Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matangazo mengine ya redio Tehran usiku huu, kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti in na intneti anuneti ya intneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir Mpenzi msikilizaji, usiku huu, katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii, dua ya mwezi wa Rajab, na ndipo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni ya WhatsApp anza na jumlisha 989035065487. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari kumi ya wanafunzi waliotekwa nyara nchini Nigeria waachiliwa huru. Shamhani asema Iran haitaruhusu kuhuishwa ugaidi wa kitakfiri katika eneo la Asia Magharibi. Na mufti mkuu wa Misri aonya dhidi wa ya mpango wa Israeli wa kuyahudisha Kudsi Tukufu. Sasa ni habari kamili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu na mataifa mengine yanayopambana na ugaidi katu hayataruhusu kuishwa magenge ya kigaidi na takfiri katika eneo la Asia Magharibi. Admeri Ali Shamkhani amesema hayo leo Jumamosi hapa jijini Tehran, katika mazungumzo yake na Fuadi Husein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, ambaye anaitembelea Iran kwa mara ya pili ndani ya kipindi cha mwezi mmoja. Admeri Shamkhani amekosoa harakati na mienendo Marekani nchini Iraqi na kueleza bayana kuwa kuchelewa kutekelezwa sheria iliyopasishwa na bunge la Iraq ya kutimuliwa na jeshi vamizi wa Marekani katika nchi hiyo ya kiarabu ndiyo chimbuko la kushadidi migogoro na taharuki katika eneo. Aidha ha, amesisitiza haja ya kuimarishwa mashirikiano baina nchi za eneo kwa shabaha ya kupunguza taharuki na mizozo kupitia njia ya mazungumzo. Katibu kula wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran ameashiria mauaji ya kizazi ya wananchi wa Yemen yanayofanywa na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia kwa msaada na baraka za Marekani na kusisitiza kuwa jamhuri ya, ya Kiislamu iko tayari kutoa ushirikiano wa kuhitimisha vita hivyo vya Yemen. Kwa upande wake, Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, amesema usalama ni kipaumbele cha kwanza kwa taifa hilo la Kiarabu ambalo kwa miaka mingi linakabiliwa na ugaidi mbali na kusisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Irani na Iraq katika nyuga mbalimbali, waziri huyo wa Iraq amegusia azma ya Baghdad ya kuilipa Tehrani malimbikizo madeni baada ya vizingiti vilivyokuwa vinakwamisha hilo kuondolewa. Huku vyombo vya usalama vya Nigeria vikiendelea na kuwasaka wanafunzi wasichana zaidi ya mia tatu waliotekwa nyara na genge la watu waliokuwa na silaha mapema jana. Makumi ya wanafunzi wengine waliotekwa nyara wiki iliyopita wameachiliwa huru. Gavana wa jimbo la Niger, Abubakar Sani Bello, amesema kuwa watu 42 wakiwemo wanafunzi 27 waliotekwa nyara katika shule moja ya sekondari ya serikali katika wilaya ya Kagara jimboni Naija wiki iliyopita wameachiliwa huru leo. Watu hao wamepokelewa na gavana huyo na wanatazamiwa baadaye kujumuika tena na jamaa na familia zao. Haijabainika watu hao wakiwemo wanafunzi wameachiliwa huru katika mazingira gani. Kuachiliwa huru makumi ya wanafunzi hao kumejiri siku moja baada ya majambazi waliokuwa na silaha Ijumaa asubuhi kuvamia shule moja ya sekondari ya wa wasichana katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria na kuwateka nyara zaidi ya mia tatu miongoni mwao. Genge la watu waliokuwa na silaha Jumatatu iliyopita pia liliwaachilia huru mateka 53 wakiwemo wanawake na watoto waliotekanyara kwenye basi nchini Nigeria siku chache nyuma. Mbali na kushambuliwa shule hiyo ya sekondari ya wa wasichana na kutekwa nyara mamia wanafunzi hivi karibuni, pia genge la kigaidi la Boko Haram liliwateka nyara wanafunzi wa vulana mia tano na ishirini katika shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa Nigeria. Rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo anayekosolewa kwa kushindwa kudhibiti usalama na kukabiliana na magenge ya kigaidi na kijambazi amesisitiza