Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kusimama kidete Venezuela mbele ya vita vya kiuchumi vya Marekani baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuaga dunia mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, Bibi Zainab al-Kubra alaiha salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine maalum cha kuzaliwa uh, Imamu Husein na umuhimu wa mwezi wa Rajab. Baada ya hapo, uh, mtasikiliza uh, dua ya mwezi wa Rajab, na tutakamilisha matangazo yetu ya usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni Saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla yeyote tusikilize vichwa vya habari muhimu. Wanasiasa wa kambi ya upinzani nchini Somalia wameakhirisha maandamano dhidi ya serikali. Mamia ya wanafunzi wa kike watekwa nyara katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria. Uganda imeanzisha juhudi mpya za kusaka wakimbizi haramu kwa lengo la kuzuia maambukizi ya virusi vya Ebola na Rasia imelaani shambulizi la Marekani nchini Siria, ikilitaja kwamba limekiuka li sheria za kimataifa. Na sasa ni habari kamili. Wanasiasa wa kambi ya upinzani nchini Somalia wameahirisha maandamano yao waliokuwa wamepanga kufanya leo Ijumaa baada ya waziri mkuu wa serikali ya Mogadishu kuingilia kati. Wanasiasa wa upinzani wa Somalia wameahirisha maandamano hayo waliopanga kufanya leo baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo Muhamed Hussein Roble kukubali baadhi ya matakwa yao. Maandamano hayo ambayo yalipangwa na wapinzani wa serikali licha ya serikali ya Mogadishu kuyapiga marufuku kwa lengo la kuzuia maambukizi zaidi ya ugonjwa wa COVID-19 hatimaye yameahirishwa baada ya waziri mkuu Hussein Roble kueleza rasmi kwamba amesikitishwa na ghasia zilizojitokeza Ijumaa wiki iliyopita katika maandamano ya upinzani. Viongozi wa kambi ya upinzani nchini Somalia wamekubaliana kuakhirisha maandamano hayo siku moja baada ya serikali kuu ya Mogadishu kusema itachunguza shambulio lililotekelezwa katika hoteli moja ambako viongozi mbalimbali mbali walikuwa wamekusanyika wiki iliyopita. Juzi, baraza la wagombea urais wa kambi ya upinzani nchini Somalia lilitahadharisha kwamba litaendeleza maandamano ya amani ili kueleza waziwazi wazi, wazi upinzani wao kwa serikali ya Rais Muhammed Farmajo, kupinga suala la kuendelea kuwepo madarakani kiongozi huyo kinyume cha sheria na kucheleweshwa zoezi la uchaguzi wa rais na ule wa bunge. Muhula wa rais wa sasa wa Somalia, uh, Abdullah Muhammad Farmajo, ulimalizika Februari 8. Lakini kutokana na mgogoro wa kisiasa bunge linalomchagua rais bado halijachaguliwa. Serikali ya Somalia ilipiga marufuku maandamano ya wapinzani katika mji mkuu Mogadishu kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona na tishio la usalama wa taifa. Majambazi waliokuwa na silaha leo asubuhi wamevamia shule moja ya sekondari ya wasichana katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi hao. Shambulizi hilo limefanyika katika shule ya sekondari ya wasichana ya Jangebe inayomilikiwa na serikali katika eneo la Talata Mafara jimboni Zamfara. Mwalimu mmoja wa shule hiyo amethibitisha kujiri shambulizi hilo na kueleza kwamba wanafunzi wasichana karibu mia tatu wametekwa nyara na genge la watu waliokuwa na silaha mapema leo asubuhi. Zamfara, jimbo linalopatikana kaskazini magharibi mwa Nigeria, ni moja kati ya majimbo ya nchi hiyo yaliyoathiriwa sana na mashambulizi na hujuma mbalimbali za magenge uhalifu ya uhalifu yanayobeba silaha. Mashambulizi hayo yamekuwa yakiendelea licha ya, ya mazungumzo yaliyoanzishwa na serikali ili kufikia mapatano na magenge hayo. Shambulio la karibuni zaidi lilijiri wiki mbili baada ya wanafunzi ishirini kutekwa nyara na wanamgambo wenye silaha huko katika jimbo la