Tangazia kutoka hapa mjini Tehran watu Muhammad, aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini. Lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satellite na vilevile vile katika internet kwenye pastoday.com/sw, idha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB world service tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 99.1 Maarifa FM Singida, 104.1 Maarifa FM Mtwara. Jina langu ni Ahmed Rashid. Ama WhatsApp yetu ni +2589035065487 Email yetu ni swahili radio atayardtayar. Kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na m, kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zainab salamullahi alaiha. Hatutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Sheikh Maulid Hussein wa Tanga, Tanzania, kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipofariki dunia Bibi Zainab Salamullahi alaiha. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa teheran Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. wa Irani wataka makubaliano ya nyuklia yatekelezwe kikamilifu kabla ya kufanywa mazungumzo na Marekani. Marekani yasambaza ripoti ya mauaji ya, ya Khashoggi. Bin Salman ndiye aliyeamuru mauaji hayo. Sri Lanka yafuta agizo la kuchomwa maiti wa Waislamu baada ya kusongwa na malalamiko. na Bashilet asema Saudia ikuomesha ukatili na ukiukaji wa haki za binadamu. Habari kamili. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na chuo kikuu cha Maryland kikishirikiana na taasisi ya Canada ya Iran Paul umeonyesha kwamba asilimia kubwa ya wairani wanaamini kuwa Teheran haipaswi kufanya mazungumzo na Marekani kabla ya nchi hiyo kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Uchunguzi huo wa maoni wa chuo kikuu cha Maryland na taasisi ya Iran Poll uliotolewa Alhamisi wiki hii umeonyesha kwamba washiriki asilimia 67 ya watu wa Iran wanaamini kuwa nchi hiyo inapaswa kupiga hatua kuelekea kwenye kujitosheleza na kwenye uchumi ngangari na wa kimapambano, na asilimia 29 wamesema Teheran inapaswa kufanya jitihada za biashara na nchi nyingine. Asilimia 85 ya walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wanasema kuwa utendaji wa mfumo wa afya wa Iran katika kipindi cha maambukizi ya kirusi cha Korona ni mzuri sana. Matokeo ya uchunguzi huo amaoni, ya wa maoni yanaonyesha kuwa asilimia 70 ya Wairani wanaamini kuwa Marekani inazuia kufikishwa bidhaa muhimu na misaada ya kibinadamu nchini Iran. Asilimia 60 ya Wairani wanasema Marekani haitatekeleza majukumu yake hata kama itarejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, na asilimia 84 wanasema wanaichukia Marekani. Hatimaye serikali ya Marekani jana Ijumaa ilisambaza ripoti kuhusu mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi Msaudia aliyekuwa akiukosoa utawala wa hivi sasa wa Saudi Arabia na ambaye aliuawa kinyama katika ubalozi wa nchi hiyo mjini Istanbul, Uturuki. Ripoti hiyo imesambazwa na ofisi ya mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya taarifa za kijasusi ya Marekani na inathibitisha kuwa Khashoggi aliuawa kwa amri ya moja kwa moja ya Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia alikuwa anamwona Khashogji ni tishio kwa watawala wa hivi sasa wa nchi hiyo na alitumia njia za kikatili kumnyamazisha. Taasisi ya taifa ya taarifa za kijasusi za Marekani imeongeza kwamba Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alibariki kutekwa nyara na kuuliwa Jamal Khashogji mjini Istanbul, Uturuki. Baada ya kusambazwa ripoti hiyo, Marekani imewawekea vikwazo vya viza maafisa 76 wa Saudi Arabia. Tarehe pili Oktoba 2018 genge maalumu la mauaji la Saudi Arabia lililotumwa nchini Uturuki lilimuua kikatili na kinyama Jamal Khashogji. Mauaji hayo yalifanyika ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul, Uturuki. Hashogji alikuwa katika orodha ya watu waliokuwa wakitafutwa na watawala wa Saudi Arabia, ndio maana alikuwa anaishi nje ya nchi hiyo akihofia usalama wake. Hata hivyo, hakusalimika na aliuliwa kikatili ndani ya ubalozi wa Saudia katika nchi nyingine