Ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sabah alkhair mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema na kutakia juma mubarak. Karibu katika matangazo yetu haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran, idha ya Kiswahili sauti so, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Februari 26 mwafaka na tarehe 14 Rajab mwaka 1442 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, ni na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi kila siku ya Leo Katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelaiti, intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com kwa sw. Nikukumbushe mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu WhatsApp au kupitia barua pepe yetu na otoban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza ni muhtasari wake. Magaidi kumi na watano wa Alshabab wauawa katika operesheni ya jeshi la Somalia. Iran yasema hatuoni mabadiliko yoyote katika vitendo vya Marekani. FBI yakiri kufanya uzembe na kuruhusu kuvamiwa jengo la bunge nchini Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko katika pembe ya Afrika. Wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia kusini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, wanachama hao wameangamizwa katika shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wa Somalia na washirika wao dhidi ya kambi ya mazoezi ya genge hilo katika mkoa wa Loa Juba, yapata kilomita kumi na mbili kutoka eneo la Jamame. Kadhalika, vikosi vya jeshi la Somalia vikishirikiana na vikosi vya jimbo la kusini magharibi vimefanikiwa kuwatia mbaroni wanachama wanne wa Alshabab katika eneo la Udinli mkoa wa Bai haya yanajiri huku kamanda mashuhuri wa kundi hilo la kigaidi ambaye jina lake halikutajwa akijisalimisha kwa vyombo vya usalama katika mji wa Badin. Wiki iliyopita, vikosi vya jeshi hilo vilifanikiwa kuangamiza wanamgambo hamsini na wawili wa kundi la kigaidi la Alshabab katika operesheni ya shambulio iliyofanywa dhidi ya gombe, ya ngome ya kundi hilo katika eneo la Shabele ya chini kusini mwa nchi. Tangu mwaka elfu mbili na saba kundi la kigaidi na ukufurishaji la al-shabab limekuwa likiendesha kampeni ya mtoto wa bunduki kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran haioni mabadiliko yoyote katika vitendo vya Marekani licha ya rais mpya kuingia madarakani nchini humo. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Dr Mohammad Javad Zarif akisema hayo katika ujumbe wake wa Twitter wa jana Alhamisi na kuongeza kuwa Marekani inakiri kwamba hata baada ya nchi hiyo kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, Iran imeendelea kuheshimu makubaliano hayo ya, ya kimataifa licha ya kuchukua hatua za kupunguza ahadi zake. Zarif amesema vitendo vya Marekani ambavyo ndivyo vilivyolazimisha Iran kupunguza ahadi zake ndani ya JCPOA havijabadilika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesisitiza kuwa nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani nazo ni wakosa, kwani katika kipindi chote hiki cha miaka mitatu iliyopita hazijafanya biashara yoyote na Iran. Amesema nchi hizo tatu za Ulaya pamoja na Marekani zinapaswa kutekeleza ahadi zao kwanza na sio kuitaka Teheran iache hatua zake ambazo isingelizichukua kama si vitendo vya nchi hizo za Magharibi. Baada ya Marekani kujitoa bila ya sababu katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA hapo tarehe nane Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na kuirejeshea Teheran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran tena, baada ya kuvumilia mwaka mzima, iliamua nayo kuchukua hatua za kukabiliana na uvunjaji ahadi wa Marekani na nchi tatu za Ulaya kupitia kupunguza utekelezaji wa ahadi zake ndani ya mapatano hayo awamu kwa awamu. Kwingineko, chombo kimoja cha utawala wa kizayuni wa Israel kimefichua kuwa viongozi wa Saudi Arabia wameongoza wame, au wameongeza kasi ya kuharakisha kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni, kwani wanahofia misimamo ya kisiasa ya serikali ya hivi sasa Marekani. Kanali ya 11 ya televisheni ya Israel ilitangaza hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa katika siku za hivi karibuni mawasiliano yameongezeka baina ya viongozi wa ngazi za juu wa Saudia na Israel na kwamba mazungumzo ya pande hizo mbili yamejikita zaidi katika mabadiliko ya kisiasa ya serikali ya hivi sasa ya Joe Biden huko Marekani. Kabla ya hapo pia kanali ya televisheni ya Israel iitwayo Kan ilifichua habari ya kuzinduliwa nambari maalum ya mawasiliano baina ya Saudi