Naija. Genge la watu waliokuwa na silaha Jumatatu wiki hii liliwaachia huru mateka 53, wakiwemo wanawake na watoto, lililokuwa limewateka nyara katika basi wiki iliyopita. Mbali na kushambuliwa shule hiyo ya sekondari ya wasichana na kutekwa nyara mamia ya wanafunzi hivi karibuni, pia kundi la kigaidi la Boko Haram liliwateka nyara wanafunzi wavulana katika shule ya upili ya eneo la Kankara, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Nchini Uganda kumeanzishwa juhudi mpya za kuwasaka wakimbizi haramu kwa lengo la kuzuia maambukizi mapya ya Ebola na harakati za magenge ya wa wahalifu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kufuatia mlipuko mwingine wa janga la Ebola ambalo limevamia upya taifa la Kongo, serikali ya Uganda imeanzisha harakati mpya za kuzuia uwenezaji wa gonjwa hilo la hatari mno. Miongoni mwa mikakati ambayo imewekwa ni kuwapima kikamilifu wakimbizi na wafanyabiashara wanaovuka mipaka kutoka nje. Wanaochukuliwa mno ni wale watokao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tanzania, Sudani Kusini na kwingineko. Aidha, hata wasafiri wanaopitia kwenye uwanja wa Entebbe huwa wanapimwa kitaalamu chini ya mpango huu wa kuzuia uonezaji wa maambukizo ya magonjwa ya hatari mno kama korona na Ebola. Vito vyote vya mpakani vinalindwa barabara, ili kupunguza uhalifu. Hivi karibuni polisi imenasa genge la washukiwa sita wanaosemekana kuwa walitapeli mwananchi wa Marekani dola milioni tisa million, huku wakitengeneza pesa za bandia, dhahabu na almasi. Miongoni mwao ni wazaliwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa Nigeria, Warundi na Wanyarwanda, wakiishi sehemu za Mnyonyo, mashariki mwa Kampala, ambako walikodisha nyumba ya kifahari. Inasemekana kuwa matapeli hao walianzisha kampuni inayoshughulikia mali zinazoingizwa Uganda na zile zinazouzwa ng'ambo, wakishirikiana na wananchi wa Uganda. Wamepatikana na sare za shirika la mamlaka ya kodi la Uganda, URA. Msemaji wa idara ya polisi ya upelelezi Charles Swine amesema endapo washukiwa hao watapatikana na hatia, watakokonywa mali zao zote na warejeshwe makwao. Kukamatwa kwao kumetokana na ripoti tuliyopata kutoka kwa maafisa wetu wa upelelezi wakisema kwamba wao wamebuni kampuni ya kushughulikia mali zinazotoka nje na zile zinazoingizwa humo nchini, lakini wanatumia ofisi hiyo kwa kuwatapeli wananchi. Tulipo wakamata, tuliwakuta na fedha nyingi na sarafu za aina mbalimbali. Wizara ya Wakimbizi na Kujiandalia Majanga imebainisha kwamba ingawa sera ya Uganda inakaribisha wakimbizi kutoka nje wanaopata ugumu nchini kwao, ni lazima wafuate taratibu za kimataifa. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Waziri wa afya wa Iran ametangaza kwamba hadi kufikia msimu ujao wa machipuo Iran itakuwa moja ya kambi kubwa za kuzalisha na kuuza nje chanjo za aina mbalimbali. Said Namaki amesema pambizoni mwa mazungumzo yake na viongozi wa juu wa kidini katika mji mkuu mji wa kidini wa Kum kwamba maendeleo ya wasomi wa nchi hii katika kutengeneza chanjo na ni makubwa na ya kujivunia, na kwamba siku chache zijazo, Iran si tu itajitosheleza katika kutengeneza chanjo, bali pia itakuwa moja ya nchi wazalishaji wa chanjo za aina mbalimbali mbali duniani. Na makia ameongeza kwamba licha ya vikwazo vilivyowekwa na mazingira ya sasa ya korona, lakini Iran imekuwa na mafanikio makubwa katika kutengeneza dawa na suhula za tiba, kwa kadiri kwamba mwaka huu pekee Teherani imeokoa dola bilioni moja katika sekta hiyo. Amesema Iran imeuza barakoa nyingi na mashine za kusaidia kupumua katika nchi mbalimbali. Wakati huo huo, waziri wa afya wa Iran amesema maambukizi ya korona yamedhibitiwa hapa nchini, na kwamba licha ya kuenea kirusi cha korona aina ya ile ya Uingereza, lakini wafanyakazi wa