Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu na apa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo ambayo ni Jumapili tarehe kumi na sita Rajab mwaka 1442 hijiria kamaria inasadifiana na 28 Februari 2002, Ishirini na moja. Amiladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran, Iran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa na makala kuhusiana maulamaa wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Makala hiyo wapenzi wa usikilizaji wa itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutawaleteni e, makala ya Afrika wiki hii, na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji, na napenda kuamsha kuwa Matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya pastoday.com/sw au pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu waliokuwa nchini Tanzania, mnaweza pia kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa y FM, inapatikana Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Baada ya muda mfupi ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mawaziri wa mashauri ya kigeni ya Iran na Iraq wajadili njia za kupanua ushirikiano wa nchi mbili. Mji mkuu wa Saudi Riyadh washambuliwa kwa kombora, milipuko yasikika. Umoja wa Mataifa wataka mrithi wa ufalme wa Saudia bin Salman awekewe vikwazo kutokana na kuhusika na mauaji ya kinyama ya Kashokji. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Iraq wamejadili masala mbalimbali mbali katika mazungumzo yao hapa mjini Tehran, likiwemo suala la njia za kupanua ushirikiano na uhusiano baina ya pande hizi mbili. dr Muhammad Jawad Zarif waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mgeni wake Fuad Hussein, pamoja na mambo mengine, wamezungumzia uhusiano wa Tehran na Baghdad katika masuala ya kisiasa, kiuchumi na masala ya mipaka. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika jana hapa mjini Tehran, dr Zarif amelani vikali hatua hatari za Marekani katika kuvishambulia vikosi vya Iraq katika maeneo ya mpaka Uh, wa Iraq na Syria na kueleza kwamba mashambulio hayo ni ukiukwaji wa wazi wa sheria na kutoheshimu mamlaka ya kujitawala Iraq. Kwa upande wake, Fuad Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq, amesema katika mazungumzo yake na Dakta Zarif kwamba Baghdad haitaruhusu kutumiwa vibaya matukio haya kwa ajili ya kuvuruga uhusiano mzuri uliopo baina ya mataifa haya mawili. Hiyo hiyo jana, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq alikutana na kufanya mazungumzo na Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran. Shamkhani alikosoa vikali eh, harakati na mienendo ya Marekani nchini Iraq na kueleza bayana kuwa kuchelewa kutekelezwa sheria iliyopasishwa na bunge la Iraq ya kutimuliwa wanajeshi vamizi wa Marekani katika nchi hiyo ya eh, Kiarabu ndio chimbuko la kushadidi migogoro na taharuki eh, katika eneo Muungano wa kivita wa Saudia unaotekeleza hujuma dhidi ya Yemen umedai kuwa umetungua kombora kabla halijatua katika mji mkuu wa Saudia Riyadh. Baadhi ya duru zimesema mlipuko au milipuko kadhaa imesikika katika mji huo. Kanali ya televisheni ya Saudia ya Al Arabia Jumamosi usiku imenukulu taarifa ya muungano huo ikisema Uh, kuwa kituo cha ulinzi wa anga kimezima shambulizi la kombora dhidi ya Riadh. Msemaji wa muungano wa kivita wa Saudia, Turki Almaliki, amedai kuwa harakati ya Ansarula ya Yemen imevurumisha kombora la balistiki kuelekea Riadh na kwamba kombora hilo limetunguliwa kabla halijatua lilikolengwa. Saudia imedai kutungua kombora hilo katika hali ambayo vyombo vya habari vimewanukulu mashuhuda wakisema milipuko kadhaa imesikika mjini Riadh. Hadi sasa jeshi la Yemen halijatoa taarifa yote kuhusiana na shambulio hilo. Hivi karibuni maafisa wa serikali ya Yemen walisema nchi yao hivi sasa imo vitani, inashambuliwa kila uchao na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, hivyo ni haki ya kawaida kabisa ya wananchi wa Yemen kujibu mashambulizi wanayofanyiwa. Wiki iliyopita Muhammad Al Huthi, mwanachama mwandamizi wa baraza la kisiasa la Yemen, alisema jeshi la Yemen likishirikiana na kamati za wananchi litaendelea kutumia makombora na ndege zisizo na rubani kutekeleza hujuma ndani kabisa ya ardhi ya Saudi Arabia na waitifaki wake. Utawala wa dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwaka 2015 kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riadha. Hata hivyo, hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen, wakiongozwa na harakati ya Ansarullah. Harakati hiyo kwa kushirikiana na jeshi la Yemen imekuwa ikitekeleza mashambulizi ya kulibisa kisasi, ya kulipiza kisasi ndani ya ardhi ya Saudia, ambapo inalenga mara kadhaa vituo vya kusafisha mafuta na pia viwanja vya ndege vinavyotumiwa na jeshi vamizi la utawala huo wa kifalme dhidi ya Yemen. Huku haya yakijiri, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuwekewa vikwazo Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia kutokana na kuhusika kwake katika mauaji ya Jamal Khashoggi aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala huo wa kifamilia. Dkt. Agnes Callamard ameitaka serikali ya Marekani izuie mali binafsi za Muhammad bin Salman, pamoja na kumwekea vikwazo mrithi huyo wa kiti cha ufalme kwa harakati zake za kimataifa. Ripota huyo maalum wa Umoja Mataifa amesema serikali ya Marekani haipaswi kuwa king, kinga na kizuizi mbele ya mashtaka dhidi ya mrithi huyo wa uf ufalme wa Saudia, hasa baada ya kubainika kwamba alitoa amri ya kuuawa Jamal Kashogji. Kadhalika Bi Kalamad ameutaka utawala wa Saudia uh, kutoa majibu na maelezo kuhusiana na hatima ya maiti ya Kashogji. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yameendelea kukosoa vikali hatua ya utawala wa rais Jo Biden wa marekani ya kuamua kutomwekea vikwazo Muhamad bin Salman licha ya kukiri katika ripoti kuwa ndiye aliyetoa amri ya kuuawa Jamal Kashogji, mwandishi habari aliyekuwa akiukosoa utawala wa Al Saudi. Itakumbukwa kuwa Jamal Kashogji, mwandishi habari wa kisuhudia wa gazeti la Washington Post, aliuawa kinyama mwaka 2018 kwa amri ya mrithi huyo wa kiti cha ufalme. Kashogji aliuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul, Uturuki, na mwili wake kukatwa uh, vipande vipande. Endelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wanafunzi wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia nchini Mauritania wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kupinga vikali upenyaji na ushawishi wa wazayuni katika nchi hiyo. Katika kongamano lao waliloandaa na kulipa jina la Quds ni amani na kuanzisha uhusiano na Israeli ni usaliti, wanachuo hao wameanzisha kampeni maalum ya mapambano dhidi ya upenyaji wa wazayuni na kutetea uadilifu Aidha, wamesisitiza katika nara zao kuwa wanafungamana kikamilifu na malengo matukufu ya wananchi wa Palestina na kwamba mukawama au mapambano ndio njia pekee ya kupata ushindi. Wanachuo hao wa Mauritania wamesisitiza pia kuwa wanapinga harakati za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwanzoni mwa mwezi huu pia maulamaa na maimamu wa swala za jamaa wasiopungua mia mbili nchini Mauritania walitoa fatwa inayorahi haramisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli. Aidha, harakati za vyama mbalimbali vya kisiasa katika bunge la Mauritania zenye lengo la kupasishwa sheria inayopiga marufuku kutambua kuwa ni uhalifu suala la kuanzisha uhusiano na utawala wa kizani wa Israeli zinaendelea kushika kasi katika bunge la nchi hiyo. Katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka uliomalizika elfu mbili ishirini, nchi nne za Kiarabu za Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati, Bahrein, Sudan na Moroco zilianzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli, hatua ambayo imeendelea kulaaniwa na kukosolewa uh, kote duniani, hasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa wanajeshi wa Kamerun wamehusika katika matukio ya mateso na mauaji dhidi ya raia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hayo amo katika ripoti ya hivi karibuni ya Human Rights Watch ambayo inaeleza kuwa wanajeshi wa Kamerun wamehusika katika vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu kutokana na kutekeleza mojawapo ya mashambulio mabaya zaidi kwa raia katika eneo linalozungumza Kiingereza katika miaka hivi karibuni. Shambulio hilo lilitekelezwa katika kijiji cha Ebam katika mkoa wa kusini magharibi mwa Kamerun ambapo wanawake wasiopungua ishirini ikiwa ni pamoja na wanne wenye ulemavu walibakwa na wanaume karibu ishirini walipigwa. Tukio hilo lilitokea mwaka mmoja uliopita mnamo machi mosi elfu mbili ishirini, lakini dhuluma hizo hazijawahi kuzungumziwa tangu wakati huo kwa hofu ya kufanyiwa vibaya au kuwawa kwa waathiriwa na wahanga wa matukio hayo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamur ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu mapatano ya India na Pakistan kuhusu kusitisha vita katika eneo linalozozaniwa la Kashmir. Kwa mara ya kwanza kabisa baada ya miongo miwili India na Pakistan zimeafikiana kusitisha vita katika eneo linalogombaniwa la Kashmir. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na majeshi ya India na Pakistan imesema kuwa maafisa wa kijeshi wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili wameridhia kusitisha vita baada ya kuchunguza hali ya mambo katika ukanda wa Kashmir na maeneo mengine. Taarifa hiyo imesema kuwa pande hizo mbili zimekubaliana kutekeleza kivitendo makubaliano na maafikiano yote na hali kadhalika usitishaji vita katika ukanda unaotenganisha Kashmir. Maafisa wa jeshi wa pande mbili pia wamechunguza masala ya mambo yote yanayoibua wasiwasi kuvuruga amani na kuchochea machafuko. India na Pakistan zimekubaliana kuondoa hali ya wasiwasi inayosababisha machafuko kwa shabaha ya kufikia amani na utulivu endelevu. Makubaliano ya maafisa wa ngazi ya juu wa majeshi ya India na Pakistan kwa ajili ya kusitisha vita kwenye eneo linalozozaniwa la Kashmir ni hatua muhimu katika njia ya kuondoa mivutano katika uhusiano wa nchi hizo mbili jirani, hasa kwa kutilia maanani kwamba kadhia ya Kashmir imekuwa sababu kuu ya mizozo na mivutano, uh, ya pande hizo mbili katika kipindi chote uh, cha miongo miwili iliyopita. India na Pakistan zinazozana na, zina na kuhitilafiana kwa miongo kadhaa sasa kuhusu umiliki wa eneo la Kashmir na hitilafu hizo zimefanyika na zimepelekea kila moja kati ya nchi hizo mbili itumie nguvu na mabavu kwa ajili ya kudhibiti eneo hilo. New Delhi na Islamabad zimekwisha ingia katika vita mara mbili juu ya mzozo wa Kashmir lakini vita hivyo havikuwa na taathira yote katika kuamua hatima ya eneo hilo. Kuhusiana na mzozo huo, mmoja wa mataifa ulipasisha azimio linalotaka kufanyika kura ya maoni ya kuainisha hatima ya wakazi wa Kashmiri, lakini serikali ya India imepinga swala hilo na inasisitiza kuwa kuingia uh, kwa taasisi za kikanda na kimataifa katika nchi mbalimbali katika kadhia hiyo ni sawa na kuingilia mambo yake ya ndani. Agosti 2019 serikali ya India ilifuta mamlaka ya utawala wa ndani ya Kashmir na hivyo kutoa kikamilifu haki, haki ya Waislamu wa Islamu eneo hilo. Hatua hiyo ya India ilikabiliwa na malalamiko makubwa ya taasisi za kimataifa na nchi za kigeni haswa Pakistan. Mapatano ya sasa ya viongozi wa kijeshi wa India na Pakistan yaliyofikiwa miaka miwili baada ya mzozo mkubwa uliojitokeza bayanda ya India kufuta mamlaka ya utawala wa ndani ya Kashmir yanaweza kuwa ishara au kielelezo cha irada na azma ya pande mbili ya kupunguza mvutano au uh, mivutano katika uhusiano wa New Delhi na Islamabad, hasa ikitiliwa maanani kwamba mwaka jana baada ya jeshi la India kuweka mtambo wa kurushia makombora katika eneo linalotenganisha Kashmir, jeshi la Pakistan pia liliimarisha safu zake katika eneo hilo, swala ambalo lilizidisha wasiwasi wa kutokea vita vikubwa zaidi baina ya nchi hizo mbili ambazo pia zina zana za kivita za nyuklia. Ala kuli hal, makubaliano ya kusitisha vita katika eneo la Kashmiri yalifikiwa na maafisa wa ngazi za juu wa majeshi ya India na Pakistani yamehuisha matumaini kwamba pande hizo mbili zinayatambua kuwa ni uwanja mzuri wa kutafuta suluhu ya kudumu ya hitilafu zao na kuandaa mazingira ya kuanza mazungumzo ya kujenga mahusiano mazuri bora zaidi eh, kati ya nchi hizo mbili jirani. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Tunawakaribisha sasa kusikiliza makala kuhusiana na maulamaa wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Karibuni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, nina wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria. Tulieleza kwamba Nasiruddini Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa Kiiran wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwanazuoni huyu. Endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa haja Nasiruddin Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasirudini Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ilikuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwana zuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasirudini Tusi alikuwa mfuasi wa viongozi Masumina alayhimsalam kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia wa elimu yake, tadibiri na maarifa aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu katika mazingira kama haya, ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliyokuwa akitumia Nasirudini Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao, baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia, aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia, Hoja Nasiruddin Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, Hoja Nasiruddini Tusi, ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan, alifahamu vema kwamba kukabiliana na askari kama hao wamwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi, ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo, ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi, kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia, dhidi ya maeneo ya Ismailia. Mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la hoja Nasiruddini Tusi, ambapo alijisalimisha pamoja na mwana zoni huyo, na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Nasirudini Tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha. Jeshi la Khorazmi Shahian na ukhalifa wa Abasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadibiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa. Baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khorazmi Shahian, Nasiruddin Tusi hakusitisha juhudi zake bali alifanya kila awezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina ya watawala na viongozi wa Mongolia na kubadilisha fikra na mitazamo yao kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Mwamala na utendaji wa Nasiruddini Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine Hulagu Khan na Ilkhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasirudini Tusi katika masuala ya jamii. Hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno, kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu. Kwa msingi huo, Nasirudini Tusi ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwanazuoni huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Nasiruddin Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza. Baadaye, Nasiruddin Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo, Nasirudini Tusi akatumia nafasi na, na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasirudini Tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa Kisuni. Wanazuoni wakubwa wa Kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema, anayeamiliana vema na watu, mwanasiasa, na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye, haja Nasiruddin Tusi baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka aliaga dunia tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 672 Hijiria, na katika mji wa Baghdad. Alama Hasan Zade Amuli, msomi na fakihi mahiri wa zama hizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasirudini Tusi, mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fikhi, usulul fiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha Maraghi, bila shaka ni mwalimu wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Nam penye msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo haya ya asubuhi kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuliangazia gazeti la The Star la nchini Kenya, ambalo lina habari semayo kuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumamosi alikabidhiwa wenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki, EAC, na mwenyekiti anayeondoka rais wa Rwanda Paul Kagame. Hii ni kufuatia mkutano uliofanyika kwa njia ya mtandao au video uliohudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Aidha, katika kikao cha jana, Daktari Peter Mathuki, raia wa Kenya, amechaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo, akichukua nafasi ya balozi Liberate Mfumekeko mf, raia wa Burundi, ambaye amekamilisha muhula wake. Alkadhalika, katika kikao cha jana cha uh, jumuiya Afrika