Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Bibi Zainab Lkubra salamullahi alaiha. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalumu ya mwezi wa Rajab, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yasisitiza kuwa vikwazo visipoondoshwa katika miezi mitatu ijayo itaondoa kamera za ukaguzi za IAEA. Umoja wa Mataifa wapitisha azimio kuhakikisha chanjo ya COVID-19 inafika maeneo yenye vita na mapigano Harakati ya Jihadul Islami yasema haitashiriki uchaguzi wa bunge la Palestina, na majina ya mawaziri wa serikali ya mpito ya Libya yawasilishwa bungeni kupigiwa kura ya imani. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, AEOI, amesema kuhusu mapatano yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba kwa muda wa miezi mitatu IAEA haitakuwa na haki ya kuangalia kamera na mifumo ya kurekodia taarifa na kama vikwazo havitaondolewa katika miezi mitatu ijayo, taarifa hizo zitafutwa na kamera za wakala huo wa nishati ya atomiki zitaondolewa. Ali Akbar Salehi ameyasema hayo katika mahojiano ya televisheni alipozungumzia sheria ya hatua ya kistratejia ya kuondoa vikwazo na kulinda haki za taifa la Iran na hatua ya Iran ya kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada na akafafanua kwamba katika sheria hiyo imeelezwa kuwa ikishapita miezi miwili tokea kupitishwa kwake, na kama pande husika katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hazitatekeleza ahadi na majukumu yao, Iran itasita kutekeleza protokali ya ziada, na hatua hiyo tayari imeshachukuliwa. Mkuu wa AEOI ameashiria pia safari ya mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi hapa mjini Tehran na mazungumzo yaliyofanyika baina yao na akaeleza kwamba katika mazungumzo hayo ilitangazwa kuwa Iran itasimamisha utekelezaji wa protokali ya ziada na Grossi kwa upande wake akatangaza kuwa anaitambua haki ya serikali ya Iran ya kutekeleza sheria iliyopitishwa na bunge. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema amefarijika na hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura na kupitisha azimio la kutaka pande zote katika mizozo zisitishe uhasama ili kutoa fursa ya kutoa chanjo dhidi ya korona au COVID-19 na misaada mingine ya kibinadamu. Tedros Adhanom amesema hayo wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao uliofanyika Jeneva, Uswisi hapo jana ambao ulijikita na usambazaji wa chanjo dhidi ya COVID-19 kote duniani kupitia mkakati wa kimataifa wa chanjo unaosimamiwa na WHO ujulikanao kama COVAX. Azimio hilo la baraza la usalama linazitaka pande zote katika migogoro ya silaha kujihusisha mara moja katika usitishaji uhasama wa muda mrefu na wa kudumu ili kuruhusu ufikishaji salama usioingiliwa na usio na vizuizi wa chanjo za covid-19 katika maeneo hayo ya vita vya silaha. Pia azimio hilo limeziomba nchi zilizoendelea kujitolea dozi za chanjo kwa nchi masikini na za kipato cha wastani na mataifa mengine yaliyo katika uhitaji hususan kupitia mkakati wa COVAX. Mwanachama mwandamizi wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesisitiza kuwa katika kuhakikisha inakwenda sambamba na msimamo wake wa kisiasa, harakati hiyo haitashiriki katika uchaguzi wa bunge la Palestina. Sheikh Nafidh Azam ambaye ni mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amebainisha kuwa Kuondoka kwa Donald Trump ni funzo linalotoa ibra kwamba watu wote wajue kuwa mabavu na madaraka haviwezi katu kuishinda haki, na ni kwa sababu hiyo haipasi kwa wenye haki kusalimu amri, bali waendelee kupigania haki zao. Sheikh Azam amesisitiza kuwa harakati ya Jihadulislami haiwezi kubadilisha mipango na utambulisho wake unaoitakidi kuwa jihadi na mukawama ndilo chaguo pekee la kistratejia kwa ajili ya harakati hiyo na wananchi wa Palestina. Mwanachama huyo mwandamizi wa Jihadul Islami amesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel umetumia nyenzo zake zote kwa uungaji mkono wa pande za kikanda na kimataifa, ili