Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, katika uh, mchana huu wa Jumaatano tarehe kumi na mbili Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria inasadifiana na Februari ishirini na nne elfu mbili ishirini na moja miladia. Wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni e, mchana huu wa leo kutoka hapa Teheran. Kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteeni sehemu ya pili ya matangazo haya. Tutakuwa na vipindi vya Sibtein e, katika kitabu na Sunna, na kisha baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya sayansi na teknolojia na makala ya leo katika historia itatuhitimishia vipindi vyetu vya leo. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday com sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara wa moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 101.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara na, na hali kadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Tunasubiri maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mloso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki asema iwapo vikwazo vya Iran havitaondolewa jitihada zote zitaambulia patupu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamad Jawad Zarif asema Iran italiunga mkono taifa linalodhulumiwa la Yemen. Na serikali ya Somalia yapiga marufuku maandamano ya wapinzani. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amejibu swali kuhusu hatua ya Iran ya kusitisha utekelezaji protokali ziada na kusema iwapo vikwazo havitaondolewa, basi jitihada zote zitaambulia patupu. Akizungumza Jumanne, Rafael Grossi mkurugenzi mkuu wa wakala kima ya kimataifa wa nishati ya atomiki amesema iwapo mapatano ya hivi karibuni na Iran hayangefikiwa basi Iran ingechukua hatua ambazo haingewezekana kuzibatilisha, akiashiria ya safari yake hivi karibuni nchini Iran na mapatano yaliyofikiwa baina ya IAEA na Iran. Grosi amesema mapatano hayo yatauwezesha wakala huo kukagua vituo muhimu vya nyuklia vya Iran. Amesisitiza kuwa IAEA haitaweza kukagua vituo vyote vya nyuklia vya Iran bali itakagua uh, vituo muhimu tu. Amesema mapatano mapya ya Iran na IAEA si ya kisheria au kisiasa na wala si mapatano rasmi bali ni maelewano. Siku ya Jumapili, Iran na IAEA zilikubaliana kusitishwa kwa muda utekelezaji wa protokali ziada, ambapo wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki hautakuwa tena na idhini ya kukagua vituo vya nuklia vya Iran kama ilivyokuwa huko nyuma, kwa mujibu wa mapatano oh, ya pande mbili. Iran imesema hii, itatekeleza tu majukumu yake ya kawaida kuhusu usalama wa kinuklia. Hatua hiyo ya Iran imechukuliwa kufuatia sheria iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, kuhusu kukabiliana na vikwazo ambavyo Marekani imeiwekea nchi hii. Ikumbukwe kuwa baada ya marekani kuchukua hatua ya upande mmoja na kujiondoa katika mapatano ya nuklia ya jcpoa mnamo mei 8 2018 iran ilijaribu kuyalinda mapatano hayo kwa sharti kuwa upande wa pili nao uyetekeleze lakini nchi za ulaya hazikuchukua hatua zozote za kivitendo za kuyalinda mapatano hayo kama zilivyokuwa zimeahidi kwa kuzingatia hali hiyo baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislami ya iran mnamo Mei nane elfu mbili kumi na tisa kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tokea Marekani jiondoe katika JCPOA, lilitangaza kuwa Iran inaanza kupunguza hatua kwa hatua ahadi zake katika JCPOA kwa mujibu wa vipengele 26 na 36 na na vya mapatano hayo. Hatua hiyo Iran ilichukuliwa ili kuwepo mlingano baina ya ahadi zake na haki zake za kisheria. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran inaunga mkono harakati yoyote ile ambayo itapelekea kuhitimishwa hujuma dhidi ya taifa la Yemen. Katika mahojiano na televisheni ya Almasira, Zarif amesema jitihada za kuhitimisha mgogoro wa Yemen zinaendelea. Amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono harakati yoyote yenye lengo la kuhitimisha mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen. Zarif ameongeza kuwa utangulizi wa kutatuliwa mgogoro wa Yemen ni usitishwaji vita na kuondolewa mzingiro Yemen ili kuhitimisha maafa ya kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza pia kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inaunga mkono taifa la Yemen na mapambano yake na akasisitiza kuwa uungaji mkono huo ni katika fremu ya udharura wa kuunga mkono wanaodhulumiwa. Utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo, aliyojuzulu na kukimbilia Riadh. Hata hivyo hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen wakiongozwa na harakati ya Ansarullah. Harakati hiyo imekuwa ikitekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi ndani ya ardhi ya Saudia ambapo inalenga uh, mara kwa mara vituo vya kusafisha mafuta na