Mashariki, mmoja wa majaji wapya wa mahakama ya haki ya Afrika Mashariki, Kathurima Minoti kutoka Kenya aliapishwa. Gazeti la Adista pia limemnukulu waziri wa mambo ya nje wa Kenya Balozi Rachel Omamo akisema sasa Kenya inachukua nafasi ya uongozi barani Afrika. Hii ni baada ya nchi hiyo kuchukua uwenyekiti wa mzunguko wa baraza la amani la Umoja wa Afrika. Baraza hilo la amani na usalama linashughulikia maswala yanayohusiana na uh, utatuzi wa migogoro barani humo. Amesema nafasi hiyo ni muhimu wakati huu uh, ambapo pia Kenya ni mwanachama asiye wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raia waumia siasa zikivuma. Gazeti hilo limeandika kuwa Wakenya wanachuana na mzigo mzito wa maisha peke yao huku viongozi wakiwapuuza. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele eh, lina picha inayomwonyesha kinara wa ODM Raila Odinga akiungana na viongozi wa serikali ya kaunti ya Siaya katika ufunguzi wa chuo cha matibabu KMTC eneo la Unguja mnamo Ijumaa. Gazeti la Sunday Nation lina makala maalum yenye kichwa cha habari kisemacho namna BBI itakavyoibadili Kenya. Nalo gazeti la Sunday Standard toleo la interneti lina habari sema kuwa gavana wa Mombasa Hassan Joho amewasilisha rasmi ombi la kutaka kuwania urais wa Kenya wa tiketi ya chama cha ODM. Kinara wa ODM Raila Odinga bado hajatangaza iwapo atawania urais au la. Sasa tunaelekeza adira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho pasua kichwa, mrithi wa Dr. Bashiru CCM. Katika dondoo ya habari hiyo gazeti hilo limeandika makada maarufu CCM, watajwa Msekwa, aeleza sifa za ajaye, huku wasomi wakifichua uteuzi Rais Magufuli. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais John Magufuli akimwapisha Dkt Bashiru Ali kuwa katibu mkuu kiongozi katika hafla fupi iliyofanyika ikulu Dar es Salaam jana. habari hilo limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Bashiru asema niombeeni ni kivi imani ya rais. Habari Leo pia lina habari sema kuwa vijiji vilivyobaki kuanza kupatiwa umeme mwezi ujao. Gazeti la Nipasha Jumapili na kichwa cha habari kisemacho maajabu ya panya kubaini kifua wa kikuu waonyesha uwezo na ufanisi mkubwa, mganga mkuu wa serikali atoa neno. Habari kamili kuhusiana na maajabu ya panya huyo unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne wa gazeti la Nipashe. Nipashe pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, kijana alivyopambana na mamba saa mbili ziwani. Habari kamili katika ukurasa wa pili. Sasa naliangazia gazeti la Mzalendo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dkt. Mwinyi aonya vigogo halmashauri jiji la Zanzibar. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa rais wa Zanzibar, Dkt. Ali Hassan Mwinyi ametishia kuzivunja halmashauri za manispaa ya mji pamoja na jiji la Zanzibar baada ya kutoridhishwa na utoaji wa huduma. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa muhimu habari ya mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo Rais Paul Kagame wa Rwanda amemkabidhi Rais Uhuru Kenyatta mwenyekiti wa jumuiya na barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni makala ya Afrika wiki hii, na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika kipindi hiki chako ambacho hutupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita pamoja na mambo mengine. Meza yetu hii leo itatupia jicho kutekwa nyara mamia ya wanafunzi wa kike jimboni Zamfara nchini Nigeria. Mchakato wa uteuzi wa katibu mkuu wa EAC wakumbwa na atiati -ati, na balozi wa Italia nchini DRC auawa katika shambulio la silaha pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya kikanda, ambapo mchakato wa mataifa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo Liberat Mfumukeko anayemaliza muhula wake mwezi Aprili unazidi kuibua hisia kali ambapo mataifa wanachama yanaendelea kuvutana kuelekea kukamilika mchakato huo. Hali hii imejitokeza baada ya Kenya na Sudan Kusini kutangaza azma ya kuteua mwaniaji kwenye nafasi hiyo ya juu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa kawaida nafasi hiyo huwa ni ya kupokezana kati ya mataifa wanachama, na japokuwa mara hii ni zamu ya Kenya kujaza nafasi hiyo, lakini Sudan Kusini, taifa la hivi majuzi kujiunga na jumuiya, limetangaza za lipo kwenye kinyang'anyiro