Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw Aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB world service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Singida, Kigoma, Mwanza na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Aidha, kwa matangazo haya asubuhi, tunasika pia katika masafa mafupi ya shortwave. WhatsApp yetu ni plus na email yetu na swahili radio atirabtir Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano, tarehe kumi na mbili Rajab elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria sawa na tarehe ishirini na nne Februari elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Sibtain katika kitabu na Sunna. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuleteni sayansi na teknolojia mpya. Aidha, tutakuwa na makala ya leo katika historia, pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema vikwazo vinashadidisha matatizo katika mabadiliko ya tabia nchi Waasi wa FDLR wa Rwanda wakana kuhusika na mauaji ya balozi wa Italia. Jumuiya ya maulamaa wa Iraq yasema Mossad inaongoza kambi za magaidi wa Daesh huko Siria. Na Sudani yatoa upatanishi, yataka upatanishi wa kimataifa kuhusu mgogoro wa bwawa la Nahda. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja ni moja ya vizuizi vikuu vinavyokwamisha juhudi za kukabiliana ipasavyo na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, hivyo lazima viondolewe. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Majidi Taht Ravanchi akisema hayo jana katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa kwa ajili ya kuchunguza athari mbaya za kiusalama za mabadiliko ya hali ya hewa. Amesema ili kuweza kukabiliana vilivyo na athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja kwa mazingira na hali ya hewa, inabidi kuchukuliwe hatua za pamoja, na kwamba tawala zote duniani zinapaswa kuheshimu na kutekeleza kikamilifu ahadi zao ndani ya mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa na makubaliano ya Paris. Balozi wa kudumu wa Jamhuri ya kisemia ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa vikwazo vinadhoofisha vibaya uwezo wa nchi nyingi zinazoendelea duniani ikiwemo Iran katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Amesema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran si tu ni kizuizi cha kuweza Teheran kupata vyanzo vya fedha na teknolojia inayotakiwa lakini pia vinaikwamisha Iran kutumia uwezo wake wa ndani katika kutekeleza ahadi zake kwa namna na inavyotakiwa. Hivyo vikwazo hivyo haramu na visivyo vya kibinadamu lazima viondolewe, amesema. Ni ukweli usiopingika kwamba sababu nyingi kuu na za kimsingi zinazohatarisha usalama wa mazingira na hali ya hewa duniani hususan barani Afrika hazisababishwi na nchi za maeneo hayo bali nchi zilizoendelea kiviwanda ikiwemo Marekani ndiyo wahatarishaji wakuu wa usalama wa mazingira na hali ya hewa ulimwenguni. Kundi la waasi wa Rwanda la FDLR limekanusha kuhusika na mauaji ya balozi wa Italia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyotokea juzi Jumatatu. Kanusho hilo la waasi limekuja masaa machache tu baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatuhumu waasi wa FDLR wenye asili ya Rwanda kwamba walimshambulia na kumuua balozi wa Italia nchini humo, Luca Antanasio, hapo juzi karibu na mji wa Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Hata hivyo kundi la FDLR limekanusha kuhusika na shambulizi hilo na kusema kuwa vikosi vyake viko mbali na eneo lilipotokea shambulio hilo. Bimari Ntumba Nseza, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ametangaza kuwa serikali ya Kinshasa tayari imeanzisha uchunguzi wa kubaini wahusika wa mauaji hayo na kwamba mpaka sasa haijawakamata. Siku ya Jumatatu, wizara ya mambo ya nje ya Italia ilithibitisha kwamba balozi wa nchi hiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ameuawa katika shambulizi la makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya kupigwa risasi, balozi huyo wa Italia alikimbizwa hospitalini na aliaga dunia kutokana na majeraha hayo. Ripoti mbalimbali zinasema kuwa eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linashuhudia machafuko ya mara kwa mara baina ya makundi ya wanamgambo kwa upande mmoja, na wanamgambo na maafisa wa usalama kwa upande wa pili, kutokana na kuwa na utajiri