pia viwanja vya ndege vinavyotumiwa na jeshi vamizi la utawala huo wa kifalme. Hivi karibuni shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, lilisema kati ya Januari na Juni elfu mbili ishirini na moja asilimia hamsini na nne ya Wayemen yani watu milioni kumi na sita nukta mbili watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na vita vya Saudia dhidi ya nchi hiyo, vita ambavyo pia vimepelekea makumi ya maelfu ya Wayemen wakiwemo watoto na wanawake kupoteza maisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Somalia imetangaza kupiga marufuku maandamano ya wapinzani katika mji mkuu Mogadishu kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona na tishio la usalama. Waziri wa mambo nje, eh, na waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Husein eh, Hindubei Jimale amesema maandamano Mogadishu yawe ni ya kupinga serikali au ya kuunga mkono serikali ni kinyume cha sheria. Tangazo hilo limekuja baada ya wa wapinzani wanaogombea urais wakiongozwa na rais wa zamani Sheikh Sharif Ahmed wakisema kuwa wataendelea kuandamana huku wakisitiza kuwa maandamano mapya yatafanyika Ijumaa. Kiongozi wa upinzani Ali Hasan ameituhumu serikali kwa kutumia mali ya umma kuwahangaisha waandamanaji wanaopinga kusalia kwake madarakani badala ya kununua hewa ya oksijeni inayohitajiwa na wagonjwa wa korona. Muhula wa rais wa sasa wa Somalia Muhammad Abdullah Muhammad Almaruf Faramajo ulimalizika Februari 8, lakini kutokana na mgogoro wa kisiasa bunge linalomchagua rais bado halijachaguliwa. Wakati huo huo, serikali ya Somalia imetangaza kufunga shule zote na vyuo vikuu kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya korona nchini humo, hatua ambayo imeafikiwa baada ya mkutano wa baraza la mawaziri. Hadi sasa Somalia imesajili visa 6246 vya maambukizi ya korona pamoja na vifo 208. Nam, tukitoka Somalia sasa tunaelekea huko magharibi mwa Afrika nchini Naija ambapo katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameipongeza serikali ya Naija na wananchi wake kwa kuwezesha kufanyika kwa awamu ya pili ya uchaguzi wa rais nchini humo pamoja na kuwepo changamoto za kiusalama na kibinadamu. Uchaguzi huo ulifanyika tarehe 21 mwezi huu wa Februari licha ya taifa hilo kugubikwa na changamoto hizo pamoja na janga la ugonjwa wa corona au COVID-19. Kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake, katibu mkuu Guteres hata hivyo amelaani mauaji ya maafisa wa uchaguzi kwenye mikoa ya Tilaberi na Difa yaliyofanyika siku ya uchaguzi. Halkadhalika, amelaani mashambulio yaliyofanywa na watu wenye silaha katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Guteres ametuma salamu za rambirambi kwa familia za watu waliouawa na kuwatakia afueni ya haraka majeruhi. Katibu mkuu amerejelea azma ya Umoja wa Mataifa ya kuungana na serikali na wananchi wa Naija katika juhudi zao za kusaka utulivu na maendeleo endelevu. Uchaguzi mkuu nchini Naija ulifanyika tarehe 27 Disemba mwaka jana 2020 kuchagua rais na wabunge. Hata hivyo, kwa kuwa hakuna mgombea urais aliyepata kura nyingi katika kushika wadhifa huo, awamu ya pili ilifanyika tarehe 21 mwezi huu wa Februari. Mgombea wa chama tawala PNDS Muhammad Bazoum ametangazwa mshindi, ingawa ushindi huo umepingwa na mpinzani wake wa karibu Bahzum, mwenye miaka 61, ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani, amepata asilimia 55.75 ya kura zilizopigwa. Amemshinda rais wa zamani Mahamane Osman ambaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1996. Uchaguzi huo umefanyika baada ya rais anayeondoka Mamadou Yusufu kumaliza muhula wake wa pili wa miaka mitano. Hii ni mara ya kwanza Naija kushuhudia ukabidianaji madaraka kwa njia ya amani na kidemokrasia na chanjo ya pili ya corona wa COVID-19 iliyotengenezwa Iran, ambayo inajulikana kama Covpars itaanza kufanyiwa majaribio ya mwanadamu wiki ijayo, kwa mujibu wa naibu mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya chanjo ya Razi, Dr Muhammad Hassan Fallah. Wanaotaka kushiriki katika awamu ya kwanza ya majaribio wanaweza kujisajili. Amesema hadi sasa watu zaidi ya mia moja wamejitolea kushiriki katika duru ya kwanza ya majaribio ya wanadamu ya chanjo hiyo ambapo wamesema watu mia thelathini na tatu watafanyiwa majaribio katika awamu hii ya kwanza. A ni chanjo ya kwanza ya aina yake ambayo huingizwa mwilini kupitia kudungwa na pia kupitia kupumua kwa pua. Hii ni katika hali ambayo hivi karibuni kundi la utafiti wa chanjo ya virusi vya korona ya Iran linalojulikana kwa jina la Cov Iran Barakat limetangaza uh, kuwa chanjo hiyo iko tayari kwa ajili ya awamu ya pili ya majaribio kwa wanadamu Mtaalamu anayesimamia awamu mbalimbali mbali za majaribio ya chanjo ya virusi ya korona ya Covid Barakat, Minu Mohraz, amesema kwamba matokeo ya