sekta afya wameanzisha ufuatiliaji wa nyumba kwa nyumba kote nchini na hii leo idadi ya sampuli za vipimo zinafikia zaidi ya laki moja kwa siku kutoka sampuli elfu kumi. Waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Libya amesema serikali mpya ya nchi hiyo itatoa umuhimu mahsusi kwa uhusiano kati ya nchi hiyo na Uturuki. Abdul Hamid Dabaiba amesema kwamba uhusiano kati ya Libya na Uturuki utakuwa imara na wa kipekee. Amesema Uturuki ni mshirika wa kiuchumi wa Libya na kwamba Tripoli inaunga mkono suala hilo. Waziri mkuu wa Libya ameyasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari mjini Tripoli. Itakumbukwa kwamba baraza la mazungumzo ya Libya lililofanyika huko Geneva chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa lilimchagua Abdul Hamid Dabaiba kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito, Muhamed Yunis Almunfi kuwa mkuu wa baraza la urais na Abdullah Hussein Allafi na vilevile vile Musa Alkoni walichaguliwa kama wajumbe wawili wa baraza hilo. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa, waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Adabaiba alisema baraza lake la mawaziri litaheshimu uwazi na uwajibikaji na litafanya juhudi kubwa za kutatua matatizo ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na tatizo la umeme na kutayarisha chanjo ya korona kwa ajili ya raia wote wa Libya na Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imelani mashambulizi ya usiku wa kuamkia leo yaliyofanywa na Marekani huko Siria na kuyataja kuwa ni kinyume na kanuni na sheria za kimataifa. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, jana usiku ilitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia ngome za makundi ya mukawama mashariki mwa Siria kwa amri ya rais Joe Biden. Mtandao wa habari wa Sabirin wenye mfungamano na makundi ya mapambano ya Iraq pia leo Ijumaa umetangaza kwamba ndege za kivita za Marekani zimeshambulia jengo na eneo moja jingine katika mpaka wa Iraki na Siria, baina ya eneo la Bukamal na Alqaim na hadi sasa taarifa zinasema kwamba mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Marekani na utawala haramu wa Israel uh, zimeshambulia mara kadhaa ngome za wana mukawama katika maeneo mbalimbali ya Iraki na Siria. Marekani na Israeli zimezidisha jitihada za kuiwekea mashinikizo harakati ya mapambano katika nchi za Iraki na Siria baada ya harakati hiyo kuafiki kuendeleza vita dhidi ya makundi ya kigaidi huko magharibi mwa Asia. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, John F. Kirby, amedai kwamba Washington imetekeleza hujuma hiyo kama jibu kwa mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya askari wa Marekani na waitifaki wao nchini Iraq. Wanajeshi magaidi wa Marekani wako nchini Iraki tangu mwaka elfu mbili na tatu. Mashinikizo yameongezeka ya, ya kuwataka wanajeshi hao uvamizi watimuliwe nchini Iraq na hu. Wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho sisitizo la kusimama kidete Venezuela mbele ya vita vya kiuchumi vya Marekani na Ulaya. Kutokana na kuendelea sera za vikwazo za Marekani na madola ya Ulaya dhidi ya Venezuela, Rais Nicola Maduro wa nchi hiyo amesisitiza kwamba nchi yake itaendelea kusimama kidete mkabala wa sera hizo ambazo amesema ni vita vya kiuchumi vya pande kadhaa, licha ya uongozi kubadilika nchini Marekani na kuja madarakani Rais Joe Biden, sambamba na udharura wa kuweka ushirikiano wa dunia dhidi ya janga la virusi vya korona, lakini Washington na washirika wake wangali wanaendeleza vita vya kiuchumi dhidi ya taifa la Venezuela. Katika mkondo huo, hivi karibuni baraza la Ulaya liliwaongezea katika orodha yake ya vikwazo maafisa 19 wa ngazi za juu wa serikali ya Venezuela kwa kisingizio kwamba wamekiuka na kuipaka matope