Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya 199 hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitani Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bindera. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani yetu ya inteneti ni parstoday com slash sw Asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum yatakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. yatoa muhula wa miezi mitatu ili kutolewa, kuondolewa vikwazo vyote vya dhidi yake. Utafiti wa onyesha wa Marekani hawaridhishi na serikali yao kupuuza suala la umasikini. Na waziri mkuu wa Libya atakiwa kuunda haraka serikali ya mpito. Sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa vikwazo dhidi ya taifa hili vinapaswa kuondolewa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo. Majid Tahta Ravanchi amesema kuwa kurejea Marekani katika makubaliano ya nyuklia na kufungamana kwake na ahadi zake kwa mujibu wa makubaliano hayo ya JCPOA siyo jambo linalohitajia mazungumzo. Ameeleza kuwa vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vinapaswa kuwa viwe vimeondolewa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, ambapo ni baada ya hatua hiyo ndipo Teherani nayo itarejea katika ahadi zake. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika Umoja wa Mataifa ameashiria hatua zilizochukuliwa na Iran baada ya Marekani kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kueleza kwamba hatua hizo zimetekelezwa kwa mujibu wa makubaliano hayo na hazipaswi kushadidisha mvutano. Kadhalika Takhta Ravanchi amesisitiza kuwa Iran haina haja ya kufanya mazungumzo kuhusiana na suala la kurejea Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA au kufungamana taifa hilo na hadi zake kwa mujibu wa makubaliano hayo. Aidha, mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa hivi karibuni kwa ajili ya kuchunguza athari mbaya za kiusalama za mabadiliko ya hali ya hewa kwamba vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja ni moja ya vizuizi vikuu vinavyokwamisha juhudi za kukabiliana ipasavyo na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi hivyo lazima viondolewe. Mshauri wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Irani katika masuala ya sekta ya viwanda vya ulinzi amezungumzia fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuwa haramu kuunda na kutumia silaha za nyuklia na kusisitiza kuwa uwezo wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katu hautegemei na hautategemea silaha za nyuklia. Brigedia Jenerali Husein Dehkan amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani siku zote imekuwa ikishirikiana na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia, IAEA, na ni miongoni mwa nchi chache duniani zilizosaini mkataba wa NPT na kueleza kuwa Teheran kamwe haijawahi kuchukua na haitachukua hatua ya kuunda silaha za nyuklia. Aidha ameongeza kuwa Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa fatwa ya kidini ya kupiga marufuku silaha za nyuklia, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapinga hatua yoyote ya kuunda, kumiliki na kutumia silaha za maangamizi ya halaiki, hasa hasa silaha za nyuklia. Brigedia Jenerali Dehkani amekumbusha kuwa ulimwengu mzima unajua vema kuwa nchi pekee aliyeunda kumiliki na kutumia bomu la nyuklia ni Marekani, na ni dhahiri shahiri kwamba vita baridi vilianzishwa ikiwa ni matokeo ya hatua zilizochukuliwa na nchi mbalimbali kuelekea kuunda silaha za nyuklia, huku nchi hizo zikizitaja silaha hizo kuwa ni kwa ajili ya kujilinda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza kuu la serikali ya Libya limemtaka Abdul Hamid Adabaiba, waziri mkuu wa nchi hiyo, kuunda serikali yake haraka iwezekanavyo. Baraza kuu la serikali ya Libya limetoa taarifa na kueleza kuwa haliingiliki vyovyote katika uchaguzi wa wajumbe wa serikali ya Umoja wa Kitaifa na kwamba linataraji kuwa wajumbe wa, wa