majaribio ya chanjo hiyo ni mazuri sana, na kuongeza kuwa baada ya kufanyika kikamilifu zoezi la awamu ya kwanza, yamkini wiki ijayo, kukaanza awamu ya pili ya kuchunguza taathira zake kwa mwanadamu. Uh, wakati huo huo amesema kuwa chanjo ya korona ya Cuba ambayo imepangwa kuzalishwa kwa kushirikiana na Iran imekamilisha awamu ya kwanza na ya pili nchini Cuba na awamu ya tatu ya majaribio yake itashirikisha watu baina ya thelathini hadi arobaini na itafanyika nchini Iran na Cuba kwa wakati mmoja. Huku hayo yakijiri siku ya Ijumaa, mkuu wa ofisi ya Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza kuwa chanjo ya korona au COVID-19 ya Sputnik ya Rasia nayo itaanza utengenezwa hapa nchini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu wahanga nusu milioni wa virusi vya korona nchini Marekani, sababu na taathira zake. Baada ya kupita mwaka mmoja sasa tangu kulipotokea mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 au korona nchini Marekani na kufeli kwa serikali nchi hiyo katika kukabiliana na janga hilo, sasa idadi ya wahanga au waliofariki kutokana na korona e, imefika nusu milioni, kwa kadiri kwamba Rais Joe Biden ameamuru bendera za nchi hiyo zipepee nusu mlingoti. Kwa sasa Marekani inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa na virusi vya korona na hali kadhalika, idadi kubwa zaidi ya watu walipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo wa COVID-19. Wakti janga hilo la corona lilipoanza, rais wa wakti huo wa Marekani Donald Trump alitumia swala hilo kama wenzo wa kisiasa wa kuishambulia China. Trump alivibeza na kuvifanyia maskhara na shere virusi hivyo na hakufanya jitihada za kutosha za kudhibiti maambukizi ya korona. Trump alipinga hata swala la kuweka sheria za kuzuia watu kukusanyika katika maeneo ya umma na karantini za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, na akawafanyia maskhara wataalamu walioshauri watu wavae barakoa. Hali hii sambamba na hali mbaya ya kiuchumi, kushindwa watu wa matabaka mbalimbali, hususan jamii ya walio wachache kama Wamarekani weusi wa na Walatino kupata huduma za tiba na dawa, na hali kadhalika uhaba wa zana na vyombo vya tiba vimeifanya Marekani ivunje rekodi kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya waathiriwa na wahanga wa korona duniani katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya kuambukiza ya Marekani, Anthony Fauci, anasema takwimu za watu walioaga dunia nchini Marekani kutokana na corona inastaajabisha. Fauci ameashiria kwamba mgawanyiko wa kisiasa Marekani umechangia sana katika vifo vya zaidi ya Wamarekani nusu milioni, na kusema maambukizi ya corona yalijitokeza wakati jamii ya Marekani ilipokuwa ikisumbuliwa na mgawanyiko na hitilafu za kisiasa na uvaaji wa barakoa ulitambuliwa kuwa ujumbe wa kisiasa badala ya kuwa hatua ya kitiba. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa kwa hakika Donald Trump si tu kwamba hakufuata siasa na sera moja kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, bali pia aliubeza ugonjwa huo na kudharau maagizo yaliyotolewa na wataalamu na wa masala ya afya na kuficha hali mbaya ya maambukizi ya covid 19 na uharibifu wake nchini Marekani. Wakadiri kwamba rais wa sasa wa Marekani Joe Biden anasema idadi ya wahanga na watu waliouawa na virusi vya korona nchini humo imepita ile ya wale waliouawa katika vita vya kwanza na vya pili vya dunia. Japokuwa katika siku za mwishoni mwa utawala wake Trump alijaribu kupunguza walau kidogo hasira za Wamarekani kwa kutangaza habari ya kugunduliwa chanjo ya korona na kutoa ahadi ya kutolewa chanjo hiyo kwa umma kwa ajili ya kudhibiti maambukizi, lakini kivitendo hadi sasa hakuna uwezekano wa kutolewa chanjo hiyo uh, kwa umma kama ilivyokuwa imepangwa. Katika hali ya sasa, rais Joe Biden wa Marekani ametangaza kuwa kipaumbele cha kwanza cha serikali yake, yaani kupambana na maambukizi ya korona. Hata hivyo, inatupasa kusema kuwa kwa sasa sio korona pekee inayochukua wa wahanga na kuua wa Marekani, bali maambukizi ya covid-19 pia na kutokuwepo mipango mizuri na makini ya kudhibiti ugonjwa huo vimesababisha mpasuko mkubwa wakitabaka ndani ya jamii ya Marekani, ikiwa ni pamoja na kuzidisha umasikini uliotokana na mdororo wa uchumi, ukosefu wa ajira na watu kutokuwa na makazi. Kwa kutilia maanani hayo yote, wataalamu wa masuala ya tiba wametoa wito wa, wa kutolewa chanjo haraka kwa idadi kubwa ya Marekani e, kabla ya aina mpya ya kirusi cha korona haijasambaa katika maeneo yote ya Marekani na kusababisha maafa ya kuogofya zaidi. barabara kabisa, wapenzi sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uh, kipindi e, cha wakti huu ambacho ni sipteni katika kitabu na suna Sibtain, katika Qurani na hadithi. Asalamu As alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, tunakukaribisheni katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho tunatumaini kitakunufaisheni vya kutosha. Kama mnavyojua katika vipindi hivi, tunajadili fadhila na sifa za maimamu wawili ambao ni wajukuu wapendwa na maua ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambao si wengine bali Imamu Hasan na Husein alaihimus salaam. Ndugu wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu aliwachagulia walimwengu mitume na kuwateulia mitume hao alaihimus salaam mawasii na warithi. Kuhusu hilo, kulikuwepo na udharura wa kuwaandaa wasi hao katika ulimwengu wa kabla ya ulimwengu huu na kuwapa fadhila, ukamilifu, vipawa na sifa za kipekee ambazo zingewatenganisha na wanadamu wengine wa kawaida kwa upande mmoja, na kwa upande wa pili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao ya mbinguni bila ya kukabiliwa na kikwazo chochote katika utekelezaji wa majukumu yao hayo. Katika uwanja huo Mwenyezi Mungu vipawa vikubwa vya kielimu takwa, umaasumu, yani kutotenda dhambi, nuru, mwongozo wa mbinguni, utukufu na heshima ya hali ya juu katika mwanzo wa maisha yao. Miongoni mwa watukufu waliopata hadhi hiyo kubwa ya mbinguni ni Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Ni wazi kuwa kwa sifa hizo aali watukufu hao walipata fursa ya kuwa na sifa maalumu ambazo watu wengine wa kawaida Hawakujaliwa kuwa na sifa hizo. Ndugu wasikilizaji, huenda baadhi ya watu wasioamini swala hili wakahitajia dalili na hoja maalumu ya kuthibitisha swala hilo, kwa sababu huenda wakawachukulia mitume na maimamu alaihimu ssalamu kuwa ni watu wa kawaida tu ambao hawana sifa ukamilifu wala vipawa vyovyote maalumu vya mbinguni vinavyowatofautisha na wanadamu wengine. Bila shaka walio katika mstari wambele, wa mbele wa sifa na fadhila hizi ali za mbinguni ni Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam na Ahlu Beiti wake watoharifu alaihimussalam. Ni vipi hilo? Hili ndilo jambo tunalotazamia kulijadili katika kipindi hiki chetu cha leo. Karibuni. Muadh Bin Jabal amenukuliwa katika vitabu vya Ilalu Sharai cha Sheikh Saduq, Dalailul Imama cha Tabarsi, Biharul Anwar cha Sheikh Majlisi na Nasikh Tawarikh cha Muhammad Taqi akisema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema, wa hakika Mwenyezi Mungu aliniumba mimi, Ali, Fatima Hassan na Hussein kabla ya kuumba dunia kwa miaka elfu saba . Muadh akauliza , basi mlikuwa wapi ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? akajibu kwa kusema , tulikuwa mbele ya arshi tukimsabihi Mwenyezi Mungu, kumtukuza na kumsifu. Muadh akasema , mlikuwa katika umbo gani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama alisema , tulikuwa pepo za nuru hadi ulipowadia wakati wa Mwenyezi Mungu kutuumba, akawa ametuumba katika sura ya nguzo za nuru, kisha akaturusha katika uti wa mgongo wa Adamu, kisha akatuweka katika uti wa mgongo wa akina baba na tumbo za akina mama, na kamwe haikutugusa na jisi ya shirki wala uchafu wa kufru. Baadhi ya watu walipata saada kupitia kwetu na wengine wakapotoka. Naam, wapenzi wasikilizaji, hupata saada kupitia watukufu hao, wale wanaowakubali kuwapenda, kuwafuata na kuwaamini katika fadhila, sifa na ubora wao. Miongoni mwa sifa na utukufu wa kipekee wa watukufu hao ni kile Bwana Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam alichombainishia maadhi kuhusu jinsi alivyokuwa yeye na ahlubeiti wake alayhimssalam. Ama kuhusu hali yake na watukufu wengine wa ahlubeiti alayhim salam, miaka elfu mbili kabla ya kuumbwa mwanadamu alimbainishia suala hilo Ibn Masud, kama inavyofafanuliwa na Alkarachi katika kitabu cha Kanzulfawaid, Sayyid Hashim Al Bahrani katika Hilyatul Abrar, Istarabade katika kitabu chake cha Tawilulayati al Aldhawahira na wengine wengi kwamba alisema: ewe Ibn Masud, hakika Mwenyezi Mungu aliniumba mimi, Ali, Hasan na Hussein kutokana na nuru ya adhama yake kabla ya viumbe wengine kwa miaka elfu mbili, wakati ambao hakukuwepo na tasbihi wala utukuzaji. Alipoamua kuumba viumbe, alipasua nuru yangu na kuumba mbingu na ardhi kutokana nayo, na mimi wallah ni mtukufu na mbora kuliko mbingu na ardhi. Na kisha akapasua nuru ya Ali na kuumba kutokana nayo arshi na kiti cha enzi, na Ali wallah ni mtukufu na mbora kuliko arshi na kiti cha enzi. Kisha akapasua nuru ya Hasan na kuumba loho na kalamu kutokana nayo na wallah, Hasan ni mtukufu na mbora kuliko loho na kalamu. Na hatimaye akapasua nuru ya Husein na kuumba kwayo pepo na hurulain, naye Husein wallahi ni mtukufu na mbora kuliko viumbe viwili hivyo. Mashariki na magharibi zikawa zimepata giza na malaika wakamlalamikia Mwenyezi Mungu mtukufu akisema, ewe Mwenyezi Mungu, tufariji na utuondolee giza hili kutokana na utukufu wa pepo hawa wema uliowaumba. Mwenyezi Mungu mtukufu