Arabia na utawala wa kizayuni kwa ajili ya uratibu wa kisiasa wa pande hizo mbili kuhusu misimamo ya serikali mpya ya Marekani. Kanali ya 11 ya televisheni ya Israel pia imeripoti kuwa uoga mkubwa walionao viongozi wa Saudia ni msimamo wa serikali ya Joe Biden kuhusu haki za binadamu nchini humo na kufuatiliwa mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi Msaudia aliyekuwa na wakosoa watawala wa kiimla wa nchi hiyo. Watawala wa Saudia, ambao hawapendi hata kidogo kukosolewa, walimua kinyama mwandishi huyo na mwili wake kukata vipande vipande, ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul, nchini Uturuki. Hiyo ilikuwa ni kashfa kubwa iliyotikisa ulimwengu. Hata hivyo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitumia nguvu zake zote kuunga mkono viongozi wa Saudia na kulizima angalau kwa muda swala hilo. Sasa hivi viongozi wapya wa Marekani wamelifufua jambo hilo, swala ambalo limezidi kuwatia kihoro viongozi wa Saudia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 101 na 5.3 Tanga, wakiwa Mwanza tunasikika kupitia 100.9, Kigoma ni katika anga za 99.7, Mtwara 104.1 na Singida 99.1. Tukisonga mbele, mbunge wa zamani wa Lebanon amesisitiza kuwa swala la kulifufua genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS ndilo lengo la kistratejia la Marekani kwani inaamini kwamba gengi hilo ni turufu ya kufanikisha malengo yake haramu katika eneo hili. Naser Kandil, mbunge wa zamani wa Lebanon, alisema hayo jana Alhamisi alipohojiwa na mtandao wa habari wa Almaaluma na kuongeza kuwa kumiminwa wanajeshi wa Marekani katika nchi za Siria na Iraq kwa madai ya kupambana na ugaidi ni sehemu ya njama za wazi za Washington za kulifufua genge la kigaidi la Daesh ili ipate kuhalalisha uwepo wa wanajeshi wake katika nchi hizo. Kabla ya hapo pia, hadi Kabsi, mwandishi na mchambuzi wa kisiasa wa Lebanon, alikuwa amesema kwamba kuna baadhi ya nchi zinashirikiana na Marekani katika njama za kuwarejesha magaidi wa ISIS katika nchi za Iraq na Siria. Naye Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, hivi karibuni alisema kuwa serikali mpya ya Marekani inayoongozwa na Joe Biden imekusudia kulifufua kundi hilo la ukufurishaji, kwani ni kwa njia hiyo tu ndipo White House itapata kisingizio cha kuweko wanajeshi wake katika nchi hizo mbili za Kiarabu. Amesema njama hizo zimeongezeka baada ya kuweko masisitizo rasmi ya viongozi na wananchi wa Iraq ya kutaka kutimuliwa wanajeshi magaidi wa Marekani katika nchi hiyo. Na mkuu wa muda wa polisi ya Kongres ya Marekani amekiri kwamba chombo hicho kilifanya uzembe kwa kuruhusu magenge ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kuvamia jengo la bunge na kufanya mauaji na uharibifu ndani yake. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Yogananda Pittman akisema hayo jana katika kikao cha bunge la Marekani na kuongeza kuwa sababu kuu iliyopelekea polisi wa kulinda jengo hilo kushindwa kukabiliana na uwasi wa magenge ya Donald Trump ni kukosa taarifa za kina na za kiintelijensia kutokana au kutoka kwa taasisi mbalimbali ikiwemo FBI. Vilevile vile amekiri kwamba polisi hao walishindwa kuchukua hatua zinazotakiwa za kuzuia kuvamia jengo hilo, kama ambavyo hawakufanya haraka kufunga milango ya jengo hilo ili kuzuia wavamizi wasiingie ndani. Kabla ya hapo, Pittman alikuwa amekiambia kikao cha utangulizi cha bunge la Marekani kwamba polisi ya Kongres wanategemea taarifa za kijasusi kutoka kwa taasisi mbalimbali mbali. Haswa polisi wa shirikisho la Marekani FBI na taasisi nyingine za kiusalama, lakini hakuna chombo chochote kilichowatahadharisha polisi wa Kongres kuhusu uwezekano wa kuvamiwa jengo hilo na wajibu wa kuchukua tahadhari inayotakiwa naye Brett Blanton, afisa wa ngazi za juu wa operesheni za kulinda jengo la Kongres huko Marekani, amewaambia wabunge wa nchi hiyo kwamba hasara iliyosababishwa na kitendo cha magengi ya Trump cha kulivamia jengo la bunge la nchi hiyo itapindukia dola milioni 30. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Mbali na kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp mpenzi msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia harafa katika barua pepe yetu ya swahili radio at IRIB.ir. Karibu sasa nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan nchini Russia. Waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan ameelekea Mosco, mji mkuu wa Rasia, kwa madhumuni ya kufanya mazungumzo na mashauriano na kubadilishana mawazo na viongozi wa Mosco kuhusu mchakato wa amani wa nchi yake na masuala ya kikanda. Katika safari yake hiyo, Muhammad Hanif Atmar amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa waandamizi kadhaa wa wa Rasia, akiwemo waziri wa mambo ya nje Sergey Lavrov. Mashauriano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan na viongozi wa Rasia kuhusu maswala ya amani ya nchi hiyo yanafanyika katika hali ambayo kauli iliyotolewa wiki iliyopita na Zamir Kabulov, mjumbe maalum wa Rasia katika maswala ya Afghanistan, ya kuunga mkono uundaji wa serikali ya mpito nchini humo imekabiliwa na jibu na radiamali kali ya viongozi wa Kabul. Kwa mtazamo wa wananchi wa serikali ya Afghanistan, mpango wowote ule unaohatarisha nafasi ya serikali ya sasa ambayo imechaguliwa kupitia uchaguzi wa kidemokrasia unakinzana na katiba na haki za wananchi wa Afghanistan. Mpango wa kuundwa serikali ya muda nchini Afghanistan ni miongoni mwa mapendekezo yaliyotolewa na Marekani na baadhi ya nchi zingine kwa lengo la kudhamini matakwa ya kundi la Taliban ili kuhitimisha vita na kufikia usitishaji mapigano wa kudumu nchini Afghanistan. Mpango huo umeungwa mkono pia na baadhi ya makundi hasimu ya kisiasa na yanayompinga rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani. Matamshi aliyotoa hivi karibuni mjumbe maalum wa Rasia katika masuala ya Afghanistan ya kuunga mkono uundwaji wa serikali ya mpito nchini humo ni kinyume na matarajio waliokuwa nayo viongozi wa Kabul ya kuiona Rasia ikitoa mchango chanya na athirifu katika mchakato wa amani wa nchi hiyo. Katika hali ya sasa ambapo mazungumzo ya amani na kundi la Taliban yanayofanyika nchini Qatar yameingia kwenye mkwamo, mategemeo ya serikali ya Afghanistan ni kuona nchi za eneo zinaunga mkono misimamo ya msingi ya serikali hiyo. Takwa la serikali ya Afghanistan kwa jamii ya kimataifa, hususan nchi za kanda hii, ni kulishinikiza kundi la Taliban liheshimu makubaliano ya usitishaji vita kwa muda ili kujenga hali ya kuaminiana katika mchakato wa mazungumzo baina ya Waafghani na kuacha kundi hilo kushurutisha upigaji hatua wa mazungumzo ya kurejesha amani nchini Afghanistan na kutekelezwa mapatano ya Doha yaliyofikiwa baina yake na Marekani. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Karibu sasa tukuletee kipindi chetu cha kwanza asubuhi ya leo. Amjambo wapenzi msikilizaji na karibuni kusikiliza makala hii maalum ambayo leo itahusu mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ambayo amesisitiza udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo karibuni Tola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wiki iliyopita, akizungumza kwa njia ya video na watu wa Tabriz kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa watu wa Tabriz mnamo Februari 18 1978, aliashiria hotuba yake hivi karibuni kuhusu mapatano ya nukliar JCPOA na kusema kuhusu JCPOA, maneno mengi yamesemwa na hali nyingi kutolewa, lakini wametenda kinyume na wanavyosema na kuahidi, kwa hivyo hakuna faida yoyote katika maneno na ahadi, na mara hii ni vitendo tu ndivyo muhimu. Kiongozi mwadhamu walisisitiza kuwa iwapo tutaona upande wa pili unatekeleza ahadi kivitendo, sisi nasi pia tutatekeleza ahadi zetu kivitendo. Katika makala yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji, tutaangazia kavya hii na sababu za Iran kutokuwa na imani na ahadi ambazo hazijatekelezwa kivitendo katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Karibuni kuwa nami hadi mwisho. Katika mjadala kuhusu JCPOA kuna swali moja la kimsingi, nalo ni hili: Je, imefika wapi hatima ya mapatano ya nyuklia y JCPOA ambayo alifikiwa Jeniva Julai elfu mbili kumi na tano. Jamhuri ya, ya Kiislami Iran imefanya mazungumzo kwa muda mrefu kuhusu kadhia ya nyuklia. Hatimaye mazungumzo hayo yaliweza kufanikiwa kwa kufikiwa mapatano baina ya Iran na madola ya kundi la tano jumlisha moja, ambayo ni Rasia, China, Marekani, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya. Mapatano hayo ya JCPOA yaliidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mapatano ya JCPOA kupitia azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yaliweka wazi majukumu ya pande zote katika mapatano hayo na namna ya kutekelezwa majukumu hayo. Hata hivyo rais aliyeondoka wa Marekani hivi karibuni, Donald Trump, wakati wa kampeni zake za urais aliyataja mapatano ya JCPA kuwa eti ni mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa katika historia ya Marekani. Kwa msingi huo mnamo Mei nane elfu mbili kumi na nane alitangaza rasmi kuwa Marekani inajiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa ya pande