Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: enyi makafiri, Siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapoafikia. Ni wakati mwingine tena tunakuwa nanyi katika muda wa saa moja katika meza hii ya matangazo ya mchana wa leo Jumapili tarehe 28 Februari 2021 miladi, sawa na tarehe 16 Rajab 1442 Hijiria. Tunamshukuru mola muumba, mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabilalamin. Jina langu ni asmahani ghanima mohamed. Nitakuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji, ambao mnategea sikio matangazo haya mubashar kutoka katika studio zetu za jame jam, na nikiwa na mengi ambayo tumeandalia kwa mchana huu katika matangazo haya. Tutaanza na taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mapatano kati ya india na pakistan juu ya kusitisha vita katika eneo linalozozaniwa la Kashmir baina ya nchi mbili hizo, na tutakuwa na kipindi cha kuarifishwa maulama wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, tutakuwa nafika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma zima barani Afrika, na macho yetu magazetini. Kama ilivyo ada ya desturi, tutakuwa tukidondoa vichwa muhimu ama habari zilizopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa teli, si nyingine tutakuwa nayo pia. Makala ya leo katika historia kwa haraka haraka, na wakumbusha wapenda wasikilizaji ambao watanafasika kututumia maoni ama jumbe zenu fupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 9893565487. Usisahau kutuma barua yako ama ujumbe mzito, ujumbe mrefu kwa barua pepe ama mail katika Swahili radio a irib irperuzi pia ukurasa wetu wa video na audio si pengine ni katika umediumcom. Tunasikika maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Karibuni kwa nami metimia saa sita kamili kwa wakati wa Teheran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Mmoja wa Mataifa atahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelfu ya watunisia waandamana Tunis kuiunga mkono serikali Biden asema Jumatatu watatoa taarifa kuhusu Saudi Arabia, na waziri wa usalama wa ndani wa Marekani asema misimamo mikali ni tishio kubwa la ugaidi nchini humo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetoa ripoti na kutahadharisha kuhusu kuendelea mapigano ya silaha na kuongezeka vitendo vya utumiaji mabavu vinavyofanywa na wanamgambo wanaobeba silaha na hivyo kusababisha mamilioni ya watu kuwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa leo umeandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba mamilioni ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kuendelea mapigano na kuongezeka vitendo vya utumiaji mabavu. Tangazo hilo limetolewa baada ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF kusema kuwa una wasiwasi kutokana na kuwa hatarini maisha ya watoto wa Kikongo milioni tatu kutokana na kukabiliwa na tishio la wanamgambo wanaobeba silaha nchini humo. Gazeti la serikali la Nation Benini Jumatatu iliyopita liliwanukuu maafisa wa UNICEF na kueleza kuwa wanamgambo wanaoendesha harakati zao huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatishia uhai wa zaidi ya watoto milioni tatu wa nchi hiyo ambao huko nyuma walikuwa wakimbizi kutokana na vita bandani. Ripoti ya Umoja Mataifa imesema hivi sasa kuna wakimbizi milioni tano na laki mbili huko Congo, wengi wao wakitoka katika nchi za Kiafrika. Watu kumi na moja wameuawa katika shambulio la karibuni lililotekelezwa katika kambi mbili za jeshi katika mji wa Lubumbashi, mji wa pili muhimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, watu zaidi ya milioni nane wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula katika mikoa ya Ituri, Kivu Kusini na Tanganyika ambayo inakabiliwa na hujuma za makundi ya wanamgambo wenye silaha. Maelfu ya wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano kufuatia mwaliko wa chama tawala cha Annahdha na kwa lengo la kuiunga mkono serikali ya nchi hiyo huku wakipiga nara ya wananchi wa Tunisia wanataka umoja wa kitaifa. Wafanya maandamano hao wametaka makundi ya kisiasa nchini humo kuheshimu demokrasia na katiba ya nchi. Rashid Al Ghanushi, mkuu wa chama cha Nadha na ambaye pia ni spika wa bunge la Tunisia, amekosoa hatua ya rais Kais Said wa nchi hiyo ya kupinga kutekelezwa mabadiliko ndani ya serikali na ametaka kufanyika mazungumzo