kulipigisha magoti na kulishinda taifa la Palestina, lakini haujaweza kulifuta jina la Palestina. Shekh Nafidh Azam ameongeza kuwa taifa la Palestina halita salimu amri abadan na irada ya taifa hilo ambalo limechaguliwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuulinda na kuuhifadhi msikiti wa Al Aksa ahaitazimwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Waziri mkuu wa serikali ya mpito wa Libya amewasilisha bungeni majina ya mawaziri aliyowapendekeza kwa ajili ya kuunda serikali kwa madhumuni ya kuhitimisha hali ya mchafukoge nchini humo. Abdul Hamid Adaiba Adadaiba amependekeza kuwa bunge kwa bunge kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa kulingana na mchakato wa amani wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, ofisi ya waziri mkuu huyo wa mpito wa Libya imesema kabla majina waliopendekezwa kuunda baraza la mawaziri kuwasilishwa bungeni yalitazamiwa kufikishwa kwanza kwa baraza la urais la nchi hiyo. Tangazo lililotolewa na ofisi hiyo limeeleza kuwa bunge litakuwa na fursa hadi tarehe 19 ya mwezi ujao wa Machi ya kuwapigia kura ya kuwa na imani nao mawaziri wateule wa serikali ya mpito, na baada ya hapo serikali ya muda ya waziri mkuu Abdul Hamid Ad-Daiba, itapaswa ianze kuyashughulikia matarajio ya wananchi wa Libya wanaokabiliwa na uhaba wa mzunguko wa fedha, fueli, tatizo la kukatwa umeme na ughali wa maisha. Na msemaji wa Talibani amesema kundi hilo halitakubali kuangaliwa upya au kufanywa mazungumzo tena kuhusu mapatano ya Qatar iliyofikia na Marekani. Na endapo Marekani itayakiuka mapatano hayo huo utakuwa ni uanzishaji wa vita vipya nchini Afghanistan. Zabihullah Mujahidi amesisitiza kama ninavyomnukuu: ikiwa Wamarekani hawata turuhusu tuwe huru kwa njia ya amani, tutaikomboa nchi yetu kwa njia ya vita. Msemaji huyo wa kundi la Taliban ameashiria pia msimamo wa serikali mpya ya Marekani inayoongozwa na Joe Biden wa kuyapitia tena makubaliano ya Qatar iliyofikia na kundi hilo, na akasema utafutaji wa mapatano mengine yoyote mapya ni sawa na kuanzisha vita vipya. Mujahidi ameongeza kuwa kundi la Taliban halitarefusha kwa namna yoyote ile muhula wa kuondoka majeshi ya kigeni katika ardhi ya Afghanistan. Hayo yanajiri katika hali ambayo mazungumzo ya amani ya Afghanistan yalianza tangu mwezi Septemba 2020 mjini Doha, Qatar. Hata hivyo yamekuwa yakipiga hatua kwa sura ya kusuasua kutokana na tofauti nyingi zilizopo baina ya upande wa Taliban na serikali ya Afghanistan. Na kwa mujibu wa wataalamu wa mambo, kuingia madarakani serikali mpya nchini Marekani na kupia kumeutia mashakani mustakbali wa mazungumzo hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuongezeka harakati baina ya mhimili wa mapatano wa Kiarabu na utawala haramu wa Israeli. Utata na kutokuwa wazi serikali mpya ya Marekani katika siasa zake za kigeni kuhusiana na eneo la Asia magharibi ni jambo ambalo limepelekea kuongezeka kwa mara nyingine harakati za mhimili wa mapatano wa kiarabu na utawala haramu wa Israel. Kanali ya 11 ya, ya televisheni ya Israel ilitangaza Alhamisi iliyopita ya tarehe 25 Februari kwamba kiwango cha mawasiliano na viongozi wa ngazi za juu wa Saudi Arabia na Israel kimeongezeka mno katika uwanja huo. Shirika rasmi la habari la Bahrain limetangaza kuwa Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel. Sababu ya kwanza ya kuongezeka harakati mazungumzo na mawasiliano baina ya pande mbili hizo ni wasiwasi walionao viongozi husika kuhusiana na sera za kigeni na serikali mpya ya Marekani chini ya uongozi wa rais Joe Biden. Licha ya kuwa hadi sasa bado haijafahamika serikali ya Biden itatekeleza siasa za mkondo gani kuhusiana na eneo la Asia Magharibi, lakini kuna mataifa hususan Saudi Arabia ambayo yana wasiwasi mkubwa kuhusiana na sera za serikali mpya ya Marekani. Viongozi wa Marekani wametangaza rasmi kwamba Rais Biden hayuko tayari kufanya mazungumzo na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, bali