Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake. Ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana huu. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na intnet. Anuneti ya intnet ni pa sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib dot ir. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni ya WhatsApp, anza na jumlisha 98 903 506 5487 tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum yanayo kujieni kwa mnasaba wa leo tarehe ya 13 Rajab Rajabu ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Ali bin bin Abi Talibi alaihi ssalam imamul mashariq al walmagharib. Baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala leo katika historia. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Abdullatif Isa Saleh wa Kondoa, Dodoma huko nchini Tanzania. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jumuiya ya, ya maulama wa Mukawama yasema ushindi katika kuikomboa Kudsi hauna shaka. Umoja wa Mataifa wasema Israeli inapaswa kukomesha hatua zake za kubomoa nyumba za Wapalestina na mchakato wa uteuzi wa katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika mashariki wa zusha hitilafu, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa jumuiya ya maulamaa wa Mukawama amesisitiza kuwa kwa kudumisha waislamu umoja na mshikamano, mapambano ya kuikomboa Quds yatapata ushindi. Shekh Mahir Hamud amesisitiza kuwa, tunawaambia wale wote wanaodai kuwa ni Waislamu na wanashikamana na dini ya Uislamu na ambao wamenyanyua juu bendera kupigania uadilifu kwamba bila ya Palestina na bila ya kuyapa umuhimu malengo matukufu ya Palestina kama kukombolewa Quds, basi nara zenu zina mapungufu na hazijakamilika. Mkuu huyo wa jumuiya ya Maulamaa Mukawam amesema waislamu wote wanapaswa kuungana na kuwa kitu kimoja katika njia ya kuikomboa Palestina, na wajiepushe na taasubi na chuki ambazo zinawaweka mbali na njia hii. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ililani njama za utawala haramu wa Israel dhidi ya Beitul Muqaddas na kusisitiza kuwa siasa za utawala wa kizayuni wa Israel za kuyahudisha Quds zimeshindwa na kugonga mwamba na kwamba Quds utabakia kuwa mji mkuu wa milele wa Palestina. Umoja wa Mataifa umeutaka utawala wa kizayuni wa Israel usitishe hatua zake zilizoratibiwa na kubomoa nyumba za Wapalestina. Lina Hastings, Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu amesisitiza kuwa Israeli inapaswa kusitisha mara moja mipango na operesheni zake zote za kubomoa na kuharibu nyumba za Wapalestina pamoja na mali zao. Akizungumza baada ya kutembelea eneo la Hamsa Al Baqia lililoko kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mwezi huu wa Februari pekee kumeripotiwa matukio matano katika eneo hilo ya kubomolewa nyumba na kuporwa mali na milki za Wapalestina. Njama hizo za Israeli zinakwenda sambamba na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina, ujenzi ambao umekuwa ukilalamikiwa na Wapalestina, ulimwengu wa Kiarabu, ulimwengu wa Kiislamu na jamii ya kimataifa. Maafisa wa afya nchini Rwanda wametangaza kupata mafanikio makubwa katika kupunguza vifo vya ugonjwa wa COVID-19. Hii ni baada ya serikali ya Rwanda kuamua kutumia dawa aina ya favipiravir, ambayo imeonekana kusaidia kuwatibu wagonjwa wa COVID-19 walio mahututi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ametutumia taarifa ifuatayo. Dawa hii ilianza kutumiwa tarehe ishirini mwezi wa kwanza mwaka huu baada ya kuonekana ongezeko la wagonjwa mahututi katika hospitali maalum zinazotibu wagonjwa wa COVID-19, na ndipo serikali iliamua kuagiza kuanza kutumia aina hii ya dawa ambayo imegundulika kuwa na uwezo mkubwa wa kuwasaidia wa wagonjwa mahututi. Wizara ya afya imesema kwamba kwa muda kwa wa mwezi mmoja uliopita kiwango cha watu wanaopona