mkubwa wa madini, hususan dhahabu na almasi. Mkuu wa jumuiya ya maulama wa Kiislamu katika mkoa wa Diyala huko Iraq amesema kuwa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad linasimamia kambi mbalimbali za magaidi wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh yani ISIS huko nchini Siria. Jabar Al Maamuri ameeleza kuwa hadi sasa usimamiaji wa kambi za Daesh huko Siria huko chini ya shirika la ujasusi la Marekani CIA, lakini shirika la ujasusi la Israel Mossad ndilo linalowaongoza magaidi wa Daesh katika kambi hizo. Almamuri ameongeza kwamba yanayojiri nchini Siria yana taathira ya moja kwa moja kwa Iraq, na kwamba usalama wa Iraq hauwezi kudhaminiwa bila ya kwanza kudhaminiwa usalama wa mipaka yake na Siria. Kabla hapo pia baadhi ya duru za usalama huko Siria zilitangaza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani wamewahamishia Iraq magaidi wa Daesh kutokea Siria kwa kutumia ndege ili kuvuruga usalama wa nchi hiyo. Marekani inaendelea kuwasaidia kwa hali na mali magaidi wa makundi mbalimbali huko Siria na Iraq, hususan genge la ukufurishaji la Daesh. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa umwagiliaji maji na vyanzo vya maji wa Sudan amesema kuwa nchi yake inakusudia kuandaa uungaji mkono na upatanishi wa pande nne kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi mzozo wa bwawa la Nahdha. Yasir Abbas amesema kwamba nchi yake imo mbioni kuimarisha upatanishi wa Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani, ili pande hizo ziwe wapatanishi wa mgogoro unaoendelea kuhusiana na ujenzi wa bwawa la Nahadha katika mto Nile huko nchini Ethiopia. Msimamo huo umetangazwa siku chache tu baada ya Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan, kuashiria jinsi kadhia ya bwawa la Nahadha ilivyogeuka na kuwa tishio kwa Wasudan milioni 20 na kusema kuwa mgogoro wa ujenzi wa bwawa hilo unapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kwa upande wake, Ethiopia imeendelea kuzituhumu Sudan na Misri kwamba ndizo zinazokwamisha mazungumzo ya kutatua hitilafu zilizopo baina ya nchi hizo tatu, hususan kuhusiana na bwawa la Nahdha. Bwawa la Nahdha limejengwa katika umbali wa kilomita 15 kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia na Sudan. Serikali ya Ethiopia inasema kuwa karibu asilimia 80 ya ujenzi wa bwawa hilo imekamilika. Litakapoanza kufanya kazi, bwawa hilo litakuwa kituo kikuu zaidi cha kuzalisha umeme kwa kutumia maji ulimwenguni. Misri na Sudan zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Hadi sasa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya wawakilishi wa nchi hizo tatu, lakini hayajakuwa na matokeo ya kuridhisha. na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kuwa siasa za utawala wa kizayuni wa Israel za kuiyahudisha Quds tukufu zimeshindwa na kugonga mwamba na kwamba Baitul Makdis itabakia kuwa mji mkuu wa milele wa Palestina. Taarifa iliyotolewa na harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imelani vikali jinai za hivi karibuni za wazayuni za kubomoa nyumba ya kadi alian mlinzi wa msikiti wa Al Akswa na kubakia familia yake bila makazi na kubainisha kuwa unyama huo wa Israeli chimbuko lake ni kukasirishwa kwake na hatua ya Wapalestina na Mpalestina huyo ya kuwa mlinzi wa msikiti wa Al Akswa. Sehemu so, nyingine ya taarifa hiyo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema wakazi wa Kudsi ni askari wa mstari wa mbele katika kukabiliana na njama dhidi ya msikiti wa Lakswa na mji huo mtakatifu kwa ujumla. Kadhalika, Hamas imesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unapaswa kushtakiwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kuadhibiwa kutokana na jinai zake inazotenda kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: wahanga nusu milioni wa kirusi cha korona nchini Marekani, sababu na taathira zake. Baada ya kupita mwaka mmoja sasa tangu kulipotokea mripuko wa ugonjwa wa covid-19 nchini Marekani na kufeli serikali ya nchi hiyo katika kukabiliana na janga hilo, sasa idadi ya wahanga wa korona imepindukia watu nusu milioni, kwa kadiri kwamba rais Joe Biden ameamuru bendera za nchi hiyo sasa zipepee nusu mlingoti. Kwa sasa Marekani inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na kirusi cha korona