Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Asalamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia katika internet kwenye parstoday.com/sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahiliradio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletea ni pia vipindi vya Iran Juma hili, makala ya wiki, dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab, Kipande cha kasida, maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa a habari za dunia. saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Ruhani asema kuzinduliwa bandari kuu ya Ghadiri ni ishara ya kufeli mashinikizo ya adui. Italia yashinikiza Umoja wa Mataifa uchunguze mauaji ya balozi wake DRC. Biden asoma ripoti ya CIA kuhusu mauaji ya Khashoggi, kuzungumza na mfalme Salman wa Saudia. Na Ansarullah yasema Umoja wa Mataifa hauna ujasiri wa kulaani mzingiro wa Saudia na washirika wake dhidi ya Yemen. Habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kuzinduliwa barabara kuu ya Ghadir ni ishara ya wazi ya kufeli mashinikizo ya juu kabisa ya adui dhidi ya Iran. Rais Ruhani ameyasema hayo leo Alhamisi wakati wa kufunguliwa barabara kuu ya Ghadir na kusema kukamilika mradi huo pamoja na kuwepo vita vya kiuchumi, vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran ni dalili ya wazi ya kufeli adui, huku akitoa salamu za pongezi kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Rais Ruhani ameongeza kuwa kufeli adui kumetokana na subira ya taifa na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hali kadhalika amesema katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita wananchi wa Iran wamesimama kidete kama alivyofanya Imamu Ali alaihi ssalam katika kustahamili masaibu. Rais Ruhani amesema kuzinduliwa barabara kuu ya Ghadir ni tukio muhimu sana, kwani barabara hiyo itaunganisha maeneo ya mashariki kuelekea magharibi na magharibi kuelekea kusini mwa Iran. Amesema barabara hiyo ni sehemu ya ile barabara ya kale ambayo ni maarufu kama barabara ya Hariri. Barabara kuu ya Ghadir inapita katika mikoa minne ya Kazwin, Albors, Markazi na Teheran, ambapo mbali na kuchangia katika sekta ya utalii pia itatoa mchango mkubwa katika ustawi wa kiuchumi na usafirishaji mizigo kuelekea nchi jirani na Iran. Italia ina ushinikiza Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi wa kina kuhusu mauaji ya balozi wake huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumatatu. Luca Attanasio, balozi wa Italia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliuawa baada ya msafara wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP kushambuliwa ghafla mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akielezea kuhuzunishwa kwake na mauaji ya balozi Antanasio, Attanasio waziri wa mambo ya nje wa Italia, Luigi Di Maio amesema ujumbe wa WFP ulialikwa na Umoja wa Mataifa, kwa hivyo ratiba yao iliyoendelea kwa gari ilifanyika ndani ya mpango kazi iliyoratibiwa na shirika hilo la mpango wa chakula duniani. Akizungumza na wabunge wa Italia, Di Maio ametoa maelezo ya awali ya namna shambulio hilo lilivyofanywa akisema washambuliaji sita wanadaiwa kuwa waliamuru magari katika msafara huo kusimama kwa kuweka vizuizi barabarani na kisha walifyatua risasi kiholela. Ameongeza kuwa kwa kuzingatia kwamba balozi huyo alikuwa katika msafara rasmi wa WFP, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anatakiwa kuhusika moja kwa moja katika uchunguzi huo. dima hiyo ametoa kauli hiyo baada ya mwili wa balozi huyo na mlinzi wake kuwasili Roma kwa ajili ya maziko ambayo yamefanyika leo. Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amelaumu kundi la waasi wa nchi jirani ya Rwanda la FDLR kwa kuhusika na mauaji ya mwanadiplomasia huyo. Hata hivyo, kundi hilo limekanusha kuhusika na mauaji hayo na kudai kuwa wanajeshi wa Rwanda na DRC ndio waliohusika. Eneo lenye utajiri wa madini la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, limekuwa likishuhudia mapigano kwa miongo kadhaa baina ya waasi na askari wa serikali, huku nchi za magharibi zikituhumiwa kuwa zinahusika katika kuchochea mapigano ili zipate fursa ya kuendelea kupora madini ya eneo hilo. Rais Joe Biden wa Marekani amesema kuwa amepitia ripoti ya vyombo vya ujasusi vya nchi hiyo kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi na kwamba kuna uwezekano ripoti hiyo ikatolewa leo Alhamisi. Biden amesema kuwa anatarajia kufanya mazungumzo na mfalme Salman bin Abdulaziz wa Saudi Arabia hivi karibuni kuhusiana na masuala mbalimbali. Awali, msemaji wa White House Jen Psaki alikuwa amesema kuwa kuna uwezekano ripoti ya vyombo vya ujasusi kuhusu mauaji ya Jamal Khashoggi ikaondolewa katika hali ya usiri karibuni hivi. Hata hivyo, Jen Psaki hakueleza ni hatua gani zitachukuliwa kuhusiana na wahusika wa mauaji hayo yaliyofanyika ndani ya jengo la ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki mwezi oktoba 2018. mwishoni mwa, uh, miezi, mwishoni mwa mwezi uliopita januari mkuu wa kamati ya intelijensia katika bunge la wawakilishi la marekani alimwandikia barua mkuu mpya wa usalama wa taifa wa nchi hiyo akitaka kutolewa ripoti kuhusu mauaji ya mwandishi huyo wa habari aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa saudi arabia adam schiff amemwandikia barua orel akimtaka kubainishwa kikamilifu ripoti kuhusu mauaji ya Khashoggi. Katika barua hiyo, Skif ameitaka kutolewa ripoti itakayokuwa na ushahidi kuhusu taarifa na kuhusika kila afisa wa hivi sasa na wa zamani wa Saudi Arabia au shahsia yeyote wa kisiasa wa hivi sasa au wa zamani wa nchi hiyo katika kuongoza kuamuru au kuwepo nyaraka au shahidi wowote wa, wa kuhusika kwao katika mauaji ya Khashoggi. Jamal Khashoggi aliuawa kikatili na kisha mwili wake kukatwa vipande vipande tarehe pili mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kuingia ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul, Uturuki. Saudi Arabia ilikaa kimya kwa muda wa siku kumi na nane bila ya kusema lolote baada ya kutokea mauaji hayo ya kutisha hadi pale serikali ya Uturuki ilipotoa ripoti mbalimbali na shirika la ujasusi la Marekani CIA lilipothibitisha kuwa Khashoggi aliuawa kwa amri ya moja kwa moja ya Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Msemaji wa harakati ya wananchi wa Yemen ya Answarullah amesisitizia ulazima wa kudumishwa mapambano ya kukabiliana na wavamizi wa nchi hiyo na kusema kuwa Umoja wa Mataifa hauna hata ujasiri wa kulaani mzingiro wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen. Muhamed Abdusalam amesema mapigano yanayoendelea Marib ni jibu kwa jinai zinazoendelea kufanyika nchini Yemen na kuongeza kuwa uchokozi na mashambulizi ya muungano wa nchi za kigeni hayaishii katika mauaji na kulizingira taifa la Yemen, bali vimepanuka zaidi hadi kuyakalia kwa mabavu maeneo kama mkoa wa Marib unaotumiwa kama kituo kikuu cha operesheni za kijeshi za nchi vamizi. Abdusalam amesema kuwa katika medani ya kimataifa vita vya Magharib vimetambuliwa kuwa ni uchokozi na madola ya kigeni, yanatarajia kwamba watu wa Yemen hawatajitetea na kujihami mbele ya mashambulizi ya wavamizi. Ameongeza kuwa Yemen imelazimishwa chaguo la vita, ijapokuwa ilikuwa ikitaka chaguo la amani. Afisa huyo wa harakati Ansarullah amekosoa kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya uhalifu na mzingiro wa Yemen na kusema mzingiro dhidi ya watu wa Yemen unafanyika kwa silaha za Marekani na kwamba Wayemen hawawezi kunyamaza kimya mbele uhalifu huo. Ametilia mkazo udharura wa kusitishwa vita dhidi ya taifa la Yemen na akasema vikosi vya nchi vamizi vimefilisika na kushindwa katika medani za kijeshi na kisiasa na kuporomoka kimaadili. Mwezi Machi mwaka 2025 Saudi Arabia ikishirikiana na Imarati, Marekani, utawala haramu wa Israel na nchi nyingine kadhaa za Kiarabu