ya kitaifa na kuunga mkono kuunga makundi ya kisiasa huko Tunisia. Rais wa Tunisia anaamini kuwa mabadiliko yaliyofanywa katika baraza la mawaziri ni kinyume cha sheria. Amesema kuna uwezekano wa kuwepo ufisadi na mgongano wa kimaslahi baina ya mawaziri. Hisham Almashishi, waziri mkuu wa Tunisia, tarehe kumi na sita mwezi Januari mwaka huu alifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri, ambapo aliwateua mawaziri kumi na moja kutoka vyama vinavyounga mkono serikali. Hii ni katika hali ambayo tangu wakati huo hadi sasa rais Kais Said wa Tunisia bado hajawaalika katika ikulu ya Kartaj mawaziri hao walioteuliwa ili kuapishwa. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Rais wa Marekani amesema kuwa kesho Jumatatu watatoa tangazo kuhusu Saudi Arabia. Akijibu swali jana usiku kuhusu iwapo Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ataadhibiwa kwa kuhusika kwake katika mauaji ya Jamali Khashoggi au la, rais Jo Biden amesema kesho Jumatatu tutatoa tangazo juu ya nini tutafanya. Rais wa Marekani hata hivyo hakutoa maelezo zaidi. Ofisi ya mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Marekani juzi usiku ilitoa ripoti kuhusu mauaji ya Kashokji, mwandishi habari mkosoaji wa utawala wa Ali Saudi. Ripoti hiyo imeeleza kuwa sisi tunafanya tathmini ili kufahamu iwapo mrithi huyo wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia aliidhinisha kutekelezwa operesheni huko Istanbul, Uturuki, kwa ajili ya kumtia mbaroni au kumuua Kashokji au la. Baada ya kutolewa ripoti hiyo, Marekani imewawekea vikwazo raia 76 wa Saudi Arabia. Hata hivyo, imejizuia kumwekea vikwazo Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Hatua hiyo imekosolewa pakubwa kimataifa. Wakati huo huo, Bi Nancy Pelosi, spika wa bunge wa la wawakilishi la Marekani, ameahidi kuwasilisha mswada kwa ajili ya kuwawekea vikwazo wahusika wa, wa mawaji hayo na ametaka pia kuangaliwa upya uhusiano kati ya Washington na Riyadh. Pelosi amesisitiza kuwa Saudi Arabia inapasa kutambua kuwa dunia inafuatilia na kutazama maovu yao na kwamba wahusika wa mauaji hayo watawajibishwa. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani ametaja uchupaji mipaka na misimamo mikali kuwa ni tishio kubwa la kudumu la ugaidi nchini humo. Alexandro Mayocas, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, amesema misimamo mikali ya kuchupa mipaka inayoshuhudiwa leo hii ndani ya Marekani ni tishio kubwa zaidi na la kudumu la ugaidi linaloikabili nchi hiyo. Mayocas amesema wizara ya usalama wa ndani inashirikiana na washirika wake katika ngazi ya kieneo, kimajimbo na kiserikali ili kuchukua hatua za haraka kukabiliana na swala hilo. Waziri huyo wa usalama wa ndani wa Marekani aidha amekumbusha kwamba kwa miaka kadhaa sasa Marekani imeathiriwa na mlipuko wa misimamo mikali ndani ya nchi, uovu ambao umeshuhudiwa katika shambulio dhidi ya Kongress. Amesema shambulio hilo ni mfano wa uovu uliowapelekea wote kuchukua hatua. Wafuasi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump tarehe 6 Januari mwaka huu waliivamia Kongres ya nchi hiyo. Baada ya rais huyo kuwatolea wito kupinga ushindi wa Joe Biden. Makumi ya watu waliuawa na kujeruhiwa katika shambulio hilo. Na spika wa bunge la Libya Aguila Sale amesema kikao cha kujadili kura ya imani kwa mawaziri waliopendekezwa kwa ajili ya serikali mpya ya umoja wa kitaifa kitafanyika katika mji wa Sirte katikati ya Libya iwapo washiriki wa kikao hicho watadhaminiwa usalama wao. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi ametangaza kuwa bunge hilo litaendesha kikao Machi nane mwaka huu kujadili kuwapigia kura ya imani mawaziri waliopendekezwa kwa ajili ya serikali mpya ya umoja wa kitaifa Sale, wa kitaifa ya nchi hiyo. Aguila Saleh, spika wa bunge la Libya lenye makao yake katika mji wa Tobruk, amesema mkutano utafanyika katika mji wa Sirte katikati ya Libya iwapo kamisheni ya pamoja ya kijeshi itaweza kuwadhaminia usalama washiriki wa mkutano huo. Kamisheni hiyo inaundwa na maafisa watano wa kijeshi wa ngazi ya juu kutoka serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya inayotambuliwa na Umoja Mataifa GNA kwa kifupi, yenye makao yake Tripoli, na wengine kutoka serikali pinzani yenye makao yake mashariki mwa nchi chini ya uongozi wa kamanda mwasi Khalifa