kuwa utekaji huo hautamshinikiza ajiuzulu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekosoa vikali hatua ya utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ya kuamua kutomwekea vikwazo Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, licha ya kukiri katika ripoti kuwa ndiye aliyetoa amri ya kuuawa Jamal Khashoggi, mwandishi habari aliyekuwa akiukosoa utawala wa Ali Saud. Agnes Kalamard, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia jinai za mauaji, ameitaka Marekani mwajibishe Bin Salman kwa kumwekea vikwazo iwapo inataka kutenda haki na uadilifu kwa dhati kuhusiana na mauaji haya ya kikatili. Kwa upande wake, Andrea Praso, naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch mjini Washington, amesema Hatua ya kushindwa kumwekea vikwazo bin Salman haina mantiki wala busara. Amesema nukta kwamba Marekani imewawekea vikwazo washirika wengi wa Muhamad bin Salman, lakini si yeye binafsi, inatuma ujumbe mbaya sana, kwamba kadiri unavyokuwa katika ngazi za juu serikalini, ndivyo unavyoweza kufanya jinai na ukose kuwajibishwa. Naye Seth Binder, afisa uh, wa shirika la kiraia la Project on Middle East Democrats, kwa kifupi POMED, amenukuliwa uh, na tovuti ya habari ya Middle East Eye akisema kuwa iwapo suala la haki za binadamu ndiyo msingi wa sera za nje za Marekani kama inavyodai serikali ya Biden, basi ni kichekesho kuwavua lawama makatili mithili ya Muhammad bin Salman. Taasisi ya Taifa ya Taarifa za Kijasusi za Marekani ilisema katika ripoti yake jana Ijumaa kuwa Muhammad bin Salman alibariki kutekwa nyara na kuuliwa Jamal Khashoggi katika ubalozi wa Saudia mjini Istanbuli ya Uturuki mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Baada ya kusambaa ripoti hiyo, Marekani imewekea vikwazo vya viza maafisa 76 wa Saudi Arabia. Mwakilishi wa Marekani Adam Ascef ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya intelijensia ya bunge la nchi hiyo amepongeza hatua ya serikali ya Biden ya kuanika ripoti hiyo, lakini anasisitiza kuwa Washington ilitakiwa iende mbali zaidi na kumbebesha dhima Muhammad bin Salman kwa jinai aliyotenda. Mufti mkuu wa Misri ametahadharisha juu ya njama ya utawala wa kizayuni wa Israel Yaku ya kuyahudisha mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na kufuta kabisa utambulisho wake halisi. Shekh Shauki Alam ametoa indhari hiyo baada ya utawala haramu wa Israel kupiga marufuku kusomwa adhana katika msikiti wa Ibrahim kwa kisingizio kuwa walowezi wa kiyahudi wanasherekea maadhimisho ya kiyahudi ya Purim katika Ka taarifa, mufti ya Alam amekosoa vikali uvamizi wa mara kwa mara unaofanywa na wazayuni dhidi ya misikiti ya Palestina, hususan masjidul Aqsa, wakipewa ulinzi na maafisa usalama utawala huwa khabithi. Kadhalika, mufti mkuu wa Masri amelaani vikali kitendo cha wazayuni kufanya matambiko yao ya talmudik katika maeneo hayo matakatifu wa ya Waislamu yanayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema hatua hiyo ya kupigwa marufuku adhana katika msikiti wa Ibrahim tokea Alhamisi iliyopita ni sawa na tangazo la vita vya kidini. Naye mkurugenzi wa msikiti huo Shekh Hafidh Abu Sneina amesema marufuku hiyo ambayo inatazamiwa kumalizika leo jioni ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kuabudu unaolindwa na sheria za kimataifa. Na harakati za mukawama za Iraqi zimelaani vikali mashambulizi ya anga ya jeshi la Marekani yaliyolenga kambi za makundi hayo kupambana na ugaidi katika mpaka wa Iraqi na Siria, na kusisitiza kuwa chokochoko choko hizo mpya za Washington hazitapita bila kupewa jibu kali. Kais Khazali, kiongozi wa harakati ya Asaib Ahlil Haq ya Iraqi, sanjari na kulaani hujuma hizo za anga za Marekani, ameeleza bayana kuwa kitendo hicho kilichofanywa kwa maslahi ya utawala wa Kizayuni kwa mara nyingine tena kimeonyesha kiwango cha sera za uhasama wa serikali mpya Washington dhidi ya wananchi wa Iraq. Amesema njia pekee kwa taifa hilo la Kiarabu kupata uthabiti ni kuondoka vikosi