na Kimagharibi zilianzisha mashambulizi makali dhidi ya taifa la Yemen na kuizingira nchi hiyo kutokea pande zote. Maelfu ya raia Waislamu na Waarabu wa Yemen wameshauawa na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo kutokana na mashambulizi hayo ya kikatili. Na Rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake itaendeleza vita dhidi ya ugaidi katika maeneo ya mbali kama vile siria na kuongeza kuwa ugaidi ni tishio hatari zaidi kwa dunia nzima. Akizungumza katika mkutano na maafisa waandamizi wa shirika la usalama la Russia FSB, Rais Putin amesema ugaidi ni tishio hatari zaidi kwa usalama wa dunia nzima na kuongeza kuwa kukabiliana na uovu huo kunahitajia hali ya juu ya utayarifu na busara. Aidha, amesema kuwalinda wananchi wa Rasia mbele ya vitisho vya ndani na nje ni kipaumbele cha kistrategia nchini humo. Ameongeza kuwa mashirika ya usalama ya nchi hiyo, kutokana na mafanikio ya kusambaratisha njama 72 za majasusi wa kigeni nchini humo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita yanapaswa kupongezwa. Putin amesema maadui wa rasia wanafanya njama za kuyumbisha maendeleo yake na kusababisha matatizo kwenye mipaka yake, kuchochea kukosekana utulivu ndani ya nchi na kudhoofisha maadili yanayounganisha jamii ya Warasia. Aidha, ameongeza kwamba shughuli hizo za madola ya kigeni ambayo hakuyataji kwa majina zinalenga kuidhoofisha Russia na kuiweka chini ya udhibiti wake. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema Ulaya na JCPOA, sharti la Iran la kurudi kwenye protokali ya ziada ibu na radia mali ya pande za Ulaya na Marekani kwa hatua ya Iran ya kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada ya mkataba unaopiga marufuku uundaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT ni ya kutafakariwa na inaonyesha mwelekeo na mtazamo usio wa kimantiki wa pande hizo. Kusimamisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada si jambo lililofurahiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na wanachama wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, na ni wazi kwamba kutotekeleza ahadi na majukumu yanayohusiana na makubaliano hayo kuna athari hasi kwa pande husika, ni kama ilivyokuwa kwa pande za Ulaya na Marekani katika JCPOA ambazo zilipoacha kutekeleza majukumu yaliyobainishwa wazi katika makubaliano ya nyuklia, zilisababishia Iran matatizo kadhaa wa kadhaa ya kiuchumi. Hatua ya Iran ya kujibu mapigo dhidi ya hatua hiyo nayo pia haijazifurahisha pande hizo, kwa kufuata sheria iliyopitishwa na Majlisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran likiwa ni jibu kwa kitendo cha upande wa pili katika JCPOA cha kutotekeleza ahadi na majukumu yake, kuanzia tarehe 23 Februari serikali ya Iran ilisitisha utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada ya NPT, na kutokana na hatua hiyo ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki utaendelea kufanyika kulingana na taratibu za kawaida tu za ukaguzi wa shughuli zake za nyuklia wakati huo huo, maafikiano ya karibuni kati ya Iran na IAA yaliyofikiwa sambamba na kusimamishwa utekelezaji wa hiari wa protokali ya ziada, yameanzisha utaratibu mwingine mpya wa ushirikiano kati ya pande mbili utakaotumika kwa muda wa miezi mitatu, jambo linaloonyesha nia njema ya Iran katika kuamiliana na jamii ya kimataifa. Sisitizo la Iran la kuendesha shughuli zake za nyuklia kwa malengo ya amani na kutilia mkazo kwamba itaendelea kuheshimu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ni ithbati ya mwelekeo chanya iliyo nao Teheran kulinganisha na hatua hasi na haribifu za upande wa pili katika makubaliano hayo. Pande nyingine husika katika JCPOA zimepewa fursa nyingine ya muda wa miezi mitatu ya kutekeleza ahadi na majukumu yao ya kuondoa vikwazo ili Iran iweze kunufaika kiuchumi kama ilivyoafikiwa katika makubaliano hayo ya nyuklia ya JCPOA. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Bwana Idi Ibrahim Said Istambuli wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, anasema hamna walichonacho zaidi ya kupokonya mali kama walivyozoea marais wa Marekani. Enyi Saudia, hakuna atakaye kunufaisheni zaidi ya kukudhalilisheni na kukuporeni, maana nyinyi kwa Amerika wameshasema wa Marekani kwamba ni kama ng'ombe mwenye maziwa anayekamuliwa, acheni mkamuliwe. Anasema, naitwa Idi Ibrahim Said Istanbuli nikiwa Uswazi, Buyanzi, Bujumbura, Burundi. Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya anasema, asanteni sana Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki, ameandika asante. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania yeye anasema shukran jazila, nasi tunakushukuru ni vivyo hivyo. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru, nasi pia tuna mshukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema chuki, dhulma ya aina yeyote duniani ni tabia ya kinyama na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Dunia yetu tumekosa amani. Enyi wanadamu, tujirudini. Dini zote zinatufunza utulivu, maelewano, kufundishana kwa hayo mazuri, na hiyo ndiyo mantiki ya akili zetu na kuelewa na kufahamiana, na ndiyo mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa binadamu wote. Naam, ni maoni yenu hayo, wapenzi wasikilizaji, ambapo tuna kushukuruni sana, na kabla ya kukuleteni vipindi vyetu vya leo ni kukumbusheni hapa baadhi ya yale tuliokuwa nao katika habari zetu. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kuzinduliwa barabara kuu ya Ghadir hapa nchini ni ishara ya wazi ya kufeli mashinikizo ya juu kabisa ya adui dhidi ya Iran. Italia ina e, ushinikizo wa Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi wa kina kuhusu mauaji ya balozi wake huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Joe Biden wa Marekani amesema kwamba amepitia ripoti ya vyombo vya ujasusi vya nchi hiyo kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, Jamal Khashoggi, na kwamba kuna uwezekano ripoti hiyo ikatolewa hi leo hii Alhamisi. Naona maoni yako hapa, Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe, ndio yameingia hapa, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Tutayatumia katika baraza la wasikilizaji; ni kuhusiana na hii ripoti ya kwamba Biden amesoma ripoti ya CIA. Ama sasa, wapenzi wasikilizaji, karibuni kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab, tutakuleteni pia kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Iran juma hili. Amjambo wapenzi msikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalum ambayo leo itahusu mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye amesisitiza udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo. Karibuni. Tola Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wiki iliyopita akizungumza kwa njia ya video na watu wa Tabriz kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa watu wa Tabriz mnamo Februari 18, 1978 aliashiria hotuba yake hivi karibuni kuhusu mapatano ya nuklea JCPOA na kusema kuhusu JCPOA, maneno mengi yamesemwa na hali nyingi kutolewa, lakini wametenda kinyume na wanavyosema na kuahidi, kwa hivyo hakuna faida yoyote katika maneno na ahadi, na mara hii ni vitendo tu ndivyo muhimu. Kiongozi mwadhamu alisisitiza kuwa iwapo tutaona upande wa pili unatekeleza ahadi kivitendo, sisi nasi pia tutatekeleza ahadi zetu kivitendo. Katika makala yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji, tutaangazia kadhia hii na sababu za Iran kutokuwa na imani na ahadi ambazo hazijatekelezwa kivitendo katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Karibuni kuwa nami hadi mwisho. Katika mjadala kuhusu JCPOA kuna swali moja la kimsingi, nalo ni hili: je, imefika wapi hatima ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA ambayo alifikiwa Jeniva Julai elfu mbili kumi na tano. Jamhuri ya, ya Kiislami