na mwili wake kukatwa vipande vipande. Serikali ya Sri Lanka jana Ijumaa ilifuta agizo la kuchomwa moto maiti za watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona siku chache baada ya waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kutoa mwito wa kuheshimiwa ada na taratibu za kidini za Waislamu nchini Sri Lanka. Tangazo lililotolewa jana katika gazeti rasmi la serikali ya Sri Lanka imesema kwamba waziri wa afya wa nchi hiyo Pavitra wani Arahchi ametengua marufuku ya kuzikwa makaburini watu wanaoaga dunia kutokana na maradhi ya COVID-19 iliyotangazwa mwezi Aprili mwaka jana baada ya kuripotiwa kifo cha mtu wa kwanza aliyeaga dunia kwa kirusi cha korona nchini humo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya afya Sri Lanka haikutoa maelezo yoyote kuhusu uamuzi huo wa ghafla. Awali serikali ya nchi hiyo ilikataa ilikata mwito wa taasisi za kimataifa na mashirika ya Waislamu wanaounda asilimia kumi ya wakazi wa nchi hiyo waliotaka kuruhusiwa wafuasi wa dini hiyo kuzika maiti wao badala ya kuchomwa moto, kinyume na mafundisho ya dini yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamishna mkuu wa harakati wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameelezea masikitiko yake kutokana na ukandamizaji unaofanywa na serikali ya Saudi Arabia dhidi ya raia wa nchi hiyo. Michel Bachelet ameitaka Saudi Arabia iheshimu uhuru wa kusema na haki za raia za kufanya mijumuiko na mikutano ya hadhara. Saudi Arabia imekuwa ikishutumiwa na mashirika ya na jumuiya za kutetea haki za binadamu kutokana na kukandamiza haki za raia, hususan wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu, wafuasi wa madhehebu za walio wachache, hususan Waislamu wa madhehebu ya Kishia. Wiki kadhaa zilizopita, Saudi Arabia ililazimika kumwachilia huru mwanaharakati wa haki za wanawake Lujain Al Hathlule kutokana na mashinikizo ya jumuiya ya kimataifa Al-Hathloul mwenye umri wa miaka 31, alifungwa jela nchini saudia tangu mwezi Mei mwaka 2018. Mwanaharakati huyo wa kike alikamatwa na kufungwa jela kwa sababu ya kudai uhuru wa wanawake wa kuendesha gari nchini Saudi Arabia. na wawakilishi wa makundi ya kutetea haki za binadamu wamemtaka rais wa Marekani Joe Biden afute vikwazo vilivyowekwa na serikali ya Washington dhidi ya waendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ACC na kushughulikia jinai za kivita zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Mwito huo umetolewa katika kongamano la mtandaoni lililowakutanisha pamoja wanaharakati wa, wa kutetea haki za binadamu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Dr. Makil Kartei wa taasisi ya utafiti wa Alhaq inayotetea haki za binadamu huko Ramallah, Palestina, amesema kuwa kilichoshuhudiwa katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kwenye kikao cha Jumatano mjini Jineva ni kwamba Marekani imeeleza nia ya kujiunga na jamii ya kimataifa ya kupambana na jinai au, kujiunga na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC. Mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuongezeka harakati baina ya mhimili wa mapatano wa Kiarabu na utawala haramu wa Israel. <muchas> utata na kutokuwa wazi serikali mpya ya Marekani katika siasa zake za kigeni kuhusiana na eneo la Asia Magharibi ni jambo ambalo limepelekea kuongezeka kwa mara nyingine harakati za mhimili wa mapatano wa Kiarabu na utawala haramu wa Israeli. Kanali ya kumi na moja televisheni ya Israeli ilitangaza Alhamisi iliyopita ya tarehe 25 Februari kwamba Kiwango cha mawasiliano baina ya viongozi wa ngazi za juu wa Saudi Arabia na Israel kimeongezeka mno. Shirika rasmi la habari la Bahrain limetangaza kuwa Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel. Sababu ya kwanza ya kuongezeka harakati mazungumzo na mawasiliano baina ya pande mbili hizo ni wasiwasi walio nao viongozi husika kuhusiana na na sera za kigeni za serikali mpya ya Marekani chini ya uongozi wa Joe Biden. Licha ya kwamba hadi hivi sasa bado haijafahamika serikali ya Biden