vamizi vya Marekani katika nchi hiyo. Wakati huo huo, harakati ya Anujaba ya Iraqi, sambamba na kutoa mwito wa kuchunguzwa mashambulio haya ya Marekani, imeeleza bayana kwamba jinai hiyo mpya Washington haitapita bila kupewa jibu. Katika hatua nyingine, wizara ya ulinzi ya Iraq imeeleza kushangazwa kwake na madai ya Marekani kwamba hujuma hiyo ya jana ilifanyika kwa ushirikiano wa kiintelijensia wa Baghdadi na Washington. Jeshi la Marekani kwa amri ya Rais mpya wa nchi hiyo Joe Biden usiku wa kuamkia jana Ijumaa lilifanya mashambulizi ya anga yaliyolenga makao makuu ya kundi la mukawama la Hashdu Shaabi linalopambana na magenge ya kigaidi katika mpaka wa Iraqi na Siria. Mbunge wa Iraqi ambaye pia ni msemaji wa harakati ya Fathi Ahmed Assadi amesema uvamizi huo mpya wa Marekani dhidi ya Iraqi umeua na kujeruhi watu thelathini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujiani kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasasasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho: shambulizi la anga la Marekani huko Siria, nembo ya kupenda vita ya serikali ya Joe Biden. 2014 Marekani ilituma majeshi yake kinyume cha sheria nchini Siria kwa kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Daesh na majeshi hayo yamebakia nchini humo hadi sasa, licha ya wito wa mara kwa mara wa serikali ya Damascus wa kutaka kuondoka majeshi hayo vamizi katika ardhi yake. Wakati huo huo, Washington imekuwa ikishambulia vikosi vya mukawama vinavyopambana na magaidi nchini Siria na licha ya nara zinazotolewa na rais mpya wa Marekani Joe Biden, lakini kiongozi huyo pia ameamua kuchukua sera za kihasama na kiwadui dhidi ya kambi ya mukawama na mapambano Alhamisi iliyopita wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeshambulia ngome za makundi ya mkawa mahuko mashariki mwa Siria kwa amri ya rais Biden. Taarifa hiyo ilisema kwa amri ya Rais Joe Biden, Alasiri Alhamisi, jeshi la Marekani limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya taasisi zinazotumiwa na makundi yanaoungwa mkono na Iran huko mashariki mwa Siria. Taarifa hiyo iliongeza kuwa Rais Biden atachukua hatua kulinda maafisa wa Marekani na waitifaki wake. Hatua yetu ni jibu la kimantiki lenye lengo la kupunguza mizozo huko mashariki mwa Siria na Iraq, Ilieleza taarifa hiyo. Ni dhahiri kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa amri ya moja kwa moja ya Biden kwa malengo kadhaa. Kwanza ni kwamba Washington inadhani kuwa shambulizi hilo la kijeshi ni jibu kwa mashambulizi ya karibuni yaliyolenga kambi na vituo vya Marekani nchini Iraq, likiwemo lile lililolenga uwanja wa ndege wa Erbil. Baada ya shambulizi hilo Marekani ilidai kuwa makundi yenye mfungamano na Iran ndiyo yaliyohusika na kitendo hicho, na ikasema itatoa jibu kali. Hii ni licha ya kwamba Iran ililaani waziwazi shambulizi hilo lililolenga uwanja wa ndege wa Erbil na kulitaja kuwa ni hatua ya kutiliwa shaka iliyokusudiwa kufanywa kisingizio cha kutetea uwepo wa majeshi ya Marekani huko Iraq. Ukweli ni kwamba kwa sasa Marekani inawasaidia mabaki ya kundi la kigaidi la Daesh huko Iraq na Siria. Mtaalamu maarufu wa masuala ya usalama wa Iraqi, Muayad Al Ali, anasema jeshi la Marekani linawasaidia mabaki ya kundi la Daesh nchini Iraq kwa kuwapa taarifa na ripoti za kipelelezi zinazokusanywa na ndege zisizo na rubani za nchi hiyo. Hata hivyo ni wazi kuwa upinzani wa kuwepo majeshi ya Marekani nchini Iraq unaendelea kupamba moto, hususan baada ya mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na Marekani dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandes Januari mwaka jana wa elfu mbili na ishirini. Baada ya mauaji haya ya kigaidi yaliyokiuka sheria zote za kimataifa, bunge la Iraq lilipasisha azimio la kufukuzwa majeshi ya Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Hata hivyo, Washington imekataa kutekeleza kikamilifu azimio hilo na imebakisha wanajeshi elfu mbili mia tano katika ardhi ya Iraqi. Lengo la