ugonjwa huo kimepanda kutoka asilimia 66 hadi asilimia 92.2. Dr Menelas Nheshimana ni mmoja wa madaktari kutoka idara maalumu kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wa COVID-19. dawa hii imesaidia sana kupunguza vifo, na si kwamba dawa hii tuliwapa tu wale wote walioko mahospitalini peke yake, la hasha. Hata wale wagonjwa waliokuwa majumbani, tukiwa na wasiwasi kwamba wanaweza kupoteza maisha yao, tuliwapelekea huko, na kweli wengi wao wamepona ugonjwa wa COVID-19. Baadhi ya watu waliotumia dawa hii na kupona wamesema kwamba baada ya kuitumia muda kama mahospitalini wakiwa mahututi ulipungua na waliweza kupata nafuu haraka kuliko wale waliokuwa hawajaitumia ile. Dawa ilinisaidia sana. Awali nilikuwa sina uwezo wa kunusa na kuhisi harufu ya kitu chochote, kichwa kiliwanga sana muda wote, lakini nilipoanza kuchukua vidonge hivi, haraka haraka nikaanza kuona mabadiliko na kuhakikishia kwamba dawa hii huponya haraka iwezekanavyo. Daktari Nyeshimana amesema kwamba pamoja na kuchukua miakati mingine lakini matumizi ya dawa hii yameleta matumaini makubwa kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Uh, uh, tulizoea kumwona mgonjwa wa COVID-19 akiwa na maambukizi kwa siku 14, wengi wao walikaa nao muda huo, lakini tuliona pia wengine wakikaa nao miezi takribani miwili lakini leo hii kwa kutumia dawa hii zaidi ya asilimia hamsini, wengi hupona ugonjwa huu ndani ya siku sita tu. Kuendelea kupungua kwa idadi ya maambukizi na idadi ya watu wanaopona ugonjwa huu kumepelekea serikali kulegeza masharti kidogo na kuziacha shule mjini Kigali zilizokuwa zimefungwa kwa muda sasa kufunguliwa siku ya Jumanne hiyo jana. Hata hivyo, wananchi wameendelea kuhamasishwa kuchukua mikakati ya kuepuka kuambukia ugonjwa huu hatari. Mpaka sasa ni marufuku nchini Rwanda kutembea njiani bila kuvaa barakoa, na ni vigumu kuingia mahali pa huduma za kawaida bila kufuata masharti ya kunawa maji safi kwa sabuni, pamoja na kuacha nafasi kati ya mtu na mtu, suala ambalo wachambuzi wanasema linaendelea kusaidia kupunguza maambukizi ya ugonjwa huu. Kigali. Shukran sana Silvanus Karimira kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kigali, Rwanda. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchakato wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, wa kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo Liberati Mfumukeko anayemaliza muhula wake mwezi Aprili unazidi kuibua hisia kali ambapo mataifa wanachama yanaendelea kuvutana kuelekea kukamilika mchakato huo. Hali hii imejitokeza baada ya Kenya na Sudani Kusini kutangaza azma kuteua mwaniaji kwenye nafasi hiyo ya juu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa kawaida nafasi hiyo huwa ni ya kupokezana kati ya mataifa wanachama na, na japokuwa mara hii ni zamu ya Kenya kujaza nafasi hiyo, lakini Sudani Kusini, taifa la hivi majuzi kujiunga na jumuiya hiyo, limetangaza kuwa lipo kwenye kinyang'anyiro hicho. Hatua hiyo ya Sudani Kusini imezusha maswali mengi na huenda ikaibua mgogoro katika jumuiya muhimu ya kieneo. Hii ni licha ya Sudani Kusini kutumiwa kuwa na deni kubwa la ada ya wanachama na bado haijapitisha sheria hitajika za kuwezesha biashara huru na umoja wa forodha. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hali ya amani na utulivu haijarejea katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwamba kungali kunashuhudiwa machafuko katika nchi hiyo. Haya yameelezwa na Jean Pierre Lacroix, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia ulinzi wa amani alipokuwa akilihutubia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kubainisha kwamba licha ya uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kufanyika kwa mafanikio na kuwepo kwa maendeleo mengine ya maana, lakini hali ya nchi hiyo bado inaendelea kutawaliwa na vurugu na hatari. Na afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa kukosekana kwa usalama kumezuia kupitishwa kwa malori zaidi ya elfu moja, ya elfu moja yaliyobeba msaada wa kuokoa maisha ikiwa ni pamoja na chakula na dawa na vifaa vya kupambana na janga la COVID-19. Machafuko huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati yaliyozuka mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize. Baada ya rais Michel Jotodia kuchukua mamlaka, waasi wa Kikristo wenye misimamo wa kufurutu ada wa anti Balaka walianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Waislamu ambapo maelfu ya wa Waislamu waliuawa na wengine wengi kulazimika kuwa wakimbizi. Na watu wasiopungua kumi wanaripotiwa kuuawa katika mji wa Maiduguri ulioko katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria kufuatia shambulio la kundi la kigaidi la Boko Haram. Vyombo vya usalama vya Nigeria vimethibitisha kutokea shambulio hilo na kusema watu wengine sitini wamejeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi la wanamgambo hao wa Boko Haram ambao ambalo lilitekelezwa kupitia milipuko kadhaa. Haya yanajiri katika hali ambayo jana vyombo vya usalama vya nigeria viliripoti kuwa kwa wakali wapiganaji 81 wa kundi la kigaidi la Boko Haram wameuawa katika msitu wa Sambisa nchini Nigeria kufuatia operesheni ya kijeshi ya vikosi vya mataifa kadhaa dhidi ya wanamgambo hao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, kama ilivyo ada, mazoea na desturi, baada ya uchambuzi huo baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu kumradhi, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao unatupia jicho operesheni ya Maarib, mapambano muhimu katika vita vya Yemen. Mharibu ni eneo ambalo liko kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Yemen Sanaa, na hivi sasa ni kitovu na medani kubwa mapigano baina ya wanajeshi wa muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia na serikali ya uokozi wa kitaifa ya Yemen. Vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen vilianza Machi 26 mwaka elfu mbili na kumi na tano, na mwezi ujao vita hivyo vitaingia katika mwaka wake wa saba. Hivi sasa medani kuu ya vita hivyo ni mkoa wa Maarib. Saudi Arabia ya Arabia iliivamia Yemen kutokana na mahesabu ya kimakosa na kujitakia makuu, mrithi kijana wa ufalme huo Muhammad bin Salman ambaye alidhani kuwa angepata ushindi katika vita vya Yemen katika kipindi cha mwaka mmoja tu. Hivi sasa Saudi Arabia imefedheheka kisiasa ki na kijeshi baada ya kutumbukia katika kinamasi cha vita ilivyoanzisha dhidi ya nchi masikini zaidi ya kiarabu katika eneo la Asia magharibi na kushindwa kujinasua katika vita hivyo. Hivi sasa Saudia inafanya juu chini kuzuia ushindi wa jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi huko Maarib vita vya Maarib vina umuhimu mkubwa sana. Kanali Shamsan, mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Yemen, anabainisha umuhimu wa vita vya Maaribu kwa kusema, vita vya kukomboa Maaribu vina umuhimu mkubwa na ni vyenye kuainisha hatima. Umuhimu huo hauhusiani tu na hujuma ya miaka kadhaa dhidi ya Yemen, bali pia unahusu historia sasa ya Yemen. Eh, hii ni kwa sababu mkoa huu umekuwa chini ya satwa ya Saudia kwa miongo kadhaa sasa. Mbinu ya Saudia ya kujaribu kuzuia kushindwa na kupata pigo la kistratejia huko Maarib imekuwa ni kudondosha mabomu kila siku katika eneo hilo na kuomba msaada kutoka kwa magaidi kama vile wa Daesh ambao wamehamishwa kutoka mikoa mingine ya Yemen na kupelekwa huko Maarib. Gazeti la Al Akhbar limeandika hivi kuhusiana na kadhia hii: ili kuzuia kukombolewa Maarib, Saudia imewaajiri maelfu ya magaidi kutoka mikoa mingine ya Yemen kama vile Shabwa, Abian, Hadhramaut, Aden, Lahij, Taiz