Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira. Hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwanetu ya internet ni parstoday.com/sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile huko Singida nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au sms nambari yangu humu studioni ya whatsapp anza najumlisha kisha eh, 989035065487 nitajaribu kudonoadonoa baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu. Baadhi ya jumbe zitakazobakia tunatizitumia kama kawaida katika kipindi chenu cha jukwaa la baraza la wasikilizaji. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Muhammad Taqi Aljawad alaihi salam, mmoja wa maimamu watuharifu kutoka katika kizazi cha mtume Muhammad swallallahu alihi wasallam. Baada ya alaihi wa alihi wa hapo, tutakuwa tukidonoadonoa baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na kipindi cha maadili bora na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kutamatisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu imetimia saa sita kamili mchana hapa Teheran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Irani yasisitiza kwamba haijafanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Mwanasiasa wa upinzani wa Rwanda auawa kwa kupigwa risasi huko nchini Afrika Kusini ya watu waliokufa kwa ebola katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaongezeka. Na mgomo wa nchi nzima uanza leo. Myanmar, jeshi lawatishia kifo waandamanaji. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hakujafanyika mazungumzo ya moja kwa moja baina ya taifa hili na Marekani na kwamba maelezo yanayobainishwa na kuonyesha kama vile kumekuwepo na mazungumzo ya moja kwa moja baina ya Teherani na Washington hayana ukweli wowote. Saida Khatibu Zade amesema Iran imepokea baadhi ya jumbe kutoka kwa serikali mpya Marekani kupitia ubalozi wa Uswisi hapa mjini Tehran, ambao ndio unaolinda maslahi ya Marekani na baadhi ya wizara za mashauri ya kigeni za mataifa mengine zinazoeleza utayari wa Washington wa kubadilishana wafungwa. Kuhusiana na suala la wafungwa, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran imekuwa ikifuatilia kuachiliwa huru wafungwa wa Irani huko nchini Marekani, ambao kimsingi wamekamatwa wa na kushikiliwa pasi na kufanya uhalifu au kosa. Aidha, ameongeza kuwa wafungwa hao wa Kiirani wanaishi katika mazingira mabaya na ma ma mahala wanaposhikiliwa na kwamba serikali inalipa kipaumbele suala la kufuatilia na kuhakikisha wafungwa hao wanaachiliwa huru na kurejea nyumbani. Jack Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa Marekani, alisema jana kuwa Washington imeanza kufanya mawasiliano na Tehran kuhusiana na wafungwa wa kimarekani walioko katika jela za Iran na kwamba itafuatilia suala hilo kuhakikisha kwamba wafungwa hao wanaachiliwa huru. Aidha, alisisitiza kuwa hilo ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na serikali ya Marekani chini ya uongozi wa Rais mpya Joe Biden. Seifo Bamporik, mwanasiasa wa upinzani na raia wa Rwanda aliyekuwa akiishi uhamishoni nchini Afrika Kusini, ameuawa kwa kupigwa risasi. Ripoti zinasema Seifo Bamporik aliuawa alipokuwa akiwasilisha samani kwa mteja Jumapili mchana mjini Cape Town. Bado haijafahamika kama kifo chake kilichochewa na masuala ya kisiasa au la. Waliomvamia walichukua simu zake za rununu na walet kabla ya kutoroka eneo la tukio. Hakuna aliyekamatwa hadi sasa kuhusiana na kisa hicho. Bwana Bamporik alikuwa mshirikishi wa chama cha Rwanda National Congress. Msemaji wa chama hicho Etieni Mutabazi ameziambia duru za habari kwamba mteja alikuwa amewasiliana na bwana Bamporik, ambaye ana duka la kuuza vitanda, kuuliza kama na kitanda cha kuuza mteja. Kisha aliomba kitanda hicho kupelekwa katika mji wa Nyanga na kuamua kutumia gari la bwana Bamporik na mwenzake kwenda eneo ambalo kitanda kilitakiwa kupelekwa. Maelezo ya kile kilichotokea baada ya hapo bado hayajathibitishwa, lakini bwana Bamporik ambaye ni mpinzani wa serikali ya Rwanda aliuawa kwa risasi moja ambayo ilipigwa kupitia dirisha la gari. Mji wa Nyanga unafahamika kuwa moja ya miji hatari nchini Afrika Kusini. Kumekuwa kukitolewa orodha ya wanasiasa wa upinzani nchini Rwanda ambao wameuawa au wametoweka katika kipindi cha miaka miwili ya hivi karibuni, na serikali ya Kigali kuonyeshewa kidole cha lawama. Hata hivyo, serikali ya Rais Paul Kagame imekuwa ikikana kuhusika na mauaji dhidi ya wapinzani wake. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wanne wamepoteza maisha baada ya kuambukizwa virusi vya Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku wataalamu wa, wa afya katika eneo hilo wakisema raia wanakataa masharti ya kudhibiti virusi hivyo vilivyozuka tena. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye mji wa Butembo jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, waziri wa afya mkoa wa Dkt. Nzanzu Salita amesema kuwa kati ya wagonjwa sita waliokuwa wamelazwa katika hospitali eneo la afya la Katwa huko kwenye mji huo baada ya kuthibitishwa kuwa na virusi vya Ebola, wanne wamefariki dunia hadi kufikia siku ya Jumamosi mwishoni mwa juma lililopita. Miongoni mwa wagonjwa wanne waliokufa ni mwendesha pikipiki mmoja ambaye anadaiwa alimsafirisha mgonjwa wa kwanza aliaminiwa kupatwa na Ebola kutoka eneo la afya la Biena, kama anavyoeleza mwenyekiti wa ATAMOV, kamati ya waendesha pikipiki, Mumbere Misisa Jackson. Hayo yanajiri katika hali ambayo shirika la afya duniani limeanza zoezi la kutoa chanjo ya ebola ili kukabiliana na mlipuko mpya wa ugonjwa huo nchini Guinea na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Wakati huo huo, idadi waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa ebola ebola nchini Guinea sasa nayo imeongezeka na kufikia watu watano huku waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa huo hatari wakiwa ni zaidi ya kumi na tano. Ikumbukwa kuwa mlipuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa ebola ulitokea baina ya Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu na Aprili mwaka elfu mbili na kumi na sita na kuwa zaidi ya watu elfu kumi na moja katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leon, huko magharibi mwa bara la Afrika. Mgomo wa mamilioni ya watu umeanza leo nchini Myanmar kupinga hatua ya jeshi kutwaa madaraka kwa nguvu. Mgomo huo unaotarajiwa kusimamisha kila kitu unafanyika nchi nzima, ikiwa imepita majuma matatu tangu jeshi la Myanmar lilipotaa madaraka ya nchi na kuwatia mbaroni viongozi wengi wa serikali ya kiraia. Mgomo huo unakuja baada ya siku kadhaa za maandamano mtawalia ambayo yamekuwa ikikabiliwa na mkono wa chuma wa jeshi la nchi hiyo. Wakati wananchi wa Myanmar wakiitisha mgomo wa nchi nzima, wanajeshi wanaotawala wamewataka waandamanaji kuachana na maandamano, vinginevyo watapoteza maisha yao katika makabiliano na vikosi vya usalama. Onyo hilo linakuja siku moja tu baada ya wa waandamanaji wawili kuuawa jana katika mji wa Mandalai, mmoja ya miji mikubwa nchini Myanmar, kufuatia kufyatuliwa risasi na vikosi vya usalama. Itakumbukwa kuwa tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi. Kisingizio cha jeshi la Myanmar cha kufanya mapinduzi hayo ni madai yake ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo ya tume ya uchaguzi chama tawala cha National League for Democracy, NLD kwa kifupi, kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kilibuka na ushindi. Na Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi limezungumzia matukio na vitendo vya utumiaji mabavu na mauaji ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kutoa wito wa kupatiwa ufumbuzi itilafu zinazoikabili nchi hiyo kwa njia ya amani. Nayef Bin Falah Alhajraf, katibu mkuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi amezitaka pande zinazozozana nchini Somalia kudumisha amani na utulivu na kuangalia uwezekano wa kuzipatia ufumbuzi itilafu hizo kupitia mazungumzo na njia za amani. Aidha, amesisitiza kuwa mazungumzo na kufikiwa makubaliano ya kisiasa ni jambo ambalo litaimarisha amani na ustawi wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Alhamisi iliyopita, milio mikubwa ya risasi na milipuko ilizuka katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu wakati vikosi vya usalama vilipopambana na waandamanaji wenye hasira kutokana na kuchelewesha uchaguzi. Machafuko hayo yamejiri baada ya wiki kadhaa za mivutano na hali ya wasiwasi juu ya kufanyika uchaguzi uliocheleweshwa katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Muungano wa gombea upinzani nchini Somalia unamtaka rais Muhamad Abdullah Muhamad maarufu kwa jina la Farmajo ang'atuke madarakani baada ya muhula wake wa urais kumalizika Februari nane. Serikali ya Somalia imeikosoa imar. Wakati huo huo, serikali ya Somalia imeikosoa imarati kutokana na kuwaunga mkono wapinzani wa, wa serikali ya Mogadishu na kuitaka iombe radhi kwa hatua yake hiyo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegea sikio Uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho shughuli za siri za nyuklia za wazayuni katika kivuli cha kimya na undumakwili wa Magharibi. Tarehe 8 Mei mwaka 2019, mwaka mmoja mwaka baada ya Marekani kujitoa bila sababu katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na baada ya kuthibiti kutokuwa na faida njia zilizopendekezwa na Ulaya za kudhamini maslahi ya Iran ndani ya mapatano ya mapatano hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliamua kupunguza kwa awamu tano sehemu ya ahadi zake ndani ya makubaliano hayo, kama vinavyosema vifungu vya 26 na 36 vya makubaliano hayo ya kimataifa. Sasa hivi Iran imesema kuwa ifikapo tarehe 23 mwezi huu wa Februari, yaani kesho Jumanne, itaacha kutekeleza hatua za kujitolea ndani ya JCPOA kwa mujibu wa sheria, ikiwa ni uamuzi wa kistratejia kwa kuhakikisha vikwazo vinaondolewa na inalinda haki zake. Hata hivyo, Marekani na nchi za Ulaya ambazo zimeshindwa kutekeleza majukumu na ahadi zao ndani ya JCPOA zimeanza kupiga makelele mengi kuhusu mradi wa amani wa nyuklia wa Iran ili kujaribu kuficha kushindwa kwao kuheshimu ahadi zao na kujaribu kuikwamisha Iran isipigania haki zake inavyotakiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu makelele hayo ya nchi za magharibi kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter akisema misimamo ya nchi za magharibi ni ya kinduma kwili. Vilevile amelaumu kimya cha Marekani na nchi za Ulaya kuhusu kiwanda cha silaha za nyuklia cha utawala wa Kizayuni wa Israel cha Dimona ambacho ndicho kiwanda pekee cha silaha za tumiki katika eneo hili. Katika ujumbe wake huo wa Twitter, Dk Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameandika: rais wa Marekani, wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Boris Johnson, Emmanuel Macron, Angela Merkel, kweli mna wasiwasi mkubwa? Mna wasiwasi angalau kidogo? Hivi kimsingi kuna umuhimu wowote kwenu nyinyi kusema mna wasiwasi? Mimi nilidhania ni hivyo. Kwa upande wake, televisheni ya Al Mayadin siku ya Ijumaa ilirusha hewani picha za satellite zilizochukuliwa tarehe nne mwezi uliopita wa Januari na kutangaza kuwa kundi la kimataifa linaloshughulikia masuala ya hayo limethibitisha kwamba picha hizo za satelit zinaonyesha kuweko hatua mpya za ujenzi katika kiwanda kisicho cha kisheria cha nyuklia cha Dimona katika jangwa la Nakab kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Zayuni. Gazeti la Uingereza la the Guardian nalo limemnukuu Paul Luding, mtaalamu wa masuala ya sayansi na usalama wa dunia wa chuo kikuu cha Princeton, akisema inaonekana shughuli za ujenzi katika kituo cha Dimona zilianza mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa au mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nane hivyo shughuli hizo zilianza takriban miaka miwili iliyopita Shirikisho la wataalamu wa Marekani nalo limethibitisha kwamba Israel ina takriban vichwa 90 vya nyuklia vilivyotengenezwa kwa plutonium katika kinu cha maji mazito cha Dimona. Utawala wa kizaini wa Israel ulianza kazi ya kujenga kinu hicho cha nyuklia cha Dimona katika mwongo wa 1950 kwa msaada mkubwa wa Ufaransa na kiwanda hicho kimeendelezwa kwa msaada wa Marekani. Shughuli hizo haramu zinaendelea katika hali ambayo utawala wa kizayuni wa Israel hauruhusu wataalamu wa kimataifa wa nyuklia kukagua shughuli zake hizo na unafanya ukaidi wa kukataa hadi leo kutia saini mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT kwa kifupi. Ama madai ya uongo ya nchi za Ulaya na Marekani kuhusu shughuli za amani za nyuklia za Iran yanatolewa katika hali ambayo wakaguzi wa kimataifa wa nyuklia wanafuatilia wa kwa karibu mno shughuli hizo za Iran. Si hayo tu, lakini pia Teheran imekuwa ikitoa ushirikiano mzuri sana kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kiasi kwamba hata kujitolea kwake katika kutekeleza protokali ziada zinazotolewa na wakala huo umepindukia kiwango chake cha kawaida. Yote hayo ni kwa ajili ya kuthibitisha kwamba Iran haina kitu cha kuficha katika mradi wake wa amani wa nyuklia, na ndiyo maana shughuli zake zimekuwa na kiwango cha juu mno cha usimamiaji wa kimataifa kuliko shughuli zozote nyingine za nyuklia duniani. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. <muchos> Salamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi maalum kitakachozungumzia kuzaliwa kwa Imam Muhammad Jawad alaihi ssalam. Siku ya kumi ya mwezi Rajab imepambwa kwa uzawa wa mmoja wa jukuu wa mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Imam Muhammad Salam, Imamu Muhammad Jawad alaihi ssalam ambaye ni imamu wa tisa katika mfululizo wa maimamu kumi na imamu wawili wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alizaliwa katika siku kama ya leo mwaka mia moja na tisini na tano hijiria sawa na mwaka mia nane na kumi miladia katika mji mtakatifu wa Madina, Huku tukitoa mkono wa kheri baraka na fanaka kwa mnasaba huu muhimu, tuna kuombeni wasikilizaji wetu wapenzi, mjiunge nasi kwa dakika chache, ili tuweze kuzungumzia angalau kwa ufupi maisha ya imamu huyu mtukufu. parahatne, parahatne, Mtume na watu wa nyumba yake tukufu ni chimbuko na hazina kubwa ya elimu. Hawa ni waja wema walio karibu na Mwenyezi Mungu, ambao kwa kuwa na kiwango kikubwa cha elimu na umanawi, wameweza kuwafungulia wanadamu wenzao mlango mkubwa wa saada na furaha ya milele matamshi na maneno yao yanabainisha vema kiwango chao hicho kikubwa cha elimu na ucha Mungu. Kwa hivi sasa tunanufaika na baadhi ya maneno ya Imam Jawad kuhusiana na suala hilo. Imam huyu mtukufu amesema, mtu anayemtegemea Mwenyezi Mungu tu huwa amefikia utajiri mkubwa, na watu wengine kumuhitajia yeye, na kwamba kila mwenye kuwa na takwa watu humpenda kwa dhati. Kama tunavyojua, watu wana mategemeo mbalimbali mbali katika maisha yao ya kila siku. Baadhi ya watu wenye mtazamo potofu huwategemea wenzao walio na satua, utajiri na ushawishi katika jamii, kwa lengo la kukidhi mahitaji yao na kuwafanya kuwa tegemeo la ukuu, huku wakighafilika na ukweli kuwa utajiri, mali na ushawishi wa watu hao unaweza kutoweka wakati wowote ule na kwamba wao pia ni wahitaji kama walivyo wanadamu wenzao wa kawaida. Kwa msingi huo, tegemeo la pekee ambalo haliwezi kutoweka wala kuhitajia upande wa pili ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa msingi huo, mtu anayemtegemea Mwenyezi Mungu kamwe hawezi kupungukiwa na lolote wala kuhitajia watu wengine. Kama jina lake linavyoashiria, Imam Jawadi alaihi ssalam alikuwa ni mtu mkarimu sana, na watu wote wakimsifu. Kutokana na sifa hiyo nzuri, Imam Jawadi pia alisifiwa kutokana na elimu, subira, ufasaha na si sifa nyinginezo nzuri za kimaadili. Alikuwa na mtazamo wa kina na ufasaha mkubwa katika masuala ya kielimu, licha ya kuwa alikuwa na umri mdogo tu. Katika kipindi cha umri wake na miaka kumi na saba ya uimamu wake, Imamu Jawada alaihissalam aliishi katika tawala mbili za makhalifa wa kidhalimu wa Bani Abbas. Mojawapo ya sera za tawala hizo ulikuwa ni upotoshaji wa makusudi wa sheria za Kiislamu. Walikuwa wakifasiri sheria za Kiislamu kwa mujibu wa matakwa na masilahi yao na kutekeleza kidhahiri tu sheria hizo. Imamu Jawad, ambaye hakuridhishwa na siasa hizo zilizowapotosha watu, alikabiliana nazo kwa njia zinazofaa kwa ajili ya kulinda Uislamu halisi aliyouleta Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, Imamu na wafuasi wake walikuwa daima wakikabiliwa na mateso pamoja na mashinikizo ya watawala haudhalimu. Kipindi cha uimamu wa Muhammad Jawad alaihi salam kilikuwa kigumu sana kwa kuzingatia mashinikizo hayo ya kisiasa. Kutokana na hali hiyo, Imam Jawad alilazimika kuwateua wakilishi maalum ambao walikuwa wakimuunganisha na wafuasi wake. Imam Jawad amewacha nyuma karibu barua 157 ambazo nyingi zinahusiana na masuala ya kifiqhi na kiitikadi. Abdul Adhim Hasani, ambaye ni miongoni mwa wanafunzi mashuhuri wa Imam Jawad alaihi ssalam, wanasema Siku moja nilimwendea Imam Jawad na kumtaka nifafanulie mojawapo ya hadithi ambazo zimenukuliwa kutoka kwa babu zake. Imam Jawad alisema, Imamu Ali alaihi ssalam amenukuliwa akisema, masurufu mabaya zaidi kwa ajili ya safari ya Kiama ni dhuluma dhidi ya waja wa Mwenyezi Mungu. Nikasema, ninukulieni hadithi nyingine, na Imamu akasema Kufikiria kabla ya kutekeleza jambo lolote lile kukinga na majuto. <muchtaar> Khalifa Mamun alikuwa na ujanja wa kujidhihirisha kuwa na mapenzi na Imam Jawad alayhi ssalam. Kwa hivyo alimleta Imam mjini Baghdad ili awe karibu naye kwa madhumuni ya kumdhibiti zaidi. Mtu ajulikanaye kwa jina la Husein Makari anasema, nilimwona Imamu Jawadi alipokuwa mjini Baghdad na jinsi alivyokuwa akiishi huko. Nilipoona jinsi Imamu alivyokuwa akiishi katika hali nzuri ya maisha, fikira hii linipitikia kwamba angeweza tena kurudi katika mji wake wa Madina. Imamu akafahamu nililokuwa nikiliwaza kwenye fikira yangu alinitazama kwa muda na kisha kusema: ewe Husein, mkate wa shairi na chumvi pembeni ya kaburi la Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alihi