Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Qadr aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash-shaytanir-rajim Fajr. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Radio ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayohusu ibada za mwezi mtukufu wa Rajab. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuletea udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Zimetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani na wa Magharibi wamekanyaga haki za binadamu katika vita vya kulazimishwa. Israeli yawakamata viongozi kadhaa wa Hamas na mateka wa Palestina walioachiwa huru. WHO yasisitiza kuwa nchi tajiri zinadhoofisha mpango wa kugawa chanjo ya Korona kwa usawa na UNHCR yahimiza kuokolewa haraka wakimbizi wa, wa Islamu wa Rohingya waliokwama majini. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesisitiza kuwa Marekani na wa magharibi walikanyaga haki za binadamu katika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Hujatul Islamu Walmuslimin Sayid Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo katika kongamano la kimataifa la madai ya kisheria na kimataifa ya vita vya kujihami kutakatifu lililoanza leo hapa mjini Teheran, na akaongeza kwamba inapasa tuwabainishie walimwengu hatua wa za Marekani na wa Magharibi za ukiukaji haki za watu katika kipindi cha vita vya kujihami kutakatifu. Mkuu wa idara ya mahkama Iran ameongeza kuwa inapasa tuwabainishie watu duniani kote jinsi wa Marekani na wa Magharibi walivyokanyaga haki za binadamu wakati wa vita vya kulazimishwa kwa ajili ya matashi yao na kutokana na uafriti wao. Said Raisi ameeleza pia kwamba katika kipindi cha vita vya kulazimishwa Sadam, dikteta wa zamani wa Iraq, alikuwa mwendeshaji, lakini kuna ulazima wa kubainishwa pia nafasi ya washirika wa uhalifu uliofanywa katika zama zile, na inapasa kuujuza ulimwengu washirika wa uhalifu uliotendwa katika kipindi kile. Amesema orodha ya misaada ya kisiasa, ya silaha na ya kifedha iliyotolewa na wamagharibi kwa sadam katika kipindi cha vita vya kulazimishwa ni ndefu. Hujatulislam Walmuslimin Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza pia kuwa ikiwa yatafunguliwa mashtaka na kuorodheshwa ndani yake makosa yote ya jinai yaliyofanywa na Marekani na baadhi ya nchi zingine za Magharibi zinazojigamba kutetea haki za binadamu kama Ujerumani na Ufaransa, katika zama za vita vya kulazimishwa, faili la mashtaka hayo litakuwa kubwa sana. Utawala haramu wa kizayuni wa Israeli umewatia nguvuni viongozi kadhaa wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, katika maeneo ya ufukwe wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Muqaddas, pamoja na mateka wa Palestina walioachiwa huru. Klabu ya mateka wa Palestina imeeleza katika taarifa kwamba adui mzayuni amevamia nyumba za Wapalestina katika ufukwe wa magharibi na Quds na kuwatia nguvuni wa Palestina 20 wakiwemo wanachama waandamizi wa Hamas na mateka wa Palestina walioachiwa huru na kuwakabidhi kwa vyombo vya usalama vya utawala huo ghasibu. Katika kamata kamata hiyo iliyofanyika jana, askari wa jeshi la utawala wa kizayuni wamevamia pia nyumba ya Mustafa Ashanar na kumtia nguvuni mkuu huyo wa chuo kikuu cha Annajah kilichoko katika mji wa Nablus. Askari wa kizayuni wanavamia nyumba na kuwatia nguvuni hata mateka wa Palestina walioachiwa huru, wakati serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina imetangaza kuwa itawasilisha ombi rasmi kwa utawala haramu wa Israel la kutaka waruhusu mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela za utawala huo washiriki katika zoezi la upigaji kura la uchaguzi wa bunge la Palestina. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani, uchaguzi wa bunge la Palestina utafanyika tarehe 22 Mei na ule wa rais wa mamlaka hiyo utafanyika tarehe 31 Julai mwaka huu, na kwamba endapo uchaguzi wa bunge hautaingia katika duru ya pili, uchaguzi wa bunge la taifa la Palestina utafanyika tarehe 31 Agosti. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amezishutumu baadhi ya nchi tajiri kuwa zinadhoofisha mpango wa COVAX na ugawaji wa chanjo ya korona kwa usawa. Tedros Adhanom ameasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya kwa njia ya intaneti na Rais Frank Walter Steinmeier wa Ujerumani, na akabainisha kuwa hivi sasa baadhi ya nchi tajiri zinaendelea kuwasiliana kwa karibu na watengenezaji wa chanjo ya korona ili kuhakikisha zinapata dozi nyingi zaidi za chanjo hiyo. Adhanom ameongeza kuwa jambo hili linaathiri makubaliano yaliyofikiwa na mpango wa COVAX, na kwa sababu hiyo linapelekea kupungua idadi ya dozi zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya mpango huo unaosimamia ugawaji wa chanjo ya korona kwa usawa. Mpango wa COVAX umeanzishwa ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo ya korona ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalum na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Mpango huo unasimamia pia utaratibu wa kupata fedha na kuandaa mazingira kwa nchi tisini na mbili zenye kipato cha chini na cha kati duniani ya kuweza kupata chanjo hiyo ya kujikinga na maradhi ya COVID-19. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa wito wa kutafutwa na kuokolewa haraka kundi la wakimbizi Waislamu wa Rohingya ambao wamekwama katika meli kwenye eneo la maji la Andaman kwa zaidi ya wiki moja. Indrika Ratwate, mkurugenzi wa UNHCR ofisi ya kanda ya Asia na Pasifiki, amesema idadi kamili na eneo la waathirika bado halijajulikana, na inaripotiwa kuwa watu wengi wanaweza kuwa wamekufa. Ratwate amesema kama ninavyomnukuu: kwa sababu ya ukosefu wa habari sahihi juu ya eneo la wakimbizi, tumewajulisha mamlaka husika za kitaifa juu ya ripoti hizi na kuwaomba watoe msaada wa haraka. Ikiwa meli hiyo itapatikana katika eneo lake la utafutaji na uokoaji, hatua ya haraka inahitajika kuokoa maisha na zuia majanga zaidi. UNHCR imesema, wakimbizi hao inadaiwa walitoka Cox Bazar na Teknaf kusini mwa Bangladesh takriban siku kumi zilizopita na boti zao zilikuwa zimekwama baharini kwa sababu ya kuharibika injini kwa zaidi ya wiki moja iliyopita. Wakimbizi wanaripoti kwamba chakula na maji vinakosekana kwenye meli kwa siku kadhaa, na abiria wengi ni wagonjwa. Eneo la maji la Andaman ni sehemu ya maji ya bahari ya Hindi, iko kusini mashariki mwa ghuba ya Bengal, kusini mwa Myanmar, magharibi mwa Thailand na mashariki mwa visiwa vya Andaman na Nikobar nchini India. UNHCR imetoa wito kwa serikali mbalimbali kupeleka timu za utafutaji na uokoaji ili kwa haraka kuwaokoa waathirika na kusisitiza kuwa kuokoa maisha lazima kiwe kipaumbele. Na rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ametoa onyo kwa kundi la Taliban kuhusiana na msimamo wake wa kuendeleza vita nchini humo. Ashraf Ghani ametoa onyo hilo katika mahojiano na kanali ya BBC na kusisitiza kuwa Taliban haitashinda katika medani ya mapigano na wala haina nguvu na uwezo wa kuipindua serikali. Pamoja na hayo, rais wa Afghanistan amekiri kuwa upo uwezekano wa nchi hiyo kutumbukia kwenye lindi la vita vya ndani. Indhari ya kutokea vita vya ndani nchini in Afghanistan inatolewa kwa mara ya kwanza na rais wa nchi hiyo. Hivi karibuni rais Ashraf Ghani alisisitiza kuwa maadamu yuko hai hataruhusu kuundwa serikali ya muda nchini Afghanistan. Kabla ya hapo, kiongozi huyo alikuwa ameshaeleza pia kwamba atakabidhi madaraka ya nchi kwa serikali nyingine itakayochaguliwa na wananchi baada tu ya kipindi cha uongozi wa serikali yake ya sasa kitakapomalizika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Na