kadhaa. Nchi zote katika JCPOA zilipinga vikali uamuzi huo wa Trump. Nchi tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zilitangaza kupinga uamuzi wa, wa Trump na kutangaza kuwa zingetekeleza ahadi zao na kulinda maslahi ya Iran katika JCPOA, lakini ahadi hizo zilibakia katika makaratasi tu. Iran ilisubiri kwa zaidi ya mwaka mmoja na ikabainika kuwa si tu kuwa nchi hizo za Ulaya hazijatekeleza ahadi zao bali zilikuwa zinaenda sambamba na matakwa ya Marekani. Hii ni katika hali ambayo wote wanajua kuwa vikwazo ambavyo Trump alivirejesha dhidi ya Iran na vingine alivyoviongeza vyote ni kinyume cha sheria. Leo elimu ya nuklia ni ya watu wote wa Iran na sasa imejikita mizizi nchini. Iran iliafikia mapatano ya nuklia kwa lengo la kujenga imani ya kimataifa kuhusu mpango wake wa nuklia wenye malengo ya amani, na hivyo pande zote zilizofikia mapatano hayo zilipaswa kutekeleza ahadi zao. Hata hivyo, Iran haiwezi kutekeleza ahadi peke yake, bali pande zote katika mapatano zinapaswa kutekeleza ahadi zao. Wananchi walio wengi kote Iran wanapinga kuendelea kuwepo mapatano ya JCPOA katika hali yake ya hivi sasa. Ni kwa msingi huo ndio wajumbe katika majilisi ya ushauri wa ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, katika kulinda na kufuatilia haki za kisheria za watu wa Iran Wamepitisha sheria ya kistratejia kuhusu JCPOA. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kutekeleza ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, maadamu upande wa pili pia nao unajenga imani na kutekeleza ahadi zake zote katika fremu ya majukumu ya kisheria na uwajibikaji wa pande zote za mapatano. Kwa mujibu wa sheria hiyo, shirika la nishati ya e, atomiki la Iran linapaswa kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Aidha, shirika hilo linapaswa kuhakikisha kuwa kwa uchache e, kilo 120 za urani hiyo zinahifadhiwa e, kila mwaka hapa nchini. Aidha, shirika la atomiki la Iran linawajibishwa na sheria hiyo kuanza kurutubisha urani kwa zaidi ya kiwango cha asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani usu utekelezaji wa sheria hiyo ya bunge la Iran kuhusiana na mapatano ya JCPOA. Kadhim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa huko Viena, Austria, ameandikia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kufahamisha kuwa Iran itaacha kutekeleza hatua za kujitolea katika mapatano hayo ya JCPOA kuanzia Februari 23, 2021. Akifanua kuhusu hatua hiyo Gharibu Abadi alisema uamuzi wa Iran wa kusitisha hatua za kujitolea katika mapatano ya nuklia JCPOA umechukuliwa katika fremu ya kutekeleza sheria ya bunge ya Iran uh, kuhusu kuondolewa vikwazo na kulinda maslahi ya kitaifa ya Iran. Na hayo yanafanyika kwa ajili ya kulinda haki za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwa mujibu wa vipenge 26 na 36 vya JCPOA. Hatua hiyo ya Iran imechukuliwa kwa sababu upande wa pili katika JCPOA haujatekeleza ahadi zake za kuondoa vikwazo visivyo vya kisheria. Kwa msingi huo, kuanzia sasa ushirikiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakuwa tu kwa msingi wa majukumu ya kawaida ya Iran kuhusiana na usalama wa kinuklia, na hali itarejea kuwa ya kawaida pale tu vikwazo vyote vitakapoondolewa na hilo kuhisika kivitendo. Kimsingi, jamhuri ya kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa itatekeleza majukumu yake katika mapatano ya JCPOA iwapo tu upande wa pili nao utatekeleza majukumu yake kivitendo. Hii ni kwa sababu mapatano ya JCPOA ni mapatano ya pande kadhaa ya kima, za kimataifa ambayo yaliidhinishwa kupitia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo nazo nchi tatu za Ulaya yani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza ambazo ni maarufu kama Troika ya Ulaya hazikuchukua hatua za kuyalinda mapatano hayo. Hivi karibuni nchi hizo zilitoa taarifa ambapo zilibainisha kile zilichodai kuwa ni wasiwasi wao kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Taarifa ya nchi hizo haikutaja namna ambavyo zenyewe zimeyakiuka mapatano ya, ya JCPOA au namna Marekani ilivyojiondoa katika mapatano hayo kinyume cha sheria. Ni wazi kuwa troika ya Ulaya haijachukua hatua zozote za kivitendo za kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran hivi sasa, badala ya nchi hizo kushughulikia maudhui asili ya JCPOA. Zimeibua mambo ya pembeni, hasa kuhusu uwezo wa kujihami na nguvu za makombora ya Iran. Haya ni masala ambayo hayana uhusiano na JCPOA na yanaibuliwa kwa malengo mengine. Masala hayo yanaibuliwa ili kujaribu kuhalalisha kitendo cha nchi hizo kukiuka mapatano ya JCPOA, na hivyo ni wazi kuwa Marekani ikishirikiana na nchi hizo za Ulaya inalenga kuibua hali mpya katika fremu ya mazungumzo kwa ajili ya JCPOA, lakini ni wazi kuwa Iran haitokubali suala hilo kwa vyovyote vile na inasisitiza kuwa itafanya mazungumzo tu kuhusu JCPOA na si kuhusu sera zake za usalama na kujihami. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki iliyopita alifanya mazungumzo ya simu na Kansela Angela Merkel wa Ujerumani na kubainisha wazi kuwa Iran haitokubali kuingizwa maudhui mpya katika mazungumzo kuhusu JCPOA. Rais Ruhani alisisitiza kuwa JCPOA ni mapatano ambayo yamepitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na yalichukua muda mrefu kabla ya kufikiwa baina ya Iran na madola sita makubwa duniani na yana muundo maalum ambao hauwezi kubadilishwa. Alisisitiza pia kuwa JCPOA haiwezi kuendelea uh, wakati kuna vikwazo na wakati upande wa pili haufungamani na ahadi zake. Rais Ruhani aliongeza kuwa njia pekee ya kunusuru mapatano ya JCPOA ni kuondolewa vikwazo haramu vya Marekani na nchi hiyo irejee katika mapatano hayo bila masharti. Hivyo, hatua ya Iran ya kupunguza utekelezaji wa majukumu yake katika mapatano ya JCPOA ni jibu kwa hatua zilizo kinyume cha mantiki za Marekani, ambayo imekiuka mapatano hayo. Hivi sasa, hata baada ya Joe Biden kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Marekani, nchi hiyo bado inafuatilia sera zile zile za Trump za kukiuka mapatano ya JCPOA na azimio 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kile kilicho muhimu kwa Iran ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na nchi hii kurejeshewa haki zake ilizopokonywa. Vikwazo hivyo pia visiondolewe katika makaratasi tu, bali viondolewe kivitendo. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran itarejea katika majukumu yake ya JCPOA pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si e, katika maneno au katika karatasi tu. Uondoaji huo wa vikwazo pia lazima uthibitishwe na Iran. Ama wapenzi wasikilizaji, na hali hapo, tunafika mwisho wa makala hii maalum ambayo tumewaandalia kuhusu mapatano ya nuklea ya JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu na udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yake ya Shera Ali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, yanahusu makubaliano hayo ya nyuklia ya Iran. Anasema baada ya salamu, sharti la Iran kuhusu JCPOA ni ishara ya uadilifu ambayo dunia yetu hii inakosekana. Wanadamu tumejidhulumu nafsi zetu kwa upuuzi wetu. Shera Ali Fazel huyo akiwa da Naye Juma Jay Sagaya akiwa Musoma, Mara, Tanzania, anasema nyumba ni ile ile, kinachobadilika ni wapangaji tu. Mimi binafsi huwa siwaamini, kama asivyowaamini kiongozi mwadhamu. Awe mweupe au mweusi, akifika White House tu anakuwa nguruwe mtu. Haya maoni yake hayo, Juma Sagaya akiwa Mara, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, msikilizaji nikuletee macho tu magazetini. magazeti yanayochapishwa nchini Uganda ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu, magazeti ya Afrika Mashariki juma ya leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la serikali la New Vision, ina kichwa cha maneno kisemacho ujenzi wa bomba la mafuta kuanza mwezi Machi. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinavichwa vinavyosomeka nane wakamatwa kwa kukutwa na dola feki tunataka Museveni awe mpatanishi katika mizozo ya eneo asema bosi wa IGAD na serikali kuchunguza ardhi yenye utata ya Kiambogo. Habari kuu katika gazeti la Monitor toleo la mtandaoni inahusu kisa cha kusikitisha ambapo mwanafunzi wa kidato cha pili ameuawa kwa kupigwa risasi wakati polisi ikitekeleza masharti ya kupambana na COVID 19 inaarifiwa kuwa afisa wa polisi aliyetekeleza unyama huo hapo jana katika wilaya ya Bukedea mashariki mwa Uganda ametiwa mbaroni. Gazeti hilo pia lina habari nyinginezo zenye anwani zisemazo: aliyekuwa mgombea wa urais Willy Mayambala ataka kupokezwa faili la wain la kupinga matokeo ya uchaguzi, wa rais Marekani yataka uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi wa Uganda, na serikali yatahadharisha kuhusu wimbi la pili la korona. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo gazeti la Standard limeipa kipaumbele ya habari yenye kichwa kisemacho kile ambacho Uhuru na Raila waliwaambia vinara wa vyama. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayowaonyesha rais Uhuru Kenyatta, kinara ODM Raila Odinga, Kalonzo Musyoka wa Waipa, Gideon Moi wa Kano, miongoni mwa wengine, katika ikulu ya rais jijini Nairobi. Wakuu hao wa vyama walikutana katika kile kilichotajwa kuwa maombi na hafla ya kusherehekea ushindi. Kwa wanasiasa hao, wanaunga mkono ripoti ya BBI baada ya kaunti zaidi ya thelathini kuidhinisha kufanyika kura ya maoni ya kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi kupitia mpango wa BBI. Ndio habari kuu, pia katika gazeti la Nation, chini ya kichwa kisemacho mpasuko mkubwa katika kambi ya Ruto juu ya BBI. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa baadhi ya wandani wa naibu rais William Ruto wanamshinikiza kuongoza kampeni ya kupinga ripoti ya BBI kuelekea kura ya maoni katika hali ambayo binafsi amesema hana tatizo na ripoti yetu kwa ujumla bali vipengee kadhaa. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: wanajeshi wa Eritrea waliua mamia katika mauaji ya halaiki Ethiopia, yasema Amnesty International; simulizi za wanawake wa Kenya waliojiunga na Alshabab; na kimataifa, Trump rejea katika ulingo wa siasa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya kinara ODM, Raila Odinga, iliyoambatana na kichwa kinachosema kichwa kinauma, Raila njia panda kuhusu maamuzi ya kuwania urais. BBL pia limeandika tarehe ya refaranda kujulikana mwezi Machi, Salat adai kupitishwa kwa BBI kumemzima Ruto, na uchunguzi wabainisha. Uh, mwanamke aliuawa kinyama tunatamatisha nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo mjadala, jiji la Da, walioko ndani na nje ya jiji watambiana, wasiwasi watawala, rais afafanua maana ya mipaka yake, wadau watoaya maoni. Habari zingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zinasema: ACT yajifungia leo kumsaka mrithi wa Maalim Seif mwenendo au mwendo wa barakoa kwenye daladala, wataalamu waonya uvaaji holela wa miwani, na wadau waeleza jinsi ya kusaidia wenye vipaji. Hatima ya kigogo IPTL, sasa siku thelathini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha pia kwa kuandika Magufuli awaonya wafanyabiashara kutumia machinga kukwepa kodi. Pia limeandika Halima Mdee aachiwa huru kesi madai ya kuukashifu rais habari zilizopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina anwani zisemazo uamuzi kuisuka daa waungwa mkono, JPM asema Ilala ilistahili kuwa jiji, Daktari Mwinyi anza kutimiza ndoto tiba ya kibingwa, na ofisa NBC na mameneja kotini utakatishaji bilioni 47. Pamoja na habari nyingine, gazeti la Uhuru limeipa umuhimu habari ya kioja yenye kichwa cha maneno kisemacho mwalimu mkuu akutajeneza mlangoni kwake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wanasi tena katika kipindi cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitaangazia siku ya kimataifa ya lugha ya mama iliyoadhimishwa majuzi tarehe 21 Februari, kote duniani. Lugha wapenzi wasikilizaji, ni kitu muhimu sana katika maisha ya kiumbe mwanadamu. Kupitia lugha wanadamu wanaweza kuwasiliana, kutafakari, kueleza hisia zao za ndani ya nafsi na kutengeneza hali ya amani kwa mtu binafsi na wanaomzunguka. Hata hivyo, baina ya lugha mbalimbali zinazoweza kuwa zinazungumzwa na mtu, lugha ya mama inabakia kuwa na umuhimu wa aina yake. Ni kwa sababu hiyo na ili kulinda aina tofauti za lugha na tamaduni za dunia ndipo shirika la elimu sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO mwaka 1999 likaitangaza siku ya tarehe 21 Februari kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka 1952 nchini Bangladesh, wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla, na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Siku ya lugha ya mama husherehekewa kila mwaka katika nchi zilizojiunga na UNESCO kwa ajili ya kujadili mambo ya wingi wa lugha, haki za lugha zote na mazingira ya kutumia lugha tofauti. Kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni kukumbatia lugha mbalimbali kwa ajili ya ujumuishi katika elimu na jamii. Mkurugenzi wa UNESCO, Audrey Azoulay, amesema lugha hizi ni urithi wa binadamu ambao thamani yake haipimiki. Akizungumzia maudhui ya mwaka huu Bi Azulai amesema ni muhimu sana, kwa sababu asilimia 40 ya wakazi wa dunia hawana fursa ya kupata elimu kwa lugha zao wanazoziongea au kuzielewa. Ameongeza kwamba mwaka huu umuhimu mkubwa unaelekezwa katika elimu kwa lugha mbalimbali kuanzia utotoni, ili kwa watoto lugha yao ya mama iwe na thamani kwao na siku zote. Wapenzi wasikilizaji, wataalamu wengi wa elimu nafsi wanaamini kwamba lugha ya mama ni lugha ambayo hutumiwa na mama kuzungumza na mtoto anayekuwa tumboni mwake katika kipindi cha ujauzito, na tunaweza kuitaja kuwa ndiyo sauti ya kwanza kabisa inayosikizwa na mtoto. Pindi anapozaliwa, mtoto huyo hunyamaza na