demokrasia. Kwa hatua hiyo, idadi ya viongozi na maafisa wa ngazi za juu waliopo katika orodha ya vikwazo ya Umoja wa Ulaya sasa imefikia watu 55. Hii ni katika hali ambayo sehemu muhimu ya uchumi wa Venezuela, ikiwemo sekta ya mafuta petro kemikali na benki kuu imewekewa vikwazo na Marekani, huku sehemu kubwa ya mali za nchi hiyo ya Amerika Latini ikiwa imezuiwa. Kimsingi ni kwamba Marekani na waitifaki wake wanafanya kile wawezalo kuubana mduara wa vikwazo na kuishinikiza zaidi kiuchumi na kisiasa Venezuela na hivyo kuibua malalamiko ya kijamii nchini humo. Lengo la hayo yote ni kuandaa mazingira ya kumwondoa madarakani rais wa halali wa nchi hiyo Nicolas Maduro, na hivyo kuhakikisha inaingia madarakani serikali itakayofuata malengo na maagizo ya Marekani, hatua ambayo itaiandalia mazingira y Washington ya kunufaika na maliasili na utajiri wa nchi hiyo. Hili ni jambo ambalo limebainishwa mara chungu nzima na rais Maduro wa Venezuela katika msimamo wake wa karibuni. Rais Nicolas Maduro, sambamba na kukosoa kesi 450 za vikwazo vya Marekani na Ulaya, alisema hatua hizo si za kisheria, ni za kisaliti na ni mipango iliyoratibiwa kabla. Msimamo ambao umeungwa mkono pia na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa. Alena Duhan, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu, ameashiria katika ripoti yake ya hivi karibuni athari mbaya na zenye madhara za vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya Venezuela na kusema vikwazo dhidi ya sehemu kubwa ya sekta ya viwanda na taasisi za Venezuela vimepelekea kutokea maafa ya kibinadamu na kiuchumi kwa jamii yote ya nchi hiyo ya Amerika Latini, hususan tabaka la watu maskini. Licha ya kwamba ni muda sasa tangu mashinikizo dhidi ya Venezuela ya shadidi, lakini kusimama kideti wananchi na hatimaye uungaji mkono wao kwa Rais Maduro umepelekea siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa zifeli na kugonga ukuta. Katika upande mwingine, viongozi wa Karakasi wameongeza kasi ya kuwa na ushirikiano na mabadilishano ya kibiashara na waitifaki wao ili kuziba na kufidia pengo inalotokana na vikwazo vya nchi za Magharibi. Kuhusiana na suala hilo, katika miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ongezeko kubwa la ushirikiano na mabadilishano ya kibiashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela. Licha ya vikwazo na vitisho, Iran imeweza kupeleka nchini Venezuela meli kadhaa zilizo sheheni mafuta na hivyo kuipiga jeki Venezuela katika suala zima la uhaba wa nishati hiyo muhimu. Vilevile vile Iran imefungua duka kubwa zaidi mjini Karakas la bidhaa na huduma muhimu kwa wananchi wa nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Asalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zeinab al Kubra alaihi ssalam, binti ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam huku nikitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote hususan Waislamu na wafuasi wa kweli wa dhuria na watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum nikiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Yes. Tumo katika masiku ya kumbukumbu -kumbu ya kufariki dunia Bi Zeinab al Kubra, ambaye alisimama katika kipindi nyeti cha historia ya Uislamu na kutetea matukufu ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu, akiwa na irada isiyo na chembe ya doa, subira isiyo na kifani, na akafanya hima na idili kubwa ili nuru ya haki na ukweli isizimwe. Tarehe 15 ya mwezi Rajab inasadifiana na siku aliyofariki dunia Bi Zainab alaihi ssalam, mwanamke mwenye daraja kubwa na fadhila ali, ambaye kipindi fulani cha maisha yake kilisadifiana na harakati yenye kudumu ya Karbala, ambapo vilipiganwa vita mashuhuri baina ya haki na batili. Katika tukio hilo Bi Zeinab alitekeleza