na pwani ya magharibi. Gazeti hilo limeongeza kuwa Saudia inafanya juu chini kuhakikisha kuwa ngome yake ya mwisho kaskazini mwa Yemen inalindwa na kubakia. Katika kukabiliana na hali hiyo, serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imechukua hatua ambazo awali zimeiwezesha kupata ushindi katika vita vya kisaikolojia, na hivi sasa iko katika hali ya juu ya kimotisha na kujiamini, na inaelekea kukomboa maaribu kikamilifu na kusitisha ukaliaji mabavu wa Saudia katika mkoa huo. Nam, hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kutoa mkono wa kheri baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, imamu wa kwanza katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kwa mujibu wa Waislamu wa Kishia, tunakukaribisheni kutegea sikio mawaidha maalum kwa mnasaba huu yanayoletwa kwenu na Shekh Abdullatif Isa Saleh wa Kondoa, Dodoma. Ma lufa fi khiraq at-tawabil mithluhu illa ibn aminat an-nabiy Muhammadun. Ndugu zangu tumekutana tena katika masiku adhim, masiku ya furaha katika nyumba ya Bani Hashim ambapo anazaliwa mtukufu katika sehemu tukufu. ya watu ambao wenye hadhi wenye darja na wenye utukufu wa kipekee katika historia ya Uislamu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tukio la kuzaliwa al-Imamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya Kaaba ni katika matukio ambayo yaliyompa adhama na heshima na utukufu alimamu Ali bn Abitalib salawatullahi wasalamuhu alaihi, hususan ikizingatiwa kwamba Lkaba ni sehemu tukufu. Lkaba ni sehemu takatifu ambayo haipaswi kwa mwanamke ambaye ni nufasa ambaye yupo katika hali ya uzazi kuweza kubakia katika eneo lile na katika sehemu ile ambayo ni ndani ya alkaaba tukufu. Lakini kabla hatujaelezea kuzaliwa kwa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya alkaaba, kwamba ni utukufu ni heshima ni daraja, ni vyema tukazungumzia kisa ilikuwaje akazaliwa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya lkaba tukufu. Tabaan ni tukio ambalo limepokelewa na wanahistoria wote, ni tukio ambalo limepokelewa upande wa ndugu zetu ahli sunnati waljamaa, lakini vile vile ni tukio ambalo ni mashuhuri katika ulimwengu wa Shia ithna ashariya imamia, kuzaliwa kwa al-Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam kama ilivyo katika vitabu vya ndugu zetu ahli sunnati wal jamaa, ukimsoma al-Hakim, an-Naisaburi, ukisoma al-Kanji ash-Shafi'i, wanaeleza ya kwamba qad tawatarat al-akhbar, zimekuwa au zimekuja habari kwa njia ya tawatur kwa njia iliyokuwa kubwa kuhusiana na kuzaliwa kwa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya al-Kaaba tukufu, na kwa upande wa Shia Ithna Ashariya imamia taba'an, jambo limekuwa ni mashuhuri na ndio maana kisa kilichopokelewa na al-Abbas ibn Abdul Muttalib pamoja na Yazid ibn Qanab ambao walikuwa wamekaa nje ya Kaaba, walikuwa wow, na mazungumzo yao, walikuwa na hadithi zao wakizungumza, walikuwa wakibadilishana mawazo, walikuwa wamemaliza ma, wame maliza masala ya tawaf, hasa ikizingatiwa ya kwamba kabla ya Uislamu kuja masala ya tawafu yalikuwepo, walikuwa wakitufu haula alkaabati almusharrafa. Sasa wakiwa wamekaa mbali kidogo na alkaaba, tukio la zungumzo ya kwamba mabwana wale walimuona Fatimata binti Asad, ambaye ni mama yake na alimamu Aliyu bn Abi Talib alaihi ssalam, akielekea ilipo alkaaba. Na Fatima binti Asad Wakti anaiendea Alkaaba alikuwa tayari ni mjamzito, ujauzito wa Alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Bali na nafsi ya taarikhi inasema ya kwamba tayari alikuwa katika miezi tisa ikiwa imekamilika, ametoka nyumbani kwake, amejivuta Bibi Fatima binti Asad akaenda mpaka ilipo Lkaaba. Ikisha akasimama mbele ya Lkaaba akawa anamuomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala katika hali ambayo aliyokuwa