Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. rahmatullahi wa wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Ni kukumbusha kwamba leo ni Jumaa, Februari ishirini na sita mwafaka na tarehe kumi na nne Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Amnesty International yasema jeshi la Eritrea liliua mamia ya raia wa Ethiopia mnamo Novemba. Umoja wa Ulaya wa kerwa na usimamishwaji wa protokali ya ziada ya NPT na Marekani yashambulia makundi yanayopambana na ugaidi nchini Siria pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mauaji ya kiholela ya mamia ya raia yaliyofanywa na jeshi la Eritrea katika mji wa kale wa Ethiopia wa Akzum mnamo Novemba mwaka jana ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na ukanyagaji wa sheria za kimataifa za kumlinda mwanadamu. Ripoti iliyotolewa leo Ijumaa na Amnesty International imesema kuwa mnamo Novemba 28 na 29 mwaka uliopita 2020 wanajeshi wa Eritrea kwa makusudi na mpangilio maalum waliowaua mamia ya raia katika mji wa Azum, yapata kilomita 187 kaskazini mwa Makele, makao makuu ya eneo la Tigre. Mauaji hayo ya halaiki yalifanyika wakati wa mapigano baina ya pande mbili za jeshi la serikali ya Ethiopia na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre kwa kifupi TPLF. Kwa mujibu wa shirika la msamaha duniani, wanajeshi wa Eritrea walitekeleza unyama huo kwa lengo la kuwafanya wakazi wa mji huo wawapigie magoti na wajisalimishe kwao. Mashuhuda na manusura 41 wa mauaji hayo ya halaiki wameiambia Amnesty International kuwa mbali na mauaji, wanajeshi hao wa Eritrea pia waliiba mali na milki za wakazi hao. Amnesty International imesema mauaji na wizi huo vinaweza kuwa jinai za kivita. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao huko kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo katika eneo la Tigre. Kwingineko, wizara ya afya ya Sudan Kusini kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF inaendesha kampeni ya kuwapa kuwa chanjo ya ugonjwa wa kupoza upolio watoto milioni mbili na laki nane nchini humo. Atem Nathan, mkurugenzi mkuu wa idara ya afya msingi katika wizara ya afya Sudan Kusini, amesema lengo la kufanya kampeni hiyo ya chanjo ya nchi nzima si tu ni kusimamisha mripuko mpya wa polio bali kuhakikisha pia nchi hiyo changa zaidi barani Afrika inatokomeza kikamilifu maradhi hayo. Amesema mripuko wa hivi sasa wa polio uliripotiwa nchini humo Septemba 18 mwaka jana na kuenea kwa kasi katika kaunti 17 za majimbo yote ya nchi hiyo. Afisa huyo wa wizara ya afya Sudan Kusini amesema kampeni ya sasa ya utoaji wa chanjo ya polio ilianza Februari 16 na hadi sasa imefanyika katika kaunti 74 za nchi hiyo ikilenga watoto wenye chini ya umri wa miezi 59. Mwishoni mwa mwaka jana, nchi hiyo iliwachanja watoto milioni moja na laki tano katika jitihada za kupambana na mripuko huu mpya wa ugonjwa huo wa kupoza unaofahamika kitaalamu kama Monovalent Oral Poliovirus Type 2 inaarifiwa kuwa mwaka jana kampeni 46 za utoaji wa chanjo ya kupooza kwa watoto zilisimamishwa katika nchi 38 duniani hususan za Afrika baada ya nchi hizo kusimamisha safari zao za ndege ili kuzuia msambao wa virusi vya korona. Huku hayo yakiharifiwa, umoja wa ya Ulaya umetoa taarifa ukibainisha kutoridhishwa kwake na uamuzi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kuanza kutekeleza sheria iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge kwa ajili ya kusimamisha utekelezaji wa protokali ziada ya mkataba wa NPT. Umoja huo umedai katika taarifa hiyo kwamba unaendelea kuheshimu mapatano kima ya kimataifa yaliyofikiwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita kubwa za dunia mashuhuri kama JCPOA na kusisitiza kuwa utaendelea kuunga mkono mapatano hayo katika mazingira nyeti ya hivi sasa. Taarifa hiyo imetolewa katika hali ambayo tayari Iran ilikuwa imeuonywa umoja wa Ulaya kuhusiana na nchi tatu za Ulaya mashuhuri kama Troika kutotekeleza wajibu wao kuhusiana na mapatano hayo, lakini zikawa zimepuuza onyo hilo. Taarifa hiyo imeendelea kudai kuwa usimamishwaji wa protokali ziada utapunguza pakubwa uwezo wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA wa kuendelea kusimamia miradi ya nyuklia Iran na kuhakikisha kuwa inatumika tu kwa malengo ya amani. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, usimamishaji wa protokali ya ziada una maana kwamba sasa IAEA haitakuwa tena na uwezo mkubwa wa kupata taarifa kamili za miradi ya nyuklia Iran, na haswa kuhusiana na urutubishaji wake wa madini ya urani. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Marekani kwa amri ya rais Joe Biden limefanya mashambulizi ya anga yaliyolenga kambi za makundi ya mukawama yanayopambana na magengi ya kigaidi nchini Siria. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, John Kirby, amesema Biden aliidhinisha kutekelezwa hujuma hizo za anga dhidi ya ngome za wanamukawama wa harakati za kujitolea wananchi za Hashdu Shabi, Kataib Hizbullah na Kataib Sayid Shuhada huko mashariki mwa Siria. Kirib amedai kuwa Marekani imetekeleza hujuma hiyo kama jibu kwa mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya askari wa Marekani na waitifaki wao nchini Iraq. Wanajeshi magaidi wa Marekani wako nchini Iraq tangu mwaka elfu mbili na tatu. Mashinikizo yameongezeka ya kutaka wanajeshi hao vamizi watimuliwe nchini humo. Kwa mujibu wa Pentagon, jeshi la Marekani limedondosha mabomu saba yenye uzani wa paoni mia tano katika majengo yaliyoko katika mpaka wa Siria na Iraq. Wadadisi wa mambo wanaitakidi kuwa kumiminwa wanajeshi wa Marekani katika nchi za Siria na Iraq kwa madai ya kupambana na ugaidi ni sehemu ya njama za wazi za Washington za kulifufua genge la kigaidi la Daesh au ISIS ili ipate kuhalalisha uwepo wa wanajeshi wake katika nchi hizo na mamia ya maelfu ya watu wameuawa kutokana na, na uingiliaji wa kijeshi wa Marekani katika nchi mbalimbali duniani tangu yalipojiri mashambulizi ya Septemba 11. Ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi ya Watson ya chuo kikuu cha Brown imefichua kuwa katika kipindi cha miezi mitatu tu iliyopita, Marekani imefanya miaka mitatu, kumradhi, Marekani imefanya operesheni nyingi za kijeshi katika nchi 85 duniani kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Stephani Savel, mmoja wa watafiti wa chuo kikuu cha Brown, amesema mbali na malaki ya watu kuuawa katika operesheni hizo za kijeshi za Marekani katika maeneo mbalimbali duniani, lakini wengine zaidi ya milioni 37 wameachwa bila makazi, kwa mujibu wa utafiti huo, tangu Marekani anze kufanya operesheni hizo baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001 raia thelathini na vilevile vile, wanajeshi wa serikali zaidi ya laki moja na elfu askari zaidi ya na vikosi wa vikosi wa itifaki pamoja na wanajeshi zaidi ya wa Marekani. Uingiliaji huo kijeshi wa Marekani usio na maana na ambao umegonga ukuta katika nchi tofauti duniani zikiwemo Afghanistan, Iraq, Yemen na Siria umewagharimu walipa kodi wa nchi hiyo dola trilioni 6.4. Katika mashambulizi hayo ya Septemba 11 mwaka 2001, wanachama 19 wa kundi la kigaidi la Alqaida waliteka nyara ndege nne za abiria na kuzituma katika kushambulia maeneo kadhaa ya Marekani, likiwemo jengo la wizara ya ulinzi almaarufu Pentagon. Zaidi ya watu elfu tatu waliuawa katika hujuma hizo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia anga za 99.7 redio Maarifa, hapo Singida ni 99.1. Karibu sasa nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho Ulaya na JCPOA. Sharti la Iran la kurudi kwenye protokali ya ziada, jibu na redi ya mali ya pande za Ulaya na Marekani kwa hatua ya Iran ya kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada ya mkataba unaopiga marufuku uundaji na uenezaji silaha za nyuklia almaarufu au kwa kifupi NPT ni ya kutafakariwa na inaonyesha mwelekeo na mtazamo usio wa kimantiki wa pande hizo. Kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada si jambo lililofurahiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, na wanachama wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, na ni wazi kwamba kutotekeleza ahadi na majukumu yanayohusiana na makubaliano hayo kuna athari hasi kwa pande husika, ni kama ilivyokuwa kwa pande za Ulaya na Marekani katika JCPOA, ambazo zilipoacha kutekeleza majukumu yaliyobainishwa wazi katika makubaliano ya nyuklia, zilisababisha Iran matatizo kadha wa kadha ya kiuchumi. Hatua ya Iran ya kujibu mapigo dhidi ya hatua hiyo, nayo pia haijazifurahisha pande hizo. Kwa kufuata sheria iliyopitishwa na majlisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge, likiwa ni jibu kwa kitendo cha upande wa pili katika JCPOA cha kutotekeleza ahadi na majukumu yake, kuanzia tarehe 23 Februari, serikali