serikali hiyo hatimaye watachaguliwa kwa uwazi kwa mujibu wa uwezo walionao. Baraza la mazungumzo ya Libya lililofanyika huko Geneva chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa lilimchagua Abdulhamid Hamid Addabaiba kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito wa nchi hiyo, Muhammad Yunus Almenfi kuwa mkuu wa baraza la uraisi na Abdullah Husein Allafi na Musa Alkoni walichaguliwa wa kama wajumbe wawili wa baraza hilo. Adabaib alishinda kwa kura 39 na kuwapikwa wapinzani wake akiwemo Aguila Saleh. Shahsia hao wa Libya walibuka na ushindi, wana jukumu la kusimamia masuala ya Libya kwa muda hadi kutakapoitishwa chaguzi za rais na bunge Disemba 24 mwaka huu. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia amesisitiza ah, umuhimu wa nishati ya nyuklia katika uchumi na kutatua mgogoro wa nishati katika siku za usoni. Rafael Grossi amesema kwa kuzingatia tatizo la mabadiliko ya tabia nchi yanayoukabili ulimwengu na kwa mujibu wa mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, nchi zote zinapasa kufanya juhudi za kupunguza hali ya joto duniani kwa kiwango cha nyuzi joto 1.5 au 2, yaani kiwango cha joto lililokuwepo huko nyuma. Aidha, amesema suala hilo haliwezi kufanikiwa bila nishati ya nyuklia, kwa sababu matumizi ni ya nishati hiyo yatapunguza athari za gesi chafu hadi sifuri. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa nishati ya atomiki IAEA amesisitiza kuwa ili kufikia lengo hilo hadi mwaka 2050 hatuwezi kuitupilia mbali nishati ya nyuklia ambayo ni nishati safi. Rafael Grossi ameongeza kuwa maafisa husika wa mazingira wanafahamu kuwa nishati ya nyuklia ni njia nzuri ya utatuzi na inayofaa kwa ajili ya kulipatia ufumbuzi suala la mabadiliko ya tabia nchi. Wasomi duniani pia wanaamini kuwa gesi chafu ya nyumba za kijani inapasa kupunguzwa ahadi nusu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na utafiti mpya wa maoni nchini Marekani unaonyesha kuwa akthari ya wananchi hawaridhishwi na hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kupuuza vita dhidi ya umasikini kuboresha huduma za afya na elimu utafiti huo mpya wa maoni uliofanywa na Hill Harris X unaonyesha kuwa akthari ya watu walioshiriki katika utafiti huo wa maoni wanaamini kuwa serikali ya Marekani imetumia pesa kidogo katika mapambano dhidi ya umasikini na katika kuboresha huduma za afya na elimu nchini humo. Matokeo ya utafiti huo ya wa maoni yanaonyesha kuwa asilimia 58 ya Wademokrat, nusu ya wapiga kura, na asilimia 38 ya Warepublican wanaojitegemea wameeleza kuwa serikali imetumia fedha kidogo sana kupunguza taathira za maambukizi ya kirusi cha korona Marekani. ni kati ya nchi zilizo na idadi kubwa ya maambukizi ya korona na vifo vya ugonjwa huo duniani. Vilevile, kushindwa serikali ya Marekani kusimamia vyema janga la korona pia kumeathiri pakubwa uchumi wa taifa hilo. Wakati huo huo, maelfu ya wakazi wa mji wa Houston katika jimbo la Texas nchini Marekani wameonekana wakiwa katika safu ndefu kwa masaa kadhaa, wakisubiri kupewa misaada ya chakula kufuatia kukatika umeme na maji katika jimbo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa kutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho operesheni ya Maarib, mapambano muhimu katika vita vya Yemen. <mulia> Maarib ni eneo ambalo liko kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Yemen na Sanaa, na hivi sasa ni kitovu na medani kubwa mapigano baina ya wanajeshi wa muungano uvamizi unaoongozwa na Saudia na serikali ya uokozi wa kitaifa Yemen. Vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen vilianza Machi 26 mwaka elfu mbili na kumi na tano, na mwezi ujao vita hivyo vitaingia katika mwaka wa saba. Hivi sasa medani kuu ya vita hivyo ni mkoa wa Maareb. Saudi Arabia ilivamia Yemen kutokana na mahesabu ya kimakosa na kujitakia makuu mrithi kijana wa ufalme huo ambaye alidhani kuwa angepata ushindi