atafanya mazungumzo na baba yake, yaani Mfalme Salman bin abdul Aziz. Katika uwanja huo huo, juzi Alhamisi usiku kulifanyika kwa mara ya kwanza mazungumzo kwa njia ya simu baina ya Biden na mfalme wa Saudia. Mazungumzo hayo yamefanyika zikiwa zimepita siku 35 tangu Biden achukue rasmi hatamu za uongozi nchini Marekani. Serikali mpya ya Marekani imetangaza wazi kuwa itaangalia upya uhusiano wake na Saudia. Serikali ya Biden inafanya juhudi za kuyapa kipaumbele masuala kama ya haki za binadamu katika uhusiano wake na utawala wa Riadh. Ni kwa msingi huo ndio maana amepitia ripoti ya vyombo vya ujasusi vya nchi hiyo kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi, ambapo baadhi ya nyaraka zake zinaonyesha kuwa mkosoaji huyo wa utawala wa Saudia aliuawa kwa agizo la Muhammad bin Salman. Utendaji huu wa serikali ya Biden umemtia kiwewe na wasiwasi bin Salman na viongozi wengine wa Saudia. Katika uwanja huo pia, kanali ya kumi na moja ya televisheni ya Israeli imetangaza kuwa ajenda kuu ya mazungumzo ya simu ya Netanyahu na bin Salman ilikuwa ni mabadiliko ya kisiasa ya rais mpya wa Marekani kuhusiana na eneo la Asia Magharibi. Televisheni hiyo ya Israeli imeripoti kuwa viongozi wa Saudia wana wasiwasi wa mno na suala la kujikita serikali ya Baiden katika suala la hali ya haki za binadamu nchini Saudia na faili la mauaji ya Jamaal Khashoggi. Mfalme na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia wameweka matumaini yao kwa misaada ya Israel mkabala na mabadiliko tarajiwa katika siasa za Biden. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu as alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zainab al Kubra alaihi ssalam binti ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam huku nikitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote, hususan Waislamu na wafuasi wa kweli wa dhuria na watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum nikiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Yes. Tumo katika masiku ya kumbukumbu kumbu ya kufariki dunia Bi Zainab Al-Kubra ambaye alisimama katika kipindi nyeti cha historia ya Uislamu na kutetea matukufu ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu akiwa na irada isiyo na chembe ya doa, subira isiyo na kifani, na akafanya hima na idili kubwa ili nuru ya haki na ukweli isizimwe. Tarehe 15 ya mwezi Rajab inasadifiana na siku aliyofariki dunia Bi Zainab alaihi ssalam, mwanamke mwenye daraja kubwa na fadhila ali ambaye kipindi fulani cha maisha yake kilisadifiana na harakati yenye kudumu ya Karbala, ambapo vilipiganwa vita mashuhuri baina ya haki na batili. Katika tukio hilo Bi Zainab alitekeleza jukumu lake na hivyo kuwa kigezo cha subira na kusimama kidete. Utendaji wa Bi Zainab alaihi salaam katika tukio la Karbala na baada ya tukio hilo ulikuwa umesimama juu ya mtazamo mpana na wa hali ya juu wa imani. Kile kilichomfanya Bi Zainab alaihi salaam afanye hima na kusimama imara katika njia ya haki ni mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu kwa Bi Zeinab lilikuwa jambo lenye umuhimu mkubwa kwake kiasi kwamba alikubali kufumbia macho maisha yake ya raha na kufunga safari pamoja na kaka yake, yaani Imamu Huseini alaihissalam kwa ajili ya kuelekea katika safari yenye kuainisha mambo huko Karbala. Harakati ya Imamu Huseini alaihi salam, kama alivyosema mwenyewe: sikusimama kupambana na Yazidi kwa sababu ya matamanio ya kinafsi, ufisadi au kufanya dhuluma, bali kwa ajili ya kufanya marekebisho katika umma wa baba yangu. Ninataka kuamrisha mema na kukataza mabaya na kuhuisha mwenendo wa babu na baba yangu Ilitokana na kuwa katika zama hizo, misingi ya kifikra ya Uislamu ilikuwa katika hatari ya kupotoshwa na watawala wa Bani Umeya, ambapo kuna wachache waliokuwa wakiwatawala watu kwa jina la dini, ila hali wao wenyewe walikuwa wakipuuza mafundisho ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu kuliko