na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Wakati janga hilo la corona lilipoanza, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alitumia suala hilo kama wenzo wa kisiasa wa kuishambulia China. Trump alivibeza na kuvifanyia maskhara na shere virusi vya corona, na hakufanya jitihada za kutosha za kudhibiti maambukizi ya corona. Trump alipinga hata suala la kuweka sheria za kuzuia watu kukusanyika katika maeneo ya umma na karantini na kuzuia maambukizo ya kirusi cha korona, na akawafanyia maskhara wataalamu walioshauri watu wavae barakoa. Hali hiyo sambamba na hali mbaya ya kiuchumi, kushindwa watu wa matabaka mbalimbali, hususan jamii za walio wachache kama Wamarekani weusi na Walatino kupata huduma za tiba na dawa na vilevile vile uhaba wa zana na vyombo vya tiba vimefanya Marekani ivunje rekodi ya kuwa na idadi kubwa zaidi ya waathiriwa na wahanga wa korona duniani katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya maambukizi ya Marekani Anthony Fauci amesema takwimu za watu walioaga dunia nchini Marekani kutokana na kirusi cha korona inastajabisha. Fauci ameashiria kwamba mgawanyiko wa kisiasa nchini Marekani umechangia sana katika vifo vya zaidi ya Wamarekani nusu milioni, na kusema maambukizi ya korona yaliyojitokeza wakati jamii ya Marekani ilipokuwa ikisumbuliwa na mgawanyiko na hitilafu za kisiasa na uvaaji wa barakoa ulitambuliwa kuwa ujumbe wa kisiasa badala ya kuwa hatua ya kitiba. Tunaweza kusema kwamba kwa hakika Donald Trump si tu hakufuata siasa na sera moja kwa ajili kukabilia ya kukabiliana na maambukizo ya kirusi cha korona, bali pia aliubeza ugonjwa huo na kudharau maagizo yote yaliyotolewa na wataalamu wa masuala ya afya na kuficha hali mbaya ya maambukizo ya COVID-19 na matokeo yake ni maafa makubwa yaliyoikumba Marekani hivi sasa. Na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibtain katika Quran na hadithi. Asalamu As alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, tunakukaribisheni katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho tunatumaini kitakunufaisheni vya kutosha. Kama mnavyojua katika vipindi hivi tunajadili fadhila na sifa za maimamu wawili ambao ni wajukuu wapendwa na maua ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali Imamu Hasan na Husein alaihimussalam. Ndugu wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu aliwachagulia walimwengu mitume na kuwateulia mitume hao alaihimussalam mawasii na warithi kuhusu hilo kulikuwepo na udharura wa kuwaandaa wasi hao katika ulimwengu wa kabla ya ulimwengu huu na kuwapa fadhila, ukamilifu, vipawa na sifa za kipekee ambazo zingewatenganisha na wanadamu wengine wa kawaida kwa upande mmoja, na kwa upande wa pili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao ya mbinguni bila ya kukabiliwa na kikwazo chochote katika utekelezaji wa majukumu yao hayo. Katika uwanja huo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwapa vipawa vikubwa vya kielimu, takwa, umaasumu, yaani kutotenda dhambi, nuru, mwongozo wa mbinguni, utukufu na heshima ya hali ya juu katika mwanzo wa maisha yao miongoni mwa watukufu waliopata hadhi hiyo kubwa ya mbinguni ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni wazi kuwa kwa sifa hizo aali watukufu hao walipata fursa ya kuwa na sifa maalumu ambazo watu wengine wa kawaida hawakujaliwa kuwa na sifa hizo. Ndugu wasikilizaji, huenda baadhi ya watu wasioamini swala hili wakahitajia dalili na hoja maalumu ya kuthibitisha swala hilo, kwa sababu huenda wakawachukulia mitume na maimamu alayhimuussalamu kuwa ni watu wa kawaida tu ambao hawana sifa ukamilifu wala vipawa vyovyote maalumu vya mbinguni vinavyowatofautisha na wanadamu wengine. Bila shaka walio katika mstari wa mbele wa sifa na fadhila hizi ali za mbinguni ni Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlubeiti wake watoharifu alaihim ssalamu. Ni vipi hilo? Hili ndilo jambo tunalotazamia kulijadili katika kipindi hiki chetu cha leo. Karibuni muadh hasan na husein kabla ya kuumba dunia kwa miaka elfu saba muadh akauliza basi mlikuwa wapi ewe mtume wa mwenyezi mungu akajibu kwa kusema tulikuwa mbele ya arshi tukimsabihi mwenyezi mungu kumtukuza na kumsifu muadhi akasema mlikuwa katika umbo gani mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, alisema tulikuwa pepo za nuru hadi