akaumba roho na kuiunganisha na nyinyi, akaumba nuru kutokana nayo, kisha akaiunganisha nuru hiyo na ile roho, na akamuumba kutokana nayo Fatimatu Zahra, na hapo ndipo akaitwa Az-Zahra, na kisha mashariki na magharibi zikawa zimewaka na kuangaza kutokana na nuru hiyo. Hivi, wapenzi wa wasikilizaji, ndivyo alivyoumbwa bwana wetu mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa pamoja na ahlubeiti wake watoharifu alaihim wassalamu, hadi nuru yao ilipoangaza na kufika ardhini, ambapo walilakiwa kupendwa na kufuatwa na baadhi ya watu kama anavyonukuu Muhammad bin Abul Qasim Atabari At katika kitabu chake cha Bisharatu Lmustafa Lishiati Lmurtada, akimnukuu Abu Huraira kwamba alisema: nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam akimwambia Ali, je, nikubashirie jambo ewe Ali? Akajibu ndiyo, baba na mama yangu wawe fidia kwako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume akasema: mimi, wewe, Fatima, Hasan na Husein tumeumbwa kutokana na dongo moja, na mashia na wafuasi wetu wanaotupenda wameumbwa kutokana na udongo uliosalia, yaani mabaki ya udongo huo. Mwanazuoni wa kihanafi Sheikh Jamal Udin Muhammad bin Ahmad Almusili mashuhuri kwa jina la Ibni Hasanawiya katika kitabu chake cha Dur Bahri lmanaqib, anamnukuu Ibni Yasir akisema, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, usiku nilipopaishwa miraji kwenda mbinguni, Mwenyezi Mungu aliniteremshia wahi kwa kusema, ewe Muhammad, utamwachia nani umma wako? Nikasema, Allahumma, hilo liko juu yako Akasema, umesema kweli. Mimi ni khalifa wako juu ya watu wote, ewe Muhammad. Nikasema, labbaik, umetukuka ewe Mola. Akasema, nimekuteua wewe uwe mjumbe wangu, na wewe ni mlinda amana ya wahi wangu. Kisha nilimuumba kutokana na dongo lako mkweli mkuu na mbora wa mawasii, nikamjalia Hasan na Husein. Ewe Muhammad, ali ni tawi lake, yani la mti huo, Fatima majani yake, na Hasan na Husein ni matunda yake. Nilikumbeni kutokana na udongo wa walio juu zaidi, na kuwajalia, yani kuwaumba, wafuasi wenu kutokana na udongo wenu uliobakia. Ni kutokana na hilo ndipo nyoyo na miili yao ikawa inakuelekeeni nyinyi. Nama wapenzi wa wasikilizaji, swala hilo linasistizwa na Saduq katika kitabu cha Maani Lakhbar, huru Lamil katika kitabu cha Aljawahiruassunniya fi ahadithi Lqudsiya na wengine ambao wanasema kuwa Imam Sadiq alaihi ssalam alisema mwenyezi mungu mtukufu aliumba roho kabla ya miili kwa miaka elfu mbili na roho zilizokuwa tukufu na bora zaidi zilikuwa roho za muhammad ali fatima hasan husein na maimamu wengine tisa kutoka katika kizazi cha husein bin ali alaihim ssalam kisha aliwasilisha roho hizo mbele ya mbingu ardhi na milima Nuru ya maasumu hao kumi na wanne iliangaza kila mahali ulimwenguni. Hapo Mwenyezi Mungu Mtukufu akazihutubu mbingu, ardhi na milima kwa kusema: hawa ni marafiki na mawalii wangu, nao ndio hoja zangu kwa viumbe wangu wote, na maimamu wa viumbe wangu. Sikuumba kiumbe kingine chochote ninachokipenda zaidi yao Nimeumba pepo yangu kwa ajili ya watu wanaowapenda na moto wangu wa Jehanam kwa ajili ya wapinzani na maadui zao. Hivyo, kila mtu anayedai kuwa na utukufu na nafasi ya hali ya juu kama yao, nitamwadhibu adhabu ambayo sijawahi kumwadhibu kiumbe mwingine yeyote na kumtumbukiza kwenye tabaka la chini zaidi la moto mkali wa Jehanam pamoja na mushirikin na watakaofuata wilaya yao na kutodai utukufu na nafasi yao, hali tutawaingiza wote kwenye bustani za pepo yangu. Watapewa humo kila jambo watakaloliomba, watakuwa pembeni ya rehema yangu na kuwakubalia shufaa yao kwa watenda dhambi wanawake na wanaume. Hivyo wilaya yao ni amana yangu kwa viumbe wangu. na kufikia hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi chetu cha leo basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti jamhuri ya Kiislamu Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda si mrefu. namna tunalikunjua jambo letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo, kwa kuyaangazia magazeti nchini Tanzania. Naanza na, na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: tahadhari mpya sanitizer, wazazi wapewa angalizo kuwalinda watoto. Pia kuna habari semayo madaktari wa serikali na serikali waeleza kwa undani. Naam, hiyo ni habari inayohusiana na ugonjwa wa korona nchini Tanzania ambapo gazeti hili la Mwananchi linatoa ufafanuzi katika ukurasa wake wa nne kuhusu vitakasa mikono au sanitizer, na kumnukuu kaimu mkuu wa maabara Tanzania akisema watengenezaji wengine wa sanitizer wanaweka vitu zaidi ya vitatu, lakini kikubwa ni kiwango cha alkoholi mlendani, yeah, ambacho ni zaidi ya asilimia sitini. Mtu akinywa anaweza kupata athari nyingi, ikiwemo kuharibika ini, amebaini hivyo wazazi wawe waangalifu kwa watoto wao. Habari ya, habari yake nyingine ambayo kimsingi ndio iliyopewa umuhimu zaidi na magazeti ya leo ya Tanzania ni hii inayosema: Dkt Mpango aeleza siku ishirini na nane ilivyokuwa ngumu kwake. Gazeti la Mwananchi pia limeandika waraka wa juu sana alipumba kwa Maalim Seif, na kuna habari nyingine isemayo abiria wa usafiri wa mwendo kasi sasa wawekewa masharti mapya. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema: Dkt Mpango aanika alivyo wapigania uhai, atoka hospitalini baada ya siku ishirini na nane, awalilia viongozi waliofariki dunia. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo la Nipashe. Habari nyingine katika e, Nipashe inasema Zanzibar yatoa hadhari magonjwa ya kuambukiza. Pia kuna habari semayo tatizo la vitambulisho NIDA lapata ufumbuzi na Simba baba lao ya ichapa Al Ahli eh, moja nunge na kuongoza kundi a na shiria mechi ya jana baina ya timu ya Simba ya Tanzania na Al Ahli ya Misri, ambapo timu hiyo ya Misri ambayo ni maarufu sana barani Afrika, Al Ahli iliadhibiwa kwa kutwangwa bao moja kwa sufuri. Kwa upande wake gazeti la serikali la habari leo limeandika JPM Yani, Rais John Pombe Magufuli kuzindua miradi ya zaidi ya shilingi bilioni mia tatu Dar es Salaam. Na habari nyingine inasema Samia ataka mikakati misitu na nyuki vikuze uchumi. Sasa nalitupia jicho gazeti la Majira. Habari kuu katika gazeti hilo inasema Waziri Dkt. Mpango atoa ushuhuda ugonjwa wake, asema acheni Mungu aitwe Mungu, asimulia alivyotumia oksijeni siku kumi na moja. Vifo vya Maalim Saif, Balozi Kijazi, Profesa Ndulu na Nditie vya mtoa machozi. Kwa upande wa Kenya sasa, uh, tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo habari kuu katika ukurasa wake wa mbele nasema nini kitafuatia kwa Ruto baada ya Uhuru na Raila kushinda gazeti dada la Taifa Leo nalo limeweka picha kuu ya naibu wa rais wa Kenya William Ruto akionekana na majonzi huku habari yake kuu ikibebwa naswali damaneno mawili ya na swali la maneno mawili yanayosema kwa nini au kwani kuliendaje. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema kifo cha mbunge chaongeza mkosi eh, kwa bunge la kumi na mbili. Hicho ni kifo cha mbunge wa eneo la Juja, Francis Munyao Waititu juzi Jumatatu, ambacho kiliongeza idadi ya wabunge na magavana waliofariki dunia katika bunge la kumi na mbili la Kenya na kufikia kumi. Taifa Leo limeandika, bwana Waititu alifariki dunia katika hospitali ya MP Shah jijini Nairobi Jumatatu usiku baada ya kuugua kensa ya ubongo. Ama kuhusu ushindi wa rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga dhidi ya William Ruto katika mswada wa marekebisho ya katiba maarufu kwa jina la BBI katika mabunge ya kaunti, gazeti la Standard limeandika uh, uh, kuwa huu ndio umuhimu wa ushindi wa BBI kwa Uhuru na Ruto na Raila. Samani limeandika huu ndio umuhimu wa ushindi wa BBI kwa Uhuru. Naam. E, tukiachana na gazeti hilo la Standard e, sasa tunaliangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambali, ambalo mbali na habari za kila siku kuhusu kesi ya Bobby Wine ambaye ni e, kinara wa upinzani wa chama cha NUP e, kupinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalimtangaza Museveni kuwa mshindi. Katika upande wa habari ya nje e, Uganda limeandika karibu watu elfu saba walikimbia machafuko wa magharibi mwa Ethiopia jana Jumanne na kukimbilia nchi jirani ya Sudan. Nam e, nitakomea hapo kwa leo, la ziada sina na shukran kwa kusikiliza udondozi huu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Mafunzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na karibisha sasa kusikiliza makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya leo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia baadhi ya mafanikio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran IHIT, katika mji mkuu wa Kenya Nairobi kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo uliofanyika mnamo Januari 27 mjini Nairobi, Makamu wa Rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Dr. Sorina Sattari, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Tehran katika uga wa teknolojia. Aliashiria mafanikio ya Iran katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la corona, na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya korona, kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba, kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na walokumbwa na ugonjwa wa COVID-19, vipima joto vya kidijitali mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT scan na kadhalika. Dr. Satari alibainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonyesha nia njema katika mapatano ya nuclear JCPOA, lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia aliongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ustawi mkubwa katika nyuga za teknolojia na ubunifu katika Iran. Nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imekwea kutoka 34 hadi 16 na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. Waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa ICT wa Kenya Joseph Musheru alishiriki pia katika hafla hiyo na akakaribisha hatua ya Iran kuwekeza katika sekta ya sayansi na teknolojia nchini Kenya. Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na rais wa jumuiya ya biashara ya Kenya pamoja na wageni waalikwa. Uh, katika uzinduzi huo wa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mtaa wa Kilimani jijini Nairobi, wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia ya Iran katika nyuga za petrokemikali nishati jadidika, utengenezaji dawa, bayoteknolojia na nanoteknolojia walishiriki pia katika uzinduzi huo na kukutana na wafanyabiashara na wawekezaji wa Kenya. Kufuatia mapendekezo ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa, WHO kuhusiana na faida za kitabibu zinazotokana na zao la bangi kwa afya, nchi 27 wanachama wa Tume ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya wamepiga kura kuunga mkono kuondoa bangi katika orodha ya dawa hatari za kulevya, katika maamuzi ambayo pia yalipingwa kwa kura 25 na wajumbe uh. Katika upigaji kura, tume hiyo ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya imetoa bangi katika orodha ya dawa hatari za kulevya ikiongoza mabadiliko ambayo sasa yanatokea kimataifa kuhusu matumizi ya bangi, ikitathmini mlolongo wa mapendekezo ya WHO kuhusu bangi au marijuana na athari zake, tume hiyo imejikita katika kuondoa bidhaa hiyo kwenye orodha namba nne ya mkataba kuhusu dawa za kulevya mwaka 1961 ambao uliorodhesha bangi sambamba na dawa zingine hatari za kulevya kama heroin. Nchi zote 53 wanachama wa tume hiyo zimepiga kura ya kuiondoa bangi katika orodha iliyodhibiti matumizi yake kwa miaka 59, yakiwemo matumizi ya kitabibu. Matokeo hayo ya kihistoria ya kura 27 kuunga mkono, 25 kupinga na mwanachama mmoja kutopiga kura, tume hiyo Umoja wa Mataifa imefungua mlango wa kutambua uwezekano wa matumizi ya kawaida ya kimatibabu ya bidhaa za bangi ambazo bado sehemu nyingi duniani matumizi yake ni haramu na kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa duru mbalimbali mbali za habari maamuzi hayo yanaweza kuwa kichocheo cha utafiti zaidi kuhusu masuala ya kitabibu ya mmea huo na pia kutumika kama chachu kwa nchi kuhalalisha matumizi yake kwa ajili ya matibabu. Januari mwaka elfu mbili kumi na tisa, WHO ilitoa mapendekezo sita yanayohusiana na matumizi ya bangi na kutaka itolewe kwenye orodha ya mikataba ya umoja ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya. Tume ya umoja ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya mwanzo ilipiga kura kuhusu mapendekezo hayo WHO katika kikao chake cha mwezi Machi mwaka jana, ambapo nchi nyingi ziliomba muda zaidi kutafakari kuhusu kuunga mkono kutolewa kwa bangi kwenye orodha ya dawa hatari za kulevya na pia kuweza kuweka bayana na misimamo yao kuhusu suala hilo. Miongoni mwa mambo ambayo WHO ili yachapisha kuhusu bangi ni kufafanua kwamba kuna baadhi ya sehemu ya mmea huo wa bangi inayoitwa cannabidiol yani CBD ambayo haileweshi na hivyo haipasi kudhibitiwa kimataifa, hasa kwa sababu imeanzisha jukumu muhimu la kile kinachoitwa matumizi ya kiafya katika miaka ya karibuni, huku sekta ya mabilioni ya dola ikiundwa. Hivi sasa nchi zaidi ya hamsini duniani zimeanzisha programu za matumizi ya kitabibu ya bangi. Umoja wa Afrika kupitia asasi yake ya kiafya ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC umeipongeza Kenya kwa kuwa miongoni mwa mataifa ya kwanza barani ya Afrika kuanza kutumia teknolojia yake ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Uvumbuzi huo ambao unarahisisha mchakato wa kuthibitisha matokeo ya vipimo vya korona na uhalisia wa chanjo za virusi hivyo tayari umeanza kutumiwa na wizara ya afya nchini Kenya. Mutahi Kagwe, waziri wa afya wa Kenya, amesema na hapa namnukuu, wizara yetu imeshirikiana na Umoja wa Afrika na Africa CDC kwa usaidizi wa kiteknolojia kutoka Panabios kutekeleza mfumo wa mitandaoni wa kuthibitisha vyeti vya vipimo vya korona kwenye maabara. Mkurugenzi mkuu wa Africa CDC Dktari John Nkengasong ameimiminia sifa Kenya kwa hatua hiyo ambayo Umoja wa Afrika unaamini itahakikisha usalama wa kiafya katika viwanja vya ndege na hivyo kuwapa abiria imani ya kusafiri katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika. Amesema Kenya imekuwa mstari wa mbele katika masuala ya kiteknolojia hapa barani Afrika, lakini ni juhudi zake katika mchakato mzima wa kuunganisha Afrika ambazo zinafanya ushirikiano baina ya Afrika CDC katika teknolojia za suluhu za kiafya kuwa ubunifu wa kutegemewa. Hapo Oktoba mwaka jana umoja wa Afrika wa ulizindua jukwaa la mtandaoni kwa jina la