Iran imefanya mazungumzo kwa muda mrefu kuhusu kadhia ya nyuklia. Hatimaye mazungumzo hayo yaliweza kufanikiwa kwa kufikiwa mapatano baina ya Iran na madola ya kundi la tano jumlisha moja, ambayo ni Rasia, China, Marekani, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya. Mapatano hayo ya JCPOA yaliidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mapatano ya JCPOA kupitia azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yaliweka wazi majukumu ya pande zote katika mapatano hayo na namna ya kutekelezwa majukumu hayo. Hata hivyo, rais aliyeondoka Marekani hivi karibuni, Donald Trump, wakati wa kampeni zake za urais aliyataja mapatano ya JCPOA kuwa eti ni mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa katika historia ya Marekani. Kwa msingi huo, mnamo Mei nane elfu mbili kumi na nane alitangaza rasmi kuwa Marekani inajiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa ya pande kadhaa. Nchi zote katika JCPOA zilipinga vikali uamuzi huo wa Trump. Nchi tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, zilitangaza kupinga uamuzi wa, wa Trump na kutangaza kuwa zingetekeleza ahadi zao na kulinda maslahi ya Iran katika JCPOA, lakini ahadi hizo zilibakia katika makaratasi tu. Iran ilisubiri kwa zaidi ya mwaka mmoja na ikabainika kuwa si tu kuwa nchi hizo za Ulaya hazijatekeleza ahadi zao bali zilikuwa zinaenda sambamba na matakwa ya Marekani. Hii ni katika hali ambayo wote wanajua kuwa vikwazo ambavyo Trump alivirejesha dhidi ya Iran na vingine alivyoviongeza, vyote ni kinyume cha sheria. Leo elimu ya nuklia ni ya watu wote wa Iran na sasa imejikita mizizi nchini. Iran iliafikia mapatano ya nuklia kwa lengo la kujenga imani ya kimataifa kuhusu mpango wake wa nuklia wenye malengo ya amani na hivyo pande zote zilizofikia mapatano hayo zilipaswa kutekeleza ahadi zao. Hata hivyo, Iran haiwezi kutekeleza ahadi peke yake, bali pande zote katika mapatano zinapaswa kutekeleza ahadi zao. Wananchi walio wengi kote Iran wanapinga kuendelea kuwepo mapatano ya JCPOA katika hali yake ya hivi sasa. Ni kwa msingi huo ndio wajumbe katika majilisi ya ushauri wa ya Kiislamu, yani bunge la Iran, katika kulinda na kufuatilia haki za kisheria za watu wa Iran Wamepitisha sheria ya kistratejia kuhusu JCPOA. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kutekeleza ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, maadamu upande wa pili pia nao unajenga imani na kutekeleza ahadi zake zote katika fremu ya majukumu ya kisheria na uwajibikaji wa pande zote za mapatano. Kwa mujibu wa sheria hiyo, shirika la nishati ya e, atomiki la Iran linapaswa kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Aidha, shirika hilo linapaswa kuhakikisha kuwa kwa uchache e, kilo 120 za urani hiyo zinahifadhiwa e, kila mwaka hapa nchini. Aidha, shirika la atomiki la Iran linawajibishwa na sheria hiyo kuanza kurutubisha urani kwa zaidi ya kiwango cha asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Kuhusu utekelezaji wa sheria hiyo ya bunge la Iran kuhusiana na mapatano ya JCPOA, Kadhim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa huko Viena, Austria, amewandikia barua wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kufahamisha kuwa Iran itaacha kutekeleza hatua za kujitolea katika mapatano hayo ya JCPOA kuanzia Februari 23, 2021. Akifanua kuhusu hatua hiyo, Gharibu Abadi alisema uamuzi wa Iran wa kusitisha hatua za kujitolea katika mapatano ya nuklia ya JCPOA umechukuliwa katika fremu ya kutekeleza sheria ya bunge ya Iran uh, kuhusu kuondolewa vikwazo na kulinda maslahi ya kitaifa ya Iran. Na hayo yanafanyika kwa ajili ya kulinda haki za jamhuri ya kiislamu ya Iran na kwa mujibu wa vipenge 26 na 36 vya JCPOA. Hatua hiyo ya Iran imechukuliwa kwa sababu upande wa pili katika JCPOA haujatekeleza ahadi zake za kuondoa vikwazo visivyo vya kisheria Kwa msingi huo, kuanzia