ya Iran ilisitisha utekelezaji wa khiari wa protokali ya ziada ya NPT na kutokana na hatua hiyo, ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unaendelea kufanyika kulingana na taratibu za kawaida tu za ukaguzi wa shughuli zake za nyuklia. Wakati huo huo, maafikiano ya karibuni kati ya Iran na IAEA yaliyofikiwa sambamba na kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada yameanzisha utaratibu mwingine mpya wa ushirikiano kati ya pande mbili utakaotumika kwa muda wa miezi mitatu jambo linaloonyesha nia njema ya Iran katika kuamiliana na jamii ya kimataifa. Sisitizo la Iran la kuendesha shughuli zake za nyuklia kwa malengo ya amani ni kutilia mkazo kwamba itaendelea kuheshimu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, ni thibati ya mwelekeo chanya iliyonao Teheran kulinganisha na hatua hasi na haribifu za upande wa pili katika makubaliano hayo, pande zingine husika katika JCPOA zimepewa fursa nyingine ya muda wa miezi mitatu ya kutekeleza ahadi na majukumu yao na kuondoa vikwazo ili Iran iweze kunufaika kiuchumi kama ilivyoafikiwa katika makubaliano hayo ya nyuklia. Iran ina msimamo thabiti katika kulinda haki na masilahi yake, na misimamo isiyo ya kimantiki ya pande za magharibi katika JCPOA haiwezi kuathiri chochote katika misimamo na uchukuaji maamuzi wa Teheran. Kuhusiana na nukta hiyo, Ismail baki Hamani, mwakilishi wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, siku ya Jumatano, alitoa jibu kwa matamshi yasiyo ya kimantiki ya maafisa wa nchi za magharibi waliodai kwamba msimamo wa Iran wa kusitisha utekelezaji wa protokali ya ziada haujengi bali unaharibu. Hamani alisema Iran itarudi tena kutekeleza majukumu yake katika JCPOA ikiwa tu Marekani ambayo ndiyo mkosa na mkiukaji wa makubaliano ya nyuklia itachukua hatua za kivitendo za kurekebisha na kusahihisha makosa yake. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba mbali na katika satelaiti, intaneti na aplikeshon ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Huko Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1 na Singida. Kadhalika, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za naalama ya kujumlisho plas 98 9035065487 au unaweza kututumia ujumbe katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Iran. Amjambo wapenzi msikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalum ambayo leo itahusu mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye amesisitiza udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo. Karibuni. Atola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wiki iliyopita, akizungumza kwa njia ya video na watu wa Tabriz kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa watu wa Tabriz mnamo Februari 18 1978, aliashiria hotuba yake hivi karibuni kuhusu mapatano ya nuklia JCPOA na kusema, kuhusu JCPOA maneno mengi yamesemwa na ahadi nyingi kutolewa, lakini wametenda kinyume na wanavyosema na kuahidi. Kwa hivyo hakuna faida yoyote katika maneno na ahadi, na mara hii ni vitendo tu ndivyo muhimu. Kiongozi mwadhamu alisisitiza kuwa iwapo tutaona upande wa pili unatekeleza ahadi kivitendo, sisi nasi pia tutatekeleza ahadi zetu kivitendo. Katika makala yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji, tutaangazia kadhia hii na sababu za Iran kutokuwa na imani na ahadi ambazo hazijatekelezwa kivitendo katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Karibuni kuwa nami hadi mwisho. Katika mjadala kuhusu JCPOA kuna swali moja la kimsingi, nalo ni hili: je, imefika wapi hatima ya mapatano ya nyuklia JCPOA ambayo alifikiwa Jeniva Julai elfu mbili kumi na tano? Jamhuri ya Kiislamu Iran imefanya mazungumzo kwa muda mrefu kuhusu kadhia ya nyuklia. Hatimaye mazungumzo hayo yaliweza kufanikiwa kwa kufikiwa mapatano baina ya Iran na madola ya kundi la tano jumlisha moja, ambayo ni Rasia, China, Marekani, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya. Mapatano hayo ya JCPOA yaliidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mapatano ya JCPOA kupitia azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yaliweka wazi majukumu ya pande zote katika mapatano hayo na namna ya kutekelezwa majukumu hayo. Hata hivyo, rais aliyeondoka wa marekani hivi karibuni, Donald Trump, wakati wa kampeni zake za urais aliyataja mapatano ya JCPA kuwa eti ni mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa katika historia ya Marekani. Kwa msingi huo, mnamo Mei 8 2018 alitangaza rasmi kuwa Marekani inajiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa ya pande kadhaa. Nchi zote katika JCPOA zilipinga vikali uamuzi huo wa Trump. Nchi tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zilitangaza kupinga uamuzi wa, wa Trump na kutangaza kuwa zingetekeleza ahadi zao na kulinda maslahi ya Iran katika JCPOA, lakini ahadi hizo zilibakia katika makaratasi tu. Iran ilisubiri kwa zaidi ya mwaka mmoja na ikabainika kuwa si tu kuwa nchi hizo za Ulaya hazijatekeleza ahadi zao, bali zilikuwa zinaenda sambamba na matakwa ya Marekani. Hii ni katika hali ambayo wote wanajua kuwa vikwazo ambavyo Trump alivirejesha dhidi ya Iran na vingine alivyoviongeza, vyote ni kinyume cha sheria. Leo elimu ya nuklia ni ya watu wote wa Iran na sasa imejikita mizizi nchini. Iran iliafikia mapatano ya nuklia kwa lengo la kujenga imani ya kimataifa kuhusu mpango wake wa nuklia wenye malengo ya amani, na hivyo pande zote zilizofikia mapatano hayo zilipaswa kutekeleza ahadi zao. Hata hivyo, Iran haiwezi kutekeleza ahadi peke yake, bali pande zote katika mapatano zinapaswa kutekeleza ahadi zao. Wananchi walio wengi kote Iran wanapinga kuendelea kuwepo mapatano ya JCPOA katika hali yake ya hivi sasa. Ni kwa msingi huo ndio wajumbe katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran, katika kulinda na kufuatilia haki za kisheria za watu wa Iran wamepitisha sheria ya kistratejia kuhusu JCPOA. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kutekeleza ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, maadamu upande wa pili pia nao unajenga imani na kutekeleza ahadi zake zote katika fremu ya majukumu ya kisheria na uwajibikaji wa pande zote za mapatano. Kwa mujibu wa sheria hiyo, shirika la nishati ya e, atomiki la Iran linapaswa kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Aidha, shirika hilo linapaswa kuhakikisha kuwa kwa uchache e, kilo 120 za urani hiyo zinahifadhiwa e, kila mwaka hapa nchini. Aidha, shirika la atomiki la Iran linawajibishwa na sheria hiyo kuanza kurutubisha urani kwa zaidi ya kiwango cha asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Kuhusu utekelezaji wa sheria hiyo ya bunge la Iran kuhusiana na mapatano ya JCPOA, Kadhim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa huko Viena, Austria, ameuandikia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kufahamisha kuwa Iran itaacha kutekeleza hatua za kujitolea katika mapatano hayo ya JCPOA kuanzia Februari 23, 2021. Akifafanua kuhusu hatua hiyo, Gharibu Abadi alisema uamuzi wa Iran wa kusitisha hatua za kujitolea katika mapatano ya nuklia JCPOA umechukuliwa katika fremu ya kutekeleza sheria ya bunge ya Iran uh, kuhusu kuondolewa vikwazo na kulinda maslahi ya kitaifa ya Iran. Na hayo yanafanyika kwa ajili ya kulinda haki za jamhuri ya kiislamu ya Iran na kwa mujibu wa vipenge 26 na 36 vya JCPOA. Hatua hiyo ya Iran imechukuliwa kwa sababu upande wa pili katika JCPOA haujatekeleza ahadi zake za kuondoa vikwazo visivyo vya kisheria kwa msingi huo, kuanzia sasa ushirikiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakuwa tu kwa msingi wa majukumu ya kawaida ya Iran kuhusiana na usalama wa kinuklia, na hali itarejea kuwa ya kawaida pale tu vikwazo vyote vitakapoondolewa na hilo kuhisika kivitendo. Kimsingi, jamhuri ya kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa itatekeleza majukumu yake katika mapatano ya JCPOA iwapo tu upande wa pili nao utatekeleza majukumu yake kivitendo. Hii ni kwa sababu mapatano ya JCPOA ni mapatano ya pande kadhaa kima za kimataifa ambayo yaliidhinishwa kupitia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo, nazo nchi tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, ambazo ni maarufu kama Troika ya Ulaya hazikuchukua hatua za kuyalinda mapatano hayo. Hivi karibuni nchi hizo zilitoa taarifa ambapo zilibainisha kile zilichodai kuwa ni wasiwasi wao kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Taarifa ya nchi hizo haikutaja namna ambavyo zenyewe zimeyakiuka mapatano ya ya JCPOA au namna Marekani ilivyojiondoa katika mapatano hayo kinyume cha sheria. Ni wazi kuwa troika ya Ulaya haijachukua hatua zozote za kivitendo za kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran hivi sasa. Badala ya nchi hizo kushughulikia maudhui asili ya JCPOA. Zimeibua mambo ya pembeni, hasa kuhusu uwezo wa kujihami na nguvu za makombora ya Iran. Haya ni masala ambayo hayana uhusiano na JCPOA na yanaibuliwa kwa malengo mengine. Masala hayo yanaibuliwa ili kujaribu kuhalalisha kitendo cha nchi hizo kukiuka mapatano ya JCPOA, na hivyo ni wazi kuwa Marekani ikishirikiana na nchi hizo za Ulaya inalenga kuibua hali mpya katika fremu ya mazungumzo kwa ajili ya JCPOA, lakini ni wazi kuwa Iran haitakubali suala hilo kwa vyovyote vile na inasisitiza kuwa itafanya mazungumzo tu kuhusu JCPOA na si kuhusu sera zake za usalama na kujihami. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki iliyopita alifanya mazungumzo ya simu na kansela Angela Merkel wa Ujerumani na kubainisha wazi kuwa Iran haitokubali kuingizwa maudhui mpya katika mazungumzo kuhusu JCPOA. Rais Ruhani alisisitiza kuwa JCPOA ni mapatano ambayo yamepitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yalichukua muda mrefu kabla ya kufikiwa baina ya Iran na madola sita makubwa duniani naya na yana muundo maalum ambao hauwezi kubadilishwa. Alisisitiza pia kuwa JCPOA haiwezi kuendelea uh, wakati kuna vikwazo na wakati upande wa pili haufungamani na ahadi zake. Rais Ruhani aliongeza kuwa njia pekee ya kunusuru mapatano ya JCPOA ni kuondolewa vikwazo haramu vya Marekani na nchi hiyo irejee katika mapatano hayo bila masharti. Hivyo hatua ya Iran ya kupunguza utekelezaji wa majukumu yake katika mapatano ya JCPOA ni jibu kwa hatua zilizo kinyume cha mantiki za Marekani, ambayo imekiuka mapatano hayo hivi sasa. Hata baada ya Joe Biden kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Marekani, nchi hiyo bado inafuatilia sera zile zile za Trump za kukiuka mapatano ya JCPOA na azimio 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kile kilicho muhimu kwa Iran kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na nchi hii kurejeshewa haki zake ilizopokonywa. Vikwazo hivyo pia visiondolewe katika makaratasi tu, bali viondolewe kivitendo. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran itarejea katika majukumu yake ya JCPOA pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si e, katika maneno au katika karatasi tu. Uondoaji huo wa vikwazo pia lazima uthibitishwe na Iran. Ama hapo msikilizaji, na hali hapo, tunafika mwisho wa makala hii maalum ambayo tumewaandalia kuhusu mapatano ya nyuklea ya JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu na udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Magazeti yanayochapishwa nchini Uganda ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udunduzi wetu magazeti ya Afrika Mashariki Ijumaa ya leo. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti la serikali la New Vision ina kichwa cha maneno kisemacho ujenzi wa bomba la mafuta kuanza mwezi Machi. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wanane wakamatwa kwa kukutwa na dola feki, Tunataka Museveni awe mpatanishi katika mizozo ya eneo asema bosi wa IGAD na serikali kuchunguza ardhi yenye utata ya Kiambogo. Habari kuu katika gazeti la Monita toleo la mtandaoni inahusu kisa cha kusikitisha ambapo mwanafunzi wa kidato cha pili ameuawa kwa kupigwa risasi wakati polisi ikitekeleza masharti ya kupambana na COVID 19. Inaarifiwa kuwa afisa wa polisi aliyetekeleza unyama huo hapo jana katika wilaya ya Bukedea mashariki ma Uganda, ametiwa mbaroni. Gazeti hilo pia lina habari nyinginezo zenye anwani zisemazo: aliyekuwa mgombea wa urais Willy Mayambala ataka kupokezwa faili la wain la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Marekani ataka uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi wa Uganda. na serikali atahadharisha kuhusu wimbi la pili la korona. Tuelekeze kurundi yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Standard limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho kile ambacho Uhuru na Raila walioambia vinara wa vyama. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayowaonyesha rais Uhuru Kenyatta, kinara wa ODM Raila Odinga, Kalonzo Musyoka wa Waipa, Gideon Moi wa KANU miongoni mwa wengine, katika ikulu ya rais jijini Nairobi. Wakuu hawa wa vyama walikutana katika kile kilichotajwa kuwa maombi na hafla ya kusherehekea ushindi. Kwa wanasiasa hao, wanaunga mkono ripoti ya BBI baada ya kaunti zaidi ya thelathini kuidhinisha kufanyika kura ya maoni ya kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi kupitia mpango wa BBI. Ndio habari kuu. Pia katika gazeti la Nation, chini ya kichwa kisemacho mpasuko mkubwa katika kambi ya Ruto juu ya BBI. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa baadhi ya wandani wa naibu rais William Ruto wanamshinikiza kuongoza kampeni ya kupinga ripoti ya BBI kuelekea kura ya maoni, katika hali ambayo binafsi amesema hana tatizo na ripoti yote kwa ujumla, bali vipengee kadhaa baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: wanajeshi wa Eritrea waliua mamia katika mauaji ya halaiki Ethiopia yasema Amnesty, Amnesty International; simulizi za wanawake wa Kenya waliojiunga na Alshabab na kimataifa, Trump arejea katika ulingo wa kisiasa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya kinara wa ODM Raila Odinga iliyoambatana na kichwa kinachosema kichwa kinauma Raila njia panda kuhusu maamuzi ya kuwania urais elfu mbili ishirini na mbili. Pia limeandika tarehe ya referenda kujulikana mwezi Machi, Salat adai kupitishwa kwa BBI kumemzima Ruto, na uchunguzi wa bainisha mwanamke aliuawa kwa kinyama. Tunatamatisha nchini Uganda na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo, mjadala jiji la daa walioko ndani na nje ya jiji watambiana, wasiwasi watawala, rais afafanua maana ya mipaka yake, wadau watwaya moyoni. Habari zingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zinasema: ACT yajifungia leo kumsaka mrithi wa Maalim Seif, mwendo wa barakoa kwenye daladala, wataalamu waonya uvaaji uholela wa miwani, na wadau waeleza jinsi ya kusaidia wenye vipaji. Hatima ya kigogo IPTL sasa siku thelathini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha pia kwa kuandika Magufuli awaonya wafanyabiashara kutumia machinga kukwepa kodi. Pia limeandika Halima Mdee achiwa huru kesi madai ya kumkashifu kukashifu rais Magufuli. Habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina anwani zisemazo: uamuzi kuisuka da waungwa mkono JPM asema Ilala ilistahili kuwa jiji. Dakta Mwinyi anza kutimiza ndoto, ndoto tiba ya kibingwa na ofisa NBC na mameneja kotini utakatishaji bilioni 4.7 pamoja na habari nyingine. Gazeti la Uhuru limeipa umuhimu habari ya kioja yenye kichwa cha maneno kisemacho mwalimu mkuu akutajeneza mlangoni kwake <tik> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kupandikizwa Uwahabi ndilo chimbuko la ugaidi. Enye Waislamu wa, wa madhehebu zote, sote tujielewe fitna ya pandikizo hilo, ili sote tujirudini katika Uislamu wa Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam. Maoni yake hayo, Sherali Fazel akiwa Da. Naye haya hajajitambulisha huyo, natuandikia tu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Naona naam, ni Jumaidi Isa. Kumbe ni Jumaidi Isa akiwa Masawi Kondoa, Tanzania. Asante sana, naona akabadilisha namba. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitaangazia siku ya kimataifa ya lugha ya mama iliyoadhimishwa majuzi tarehe 21 Februari, kote duniani. Lugha wapenzi wasikilizaji, ni kitu muhimu sana katika maisha ya kiumbe mwanadamu. Kupitia lugha, wanadamu wanaweza kuwasiliana, kutafakari, kueleza hisia zao za ndani ya nafsi na kutengeneza hali ya amani kwa mtu binafsi na wanaomzunguka. Hata hivyo, baina ya lugha mbalimbali zinazoweza kuwa zinazungumzwa na mtu, lugha ya mama inabakia kuwa na umuhimu wa aina yake. Ni kwa sababu hiyo, na ili kulinda aina tofauti za lugha na tamaduni za dunia ndipo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO, mwaka 1999 likaitangaza siku ya tarehe 21 Februari kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka 1952 nchini Bangladesh wakati wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano, wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Siku ya lugha ya mama husherehekewa kila mwaka katika nchi zilizojiunga na UNESCO. Kwa ajili ya kujadili mambo ya wingi wa lugha, haki za lugha zote na mazingira ya kutumia lugha tofauti. Kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni kukumbatia lugha mbalimbali kwa ajili ya ujumuishi katika elimu na jamii. Mkurugenzi wa UNESCO Audrey Azoulay amesema lugha hizi ni urithi wa binadamu ambao thamani yake haipimiki. Akizungumzia maudhui ya mwaka huu, Bi Azulai amesema ni muhimu sana, kwa sababu asilimia 40 ya wakazi wa dunia hawana fursa ya kupata