ulipowadia wakati wa Mwenyezi Mungu kutuumba, akawa ametuumba katika sura ya nguzo za nuru, kisha akaturusha katika uti wa mgongo wa Adamu, kisha akatuweka katika uti wa mgongo wa akina baba na tumbo za akina mama, na kamwe haikutugusa na jisi ya shirki wala uchafu wa kufru. Baadhi ya watu walipata saada kupitia kwetu na wengine wakapotoka. Na wapenzi wa wasikilizaji, hupata saada kupitia watukufu hao, wale wanaowakubali kuwapenda, kuwafuata na kuwaamini katika fadhila, sifa na ubora wao. Miongoni mwa sifa na utukufu wa kipekee wa watukufu hao ni kile Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alichombainishia maadhi kuhusu jinsi alivyokuwa yeye na Ahlubeiti wake alayhimssalam. Ama kuhusu hali yake na watukufu wengine wa Ahlubeiti alayhimssalam, miaka elfu mbili kabla ya kuumbwa mwanadamu, alimbainishia suala hilo Ibn Masud kama inavyofafanuliwa na Alkarachi katika kitabu cha Kanzulfawaid Sayid Hashim Al Bahrani katika Hilyatul Abrar, Istarabad katika kitabu chake cha Tawilu Al Ayati Aldhawahira na wengine wengi kwamba alisema, ewe Ibn Masud, hakika Mwenyezi Mungu aliniumba mimi, Ali, Hasan na Hussein kutokana na nuru ya adhama yake kabla ya viumbe wengine kwa miaka elfu mbili, wakati ambao hakukuwepo na tasbihi wala utukuzaji. Alipoamua kuumba viumbe, alipasua nuru yangu na kuumba mbingu na ardhi kutokana nayo, na mimi, wallah, ni mtukufu na mbora kuliko mbingu na ardhi. Na kisha akapasua nuru ya Ali na kuumba kutokana nayo arshi na kiti cha enzi, na Ali, wallah, ni mtukufu na mbora kuliko arshi na kiti cha enzi. Kisha akapasua nuru ya Hasan na kuumba loho na kalamu kutokana nayo na wallah, Hasan, ni mtukufu na mbora kuliko loho na kalamu. Na hatimaye akapasua nuru ya Husein na kuumba kwayo pepo na huru lain naye, na Husein wallahi ni mtukufu na mbora kuliko viumbe viwili hivyo. Mashariki na magharibi zikawa zimepata giza na malaika wakamlalamikia Mwenyezi Mungu mtukufu akisema, ewe Mwenyezi Mungu tufariji na utuondolee giza hili, kutokana na utukufu wa pepo hawa wema uliowaumba. Mwenyezi Mungu mtukufu akaumba roho na kuiunganisha na nyinyi, akaumba nuru kutokana nayo, kisha akaiunganisha nuru hiyo na ile roho, na akamuumba kutokana nayo Fatimatu Zahraa, na hapo ndipo akaitwa Azzahraa, na kisha mashariki na magharibi zikawa zimewaka na kuangaza kutokana na nuru hiyo. Hivi wapenzi wa wasikilizaji, ndivyo walivyoumbwa bwana wetu mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na ahlubeiti wake watwaharifu alaihim wassalamu hadi nuru yao ilipoangaza na kufika ardhini ambapo walilakiwa kupendwa na kufuatwa na baadhi ya watu kama anavyonukuu Muhamad bin Abul Qasim Atabari At katika kitabu chake cha Bisharatu lmustafa lishiati lmurtada, akimnukuu Abu Huraira kwamba alisema nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alihi wa alihi wa salam akimwambia Ali, je, nikubashirie jambo ewe Alii? Akajibu ndiyo, baba na mama yangu wawefidia kwako ewe Mtume wa Mwenyezimungu. Mtume akasema mimi, wewe, Fatima, Hasan na Husein tumeumbwa kutokana na dongo moja na mashia na wafuasi wetu wanaotupenda wameumbwa kutokana na udongo uliosalia, yaani mabaki ya udongo huo. Mwanazuoni wa kihanafi Sheikh Jamal Udin Muhammad bin Ahmad Almusili mashuhuri kwa jina la Ibni Hasanawiya katika kitabu chake cha Dur Bahril Manaqib anamnukuu Ibni Yasir akisema, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, usiku nilipopaishwa miraji kwenda mbinguni, Mwenyezi Mungu aliniteremshia wahi kwa kusema, ewe Muhammad, utamwachia nani umma wako? Nikasema, Allahumma, hilo liko juu yako Akasema umesema kweli, mimi ni khalifa wako juu ya watu wote. Ewe Muhammad, nikasema labbaik, umetukuka ewe Mola. Akasema nimekuteua wewe uwe mjumbe wangu, na wewe ni mlinda amana ya wahi wangu. Kisha nilimuumba kutokana na dongo lako mkweli mkuu na mbora wa mawasii, nikamjalia Hasan na Husein. Ewe Muhammad, ali ni tawi lake, yaani la mti huo, Fatima majani yake, na Hasan na Husein ni matunda yake. Nilikumbeni kutokana na udongo wa walio juu zaidi na kuwajalia, yaani kuwaumba wafuasi wenu kutokana na udongo wenu uliobakia. Ni kutokana na hilo ndipo nyoyo na miili yao ikawa inakuelekeeni nyinyi. Nama wapenzi wa wasikilizaji, swala hilo linasisitizwa na Saduq katika kitabu cha Maani Lakhbar, Huru Lamil katika kitabu cha