Haftar. Nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta imekuwa katika hali ya mchafu koge tangu mwaka elfu mbili kumi na moja pale muungano wa kijeshi wa NATO ulipoanzisha mashambulizi dhidi ya dikteta wa nchi hiyo kanari, kanali Muammar Gaddafi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani. Na wapendwa wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari, tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao utahusu mapatano ya India na Pakistani juu ya kusitisha vita katika eneo la Kashmir. Kwa mara ya kwanza kabisa baada ya miongo miwili India na Pakistan zimeafikiana kusitisha vita katika eneo linalogombaniwa la Kashmir. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na majeshi ya India na Pakistan imesema kuwa maafisa wa kijeshi wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili wameridhia kusitisha vita baada ya kuchunguza hali ya mambo katika ukanda wa Kashmir na maeneo mengine. Taarifa hiyo imesema kuwa pande mbili zimekubaliana kutekeleza kivitendo makubaliano na maafikiano yote na vilevile usitishaji vita katika ukanda unaotenganisha Kashmir. Maafisa wa jeshi wa pande mbili pia wamechunguza maswala na mambo yote yanayoibua wasiwasi kuvuruga amani na kuchochea machafuko. India na Pakistani pia zimekubaliana kuondoa hali ya wasiwasi inayosababisha machafuko kwa shabaha ya kufikia amani endelevu. Makubaliano ya maafisa wa ngazi za juu wa majeshi ya India na Pakistani kwa ajili ya kusitisha vita kwenye eneo linalozozaniwa la Kashmir ni hatua muhimu katika njia ya kuondoa mivutano katika uhusiano wa nchi hizo mbili jirani, haswa kwa kutilia maanani kwamba kadhia ya Kashmir imekuwa sababu kuu ya mizozo na mivutano ya pande hizo mbili katika kipindi chote cha miongo miwili iliyopita. India na Pakistani zinazozana na kuhitilafiana kwa miongo kadhaa sasa kuhusu umiliki wa eneo la Kashmir, na hitilafu hizo zimefanya kila moja kati ya nchi hizo mbili itumie nguvu na mabavu kwa ajili ya kulidhibiti eneo hilo. New Delhi na Islamabadi zimekwisha ingia katika vita kubwa mara mbili juu ya mzozo wa Kashmir, lakini vita hivyo havikuwa na taathira yoyote katika kuamua hatima ya eneo hilo. Kuhusiana na mzozo huo, Umoja wa Mataifa ulipasisha azimio linalotaka kufanyika kura ya maoni itakayoainisha hatima ya wakazi wa Kashmir, lakini serikali ya India imepinga swala hilo na inasisitiza kuwa kuingia kwa taasisi za kikanda na kimataifa na hata nchi mbalimbali katika kadhia hiyo ni sawa na kuingilia mambo yake ya ndani. Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa, serikali ya India ilifuta mamlaka ya utawala wa ndani ya eneo la Kashmir na hivyo kutoa kikamilifu haki ya Waislamu wa eneo hilo. Hatua hiyo ya India ilikabiliwa na malalamiko makubwa ya taasisi za za kimataifa na nchi za kigeni, hususan Pakistan. Mapatano ya sasa ya viongozi wa kijeshi wa India na Pakistan, yaliyofikiwa miaka miwili baada ya mzozo mkubwa uliojitokeza baada ya India kufuta mamlaka ya utawala wa ndani ya Kashmir, yanaweza kuwa ishara au kielelezo cha irada na azma ya pande hizo mbili ya kupunguza mivutano katika uhusiano wa New Delhi na Islamabad, haswa ikitiliwa maanani kwamba mwaka jana, na baada ya jeshi la India kuweka mtambo wa kurushia makombora katika eneo linalotenganisha Kashmir, jeshi la Pakistani pia liliimarisha safu zake katika eneo hilo, swala ambalo lilizidisha wasiwasi wa kutokea vita kubwa zaidi baina ya nchi hizo mbili. Alakuli hal makubaliano ya kusitisha vita katika eneo la Kashmir yaliyofikiwa na maafisa wa ngazi za juu wa majeshi ya India na Pakistan yameuisha matumaini kwamba pande hizo mbili zinatambua kuwa ni uwanja mzuri wa kutafuta suluhisho la kudumu la hitilafu zao na kuandaa mazingira ya kuanza mazungumzo ya kujenga mahusiano mazuri na bora zaidi kati ya nchi hizo mbili jirani. <tune> Endelea kutegea sikio matangazo mubashara a idhaa ya Kiswahili. Tunakaribisha sasa kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu As alaikum, wapenzi wa, wa sikilizaji, nina wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria Tulieleza kwamba Nasiruddin Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiiran wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwana zuoni huyu. Endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa Haja