pili la mashambulizi ya juzi ya marekani huko Siria ni kuunga mkono w utawala haramu wa Israel na matakwa yake ya kuondoka vikosi na makundi yote ya mukawama nchini Siria. Kwa muda sasa, Israel imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga mara kwa mara dhidi ya vituo vya makundi ya mapambano katika maeneo mbalimbali nchini Siria. Kwa sasa serikali ya Biden ambayo awali ilidai kutengua sera na siasa za serikali ya Donald Trump inafuata nyayo za serikali ya mtangulizi wake ikiwemo sera za vita za Trump kuhusiana na Siria. Kuwepo kwa majeshi ya Marekani katika ardhi ya Siria ni kinyume cha sheria zote za kimataifa, hasa kwa kutilia maanani kwamba Damascus inapinga vikali suala hilo na imewasilisha malalamiko yake katika taasisi za kimataifa. Majeshi ya Marekani yako maeneo ya mashariki mwa Siria ambayo yana utajiri mkubwa wa mafuta na gesi na yamekuwa yakijishughulisha na uporaji wa utajiri huo. Mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani huko Siria pia ni mashambulizi dhidi ya ardhi ya nchi inayojitawala na ambaye ni mwanachama wa Umoja Mataifa. Kwa kuwa mashambulizi haya yamefanyika bila idhini ya Umoja Mataifa, hapana shaka kuwa yamekiuka sheria za kimataifa. Kwa amri hiyo ya kushambuliwa ardhi ya Siria, Biden ameonyesha kuwa siasa za kupenda vita za Marekani hazibadiliki na ni sera thabiti ya serikali ya Washington bila kujali nani anayepangisha ikulu ya White House. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, nina wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria. Tulieleza kwamba Nasiruddini Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, faqihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiirani wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwanazuoni huyu. Endeleni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa Haja Nasiruddin Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa, hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasirudini Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ilikuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwanazuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasiruddin Tusi alikuwa mfuasi wa viongozi masumina alayhi msalam kutoka katika kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia elimu yake, tadibiri na maarifa, aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu. Katika mazingira kama haya ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliyokuwa akitumia Nasiruddin Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao, baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia, Khoja Nasiruddin Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, Hoja Nasiruddini Tusi, ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan, alifahamu vema kwamba kukabiliana na askari kama hao wamwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo, ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi. Kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia, dhidi ya maeneo ya Ismailia, mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la hoja Nasiruddini Tusi ambapo alijisalimisha pamoja na mwanazuoni huyo na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Nasiruddini Tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha. E, jeshi la Khorazmishahan na ukhalifa wa Abbasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadbiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khorazmishahian. Nasirudini Tusi hakusitisha juhudi zake bali alifanya kila awezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina ya watawala na viongozi wa Mongolia, na kubadilisha fikra na mitazamo yao kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni, akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Mwamala na utendaji wa Nasirudini Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine, Hulagu Khan na Ilkhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasirudini Tusi katika masuala ya jamii, hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu. Kwa