeza mashambulizi yake dhidi ya wapinzani wa kisiasa, pamoja na na wale ambao uh, kama uh, rais Uhuru Kenyatta, wanahisi anavamia maeneo na ngome zao. Na gazeti la Taifa Leo kama lilivyo Daily Nation, uh, limeipa uzito kauli ya Raila Odinga akisema mimi si mchawi wapinzani wake wamekuwa wakimtuhumu kigogo huyu wa ODM, uh, kwa, ku, kwa kigezo wakitumia kigezo cha dini kumponda kisiasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha maadili bora kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Maadili bora Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na ni matumaini kwamba hamjambo. Na ni wakati mwingine tunakutana katika kipindi hiki cha maadili bora, ambapo kwa leo tutajadili malezi ya kiakhlaki na kidini kwa watoto. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Tunaanza kipindi chetu cha leo kwa kuzungumzia jinsi gani wazazi wanapaswa kuamiliana na watoto wao. Kwa hakika, tabia za wazazi zina athari kubwa katika kumfanya mtoto awe na shaksia ya kujiamini au kuwa mtu asiyejiamini nafsi yake. Hapana shaka yoyote kuwa mke na mume ambao wanaishi kwa masikilizano na maelewano, huku wakikabiliana na matatizo mbalimbali mbali kwa hekima na busara kutoa athari njema kwa mwenendo wao huo katika maadili ya watoto wao, na kinyume chake ni kuwa wazee ambao wanapenda kuamiliana kwa vishindo na ukali husababisha watoto wao pia kuwa watundu na wakorofi. Wataalamu wa elimu ya nafsi wanasema kuwa katika malezi ya watoto, badala ya kuwa daima na tabia kuwa ya kuwazuia watoto wao wasifanye baadhi ya mambo au kuwapuuza na kuonyesha hali ya kutothamini mambo wanayoyafanya, ni vyema wazazi wazingatie mambo yanayotendwa na watoto wao, kisha waitumie fursa ya kuwaelimisha na kuwatanabahisha. Kwa mfano, hutokea wakati mtoto akavunja chombo kama vile kikombe au bakuli. Jinsi gani wazazi watakabiliana na kitendo hicho ni jambo muhimu na la kutilia maanani. Kwa mfano, iwapo wazazi watakasirika na hivyo kumuhamakia na kumtolea ukali mtoto, mbali ya kwamba wataiumiza na kuiathiri vibaya nafsi ya mtoto wao, jambo hilo pia litamfanya mtoto tangu utotoni mwake awe na tabia ya kufanya makosa katika hali ya kujificha, na hofu ya kukabiliana na ukali wa wazazi humfanya mtoto huyo akulie na tabia ya kutojiamini binafsi na kupenda ugomvi. Uchunguzi uliofanywa kuhusiana na vijana wahalifu unaonyesha kuwa mizozo mikubwa na kuharibika kwa familia ndiyo sababu kuu iliyowapelekea vijana hao kutumbukia katika janga la uovu na uhalifu. Tabia za wazazi zinaweza kudhihiri kwa namna mbalimbali mbele ya watoto wao: kuwapuuza na kutoajali wa watoto, kuwadunisha mbele ya wengine na kuonyesha hali ya upendeleo kwa mtoto kulinganisha na marafiki zake au watoto wa familia nyingine ni miongoni mwa tabia zinazoweza kuwafanya vijana na watoto wajengeke na tabia mbovu. Na kinyume chake, yani kutoapuuza, kuwashajiisha na kuwahamasisha watoto mbele ya wenzao, kuamiliana nao kwa upole na utaratibu, pamoja na kuwafanya wawe na uhusiano mzuri na wenzao warika moja ni miongoni mwa mambo yanayojenga shakhsia za watoto na kuimarisha moyo wa kujiamini katika nafsi zao. Kutokana na athari ya moja kwa moja inayosababishwa na tabia ya wazazi katika mwenendo wa watoto wao, viongozi wa dini wametoa miongozo kadhaa wa kadhaa kuhusiana na jambo hilo. Kabla ya kuendelea zaidi na kipindi chetu hiki, hebu kwanza na tusikilize hadithi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, kuhusiana na malezi ya watoto. Bwana Mtume anasema kuwa Mwenyezi Mungu amrehemu mtu ambaye anamsaidia mwanawe katika kufanya mambo mema. Mtu mmoja aliyekuwepo katika hadhara ya Bwana Mtume aliuliza, vipi mtu humsaidia mwanawe kufanya mambo mema? Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alijibu suala hilo kwa kusema ni kulikubali jambo alilolifanya ambalo alikuwa na uwezo wa kulifanya, kutomkalifisha kufanya jambo lililo gumu kwake na asilokuwa na uwezo nalo, kutomlazimisha kufanya dhambi, kutomwambia uongo na kutofanya vitendo vya kipuuzi mbele yake. Wapenzi wasikilizaji, na tuendelee na kipindi chetu cha leo cha maadili bora kwa kuzungumzia malezi ya kiakhlaki na kidini kwa watoto. Maumbile ya mtoto yametayarishwa katika kumtambua Mwenyezi Mungu na kupokea malezi ya kidini. Jukumu la wazazi ni kumwongoza mtoto wao katika njia hiyo, pamoja na kumwondolea vizuizi na matatizo mbalimbali mbali ya kimaisha. Ni wazi kuwa malezi hayo yanapaswa kuanzia kipindi cha utotoni Kabla kiumbe hicho safi hakijakumbwa na athari chafu za mazingira ya jamii kwa njia yoyote ile. Baba na mama wakiwa ni walezi wenye huruma, wanapaswa kuitumia imani ya Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo dira ya kumwongoza mtoto katika maisha yake. Kumtayarisha mtoto kiimani na kimaadili kuanzia kipindi cha utotoni ni miongoni mwa haki za watoto zilizoko juu ya mgongo wa wazazi wawili. Imam Sajadi alaihi salam anasema kuwa mkiwa nyinyi ni walezi wa mtoto, mna jukumu la kumpatia malezi mema na kumwongoza kuelekea katika njia ya mola wake. Siku moja ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliliangalia kundi moja la watoto wadogo na kusema kuwa, msiba ulioje kwa watoto wa zama za mwisho wa dunia kutokana na mwendo mbaya wa baba zao, baba wa Kiislamu ambao hawawafundishi watoto wao jambo lolote katika mambo ya dini yaliyo wajibu. Ili mafunzo ya kidini yaweze kutoa matunda mazuri, tunapaswa kutumia vyombo na njia sahihi, kama vile usimuliaji wa visa, kuwazoesha watoto desturi nzuri, kuwachukua katika hafla za kidini na kadhalika. Tunapaswa kuwasimulia watoto juu ya maisha ya watu watukufu na viongozi wa dini na jinsi watukufu hao walivyopitisha vipindi mbalimbali vya mbali maisha yao. Kwa kutumia njia hiyo, maarifa ya mtoto huongezeka. Njia iliyotumiwa katika Qurani tukufu kuelezea visa mbalimbali inadhihirisha umuhimu wa suala hili. Kwa kubainisha visa mbalimbali, Qurani mbali tukufu inawataka wafuasi wake wapate mazingatio juu ya mwisho wa wenye kutenda amali njema na wale wenye kufanya maovu. Vilevile, wazazi wanaweza kuwasimulia watoto wao juu ya hatima njema au mbaya ya watu mbalimbali wanaowajua, ili liwe ni somo la kuzingatiwa na watoto hao. Mwisho mbaya uliowapata watu waongo na hatima njema ya watu waliotoa misaada kwa watu wengine ni darsa yenye faida kubwa kwa watoto na hilo ndilo lengo la Qurani katika kuelezea visa vya aina hiyo, yaani kutoa mafunzo yenye ibra na mazingatio. Jambo jingine ni kuwa tunapaswa kuhakikisha kuwa visa tunavyowasimulia watoto vinawiana na umri wao. Kwa mfano, katika kipindi cha umri wa utotoni, inafaa kumsimulia mtoto visa vinavyohusiana na mambo kama vile jinsi ya kuzungumza, kukaa na kula, yaani masuala ya kijamii na pale umri wake unapoongezeka ndipo tuzungumzie