jukumu lake na hivyo kuwa kigezo cha subira na kusimama kidete. Utendaji wa Bi Zeinab alaihissalam katika tukio la Karbala na baada ya tukio hilo ulikuwa umesimama juu ya mtazamo mpana na wa hali ya juu wa imani. Kile kilichomfanya Bi Zeinab alaihissalam afanye hima na kusimama imara katika njia ya haki ni mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu kwa Bi Zeinab lilikuwa jambo lenye umuhimu mkubwa kwake kiasi kwamba alikubali kufumbia macho maisha yake ya raha na kufunga safari pamoja na kaka yake yaani Imamu Huseini alaihi ssalaam kwa ajili ya kuelekea katika safari yenye kuainisha mambo huko Karbala. Harakati ya Imam Husein alaihi salam, kama alivyosema mwenyewe: sikusimama kupambana na Yazidi kwa sababu ya matamanio ya kinafsi, ufisadi au kufanya dhuluma, bali kwa ajili ya kufanya marekebisho katika umma wa baba yangu. Ninataka kuamrisha mema na kukataza mabaya na kuhuisha mwenendo wa babu na baba yangu ilitokana na kuwa katika zama hizo misingi ya kifikra ya Uislamu ilikuwa katika hatari ya kupotoshwa na watawala wa Bani Umeya, ambapo kuna wachache waliokuwa wakiwatawala watu kwa jina la dini, ila hali wao wenyewe walikuwa wakipuuza mafundisho ya Mwenyezi Mungu kuliko mtu mwingine yeyote. Tunaweza kusema kuwa harakati ya Imamu Husein alaihi salam na kuuawa kwake shahidi kulikuwa ni cheche katika mwamko wa umma wa Kiislamu, ambapo ubainishaji na uwekaji wazi wa mambo uliofanywa na Bibi Zainab alaihi ssalam na Imam Sajjad alaihi ssalam ulipelekea kushika moto cheche hizo. Ufichuaji huo uliofanywa na watukufu hao kuhusiana na sura halisi ya watawala wa Bani Umeya, tena kwa ushujaa wa hali ya juu, ulikuwa na sifa maalum na ya kipekee. Kwa hakika Bibi Zainab alayhi ssalam alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala Bi Zeinab alaihi ssalam alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalimu na majahili wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi ssalam. Nukta muhimu katika kuweka wazi mambo kulikofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ilikuwa ni sisitizo lake kwa watu kutumia akili na maarifa. Kutokana na sababu hiyo, ndio maana alisimama kubainisha msukumo wa Imam Husein pamoja na sababu yake ya kusimamisha harakati ya Karbala, huku akitumia silaha ya mantiki na hoja kwa shabaha ya kuzibainishia fikra za walio wengi engo ya harakati hii ya kupigania haki. Katika hotuba zake Zainab alayhi salaam alizilenga fikra. Katika hotuba yake huko al Kufa na katika makao makuu ya utawala wa Yazid, alijihusisha na kutoa uchambuzi na uchanganuzi kuhusiana na hali ya jamii ya Kiislamu katika zama hizo, huku akitumia maneno mazuri ya hali ya juu na mafuhumu yenye taathira kubwa. Bi Zainabu alitaka watu wahukumu mambo kwa kutumia msingi na neema ya akili. Zainabu alaihi ssalamu alikuwa akifahamu vema Imamu Husein alaihi ssalam si wa mahala fulani au zama fulani tu. Alitaka kuweka wazi mambo kwa namna ambayo harakati ya Imamu Husein huko Karbala idumu daima dawamu na kubakia katika historia na iwe ni kigezo kwa ajili ya mataifa ambayo yako chini ya dhulma na ukandamizaji. Hivi sasa baada ya kupita karne kadhaa tangu itokee harakati ya Karbala, tungali tunashuhudia ilhamu ya harakati hiyo. Hapana shaka kuwa wimbi la mwamko wa Kiislamu ulimwenguni na namna ya istiqama na kusimama kidete Waislamu walio chini ya dhulma na ukandamizaji, mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yamepata ilhamu ya ya harakati harakati za kupigania haki kama harakati ya karbala sifa nyingine ya harakati ya kuwafahamisha watu ukweli wa mambo iliyofanywa nabi zeinab alaihi ssalam ni hatua yake ya kufahamu wakati bi zeinab alaihi ssalam alikuwa akifahamu hali na mazingira ya kabla ya harakati ya imamu husein huko karbala nafasi