katika vita vya Yemen katika kipindi cha mwaka mmoja. Hivi sasa Saudia imefedheheka kisiasa na kijeshi baada ya kutumbukia katika kinamasi cha vita ilivyoanzisha dhidi ya nchi masikini zaidi ya Kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Hivi sasa Saudia inafanya juu chini kuzuia ushindi wa jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi huko Maarib. Vita vya Maarib vina umuhimu mkubwa sana. Kanale Shamsan taalamu wa masuala ya kijeshi wa Yemen anabainisha umuhimu wa vita vya maaribu kwa kusema, vita vya kukomboa maaribu vina umuhimu mkubwa na ni venye kuainisha hatima. Umuhimu huo hauhusiani tu na hujuma miaka kadhaa dhidi ya Yemen, bali pia unahusu historia ya sasa ya Yemen. Hii ni kwa sababu mkoa huu umekuwa chini ya satwa ya Saudia kwa miongo kadhaa sasa. Mbinu ya Saudia ya kujaribu kuzuia kushindwa na kupata pigo la kistratejia huko Maarib imekuwa ni kudondosha mabomu kila siku katika eneo hilo na kuomba msaada kutoka kwa magaidi kama vile Daesh ambao wamehamishwa kutoka mikoa mingine ya Yemen hadi Maarib. Gazeti la Al Akhbar limeandika hivi kuhusu kadhia hii: ili kuzuia kukombolewa Maarib, Saudia imewaajiri maelfu ya magaidi kutoka mikoa mingine ya Yemen kama vile Shabwa, Abyan, Aden, Lahij, Taiz na pwani ya magharibi. Gazeti hilo limeongeza kuwa Saudia inafanya juu chini kuhakikisha kuwa ngome yake ya mwisho kaskazini mwa Yemen e inalindwa. Katika kukabiliana na hali hiyo, serikali ya uokozi wa kitaifa ya Yemen imechukua hatua ambazo awali zimeiwezesha kupata ushindi katika vita vya kisaikolojia na hivi sasa iko katika hali ya juu kimotisha na kujiamini, na inaelekea kukomboa Maaribu kikamilifu na kusitisha ukaliaji mabavu wa Saudia katika mkoa huo. <tune> Nam, hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. taabat wa taaba wa walidha wal mawlidu wa ma luffa fi khiraqi tawabili mithluhu illa bnu aminata nabiyyi Muhammadu. Ndugu zangu, tumekutana tena katika masiku adhim, masiku ya furaha katika nyumba ya Bani Hashim, ambapo anazaliwa mtukufu katika sehemu tukufu na ambaye ni alimamu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi, ambaye tumekusanyika kwa ajili ya kuzungumza mazazi ya alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam, taban, utukufu wake, heshima yake, adhama yake ya watu ambao wenye hadhi wenye darja na wenye utukufu wa kipekee katika historia ya Uislamu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, tukio la kuzaliwa al-Imamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya al-Kaaba ni katika matukio ambayo yaliyompa adhama na heshima na utukufu alimamu Ali bn Abitalib salawatullahi wasalamuhu alaihi, hususan ikizingatiwa kwamba Lkaba ni sehemu tukufu, Lkaba ni sehemu takatifu ambayo haipaswi kwa mwanamke ambaye ni nufasa ambaye yupo katika hali ya uzazi kuweza kubakia katika eneo lile na katika sehemu ile ambayo ni ndani ya alkaaba tukufu. Lakini kabla hatujaelezea kuzaliwa kwa alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya alkaaba, kwamba ni utukufu ni heshima ni darja, ni vyema tukazungumzia kisa, ilikuwaje akazaliwa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya Kaaba tukufu. Tabaan ni tukio ambalo limepokelewa na wanahistoria wote, ni tukio ambalo limepokelewa upande wa ndugu zetu ahli sunnati wal jamaa, lakini vile vile ni tukio ambalo ni mashuhuri katika ulimwengu wa Shia itna ashariya imamia, kuzaliwa kwa al-Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam kama ilivyo katika vitabu vya ndugu zetu ahli sunnati wal jamaa. Ukimsoma al-Hakim an-Naisaburi ukisoma al-Kanj ash-Shafi'i, wanaeleza ya kwamba qad tawatarat al-akhbar, zimekuwa au zimekuja habari kwa njia ya tawatur kwa njia iliyokuwa kubwa kuhusiana na kuzaliwa kwa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam ndani ya al-Kaaba tukufu. Na kwa upande wa Shia ithna ashariya imamia tab'an, jambo limekuwa ni mashuhuri na