itatekeleza siasa za mkondo gani kuhusiana na eneo la Asia Magharibi, lakini kuna mataifa hususan Saudia ambayo yana wasiwasi wasi mkubwa kuhusiana na sera za serikali mpya ya Marekani. Viongozi wa Marekani wametangaza rasmi kwamba Joe Biden hayuko tayari kufanya mazungumzo na Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, bali atafanya mazungumzo na baba yake, yaani Mfalme Salman Bin Abdulaziz. Juzi Alhamis usiku kulifanyika kwa mara ya kwanza mazungumzo kwa njia ya si simu baina ya Biden na mfalme wa Saudia. Mazungumzo hayo yalifanyika zikiwa zimepita siku 35 tangu Biden achukue rasmi hatamu za uongozi nchini Marekani. Serikali mpya ya Marekani imetangaza wazi kuwa itaangalia upya uhusiano wa nchi hiyo na Saudia. Serikali ya Biden inafanya juhudi za kuyapa kipaumbele masuala kama ya haki za binadamu katika uhusiano wake na watawala wa Riyadh. Ni kwa msingi huo ndiyo maana amepitia ripoti ya vyombo vya ujasusi vya nchi hiyo kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, Jamal Khashoggi, ambapo baadhi ya nyaraka zake zinaonyesha kwamba mkosoaji huyo wa saudia Aliuawa kwa agizo la Muhammad bin Salman. Ripoti hiyo ya siri imeshasambazwa na Marekani jana Ijumaa. Utendaji huo wa serikali ya Biden umemtia kiwewe na wasiwasi bin Salman na viongozi wengine wa Saudi Arabia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zeinab Al Kubra alaihi ssalam, binti ya Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote, hususan Waislamu na wafuasi wa kweli wa dhuria na watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum nikiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Yes, tu, tu, tu, tu, tumo katika masiku ya kumbukumbu kumbu ya kufariki dunia bi Zainab Al-Kubra ambaye alisimama katika kipindi nyeti cha historia ya Uislamu na kutetea matukufu ya dini ya mwisho, mwenyezi Mwenyezi Mungu akiwa na irada isiyo na chembe ya doa, subira isiyo na kifani, na akafanya hima na idili kubwa ili nuru ya haki na ukweli isizimwe. Tarehe 15 ya mwezi Rajab inasadifiana na siku aliyofariki dunia bi b Zainab alaiha salaam, mwanamke mwenye daraja kubwa na fadhila ali ambaye, kipindi fulani cha maisha yake kilisadifiana na harakati yenye kudumu ya Karbala, ambapo vilipiganwa vita mashuhuri baina ya haki na batili. Katika tukio hilo, bi Zainab alitekeleza jukumu lake na hivyo kuwa kigezo cha subira na kusimama kidete. Utendaji wa bi Zainab alaihi salam katika tukio la Karbala na baada ya tukio hilo ulikuwa umesimama juu ya mtazamo mpana na wa hali ya juu wa imani. Kile kilichomfanya bi Zeinab alaihi salam afanye hima na kusimama imara katika njia ya haki ni mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu kwa bi Zeinab lilikuwa jambo lenye umuhimu mkubwa kwake kiasi kwamba alikubali kubali kufumbia macho maisha yake ya raha na kufunga safari pamoja na kaka yake yaani Imam Husein alaihi ssalam kwa ajili ya kuelekea katika safari yenye kuainisha mambo huko Karbala. Harakati ya Imam Husein alaihi ssalam, kama alivyosema mwenyewe, sikusimama kupambana na Yazidi kwa sababu ya matamanio ya kinafsi, ufisadi au kufanya dhulma bali kwa ajili ya kufanya marekebisho katika umma wa baba yangu, ninataka kuamrisha mema na kukataza mabaya na kuhuisha mwenendo wa babu na baba yangu. Ilitokana na kuwa katika zama hizo misingi ya kifikra ya Uislamu ilikuwa katika hatari ya kupotoshwa na watawala wa Bani Umayya, ambapo kuna wachache waliokuwa wakiwatawala watu kwa jina la dini ila hali wao wenyewe walikuwa wakipuuza mafundisho ya Mwenyezi Mungu kuliko mtu mwingine yeyote. Tunaweza kusema kuwa harakati ya imamu Huseini alaihi ssalam na kuuawa kwake shahidi kulikuwa ni cheche katika mwamko wa umma wa Kiislamu, ambapo ubainishaji na uwekaji wazi mambo uliofanywa na Bibi Zainab alaihi ssalam na imamu Sajjadi alaihi ssalam ulipelekea kushika moto cheche hizo. Ufichuaji huo uliofanywa na watukufu hao kuhusiana na sura halisi ya watawala wa Bani Umeya, tena kwa ushujaa wa hali ya juu, ulikuwa na sifa maalum na ya kipekee. Kwa