masuala ya kimaadili na kiakhlaki. Na mpaka hapo, msikilizaji mpenzi, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hadi wiki ijayo, na waageni, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 17 Rajab mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi mwezi Machi mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 206 iliyopita, ufalme wa siku 100 wa Napoleon Bonaparte ulianza nchini Ufaransa baada ya Bonaparte kutoroka sehemu aliyokuwa amebaidishiwa katika kisiwa cha Elba tarehe 27 mwezi Februari mwaka huo huo, akiwa pamoja na wanajeshi elfu moja. Napoleon Bonaparte alifanikiwa kutoroka katika kisiwa cha Elba ambako alikaa akiwa uhamishoni kwa kipindi cha miezi kumi na akarejea Ufaransa, na utawala wa kifalme ukaanza nchini humo. Siku kama ya leo miaka 129 iliyopita, yaani tarehe mosi Machi mwaka 1892, alizaliwa mjini Tokyo, mwandishi na mtaalamu mkubwa wa Japan aliyejulikana kwa jina la Runoseku Akutagawa. Mwandishi huyo anahesabiwa kuwa mmoja wa waasisi wa kanuni mpya za fasihi nchini Japan. Akutagawa ameacha athari muhimu na miongoni mwake ni vitabu vya Binti wa Baibui na Tushi Gun. Mwandishi huyo alifariki dunia mwaka 1927. na miaka 123 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kisiwa cha Puerto Rico kilichoko katika bahari ya Atlantic kaskazini mwa Amerika ya kusini kilikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Marekani baada ya kumalizika vita vya kikoloni vya Uhispania na Marekani. Baada ya Marekani kukitwaa kwa nguvu kisiwa hicho, ilikifanya ghala kubwa la silaha kiasi kwamba Marekani iliasisi kambi kumi na tatu za kijeshi kisiwani humo. Kisiwa hicho ambacho mara kwa mara hukumbwa na ukosefu wa amani miongoni mwa nchi zinazozungumza lugha ya Kihispania katika bara la Amerika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam limeitaka Uingereza isimamishe mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia baada ya ripoti ya kiintelijensia ya Marekani kusema kwamba Muhamad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo ndiye aliyetoa amri ya moja kwa moja ya kuuawa Jamal Khashoggi, mwandishi habari aliyekuwa akiukosoa sana utawala wa ukoo wa Al Saud. Mkuu wa kamati ya taarifa za kijasusi ya baraza la wakilishi wa Marekani ameelezea kufurahishwa kwake na hatua ya kusambazwa taarifa za kiintelijensia za nchi hiyo kuhusu mauaji ya Jamal Khashoggi, uh, mwandishi mkosoaji wa utawala wa Saudi Arabia uh, na kusema kwamba rais mwingine yoyote wa Marekani hapaswi kuonana na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Harakati ya ukombozi wa Polisario inayopigania uhuru wa Sahara Magharibi imeulaumu Umoja wa Mataifa kwa mkwamo wa kisiasa katika mgogoro wa miongo kadhaa wa eneo hilo kusini mwa nchi ya Moroko. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kwamba kwa kutilia maanani misimamo na hatua za karibuni za nchi tatu za Ulaya na Marekani, jamhuri ya, ya Kiislamu Iran inaona kwamba huu si wakati mwafaka wa kufanyika kikao kisicho rasmi kilichopendekezwa na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya baina ya nchi hizo na Iran kuhusu kadhia ya mapatano ya nyuklia. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hatari ya kuzidi nchi za dunia kutoheshimu majukumu yao hasa hasa yanayohusiana na mkataba wa mazingira wa Paris. Mpenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.