kuacha kulia pale anaposikia sauti ya mama yake mzazi. Hii ni kwa sababu huanisika na sauti hiyo ya mama ambayo amekuwa akiisikia tangu akiwa tumboni mwake. Wataalamu hao wa elimu nafsi wanasema lugha ya mama ndiyo lugha ya utotoni ya mwanadamu na lugha ya kueleza hisia na matakwa yake ya kimaumbile na ya kipindi cha utotoni. Baadhi ya wataalamu wanaiita lugha ya mama kuwa ndiyo lugha ya awali kwa sababu ndiyo lugha ya kwanza anayojifunza na kuisikia mtoto. Nukta ya kuvutia zaidi ni kwamba ubongo wa mwanadamu una muundo tata sana na una uwezo wa aina mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kuzungumza na kujifunza lugha. Utafiti uliofanywa na wataalamu unasema kwamba watoto ambao tangu baada ya kuzaliwa huwajihiana na lugha tofauti na mbalimbali mbali, huwa na uwezo wa kujifunza lugha kadhaa na lugha hizo hufanya kazi sawa katika ubongo wao. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba kujifunza lugha ya pili au ya tatu kwa wanadamu kunaathiriwa sana na jinsi wanavyoilelewa lugha ya mama na uwezo wao wa kuchambua na kunyambua lugha hiyo. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kwamba lugha ya mama ni msingi wa kujifunza lugha nyingine au kwa maneno fasaha zaidi, lugha ya mama ni mama wa lugha zote. Katika zama za sasa, lugha nyingi za mama katika pembe mbalimbali mbali za dunia zinakabiliwa na hatari ya kutoweka kabisa. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita, ambapo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, nusu ya lugha hizo imo katika hali ya kutoweka. Baadhi ya ripoti pia zinasema kwamba idadi ya wazungumzao baadhi ya lugha za dunia hii imepungua na kufikia watu elfu kumi na katika maeneo mengine wamekuwa chini ya watu elfu moja. Wanasisitiza kwamba suala hili ni kengele ya hatari kwa dunia nzima. Umoja wa Mataifa pia unasema kwamba wingi na kuwepo kwa lugha tofauti duniani ni kielelezo cha utajiri wa kiutamaduni na kwamba lugha zote zilizopo ni turathi ya wanadamu wote. Umoja huo unasisitiza kwamba kuna udharura wa kulindwa lugha zote za mama ili zisitoweke na kusahaulika. Taasisi hiyo ya kimataifa pia imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kulinda haki za lugha za watu ambao ni jamii za walio wachache katika nchi zao na wanalazimishwa kutumia lugha za walio wengi. Vilevile, Umoja wa Mataifa unazitaka serikali za nchi mbalimbali mbali kutambua rasmi wingi wa lugha na kutayarisha mazingira mazuri ya kuwepo haki sawa kwa lugha zote katika nyanja zote ikiwemo haki ya kufundishwa lugha ya mama mashuleni na kadhalika. Wapenzi wa wasikilizaji, baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwamba ni kwa nini taasisi na jumuiya mbalimbali zinasisitiza udharura wa kulindwa lugha ya mama. Kila lugha ni hazina ya historia, fasihi, elimu na maarifa, na iwapo lugha hiyo itatoweka, basi utamaduni na ustaarabu wa wanadamu pia unapungua na kuwa maskini zaidi. Umuhimu wa lugha ya mama unaonekana zaidi katika kuwafunza watoto wadogo. Kuwapa mafunzo watoto wadogo kwa kutumia lugha ya mama zao huwa na tija na matunda makubwa zaidi katika ustawi wao wa kimasomo, na miongoni mwa mambo yenye umuhimu mkubwa ni wazazi wawili kuzungumza na watoto wao kwa kutumia lugha ya mama ili watoto wasibakie njia panda na katika hali ya sitafahamu. Kutohamishwa na kutofunzwa lugha ya mama kwa vizazi vya baadaye kunazifanya lugha hizo zitoweke taratibu na hatua kwa hatua. Wataalamu wanasema kwamba pale lugha nyingine zinapotoweka na kukabakia lugha za Kiingereza, Kifaransa, Kichina na kadhalika tu ulimwenguni, ulimwengu utabakia katika umaskini wa kiutamaduni. Hivyo, shirika la UNESCO limekuwa likitilia mkazo udharura wa kulindwa lugha za mama ili watu binafsi na jamii zisipoteze utambulisho wao. Shirika hilo linazihimiza tawala na serikali za nchi mbalimbali kuenzi na kustawisha lugha za mama zilizopo katika nchi hizo na zisitangaze lugha moja tu na kuwarifisha lugha hiyo kama utambulisho wao wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, japokuwa lugha na kaligrafia rasmi ya Wairani wote ni Kifarsi, lakini inaruhusiwa kutumia lugha za kienyeji na za kaumu mbalimbali mbali katika magazeti, vyombo vya habari vya mawasiliano ya umma, na katika kufundisha fasihi za lugha hizo katika shule za wakazi wa maeneo husika na wazungumzaji wa lugha hizo. Vilevile vile, kwa mujibu wa hati ya haki za kiraia, kila Mwirani ana haki ya kujifunza, kutumia na kufundisha lugha na lahaja za kienyeji hapa nchini pia kumefanyika jitihada kubwa za kuimarisha lugha za mama ikiwa ni pamoja