hakika, Bibi Zainab alayhi salaam alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bi Zeinab alaihi ssalam alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalimu na majahili wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi ssalam. Nukta muhimu katika kuweka wazi mambo kulikofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam Ilikuwa ni sisitizo lake kwa watu kutumia akili na maarifa. Kutokana na sababu hiyo, ndio maana alisimama kubainisha msukumo wa Imamu Husein pamoja na sababu yake ya kusimamisha harakati ya Karbala, huku akitumia silaha ya mantiki na hoja kwa shabaha ya kuzibainishia fikra za walio wengi engo ya harakati hii ya kupigania haki katika hutuba zake Zainab alaiha salaam alizilenga fikra. Katika hutuba yake huko Alkufa na katika makao makuu ya utawala wa Yazid, alijihusisha na kutoa uchambuzi na uchanganuzi kuhusiana na hali ya jamii ya Kiislamu katika zama hizo, huku akitumia maneno mazuri ya hali ya juu na mafuhumu yenye taathira kubwa. Bi Zainabu alitaka watu wahukumu mambo kwa kutumia msingi na neema ya akili. Zainabu alaihi assalamu alikuwa akifahamu vema Imamu Husein alayhi ssalam si wa mahala fulani au zama fulani tu. Alitaka kuweka wazi mambo kwa namna ambayo harakati ya Imamu Husein huko Karbala idumu daima dawamu na kubakia katika historia na iwe ni kigezo kwa ajili ya mataifa ambayo yako chini ya dhulma na ukandamizaji. Hivi sasa baada ya kupita karne kadhaa tangu itokee harakati ya Karbala, tungali tunashuhudia ilhamu ya harakati hiyo. Hapana shaka kuwa wimbi la mwamko wa Kiislamu ulimwenguni na namna ya istiqama na kusimama kidete Waislamu walio chini ya dhulma na ukandamizaji mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yamepata ilhamu ya ya harakati harakati za kupigania haki kama harakati ya Karbala. Sifa nyingine ya harakati ya kuwafahamisha watu ukweli wa mambo iliyofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ni hatua yake ya kufahamu. Wakati Bi Zeinab alaihi ssalam alikuwa akifahamu hali na mazingira ya kabla ya harakati ya Imamu Husein huko Karbala, nafasi na mazingira ya hali mbaya ya siku ya Ashura na vile vile hali, na hali hali ya ya ya matukio ya baada ya Karbala, katika mazingira ambayo shakhsia wengi waliokuwa wakidai kuwa wamebobea katika fikhi walichanganyikiwa na kaingiwa na kugigumizi katika kuwa pamoja na Imam Husein, mjukuu wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hata hivyo, Zeinab alaihi ssalam alikuwa amechukua uamuzi wake, na hivyo akawa ameazimia kufuatana na kaka yake licha ya kutambua kwamba njia hiyo ilikuwa na mashaka na ugumu mkubwa. Sifa nyingine ya Bi Zeinab alayh salaam ni balagha na ufasaha wa lugha aliyokuwa nao, pamoja na maarifa makubwa ya utambuzi wa mambo. Njia nyingine aliyoitumia Bibi Zeinab alaihi ssalam katika harakati yake ya kuleta mwamko baina ya watu ni kuwa alikuwa akiandaa vikao vya maombolezo Sham na Madina. Taathira ya huzuni na majonzi ya waombolezaji ilikuwa kubwa kiasi kwamba washiriki wa maombolezo hayo walichukua uamuzi wa kuvamia nyumba ya Yazid ili wamuue baada ya tukio la Karbala, licha ya masaibu, machovu, mateso na taabu alizokabiliana nazo yeye pamoja na watu wengine wa familia ya kaka yake, yani Imam Husein, Bibi Zainab katu hakusahau au kughafilika kusali sala za usiku. Imam Sajjad alaihi alayhissalam anasimulia akisema: Shangazi yangu Zeinab alaihi ssalam alikuwa akisali sala zake zote za wajibu na mustahabu tukiwa njiani kutoka Kufa tukipelekwa Sham, na baadhi ya wakati alikuwa akitekeleza taklifu hizo za kidini akiwa amekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika mwili. Sifa nyingine kubwa ya Bi Zeinab alaihi ssalam ni uvumilivu na subra isiyo na kawaida aliyokuwa nayo. Aidha, aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwasaidia wahitaji na wasiojiweza na inaelezwa kwamba nyumba yake mjini Madina ilikuwa kimbilio la wasio na uwezo na waliokwama katika mambo yao. Tunahitimisha kipindi hiki maalum kwa maneno yafuatayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Ludhma Sayyid Ali Khamenei, ambaye amesema kama Bibi Zeinab asingelikuwepo, mapambano ya Karbala nayo yangelisaulika kabisa. Kama asingelikuwepo Bibi Zeinab, basi tukio la Ashura lisingejulikana na lisingeliweza kuenea kiasi chote hiki na wala lisingebakia namna hii katika historia. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote wa ulimwenguni na hasa wafuasi wa, wa Ahlulbeiti alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Zainab alaihi salam, binti wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tinyan> Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi, Februari 27, 2021, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo miongoni mwa habari zake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema: Dkt Mwinyi, tumwombee mrithi wa Maalim Saif. Vile vile limeandika Magufuli acharuka mafao ya wastaafu, aagiza TAKUKURU kuanza kuchunguza vigogo TMK. Katika upande wa habari za kijamii limeandika mwongozo wa watalii jela miaka sitini kwa kubaka wanafunzi. Vilevile limeandika habari ya kimikasa mikasa, chini ya kichwa cha maneno mkojo wa wajawazito, biashara mpya da kampuni ya piga kambi kukusanya wanawake, walipwa sukari na mchele kama ajira yao kwa mwezi ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo na ambayo imepewa kipaumbele kikubwa pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi inasema Dkt Bashiru ateuliwa kuwa katibu mkuu kiongozi. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele pia habari inayosema JPM anyoshea uh, vidole mawaziri wasiowajibika na katika ukurasa wake wa tatu lina habari inayosema TAKUKURU yaani kawaporaji viwanja na nyumba Kariakoo. Tukija kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo la habari leo, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele inasema Dkta Mwinyi apongeza ushirikiano TAKUKURU na ZAEKA. Kwa muhtasari nimeandika, rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi, Dktr Hussein Mwinyi amepongeza mashirikiano makubwa yanayotolewa na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania TAKUKURU kwa mamlaka ya kuzuia rushwa na uhujumu uchumi Zanzibar ZAIKA. Dr. Mwinyi amesema hayo Ikulu jijini Dar es Salaam wakati alipozungumza na mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania TAKUKURU Brigedia Jenerali John Mpungo akiwa na ujumbe wake. Kwa upande wa gazeti la Nipashe ambalo linajiita mwanga wa jamii limeipa kipaumbele kikuu habari semayo, JPM awabana mawaziri wa malipo ya mafao ya wastaafu Akakataa kulipa shilingi milioni 19 zilizokopwa CRDB, aagiza TAKUKURU ichunguze. Vilevile limeandika Bashiru mrithi wa Balozi Kijazi wa DC Kijazi na DC ashtukia nyaraka feki za vigogo kumiliki ardhi. Tunaelekea nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Saturday Nation inasema muungano wa Uhuru mashakani. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa leo inasema Ruto kufukuzwa nyumbani. Pia limeandika mjane asema hajutii kuolewa na mbunge wa miaka sabini na moja, na katika safu ya michezo gazeti la Taifa leo limeandika Arsenal wafuzu kimiujiza, ligi ya Ulaya. Ama miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation inasema Nigeria: utekaji nyara wa umati uliotikisa dunia. Polisi ya Nigeria imesema kuwa watu wenye silaha wamewateka nyara wasichana 317 wa skuli ya Dahalia yani boarding kaskazini mwa Nigeria jana Ijumaa. Tukija upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo tunasoma Biden, Uhuru washauriana kuhusu ushirikiano. Limeandika Kenya huenda ikanufaika kibiashara kutokana na kuimarishwa uhusiano kati yake na Marekani kufuatia mazungumzo kati ya Rais Uhuru Kenyatta na rais wa Marekani Joe Biden. Toleo hilo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo lina picha pia inayomwonyesha naibu rais William Ruto akisukuma toroli lililojaa ndizi na kuandika hivi ndivyo serikali inavyozima kampeni ya wilbero ya Ruto. Kwa muhtasari, limeandika serikali ya Kenya imeweka mikakati ya kuzima kampeni ya kazi ni kazi, ambayo naibu rais William Ruto amekuwa akitumia katika kampeni yake ya kuwawezesha vijana kwa kuwapa wilbero, yani toroli na vifaa vingine vya kuanzishia maisha. Ama huko nchini Uganda, habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor inasema timu ya Olanya na Kadaga za ungana. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika, msukumo wa kupata chanjo bora ya corona umeshika kasi, huku dunia ikiangalia kwa shauku mustakabali wake. Katika upande wa habari zake za kimataifa, limeandika taasisi ya taifa ya taarifa za kijasusi ya Marekani imesema imethibiti kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, ndiye aliyeamuru mauaji ya mwandishi Jamal Khashoggi. Vile vilevile limeandika watu wa 25 wa uawa na 400 watoroka baada ya kutokea uasi katika jela moja nchini Haiti. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Maulidi Husein wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia oh. wa rahmatullahi wa barakatuh. Lakini kwa nini mwezi huu wa Mwenyezi Mungu? Sababu kubwa ndani ya mwezi huu mkubwa wa Rajabul Murajab, katika baadhi ya riwaya zinasema ni mwezi wa ahlu bait rasulillah. Ni mwezi wa wilaya, wilayatu ahlu bait rasulillah, ndio maana ndani ya mwezi huu akazaliwa mtukufu baada ya utukufu wa bwana mtume na akazaliwa katika njia ya muujiza wa hali ya juu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Na sote tunajua ndani ya mwezi huu ambao umezuiliwa malumbano, umezuiliwa vita, mapambano ya aina yoyote. Na makuraishi na Waarabu enzi zile ilikuwa ukiingia mwezi huu wanaweka silaha zao manyumbani Kazi yao ni kutembeleana, kufanya biashara. Hata kama mlikuwa mnapigana jana, leo mwezi umeandama, hampigani tena na wanakuwa marafiki katika mwezi huu, ndani ya mwezi huu, mwezi uliojaa amani, ambao mapambano hakuna, vita hakuna, mabishano hakuna. Waarabu wote wa, wa Maka, wa Hijazi na maeneo ya mbali na wengine wanayetoka mbali, wanakwenda Maka kwa ajili ya kufanya biashara na kutembeleana katika ustaarabu huu na utulivu huu. Anatoka mama, anakuja kuangalia, au anakuja kupasua msongamano mkubwa wa wafanyabiashara na watu ambayo wanasalimiana wakiwa hawana silaha, hawapigani wala hawatukanani, na ndani ya mioyo yao yote wamefuta. Hao ni Makuraishi, ni Waarabu ambayo ni mabedui, hawana dini, na kabla ya Uislamu haujaja hapo lakini kwa heshima ya mwezi huu wanaacha mambo yao na hasira zao zote, wanakaa pamoja. Mama huyu Fatimato binti Asad, mama yake na Ali bin Abi Talib, anakuja na watu wanapomuona wanaachia njia. Msongamano ni mkubwa sana katika mji mtukufu wa maka, katika Kaaba, na tunavyosoma katika historia ilikuwa ni padogo sana mahala pale. Sasa hivi ni alhamdulillah, pamepanuliwa ni pakubwa sana, watu wanakaa mamilioni kwa mamilioni, lakini wakati ule ilikuwa ni sehemu ndogo. Kila anayemuona anampisha mama yule, kisha ukuta upasuke aingie ndani ya Kaaba. Ukuta upasuke, hapa sio mlangoni wala sio dirishani, ndani ya mwezi mtukufu wa Rajabu, kisha mama yule akae ndani ya nyumba ile. Alipoingia tu ukuta umepasuka kiasi ambacho hakupita kwa ubavu Amenyoka, anatembea kama kawaida, umeachia, kisha ukafunga. Watu wote wameshuhudia tukio lile. Alipoingia tu ukuta ule ukafunga, ukabana, wakawa wanajaribu hata kufungua milango, wakawa wanashindwa hata kuufungua. Kisha mama yule abaki ndani ya Kaaba ndani kwa siku tatu, akamzaa mtoto wake ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi, ikazaliwa wilaya, ikazaliwa utukufu, waziri wa Bwana Mtume akazaliwa, khalifa wa Bwana Mtume ambayo aya inazungumza, yaqulu ya laitani takhadztu ma'a rasuli sabila, akiendelea laitani lam attakhidhu fulanan khalila, nisingemfanya fulani ndiyo kiongozi wangu, ningemfanya fulani ambayo kawekwa na Mwenyezi Mungu na akatangazwa na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Sasa vita vyote vinavyoendelea ni kwa sababu ya wilaya, ni kwa sababu ya ahlubeiti rasulillah, ambayo mwezi huu unanasibishwa na wao pia. Mwezi wa Mwenyezi Mungu na ni mwezi wa wilaya, mwezi wa ahlubeiti rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Ndio