na mazingira ya hali mbaya ya siku ya ashura na vile vile hali na hali hali ya ya matukio ya baada ya Karbala katika mazingira ambayo shaksia wengi waliokuwa wakidai kuwa wamebobea katika fikhi walichanganyikiwa na kaingiwa na kugigumizi katika kuwa pamoja na Imam Hussein mjukuu wa bwana mtume bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hata hivyo, Zainab alaihi ssalam alikuwa amechukua uamuzi wa wake na hivyo akawa ameazimia kufuatana na kaka yake licha ya kutambua kwamba njia hiyo ilikuwa na mashaka na ugumu mkubwa. Sifa nyingine ya Bi Zeinab alayhas salaam ni balagha na ufasaha wa lugha aliyokuwa nao pamoja na maarifa makubwa ya utambuzi wa mambo. Njia nyingine aliyoitumia Bibi Zeinab alaihi salaam katika harakati yake ya kuleta mwamko baina ya watu ni kuwa alikuwa akiandaa vikao vya maombolezo Sham na Madina. Taathira ya huzuni na majonzi ya waombolezaji ilikuwa kubwa kiasi kwamba washiriki wa maombolezo hayo walichukua uamuzi wa kuvamia nyumba ya Yazid ili wamue baada ya tukio la Karbala, licha ya masaibu, machovu, mateso na tabu alizokabiliana nazo yeye pamoja na watu wengine wa familia ya kaka yake, yani Imam Husein, Bibi Zainabu katu hakusahau au kughafilika kusali sala za usiku. Imam Sajjad alayhi salam anasimulia akisema Shangazi yangu Zainab alaihi ssalam alikuwa akisali sala zake zote za wajibu na mustahabu tukiwa njiani kutoka Kufa tukipelekwa Sham, na baadhi ya wakati alikuwa akitekeleza taklifu hizo za kidini akiwa amekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika mwili. Sifa nyingine kubwa ya Bi Zainab alaihi ssalam ni uvumilivu na subra isiyo na kawaida aliyokuwa nayo. Aidha, aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwasaidia wahitaji na wasiojiweza, na inaelezwa kwamba nyumba yake mjini Madina ilikuwa kimbilio la wasio na uwezo na waliokwama katika mambo yao. Tunahitimisha kipindi hiki maalum kwa maneno yafuatayo ya kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Ludhma Sayid Ali Khamenei, ambaye amesema kama Bibi Zeinab asingelikuwepo, mapambano ya Karbala nayo yangelisaulika kabisa. Kama asingelikuwepo Bibi Zeinab, basi tukio la Ashura lisingejulikana na lisingeliweza kuenea kiasi chote hiki na wala lisingebakia namna hii katika historia. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim ssalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Zeinab alaihi ssalam binti wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wassalamu alaikum warahmatullahi Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uh, kipindi cha uh, umuhimu wa mwezi huu wa Rajab ambacho ni mawaidha yanayoletwa kwenu na ustadhi Maulidi Hussein wa Tanzania. Wa rahmatullahi wa barakatuh. Lakini kwa nini mwezi huu wa Mwenyezi Mungu? Sababu kubwa ndani ya mwezi huu mkubwa wa Rajabul Murajab, katika baadhi ya riwaya zinasema ni mwezi wa ahlu bait rasulillah, ni mwezi wa wilaya, wilayatu ahlu bait rasulillah. Ndio maana ndani ya mwezi huu akazaliwa mtukufu baada ya utukufu wa bwana mtume na akazaliwa katika njia ya muujiza wa hali ya juu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamu alayhi. Na sote tunajua ndani ya mwezi huu ambao umezuiliwa malumbano, umezuiliwa vita, mapambano ya aina yoyote. Na makuraishi na Waarabu enzi zile ilikuwa ukiingia mwezi huu wanaweka silaha zao manyumbani Kazi yao ni kutembeleana, kufanya biashara. Hata kama mlikuwa mnapigana jana, leo mwezi umeandama, hampigani tena na wanakuwa marafiki katika mwezi huu, ndani ya mwezi huu, mwezi uliojaa amani, ambao mapambano hakuna, vita hakuna, mabishano hakuna. Waarabu wote wa, wa Maka, wa Hijazi na maeneo ya mbali na wengine wanayetoka mbali, wanakwenda Maka kwa ajili ya kufanya biashara na kutembeleana katika ustaarabu huu na utulivu huu, anatoka