elimu kwa lugha zao wanazoziongea au kuzielewa. Ameongeza kwamba mwaka huu umuhimu mkubwa unaelekezwa katika elimu kwa lugha mbalimbali kuanzia utotoni, ili kwa watoto lugha yao ya mama iwe na thamani kwao na siku zote. Wapenzi wasikilizaji, wataalamu wengi wa elimu nafsi wanaamini kwamba lugha ya mama ni lugha ambayo hutumiwa na mama kuzungumza na mtoto anayekuwa tumboni mwake katika kipindi cha ujauzito, na tunaweza kuitaja kuwa ndiyo sauti ya kwanza kabisa inayosikizwa na mtoto. Pindi anapozaliwa, mtoto huyo hunyamaza na kuacha kulia pale anaposikia sauti ya mama yake mzazi. Hii ni kwa sababu huanisika na sauti hiyo ya mama ambayo amekuwa akiisikia tangu akiwa tumboni mwake. Wataalamu hao wa elimu nafsi wanasema lugha ya mama ndiyo lugha ya utotoni ya mwanadamu na lugha ya kueleza hisia na matakwa yake ya kimaumbile na ya kipindi cha utotoni. Baadhi ya wataalamu wanaiita lugha ya mama kuwa ndiyo lugha ya awali kwa sababu ndiyo lugha ya kwanza anayojifunza na kuisikia mtoto. Nukta ya kuvutia zaidi ni kwamba ubongo wa mwanadamu una muundo tata sana na una uwezo wa aina mbalimbali mbali ikiwa ni pamoja na uwezo wa kuzungumza na kujifunza lugha. Utafiti uliofanywa na wataalamu unasema kwamba watoto ambao tangu baada ya kuzaliwa huwajihiana na lugha tofauti na mbalimbali mbali huwa na uwezo wa kujifunza lugha kadhaa, na lugha hizo hufanya kazi sawa katika ubongo wao. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba kujifunza lugha ya pili au ya tatu kwa wanadamu kunaathiriwa sana na jinsi wanavyoilelewa lugha ya mama na uwezo wao wa kuchambua na kunyambua lugha hiyo. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kwamba lugha ya mama ni msingi wa kujifunza lugha nyingine, au kwa maneno fasaha zaidi, lugha ya mama ni mama wa lugha zote. Katika zama za sasa, lugha nyingi za mama katika pembe mbalimbali za dunia zinakabiliwa na hatari ya kutoweka kabisa. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita, ambapo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, nusu ya lugha hizo imo katika hali ya kutoweka. Baadhi ya ripoti pia zinasema kwamba idadi ya wazungumzao baadhi ya lugha za dunia hii imepungua na kufikia watu elfu kumi na katika maeneo mengine wamekuwa chini ya watu elfu moja. Wanasisitiza kwamba suala hili ni kengele ya hatari kwa dunia nzima. Umoja wa Mataifa pia unasema kwamba wingi na kuwepo kwa lugha tofauti duniani ni kielelezo cha utajiri wa kiutamaduni na kwamba lugha zote zilizopo ni turathi ya wanadamu wote. Umoja huo unasisitiza kwamba kuna udharura wa kulindwa lugha zote za mama ili zisitoweke na kusahaulika. Taasisi hiyo ya kimataifa pia imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kulinda haki za lugha za watu ambao ni jamii za walio wachache katika nchi zao na wanalazimishwa kutumia lugha za walio wengi. Vilevile, Umoja wa Mataifa unazitaka serikali za nchi mbalimbali kutambua rasmi wingi wa lugha na kutayarisha mazingira mazuri ya kuwepo haki sawa kwa lugha zote katika nyanja zote ikiwemo haki ya kufundishwa lugha ya mama mashuleni na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwamba ni kwa nini taasisi na jumuiya mbalimbali zinasisitiza udharura wa kulindwa lugha ya mama. Kila lugha ni hazina ya historia, fasihi, elimu na maarifa, na iwapo lugha hiyo itatoweka, basi utamaduni na ustaarabu wa wanadamu pia unapungua na kuwa masikini zaidi. Umuhimu wa lugha ya mama unaonekana zaidi katika kuwafunza watoto wadogo kuwapa mafunzo watoto wadogo kwa kutumia lugha ya mama zao huwa na tija na matunda makubwa zaidi katika ustawi wao wa kimasomo. Na miongoni mwa mambo yenye umuhimu mkubwa ni wazazi wawili kuzungumza na watoto wao kwa kutumia lugha ya mama, ili watoto wasibakie njia panda na katika hali ya sitafahamu. Kutohamishwa na kutofunzwa lugha ya mama kwa vizazi vya baadaye kunazifanya lugha hizo zitoweke taratibu na hatua kwa hatua. Wataalamu wanasema kwamba pale lugha nyingine zinapotoweka na kukabakia lugha za Kiingereza, Kifaransa, Kichina na kadhalika tu ulimwenguni, ulimwengu utabakia katika umaskini wa kiutamaduni. Hivyo shirika la UNESCO limekuwa likitilia mkazo udharura wa kulindwa lugha za mama ili watu binafsi na jamii zisipoteze utambulisho wao. Shirika hilo linazihimiza tawala na serikali za nchi mbalimbali kuenzi na kustawisha lugha za mama zilizopo katika nchi hizo na zisitangaze