mtu mwingine yeyote. Tunaweza kusema kuwa harakati ya Imamu Husein alaihi salam na kuuawa kwake shahidi ulikuwa ni cheche katika mwamko wa umma wa Kiislamu, ambapo ubainishaji na uwekaji wazi wa mambo uliofanywa na Bi Zainab alaihi ssalam na Imam Sajjad alaihi ssalam ulipelekea kushika moto cheche hizo. Ufichuaji huo uliofanywa na watukufu hao kuhusiana na sura halisi ya watawala wa Bani Umeya, tena kwa ushujaa wa hali ya juu, ulikuwa na sifa maalum na ya kipekee. Kwa hakika Bibi Zainab alaihi ssalam alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bi Zeinab alaihi ssalam alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalimu na majahili wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi ssalam. Nukta muhimu katika kuweka wazi mambo kulikofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ilikuwa ni sisitizo lake kwa watu kutumia akili na maarifa. Kutokana na sababu hiyo, ndio maana alisimama kubainisha msukumo wa Imam Hussein pamoja na sababu yake ya kusimamisha harakati ya Karbala, huku akitumia silaha ya mantiki na hoja kwa shabaha ya kuzibainishia fikra za walio wengi engo ya harakati hii ya kupigania haki. Katika hutuba zake Zainab alayhi salaam alizilenga fikra. Katika hutuba yake huko Alkufa na katika makao makuu ya utawala wa Yazid, alijihusisha na kutoa uchambuzi na uchanganuzi kuhusiana na hali ya jamii ya Kiislamu katika zama hizo, huku akitumia maneno mazuri ya hali ya juu na mafuhumu yenye taathira kubwa. Bi Zainab alitaka watu wahukumu mambo kwa kutumia msingi na neema ya akili. Zainabu alayhi ssalamu alikuwa akifahamu vema Imamu Huseini alayhi ssalam si wa mahala fulani au zama fulani tu. Alitaka kuweka wazi mambo kwa namna ambayo harakati ya Imamu Huseini huko Karbala idumu daima dawamu na kubakia katika historia na iwe ni kigezo kwa ajili ya mataifa ambayo yako chini ya dhulma na ukandamizaji. Hivi sasa baada ya kupita karne kadhaa tangu itokee harakati ya Karbala, tungali tunashuhudia ilhamu ya harakati hiyo. Hapana shaka kuwa wimbi la mwamko wa Kiislamu ulimwenguni na namna ya istiqama na kusimama kidete Waislamu walio chini ya dhulma na ukandamizaji mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yamepata ilhamu ya ilhamu harakati harakati za kupigania haki kama harakati ya Karbala. Sifa nyingine ya harakati ya kuwafahamisha watu ukweli wa mambo iliyofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ni hatua yake ya kufahamu. Wakati Bi Zeinab alaihi ssalam alikuwa akifahamu hali na mazingira ya kabla ya harakati ya Imamu Husein huko Karbala, nafasi na mazingira ya hali mbaya ya siku ya Ashura na vile vile hali na hali hali ya ya ya matukio ya baada ya Karbala, katika mazingira ambayo shakhsia wengi waliokuwa wakidai kuwa wamebobea katika fikhi walichanganyikiwa na kaingiwa na kugigumizi katika kuwa pamoja na Imam Husein, mjukuu wa bwana mtume Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hata hivyo, Zainab alaihi ssalam alikuwa amechukua uamuzi wa wake, na hivyo akawa ameazimia kufuatana na kaka yake licha ya kutambua kwamba njia hiyo ilikuwa na mashaka na ugumu mkubwa. Sifa nyingine ya Bi Zeinab alayhi ssalaam ni balagha na ufasaha wa lugha aliyokuwa nao pamoja na maarifa makubwa ya utambuzi wa mambo. Njia nyingine aliyoitumia Bibi Zeinab alaihi ssalam katika harakati yake ya kuleta mwamko baina ya watu ni kuwa alikuwa akiandaa vikao vya maombolezo Sham na Madina. Taathira ya huzuni na majonzi ya waombolezaji ilikuwa kubwa kiasi kwamba washiriki wa maombolezo hayo walichukua uamuzi wa kuvamia nyumba ya Yazid ili wamue baada ya tukio la Karbala, licha ya masaibu, machovu, mateso na tabu alizokabiliana nazo yeye pamoja na watu wengine wa familia ya kaka yake, yaani Imam Husein, Bi Zainabu katu hakusahau au kughafilika kusali sala za usiku. Imam Sajjad alayhi ssalam anasimulia akisema Shangazi yangu Zeinab alaihsalam alikuwa akisali sala zake zote za wajibu na mustahabu tukiwa