Aljawahiruassunniya fi ahadithi Lqudsiya na wengine ambao wanasema kuwa Imam Sadiq alayhi salamu alisema mwenyezi mungu mtukufu aliumba roho kabla ya miili kwa miaka elfu mbili na roho zilizokuwa tukufu na bora zaidi zilikuwa roho za muhammad ali fatima hasan husein na maimamu wengine tisa kutoka katika kizazi cha husein bin ali alaihim ssalam kisha aliwasilisha roho hizo mbele ya mbingu ardhi na milima Nuru ya maasumu hao kumi na wanne iliangaza kila mahali ulimwenguni. Hapo Mwenyezi Mungu mtukufu akazihutubu mbingu, ardhi na milima kwa kusema: hawa ni marafiki na mawalii wangu, nao ndio hoja zangu kwa viumbe wangu wote na maimamu wa viumbe wangu. Sikuumba kiumbe kingine chochote ninachokipenda zaidi yao Nimeumba pepo yangu kwa ajili ya watu wanaowapenda na moto wangu wa Jehanam kwa ajili ya wapinzani na maadui zao. Hivyo, kila mtu anayedai kuwa na utukufu na nafasi ya hali ya juu kama yao, nitamwadhibu adhabu ambayo sijawahi kumwadhibu kiumbe mwingine yeyote na kumtumbukiza kwenye tabaka la chini zaidi la moto mkali wa Jehanam pamoja na mushirikin na watakaofuata wilaya yao na kutodai utukufu na nafasi yao, hali tutawaingiza wote kwenye bustani za pepo yangu, watapewa humo kila jambo watakaloliomba, watakuwa pembeni ya rehema yangu na kuwakubalia shufaa yao kwa watenda dhambi wanawake na wanaume. Hivyo wilaya yao ni amana yangu kwa viumbe wangu. na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la mashet magazetini leo Jumatano, Februari 24 2021, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema: tahadhari mpya, sanitizer wazazi wapewa angalizo kuwalinda watoto, madaktari na serikali waeleza kwa undani. Naam, hiyo ni habari inayohusiana na ugonjwa wa corona nchini Tanzania, ambapo gazeti hili la Mwananchi linatoa ufafanuzi katika ukurasa wake wa nne kuhusu vitakasa mikono au sanitizer na kumnukuu kaimu mkuu wa maabara Tanzania, akisema watengenezaji wengine wa sanitizer wanaweka vitu zaidi ya vitatu, lakini kikubwa ni kiwango cha alkohol mle ndani ni zaidi ya 60%. Mtu akinywa anaweza kupata athari nyingi ikiwemo ya kuharibika ini, hivyo wazazi wawe waangalifu kwa watoto wao. Habari yake nyingine ambayo kimsingi ndiyo iliyopewa umuhimu zaidi na magazeti ya leo ya Tanzania ni hii inayosema Daktari Mpango aeleza siku 28 zilivyokuwa ngumu kwake. Gazeti la Mwananchi pia limeandika waraka wa Jusa na Lipumba kwa Maalim Sef, na abiria wa usafiri wa mwendokasi sasa wawekewa masharti mapya. Habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema Daktari Mpango aanika alivyopigania uhai, atoka hospitalini baada ya siku 28 h awalilia viongozi waliofariki dunia habari kamili ukurasa wa pili. Habari zake nyingine zinasema Zanzibar yatoa tahadhari magonjwa ya kuambukiza, tatizo la vitambulisho NIDA lapata ufumbuzi, na Simba babalao yaichapa Al Ahli moja kwa sifuri na kuongoza kundi A. Kwa upande wake gazeti la serikali la habari leo limeandika JPM kuzindua miradi ya zaidi ya shilingi bilioni mia tatu da na Samia ataka mikakati misitu ya nyuki vikuze uchumi. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema Waziri Dr. Mpango hatoa ushuhuda ugonjwa wake, asema acheni Mungu aitwe Mungu, asimulia alivyotumia oxygen siku kumi na moja, vifo vya Maalim Sef, Balozi Kijazi, Profesa Ndulu na Ntitie vya mtoa machozi. Kwa upande wa Kenya tuanze na gazeti la Daily Nation ambalo habari yake kuu inasema nini kitafuatia kwa Ruto baada ya Uhuru na Raila kushinda. Gazeti dada la Taifa Leo limeweka picha kuu ya naibu rais William Ruto huko Kenya, akionekana na majonzi, huku habari yake kuu ikibebwa na swali la maneno mawili yanayosema kwani kuliendaje. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema Kifo cha mbunge cha ongeza mkosi kwa bunge la kumi na mbili. Hicho ni kifo cha mbunge wa Juja Francis Munyao Waititu cha juzi Jumatatu, ambacho kiliongeza idadi ya wabunge na magavana waliofariki dunia katika bunge la kumi na mbili la Kenya na kufikia kumi, Taifa Leo limeandika. Bwana Waititu alifariki dunia katika hospitali ya MP Shah, Nairobi, Jumatatu usiku baada ya kuugua kansa ya ubongo. Ama kuhusu ushindi wa Uhuru na Raila dhidi ya Ruto katika mswada wa marekebisho ya katiba maarufu kwa jina la BBI, gazeti la Standard limetoa uchambuzi mrefu chini ya kichwa cha maneno, huu ndiyo umuhimu wa ushindi