Nasiruddin Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa, hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasiruddin Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ili kuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwanazuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasiruddini Tusi alikuwa mfuasi wa viongozi Masumina alayhi salam, kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia wa elimu yake tadibiri na maarifa aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu. Katika mazingira kama haya, ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliokuwa akitumia Nasiruddini Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye Kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia, Khuja Nasiruddini Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, Hoja Nasiruddini Tusi, ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan, alifahamu vyema kwamba kukabiliana na askari kama hao wamwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi, kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia, dhidi ya maeneo ya Ismailia. Mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la Hujja Nasiruddin Tusi ambapo alijisalimisha pamoja na mwana zuoni huyo na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Nasirudini Tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha jeshi la Khurazmishahian na ukhalifa wa Abbasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadibiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khorazmishahian. Nasiruddini Tusi hakusitisha juhudi zake bali alifanya kila awezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina ya watawala na viongozi wa Mongolia na kubadilisha fikra na mitazamo yao, kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni, akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Muamala na utendaji wa Nasirudini Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine, Hulagu Khan na Ilhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasirudini Tusi katika masuala ya jamii, hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu. Kwa msingi huo Nasirudini Tusi, ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi, alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan, kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwanazuoni huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Nasirudini Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza baadaye. Nasirudini Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia, sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo, Nasirudini Tusi akatumia nafasi na, na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasirudini Tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa Kisuni. Wanazuoni wakubwa wa Kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema anayeamiliana vema na watu, mwanasiasa na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye haja Nasiruddini Tusi, baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka aliaga dunia tarehe 18 mfungu wa tatu dhulhija mwaka mia sita na sabini na mbili hijiria katika mji wa Baghdad. Alama Hassan Zade Amuli, msomi na faqihi mahiri wa zamahizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasirudini Tusi, mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fiqhi, usululfiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha Maraghi. Bila shaka ni mwalimu mwana wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitigia sikio na kwa ahirini Shukrani sana Salumu Bendera kwa kipindi chako hicho, na tumai kuwa wasikilizaji wapendwa wamenufaika vya kutosha. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini Likunjua jambe letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana huu. Kwanza kwa kuliangazia gazeti la The Star nchini Kenya ambalo lina habari isemayo kuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumamosi alikabidhiwa mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki EAC na mwenyekiti anayeondoka rais wa Rwanda Paul Kagame. Hii ni kufuatia mkutano uliofanyika kwa njia ya mtandao uliohudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Aidha, katika kikao cha jana, Dkt Peter Mathuki, raia wa Kenya, amechaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo akichukua nafasi ya balozi Liberata Mfumukeko, raia wa Burundi, ambaye amekamilisha muhula