nayo kwamba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala aweze kumfanyia wepesi ili aweze kujifungua salama. Tabahani, tunajua wakina mama wanapokuwa katika hali ile wasiwasi hutanda katika nyoyo zao. Wanakuwa na wasiwasi mwingi kuhusiana na hali ambayo waliyokuwa nayo na tabaan wanajua uchungu wa kujifungua. Kwa hivyo Bibi Fatima alayha salam kwa kulihisi jambo lile, akaelekea katika alkaaba ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, akikata zile safu za watu ambao waliokuwa wamesimama katika maeneo yale, mpaka alipoielekea ile alkaaba al alipobaki baina yake yeye na baina ya alkaaba tukufu akawa anamuomba, anamwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sikiliza dua ya Fatimatu binti Asad aliyokuwa akimwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Dua imejaa iman, dua imejaa unyenyekevu. Bibi Fatima binti Asad anasimama mbele ya Kaaba, anaanza kumwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akimwambia wa bima jaa bihi min indika rasul. Ay rab, ewe mola wangu mlezi, hakika ya mimi nina kuamini wewe. Inni mu'minatun bik wa bima jaa bihi min indika rasul, na ni mwenye kuamini kile ambacho alichokuja nacho kutoka kwako mtume. Bibi Fatima anamuomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kupitia maneno haya. Tizama namna maneno yalivyojaa imani ya kipekee kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini imani ya kipekee kwa bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam: inni mu'minatun bik wa bima jaa bihi min indika rasul wa bikulli nabiyyin min anbiya'ik, ay inni mu'minatun bikulli nabiyyin min anbiya'ik, kwamba mimi ninamwamini kila mtume ambaye aliyetoka kwako katika mitume wako ambao uliyowatuma ewe Mwenyezi Mungu. wa bikulli kitabin anzaltahu Hakika mimi ninakiamini kila kitabu ambacho ulichokiteremsha ewe Mwenyezi Mungu. Vitabu vyote ambavyo vilivyoteremshwa ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambavyo vinafahamika kama ni al-kutubu as-samawiya. Bibi Fatima anatangaza ya kwamba yeye anaviamini vile vitabu. Taban, bima fiha al-Qur'an al-Karim. Ikiwepo Qur'an ni kitabu ambacho kilichoshuka kwa bwana Bwanamtume Muhammadin sallallahu alayhi wa ali. Hata kama kabla ya wakati maneno haya anayatamka Bibi Fatima bado utume kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa bado haujaanza kuteremka, lakini tunayatafsiri maneno ya Fatimatu binti Asad kwa kuwa alikimwamini bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bila shaka na hakika yeye ndiye ambaye aliyejenga hii nyumba takatifu Al-Bayt Al-Atiq, nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu, Allah subhanahu wa taala asema: fa asaluka bihaqi hadha al-bayt. Subhanallah, tawassul. Tawassul ya aina yake ambayo anayetufundisha Bibi Fatima binti Asad, mama yake na nakuomba kupitia haki kupitia heshima kupitia utukufu wa yule ambaye aliyeijenga hii nyumba na ambaye ni Nabiyullahi Ibrahim Alkhalil salawatu rabbi wa salamuhu alayhi. Lakini tizama maneno yake na tawassuli yake, namna ilivyovuka daraja Bibi Fatima anatawassal kupitia mtoto ambaye yupo tumboni mwake na ambaye ni al-Imam Ali ibn Abi Talib, Mawla al-Muttaqin. Bibi Fatima anasema wa bihaqqi hadha al-mawlud alladhi fi ahsha'i, na kuomba ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba ewe Mola wangu, kwa haki ya hiki kiumbe ambacho kipo tumboni mwangu kwa haki ya hiki kiumbe ambacho kipo katika kizazi changu, lama yassarta alaya wiladati, isipokuwa na kuomba uweze kunirahisishia uweze kunifanyia wepesi katika kujifungua kwangu. Tizama Alabbas ibn Abdlmutalibi, baada ya Bibi Fatima binti Asad kumaliza maneno haya Asema faraayna albaita qad infataha min dhahri sema. Ghafla tulishangaa tukaona kwamba alkaaba imefunguka. Siyo mlango wa lkaaba umefunguka, la