ndio maana kisa kilichopokelewa na al-Abbas ibn Abdul Muttalib pamoja na Yazid ibn Qa'nab ambao walikuwa wamekaa nje ya Kaaba, walikuwa na mazungumzo yao, walikuwa na hadithi zao wakizungumza, walikuwa wakibadilishana mawazo, walikuwa wamemaliza ma wame masala ya tawaf, hasa ikizingatiwa ya kwamba kabla ya Uislamu kuja masala ya tawafu yalikuwepo, walikuwa wakitufu haula alkaabati almusharrafa. Sasa wakiwa wamekaa mbali kidogo na Alkaaba, tukio la zungumzo ya kwamba mabwana wale walimuona Fatimata binti Asad ambaye ni mama yake, na Alimamu Ali ibn Abi Talib alaihi salam akielekea ilipo lkaaba. Na Fatima binti Asad wakti anayiendea al-Kaaba al alikuwa tayari ni mjamzito, ujauzito wa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Bali na nafsi ya taarikhi inasema ya kwamba tayari alikuwa katika miezi tisa, ikiwa imekamilika ametoka nyumbani kwake, amejivuta bibi Fatima binti Asad, akaenda mpaka ilipo al-Kaaba, ikisha akasimama mbele ya al-Kaaba akawa anamuomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala katika hali ambayo aliyokuwa nayo, kwamba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala aweze kumfanyia wepesi ili aweze kujifungua salama. Tabaan, tunajua wakina wakinamama wanapokuwa katika hali ile, wasiwasi hutanda katika nyoyo zao, wanakuwa na wasiwasi mwingi kuhusiana na hali ambayo waliyokuwa nayo na tabaan wanajua uchungu wa kujifungua, kwa hivyo bibi Fatima Alayha Salam, kwa kulihisi jambo lile akaelekea katika Alkaaba ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wataala akikata zile safu za watu ambao waliokuwa wamesimama katika maeneo yale mpaka alipoielekea ile Alkaaba, alipobaki baina yake yeye na baina ya Alkaaba tukufu. Akawa anamwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sikiliza dua ya Fatima binti Asad aliyokuwa akimwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, dua imejaa iman, dua imejaa unyenyekevu. Bibi Fatima binti Asad anasimama mbele ya Kaaba, anaanza kumwomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akimwambia wabima jaa bihi min indika rasul. Ey Rab, ewe mola wangu mlezi, hakika ya mimi ninakuamini wewe. Inni muminatun bik wa bima jaa bihi min indika rasul, na ni mwenye kuamini kile ambacho alichokuja nacho kutoka kwako mtume. Bibi Fatima anamuomba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kupitia maneno haya. Tizama namna maneno yalivyojaa imani ya kipekee kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini imani ya kipekee kwa bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. inni mu'minatun bik wa bima jaa bihi min indika ar-rasul wa bi kulli nabiyyin min anbiya'ik Ay inni mu'minatun bikulli nabiyyin min anbiya'ik, kwamba mimi ninamwamini kila mtume ambaye aliyetoka kwako katika mitume wako ambao uliowatuma ewe Mwenyezi Mungu. wa bikulli kitabin anzaltahu, hakika mimi ninakiamini kila kitabu ambacho ulichokiteremsha ewe Mwenyezi Mungu. Wakati maneno haya anayatamka Bibi Fatima, bado utume kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa bado haujaanza kuteremka, lakini tunayatafsiri maneno ya Fatimatu binti Asad kwa kuwa alikimwamini Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bila shaka lazima ya imani yake ni kwamba alikuwa anaamini kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala Al-Quran Al-Karim Bibi Fatima binti Asad anatawassal kupitia nyumba ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kupitia nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu, kupitia Al-Kaaba. Bad wa bihaqqi man bana, na nakuomba kupitia haki kupitia heshima kupitia utukufu wa yule ambaye aliyeijenga hii nyumba na ambaye wa bihaki hadha almaulud alladhi fi ahshai, na kuomba ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba ewe Mola wangu, kwa haki ya hiki kiumbe ambacho kipo tumboni mwangu, kwa haki ya hiki kiumbe ambacho kipo katika kizazi changu, lama yassarta