sasa, ushirikiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakuwa tu kwa msingi wa majukumu ya kawaida ya Iran kuhusiana na usalama wa kinuklia, na hali itarejea kuwa ya kawaida pale tu vikwazo vyote vitakapoondolewa na hilo kuhisika kivitendo. Kimsingi, jamhuri ya kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa itatekeleza majukumu yake katika mapatano ya JCPOA iwapo tu upande wa pili nao utatekeleza majukumu yake kivitendo. Hii ni kwa sababu mapatano ya JCPOA ni mapatano ya pande kadhaa kima, za kimataifa ambayo yaliidhinishwa kupitia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa ma Mataifa. Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo, nazo nchi tatu za Ulaya yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza ambazo ni maarufu kama Troika ya Ulaya hazikuchukua hatua za kuyalinda mapatano hayo. Hivi karibuni nchi hizo zilitoa taarifa ambapo zilibainisha kile zilichodai kuwa ni wasiwasi wao kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Taarifa ya nchi hizo haikutaja namna ambavyo zenyewe zimeyakiuka mapatano ya, ya JCPOA au namna Marekani ilivyojiondoa katika mapatano hayo kinyume cha sheria. Ni wazi kuwa troika ya Ulaya haijachukua hatua zozote za kivitendo za kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran hivi sasa. Badala ya nchi hizo kushughulikia maudhui asili ya JCPOA zimeibua mambo ya pembeni hasa kuhusu uwezo wa kujihami na nguvu za makombora ya Iran. Haya ni masala ambayo hayana uhusiano na JCPOA na yanaibuliwa kwa malengo mengine. Masala hayo yanaibuliwa ili kujaribu kuhalalisha kitendo cha nchi hizo kukiuka mapatano ya JCPOA na hivyo, ni wazi kuwa Marekani ikishirikiana na nchi hizo za Ulaya inalenga kuibua hali mpya katika fremu ya mazungumzo kwa ajili ya JCPOA, lakini ni wazi kuwa Iran haitakubali suala hilo vyovyote vile na inasisitiza kuwa itafanya mazungumzo tu kuhusu JCPOA na si kuhusu sera zake za usalama na kujihami. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki iliyopita alifanya mazungumzo ya simu na kansela Angela Merkel wa Ujerumani na kubainisha wazi kuwa Iran haitokubali kuingizwa maudhui mpya katika mazungumzo kuhusu JCPOA. Rais Ruhani alisisitiza kuwa JCPOA ni mapatano ambayo yamepitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, yalichukua muda mrefu kabla ya kufikiwa baina ya Iran na madola sita makubwa duniani Naya na yana muundo maalum ambao hauwezi kubadilishwa. Alisisitiza pia kuwa JCPOA haiwezi kuendelea uh, wakati kuna vikwazo na wakati upande wa pili haufungamani na ahadi zake. Rais Ruhani aliongeza kuwa njia pekee ya kunusuru mapatano ya JCPOA ni kuondolewa vikwazo haramu vya Marekani na nchi hiyo irejee katika mapatano hayo bila masharti. Hivyo, hatua ya Iran ya kupunguza utekelezaji wa majukumu yake katika mapatano ya JCPOA ni jibu kwa hatua zilizo kinyume cha mantiki za Marekani ambayo imekiuka mapatano hayo. Hivi sasa, hata baada ya Joe Biden kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Marekani, nchi hiyo bado inafuatilia sera zile zile za Trump za kukiuka mapatano ya JCPOA na azimio 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kile kilicho muhimu kwa Iran ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na nchi hii kurejeshewa haki zake ilizopokonywa. Vikwazo hivyo pia visiondolewe katika makaratasi tu, bali viondolewe kivitendo. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran itarejea katika majukumu yake ya JCPOA pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si e, katika maneno au katika karatasi tu. Uondoaji huo wa vikwazo pia lazima Uthibitishwe na Iran. Ama msikilizaji, na hali hapo tunafika mwisho wa makala hii maalum ambayo tumewaandalia kuhusu mapatano ya nyuklea ya JCPOA kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu na udharura wa kutekelezwa ahadi kivitendo. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wanasi tena katika kipindi cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitaangazia siku ya kimataifa ya lugha ya mama iliyoadhimishwa majuzi tarehe 21 Februari kote duniani. Lugha wapenzi wasikilizaji, ni kitu muhimu sana katika maisha ya kiumbe mwanadamu. Kupitia lugha, wanadamu wanaweza kuwasiliana, kutafakari, kueleza hisia zao za ndani ya nafsi na kutengeneza hali ya amani kwa mtu binafsi na wanaomzunguka. Hata hivyo, baina ya lugha mbalimbali zinazoweza kuwa zinazungumzwa na mtu, lugha ya mama inabakia kuwa na umuhimu wa aina yake. Ni kwa sababu hiyo na ili kulinda aina tofauti za lugha na tamaduni za dunia ndipo shirika la elimu sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO mwaka 1999 likaitangaza siku ya tarehe 21 Februari kuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Asili ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni tukio la mwaka 1952 nchini Bangladesh, wakati wanafunzi wa chuo kikuu cha Dhaka walipofanya maandamano wakitaka kutambuliwa rasmi lugha ya Bangla, na wanne miongoni mwao wakauawa kwa kupigwa risasi na polisi. Siku ya lugha ya mama husherehekewa kila mwaka katika nchi zilizojiunga na UNESCO kwa ajili ya kujadili mambo ya wingi wa lugha, haki za lugha zote na mazingira ya kutumia lugha tofauti. Kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni kukumbatia lugha mbalimbali kwa ajili ya ujumuishi katika elimu na jamii. Mkurugenzi wa UNESCO Audrey Azoulay amesema lugha hizi ni urithi wa binadamu ambao thamani yake haipimiki. Akizungumzia maudhui ya mwaka huu Bi Azulai amesema ni muhimu sana kwa sababu asilimia 40 ya wakazi wa dunia hawana fursa ya kupata elimu kwa lugha zao wanazoziongea au kuzielewa. Ameongeza kwamba mwaka huu umuhimu mkubwa unaelekezwa katika elimu kwa lugha mbalimbali kuanzia utotoni, ili kwa watoto lugha yao ya mama iwe na thamani kwao na siku zote. Wapenzi wasikilizaji, wataalamu wengi wa elimu nafsi wanaamini kwamba lugha ya mama ni lugha ambayo hutumiwa na mama kuzungumza na mtoto anayekuwa tumboni mwake katika kipindi cha ujauzito, na tunaweza kuitaja kuwa ndiyo sauti ya kwanza kabisa inayosikizwa na mtoto. Pindi anapozaliwa, mtoto huyo hunyamaza na kuacha kulia pale anaposikia sauti ya mama yake mzazi. Hii ni kwa sababu huanisika na sauti hiyo ya mama ambayo amekuwa akiisikia tangu akiwa tumboni mwake. Wataalamu hao wa elimu nafsi wanasema lugha ya mama ndiyo lugha ya utotoni ya mwanadamu, na lugha ya kueleza hisia na matakwa yake ya kimaumbile na ya kipindi cha utotoni. Baadhi ya wataalamu wanaiita lugha ya mama kuwa ndiyo lugha ya awali, kwa sababu ndiyo lugha ya kwanza anayojifunza na kuisikia mtoto. Nukta ya kuvutia zaidi ni kwamba ubongo wa mwanadamu una muundo tata sana na una uwezo wa aina mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kuzungumza na kujifunza lugha. Utafiti uliofanywa na wataalamu unasema kwamba watoto ambao tangu baada ya kuzaliwa huwajihiana na lugha tofauti na mbalimbali mbali, huwa na uwezo wa kujifunza lugha kadhaa na lugha hizo hufanya kazi sawa katika ubongo wao. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba kujifunza lugha ya pili au ya tatu kwa wanadamu kunaathiriwa sana na jinsi wanavyoilelewa lugha ya mama na uwezo wao wa kuchambua na kunyambua lugha hiyo. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kwamba lugha ya mama ni msingi wa kujifunza lugha nyingine au kwa maneno fasaha zaidi, lugha ya mama ni mama wa lugha zote. Katika zama za sasa, lugha nyingi za mama katika pembe mbalimbali mbali za dunia zinakabiliwa na hatari ya kutoweka kabisa. Walimwengu wanazungumza zaidi ya lugha elfu sita, ambapo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, nusu ya lugha hizo imo katika hali ya kutoweka. Baadhi ya ripoti pia zinasema kwamba idadi ya wazungumzao baadhi ya lugha za dunia hii imepungua na kufikia watu elfu kumi na katika maeneo mengine wamekuwa chini ya watu elfu