ufuata u sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu Biden na machaguo yaliyo mbele yake kuhusu Afghanistan. Mula Baradar, mkuu wa ujumbe wa Taliban katika mazungumzo ya amani, ameitaka Marekani heshimu mapatano yaliyofikia na kundi hilo kuhusu kuondoa askari wake nchini Afghanistan na akaonya kuwa Taliban haitavumilia uingiliaji wa majeshi ya kigeni nchini humo. Mbali na kiongozi huyo, msemaji wa Taliban Dhabihullah Mujahid naye pia ametoa indhari siyo ya moja kwa moja kwa serikali ya Joe Biden kuhusu uwezekano wa Marekani kukiuka mapatano hayo, na akasema ikiwa Marekani itaendelea kuheshimu mapatano, na sisi pia tutaheshimu Vinginevyo tuko tayari kujitoa mhanga kivyo vyote vile kwa ajili ya uhuru wetu. Kuongezeka maonyo yanayotolewa na viongozi wa Taliban kunajiri katika hali ambayo, kwa mujibu wa mkataba wa mapatano uliosainiwa baina ya Marekani na kundi hilo, viongozi wa Washington wana muda wa takriban miezi sita kuchukua uamuzi kuhusiana na kuwaondoa askari wa jeshi la nchi hiyo katika ardhi ya Afghanistan muda wa fursa hiyo walionayo viongozi wa Marekani umeanza kupungua kiasi kwamba, kwa mujibu wa baadhi ya wa wataalamu, endapo Washington itahalifu ahadi iliyowekeana na Taliban itashuhudia hujuma na mashambulio ya kundi hilo dhidi ya askari wa majeshi ya Magharibi. Nazar Muhammad Mutmain, mtaalamu wa masuala ya kundi la Taliban, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba ikiwa Washington itajitoa kwenye mkataba wake na Taliban, Taliban haitasubiri Marekani irejee kwenye makubaliano bali itaanzisha tena mashambulio dhidi ya vikosi vya Marekani na NATO. Taliban sambamba na onyo lililotolewa na viongozi wa kundi la Taliban, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan amesema kwa kushauriana na nchi wanachama wa NATO na makamanda wa jeshi la Marekani, Joe Biden anaochunguza mkataba wa makubaliano ya Qatar. Kwa mujibu wa Sullivan, mnamo siku na wiki zijazo Serikali ya Biden itachukua uamuzi kuhusu suala la kuondoka askari wa nchi hiyo huko Afghanistan. Kauli hiyo haijatolewa na Jack Sullivan peke yake, kwani kabla ya hapo waziri wa ulinzi wa Marekani naye pia alitangaza kuwa Washington itashauriana na waitifaki wake juu ya kuangalia upya mkataba wa Qatar na kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo havitafanya pupa ya kuondoka Afghanistan. Ala kulli hal, sisitizo la mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani na maafisa wengine wa nchi hiyo kuhusu uamuzi atakaochukua Biden kuhusiana na Afghanistan limetolewa katika hali ambayo kikao cha hivi karibuni cha mawaziri wa ulinzi wa NATO kilimalizika bila kuchukuliwa uamuzi wowote kuhusu kuondoka au kuendelea kuwepo majeshi ya nchi hizo nchini Afghanistan. Hatua ya viongozi wa Marekani ya kutangaza sera mpya za nchi hiyo kuhusu Afghanistan zimeongezeka katika hali ambayo kulingana na mapatano ya Qatar yaliyofikiwa mwaka uliopita kati ya Washington na Taliban, Washington imeahidi kuwa itahakikisha hadi ifikapo mwezi Mei 2021 askari wote wa kigeni watakuwa wameshaondoka katika ardhi ya Afghanistan, lakini kwa sharti la Taliban kutekeleza hatua kadhaa kuhusiana na masuala ya kiusalama. Hivi sasa muhula ulioainishwa kwa ajili ya kuondoka askari waliosalia wa marekani nchini Afghanistan unakaribia kumalizika huku washauri wa kijeshi na kiintelijensia wa Washington wakiwa wamemwekea mezani rais wa nchi hiyo Joe Biden machaguo matatu ya kuchagua. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, chaguo la mwanzo ni pendekezo la kuwaondoa askari wa Marekani kwa mujibu wa muda ulioainishwa yaani tarehe Mosi Mei, hata kama kuondoka huko kutakuwa na maana ya kuanguka serikali ya Afghanistan na kutumbukia nchi hiyo kwenye lindi la vita vya ndani. Chaguo la pili ni kuongezwa muda wa kuwepo askari hao kwa kipindi maalumu taban, kupitia mazungumzo na kundi la Taliban, na chaguo la tatu na la mwisho ni kuendelea kubaki nchini Afghanistan kwa muda usiojulikana. <tune> Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Shekh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada ni ibada za mwezi wa Rajab. <tip> na kutupa uwezo lakini vile vile kutupa taufiki yake, ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Naomba niwakumbushe ya kwamba tuko katika mwezi wa Rajab. Mwezi wa Rajab, mwezi wa Rajab ni miongoni mwa miezi ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaihisabu kwamba ni miezi minne mitakatifu, ni miezi minne yenye hadhi maalum, yenye heshima maalum si miezi ya kawaida. Hii minne inayotajwa ndani ya Qur'an, katika miezi hiyo ambayo si ya kawaida, ina fadhila nyingi, ina mambo makubwa, ni mwezi huu wa Rajab. Na kabla ya kuzungumzia fadhila na mazito yaliyomo katika mwezi wa Rajab, naomba nikumbushe tu juu juu na haraka haraka kwamba mwezi huu wa Rajab una matukio yasiyopungua kumi na mbili tuliyoyasajili tunayodai kwamba ni muhimu wa ila yako zaidi ya hayo. Katika matukio hayo mengine ni ya kufurahisha, mengine ni ya kuhuzunisha. Katika matukio ya kufurahisha yaliyotokea katika mwezi huu ni siku ya kwanza kabisa ya mwezi huu wa Rajab, ilikuwa ni siku ya kuzaliwa alimamu Baqir al mmoja katika vizito viwili alivyosema Mtume Muhammad ya kwamba yeye anaondoka duniani lakini anawaachilieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na itrati na ahalul bait ambao ndio watatufunza sunna ya Mtume Muhammad naye amezaliwa katika mwezi wa kumi, ni maulaya wa sayidi alimamu Lhadi ataki salawatullahi wasalamuhu alaihi. Mwezi kumi na tatu vilevile, vile ni siku ya furaha kubwa, ni siku ya kuzaliwa imamu wa kwanza mwanafunzi wa mtume Muhammad, mtu ambaye katika maisha yake yote aliyatoa kumtumikia mtume Muhammad na mtume anaondoka duniani akamuhisabu ya kwamba ni mlango wa ilmu yake naye ni imamu wetu na kiongozi wetu, imamu wa mashariki na magharibi, imamu wa watu na majini, Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Tarehe ishirini na moja au mwezi ishirini na moja ya mwezi huu tuliyokuwa nao wa Rajab, ni tukio vile vile la kufurahisha mazazi ya binti wa al-Imam al-Hussein, binti wa kipekee anayehitajia kusomwa na kuelewa katika historia, maulati wa sayyidati Sukaina bintu al-Hussein salawatullahi wa salamuhu alayha. Matukio mengine ni matukio ya kuhuzunisha, nayo ni mwezi wa tatu, shahada ya al-Imam al-Imam, mwezi tatu, shahada ya al-Imam al-Jawad, mwezi 15, shahada ya Bibi Zainab Mwezi ishirini na nne vita vya Khaybar, mwezi ishirini na tano shahada ya Alimamu Lkadhim, mwezi ishirini na sita kifo cha Abu Talib, mwezi ishirini na saba ni siku ya furaha, vile vile ni siku ya miraji na biitha, mwezi ishirini na nane ni msafara wa Alimamu Lhuseini kutoka Madina kuelekea Karbala, na mwezi ishirini na tisa ni vita vya Tabuk. Kwa haraka haraka, haya ni matukio mazito yaliyotokea katika mwezi huu wa Rajab. Mwezi huu wa Rajab ndugu zangu, ni mwezi mkubwa, ni mwezi mzito. Maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akizungumzia uzito wa mwezi huu wa Rajab, na akasema maneno yake makubwa ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na mwezi wa Shaaban ni mwezi wa Mtume Muhammad na mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa ummati Muhammad. Na tukaona vile vile uzito na umuhimu wa kufunga siku moja tu katika mwezi huu wa Rajab, ya kwamba yoyote atakayefunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab anastahiki radhi za Mwenyezi Mungu, ghadhab za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala zinakuwa mbali na yeye na mlango mmoja katika milango ya motoni hufungwa kwa sababu ya kufunga tu siku moja ya Rajab lakini