njiani kutoka Kufa tukipelekwa Sham, na baadhi ya wakati alikuwa akitekeleza taklifu hizo za kidini akiwa amekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika mwili. Sifa nyingine kubwa ya Bi Zeinab alaihsalam ni uvumilivu na subra isiyo na kawaida aliyokuwa nayo. Aidha, aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwasaidia wahitaji na wasiojiweza, na inaelezwa kwamba nyumba yake mjini Madina ilikuwa kimbilio la wasio na uwezo na waliokwama katika mambo yao. Tunahitimisha kipindi hiki maalum kwa maneno yafuatayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Luzma Sayid Ali Khamenei, ambaye amesema "Kama Bibi Zeinab asingelikuwepo, mapambano ya Karbala nayo yangelisaulika kabisa. Kama asingelikuwepo Bibi Zeinab, basi tukio la Ashura lisingejulikana na lisingeliweza kuenea kiasi chote hiki, na wala lisingebakia namna hii katika historia. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Zainab alaihi ssalam, binti wa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. wassalamu alaikum warahmatullahi Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo miongoni mwa habari zake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: Dkt. Mwinyi tumuombee mrithi wa Maalim Seif. Vilevile limeandika Magufuli acharuka mafao ya wastaafu, aagiza TAKUKURU kuanza kuchunguza vigogo TMK. Katika upande wa habari za kijamii, limeandika mwongoza watalii jela miaka 60 kwa kubaka mwanafunzi. Vilevile limeandika habari ya kimikasa mikasa chini ya kichwa cha maneno mkojo wa wajawazito, biashara mpya da kampuni ya piga kambi kukusanya kuku, wanawake walipwa sukari na mchele kama ujira wao kwa mwezi. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo na ambayo imepewa kipaumbele kikubwa pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi inasema Dakta Bashiru ateuliwa kuwa katibu mkuu kiongozi. Gazeti la habari leo limeipa kipaumbele pia habari inayosema JPM anyoshea vidole mawaziri wasiowajibika, na katika ukurasa wake wa tatu lina habari inayosema TAKUKURU yaani kawaporaji viwanja na nyumba Kariakoo. Tukija kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo la habari leo, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele, inasema Dr Mwinyi apongeza ushirikiano Takukuru na Zaeka. Kwa muhtasari, limeandika rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi amepongeza mashirikiano makubwa yanayotolewa na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania Takukuru kwa mamlaka ya kuzuia rushwa na uhujumu uchumi Zanzibar Zaeka. Dr Mwinyi amesema hayo ikulu mjini Zanzibar wakati alipozungumza na mkurugenzi mkuu wa TAKUKURU Brigedia Jenerali John Bungo akiwa na ujumbe wake. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe ambalo linajiita mwanga wa jamii limeipa kipaumbele kikuu habari semayo, JPM awabana mawaziri malipo ya mafao ya wastaafu. Tunaelekea nchini Kenya na habari kuu katika gazeti la Saturday Nation inasema muungano wa Uhuru mashakani. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo inasema ruto kufukuzwa nyumbani. Pia limeandika mjane asema hajutii kuolewa na mbunge wa miaka 71. Na, na katika safu ya michezo gazeti la Taifa Leo limeandika Arsenal wafuzu kimeujiza ligi ya Ulaya. Ama miongoni mwa habari zilizopoa kipaumbele na toleo la mtandaoni la Saturday Nation inasema, Nigeria, utekaji nyara wa umati ulioitikisa dunia polisi ya Nigeria imesema watu wenye silaha wameteka nyara wasichana 317 wa skuli ya Dakhalia kaskazini mwa nchi hiyo jana Ijumaa. Tukija upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo tunasoma "Biden, Uhuru washauriana kuhusu ushirikiano." Limeandika Kenya huende ikanufaika kibiashara kutokana na kuimarishwa uhusiano kati yake na Marekani, kufuatia mazungumzo kati ya rais Uhuru Kenyatta na rais wa Marekani Joe Biden. Toleo hilo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo lina picha pia inayomwonyesha naibu rais wa Kenya William Ruto akisukuma toroli lililojaa ndizi na kuandika hivi ndivyo serikali inavyozima kampeni ya wilibaro ya Ruto kwa muktasari, limeandika serikali imeweka mikakati ya kuzima kampeni ya kazi ni kazi, ambayo naibu rais William Ruto amekuwa akiitumia katika kampeni yake ya kuwawezesha vijana kwa kuwapa wilibaro, yaani toroli na vifaa vingine, kuanzisha biashara ama kwa kumalizia. Huko nchini Uganda, habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor inasema timu za Olanya na Kadaga zaungana. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika Msukumo wa kupata chanjo bora ya korona umeshika kasi, huku dunia ikiangalia kwa shauku mustakabali wake. Katika upande wa habari zake za kimataifa, limeandika taasisi ya taifa ya taarifa za kijasusi ya Marekani imesema imethibiti kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, ndiye aliyeamuru mauaji ya mwandishi Jamaal Khashogji. Vilevile limeandika watu 25 wauawa na 400 watoroka baada ya kutokea uasi katika jela moja nchini Haiti. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Husein wa Arusha, Tanzania. Mada ni umuhimu wa mwezi wa Rajab. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. oh. Wa rahmatullahi wa barakatuh. Lakini kwa nini mwezi huu wa Mwenyezi Mungu? Sababu kubwa ndani ya mwezi huu mkubwa wa Rajabul Murajab, katika baadhi ya riwaya zinasema ni mwezi wa ahlu bait rasulillah. Ni mwezi wa wilaya, wilayatu ahlu bait rasulillah. Ndio maana ndani ya mwezi huu akazaliwa mtukufu baada ya utukufu wa Bwana Mtume na akazaliwa katika njia ya muujiza wa hali ya juu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Na sote tunajua ndani ya mwezi huu ambao umezuiliwa malumbano, umezuiliwa vita, mapambano ya aina yoyote. Na Makuraishi na Waarabu enzi zile ilikuwa ukiingia mwezi huu anaweka silaha zao manyumbani kazi yao ni kutembeleana, kufanya biashara. Hata kama mlikuwa mnapigana jana, leo mwezi umeandama, hampigani tena, na wanakuwa marafiki katika mwezi huu. Ndani ya mwezi huu, mwezi uliojaa amani, ambao mapambano hakuna, vita hakuna, mabishano hakuna. Waarabu wote wa, wa Maka, wa Hijazi na maeneo ya mbali, na wengine wanayetoka mbali, wanakwenda Maka kwa ajili ya kufanya biashara na kutembeleana katika ustaarabu huu na utulivu huu, anatoka mama anakuja kuangalia au anakuja kupasua msongamano mkubwa wa wafanyabiashara na watu ambao wanasalimiana wakiwa hawana silaha, hawapigani wala hawatukanani, na ndani ya mioyo yao yote wamefuta. Hao ni Makuraishi, ni Waarabu ambayo ni Mabeduwi, hawana dini na kabla ya Uislamu haujaja hapo lakini kwa heshima ya mwezi huu wanaacha mambo yao na hasira zao zote, wanakaa pamoja. Mama huyu Fatima binti Asad, mama yake na Ali bin Abi Talib, anakuja na watu wanapomuona wanaachia njia. Msongamano ni mkubwa sana katika mji mtukufu wa Maka, katika Al-Kaaba, na tunavyosoma katika historia ilikuwa ni padogo sana mahala pale. Sasa hivi ni alhamdulillah, pamepanuliwa ni pakubwa sana, watu wanakaa mamilioni kwa mamilioni, lakini wakati ule ilikuwa ni sehemu ndogo. Kila anayemwona anampisha mama yule, kisha ukuta upasuke aingie ndani ya Kaaba. Ukuta upasuke, hapa sio mlangoni wala sio dirishani, ndani ya mwezi mtukufu wa Rajabu, kisha mama yule akae ndani ya nyumba ile. Alipoingia tu ukuta umepasuka kiasi ambacho hakupita kwa ubavu amenyoka anatembea kama kawaida, umeachia kisha ukafunga. Watu wote wameshuhudia tukio lile, alipoingia tu ukuta ule ukafunga ukabana, wakawa wanajaribu hata kufungua milango wakawa wanashindwa hata kuufungua. Kisha mama yule abaki ndani ya Alkaaba ndani kwa siku tatu, akamzaa mtoto wake ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Ikazaliwa wilaya, ikazaliwa utukufu, waziri wa bwana mtume, akazaliwa khalifa wa bwana mtume, ambayo aya inazungumza yaqulu ya laitani takhastu ma'a rasuli sabila, akiendelea, laitani lam attakhidhu fulanan khalila, nisingemfanya fulani ndiyo kiongozi wangu, ningemfanya fulani ambayo kawekwa na Mwenyezi