wa alihi wasalam, yaani mjini Madina, kwangu mimi ni bora zaidi kuliko hali unayoniona nayo hivi sasa. Kwa msingi huo, imamu aliondoka mjini Baghdadi na kurudi mjini Madina na hivyo kuivunja kabisa njama ya maamuni dhidi yake. Elimu kubwa ya Imam Muhammad Jawad kati ya wanafikira wakubwa wakidini, wa kidini iliwashangaza wengi, kwa kadiri kwamba wanazuoni wa dini nyinginezo walipofahamu kiwango hicho kikubwa cha elimu yake walikiri kwamba elimu hiyo ilitokana na kipawa na uwezo mkubwa aliopewa na Mwenyezimungu. Mtu anayejulikana kwa jina la Ali bin Asbat anasema: Siku moja nilimtazama kwa makini usoni Imam Jawad ili nipate kuwabainishia upenzi wake wa nchini Misri sifa zake. Niliwaza na kujiuliza, je, inawezekanaje kwa mtu kama huyu aliye na umri mdogo hivi kuweza kujibu na kutatua masuala magumu ya kifikhi na kielimu? Katika hali hiyo, Imamu alaihi ssalam alinikaribiana kuketi karibu yangu na kisha kusema: ewe Ali bin Asbat, Mwenyezi Mungu huwapa dalili maimamu kama ambavyo huwapa manabii hujja. Kisha alisoma aya ya kumi na mbili ya surat Mariam ambayo inazungumzia hekima ya Nabii Yahya katika hali ya utoto wake. Hatimaye Imamu Jawad alaihi ssalamu aliniambia, nam, inawezekana kwa Mwenyezi Mungu kumpa mja wake hekima katika hali ya utotoni, na vilevile vile akiwa na miaka arobaini. Kuwa na saada pamoja na furaha ya kudumu ni mojawapo ya matarajio makubwa na makongwe ya mataifa mbalimbali mbali. Jambo hilo lina umuhimu mkubwa katika jamii za Kiislamu ambazo mbali na saada ya humu duniani pia hufuatilia saada ya milele huko akhira. Ismail bin Sahl, ambaye ni miongoni mwa wafuasi wa Imam Jawad alaihi salam, anasema nilimwandikia barua Imam Jawad nikimtaka nifundishe jambo fulani, ili niweze kuongoka humu duniani na huko akhira. Imamu alijibu barua hiyo kwa kusema: soma sana sura ya Kadri, tubu sana na uombe maghfira. Katika kuhitimisha kipindi hiki, tunaashiria ya maneno yake mengine yenye busara, ambapo amesema, dhalimu anayesaidia dhulma na anayeridhia dhuluma hiyo wote wanashirikiana katika dhambi ya dhuluma hiyo. Anasema kuhusiana na nafasi na umuhimu wa dini katika masuala ya kimaada na kimaanawi maishani kwamba utambuzi wa dini ni ngazi ya maendeleo kwa lengo la kufikia cheo chochote cha juu zaidi kinachoweza kutasawirika kimaendeleo na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi hiki maalum. Mwapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu mchana wa leo, na sasa ni wasaa wa kudunuadunua na kutupia jicho kurasa za mbele za matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchiliki> Ninaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini leo Jumatatu, tarehe 22 mwezi Februari mwaka 2021, kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari zisemazo: Kumekucha ACT mchakato kumpata mrithi wa Maalim Seif waanza kupamba moto zito kuongoza jopo la wajumbe sita wanaopewa nafasi watajwa. Magufuli afunguka kuhusu barakoa. Kesi ya kina Zombe, Bidco Sunara wa mruka Zombe. Utambuzi wa majambazi waliopora Mkutano mkubwa wa uwekezaji sekta madini kuanza leo jijini Dar es Salaam. Kutana na familia ya wasioona inavyopambana na maisha bila kujuta na mshtakiwa aeleza utundu ulivyosababisha kifo cha mpenzi wake. Magufuli, huu ndio ukweli, ataka wananchi wachukue hadhari korona, aonye matumizi ya barakoa kutoka nje. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe, huku gazeti hilo likiwa pia limepambwa kwa vichwa vya habari visemavyo, mwanafunzi ajinyonga kwa tai akiwa na rosari mkononi. Serikali kutumia ndege kuwa nzige waliovamia nchini. Hivi ndivyo vikwazo vikuu sekta ya maji na kazi ya toasiri ya ya kuichapa Mtibwa. Hayo yakiwa ni yanipashe gazeti la serikali la habari leo limeandika, wizara ya taja mambo tisa kukabili maambukizo ya korona. Wachimbaji wataka mitaji, masoko, uwekezaji madini ya viwanda. Ndege kutumika kuwa nzige, Longido, Simanjiro wazushi matapeli mitandaoni, sasa kukiona, kituo cha mabasi Ubungo kufungwa Alhamisi na Magufuli afafanua vita vya korona chini ya kichwa, kumradhi, chini ya kichwa hicho cha habari kutoka picha, kuna picha ya rais John Pombe Magufuli ikiwa imeambatana pia na maneno yasemayo rais Magufuli akishiriki misa ya Dominika ya Kwaresma, Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Petro Ostebey, Dar es Salaam jana. Sasa naelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Sta ambalo linatupasha kuwa baada ya ahidi upatikanaji salama, nafuu na, na wa kawaida