lugha moja tu na kuwarifisha lugha hiyo kama utambulisho wao wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, japokuwa lugha na kaligrafia rasmi ya Wairani wote ni Kifarsi lakini inaruhusiwa kutumia lugha za kienyeji na za kaumu mbalimbali katika magazeti, vyombo vya habari vya mawasiliano ya umma na katika kufundisha fasihi za lugha hizo katika shule za wakazi wa maeneo husika na wazungumzaji wa lugha hizo. Vilevile vile kwa mujibu wa hati ya haki za kiraia, kila Mwirani ana haki ya kujifunza, kutumia na kufundisha lugha na lahaja za kienyeji hapa nchini. pia kumefanyika jitihada kubwa za kuimarisha lugha za mama ikiwa ni pamoja na kuanzisha kitengo cha lugha na fasihi ya lugha ya Kikurdi katika chuo kikuu cha Kurdistan, na vilevile vile kitengo cha lugha na fasihi ya Kiazari katika chuo kikuu cha Tabriz. Lugha za dunia hii zimekata masafa na vipindi vingi virefu tangu zilipoanza kuundika hadi zinakuwa lugha kamili, na kila lugha imetengeneza cheni na mnyororo wa historia ya wanadamu kutokana na dafina na vito vyake vya thamani. Sisi pia, wapenzi wasikilizaji, kama warithi wa lugha za mama, tunawajibika kufanya jitihada za kulinda lugha hizo ambazo ndizo zinazounda utambulisho wa kila mmoja wetu na kukabidhi lugha hizo kwa vizazi vijavyo, ili mnyororo huyo wa dhahabu usije ukatoweka. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 14 Rajab mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, yaani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili Hijiria, kulijiri vita baina ya Waislamu na washirikina wa Maka, mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Mapigano hayo ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimama dola mjini Madina yaliongozwa na Abdullah bin Jahash Asadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Omar bin Hadhrami ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Maquraishi. Katika mapigano hayo Omar bin Hadhrami aliuawa. Mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la Sariyatu Abdullah bin Jahash. Tarehe 26 Februari miaka mia mbili kumi na tisa iliyopita, yaani mwaka elfu moja mia nane na mbili alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa kifaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote maskini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka ishirini na tano Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleoni wa tatu alilazimika kuachana na masuala ya kisiasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka ishirini. Katika kipindi hicho Hugo aliandika vitabu muhimu sana na vya thamani. Katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa Marekani kwa jina la Richard Jordan Gatling. Gatling alizaliwa mwaka 1818 na katika umri wake alivumbua vitu kadhaa, mojawapo ikiwa ni bunduki iliyopewa jina lake la Gatling. Bunduki ya Gatling ina mabomba kadhaa ambayo baada ya ufyatuaji kila moja huzunguka na kuachia risasi kwa hatua na kuipa uwezo wa kufyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja. Mzunguko wa mabomba hayo ulitengenezwa na Richard Jordan Gatling mwenyewe. Na siku kama ya leo miaka mitano iliyopita alifariki dunia mwongozaji filamu mashuhuri wa filamu za kidini wa Iran, Farajullah Salahshor. Farajullah Salahshur alizaliwa mwaka 1953 katika mji wa Qazvin hapa nchini Iran. Alianza kujishughulisha na sanaa ya filamu kwa kuanza katika uigizaji wa filamu na sinema katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaani, baada ya mwaka 1979, baadaye alianza kutengeneza filamu za kidini kama ile ya kisa cha Nabi Ayubu alaihi ssalam, ashabu lkahf na Nabi Yusuf alaihi ssalam. Wakati anaumwa Farajullah Salah Shur alikuwa akiandaa filamu ya kisa cha Nabi Musa alaihi ssalam. Salah Shur alifariki dunia kutokana na maradhi ya saratani. Hii ni redio Teheran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Amnesty International yasema jeshi la Ethiopia Eritrea, kumradhi, liliua mamia ya raia huko nchini Ethiopia Novemba mwaka jana. Sudan Kusini inatazamiwa kuwapa chanjo ya polio ya wa watoto milioni mbili na laki nane. Umoja wa Ulaya wa kerwa na usimamishwaji wa protokali ya ziada ya NPT na Marekani yashambulia makundi yanayopambana na ugaidi katika mpaka wa Iraq na Siria. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia jumaa mubarak. Asante na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.