Mungu na akatangazwa na Mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Sasa vita vyote vinavyoendelea ni kwa sababu ya wilaya, ni kwa sababu ya ahlubeiti rasulillah, ambayo mwezi huu unanasibishwa na wao pia, mwezi wa Mwenyezi Mungu na ni mwezi wa wilaya, mwezi wa ahlubeiti rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Ndio maana tunalumbana ufungaji wa sunna mtu anafunga sunna wakati wowote, na kila mwezi kuna ufungaji wa sunna, ukiacha Jumatatu, Alhamisi na Ijumaa. Kila mwezi tunazofunga katika masiku meupe, yale masiku meupe ayamulbidhi: kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, yanaitwa masiku meupe. Kufunga katika masiku meupe unakuwa mweupe wewe, mweupe wa usafi wa kiroho, mweupe wa usafi unayependwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni masiku matukufu funga yake. Kwa nini ndani ya mwezi huu iwe ni vita vikubwa katika funga? Na umeamua kufunga sunna qurbatan ila Allah mwenyewe, au kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa njia yoyote, kwa nini ikawa katika mwezi huu ukaambiwa, hakuna hadithi hakuna riwaya hakuna kufunga hii ilikuwa ni njama ya Bani Umeya ya kuzuia watu wasiuone utukufu na heshima ya mwezi huu, wasimjue Ali bin Abi Talib, wasiwajue Ahlu Baiti Rasulillah. Ndio ilikuwa ni njama ya Bani Umeya, na vyote vinavyohusiana na Ahlubeiti Rasulillahi ni vita katika ulimwengu, na kule ndiko kwenye ukombozi kwa Ahlubeiti Rasulillah. Ndiyo aya ambayo Amiri Lmuminin ali ibn Abi Talib alayhi salam alikuwa akisoma, amma yatasaalun an an-naba'il al-adhim alladhi hum fihi mukhtalifun. Sura inafahamika, aya hizi zinajulikana. Amma yatasaalu, Mungu anawauliza watu. Amma yatasaalu, mnaulizana nini? Mnazozana kuhusu nini? Mnabishana kuhusu nini? Mungu anazungumza na sisi, kisha akaendelea ani naba ila adhim, mnabishana kunako habari kubwa, mnalumbana kuhusiana na habari kubwa. alladhi hum fihi mukhtalifun, katika habari kubwa hii mnatofautiana, hamuelewani kuhusiana na habari kubwa hii, aya kubwa hii ya Mwenyezi Mungu hamwelewani. ama yatasaalun Amir al-Mu'minin alikuwa anapenda kuisoma sana aya hii na sura hii, ikapokelewa katika maelezo yake alipoulizwa. Hapa Mungu anatuambia kwa jambo gani mnaulizana, mnazozana nini? Mnazozana kuhusiana na habari kubwa ambayo mnatofautiana hamwelewani, kila mnapoambizana, lakini hamfiki mwisho na iko wazi. Yaani hii aya ukiifuatilia habari yenyewe iko wazi, wala haijajificha, lakini hamkubaliani nayo. Iko wazi, yaani kama vile jua lilivyowaka sasa hivi. Unamwambia mtu ana macho yake na ana akili yake na ni msomi, hili ni jua limewaka, nakwambia la, huu ni mwezi. Ubishani wa aina hiyo na hamtoelewana hata mara moja, ili mradi tu amekubishia. Sasa sahaba huyu Abu Hamza akamuuliza Amiri Almuminin habari kubwa hii, umma wote unatofautiana kuhusu mimi, unalumbana kuhusu mimi na niko wazi. Kisha akasema wallahi, hakuna habari kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi wala hakuna aya kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi. Na wala akazungumza maneno haya makubwa Amirul Mu'minin kwa masahaba wake, yeye ndio habari kubwa na kweli. Angalieni namna tunavyotofautiana kuhusiana na ahlubaiti rasulillah aya namna zilivyojaa, siku zote tunasema, nani asiyojua aya inama, yuridu Allah liyudhhiba ankum rijsa ahla albayt wa yutahhirakum tathira, na namna tukio aliyolifanya Bwana Mtume la kuwakusanya ahlu beiti zake na akawafunika shuka na wake zake na wengineo, wakaona tukio lile na akalizungumza wazi Bwana Mtume aya hii iliposhuka Msomee yoyote aya hii hamtoelewana, atakwambia na wengine wanaingia, na wengine wanaingia. Mke wa bwana mtume anasema hatukuingia sisi, alituzuia. Tulitaka kwenda, kwa sababu tuliona ni mazingira mazuri, mandhari nzuri, shuka lile waliofunikwa. Kisha maneno anayeyasema bwana mtume kuhusiana na wale, Ummu Salama anasema na sisi wake zake Bwana Mtume tukasema na sisi tukaingie. Tulipokwenda, Mtume