wa maji kwa wakazi wote. Twiga watatu wa uawa kwa shoti ya umeme huko Soisambo. Mabinti wengi hujiingiza katika vitendo vya ngono ili kujidhaminia Taulo za kike. Taasisi ya Kalonzo Musyoka imejitolea kugawa bure taulo za kike ili kuzuia mabinti kujiingiza katika ngono. Akizungumza jana Jumapili, Miriam Sengo, mratibu wa mradi huo wa kumfikia binti wa kike, amesema kuwa taasisi hiyo imehuzunishwa na utafiti uliofanywa ambao umeonyesha kuwa kukosekana kwa taulo za kike kunawachochea mabinti kujihusisha na vitendo vya ngono ambavyo husababisha mimba za utotoni. Soko la kimataifa la utalii Kenya kuboreka mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Na Mudavadi amwambia Raila, wewe ni mdanganyifu. Gazeti la Standard la nchini Kenya pia aidha limeandika Magufuli abadili msimamo, asema tumieni barakoa, lakini zile zilizotengenezwa Tanzania. Akihutubia kanisani hiyo jana, Rais Magufuli wa Tanzania amesema kuwa hapingi kutumiwa barakoa na kwamba wananchi wanapaswa kuwajibika, kila mmoja kujilinda tahadhari kufuatia twiga watatu kuwaga dunia kwa kupigwa na shoti ya umeme katika hifadhi ya Nakuru. Ruto wanataka kuniondoa serikalini, na Kalonzo azungumzia kutohudhuria hafla ya kuapishwa Raila kuwa rais wa wananchi baada ya uchaguzi mkuu wa Kenya wa mwaka elfu mbili na kumi na saba uliogubikwa na machafuko na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo limeandika hatua ya RURA ya kudhibiti biashara imeibua hisia tofauti. Na kupanda kwa gharama za maisha, kuna watisha wastaafu Wastaafu nchini Rwanda wameomba kuongezewa mafao ya kustaafu wakisema kuwa gharama za maisha zimepanda mno. Dorothea Wimana, mkuu wa jumuiya wastaafu Rwanda, ameliambia gazeti hili kwamba mafao wanayopewa wastaafu hayawiani katu na kupanda kwa gharama za maisha. Kwa ujumla, ni hayo tu mpenzi msikilizaji niliweza kukudonolea kutoka katika baadhi ya kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. songa mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Abdullah Ali Ju, uh, makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana redio Teherani. Hiyo ni katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu. Juma Idi Isa wa Wamasa, Kondoa wa Tanzania, anasema poleni sana DRC kwa ongezeko la vifo vya Ebola kwa wananchi wa huko. Iko haja ya serikali kuliangalia janga la Ebola kwa jicho la tatu na kuwanusuru raia wake kwa tiba mbadala asante sana Juma Idrisa kutoka hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Musa Rashid Hemed anasema nipo Morogoro, Tanzania, anaipongeza sana Iran kwa misimamo yake madhubuti mbele ya Marekani na wabeberu wengine. Musa Mohsin yuko maeneo ya Tabora, huko nchini Tanzania, anasema, halahala wananchi wa Myanmar, angalieni suala zima la amani Eh, katika kudai haki zenu asante sana, shukran. Maadili Bora. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi kingine cha Maadili Bora, ambapo tutaendelea kujadili jukumu la wazazi kwa mtoto. Kama mnavyoelewa, ni kuwa familia ina nafasi muhimu katika kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtoto na kwa jumla juu ya mustakbali wa mtoto huyo, na ndiyo maana Bwana Mtume Muhammad, rehema za Mwenyezi Mungu na amani ziwe juu yake na ali zake, amesema kuwa iwapo kila mmoja wenu atashughulikia malezi ya mtoto wake, basi ni bora kwake kufanya hivyo kuliko kutoa sadaka kila siku katika njia ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Huyo anasema pia kuwa hakuna urithi bora kwa mtoto kuliko kumfunza adabu njema na kumpa malezi sahihi. Wasikilizaji wapenzi, kuwa na hamu na shauku ya kumfunza mtoto maarifa na mwendo sahihi ni dalili ya wazi inayoonyesha jinsi gani familia ilivyopevuka na inavyotambua wajibu wake. Ni juu ya wazazi wawili kuwafanya watoto wao wawe na hamu ya kujifunza mambo mema na kuwaongoza wafuate njia ya haki, ambayo ndiyo njia ya kufikia kwenye ukamilifu. Katika kipindi chetu cha leo, hatukusudii kuzungumzia mambo yanayopaswa na yasiyopaswa kufanywa na wazazi kwa mtoto wao bali tunaonelea vyema tuzungumzie mifano ya vijana wawili ambao wanaeleza kuwa kufanikiwa kwao kumetokana na juhudi zisizo na kikomo za wazazi wao ambao wameitumia fursa ya maisha yao ya ndoa ili kuitayarishia jamii kizazi kilicho safi na bora. Kusikia maelezo ya vijana hao kwa upande mmoja, kunabainisha juu ya nafasi muhimu walionayo wazazi katika kufanikisha na kufanikiwa kwa mtoto wao, na kwa upande mwingine kunadhihirisha ukweli huu kuwa kufanikiwa na kutengenea kwa mtoto ni hidaya na zawadi