mama anakuja kuangalia au anakuja kupasua msongamano mkubwa wa wafanyabiashara na watu ambayo wanasalimiana wakiwa hawana silaha, hawapigani wala hawatukanani, na ndani ya mioyo yao yote wamefuta. Hao ni Makuraishi, ni waarabu ambayo ni mabedui, hawana dini, na kabla ya Uislamu haujaja hapo lakini kwa heshima ya mwezi huu wanaacha mambo yao na hasira zao zote, wanakaa pamoja. Mama huyu Fatima binti Asad, mama yake na Ali bin Abi Talib, anakuja na watu wanapomuona wanaachia njia. Msongamano ni mkubwa sana katika mji mtukufu wa Maka, katika Kaaba, na tunavyosoma katika historia ilikuwa ni padogo sana mahala pale sasa hivi ni alhamdulillahi, pamepanuliwa ni pakubwa sana, watu wanakaa mamilioni kwa mamilioni, lakini wakati ule ilikuwa ni sehemu ndogo. Kila anayemuona anampisha mama yule, kisha ukuta upasuke aingie ndani ya Al-Kaaba, ukuta upasuke, hapa sio mlangoni wala sio dirishani, ndani ya mwezi mtukufu wa Rajabu, kisha mama yule akae ndani ya nyumba ile. Alipoingia tu ukuta umepasuka kiasi ambacho hakupita kwa ubavu amenyoka anatembea kama kawaida, umeachia kisha ukafunga. Watu wote wameshuhudia tukio lile. Alipoingia tu ukuta ule ukafunga ukabana, wakawa wanajaribu hata kufungua milango, wakawa wanashindwa hata kuufungua. Kisha mama yule abaki ndani ya Alkaaba ndani kwa siku tatu, akamzaa mtoto wake ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Ikazaliwa wilaya, ikazaliwa utukufu, waziri wa bwana mtume, akazaliwa khalifa wa bwana mtume, ambayo aya inazungumza, yaqulu ya laitani takhastu ma ar-rasuli sabila, akiendelea, laitani lam attakhidhu fulanan khalila, nisingemfanya fulani ndiyo kiongozi wangu, ningemfanya fulani ambayo kawekwa na Mwenyezi Mungu na akatangazwa na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Sasa vita vyote vinavyoendelea ni kwa sababu ya wilaya, ni kwa sababu ya ahlubeiti rasulillah, ambayo mwezi huu unanasibishwa na wao pia, mwezi wa Mwenyezi Mungu na ni mwezi wa wilaya, mwezi wa ahlubeiti rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Ndio maana tunalumbana, ufungaji wa sunna mtu anafunga sunna wakati wowote, na kila mwezi kuna ufungaji wa sunna ukiacha Jumatatu, Alhamisi na Ijumaa, kila mwezi tunazofunga katika masiku meupe yale masiku meupe ayamulbidhi, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, yanaitwa masiku meupe. Kufunga katika masiku meupe unakuwa mweupe wewe, mweupe wa usafi wa kiroho mweupe wa usafi unayependwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni masiku matukufu funga yake. Kwa nini ndani ya mwezi huu iwe ni vita vikubwa katika funga, na umeamua kufunga sunna kurbatan ila llahi mwenyewe au kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa njia yoyote, kwa nini kawa katika mwezi huu, kaambiwa hakuna hadithi, hakuna riwaya, hakuna kufunga hii ilikuwa ni njama ya Bani Umeya ya kuzuia watu wasiuone utukufu na heshima ya mwezi huu, wasimjue Ali bin Abi Talib, wasiwajue Ahlu Baiti Rasulillah. Ndio ilikuwa ni njama ya Bani Umeyya, na vyote vinavyohusiana na Ahlubeiti Rasulillahi ni vita katika ulimwengu, na kule ndiko kwenye ukombozi kwa Ahlubeiti Rasulillah. Ndio aya ambayo Amir Lmuminin ali ibn Abi Talib alayhi salam alikuwa akisoma amma yatasaalun anin naba'il al'adhim alladhi hum fihi mukhtalifun. Sura inafahamika, aya hizi zinajulikana. Amma yatasaalu zina yata, Mungu anawauliza watu, amma yatasaalu, mnaulizana nini? Mnazozana kuhusu nini? Mnabishana kuhusu nini? Mungu anazungumza na sisi kisha akaendelea, an naba ila ladhim, mnabishana kunako habari kubwa, mnalumbana kuhusiana na habari kubwa. Alladhi hum fihi mukhtalifun, katika habari kubwa hii mnatofautiana, hamwelewani kuhusiana na habari kubwa hii, aya kubwa hii ya Mwenyezi Mungu hamuelewani. Ama yatasaalun Amir