wake. Halikadhalika, katika kikao cha jana, mmoja wa majaji wapya wa mahakama ya haki ya Afrika Mashariki, Kathurima Melnot kutoka Kenya, aliapishwa. Gazeti la The Star pia limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Kenya Balozi Lashele Omamo akisema Kenya sasa inachukua nafasi ya uongozi barani Afrika. Hii ni baada ya nchi hiyo kuchukua wenyekiti wa mzunguko wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika. u amesema nafasi hiyo ni muhimu wakati huu ambapo pia Kenya ni mwanachama asiye wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sasa na aliangazia gazeti la Taifa Jumapili la Kenya pia ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, raia waumia siasa zikivuma. Gazeti hilo limeandika kuwa Wakenya wanachuana na mzigo mzito wa maisha peke yao huku viongozi wakiwapuuza. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha kinara wa ODM Raila Odinga akiungana na viongozi wa serikali wa kaunti ya Siaya katika ufunguzi wa chuo cha matibabu KMTC eneo la Ugunja mnamo Ijumaa. Gazeti la Sunday Nation lina makala maalumu yenye kichwa cha maneno kisemacho namna BBI itakavyo ibadili Kenya. Gazeti la Sunday Standard toleo la mtandaoni lina habari isemayo gavana wa Mombasa Hassan Joho amewasilisha rasmi ombi la kutaka kuwania urais wa Kenya kwa tiketi ya chama cha ODM. Kinara wa ODM, Raila Odinga bado hajatangaza iwapo atawania urais au la. Tunaielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki sasa nchini Tanzania, na kwanza kabisa na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho pasua kichwa mrithi wa Dkt Bashiru CCM. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika makada maarufu CCM watajwa, msekwa aeleza sifa za ajae, huku wasomi wakifichua uteuzi rais Magufuli. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais John Magufuli akimwapisha Dr. Bashiru Ali kuwa katibu mkuu kiongozi katika hafla fupi iliyofanyika ikulu Dar es Salaam jana. Habari Leo limeipa umuhimu wa habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho Bashiru, niombeni nikidhi imani ya rais. Habari Leo pia lina habari inayosema vijiji vilivyobaki kuanza kupatiwa umeme mwezi ujao. Gazeti ya Nipashe Jumapili lina kichwa cha habari kisemacho maajabu ya panya kubaini kifua kikuu, waonyesha uwezo na ufanisi mkubwa mganga mkuu wa serikali atoa neno. Habari kamili katika ukurasa wa nne utaipata, mpendo wa msikilizaji. Nipashe pia katika ukurasa wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho kijana alivyopambana na mamba saa mbili ziwani. Habari kamili utaipata katika ukurasa wa pili wa gazeti hili. E, sasa naliangazia gazeti la Mzalendo ambalo lina kichwa cha habari kisemacho dkt Mwinyi aonya vigogo almashauri jiji la Zanzibar. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika rais wa Zanzibar Ali Dkt Huseni Mwinyi ametishia kuzivunja halmashauri za manispaa ya mji pamoja na jiji la Zanzibar baada ya kutoridhishwa na utoaji wa huduma. Habari kamili utaipata katika ukurasa wa tano. Nchini Rwanda, na kwa kuhitimisha, gazeti ya New Times limewepwa umuhimu habari ya mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo rais Paul Kagame wa nchi hiyo amemkabidhi rais Uhuru Kenyatta wa Kenya mwenyekiti wa jumuiya. Aidha, viongozi wa jumuia hiyo wameafiki kuanzishwa mchakato wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuia hiyo. Wapenda wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwakusanyia kwa ufupi kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika ya Mashariki. Naendelea ya kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili. Na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, wa ufuatiliaji kwa wale ambao mnaweza mkaingia kwenye tovuti yetu ni pastoday.com, acw peruzi. Pia mtandao wetu kwa ajili ya video na sauti ni katika ua medium. Karibuni kutega sikio vipindi vinavyofuata, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika kipindi hiki chako ambacho hutupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, meza yetu hii leo itatupia jicho kutekwa nyara mamia ya wanafunzi wa kike jimboni Zamfara nchini Nigeria, mchakato wa uteuzi wa katibu mkuu wa EAC wakumbwa na atiati -ati na balozi wa Italia nchini DRC auawa katika shambulio la silaha pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanze na masuala ya kikanda