alayya wiladati, isipokuwa na kuomba uweze kunirahisishia uweze kunifanyia wepesi katika kujifungua kwangu. Tizama Alabbas ibn Abdlmutalibi, baada ya bibi Fatima binti Asad kumaliza maneno haya, Alabbas ibn Abdlmutalibi asema faraaina lbaita kad infataha min dhahrihi wadakhalat fatimatu fihi Tukaenda kufungua mlango wa Alkaaba. Kwa nini? litadkhula ilaiha baadu nisaina, ili baadhi walau wanawake zetu waweze kuingia, waweze kuangalia kitu gani kinaendelea pale ndani, kwa kuwa Fatima ameingia akiwa ni mja mzito na huenda anajifungua kule ndani. Sasa wake zetu waweze kuingia, ili waweze kuangalia, waweze kumsaidia na vitu kama hivyo, hali ya kinamama wawapo katika mazingira yale. Lakini anasema tulishangazwa, falam yanfathi lbab, ule mlango wa lkaaba ambao siku zote ukifunguliwa, lakini siku zile na siku ile kamwe ule mlango haujafunguka. Asema faalimna anna dhalika amrun min amri llah, tukajua kwamba hapa kuna mkono wa Mwenyezi Mungu, Allah subhanahu wa taala mlango wa lkaaba ambao siku zote tukiufungua tunaingia ndani, twafanya usafi, lakini leo Bibi Fatima binti Asad ameingia kwanza kupitia sehemu ambayo sio mlango. lkaaba imejiachia, lkaaba ikajifunga, tumeenda kufungua mlango, lakini mlango umegoma kufunguka. Tukajua hapa kuna tadakhul ya alqudratu lilahiya li, ya nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala. Tukasimama nje, asema tumekaa kwa muda wa siku tatu, Fatimatu binti Asad akiwa ndani ya Kaaba na sisi tukiwa tunamsubiria, wasiwasi ukiwa umetanda kwa mzee Abu Talib, mume wake na Fatimatu binti Asad, baba yake na al-Imamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wa sallam yupo wamesimama nje ya Alkaaba kwa muda wa siku tatu wakisubiria ni kipi ambacho atakachotokanacho Fatimatu binti Asad. Na historia yasema kwamba baada ya siku tatu Fatimatu binti Asad anatoka kutoka ndani ya Alkaaba, wa hiya hamila ala yadaiha Huyu Fatima ana nini? Anatoka akiwa amembeba al-Imamu Ali ibn Abi Talib sallallahu alayhi wasallam. Kiumbe huyu ambaye mmoja wa wanazuoni alipoulizwa kwamba nieleze fadhail za al-Imamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Lakini yule mwanazuoni alimuuliza yule muulizaji kwamba ni sehemu gani ambayo unaijua kwamba ni takatifu zaidi ina ubora wa kuzaliwa ndani ya lkaaba, tena katika hali ya kimiujiza. Lkaaba inajifungua, lkaaba inajiachia mlango, inatoa nafasi. Fatima binti Asad anaingia kupitia ule mwanya. Yuko wapi? Amiru Lmuminin Ali bn abi Talib alayhi salam, ambaye Assayid Lhimyari anamzungumza asema: waladathu fi harami lilahi wa amnihi katika haram ya Mwenyezi Mungu katika haramil ilahi wa amnihi wal bait, na katika nyumba ya Mwenyezi Mungu haithu fina uhu wal masjid bayza tahiratu thiyab karimatun, mweupe nguo zake zikiwa safi, mtukufu tawabatu wa tawaba waliduha wal maulidu, alikuwa mzuri bibi Fatima binti Asad, na akamzaa vile vile kijana aliyekuwa mzuri ambaye ni alimamu Ali ibn Abi Talib salawatu llahi wasalamuhu alayhi ma lufa fi khiraki tawabili mithluhu illa ibn aminatu nnabiyi muhammadin, hakufungwa katika vitambaa vile vya wakunga. Ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi, si yeye la bali, na bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hawa watu wawili ndio ambao historia inasimulia ya kwamba hawakufungwa katika vitambaa vya wakunga katika Nam, bado mko nasi wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya leo ya, ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba huwa leo wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, mawaidha ambayo yameletwa kwenu na Shekh Abdulatif Isa Saleh wa Kondoa, Dodoma huko nchini Tanzania. Tunamshukuru sana samati Shekh Abdulatif Isa kwa ushirikiano wake wa daima na mzuri na Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. <mucho> Dira ya macho yetu magazetini ya Alhamisi ya leo tarehe 25 Februari, ikiwa ni mwaka elfu mbili na ishirini na moja, inaanzia huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Nation ni amkasa mkasa wa kusikitisha wa baba aliyewaajiri majambazi ili wamuue mwanawe, limeandika Mwanaume mmoja huko Nyeri ametiwa mbaroni na polisi akitumiwa kupanga njama za kumuua mtoto wake. Imebainika kuwa baba huyo aliwaajiri majambazi na kuwalipa kiasi cha shilingi laki moja na sitini elfu ili wamuue mtoto wake Daniel Mwangi wa Ng'ondu, Uh, mwenye umri wa miaka thelathini na mbili baada ya kuibuka itilafu na mzozo wa kifamilia toba. Tukio hilo lilitokea mwezi uliopita wa Januari. Watu watatu wanaotumiwa kuhusika na mauaji hayo uh, wamekiri uh, kwamba walilipwa na baba mtu ili wafanye mauaji hayo. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema Wakenya milioni moja na laki tano wanakabiliwa na njaa na uhaba wa chakula ikiwa ni matokeo ya taathira hasi za mabadiliko ya tabia nchi, uvamizi wa nzige na virusi vya korona. Ahueni yapatikana baada ya wauguzi kuhitimisha mgomo wao, ni habari nyingine iliyoakisiwa na gazeti uh, hili la Standard. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo na habari zisemazo Raila amtia Ruto pancha wasifu madiwani kwa kuidhinisha muswada wa BBI uh, huku akimrukia naibu rais William Ruto kwa kuupinga. Pigo kwa Obado baada ya ombi la kuhamisha kesi yake kukataliwa. Onyo kwa makanisa ya kome kuombaomba pesa za wanasiasa. Wadau waliya, sekta utali ya utalii yaendelea kudidimia na kama unataka kujifunza mengi kuhusu kilimo na biashara basi, pata nakala ya gazeti la Taifa Leo, utapata kwa undani kabisa. Nikitoka Kenya, naelekea nchini Uganda na ninaanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu kuhusiana na wito wa Marekani wa kufanyika ukaguzi wa matokeo ya uchaguzi, yadai uchaguzi wa mwezi uliopita nchini Uganda ulitawaliwa na ukiukaji wa sheria. Polisi yaliambia jeshi tupatieni watu waliopotea, ni habari iliyoko katika ukurasa wa tano wa gazeti hili la Daily Monitor. Limeandika pia kuwa serikali ya Uganda imeanzisha uchunguzi wa VP Bobi Wine aliyegombea kiti cha urais katika uchaguzi uliopita, aliweza kuingiza gari la kuzuia risasi kupenya bila vyombo vya usalama na vya kiintelijensia kuwa na taarifa na jambo hilo limeandika pia kuwa operesheni ya pamoja ya polisi na jeshi la Uganda UPDF katika wilaya ya Kapchorwa ilimalizika jana kwa majonzi, ghamu na huzuni kwa kuuawa kijana mdogo kabisa mwenye umri wa miaka 16 na kutiwa mbaroni baba yake anayotumiwa kutoroka jeshini. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema spika wa bunge Bi Rebeka Kadaga amempatia waziri wa mambo ya ndani Jenerali Jeje Odongo muda wa hadi kufikia leo Alhamisi awe ametoa orodha watu waliotekwa nyara nchini humo na ambao hadi sasa hawajulikani walipo. Ukurasa mkuu wa New Vision umetawaliwa na habari zisemazo zoezi la utoaji chanjo ya covid-19 nchini Uganda kuanza mwezi ujao, wizara ya afya kutoa mwongozo wa chanjo hiyo. Serikali ya Uganda yazungumzia vitisho vya Marekani vya kuwawekea vikwazo maafisa usalama, ikiwatuhumu kuvuruga uchaguzi na kusema Washington haiwezi kutoa mahubiri ya uchaguzi kwa nchi hiyo Afrika Mashariki na kumi na tatu wauawa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia shambulio la waasi wa ADF nalo wenye asili ya Uganda. Nitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo baadhi ya habari zake zinasema kishindo cha JPM alivunja jiji la Dar es Salaam na kuipandisha Ilala mabilioni kuokolewa. Amwenzi Balozi Kijazi kwa daraja, afichua mazito ikiwemo masharti ya Ikulu. Simulizi mtoto mwenye uwezo wa ajabu kwenye hesabu. Na Dkt Gwajima, tujikinge, tusisubiri tuambiwe. Ukurasa wa mbele wa Majira umeandika Magufuli, nitavunja halmashauri ya jiji la Daa. Wataka viongozi kujiandaa kisaikolojia azindua daraja la Ubungo na stendi ya Mbezi, akiridhishwa na miradi hiyo. Wamachinga nao waula haki. Elimu ya baini unyanyasaji mkubwa wa watoto. Waziri Gwajima asisitiza