si hivyo tukanakili vile vile hadithi na maneno yanayoeleza ya kwamba yoyote mwenye kufunga siku tatu za mwezi huu wa Rajab basi huyo anastahiki kwenda peponi pasi na mushkeli wowote na moto lazima uwe mbali na mtu huyo na vile vile tukapata katika riwaya kwamba mwezi huu wa Rajab ni mwezi wa istighfar, ni mwezi wa kuomba msamaha. Mtume akatupa maelekezo akatuambia, katika mwezi huu moja ya ibada yetu kubwa ni kukithirisha neno astaghfirullah, Mungu nakuomba msamaha, astaghfirullaha wa atubu ilai, Mungu nakuomba msamaha na nnatubia kwako. Katika fadhila za mwezi huu Maneno yanayotoa matumaini ya kufunga katika mwezi wa Rajab na kutoacha kufunga sunna katika mwezi wa Rajab, lakini maneno yanayotoa matumaini vile vile. Sasa hadithi hii inatupa nguvu na inatutoa wasiwasi na kusimama kifua mbele kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa kufunga, ni mwezi wa ibada, ni mwezi wa istighfar ni mwezi wa qiyamu lail na si mwezi wa kawaida. Sikiliza maneno haya. Bwana Salumu anasema, niliingia kwa Imamu Sadik kwenye mwezi wa Rajab na zimebakia siku chache. Alimamu Imamu Sadik, mjukuu wa Mtume Muhammad na mmoja katika maimamu kumi na mbili na makhalifa kumi na mbili na viongozi kumi na mbili na mmoja kati ya watu tulioambiwa tuuchukue Uislamu kutoka kwao. Aliponiangalia akaniambia, Salimu Je, umefunga hata siku moja katika huu mwezi Salumu akasema, La wallah, sijawahi kufunga hata siku moja ewe mtoto wa Mtume. Akaniambia Elimamu Sadiq, umekosa thawabu nyingi mno ambazo hazijui kiwango chake isipokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hajui kiwango chake isipokuwa ni nani? Isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ndiyo maana kwenye hadithu lqudsi, Mungu amemwekea mtu kiraman katibin, yalamuna ya ma tafalun, amemwekea malaika wanaoandika kila unachokitenda, thawabu za mambo mazuri wanaandika, machafu unayotenda wanaandika. Lakini saumu, thawabu za funga, malaika hawajui waandike nini. Mwenyezi Mungu anasema katika hadithu lqudsi asaumuli wa ana ajzi be la ilaha illa Allah, funga ni yangu mimi, mimi ndiyo ninayejua ni mlipe nini mtu aliyefunga. Yatruku ta'ama wa sharaba, anaacha vinywaji. Viko kwenye friji, juisi zipo zimejaa, soda zipo kwenye friji zimejaa. Anaacha vinywaji vyake vizuri, anaacha chakula chake, anashinda na njaa matamanio yake ya kisheria anayo uwezo wa kuyatenda, lakini sheria inamwambia la, wewe umefunga. Mungu anasema asawmu li wa ana ajzewe. Maulaya Sadik anamwambia Salu, umefunga hata siku moja bwana Salu? Wewe anasema hata siku moja sijafunga. Imamu anamwambia umekosa thawabu ambazo hajui kiwango chake, isipokuwa nani? Isipokuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. alafu imamu anamwambia mwezi huu kad faddalahu Allah Mungu ameufadhilisha, ameupa daraja si daraja ya kawaida, ameupa hishma siyo hishma ya kawaida. Mizozo, vita, magombano ndani ya mwezi huu wa Rajabu hayaruhusiwi, na hili mara kwa mara anasema ni fakhari kwa dini ya Uislamu kwamba ni dini pekee, kwanza yenyewe ni dini ya amani, ni alislam islam, maana yake ni peace, maana yake ni amani maana yake ni wisdom, maana yake ni upole, maana yake ni hikima, maana yake ni busara. Ndiyo maana ya Uislamu. Alafu na mungu wa Waislamu, soma ndani ya Quran, moja katika majina yake ni Assalam, moja katika majina yake ni amani. Lakini virozo na maajabu, dini ya Uislamu imetenga miezi maalumu, miezi minne, ni miezi tu ya kuenzi amani, maelewano mshikamano pamoja na upendo. Elimamu Swadi anasema, mwezi huu Mungu hishma yake sio hishma ya kawaida. Lakini vile vile anayepata taufiq akafunga katika mwezi huu wa Rajab, akakubali kuacha kahawa yake aliyozoea ya kunywa kahawa kila asubuhi, akakaa, akakubali kuacha chai yake ya rangi ambayo amezoea kunywa asubuhi, akaacha, akajitahidi, akafunga