trusted travel kama mojawapo ya suluhu za kuhakikisha biashara inaendelea Afrika katika kongamano la mawaziri wa afya, uchukuzi na mawasiliano wa mataifa ya Afrika. Suluhu hiyo iliyotengenezwa na shirika la Pana Bios na kampuni tajika ya Zimbabwe Econet kwa sasa inatumika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi kuwapima na kuwapa vyeti vya usafiri abiria wanaoingia na wale wanaoondoka nchini humo. Raia mmoja wa Uingereza aliyesafiri Kenya majuzi ameelezea jinsi suluhu hiyo inavyowachangamsha wa Kenya, wakati ambapo raia katika mataifa ya bara Ulaya wanaonekana kugubikwa na huzuni. Anasema na hapa na mnukulu, nilipopita uwanja kima wa kimataifa e, wa Jomo Kenyatta, kabla ya kuingia katika ofisi ya uhamiaji, tulipigwa skeni na kupewa vyeti vya korona vya kuruhusiwa kuwa Kenya, huku pia tukipimwa joto mwilini iliyounganishwa na kamera. Mchakato mzima ulichukua dakika kumi na tano tu. Abiria huonyesha vipimo vyao vya joto kwenye skrini, na wanapofika kwenye meza ya uhamiaji wanatuonyesha ni viza na paspoti pekee. Amira Muhammad, kamishna wa masuala ya kijamii katika tume ya Umoja wa Afrika, anasema wakati huu ambapo uchumi, shule na mipaka imefunguliwa Afrika inahitaji mbinu madhubuti ya kupunguza hatari ya maambukizi ya korona. Ndiyo maana Umoja wa Afrika umezindua teknolojia hii kupunguza kuenea kwa virusi mipakani. na wapenzi wasikilizaji, na, na uh, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Tunatumaini kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Rajab mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Februari 24 mwaka 2021 Miladia. Siku kama leo miaka 1410 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, alifariki dunia Abbas bin Abdul Muttalib ami yake Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mmoja wa shakhsia wakubwa wa, wa Kiquraish. Alijulikana kwa tabia njema, mwenendo mzuri, busara na maarifa ya hali ya juu. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Abbas bin Abdul Muttalib aliyokubali Uislamu kwa siri kabla ya Bwana Mtume kuhamia Madina, na alikuwa akimpelekea Mtume habari za harakati za washirikina mjini Makka. Mwaka wa nane Hijria, Abbas bin Abdulmutalib aliungana na Waislamu na baada ya Fathu Maka, aliteuliwa na Bwana Mtume kuchukua jukumu la kutoa huduma ya maji kwa watu wanaozuru nyumba ya Mwenyezi Mungu, yani Alkaba. Miaka 1236 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijria alifariki dunia. Abu Hudhaifa, mpokezi wa hadithi, habari za kihistoria na mwandishi wa visa vya mitume, kwa muda fulani aliishi katika miji ya Maka na Madina na kujishughulisha na masomo ya hadithi. Abu Hudhaifa alikuwa mpokezi wa hadithi mwenye hadhi kubwa. Miongoni mwa vitabu muhimu ni pamoja na kile cha Al-Mubtada kinachohusu uumbwaji wa mwanadamu na visa vya mitume. Na miaka 233 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 12 Rajab, utawala wa ukoo wa Zandie nchini Iran ulifikia tamati baada ya kuaga dunia Lotfi Ali Khan Zand. Jiwe la msingi la utawala wa ukoo wa Zandie liliwekwa na Muhammad Karim Khan Zand mwaka 1165 Hijria, na binafsi alikuwa akitambua kama mwakilishi wa wananchi na alifanya hima ili watu waishi katika utulivu. Hata hivyo, aliyekuja kumrithi alijihusisha zaidi na mizozo kwa ajili ya madaraka, ndio maana utawala wa Zandie ukadhoofika na mahasimu wake akiwemo Agha Muhammad Khan Kajar wakapata nguvu. Lotf Ali Khan Zand alikuwa mtawala wa mwisho wa ukoo wa Zandie. Alikuwa kijana shujaa na mkweli. Hata hivyo Kutokana na kutokuwa na tajriba ya kutosha alishindwa na Agha Muhammad Khan na aliuawa baada ya kuteswa sana. Nam mpenzi msikilizaji, hapa msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nashukuru ni kuwa kwa nasi e, na kusikiliza matangazo yetu, lakini kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa uh, Iran Muhamad Jawad Zarif amesema Iran inaunga mkono harakati yoyote ambayo itapelekea kuhitimishwa hujuma dhidi ya taifa la Yemen. Amesema hayo katika mahojiano na, na televisheni ya Almasira ya Yemen. Serikali Somali na ya Somalia imetangaza kupiga marufuku maandamano ya wapinzani katika mji mkuu Mogadishu kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona na tishio la usalama. Chanjo ya pili ya korona wa COVID-19 iliyotengenezwa Iran ambayo inajulikana kama Covpars itaanza kufanyiwa majaribio ya mwanadamu wiki ijayo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amepongeza serikali ya Niger na wananchi kwa kuwezesha kufanyika awamu ya pili ya uchaguzi wa rais nchini humo pamoja na kuwepo changamoto za kiusalama na kibinadamu. Uh, Muhammad Bazoum wa chama tawala, PNDS, ametangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi huo. Na hapa kwa mwisho. Warahmatullahi wa na ahadi, kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.