maana tunalumbana, ufungaji wa sunna Mtu anafunga sunna wakati wowote, na kila mwezi kuna ufungaji wa sunna, ukiacha Jumatatu, Alhamisi na Ijumaa. Kila mwezi tunazofunga katika masiku meupe, yale masiku meupe ayamulbidhi, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, yanaitwa masiku meupe. Kufunga katika masiku meupe unakuwa mweupe wewe, mweupe wa usafi wa kiroho mweupe wa usafi unayependwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni masiku matukufu, funga yake. Kwa nini ndani ya mwezi huu iwe ni vita vikubwa katika funga, na umeamua kufunga sunna kurbatan ila Allah mwenyewe, au kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa njia yoyote, kwa nini ikawa katika mwezi huu ukaambiwa, hakuna hadithi, hakuna riwaya, hakuna kufunga. Hii ilikuwa ni njama ya Bani Umeya ya kuzuia watu wasiuone utukufu na heshima ya mwezi huu, wasimjue Ali bin Abi Talib, wasiwajue Ahlubaiti Rasulillah. Ndio ilikuwa ni njama ya Bani Umeya, na vyote vinavyohusiana na Ahlubeiti Rasulillahi ni vita katika ulimwengu, na kule ndiko kwenye ukombozi kwa Ahlubeiti Rasulillah. Ndiyo aya ambayo Amiri lmuminin ali ibn Abi Talib alayhi salam alikuwa akisoma amma yatasaalun an an-naba'il al-adhim alladhi hum fihi mukhtalifun. Sura inafahamika, aya hizi zinajulikana. amma yatasaalu al zina yatasa, Mungu anawauliza watu, amma yatasaalu, mnaulizana nini? Mnazozana kuhusu nini? Mnabishana kuhusu nini? Mungu anazungumza na sisi, kisha kaendelea, ani naba ila adhim, mnabishana kunako habari kubwa, mnalumbana kuhusiana na habari kubwa. Alladhi hum fihi mukhtalifun, katika habari kubwa hii mnatofautiana, hamuelewani kuhusiana na habari kubwa hii, aya kubwa hii ya Mwenyezi Mungu hamwelewani. Ama yatasaalun Amir al-Mu'minin alikuwa anapenda kuisoma sana aya hii na sura hii. Ikapokelewa katika maelezo yake, alipoulizwa hapa. Mungu anatuambia kwa jambo gani mnaulizana, mnazozana nini? Mnazozana kuhusiana na habari kubwa ambayo mnatofautiana, hamwelewani, kila mnapoambizana, lakini hamfiki mwisho, na iko wazi. Yaani, hii aya ukiifuatilia Habari yenyewe iko wazi, wala haijajificha, lakini hamkubaliani nayo. Iko wazi, yaani kama vile jua lilivyowaka sasa hivi. Unamwambia mtu ana macho yake na ana akili yake na ni msomi, hili ni jua limewaka, nakwambia la, huu ni mwezi. Ubishani wa aina hiyo, na hamtoelewana hata mara moja, ili mradi tu amekubishia. Sasa sahaba huyu Abu Hamza akamuuliza Amirul Mu'minin, unalumbana kuhusu mimi na niko wazi. Kisha akasema wallah, hakuna habari kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi wala hakuna aya kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi, na wala akazungumza maneno haya makubwa Amirul Mu'minin kwa masahaba wake, ye ndio habari kubwa na kweli. Angalieni namna tunavyotofautiana kuhusiana na ahlubaiti rasulillah, aya namna zilivyojaa Siku zote tunasema, nani asiyojua aya innama yuridu Allah liyudhhiba ankum rijsa ahlalbeiti wayutahirakum tathira, na namna tukio aliyolifanya bwana mtume la kuwakusanya ahlu beiti zake na akawafunika shuka na wake zake, na wengineo wakaona tukio lile, na akalizungumza wazi bwana mtume. Aya hii iliposhuka, msomee yoyote aya hii, hamtoelewana atakwambia na wengine wanaingia, na wengine wanaingia. Mke wa bwana mtume anasema hatukuingia sisi, alituzuia. Tulitaka kwenda, kwa sababu tuliona ni mazingira mazuri, mandhari nzuri, shuka lile waliofunikwa, kisha maneno anayoyasema bwana mtume kuhusiana na wale. Ummu Salama anasema, na sisi wake zake bwana mtume tukasema, na sisi tukaingie. Tulipokwenda mtume akasema, la, sio nyinyi hapa. Nyinyi ni watu wazuri, lakini sio katika shuka hili. Nani asiyojua hayo? Qul la asalukum alayhi ajra illa lmawaddata fi lqurba, salawatullahi wasalamuh alaihim ajmain. Nani asiyojua aya hii, ambayo bwana mtume kateremshiwa aya hii ndani ya msikiti, wamejaa maswahaba? Jamani, kazi hii ninayoifanya ya dini, sitaki malipo yoyote kwenu nyinyi, nachotaka ni kuwapenda watu hawa wa nyumbani kwangu. Ai, nazungumza