al-Mu'minin alikuwa anapenda kuisoma sana aya hii na sura hii. Ikapokelewa katika maelezo yake alipoulizwa, hapa Mungu anatuambia kwa jambo gani mnaulizana, mnazozana nini? Mnazozana kuhusiana na habari kubwa ambayo mnatofautiana, hamwelewani, kila mnapoambizana lakini hamfiki mwisho. Na iko wazi, yaani hii aya ukiifuatilia Habari yenyewe iko wazi, wala haijajificha, lakini hamkubaliani nayo. Iko wazi, yaani kama vile jua lilivyowaka sasa hivi. Unamwambia mtu ana macho yake na ana akili yake na ni msomi, hili ni jua limewaka, nakwambia la, huu ni mwezi. Ubishani wa aina hiyo, na hamtoelewana hata mara moja, ili mradi tu amekubishia. Sasa sahaba huyu Abu Hamza akamuuliza Amirul Mu'minin habari kubwa hiyo, umma wote unatofautiana kuhusu mimi, unalumbana kuhusu mimi na niko wazi. Kisha akasema wallahi, hakuna habari kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi wala hakuna aya kubwa ya Mwenyezi Mungu kama mimi, na wala akazungumza maneno haya makubwa Amirul Mu'minin kwa masahaba wake, yeye ndio habari kubwa na kweli. Angalieni namna tunavyotofautiana kuhusiana na Ahlubeiti Rasulillah, aya namna zilivyojaa, siku zote tunasema, nani asiyojua aya innama yuridu llah liyudhhiba ankum rijsa ahla lbaiti wa yutahhirakum tathira, na namna tukio aliyolifanya Bwana Mtume la kuwakusanya Ahlu Beiti zake na akawafunika shuka, na wake zake na wengineo wakaona tukio lile, na akalizungumza wazi Bwana Mtume aya hii iliposhuka Msomee yoyote aya hii, hamtoelewana. Atakwambia na wengine wanaingia, na wengine wanaingia. Mke wa bwana mtume anasema hatukuingia sisi, alituzuia. Tulitaka kwenda, kwa sababu tuliona ni mazingira mazuri, mandhari nzuri, shuka lile waliofunikwa. Kisha maneno anayoyasema bwana mtume kuhusiana na wale. Ummu Salama anasema na sisi wake zake Bwana Mtume tukasema na sisi tukaingie. Tulipokwenda, Mtume akasema, la, sio nyinyi hapa. Nyinyi ni watu wazuri, lakini si katika shuka hili. Nani asiyojua hayo? qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba, salawatullahi wa salamuhu alayhi ajma'in. Nani asiyojua aya hii ambayo Bwana Mtume kateremshiwa aya hii ndani ya msikiti, wamejaa maswahaba Jamani kazi hii ninayoifanya ya dini sitaki malipo yoyote kwenu nyinyi. Ninachotaka ni kuwapenda watu hawa wa nyumbani kwangu. Ai nazungumza hivyo. <muchos> <muchos> na kusalimika na hasira zake katika kila shari. ya man yu'ti al-kathir bil-qalil, ewe anayetoa kingi kwa kichache. ya man yu'ti man sa'ala, ewe anayempa amwombaye. ya man yu'ti man lam yas'al niombalo kwako wewe tu ni unipe kheri yote ya dunia na kheri yote ya akhira. Wasrif anni bi mas'alati iyyak jami'a sharr ad-dunya wa sharr al-akhira, na niombalo kwako wewe tu ni uniepushie shari yote ya dunia na akhira Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Majambazi waliokuwa na silaha mapema leo wamevamia shule moja ya sekondari ya wasichana katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi wa shule hiyo. Wanasiasa wa kambi ya upinzani nchini Somalia wameahirisha maandamano waliokuwa wamepanga kufanya leo Ijumaa, baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo kukubali baadhi ya masharti ya kambi hiyo ya upinzani. Waziri wa afya na tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hadi kufikia msimu ujao wa machipuo, Iran itakuwa moja ya kambi kubwa za kuzalisha na kuuza nje chanjo mbalimbali, zikiwemo chanjo za kukabiliana na virusi vya korona. Na wizara ya mambo ya nje ya Russia imelaani mashambulizi ya usiku wa kuamkia leo yaliyofanywa na Marekani huko Russia, huko Siria na kuyataja kwamba ni kinyume cha sheria na yanayokiuka sheria za kimataifa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita, tano, nne, nane, saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.