ambapo mchakato wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo Liberat Mfumukeko anayemaliza muhula wake mwezi Aprili unazidi kuibua hisia kali, ambapo mataifa wanachama yanaendelea kuvutana kuelekea kukamilika mchakato huo. Hali hii imejitokeza baada ya Kenya na Sudan Kusini kutangaza azma ya kuteua mwaniaji kwenye nafasi hiyo ya juu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa kawaida nafasi hiyo huwa ni ya kupokezana kati ya mataifa wanachama, na japokuwa mara hii ni zamu ya Kenya kujaza nafasi hiyo, lakini Sudan Kusini, taifa la hivi majuzi kujiunga na jumuiya, limetangaza za lipo kwenye kinyanganyiro hicho. Hatua hiyo ya Sudan Kusini imezusha maswali mengi na huenda ikaibua mgogoro katika jumuiya hiyo muhimu ya kieneo. Hii ni licha ya Sudan Kusini kutuhumiwa kuwa na deni kubwa na ada ya wanachama, na bado haijapitisha sheria hitajika za kuwezesha biashara huru na umoja wa forodha. Licha ya changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo ya kikanda, lakini wakuu wake wanasisitiza kuwa mizozo iliyopo ni ya kawaida na wala si jambo la kutia wasiwasi. Common market, soko la pamoja. Ushuru wa forodha wa pamoja, customs union. Hivi vyote vimeendelea sana na watu wetu wanafanya biashara katika nchi hizi zote bila vikwazo vyovyote. Na katika kuhakikisha kwamba uh, soko la pamoja linaenda vizuri kuna miundombinu ambayo tumeijenga e, tumejenga barabara za kuunganisha hizi nchi. Tukiachana na hayo ya EAC, tutupie jicho matukio ya janga la corona. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema kuwa kuna undumakuwili na unafiki katika usambazaji wa chanjo ya COVID-19 duniani. Rais Kagame amesema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter wiki hii baada ya mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus kusema kwamba mkataba ulioafikiwa kati ya mataifa tajiri na watengenezaji wa chanjo umefanya kuwa vigumu kwa shirika hilo kupata chanjo kwa ajili ya mpango wake wa COVAX. Rais Paul Kagame amesema kuwa huu ni unafik na undumakuili ambao siku zote amekuwa akiuzungumzia. Mpango wa COVAX ulianzishwa ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo ya korona ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalum na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Tukisalia huko Rwanda, maafisa wa afya nchini humo wametangaza kupata mafanikio makubwa katika kupunguza vifo vya wagonjwa wa COVID-19. Hii ni baada ya serikali ya Rwanda kuamua kutumia dawa ya aina ya favipiravir ambayo inaonekana kusaidia kuwatibu wagonjwa wa Covid 19 walioko katika hali mahututi. Dawa hii ilianza kutumiwa tarehe ishirini Januari mwaka huu baada ya kuonekana ongezeko la wagonjwa mahututi katika hospitali maalum zinazotibu wagonjwa wa Covid 19 nchini humo. Wizara ya afya imesema kwa muda wa mwezi mmoja uliopita kiwango cha watu wanaopona ugonjwa huo kimepanda kutoka asilimia 65 hadi asilimia 92. Dr Menelas Nkeshimana ni mmoja wa madaktari kutoka idara maalum kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wa COVID-19 nchini Rwanda. Dawa hii imesaidia sana kupunguza vifo, na si kwamba dawa hii tuliwapa tu wale wote walioko mahospitalini peke yake, la hasha. Hata wale wagonjwa waliokuwa majumbani, tukiwa na wasiwasi kwamba wanaweza kupoteza maisha yao, tuliwapelekea huko, na kweli wengi wao wamepona ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, wenye Rwanda waliotumia dawa hiyo baada ya kukumbwa na korona wanaisifu na kusema iliwafaa sana. Ile dawa ilinisaidia sana. Awali nilikuwa sina uwezo wa kunusa na kuhisi harufu ya kitu chochote, kichwa kiliwanga sana muda wote, lakini nilipoanza kuchukua vidonge hivi haraka haraka nikaanza kuona mabadiliko na kuhakikishia kwamba dawa hii huponya haraka iwezekanavyo. Daktari Nyeshimana amesema kwamba pamoja na kuchukua miakati mingine, lakini matumizi ya dawa hii yameleta matumaini makubwa kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID 19. Tulizoea kumuona mgonjwa wa Covid-19 akiwa na maambukizi kwa siku 14, wengi wao walikaa nao muda huo, lakini tuliona pia wengine wakikaa nao miezi takribani miwili. Lakini leo hii kwa kutumia dawa hii zaidi ya asilimia 50 wengi hupona ugonjwa huu ndani virus, mjihe, ya siku sita tu. Katika hatua nyingine, watu kadhaa wanashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Pwani