hivyo <muchos> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na tano ya mwezi Rajabu mwaka 1442 Hijiria mwafaka na tarehe 27 Februari mwaka 2021 Miladia. Tarehe ya 15 Rajabu miaka 1447 iliyopita Kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Makka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika. Hijira hiyo iliyokuwa na taathira kubwa katika harakati za Waislamu ilifanyika miaka minane kabla ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuhamia mjini Madina, baada ya kushadidi mashaka ya wa Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Makka. Mtume aliwaamuru baadhi ya masahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi, Ethiopia leo huko, barani Afrika, kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Miaka 1440 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajabu mwaka wa pili hijiria Kibla cha kwanza cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Beitul Muqaddas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho hicho cha Beitul Maqdis. Hali hiyo iliwatia unyonge wa Islamu na hasa Mtume sallallahu alihi wasallam alihi wa na kwa minajili hiyo, katika siku kama ya leo, Mwenyezi Mungu aliteremsha wa wahai kwa mtume kupitia malaika Jibril alaihissalam akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya Beitulmuqaddas. Siku kama ya leo miaka 1380 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alifariki dunia Bibi Zainab alaiha ssalam, mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zainab alizaliwa mwaka wa sita Hijiria na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imamu Ali alaihi ssalam na mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. mwaka 61 hijiria, Bibi Zainab alishiriki katika tukio la Karbala pamoja na kaka yake Imamu Huseini alaihi ssalam na watu wengine wa familia ya Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Baada ya kuuwawa shahidi Imam Huseini alayhi ssalam pamoja na wafuasi wake Bibi Zeinab alikuwa mfikisha ujumbe wa hamasa ya kudumu ya Imam Huseini alaihisalam na wafuasi wake. Na katika siku kama ya leo, miaka 9 iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki, Najmuddin Erbakan, akiwa na umri wa miaka 84. Baada ya kuhitimu katika chuo kikuu cha Istanbul Erbekani alijiunga na chuo kikuu cha Aghini nchini Ujerumani ambako alipata shahada ya uzamivu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa upande wa maoni, Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania anasema ripoti imetolewa huko Marekani kuhusiana na mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi wa Saudia aliyeuawa wa kikatili katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul, Uturuki, kutokana na kukosoa watawala wa nchi hiyo. Baadaye anasema sasa nini kinafuata? Isiwe ni funika kombe tu mwanaharamu apite. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naye bwana Ali Haji soda mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, anasema asante sana Radio Teheran kutujuza yaliyojiri kote ulimwenguni. Nam ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na chuo kikuu cha Maryland kikishirikiana na taasisi ya Canada ya Iran Pol umeonyesha kwamba asilimia kubwa ya Wairan wanaamini kwamba Teheran haipaswi kufanya mazungumzo na Marekani kabla ya nchi hiyo kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Hatimaye, serikali ya Marekani jana Ijumaa ilisambaza ripoti kuhusu mauaji ya Jamal Khashoggi mwandishi msaudia aliyekuwa akiwakosoa watawala wa hivi sasa wa Saudi Arabia na ambaye aliuawa wa kinyama katika ubalozi wa nchi hiyo mjini Istambuli Uturuki. Serikali ya Sri Lanka jana Ijumaa ilifuta agizo la kuchomwa moto maiti wa Waislamu na watu wengine walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona, siku chache baada ya waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kutoa mwito wa kuheshimiwa ada na taratibu za kidini za waislamu huko Sri Lanka. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 6487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.