hicho. Hatua hiyo ya Sudan Kusini imezusha maswali mengi na huenda ikaibua mgogoro katika jumuiya hiyo muhimu ya kieneo. Hii ni licha ya Sudan Kusini kutuhumiwa kuwa na deni kubwa na ada ya wanachama na bado haijapitisha sheria hitajika za kuwezesha biashara huru na umoja wa forodha. Licha ya changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo ya kikanda, lakini wakuu wake wanasisitiza kuwa mizozo iliyopo ni ya kawaida na wala si jambo la kutia wasiwasi up to now we don't see drawbacks it's clear no east africa country has complained for being part of the community and each east africa country knows the benefits they get from the community common market soko la pamoja ushuru wa forodha wa pamoja customs union. hivi vyote vimeendelea sana na watu wetu wanafanya biashara katika nchi hizi zote bila vikwazo vyovyote na katika kuhakikisha kwamba uh, soko la pamoja linaenda vizuri, kuna miundombinu ambayo tumeijenga. E, tumejenga barabara za kuunganisha hizi nchi. Tukiachana na hayo ya EAC, tutupie jicho matukio ya janga la korona. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema kuwa kuna undumakuwili na unafiki katika usambazaji wa chanjo ya COVID-19 duniani. Rais Kagame amesema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter wiki hii, baada ya mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus, kusema kwamba mkataba ulioafikiwa kati ya mataifa tajiri na watengenezaji wa chanjo umefanya kuwa vigumu kwa shirika hilo kupata chanjo kwa ajili ya mpango wake wa Covax. Rais Paul Kagame amesema kuwa huu ni unafik na undumakuili ambao siku zote amekuwa akiuzungumzia. Mpango wa Covax ulianzishwa ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo ya korona, ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalum na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Tukisalia huko Rwanda, maafisa wa afya nchini humo wametangaza kupata mafanikio makubwa katika kupunguza vifo vya wagonjwa wa Covid-19. Hii ni baada ya serikali ya Rwanda kuamua kutumia dawa ya aina ya favipiravir ambayo inaonekana kusaidia kuwatibu wagonjwa wa COVID 19 walioko katika hali mahututi. Dawa hii ilianza kutumiwa tarehe ishirini Januari mwaka huo, baada ya kuonekana ongezeko la wagonjwa mahututi katika hospitali maalum zinazotibu wagonjwa wa COVID 19 nchini humo. Wizara ya afya imesema kwa muda wa mwezi mmoja uliopita kiwango cha watu wanaopona ugonjwa huo kimepanda kutoka asilimia 65 hadi asilimia 92. Dr. Menelas Nkeshimana ni mmoja wa madaktari kutoka idara maalum kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wa COVID-19 nchini Rwanda. Dawa hii imesaidia sana kupunguza vifo, na si kwamba dawa hii tuliwapa tu wale wote walioko mahospitalini peke yake, la hasha, hata wale wagonjwa waliokuwa majumbani tukiwa na wasiwasi kwamba wanaweza kupoteza maisha yao tuliwapelekea huko, na kweli wengi wao wamepona ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, wenye Rwanda waliotumia dawa hiyo baada ya kukumbwa na korona, wanaisifu na kusema iliwafaa sana. Ile dawa ilinisaidia sana. Awali nilikuwa sina uwezo wa kunusa na kuhisi harufu ya kitu chochote, kichwa kiliwanga sana muda wote, lakini nilipoanza kuchukua vidonge hivi haraka haraka nikaanza kuona mabadiliko na kuhakikishia kwamba dawa hii huponya haraka iwezekanavyo. D Nyeshimana amesema kwamba pamoja na kuchukua miakati mingine, lakini matumizi ya dawa hii yameleta matumaini makubwa kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Tulizoea kumwona mgonjwa wa COVID-19 akiwa na maambukizi kwa siku 14 wengi wao walikaa nao muda huo, lakini tuliona pia wengine wakikaa nao miezi takribani miwili. Lakini leo hii kwa kutumia dawa hii, zaidi ya asilimia 50 wengi hupona na ugonjwa huu ndani ya siku sita tu. Katika hatua nyingine, watu kadhaa wanashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Pwani nchini Tanzania kwa tuhuma za kueneza uvumi wa vifo vya watu waliokufa kwa korona kupitia mitandao ya kijamii. Kamanda wa polisi katika mkoa wa Pwani, Wankio Nyigesa, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwa watu hao wamekamatwa kutokana na kueneza hofu katika jamii, na wengine wanaendelea kutafutwa na jeshi hilo kwa tuhuma hizo hizo. Watu hawa wanne ambao wote ni wanaume wamekamatwa