Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Benderani, nakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumapili tarehe 9 Rajabu mwaka elfu moja mia nne na mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na moja Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia katika matangazo haya asubuhi tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir nambari yetu ya whatsapp kwa ajili ya maoni mpendekezo wa ushauri na hata ukosoaji ni anza na jumlisha 989035065487 nitadunuadunua baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu asubuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu rip uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tutakuwa pia kama kawaida na udondozi wa baadhi ya matoleo ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Basi kuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, ikiwa ni mbili kamili asubuhi huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa walaani mauaji dhidi ya waandamanaji nchini Myanmar. Saudi Arabia yazidi kushutumiwa kwa kukiuka haki za binadamu. <muchos> yaelezwa kuwa Trump aliacha kwa makusudi maambukizo ya korona yaongezeke Marekani baada ya kubwagwa katika uchaguzi. <muchos> na Italia yasema chanjo ya korona ya Urusi ni nzuri na ni salama zaidi. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umelaani vikali vitendo vya utumiaji mabavu na mauaji dhidi ya waandamanaji huko nchini Myanmar. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amelani vikali vitendo vya ukandamizaji na mauaji yaliyofanywa na vikosi vya usalama nchini Myanmar dhidi ya waandamanaji wanaolalamikia hatua ya jeshi ya kutwaa madaraka ya nchi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kutumia vikosi vya mauaji kuwatisha watu na kuwafanyia maudhi na ukandamizaji dhidi ya waandamanaji na maandamano ya amani ni jambo lisilokubalika hata kidogo. Kadhalika, Antonio Guterres ametaka kuheshimiwa matokeo ya uchaguzi wa bunge na kukabidhiwa madaraka ya nchi huko Myanmar kwa utawala wa kiraia. Hivi majuzi msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric alinukuliwa akisema kuwa kuendelea kukamatwa wanasiasa, viongozi wa serikali, wanaharakati zakiraya, na vile vile wa jumuiya za kiraia, wadau wa vyombo vya habari na vilevile kubanwa huduma za internet na huduma nyingine nchini Myanmar ni mambo yanayotia wasiwasi mkubwa. Tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari itakumbukwa kuwa jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint, na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika wizi wa kura na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana 2020 ambapo kwa mujibu wa matokeo, chama tawala cha NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Dada wa mwanaharakati mmoja wa masuala ya kijamii wa Saudi Arabia ameituhumu vikali serikali ya ukoo wa utawala wa Ali Saud kwa kuwatesa na kuwakandamiza wakosoaji wa utawala huo wa kimla. Lina Alhuthl, dada wa Lujaine Alhuthl, mmoja wa wanaharakati wa masuala ya kijamii wa Saudi Arabia, ameiambia televisheni ya CNN Marekani kwamba ukoo wa Ali Saudi unaendelea kukiuka haki za binadamu, kuwakandamiza na kuwatesa vibaya wakosoaji wa utawala huo wa kidikteta, na kuongeza kuwa dada yake yaani Lujaine Alhuthl alipewa mateso makali yaliyosimamia yaliyosimamiwa na Saad Al Kahtani, mmoja watu wa karibu wa Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Lina Al Hathlul aidha amesema katika mahojiano hayo kwamba hali ya haki za binadamu katika nchi ya Saudi Arabia, inayodhibitiwa na Muhammad Bin Salman, ni mbaya na ya kusikitisha mno naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza ya nchini Marekani amesema rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump aliyeacha kwa maa kusudi maambukizo ya ugonjwa COVID-19 yaongezeke nchini humo baada ya kushindwa katika uchaguzi Waraisi wa rais wa Novemba tatu mwaka jana. Gazeti la Independent limemnukuu anton Fauci akisema hayo katika mahojiano maalum na gazeti hilo na kuongeza kuwa baada ya kushindwa na Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Novemba elfu mbili na ishirini Trump aliacha kabisa kukabiliana na kirusi cha korona katika wiki kadhaa za mwishoni mwa serikali yake lilipoanza wimbi la maambukizi ya korona, Trump alizembea kuchukua hatua za haraka za kukabiliana na wimbi hilo. Alidharau na kukejeli maonyo yaliyotolewa na wataalamu wa afya, na aliendelea kushiriki katika mikutano ya hadhara kama kawaida, huku akiita covid 19, kwa dharau, kuwa ni kirusi cha China. Matokeo yake ni kuwa