msingi huo, Nasiruddin Tusi ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan, kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwanazuoni huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Nasiruddin Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza baadaye. Nasiruddini Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo Nasirudini Tusi akatumia nafasi na na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasiruddini Tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa Kisuni. Wanazuoni wakubwa wa Kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, Mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema, anayeamiliana vema na watu, mwanasiasa na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye, Khaja Nasiruddin Tusi, baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka, aliaga dunia tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka mia sita na sabini na mbili hijria katika mji wa Baghdad. Allama Hasan Zade Amuli, msomi na faqihi mahiri wa zama hizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasirudini Tusi: mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fiqhi, usulu lfiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha maraghi bila shaka ni mwalimu wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitigia sikio na kwa ahirini. Afrika, Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika kipindi hiki chako ambacho hutupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, meza yetu hii leo itatupia jicho kutekwa nyara mamia ya wanafunzi wa kike jimboni Zamfara nchini Nigeria, Mchakato wa uteuzi wa katibu mkuu wa EAC wakumbwa na atiati -ati. na balozi wa Italia nchini DRC auawa katika shambulio la silaha, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanze na masuala ya kikanda, ambapo mchakato wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo Libaret Mfumukeko anayemaliza muhula wake mwezi Aprili unazidi kuibua hisia kali ambapo mataifa wanachama yanaendelea kuvutana kuelekea kukamilika mchakato huo. Hali hii imejitokeza baada ya Kenya na Sudan Kusini kutangaza azma ya kuteua mwaniaji kwenye nafasi hiyo ya juu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa kawaida nafasi hiyo huwa ni ya kupokezana kati ya mataifa wanachama, na japokuwa mara hii nizamu ya Kenya kujaza nafasi hiyo, lakini Sudan Kusini, taifa la hivi majuzi kujiunga na jumuiya, limetangaza za lipo kwenye kinyang'anyiro hicho. Hatua hiyo ya Sudan Kusini imezusha maswali mengi na huenda ikaibua mgogoro katika jumuiya hiyo muhimu ya kieneo. Hii ni licha ya Sudan Kusini kutuhumiwa kuwa na deni kubwa na ada ya wanachama, na bado haijapitisha sheria hitajika za kuwezesha biashara huru na umoja wa forodha. Licha ya changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo ya kikanda, lakini wakuu wake wanasisitiza kuwa mizozo iliyopo ni ya kawaida na wala si jambo la kutia wasiwasi. Common market, soko la pamoja, ushuru wa forodha wa pamoja, customs union. Hivi vyote vimeendelea sana na watu wetu wanafanya biashara katika nchi hizi zote bila vikwazo vyovyote na katika kuhakikisha kwamba uh, soko la pamoja linaenda vizuri, kuna miundombinu ambayo tumeijenga. e, tumejenga barabara za kuunganisha hizi nchi. Tukiachana na hayo ya EAC, tutupie jicho matukio ya janga la corona. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema kuwa kuna unduma kuwili na unafiki katika usambazaji wa chanjo ya COVID-19 duniani. Rais Kagame amesema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter wiki hii baada ya mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr tedros Adhanom Ghebreyesus, kusema kwamba mkataba ulioafikiwa kati ya mataifa tajiri na watengenezaji wa chanjo umefanya kuwa vigumu kwa shirika hilo kupata chanjo kwa ajili ya mpango wake wa COVAX. Rais Paul Kagame amesema kuwa huu ni unafiki na undumakuili ambao siku zote amekuwa akiuzungumzia. Mpango wa COVAX ulianzishwa ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo ya korona ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalum na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Tukisalia huko Rwanda, maafisa wa afya nchini humo wametangaza kupata mafanikio makubwa katika kupunguza vifo vya wagonjwa wa COVID-19. Hii ni baada ya serikali ya Rwanda kuamua kutumia dawa ya aina ya favipiravir ambayo inaonekana kusaidia kuwatibu wagonjwa wa COVID 19 walioko katika hali mahututi. Dawa hii ilianza kutumiwa tarehe ishirini Januari mwaka huo baada ya kuonekana ongezeko la wagonjwa mahututi katika hospitali maalum zinazotibu wagonjwa wa COVID 19 nchini humo. Wizara ya afya imesema kwa muda wa mwezi mmoja uliopita kiwango cha watu wanaopona ugonjwa huo kimepanda kutoka asilimia 65 hadi asilimia 92. Dr. Menelas Nkeshimana ni mmoja wa madaktari kutoka idara maalum kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wa COVID-19 nchini Rwanda. Dawa hii imesaidia sana kupunguza vifo, na si kwamba dawa hii tuliwapa tu wale wote walioko mahospitalini peke yake, la hasha, hata wale wagonjwa waliokuwa majumbani, tukiwa na wasiwasi kwamba wanaweza kupoteza maisha yao, tuliwapelekea huko, na kweli wengi wao wamepona ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, wenye Rwanda waliotumia dawa hiyo baada ya kukumbwa na korona wanaisifu na kusema iliwafaa sana. Ile dawa ilinisaidia sana. Awali nilikuwa sina uwezo wa kunusa na kuhisi harufu ya kitu chochote, kichwa kiliwanga sana muda wote, lakini nilipoanza kuchukua vidonge hivi haraka haraka nikaanza kuona mabadiliko na kuhakikishia kwamba dawa hii huponya haraka iwezekanavyo. Daktari Nyeshimana amesema kwamba pamoja na kuchukua miakati mingine lakini, matumizi ya dawa hii yameleta matumaini makubwa kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Tulizoea kumwona mgonjwa wa COVID-19 akiwa na maambukizi kwa siku 14, wengi wao walikaa nao muda huo, lakini tuliona pia wengine wakikaa nao miezi takribani miwili. Lakini leo hii kwa kutumia dawa hii, zaidi ya asilimia 50 wengi hupona na ugonjwa huu ndani ya siku sita tu. Katika hatua nyingine, watu kadhaa wanashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Pwani nchini Tanzania kwa tuhuma za kueneza uvumi wa vifo vya watu waliokufa kwa korona kupitia mitandao ya kijamii Kamanda wa polisi katika mkoa wa Pwani, Wankio Nyigesa, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwa watu hao wamekamatwa kutokana na kueneza hofu katika jamii, na wengine wanaendelea kutafutwa na jeshi hilo kwa tuhuma hizo hizo. Watu hawa wanne, ambao wote ni wanaume, wamekamatwa kufuatia taarifa anazozizusha katika mitandao ya kijamii ambao wanazusha taharuki na uvumi uvumi kwamba fulani kafa kwa korona, fulani kafa kwa corona, corona. Msemaji wa serikali yupo au ku serikalini au wizara lake itatangaza na sio vinginevyo. Kama ni askari amefariki, kamanda wa polisi mkoa atatangaza kifo cha askari huyo au atifani. Sambamba na hayo balozi wa Tanzania nchini Kenya Dr John Simbachawene wiki hii amevitaka vyombo vya habari vya nchini Kenya kuripoti taarifa zenye uhakika kuhusu Tanzania na kuacha kutoa maneno yenye kuleta hofu kwa watu. Balozi Simbachawene alitoa kauli hiyo ofisini kwake jijini Nairobi nchini Kenya baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kuripoti taarifa za uwepo wa taharuki za ugonjwa wa korona nchini Tanzania, jambo ambalo anasisitiza si la kweli. Mbali na hayo ya korona, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mauaji ya kiholela ya mamia ya raia yaliyofanywa na jeshi la Eritrea katika mji wa kale wa Ethiopia wa Agzum mnamo Novemba mwaka jana ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na ukanyagaji wa sheria za kimataifa za kumlinda mwanadamu. Ripoti iliyotolewa juma hii na Amnesty International imesema kuwa mnamo Novemba 28 na 29 mwaka uliopita wanajeshi wa Eritrea kwa makusudi na mpangilio maalum waliowaua mamia ya raia katika mji wa Axum, yapata kilomita 187 kaskazini mwa