bora kwa wazazi wawili, na ni jambo linalofanya uhusiano wa kiupendo kati ya jamaa na familia uimarike zaidi. Kwa kuanzia, hebu na tusikilize maelezo haya yafuatayo. Iwapo malezi ya kidini yataambatana na misingi yake sahihi, humfanya mtu apige hatua kielimu. Kuanzia utotoni, wazazi wangu wamenifunza kuwa utajo wa Mwenyezi Mungu hupa moyo utulivu na kumfanya mtu afanikiwe katika mambo yake, na kama ambavyo sala ni jambo la wajibu, kutafuta elimu pia ni fardhi kwa muislamu. Na ndiyo maana kwangu mimi ibada na elimu yote mawili yanahesabika kuwa ni mambo yaliyofaradhishwa na Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo wangu mimi, watu ambao wanakulia bila ya kupata maadili ya kidini hatimaye hukumbwa na hali ya kutangatanga na kumangamanga. Huenda wakati mtu anapokuwa masomoni akajihisi ameridhika na hali aliyonayo. Hata hivyo, wakati anapoingia katika jamii, ni imani ya dini ndiyo inayoongoza matendo na mwenendo wa mtu. Iwapo msingi wa imani hautojengeka katika nafsi ya mtu tokea kipindi cha utotoni, wakati anapopata elimu ambayo ni zana tu ya kufikia kwenye lengo halisi, mwanadamu hujikuta akiambulia patupu bila ya kupata chochote cha maana. Wasikilizaji wapenzi, hayo ni mliyo yasikia ni maelezo yaliyotolewa na msichana Sauda ambaye amehifadhi Qurani yote na ni mmojawapo wa wanafunzi bora kabisa waliofanikiwa kuingia chuo kikuu. Mwanafunzi huyo mwenye umri wa miaka 18 ambaye amewahi kuwa mshindi katika mashindano kadhaa ya kuhifadhi na kufahamu Qurani ametokea pia kuwa ni mmoja wa wanafunzi bora katika mashindano ya Chemical Olympiad. Msichana Sauda anaelezea mazoea ya kujishughulisha na Qurani na kutafuta elimu ambayo kwanza kabisa yalichangiwa na malezi aliyoyapata kwa wazazi wake, na kisha motisha aliyoipata shuleni na katika jamii, pamoja na kipaji chake hicho, kuwa ndiyo matunda ya hali aliyonayo hivi sasa. Na anaendelea kusema kuwa, na hamu kubwa ya Qur'ani na elimu kulikojengeka ndani ya nafsi yangu kumetokana na roho na fikra ya kidini iliyokuwa imetawala katika familia yetu mafanikio yote niliyoyapata yametokana na juhudi za wazazi wangu. Nakumbuka nikiwa bado mdogo, wakati baba yangu alipokuwa akinipeleka na kunirudisha kituo cha malezi ya watoto wadogo, huku akinisomea aya za Kurani na beti za mashairi ya maulavi. Na kila nilipotokea kuwepo kwenye mjumuiko wa jamaa na mashoga zangu, alikuwa akiwaambia kwa shauku kubwa ya kwamba mimi naweza kusoma Kurani, jambo ambalo lilikuwa likinipa motisha na kunifanya niwe na hima zaidi ya kujiendeleza katika Qurani. Maneno na jumla ndefu za mwanzo kabisa nilizojifunza katika kipindi cha utotoni, yalikuwa ni maneno ya Qurani. Ningali ninakumbuka wakati nilipokuwa nikisoma mbele za watu sura ndogondogo za Qurani. Ni sawa kuwa hayo yote yalikuwa ni maonyesho, kwani katika kipindi hicho nilikuwa mdogo kiasi kwamba sikuwa nikiweza kuyadiriki sawa sawa niliyokuwa nikiyatenda. Hata hivyo, maonyesho hayo yalikuwa na lengo maalum, ndiyo yaliyojenga misingi na mafanikio yangu ya baadaye. Wakati nilipoanza kwenda shule, mazingira ya huko yalinisaidia kuwa na uoni wa kudiriki mambo na hivyo kuweza kuifahamu vyema Qurani. Baadaye nilianza kuhisi nguvu maalum ikinipitikia ndani ya nafsi yangu. Nguvu hiyo ya kimaanawi niliipata baada ya kuidiriki na kuisoma Qurani. Nilikuwa nahisi kuwa napata utulivu maalum kutokana na uhusiano niliokuwa nao kati yangu na Qurani. Kwa hakika, Qurani inanipa mwamko na uchangamfu wa aina yake unaojenga hisia ya tukufu ndani ya nafsi yangu. Madi Ikhwani Bahbadi ni mwanafunzi mwingine ambaye amefanikiwa kujibu maswali yote ya mtihani wa kuingia chuo kikuu katika mwaka huu na hivyo kuchukua nafasi ya kwanza katika kozi ya hisabati na fizikia. Akielezea siri ya mafanikio yake hayo, kijana huyu anasema nimekuwa, kutokana na juhudi na malezi niliyoyapata kwa mama yangu, na nimejifunza kujiamini sifa ambayo ndiyo siri ya mafanikio kutoka kwa baba yangu. Mimi kwa kiasi fulani nina imani juu ya uwezo wangu na uwezo wa wanafunzi wenzangu wote. Hata hivyo, kutambua uwezo huu kunahitajia mafunzo sahihi katika mazingira yaliyo safi katika familia na kwa mwongozo wa baba na mama. Mwanafunzi mbali ya kujengeka na hisia za kuitegemea nafsi yake hujengeka pia na sifa ya kujiamini, ambayo kwa hakika ni hatua kubwa kabisa ya kufikia kwenye mafanikio. Kijana Mahdi anaashiria juu ya tabia ya kuwa na nidhamu na mpangilio katika kufanya mambo kwamba ni moja ya masuala muhimu yanayomfanya mtu aendelee. Na