moja. Wanasisitiza kwamba suala hili ni kengele ya hatari kwa dunia nzima. Umoja wa Mataifa pia unasema kwamba wingi na kuwepo kwa lugha tofauti duniani ni kielelezo cha utajiri wa kiutamaduni na kwamba lugha zote zilizopo ni turathi ya wanadamu wote. Umoja huo unasisitiza kwamba kuna udharura wa kulindwa lugha zote za mama ili zisitoweke na kusahaulika. Taasisi hiyo ya kimataifa pia imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kulinda haki za lugha za watu ambao ni jamii za walio wachache katika nchi zao na wanalazimishwa kutumia lugha za walio wengi. Vilevile, Umoja wa Mataifa unazitaka serikali za nchi mbalimbali mbali kutambua rasmi wingi wa lugha na kutayarisha mazingira mazuri ya kuwepo haki sawa kwa lugha zote katika nyanja zote ikiwemo haki ya kufundishwa lugha ya mama mashuleni na kadhalika. Wapenzi wa wasikilizaji, baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwamba ni kwa nini taasisi na jumuiya mbalimbali zinasisitiza udharura wa kulindwa lugha ya mama. Kila lugha ni hazina ya historia, fasihi, elimu na maarifa, na iwapo lugha hiyo itatoweka, basi utamaduni na ustaarabu wa wanadamu pia unapungua na kuwa maskini zaidi. Umuhimu wa lugha ya mama unaonekana zaidi katika kuwafunza watoto wadogo kuwapa mafunzo watoto wadogo kwa kutumia lugha ya mama zao huwa na tija na matunda makubwa zaidi katika ustawi wao wa kimasomo. Na miongoni mwa mambo yenye umuhimu mkubwa ni wazazi wawili kuzungumza na watoto wao kwa kutumia lugha ya mama ili watoto wasibakie njia panda na katika hali ya sitafahamu. kutohamishwa na kutofunzwa lugha ya mama kwa vizazi vya baadaye kunazifanya lugha hizo zitoweke taratibu na hatua kwa hatua. Wataalamu wanasema kwamba pale lugha nyingine zinapotoweka na kukabakia lugha za Kiingereza, Kifaransa, Kichina na kadhalika tu ulimwenguni, ulimwengu utabakia katika umaskini wa kiutamaduni. Hivyo shirika la UNESCO limekuwa likitilia mkazo udharura wa kulindwa lugha za mama ili watu binafsi na jamii zisipoteze utambulisho wao. Shirika hilo linazihimiza tawala na serikali za nchi mbalimbali kuenzi na kustawisha lugha za mama zilizopo katika nchi hizo na zisitangaze lugha moja tu na kuwarifisha lugha hiyo kama utambulisho wao wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, japokuwa lugha na kaligrafia rasmi ya Wairani wote ni Kifarsi lakini inaruhusiwa kutumia lugha za kienyeji na za kaumu mbalimbali katika magazeti, vyombo vya habari vya mawasiliano ya umma, na katika kufundisha fasihi za lugha hizo katika shule za wakazi wa maeneo husika na wazungumzaji wa lugha hizo. Vilevile, kwa mujibu wa hati ya haki za kiraia, kila Mwirani ana haki ya kujifunza, kutumia na kufundisha lugha na lahaja za kienyeji hapa nchini pia kumefanyika jitihada kubwa za kuimarisha lugha za mama ikiwa ni pamoja na kuanzisha kitengo cha lugha na fasihi ya lugha ya Kikurdi katika Chuo Kikuu cha Kurdistan na vilevile vile kitengo cha lugha na fasihi ya Kiazari katika Chuo Kikuu cha Tabriz. Lugha za dunia hii zimekata masafa na vipindi vingi virefu tangu zilipoanza kuundika hadi zinakuwa lugha kamili, na kila lugha imetengeneza cheni na mnyororo wa historia ya wanadamu kutokana na dafina na vito vyake vya thamani . Sisi pia wapenzi wasikilizaji, kama warithi wa lugha za mama, tunawajibika kufanya jitihada za kulinda lugha hizo ambazo ndizo zinazounda utambulisho wa kila mmoja wetu na kukabidhi lugha hizo kwa vizazi vijavyo, ili mnyororo huyo wa dhahabu usije ukatoweka. Wassalamu alaikum na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajiuna illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka maftuhul liraghibin wa khayruka mabdulu litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadhluka mubahal lisaiin Fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50, ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini, ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.