wa BBI kwa Uhuru, Ruto na Raila. Gazeti hilo limetoa maelezo marefu ambapo sehemu yake moja inasema hata bunge la kaunti ya Bomet ambako naibu rais William Ruto aliendesha kampeni kubwa hivi karibuni kwa kushirikiana na gavana wa zamani Isaac Ruto kupinga muswada huo, lakini umepitishwa na bunge la kaunti hiyo. Hadi wakati gazeti hilo linakwenda mitamboni, tayari kaunti 38 zilikuwa zimeupasisha mpango wa BBI ambao kimsingi ni kwa manufaa ya Rais Uhuru Kenyatta na mkuu wa ODM Raila Odinga. Huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor, mbali na habari za kila siku kuhusu kesi ya Bobi Wine ya kupinga matokeo ya uchaguzi ambayo yamemtangazo Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi, katika upande wa habari za nje ya Uganda limeandika, karibu watu elfu saba walikimbia machafuko magharibi mwa Ethiopia jana Jumanne na kukimbilia nchi jirani ya Sudan kuomba msaada wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lina mapigano ya muda mrefu ya kupigania ardhi na vyanzo vya maji. Umoja wa Mataifa umesema Waethiopia waliokimbilia Sudan wanahitajia msaada wa haraka wa chakula, maji na huduma za afya, limeandika wakimbizi hao ni mbali ya wale waliokimbia mapigano katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia, wakati serikali ya Adisababa ilipokuwa inapigana vita vya pande zote na waasi wa Tigrei na kusababisha Waethiopia sitini na moja elfu kukimbilia Sudan. Kiislamu ya Iran. Sayansi sayansi na teknolojia mpya. <muchilis> Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia baadhi ya mafanikio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran IHIT katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo uliofanyika mnamo Januari 27 mjini Nairobi, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masala ya sayansi na teknolojia, Dr. Sorina Sattari, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Tehran katika uga wa teknolojia. Aliashiria mafanikio ya Iran katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la corona na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya corona, kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na waliokumbwa na ugonjwa wa covid 19, vipima joto vya kidijitali, mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT scan na kadhalika. Dr Satari alibainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonyesha nia njema katika mapatano ya nuklia JCPO, lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia aliongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ustawi mkubwa katika nyuga za teknolojia na ubunifu katika Iran. Nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imekwea kutoka 34 hadi 16 na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. Waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa ICT wa Kenya Joseph Musheru alishiriki pia katika hafla hiyo na akakaribisha hatua ya Iran kuwekeza katika sekta ya sayansi na teknolojia nchini Kenya. Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na rais wa Jumuiya ya Biashara ya Kenya pamoja na wageni waalikwa katika uzinduzi huo wa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mtaa wa Kilimani jijini Nairobi, wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia ya Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bayoteknolojia na nanoteknolojia walishiriki pia katika uzinduzi huo na kukutana na wafanyabiashara na wawekezaji wa Kenya. Kufuatia mapendekezo ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO kuhusiana na faida za kitabibu zinazotokana na zao la bangi kwa afya, nchi 27 wanachama wa tume ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya wamepiga kura kuunga mkono wa kuondoa bangi katika orodha ya dawa hatari za kulevya, katika maamuzi ambayo pia yalipingwa kwa kura 25 na wajumbe uh, katika upigaji kura. Tume hiyo ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya imetoa bangi katika orodha ya dawa hatari za kulevya ikiongoza mabadiliko ambayo sasa yanatokea kimataifa kuhusu matumizi ya bangi, ikitathmini mlolongo wa mapendekezo ya WHO kuhusu bangi au marijuana na athari zake, tume hiyo imejikita katika kuondoa bidhaa hiyo kwenye orodha namba nne ya mkataba kuhusu dawa za kulevya mwaka 1961 ambao uliorodhesha bangi sambamba na dawa zingine hatari za kulevya kama heroin. Nchi zote 53 