Makele, makao makuu ya eneo la Tigre. Mauaji hayo ya halaiki yalifanyika wakati wa mapigano baina ya pande mbili za jeshi la serikali ya Ethiopia na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Kwa mujibu wa shirika la msamaha duniani, wanajeshi wa Eritrea walitekeleza unyama huo kwa lengo la kuwafanya wakazi wa mji huo wawapigie magoti na wajisalimishe kwao. Amnesty International imesema mauaji na uporaji uliofanywa na wanajeshi hao wa Eritrea vinaweza kuwa jinai za kivita. Tukisalia katika pembe ya Afrika, watano, la la shababu, katika ya Afrika, wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Alshabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia kusini mwa nchi, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars wanachama hao waliangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wa Somalia na washirika wao dhidi ya kambi ya mazoezi ya genge hilo katika mkoa wa Loa Juba yapata kilomita 12 kutoka eneo la Jamami. Huko nchini Nigeria, majambazi waliokuwa na silaha Ijumaa asubuhi walivamia shule moja ya sekondari ya wasichana katika jimbo la Zamfara nchini humo na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi. Shambulio hilo limefanywa katika shule ya sekondari ya wasichana ya Jangebe inayomilikiwa na serikali katika eneo la Talata Mafara jimboni Zamfara. Mwalimu mmoja wa shule hiyo amethibitisha kujiri shambulio hilo na kueleza kuwa wanafunzi wasichana zaidi ya mia tatu wametekwa nyara na genge la watu waliokuwa na silaha mapema Ijumaa. Hii ni katika hali ambayo genge la watu waliokuwa na silaha Jumatatu hii liliwaachia huru mateka 53 wakiwemo wanawake na watoto lililowateka nyara kwenye basi nchini Nigeria wiki iliyopita. Na kwa kutamatisha, Jumatatu hii wizara ya mashauri ya kigeni ya Italia ilithibitisha kuwa balozi wa nchi hiyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameuawa katika shambulizi la makundi ya waasi mashariki mwa Kongo. Baada ya kupigwa risasi, balozi huyo wa Itali alikimbizwa hospitalini na aliaga dunia kutokana na majeraha hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Italia imesema kuwa balozi Luka Atanasio aliuawa katika hujuma ya waasi dhidi ya msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na eneo la Goma huko mashariki mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, kundi la waasi wa Rwanda wa FDLR limekanusha kuhusika na mauaji ya balozi huyo wa Italia DRC. Kanusho hilo la waasi linakuja masaa machache tu baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatuhumu waasi hao wa FDLR wenye asili ya Rwanda kwamba walimshambulia na kumuua balozi huyo wa Italia nchini humo karibu na mji wa Goma mashariki mwa DRC. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo mejaliwake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Bismillahi rahmani rahim Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad ya man yamliku hawaija sailin wa yalamu dhamira samitin, ewe unaizimiliki haja za waombaji na unaizijua dhamira za wanyamavu. na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Fasaluka an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Mrehemu Muhammad na ali Muhammad wa an taqdi hawaiji lidunya wal akhirah unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir birahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma inni as'aluka bismika Illa na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea, wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhu liraghibin wa khayruka mabdulu littalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadhluka mubahul lisailin Wenye kukuasipia adatuka alihsanu ila almusin, upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Wasabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa waliongoka. Warzuqni ijtihada almujtahidin, niruzuku jitihada ya wenye juhudi. Wala taj'alni minal ghafilin almub'adin Ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na fm barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.