anaongeza kusema kuwa kuwa na nidhamu maalum katika kila jambo humtia mtu motisha maalum. Nidhamu katika ufanyaji wa ibada humwongoza mtu na kumfanya afanikiwe kufanya kazi zake nyingine pia kwa wakati unaotakiwa katika masomo, aidha, inahitajia kufuata njia hiyo hiyo. Anaendelea kusema kuwa iwapo mtu atapanga wakati maalum kwa ajili ya kudurusu masomo yake, usomaji wa aina hiyo huijenga nafsi ya mtu kama ambavyo chakula, kuvuta hewa na kupumzika vinavyo ujenga mwili wa mtu. Kwa imani yangu mimi ni kuwa katika suala hili pia ni familia ambayo inaweza kumlea na kumtayarisha mtoto tokea katika kipindi cha utotoni awe ni mtu mwenye kuwa na nidhamu maalum katika kufanya mambo. Wasikilizaji wapenzi, mpaka hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi hiki. Basi hadi juma lijalo, panapo majaaliwa, na wageni kutoka hapa studio, kwa kusema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe kumi Rajab mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 22 Februari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita alizaliwa Abdullah bin Hussein, maarufu kwa jina la Ali Asghar, mtoto wa Imam Husein bin bin Ali bin Abi Talib alaihi mjuku salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Ali Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazid bin Muawiya ndiyo kwanza alikuwa ameshika uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imam Husein alaihi salam, akimtaka atoe baia na kiapo cha utiifu kwake, kwa, kwa kuzingatia kuwa mjukuu huyo wa Mtume alimtambua Yazid kuwa mtu muovu na asiyefaa alikataa kutoa baia kwa mtawala huyo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana siku kumi na nane baada ya kuzaliwa mwanawe huyo, yaani Ali Asghar, akaondoka mjini Madina akiwa pamoja na watu wa familia yake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala huko Iraq, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazid na Imamu Husein alaihi salam, wakati wafuasi wote wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alayhi wa aali wa sallam walipokuwa wameua washahidi, Imamu Husein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji kutokana na kiukali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui hao wa Uislamu waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume hawakuwa tayari kumpatia maji mtoto huyo mchanga, na badala yake Harmala bin Kahi Alasadi kutoka katika jeshi la Yazid na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu ulioikatakata shingo yake na kumua shahidi Ali Asghar. Siku kama ya leo miaka 1247 iliyopita, sawa na tarehe kumi Rajab mwaka 195 Hijria, alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imam Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imam Taqi al Jawad alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Ridha alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawad yenye maana ya mtu mkarimu mno. Kutokana na ukarimu wake mkubwa, nyumba ya Imam Jawad ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitaraji imam huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka. Kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa imam mwema huyo, tuna kunukulieni maneno ya hekima ya Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam ambaye amesema: kila mwenye kuwa na imani na Mwenyezi Mungu basi Allah humwokoa na kila baya na kumhifadhi na kila adui. Na tarehe nne mwezi Esfanda, miaka 41 iliyopita, Ayatullah Dr. Muhammad Huseini Beheshti aliteuliwa kuwa mkuu wa kwanza wa Mahkama Kuu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hatua hiyo ilichukuliwa na Imam ruhullah Khomeini baada ya kupasishwa katiba ya jamhuri ya Kiislamu na kuundwa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge. Dr. Beheshti alikuwa miongoni mwa wanafikra wakubwa kubwa na shahsia mashuhuri wa mapinduzi ya Kiislamu. Msomi huyo aliuawa kigaidi katika shambulizi la bomu lililotekelezwa na kundi la kigaidi la MKO mwaka 1360 hijria shamsia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka umu studioni, kwanza tegeni sikia muktasari wa habari za dunia. Iran imesema kwamba haijafanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Hayo yameelezwa na msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanasiasa wa upinzani wa Rwanda Saif Bamporik ameuawa kwa kupigwa risasi huko nchini Afrika Kusini na idadi ya watu waliokufa kwa Ebola katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imeripotiwa kuongezeka. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.