wanachama wa tume hiyo zimepiga kura ya kuiondoa bangi katika orodha iliyodhibiti matumizi yake kwa miaka 59, yakiwemo matumizi ya kitabibu. Matokeo hayo ya kihistoria: 27 kuunga mkono, 25 kupinga, na mwanachama mmoja kutopiga kura. Tume hiyo Umoja wa Mataifa imefungua mlango wa kutambua uwezekano wa matumizi ya kawaida ya kimatibabu ya bidhaa za bangi ambazo bado sehemu nyingi duniani matumizi yake ni haramu na kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa duru mbalimbali mbali za habari maamuzi hayo yanaweza kuwa kichocheo cha utafiti zaidi kuhusu masuala ya kitabibu ya mmea huo na pia kutumika kama chachu kwa nchi kuhalalisha matumizi yake kwa ajili ya matibabu. Januari mwaka 2019, WHO ilitoa mapendekezo sita ya yanayohusiana na matumizi ya bangi na kutaka itolewe kwenye orodha ya mikataba ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya mwanzo ilipiga kura kuhusu mapendekezo hayo ya WHO katika kikao chake cha mwezi Machi mwaka jana, ambapo nchi nyingi ziliomba mda zaidi kutafakari kuhusu kuunga mkono kutolewa kwa bangi kwenye orodha ya dawa hatari za kulevya na pia kuweza kuweka bayana misimamo yao kuhusu suala hilo. Miongoni mwa mambo ambayo WHO ya chapisha kuhusu bangi ni kufafanua kwamba kuna baadhi ya sehemu ya mmea huo wa bangi inayoitwa cannabidiol yani CBD ambayo haileweshi na hivyo haipasi kudhibitiwa kimataifa, hasa kwa sababu imeanzisha jukumu muhimu la kile kinachoitwa matumizi ya kiafya katika miaka ya karibuni, huku sekta ya mabilioni ya dola ikiundwa. Hivi sasa nchi zaidi ya hamsini duniani zimeanzisha programu za matumizi ya kitabibu ya bangi. Umoja wa Afrika kupitia asasi yake ya kiafya ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC umeipongeza Kenya kwa kuwa miongoni mwa mataifa ya kwanza barani ya Afrika kuanza kutumia teknolojia yake ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Uvumbuzi huo ambao unarahisisha mchakato wa kuthibitisha matokeo ya vipimo vya korona na uhalisia wa chanjo za virusi hivyo tayari umeanza kutumiwa na wizara ya afya nchini Kenya. mutahikagwe waziri wa afya wa Kenya, amesema, na hapa namnukulu, wizara yetu imeshirikiana na Umoja wa Afrika na Africa CDC kwa usaidizi wa kiteknolojia kutoka Panabios kutekeleza mfumo wa mitandaoni wa kuthibitisha vyeti vya vipimo vya korona kwenye maabara. Mkurugenzi mkuu wa Africa CDC Dktari John Nkengasong ameimiminia sifa Kenya kwa hatua hiyo ambayo umoja wa Afrika unaamini itahakikisha usalama wa kiafya katika viwanja vya ndege na hivyo kuwapa abiria imani ya kusafiri katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Amesema Kenya imekuwa mstari wa mbele katika masuala ya kiteknolojia hapa barani Afrika, lakini ni juhudi zake katika mchakato mzima wa kuunganisha Afrika ambazo zinafanya ushirikiano baina ya Afrika CDC katika teknolojia za suluhu za kiafya kuwa ubunifu wa kutegemewa. Hapo Oktoba mwaka jana, Umoja wa Afrika wa ulizindua jukwaa la mtandaoni kwa jina la Trusted Travel kama mojawapo ya suluhu za kuhakikisha biashara inaendelea Afrika katika kongamano la mawaziri wa afya, uchukuzi na mawasiliano wa mataifa ya Afrika. Suluhu hiyo iliyotengenezwa na shirika la Pana Bios na kampuni tajika ya Zimbabwe, Econet, kwa sasa inatumika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, mjini Nairobi, kuwapima na kuwapa vyeti vya usafiri abiria wanaoingia na wale wanaoondoka nchini humo. Raia mmoja wa Uingereza aliyesafiri Kenya majuzi ameelezea jinsi suluhu hiyo inavyowachangamsha Wakenya, wakati ambapo raia katika mataifa ya bara Ulaya wanaonekana kugubikwa na huzuni. Anasema na, hapa namnukuu, nilipopita uwanja kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, kabla ya kuingia katika ofisi ya uhamiaji, tulipigwa skeni na kupewa vyeti vya korona vya kuruhusiwa kuwa Kenya, huku pia tukipimwa joto mwilini iliyounganishwa na kamera. Mchakato mzima ulichukua dakika kumi na tano tu abiria huonyesha vipimo vyao vya joto kwenye skrini, na wanapofika kwenye meza ya uhamiaji, wanachoonyesha ni visa na pasipoti pekee. Amira Muhammad, kamishna wa masuala ya kijamii katika tume wa Umoja wa Afrika, anasema wakati huu ambapo uchumi, shule na mipaka imefunguliwa Afrika inahitaji mbinu madhubuti ya kupunguza hatari ya maambukizi ya korona. Ndiyo maana Umoja wa Afrika umezindua teknolojia hii kupunguza kuenea kwa virusi mipakani. Na wapenzi wasikilizaji, na, na uh, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Nimetumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 12 Rajab mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Februari 24 mwaka 2021 Miladia. Siku kama hileo miaka 1410 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, alifariki dunia Abbas bin Abdulmutalib ami yake Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mmoja wa shakhsia wakubwa wa Quraysh wa wa, alijulikana kwa tabia njema, mwenendo mzuri, busara na maarifa ya hali ya juu. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Abbas bin Abdul Muttalib aliyokubali Uislamu kwa siri kabla ya Bwana Mtume kuhamia Madina, na alikuwa akimpelekea Mtume habari za harakati za washirikina mjini Maka. Mwaka wa nane Hijria, Abbas bin Abdulmutalib aliungana na Waislamu na baada ya Fathu Makka aliteuliwa na bwana Mtume kuchukua jukumu la kutoa huduma ya maji kwa watu wanaozuru nyumba ya Mwenyezi Mungu yaani Alkaba. Miaka 1236 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijria alifariki dunia. Abu Hudhaifa, mpokezi wa hadithi, habari za kihistoria, na mwandishi wa visa vya mitume. Kwa muda fulani, aliishi katika miji ya Maka na Madina na kujishughulisha na masomo ya hadithi. Abu Hudhaifa alikuwa mpokezi wa hadithi mwenye hadhi kubwa. Miongoni mwa vitabu muhimu ni pamoja na kile cha Al-Mubtada kinachohusu uumbwaji wa mwanadamu na visa vya mitume. Na miaka 233 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 12 Rajab, utawala wa ukoo wa Zandie nchini Iran ulifikia tamati baada ya kuwaga dunia Lotfi Ali Khan Zand. Jiwe la msingi la utawala wa ukoo wa Zandie liliwekwa na Muhammad Karim Khan Zand mwaka 1165 Hijria, na binafsi alikuwa akitambua kama mwakilishi wa wananchi na alifanya hima ili watu waishi katika utulivu. Hata hivyo, aliyekuja kumrithi alijihusisha zaidi na mizozo kwa ajili ya madaraka, ndio maana utawala wa Zandie ukadhoofika na mahasimu wake akiwemo Agha Muhammad Khan Kajar wakapata nguvu. Lotf Ali Khan Zand aliyekuwa mtawala wa mwisho wa ukoo wa Zandie alikuwa kijana shujaa na mkweli. Hata hivyo kutokana na kutokuwa na tajriba ya kutosha, alishindwa na Agha Muhammad Khan na aliuawa baada ya kuteswa sana. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna maoni yenu kadhaa hapa, wapenzi wa wasikilizaji Bwana Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, anasema Tanzania imekuwa makao makuu ya korona na virusi hivi vya korona barani afrika mashariki, ameandika vilevile, amesema balozi wa Italia aliyeuawa DRC ameuawa kisiasa, ameandika. Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema balozi wa Italia ameuawa kisiasa. Uchunguzi wa kina lazima ufanyike. Congo na Rwanda na Uganda zisihusishwe katika uchunguzi wa uwaji watabainika, bila shaka, ameandika. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunawaomba maulamaa waadilifu wa umma wa wetu wa madhhab zetu kuungana kuwaelimisha vijana wetu uislamu wetu sahihi, kuelezana kwa mantiki ya kielimu athari mbovu za fikra za kuchupa mipaka kama za Kiwahabi na kuelewa kuwa fikra hizo ni pandikizo la Wamagharibi. Bwana Hamis Hashim Bilali wa mtu wa Tanzania sasa hivi, maoni yako yameingia hapa, umesema tuko pamoja wana habari na sisi ya tunashukuru sana. Bwana Isa Musango, nawe maoni yako mengine yameingia sasa hivi unasema raia ya mmoja ameuawa katika shambulio la ADF kushambuliwa asubuhi, na maiti mmoja wa ADF amepatikana, uchunguzi unaendelea huko Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Fuatao, sasa kwa haraka haraka, ni mutasara wa habari za dunia Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja ni moja ya vizuizi vikuu vinavyokwamisha juhudi za kukabiliana ipasavyo na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, hivyo lazima viondolewe. Kundi la wasi wa Rwanda wa FDLR limekanusha kuhusika na mauaji ya balozi wa Italia Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaliyotokea juzi Jumatatu na mkuu wa jumuiya ya maulama wa Kiislamu katika mkoa wa Diala huko Iraq amesema kwamba shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad ndilo linalosimamia kambi mbalimbali za magaidi na wa Daesh yaani ISIS huko Siria. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.