matumizi ya tiba asili. Kesi ya waliokuwa vigogo nida ya unguruma Kisutu na daktari atoa somo wanaopata wanaopona tatizo la upumuaji. Nipashe limeandika JPM alivunja jiji la Dar es Salaam, ampa mtihani Jafo, stendi mpya Mbezi mwimbili kusimika mashine nne za kujifukiza. Serikali ataja mambo kumi ya kukabili magonjwa ambukizi na zuio la RC matangazo ya misiba la zua jambo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa habari leo zinasema JPM aisuka upya da alivunja jiji aipandisha hadhi lala mashati mazito ya ya stendi ya mabasi Mbezi. Mzazi kotini kwa kuhonga mwanawe asiende sekondari. Kweli duniani kuna mambo. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 13 Rajab mwaka 1442 Hijiria sawa na Februari 25 mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 1465 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alkaba Ali bin Abi Talib alayhi ssalaam, ambaye ni binamu, mkwe na khalifa wa mtume wetu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Mama wa mtukufu huyo ni Bibi Fatima binti Asad na baba yake ni Abu Talib. Katika kipindi chake cha utotoni Ali bin Abi Talib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na alikuwa mwanaume wa kwanza kuukubali Uislamu. Mwishoni mwa mwaka wa pili Hijria, Imamu Ali bin Abi Talib alimuoa Bibi Fatima tu Zahra binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Imamu Ali alaihi ssalam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na Mtume isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume katika hali zote. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji asiye na mithili, lakini Ali bin abi Talib alikuwa mpole, mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Siku kama ya leo miaka 268 iliyopita tabibu mmoja wa Uingereza aligundua njia ya kutibu maradhi ya ascorbut. Maradhi hayo husababishwa na upungufu wa vitamini C mwilini, na kulegeza fizi za meno na hatimaye meno huanza kudondoka na kutokwa na damu nyingi wakati wa majeraha madogo madogo kwa kuwa zamani wafanyakazi wa vikosi vya majini na wahudumu wa meli na mabaharia ambao hawakuwa na uwezo wa kupata matunda na mboga mboga, walikuwa wakipatwa kwa wingi na maradhi hayo. Ugonjwa huo ulikuja kujulikana kwa jina la ugonjwa wa mabaharia. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita mzayuni mmoja aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Haram ya Nabi Ibrahim mjini Alkhalil, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuua shahidi 29 miongoni mwao. Mauaji hayo yalitokea wakati Waislamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulizi hilo la kikatili. Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki ya wazayuni wa Israel dhidi ya Waislamu yalilaaniwa na Waislamu kote duniani. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka mastudioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Majid Tahta Ravanchi, mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza kuwa vikwazo dhidi ya taifa hili vinapaswa kuondolewa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo. Brigadia Jenerali Husein Dehkani, mshauri wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran katika masuala ya sekta ya viwanda vya ulinzi, amezungumzia fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuwa haramu kuunda na kutumia silaha za nyuklia na kusisitiza kuwa uwezo wa kiulinzi wa Iran katu hautegemei na hautategemea silaha za nyuklia. Baraza kuu la serikali ya Libya limemtaka Abdul Hamid Adabaiba, waziri mkuu wa nchi hiyo, kuunda serikali yake haraka iwezekanavyo. Na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki Rafael Grossi amesisitiza umuhimu wa nishati ya nyuklia katika uchumi na kutatua mgogoro wa nishati katika siku za usoni. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni asubuhi hii nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98935 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.