na kuanzisha kitengo cha lugha na fasihi ya lugha ya Kikurdi katika chuo kikuu cha Kurdistan na vilevile vile kitengo cha lugha na fasihi ya Kiazari katika chuo kikuu cha Tabriz. Lugha za dunia hii zimekata masafa na vipindi vingi virefu tangu zilipoanza kuundika hadi zinakuwa lugha kamili, na kila lugha imetengeneza cheni na mnyororo wa historia ya wanadamu kutokana na dafina na vito vyake vya thamani. Sisi pia, wapenzi wasikilizaji, kama warithi wa lugha za mama tunawajibika kufanya jitihada za kulinda lugha hizo ambazo ndizo zinazounda utambulisho wa kila mmoja wetu na kukabidhi lugha hizo kwa vizazi vijavyo ili mnyororo huyo wa dhahabu usije ukatoweka. wassalamu alaikum Katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 14 Rajab mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, yaani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili Hijiria, kulijiri vita baina ya Waislamu na washirikina wa Maka mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Mapigano hayo ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimama dola mjini Madina yaliongozwa na Abdullah bin Jahash Asadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Omar bin Hadhrami ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Maquraishi. Katika mapigano hayo, Omar bin Hadhrami aliuawa. Mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la Sariyatu Abdullah bin Jahash. Tarehe 26 Februari miaka 219 iliyopita, yaani mwaka 1802, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa kifaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote maskini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu, na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25 kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleoni wa tatu alilazimika kuachana na masuala ya kisiasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka ishirini. Katika kipindi hicho Hugo aliandika vitabu muhimu sana na vya thamani. Katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa Marekani kwa jina la Richard Jordan Gatling. Gatling alizaliwa mwaka 1818 na katika umri wake alivumbua vitu kadhaa, mojawapo ikiwa ni bunduki iliyopewa jina lake la Gatling. Bunduki ya Gatling ina mabomba kadhaa ambayo baada ya ufyatuaji kila moja huzunguka na kuachia risasi kwa hatua na kuipa uwezo wa kufyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja. Mzunguko wa mabomba hayo ulitengenezwa na Richard Jordan Gatling mwenyewe. Na siku kama ya leo miaka mitano iliyopita alifariki dunia mwongozaji filamu mashuhuri wa filamu za kidini wa Iran, Farajullah Salahshor. Farajullah Salahshur alizaliwa mwaka 1953 katika mji wa Kazvin hapa nchini Iran. Alianza kujishughulisha na sanaa ya filamu kwa kuanza katika uigizaji wa filamu na sinema katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani baada ya mwaka 1979, baadaye alianza kutengeneza filamu za kidini kama ile ya kisa cha Nabi Ayubu alaihi ssalam, Ashabu lkahaf na Nabi Yusuf alaihi ssalam. Wakati anaumwa, Farajola Salahshur alikuwa akiandaa filamu ya kisa cha Nabi Musa alayhi salam. Salah shur alifariki dunia kutokana na maradhi ya saratani. Hii ni redio Teheran, muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Wanamgambo kumi na watano wa kundi la kigaidi la Alshabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia kusini mwa nchi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran haioni mabadiliko yoyote katika vitendo vya Marekani licha ya rais mpya kuingia madarakani nchini humo. Chombo kimoja cha utawala wa kizayuni wa Israel kimefichua kuwa viongozi wa Saudi Arabia wameongeza kasi ya kuharakisha kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kwani wanahofia misimamo ya kisiasa ya serikali ya hivi sasa huko Marekani. Mbunge wa zamani wa Lebanon amesisitiza kuwa swala la kulifufua genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh wa ISIS, ndilo lengo la kistratejia la Marekani kwani inaamini kwamba genge hilo ni turufu ya kufanikisha malengo yake haramu katika eneo hili na mkuu wa muda wa polisi ya Kongres ya Marekani amekiri kwamba chombo hicho kilifanya uzembe kwa kuruhusu magengi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kuvamia jengo la bunge na kufanya mauaji na uharibifu ndani yake. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na vilevile vile, vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Tukutane katika matangazo yetu ya mchana inshallah. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri kwa sasa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.