siku moja. Alimamu Sadiki anasema kufunga ndani ya mwezi huu Mungu anakupa karama zake Allahu Akbar. Aujaba lisaimina fihi karamata, karama za Mungu, utukufu wa Mungu, taufiki ya Mungu utakuwa nayo wewe, kwa sababu ya kufunga ndani ya mwezi huu wa Rajab. Anasema nikamwambia, Yabna Rasulillah, kuna siku chache zimebakia, je, nikifunga? Imamu akamwambia Je, nikifunga nitafaulu? Nitapata hizi thawabu za wenye kufunga? Imamu akamwambia hivi, ewe Salum, mwenye kufunga siku moja mwisho wa mwezi wa Rajab, jambo hilo ni amanan min shiddati sakaratil maut. Allahu akbar! Litampa amani na tabu ya sakaratil maut na tabu ya kifo, ile siku wanatoka duniani, roho ndio inatoka miguu unairusha rusha mikono, unairusha rusha watu, wamekuzunguka maspeshalisti wapo, wanataka wakutibu, lakini hawawezi kukutibu. Fedha ya kukupeleka India uko nayo kwa ajili ya tiba, lakini la dokta bingwa wa moyo anasema huyu ana masaa matano tu, baada ya masaa matano anakufa, presha imepanda madaktari wapo, wanaangalia, kupumua haiwezekani tena. Kipindi kile, yoyote anayefunga siku moja ya mwisho ya Rajab, Mungu humpunguzia matatizo yale na tabu ile na balaa lile. Si hivyo tu, kipindi kile ndiyo roho inatoka, unaonyeshwa unakokwenda ni wapi. Je, unakwenda kuzuri au unakwenda kubaya? adhabu za kaburini pale pale unaziona, adhabu za kaburini unaonyeshwa hapo unapopelekwa, imma ni raudhatun min riyadhi ljanna, au ni shimo katika mashimo ya motoni pale pale unaonyeshwa. Elimamu Sadiki anasema kufunga siku ya mwisho moja tu ya mwezi huu wa Rajab inakusaidia kukupunguzia matatizo ya hapo lakini anayefunga siku mbili za mwisho wa Rajab, siku ya kiama akitaka kuvuka pale kwenye mtandago pale, kwenye jisr, kwenye daraja, kwenye sirat ya kumpeleka peponi. Unatoka uwanja wa mahshar ili uende peponi, unapita kwenye barabara. Barabara ile inaitwa sirat. Sasa ili upite salama pale, usije ukaanguka motoni, ukifunga siku mbili za Rajab, l-Imamu Sadiq salawatullahi wa salamuhu alaih anasema pale unapata passport pale, unapata visa ya kupita salama salmini. Lakini mwenye kufunga siku tatu za mwisho, amina yaumal faza ila akbar min ahwalihi wa shadaidihi wa utiya bara'atan min an-nar. Siku tatu zile za mwisho, faida yake ni nini? Kwanza ni ile siku ya Kiyama ambayo ni siku nzito, sio siku nyepesi. Baada ya kutoka makaburini, wanufikha fi suri fasaiqa man fi samawati wa man fil ard illa man sha Allah, thumma nufikha fihi ukhra fa idahum qiyamun yandhurun. Parapanda limepulizwa, watu wote tunatoka makaburini, tunasimama kusubiria hisabu. La haula wala quwata illa billah, hatujui hisabu yenyewe ni lini. Jua hapo napoliona litasogezwa, litakuwa karibu. Riwaya zinatueleza kwamba jasho litakuwa limejaa kiasi limefika shingoni, mazingira magumu na ya kutisha, mazingira ambayo Mitume watafuatwa wende wakamuombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ufike muda wa kuhisabiwa, basi anayekwenda peponi aende, anayekwenda motoni aende. Hakuna atakayekuwa tayari, yaumaidhin la yu'adhibu adhabahu ahad wala yuthiqu wathaqahu ahad. Siku ambayo anayehukumu ni mwenyewe Allah, anayeshuhudilia mambo ni mwenyewe Allah, si siku nyepesi. Kwa kufunga siku tatu, Mungu hukusalimisha na fadhaa ya siku kubwa na shida zake na matatizo yake, na Mwenyezi Mungu anakupa cheki ya kwamba sasa wewe tena si mtu wa motoni. Sasa labda wewe mwenyewe tu utafute moto kwa nguvu zako na kwa taratibu zako. Ndugu zangu, hizi ni fadhila za mwezi mtukufu wa Rajab. Maneno mazito, maneno makubwa ambayo yanatoa shakashaka shaka, na wale wanaowatieni shaka na wasiwasi kwamba kufunga mwezi wa Rajabu ni bidaa, si sunna, hakuna riwaya la wao. Bado hawajaisoma ilmu na hawajatambua ilmu. Na mwisho, ndugu zangu, niseme kwa kweli hivi sasa kwa mazingira tuliyokuwa nayo ya dunia na matatizo ya duniani, hatuna isipokuwa ni kurudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hatuna hali halisi, ya maisha yamekuwa maisha ya tabu na ya utata. Hali za afya zetu sasa, wakati mwingine huenda hata kufunga sio, huenda hata kufunga, huenda ikawa ni salama, na tatizo la sukari na matatizo mengi yanayotokana na vyakula na vitambi vilivyozidi ambavyo havina taratibu yoyote. Kwa hivyo funga ya Rajab ina fadhila kubwa na ni mambo mazito. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Lakini vile vile tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa baraka zake na nguvu zake na taufiki zake vile vile atuwezeshe kufanya ibada nyingine ambazo Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Rajab ambayo yameletwa kwenu na Shekh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Awali kabisa alitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, gumzo kifo cha Profesa Benu Ndulu, Profesa Wangwe jumareli wamzungumzia huku wakilifichua au wakifichua mambo mazito katika utendaji. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari nyingine ya kusikitisha yenye kichwa cha maneno kisemacho, mama mtoto waliwa na fisi, mtoto wa miaka mitatu anusurika. Mwananchi alkadhalika lina habari semayo licha ya serikali kusisitiza watu kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa COVID-19, mwamko wa kuchukua hatua hizo umekuwa mdogo, hali inayoashiria kuwa upo uwezekano kasi ya maambukizi kawa kubwa. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari ACT Wazalendo yateua mrithi wa Maalim Seif. Pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho watiwa mbaroni tuhuma uzushi vifo vya korona, Nipashe aidha limekolezea wino mweusi kichwa cha habari RC yazuia matangazo ya msiba. Sasa nalitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo lina habari semayo wafanyabiashara wadogo pembezoni mwa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki katika nchi za Tanzania na Uganda wataanza kunufaika na mradi huo kwa kujengewa uwezo huku wenye mitaji midogo wakiongezewa mitaji. Pia Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha makamu wa rais Samia Suluhu Hassan akiangalia bidhaa mbalimbali zinazotokana na madini alipotembelea maonyesho ya uwekezaji katika sekta ya madini wakati wa mkutano wa kimataifa wa uwekezaji katika sekta hiyo elfu mbili Maonyesho hayo yamefanyika katika kituo cha mikutano ya kimataifa cha Julius Nyerere Dar es Salaam jana. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeangazia habari hiyo hiyo katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia awapa changamoto sekta ya madini asema lazima ichangie asilimia kumi pato la taifa. Jamvi la Habari nalo limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya kichwa cha maneno Kampuni mbili kubwa za madini kuundwa. Sasa tunaelekea nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la New Times ambalo limeandika kuwa maambukizi ya COVID-19 nchini humo yamepungua kwa nusu. Hii ni baada ya mwezi Januari mwaka huu kutangazwa kuwa mbaya zaidi kwa maambukizi ya korona kufuatia maambukizi ya watu 6921 na, na watu 104 kufariki. Tunaelekea sasa nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limepa umuhimu habari kuhusu aliyekuwa mgombea urais nchini humo Robert Kyagulanyi kuondoa kesi ya kupinga matokeo ya urais aliyowasilisha katika mahakama ya juu. Toleo la intaneti la gazeti hilo lina habari isemayo balozi wa Italia huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ameuawa katika shambulizi la makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na wizara mambo ya nje ya Italia imesema balozi Luka Atanasio aliuawa jana katika hujuma ya waasi dhidi ya msafara wa Umoja wa Mataifa karibu na eneo la Goma huko mashariki mwa nchi hiyo. Na kwa kumalizia, nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeipa umuhimu wa habari kuhusu masaibu ya kisiasa yanayomkumba kinara wa ODM Raila Odinga kufuatia mzozo wake na vigogo wa muungano wa NASA wanaotaka asigombee tena urais. Taifa Leo limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila akausha marafiki. Likifafanua zaidi limeandika kwamba kinara huyo wa ODM amesema hataunga mkono vinara wenza katika NASA mwaka ujao baada ya kuwataja kuwa ni wenye uoga. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na magazeti ya Standard na People Daily. Matamshi ma hayo ya kiongozi wa ODM Raila Odinga kuwa hata waunga mkono vinara wenzake katika muungano wa NASA yametikisa anga za siasa nchini kenya na kuvutia hisia mseto kuelekea uchaguzi mkuu wa 2022 bwana odinga aliweka mambo wazi mnamo jumamosi katika hafla ya mazishi eneo bunge la ndiwa kaunti ya homa bay aliposema vinara wenzake walimsaliti baada ya kuingia mitini wakati wa kuapishwa kwake kama rais wa wananchi mnamo januari 30 Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe ya 11 Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria sawa na tarehe 23 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka 1171 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, Alizaliwa Abu Bakar Muhammad maarufu kama Ibnu Ambar, mwanafasihi, mtaalamu wa lugha na mfasiri wa Qurani tukufu katika mji wa Baghdad. Alijifunza lugha na elimu ya Qurani na baadaye hadithi. Ibnu Ambar alikuwa na uwezo mkubwa wa kuhifadhi mambo na pia alifanya kazi ya kufundisha kwa unyenyekevu mkubwa. miaka 871 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mjini Damascus, Syria, mwanahistoria mkubwa na mtaalamu wa hadithi Ibnu Asakir. Alisoma elimu za Quran, hadithi, fiqhi na usulu fiqhi na usulul fiqhi kwa wasomi wakubwa wa mjini Damascus. Baada ya hapo, Ibnu Asakir alianza safari ndefu yenye lengo la kukamilisha masomo yake na kupata kusoma katika vituo vya kielimu vya mijini Baghdad, Kufa, Mosol, Neishabur, Marvi, Isfahan na Hamedan. Msomi huyo ameandika vitabu visivyopungua 134. Siku kama ya leo miaka 222 iliyopita, baada ya Napoleon Bonapart, kamanda wa jeshi la Ufaransa, kuidhibiti Misri, alianza kufanya mashambulio dhidi ya Sham ambayo wakati huo ilikuwa ikiundwa na nchi za Siria, Jordan, Lubnani na Falastin. Mashambulio ya Bonapart dhidi ya Masri yalifanyika ya kwa lengo la kutoa pigo kwa Uingereza iliyokuwa mkoloni wa Misri. Lakini sababu ya mashambulio ya Napoleon Bonaparte dhidi ya Sham iliyokuwa sehemu ya ardhi ya utawala wa Othumania ni hatua mfalme wa utawala wa Othumania ya kutangaza vita dhidi ya Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 135 iliyopita, mvumbuzi na, na mwanakemia wa Marekani Charles Martin Hall alivumbua aluminium. Aluminiamu ni chuma cheupe na chepesi kinachoweza kukunjwa kwa urahisi. Aluminiamu hii ambayo ni nyepesi kuliko chuma leo hii imekuwa na matumizi mengi katika shughuli za viwanda na kadhalika. Wapenzi w wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Hujjatul Islam wal Muslimin Sayyid Ibrahim Raisi, amesisitiza kuwa Marekani na wamagharibi magharibi zilikanyaga haki za binadamu katika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Utawala haramu wa kizayuni wa Israeli umewatia nguvuni viongozi kadhaa wa Hamas katika maeneo ya ufukwe wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Muqaddas, pamoja na mateka wa Palestina walioachiwa huru. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom amezishutumu baadhi ya nchi tajiri kuwa zinadhoofisha mpango wa COVAX na ugawaji wa chanjo ya korona kwa usawa. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukua geni nikisema kwa herini, na hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Tehran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.