kufuatia taarifa anazozizusha katika mitandao ya kijamii ambao wanazusha taharuki na uvumi uvumi kwamba fulani kafa kwa korona, fulani kafa kwa korona. Msemaji wa serikali yupo au kudausa serikalini au wizara ya itatangaza na sio vinginevyo. Kama ni askari amefariki, kamanda wksi mkoa atatangaza kifo cha askari huyo au Sambamba na hayo balozi wa Tanzania nchini Kenya Dr John Simbachawene wiki hii amevitaka vyombo vya habari vya nchini Kenya kuripoti taarifa zenye uhakika kuhusu Tanzania na kuacha kutoa maneno yenye kuleta hofu kwa watu. Balozi Simbachawene alitoa kauli hiyo ofisini kwake jijini Nairobi, nchini Kenya, baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kuripoti taarifa za uwepo wa taharuki za ugonjwa wa corona nchini Tanzania, jambo ambalo anasisitiza si la kweli. Mbali na hayo ya corona, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mauaji ya kiholela ya mamia ya raia yaliyofanywa na jeshi la Eritrea katika mji wa kale wa Ethiopia wa Agzum mnamo Novemba mwaka jana ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na ukanyagaji wa sheria za kimataifa za kumlinda mwanadamu. Ripoti iliyotolewa Jumaa hii na Amnesty International imesema kuwa mnamo Novemba 28 na 29 mwaka uliopita, wanajeshi wa Eritrea kwa makusudi na mpangilio maalum waliowaua mamia ya raia katika mji wa Axum, yapata kilomita 187 kaskazini mwa Makele, makao makuu ya eneo la Tigre. Mauaji hayo ya halaiki yalifanyika wakati wa mapigano baina ya pande mbili za jeshi la serikali ya Ethiopia na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Kwa mujibu wa shirika la msamaha duniani, wanajeshi wa Eritrea walitekeleza unyama huo kwa lengo la kuwafanya wakazi wa mji huo wawapigie magoti na wajisalimishe kwao. Amnesty International imesema mauaji na uporaji uliofanywa na wanajeshi hao wa Eritrea vinaweza kuwa jinai za kivita. Tukisalia katika pembe ya Afrika, watano, la la shababu, katika ya Afrika, wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Alshabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia kusini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, wanachama hao waliangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wa Somalia na washirika wao dhidi ya kambi ya mazoezi ya genge hilo katika mkoa wa Loa Juba, yapata kilomita 12 kutoka eneo la Jamame. Huko nchini Nigeria, majambazi waliokuwa na silaha Ijumaa asubuhi walivamia shule moja ya sekondari ya wasichana katika jimbo la Zamfara nchini humo na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi. Shambulio hilo limefanywa katika shule ya sekondari ya wasichana ya Jangebe inayomilikiwa na serikali katika eneo la Talata Mafara, jimboni Zamfara. Mwalimu mmoja wa shule hiyo amethibitisha kujiri shambulio hilo na kueleza kuwa wanafunzi wasichana zaidi ya mia tatu wametekwa nyara na genge la watu waliokuwa na silaha mapema Ijumaa. Hii ni katika hali ambayo genge la watu waliokuwa na silaha Jumatatu hii liliwaachia huru mateka hamsini na watatu wakiwemo wanawake na watoto lililowateka nyara kwenye basi nchini Nigeria wiki iliyopita. Na kwa kutamatisha, Jumatatu hii wizara ya mashauri ya kigeni ya Italia ilithibitisha kuwa balozi wa nchi hiyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameuawa katika shambulizi la makundi ya waasi mashariki mwa Kongo. Baada ya kupigwa risasi, balozi huyo wa Italia alikimbizwa hospitalini na aliaga dunia kutokana na majeraha hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Italia imesema kuwa balozi Luka Atanasio aliuawa katika hujuma ya waasi dhidi ya msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na eneo la Goma huko mashariki mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, kundi la waasi wa Rwanda wa FDLR limekanusha kuhusika na mauaji ya balozi huyo wa Italia DRC. Kanusho hilo la waasi linakuja masaa machache tu baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatuhumu waasi hao wa FDLR wenye asili ya Rwanda kwamba walimshambulia na kumuua balozi huyo wa Italia nchini humo karibu na mji wa Goma, mashariki mwa DRC. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante ah, na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni jumapili tarehe ya 16 Rajabu mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 28 Februari mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, nchi kongo ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka 20 baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu. Mwaka 969 nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silsila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka 1172 11, ambapo utawala huo ulipinduliwa na Maayubi. Baada ya hapo, Masri ilidhibitiwa na tawala tofauti Waingereza walianza kuwa na ushawishi huko Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza, na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia, yani mwaka 1914, Uingereza ilitangaza Misri kuwa chini ya himaya yake. Hata hivyo, wananchi wa Misri walidumisha mapambano ya uhuru baada ya vita vya kwanza vya dunia na kuilazimisha Uingereza kutambua rasmi uhuru wa nchi hiyo hapo mwaka 1922. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, hayati Imam Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliwasili katika mji wa kidini wa Qum baada ya kuwa uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Imam Khomeini alipelekwa uhamishoni na utawala wa Shah hapo mwaka 1343 Hijiri ya Shamsia baada ya matukio mwagaji damu ya tarehe 15 Khordad mwaka 1342. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, kamati ya nia njema ilianza kazi zake mwanzoni mwa vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala wa Baathi wa Iraqi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamati hiyo ilianzishwa kwa pendekezo la mawaziri wa jumuiya ya Kiislamu na baada ya kupasishwa na wakuu wa jumuiya hiyo ya OIC. Kamati ya Nia Njema ilikuwa na jukumu la kuhitimisha vita vya Iraqi dhidi ya Iran kupitia njia ya amani. Kamati hiyo baadaye ilibadilishwa jina na kufahamika kama Kamati ya Amani. Na siku kama ya leo miaka thelathini iliyopita George Bush baba alitangaza usitishaji vita vya Ghuba ya Uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku 40. Mgogoro huo ulianza mwezi Agosti mnamo mwaka 1990 baada ya majeshi ya Iraqi kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya Kuwait na kuikalia kwa mabavu. Ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraqi baada ya utawala wa Saddam Hussein kukataa amri ya kuyaondoa majeshi yake huko nchini Kuwait. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka, ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa wanajeshi wa Kamerun wamehusika katika matukio ya mateso na mauaji dhidi ya raia katika nchi hiyo ya magharibi na kati mwa Afrika. Wanafunzi wa chuo cha sayansi na teknolojia nchini Mauritania wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kupinga vikali uanzishwaji uhusiano wote na utawala wa Kizayuni. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuwekewa vikwazo Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, kutokana na kuhusika kwake e, katika mauaji ya Gamal Khashoggi aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala huo wa kifalme. Na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Iraq wamefanya mashauriano hapa mjini Teheran. Na taarifa zinasema mji mkuu wa Saudi ya Riyadh umeshambuliwa kwa kombora eh, eh, usiku wa kuamkia leo na milipuko imesikika namna. Kabla ya kuondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji ni maoni yenu. Kwanza kabisa nayaangazia maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: asalamu alaikum. Jamii ya kimataifa waadilifu, tumefurahishwa na majadiliano ya ushirikiano kati ya Iran na Iraq. Tunawahimiza majirani wa Iran eh, kuachana na ujahili wao na haraka kupanua ushirikiano wa umma wetu bora wa Mtume Muhammad wa wa sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na ndiyo maendeleo ya kujitegemea umma wetu. Shukran kwa maoni yako. Maoni mengine ni ya Juma Jaisagayo uh, Jaisagayo Msoma uh, Tanzania, anasema Iraq na Iran ni pacha wasiotenganishwa, nchi mbili jirani zenye utamaduni, mila na mpaka wa pamoja, na watu wake ni ndugu. Juma Jaisagayo Msoma mara, Tanzania. E, maoni mengine ni ya Khamis wa Mwembe wa Makumbi, Zanzibar, anasema na Uh, taka kujua vipi hakuna programu ya kuyapata matangazo, nitasikiliza vipi na me? Tutawajulisha wahusika. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98935 sifuri sita tano nne nane 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.