bali alkaaba yenyewe imefunguka, tofauti na ule mlango wake. wadakhalat fatima fihi waghabat an absarina. Fatimatu binti Asad akaingia akapotelea, hatujamuona tena anasema tukataka kwamba ule mlango wa alkaaba uweze kufunguka, tukaenda kufungua mlango wa alkaaba kwa nini, litadkhula ilaiha baadu nisaina, ili baadhi walau wanawake zetu waweze kuingia, waweze kuangalia kitu gani kinaendelea pale ndani, kwa kuwa Fatima ameingia akiwa ni mja mzito, na huenda anajifungua kule ndani. Sasa wake wa zetu waweze kuingia ili waweze kuangalia, waweze kumsaidia na vitu kama hivyo, hali ya kina mama wawapo katika mazingira yale. Lakini anasema tulishangazwa, falamyanfathi lbab, ule mlango wa lkaaba ambao siku zote ukifunguliwa, lakini siku zile na siku ile Kamwe ule mlango haujafunguka, asema faalimna anna dhalika amrun min amrillah, tukajua kwamba hapa kuna mkono wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala. Mlango wa lkaaba ambao siku zote tukiufungua tunaingia ndani twafanya usafi, lakini leo Bibi Fatima binti Asad ameingia kwanza kupitia sehemu ambayo siyo mlango Ilkaaba imejiachia, Ilkaaba ikajifunga. Tumeenda kufungua mlango, lakini mlango umegoma kufunguka. Tukajua hapa kuna tadakhul ya alqudratu lilahiya ya nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala. Tukasimama nje, asema tumekaa kwa muda wa siku tatu, Fatimatu binti Asad akiwa ndani ya Kaaba na sisi tukiwa tunamsubiria wasiwasi ukiwa umetanda kwa mzee Abu Talib mume wake na Fatimatu binti Asad baba yake na al-Imamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam yupo, wamesimama nje ya al-Kaaba kwa muda wa siku tatu, wakisubiria ni kipi ambacho atakachotoka nacho Fatimatu binti Asad, na historia yasema: anakutana na umma, unamngoja mume wake mzee Abu Talib, anamngoja bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anamngoja huyu Fatima. Ana nini? Anatoka akiwa amembeba alimamu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi, kiumbe huyu ambaye mmoja wa wanazuoni alipoulizwa kwamba nieleze fadhail za alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam lakini yule mwanazuoni alimuuliza yule muulizaji kwamba ni sehemu gani ambayo unaijua kwamba ni takatifu zaidi? Muulizaji akasema alkabatu lmusharafa, ndiyo nyumba pekee ambayo ni tukufu zaidi katika mgongo wa ardhi. Yule shekhe akamuuliza yule mwanazuoni, akamwambia katika haram ya Mwenyezi Mungu, katika haramil ilahi wa amnihi wal baiti, na katika nyumba ya Mwenyezi Mungu, haithu fina uhu wal masjidu, baydha tahiratu thiyabi karimatun, mweupe nguo zake zikiwa safi mtukufu, tawbat wa tawba waliduha wal maulidu, alikuwa mzuri Bibi Fatima binti Asad na akamzaa vile vile kijana aliyekuwa mzuri ambaye ni alimamu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alay, ma lufa fi khiraki tawabili mithluhu illa ibnu aminati nnabiyi Muhammadin, hakufungwa katika vitambaa vile vya wakunga ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi, si yeye la bali, na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hawa watu wawili ndio ambao historia inasimulia ya kwamba hawakufungwa katika vitambaa vya wakunga katika Kwa mnasaba wa leo wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, tunamshukuru sana Shekh Abdulatifu kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo yetu mchana huu kutoka hapa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana huu Alhamisi tarehe 25 Februari inaanzia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambapo baadhi ya habari zake zinasema: kishindo cha JPM alivunja jiji la Dar es Salaam na kuipandisha Ilala, mabilioni kuokolewa, amwenzi balozi Kijazi kwa daraja, afichua mazito ikiwemo masharti Ikulu simulizi mtoto mwenye uwezo wa ajabu kwenye hisabati, na Dkt. Gwajima ambaye ni waziri