akasema: la, sio nyinyi hapa, nyinyi ni watu wazuri, lakini sio katika shuka hili. Nani asiyojua hayo, qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba, salawatullahi wa salamuhu alayhim ajmain. Nani asiyojua aya hii ambayo Bwana Mtume kateremshiwa aya hii ndani ya msikiti, wamejaa maswahaba. Jamani kazi hii ninayoifanya ya dini sitaki malipo yoyote kwenu nyinyi. Ninachotaka ni kuwapenda watu hawa wa nyumbani kwangu. Ai, nazungumza hivyo <muchos> <muchos> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 15 ya mwezi Rajabu mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 27 Februari mwaka 2021 Miladia. Tarehe 15 Rajabu miaka 1447 iliyopita Kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Makka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika. Hijra hiyo iliyokuwa na taathira kubwa katika harakati za Waislamu ilifanyika miaka minane kabla Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhamia mjini Madina, baada ya kushadidi mashaka ya wa Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka, Mtume aliwaamuru baadhi ya maswahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi, Ethiopia leo huko barani Afrika, kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Miaka 1440 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajabu mwaka wa pili hijiria kibla cha kwanza cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Beitul Muqaddas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho hicho cha Beitul Maqdis. Hali hiyo iliwatia unyonge wa islamu na hasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Na kwa minajili hiyo, katika siku kama ya leo, Mwenyezi Mungu aliteremsha wahai kwa Mtume kupitia malaika Jibrili alaihi ssalam akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya baitul muqaddas. Siku kama ya leo miaka 1380 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alifariki dunia Bibi Zeinab alaihi ssalam, mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zeinab alizaliwa mwaka wa sita Hijiria na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imamu Ali alaihi ssalam, na mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mwaka 61 Hijiria, Bibi Zainab alishiriki katika tukio la Karbala pamoja na kaka yake Imamu Huseini alaihi ssalam na watu wengine wa familia ya Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Baada ya kuuawa shahidi Imam Huseini alaihisalam pamoja na wafuasi wake, Bibi Zeinab alikuwa mfikisha ujumbe wa hamasa ya kudumu ya Imam Huseini alaihisalam na wafuasi wake. Na katika siku kama ya leo miaka 9 iliyopita, alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmuddin Erbakan akiwa na umri wa miaka 84. Baada ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Istanbul, Erbekani alijiunga na chuo kikuu cha Aghini nchini Ujerumani, ambako alipata shahada ya uzamivu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran AEOI Ali Akbar Salehi amesema kuhusu mapatano yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA kwamba kwa muda wa miezi mitatu IAEA itakuwa na haki ya kuangalia kamera na mifumo ya kurekodia taarifa na kama vikwazo havitaondolewa katika miezi mitatu ijayo taarifa hizo zitafutwa na kamera za wakala huu wa nishati ya atomiki zitaondolewa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom amesema amefarijika na hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura na kupitisha azimio la kutaka pande zote katika mizozo zisitishe uhasama ili kutoa fursa ya kutoa chanjo dhidi ya korona na misaada mingine ya kibinadamu. Na mwanachama mwandamizi wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesisitiza kuwa katika kuhakikisha na kwenda sambamba na msimamo wake wa kisiasa, harakati hiyo haitashiriki katika uchaguzi wa bunge la Palestina. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina, ghairi ya kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at iribir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.