nchini Tanzania kwa tuhuma za kueneza uvumi wa vifo vya watu waliokufa kwa korona kupitia mitandao ya kijamii. Kamanda wa polisi katika mkoa wa Pwani, Wankio Nyigesa, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwa watu hao wamekamatwa kutokana na kueneza hofu katika jamii, na wengine wanaendelea kutafutwa na jeshi hilo kwa tuhuma hizo hizo. Watu hawa wanne wamekamatwa kufuatia taarifa zinazozizusha katika mitandao ya kijamii ambao wanazusha taharuki na uvumi, uvumi kwamba fulani kafa kwa korona, fulani kafa kwa korona. Msemaji wa serikali yupo au tunao serikalini, au wizara ya afya itatangaza na sio vinginevyo. Kama ni askari amefariki, kamanda wa polisi wa mkoa huu atatangaza kifo cha askari huyo au ataa Sambamba na hayo balozi wa Tanzania nchini Kenya Dr John Simbachawene wiki hii amevitaka vyombo vya habari vya nchini Kenya kuripoti taarifa zenye uhakika kuhusu Tanzania na kuacha kutoa maneno yenye kuleta hofu kwa watu. Balozi Simbachawene alitoa kauli hiyo ofisini kwake jijini Nairobi nchini Kenya, baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kuripoti taarifa za uwepo wa taharuki za ugonjwa wa korona nchini Tanzania, jambo ambalo anasisitiza si la kweli. Mbali na hayo ya korona, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mauaji ya kiholela ya mamia ya raia yaliyofanywa na jeshi la Eritrea katika mji wa kale wa Ethiopia wa Agzum mnamo Novemba mwaka jana ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na ukanyagaji wa sheria za kimataifa za kumlinda mwanadamu. Ripoti iliyotolewa Jumaa hii na Amnesty International imesema kuwa mnamo Novemba 28 na 29 mwaka uliopita wanajeshi wa Eritrea kwa makusudi na mpangilio maalum waliowaua mamia ya raia katika mji wa Axum, yapata kilomita 187 kaskazini mwa Makele, makao makuu ya eneo la Tigre. Mauaji hayo ya halaiki yalifanyika wakati wa mapigano baina ya pande mbili za jeshi la serikali ya Ethiopia na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Kwa mujibu wa shirika la msamaha duniani, wanajeshi wa Eritrea walitekeleza unyama huo kwa lengo la kuwafanya wakazi wa mji huo wawapigie magoti na wajisalimishe kwao. Amnesty International imesema mauaji na uporaji uliofanywa na wanajeshi wa Eritrea vinaweza kuwa jinai za kivita. Tukisalia katika pembe ya Afrika, wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia kusini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, wanachama hao waliangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wa Somalia na washirika wao dhidi ya kambi ya mazoezi ya genge hilo katika mkoa wa Loa Juba, yapata kilomita 12 kutoka eneo la Jamani. Huko nchini Nigeria, majambazi waliokuwa na silaha Ijumaa asubuhi walivamia shule moja ya sekondari ya wasichana katika jimbo la Zamfara nchini humo na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi. Shambulio hilo limefanywa katika shule ya sekondari ya wasichana ya Jangebe inayomilikiwa na serikali katika eneo la talata Mafara, jimboni Zamfara. Mwalimu mmoja wa shule hiyo amethibitisha kujiri shambulio hilo na kueleza kuwa wanafunzi wasichana zaidi ya mia tatu wametekwa nyara na genge la watu waliokuwa na silaha mapema Ijumaa. Hii ni katika hali ambayo genge la watu waliokuwa na silaha Jumatatu hii liliwaachia huru mateka hamsini na watatu, wakiwemo wanawake na watoto, lililowateka nyara kwenye basi nchini Nigeria wiki iliyopita. Na kwa kutamatisha, Jumatatu hii wizara ya mashauri ya kigeni ya Italia Ilithibitisha kuwa balozi wa nchi hiyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameuawa katika shambulizi la makundi ya waasi mashariki mwa Kongo. Baada ya kupigwa risasi, balozi huyo wa Italia alikimbizwa hospitalini na aliaga dunia kutokana na majeraha hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Italia imesema kuwa balozi Luka Atanasio aliuawa katika hujuma ya waasi dhidi ya msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na eneo la Goma huko mashariki mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, kundi la waasi wa Rwanda wa FDLR imekanusha kuhusika na mauaji ya balozi huyo wa Italia DRC. Kanusho hilo la waasi linakuja masaa machache tu baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatuhumu waasi hao wa FDLR wenye asili ya Rwanda kwamba walimshambulia na kumuua balozi huyo wa Italia nchini humo karibu na mji wa Goma mashariki mwa DRC. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo panapo mojaliwake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe ya 16 Rajabu mwaka 1442 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 28 Februari mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 99 iliyopita nchi kongo ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka 20 baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu. Mwaka 969 nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silsila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka 1172 ambapo utawala huo ulipinduliwa na Maayubi. Baada ya hapo, Masri ilidhibitiwa na tawala tofauti. Waingereza walianza kuwa na ushawishi huko Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza, na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia, yani mwaka 1914, Uingereza ilitangaza Misri kuwa chini ya himaya yake. Hata hivyo, wananchi wa Misri walidumisha mapambano ya uhuru baada ya vita vya kwanza vya dunia na kuilazimisha Uingereza kutambua rasmi uhuru wa nchi hiyo hapo mwaka 1922. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita hayati Imam Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliwasili katika mji wa kidini wa Qom baada ya kuwa uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Imam Khomeini alipelekwa uhamishoni na utawala wa Shah hapo mwaka 1343 hijiria ya shamsia baada ya matukio mwagaji damu ya tarehe 15 Khordad, mwaka 1342. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, Kamati ya Nia Njema ilianza kazi zake mwanzoni mwa vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala wa Baathi wa Iraqi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamati hiyo ilianzishwa kwa pendekezo la mawaziri wa Jumuiya ya Kiislamu na baada ya kupasishwa na wakuu wa jumuiya hiyo ya OIC. Kamati ya Nia Njema ilikuwa na jukumu la kuhitimisha vita vya Iraqi dhidi ya Iran kupitia njia ya amani. Kamati hiyo baadaye ilibadilishwa jina na kufahamika kama Kamati ya Amani, na siku kama ya leo miaka thelathini iliyopita George Bush baba alitangaza usitishaji vita vya ghuba ya Uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku 40. Mgogoro huo ulianza mwezi Agosti mnamo mwaka 1990 baada ya majeshi ya Iraqi kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya Kuwait na kuikalia kwa mabavu. Ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraqi baada ya utawala wa Saddam Hussein kukataa amri ya kuyaondoa majeshi yake huko nchini Kuwait. Shukran sana Salum Bendera kwa makala hiyo fupi yalio katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo, tegenisikio habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Libya Aguila Saleh amesema kuwa kikao cha kujadili kura ya imani kwa mawaziri waliopendekezwa kwa ajili ya serikali mpya ya umoja wa kitaifa kitafanyika katika mji wa Sirte katikati ya Libya iwapo washirika wa kikao hicho watadhaminiwa usalama wao. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi ametangaza kuwa bunge hilo itaendesha kikao Machi nane kujadili kuwapigia kura imani mawaziri waliopendekezwa kwa ajili ya serikali mpya ya umoja wa kitaifa ya Libya. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani ametaja uchupaji mipaka na misimamo mikali kuwa ni tishio kubwa la kudumu la ugaidi nchini humo. Alejandro Mayorkas, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, amesema misimamo mikali ya kuchupa mipaka inayoshuhudiwa leo hii ndani ya Marekani ni tishio kubwa zaidi na la kudumu la ugaidi linaloikabili nchi hiyo. Rais wa Marekani amesema kesho Jumatatu watatoa tangazo kuhusu Saudi Arabia. Akijibu swali jana usiku kuhusu iwapo Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ataadhibiwa kwa kuhusika kwake katika mauaji ya Jamali Kashokji au la, rais Joe Biden amesema kesho Jumatatu tutatoa tangazo juu ya nini tutafanya. Na Umoja Mataifa wametoa ripoti na kutahadharisha kuhusu kuendelea mapigano ya silaha na kuongezeka vitendo vya utumiaji mabavu vinavyofanywa na wanamgambo wanaobeba silaha na hivyo kusababisha mamilioni ya watu kuwa wakimbizi. Kwa muhtasari huu, wapenda wasikilizaji, ndio tumefikia tamati. Sina la ziada, nashukuru wenzangu waliofanikisha matangazo hayo. Asanteni kwa kuwa nami na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.