wa afya asema tujikinge tusisubiri kuambiwa. Ukurasa wa mbele wa Majira umeandika Magufuli nitavunja halmashauri ya jiji la Da, awataka viongozi kujiandaa kisaikolojia, azindua daraja la Ubungo na stendi ya Mbezi akiridhishwa na miradi hiyo, wa machinga nao waula haki. Elimu ya baini unyanyasaji mkubwa wa watoto Waziri wa jima asisitiza matumizi ya tiba asili. Kesi ya waliokuwa vigogo NIDA ya unguruma Kisutu na daktari atoa somo wanaopona tatizo la upumuaji. Nipashe limeandika JPM alivunja jiji la Dar es Salaam ampa mtihani Jafo stendi mpya Mbezi mwimbili kusimika mashine nne za kujifukiza. Serikali ataja mambo kumi ya kukabili magonjwa ambukizi na zuio la RC matangazo ya misiba la zua jambo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti Habari Leo zinasema JPM aisuka upya Da, alivunja jiji aipandisha hadhi Ilala, atoa masharti matumizi ya stendi ya mabasi Mbezi. Mzazi kortini kwa kuhonga mwanawe asiende sekondari. Kweli duniani kuna mambo wengine wanafanya kila bidii kuhakikisha watoto wanakwenda sekondari ya haya, mwingine huyu yeye amehonga kuhakikisha kwamba mtoto wake haendi sekondari. Hey, kama kweli Jafo hujaumbika madarasa mapya King'ongo ya mwokoa Jafo na Kunenge na serikali ya tuma ndege kuwa nzige nikitoka Tanzania naelekea huko nchini Uganda. Na ninaanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu kuhusiana na wito wa Marekani wa kufanyika ukaguzi wa matokeo ya uchaguzi. Yadai uchaguzi wa mwezi uliopita nchini Uganda ulitawaliwa na ukiukaji wa sheria. Polisi yaliambia jeshi tupatieni watu waliopotea, ni habari iliyoko katika ukurasa wa tano wa gazeti hili limeandika pia kuwa serikali ya Uganda imeanzisha uchunguzi wa vipi Bobi Wine aliyegombea kiti cha urais katika uchaguzi uliopita aliweza kuingiza gari la kuzuia risasi kupenya bila vyombo vya usalama na vya kiintelijensia kuwa na taarifa na jambo hilo limeandika pia kuwa operesheni ya pamoja polisi na jeshi la Uganda UPDF katika wilaya ya Kapchorwa ilimalizika jana kwa majonzi, ghamu na huzuni kwa kuuawa kijana mdogo kabisa mwenye umri wa miaka 16 na kutiwa mbaroni baba yake anayotumiwa kutoroka jeshini. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema spika wa bunge Birebeka Kadaga amempatia waziri wa mambo ya ndani Jenerali Jeje Odongo muda wa hadi kufikia leo Alhamisi orodha watu waliotekwa nyara nchini humo na ambao hadi sasa hawajulikani walipo. Ukurasa wa mbele wa New Vision umetawaliwa na habari zinazosema zoezi la utoaji chanjo ya COVID-19 nchini Uganda kuanza mwezi ujao, wizara ya afya kutoa mwongozo wa chanjo hiyo. Serikali ya Uganda azungumzia vitisho vya Marekani vya kuwekea vikwazo maafisa usalama akiwatumwa kuvuruga uchaguzi na kusema Washington haiwezi kutoa mahubiri ya uchaguzi kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Na kumi na tatu auawa wa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia shambulio la waasi wa ADF NALU wenye asili ya huko Uganda. Na hitimishia huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Nation ni ya mkasa wa kusikitisha wa baba aliyewaajiri majambazi ili wamuue mwanawe. Kuna vituko duniani walahi. Limeandika mwanaume mmoja huko Nyeri ametiwa mbaroni na polisi akitumiwa kupanga njama za kumuua mtoto wake. Imebainika kuwa baba huyo aliwaajiri majambazi na kuwalipa kiasi cha shilingi laki moja na sitini elfu ili wamuue mtoto wake Daniel Mwangi wa Ng'ondu mwenye umri wa miaka 32 baada ya kuibuka itilafu na mzozo wa kifamilia. Tukio hilo lilitokea mwezi uliopita wa Januari. Watu watatu wanaotumiwa kuhusika na mauaji hayo wamekiri kwamba walilipwa na baba mtu ili wafanye mauaji hayo. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema Wakenya milioni moja na nusu wanakabiliwa na baa la njaa na uhaba wa chakula, ikiwa ni matokeo ya taathira hasi za mabadiliko ya tabia nchi, uvamizi wa nzige, pamoja na virusi vya korona. Ahueni hapatikana baada ya wauguzi kuhitimisha mgomo wao, ni habari nyingine iliyoakisiwa na gazeti hili la Standard. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo na habari zisemazo, Raila amtia Ruto pancha, awasifu madiwani kwa kuidhinisha muswada wa BBI, wa huku akimrukia naibu rais William Ruto kwa kuupinga. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu. Ifuatayo sasa, mpenzi msikilizaji, ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 13 Rajab mwaka 1442 hijiria sawa na Februari 25 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1465 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria, alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alkaba Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye ni binamu, mkwe na khalifa wa mtume wetu Muhammad Alayhi wa alihi wasallam. Mama wa mtukufu huyo ni bibi Fatima binti Asad na baba yake ni Abu Talib. Katika kipindi chake cha utotoni Ali bin Abi Talib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa Mtume Muhammad wasallam, na alikuwa mwanaume wa kwanza kuukubali Uislamu mwishoni mwa mwaka wa pili hijiria. Imama Ali bin Abi Talib alimuoa bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Imama Ali zake. Imamu Ali alaihi salam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na mtume isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa mtume katika hali zote. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji asiye na mithili, lakini Ali bin Abi Talib alikuwa mpole, mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Siku kama ya leo miaka 268 iliyopita, na tabibu mmoja wa Uingereza aligundua njia ya kutibu maradhi ya ascorbate. Maradhi hayo husababishwa na upungufu wa vitamini C mwilini, na kulegeza fizi za meno na hatimaye meno huanza kudondoka na kutokwa na damu nyingi wakati wa majeraha madogo madogo. Kwa kuwa zamani wafanyakazi wa vikosi vya majini na wahudumu wa meli na mabaharia ambao hawakuwa na uwezo wa kupata matunda na mboga mboga, walikuwa wakipatwa kwa wingi na maradhi hayo. Ugonjwa huo ulikuja kujulikana kwa jina la ugonjwa wa mabaharia. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita mzayuni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Haram ya Nabi Ibrahim mjini Al Khalil, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwashahidi 29, miongoni mwao. Mauaji haya yalitokea wakati Waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulizi hilo la kikatili Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki ya wazayuni wa Israel dhidi ya Waislamu yalilaaniwa na Waislamu kote duniani. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkuu wa jumuiya ya maulamaa Mukawama amesisitiza kuwa kwa kudumisha waislamu umoja na mshikamano, mapambano ya kuikomboa Beitul Muqaddas yatapata ushindi. Umoja wa Mataifa umeutaka utawala wa kizaini wa Israeli usitishe hatua zake zilizoratibiwa na za kubomoa nyumba za Wapalestina. Mchakato wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo Liberati Mfumukeko anayemaliza muda wake mwezi Aprili unazidi kuibua hisia kali ambapo mataifa wanachama yanaendelea kuvutana kuelekea kukamilika mchakato huo. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hali ya amani na utulivu haijarejea katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwamba kungali kunashuhudiwa machafuko katika nchi hiyo. Hayo yameelezwa na Jean Pierre Lacroix, naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia ulinzi na amani, alipokuwa akilihutubia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teheran mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka hapa Teheran. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.