hivi sasa Marekani ndiyo inaongoza dunia kwa mbali kwa idadi kubwa ya kupindukia wagonjwa na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Hadi jana usiku, idadi ya wagonjwa wa COVID-19 walioripotiwa rasmi na serikali ya Marekani walikuwa wameshapindukia milioni 28 huku idadi ya Wamarekani waliokufa kwa ugonjwa huo hadi sasa, hadi jana usiku ikiwa ni zaidi ya laki tano na elfu sabini. Siasa hizo mbovu ni miongoni mwa sababu kuu za kubwagwa vibaya Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika tarehe tatu Novemba mwaka jana. Waziri wa habari, utamaduni na utalii wa serikali iliyojiuzulu ya Yemen amekiri kwamba wananchi wa mkoa wa Maareb wamejiunga wa na jeshi na kamati za kujitolea za wananchi na kuwataka wakazi wa, wa mkoa huo wasiache vijana wao kujiunga na kamati hizo za kujitolea ambazo ni maarufu kwa jina la Ansarullah. Muammar al Eriani amesema hayo katika mahojano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Sabanet na huku akikiri kuwa wananchi wa mkoa wa Maarib wamejiunga na harakati ya Ansarullah, amesema baada ya jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen kukaribia kukomboa mkoa huo, idadi kubwa wakazi wa Maarib wamejiunga na harakati ya Ansarullah. Waziri huyo wa habari wa serikali iliyojiuzuru ya Mansur Hadi amewataka wazee wakuu wa makabila na wa, wazazi katika kila eneo hilo waache kujiunga na harakati ya Ansarullah. Matamshi hayo yametolewa katika hali ambayo mamluki wa Saudi Arabia wamekiri kushirikiana na genge la kigaidi la Daesh katika uvamizi wa muungano wa Saudia huko nchini Yemen. Taarifa zinasema wanamapambano Ansarullah wamepata ushindi na kusonga mbele katika pembe mbalimbali mbali za mkoa wa Maarib katika operesheni za kukomboa kikamilifu mkoa huo kutoka katika makucha magaidi na mamluki wa madola vamizi na taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza ya Italia imetangaza kuwa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa nchini Rasia ambayo inajulikana kwa jina la Sputnik V ni nzuri na ni salama. Taasisi hiyo imesema utendaji kazi na usalama wa chanjo hiyo katika kukabiliana na korona unaweza kuwekwa daraja sawa na chanjo ya Pfizer na Moderna. Huku haya yakiripotiwa, taarifa nyingine zinasema kuwa karibu Wataliano laki saba wamepoteza kazi zao katika kipindi cha baina ya mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa hadi Novemba elfu mbili na ishirini kutokana na, na wimbi kubwa la maambukizi ya kirusi cha korona na madhara yake kwa uchumi wa nchi hiyo ya bara Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho ongezeko la wanajeshi wa NATO nchini Iraqi, juhudi za kujaza nafasi ya Marekani. Majeshi ya nchi za magharibi yalipelekwa kwa wingi nchini Iraqi baada ya Marekani kuivamia ardhi ya nchi hiyo mnamo mwaka elfu mbili na tatu na bado yanaendelea kuwepo nchini humo. Hata hivyo, kwa kuzingatia sera za rais yaliyoondoka madarakani wa Marekani Donald Trump za kupunguza idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo nchini Iraqi hadi askari elfu mbili na mia tano sasa shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO linataka kuzidisha idadi ya askari wake nchini humo. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg Alhamisi iliyopita mwishoni mwa kikao cha mawaziri wa ulinzi wa nchi wanachama, ilitangaza kuwa idadi ya askari wa shirika hilo nchini Iraq itazidishwa kutoka askari mia tano hadi elfu nne. Stoltenberg amesema uamuzi huo umechukuliwa baada ya vikao vya Jumatano na Alhamisi iliyopita vya shirika la NATO. Kadhalika, amesema kwa sasa kuna wanajeshi wachache wa NATO nchini Iraq, lakini idadi hiyo itazidishwa hatua kwa hatua. Katibu mkuu wa NATO amedai kuwa sababu ya kuchukuliwa uamuzi huo ni kuzuia uwezekano wa kundi la Daesh kupata nguvu tena nchini Iraq. Uamuzi wa, wa NATO unatambuliwa kuwa ni kubadilishwa siasa za hapo awali za shirika hilo kuhusiana na Iraki kwa asilimia moja kwani baada ya kushindwa kundi la Daesh nchini Iraq na kuongezeka mivutano ya kijeshi baina ya Iran na Marekani baada ya Washington kufanya mauaji ya kigaidi dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, na vilevile maambukizo ya virusi vya korona, nchi wanachama wa NATO ziliondoa idadi kubwa wanajeshi wao nchini Iraq na kusitisha mafunzo kwa majeshi ya nchi hiyo. Sasa baada ya kushika madaraka rais mpya nchini Marekani, Joe Biden, na sera mpya za nchi hiyo kuhusu masuala mbalimbali mawaziri mbali wa ulinzi wa NATO amechukua uamuzi wa kuzidisha mara nane idadi ya wanajeshi wa nchi hii zao nchini Iraqi kwa kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Daesh. Kwa sasa NATO ina wanajeshi mia tano tu katika ardhi ya Iraq kwa ajili ya kile kinachodaiwa kuwa ni kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Iraq. Itakumbuka kuwa mashambulizi ya Marekani ikisaidiwa na Uingereza dhidi uh, ya Iraq uh, hapo mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu ambayo uh, yalipelekea kuondolewa madarakani utawala wa Baath na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo yalitambuliwa kuwa ni kinyume cha sheria baada ya kupingwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, tangu mwaka elfu mbili na nne, NATO ikishirikiana na Marekani ilichukua jukumu la kutoa mafunzo na ushauri kwa vikosi vya jeshi la Iraqi tofauti na vikosi vya jeshi la Marekani na majeshi ya eti muungano wa kimataifa wa kukabiliana na Daesh ambavyo vinafanya mashambulizi na hujuma katika maeneo mbalimbali mbali ya Iraqi. Hadi sasa majeshi ya NATO yamejihusisha na kutoa mafunzo, ushauri na masuala ya kiufundi kwa jeshi na polisi ya Iraqi. Hata hivyo, kupunguzwa askari wa Marekani katika ardhi ya Iraqi hadi wanajeshi elfu mbili na mia tano, na mashambulizi yanayoongezeka kila uchao dhidi ya misafara na kambi zao za kijeshi, likiwemo shambulizi la karibuni katika uwanja wa ndege wa Erbil ambalo linatambuliwa kuwa ni tukio linalotia shaka, yote hayo yamechukuliwa kama kisingizio tosha cha kuzidishwa idadi ya askari wa NATO katika nchi hiyo ya kiarabu ya Iraq. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, nina wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria. Tulieleza kwamba Nasiruddin Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiirani wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwanazuoni huyu. Endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa Haja Nasiruddini Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa, hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasirudini Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ilikuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwanazuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasirudini Tusi alikuwa mfuasi wa viongozi Masumina alaihim salam kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia wa elimu yake tadibiri na maarifa, aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu. Katika mazingira kama haya, ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliokuwa akitumia Nasiruddin Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao, baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia, aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia, hoja Nasirudini Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, hoja Nasiruddini Tusi ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan alifahamu vema kwamba kukabiliana na askari kama hao wamwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi, kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia dhidi ya maeneo ya Ismailia. Mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la hoja Nasiruddini Tusi ambapo alijisalimisha pamoja na mwanazuoni huyo na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Naswirudini Tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha. Jeshi la Khorazmishahian na uhalifa wa Abbasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadibiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa. Baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khorazmishahian, Nasirudini Tusi hakusitisha juhudi zake, bali alifanya kila awezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina watawala na viongozi wa Mongolia na kubadilisha fikra na mitazamo yao kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni, akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi, sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Mwamala na utendaji wa Nasiruddini Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine, Hulagu Han na Ilhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasiruddini Tusi katika masuala ya jamii, hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu kwa msingi huo Nasirudini Tusi, ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi, alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwana zuani huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Nasirudini Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza baadaye. Nasirudini Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo, Nasirudini Tusi akatumia nafasi na, na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasirudini Tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa Kisuni. Wanazuoni wakubwa wa Kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema anayeamiliana vema na watu mwanasiasa na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye haja Nasiruddini Tusi, baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka aliaga dunia tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka mia sita na sabini na mbili hijiria katika mji wa Baghdad. Alama Hassan Zade Amuli, msomi na faqihi mahiri wa zamahizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasirudini Tusi, mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fiqhi, usululfiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha Maraghi. Bila shaka ni mwalimu mwana wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Nam, mpenzi msikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ya macho yetu magazetini wikendi hii ya Jumapili ya leo tarehe 21 Februari, inaanzia huko nchini Tanzania nikianza na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeandika Waziri Mkuu Majaliwa: serikali haijazuia barakoa, agiza zivaliwe kujikinga na maradhi, ataka watu kufuata masharti ya afya. Laini za simu kuwa na neno la siri hofu ya njaa yaibuka, nzige kuvamia mazao, na wabunge walilia barabara kuepusha vifo vya wajawazito. Mwananchi Jumapili limeandika mjadala wa barakoa watawala, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa asema serikali haijakataza kuzivaa, ashauri kushona ya kwako au iliyotengenezwa nchini. Askofu Ruaichi awataka waumini na viongozi kuingia gharama ya kupata barakoa na kuzitumia. Mbakaji akwama baada kusotea ya kusotea rufaa miaka ishirini na mbili. Kijana ajiajiri akitengeneza maji ya betri. Na katika ukurasa wa habari za afya kutana na simulizi za mtu anayeishi kwa ugonjwa wa kisukari kwa miaka kumi na saba, ilikuwaje? Nalishika gazeti la Habari Leo Jumapili, na baadhi ya habari zake zinasema Majaliwa, tujikinge na magonjwa ya mlipuko ahimi za uvaji barakoa na kunawa mikono. Mkutano wa kimataifa uwekezaji madini kuanza leo balozi Kijazi acha kauli ya matumaini, na misikiti na makanisa yaendelea kuombea taifa nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Mzalendo unakutana na habari moja ya kusikitisha mno ya kijana mwenye umri wa miaka 38 ambaye amemuua mama yake mzazi kwa kumkata shingo, la haula, kwa ajili ya imani za kishirikina za kutaka utajiri, subhanallah. Aidha, limeandika vigogo ACT, kufuata nyayo za Maalim Seif, serikali ya kitaifa Je, yeah, unajua soko la mtandao linavyoweza kutajirisha wakulima na wavuvi? Rejea ukurasa wa saba wa gazeti hili ambalo limeandika pia kuwa Msekwa awapa wanasiasa somo la maridhiano, hayo yakiwa ni ya Tanzania ama huko nchini Kenya. Naanza na gazeti la Sunday Nation ambalo pamoja na kuakisi habari kedekede za kisiasa limeendelea kuripoti takwimu za karibuni kabisa za maambukizo na vifo vinavyotokana na virusi vya korona nchini humo. Limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 152 za Covid 19 na vifo vingine vinne katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Katika ruba za kisiasa Sunday Nation limeandika kiongozi wa ODM Raila Odinga amesema kuwa hayuko tayari kumuunga mkono mtu yoyote katika pirika za kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Habari hii imepewa nafasi pia na gazeti la Standard on Sunday kwa kichwa cha maneno kisemacho sitamuunga mkono kiongozi yote wa NASA asema Raila. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema kuna mpango mpana wa kunitupa nje ya serikali asema Ruto. Viongozi wa magharibi mwa Kenya wameidhinisha Musalia Mudavadi kwa ajili ya uchaguzi wa rais mwakani elfu mbili na ishirini na mbili. Na Marekani na China, nani atakuwa na kicheko cha mwisho Kenya? Baadhi ya habari katika gazeti dada la Taifa leo Jumapili zinasema: tangatanga yaanza kupasuka. Vinara wa vyama vidogo vinavyomuunga mkono Ruto vyakosoa UDA kusimamisha wagombea kila mahali. Raila aeleza matumaini ya BBI kupita kaunti 24, hra Jumanne. Ghasia za kumba UDA kampeni za uchaguzi. Mudavadi afikia wazee kabla ya Kitui. Kibarua cha Uhuru na Raila kupitisha referenda, na Waamerika wahangaika kutafuta maji ya kunywa. Haya ni Marekani huko nitimishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Sunday Monitor mbali limeandika katika habari yake kuu kuhusiana na mashinikizo dhidi ya Bobi Win aliyewania ya ya kiti cha urais katika uchaguzi wa Januari 14 mwaka huu yanayomtaka achane na kesi yake ya kupinga matokeo, Wine, ya kupinga matokeo limeandika, limeandika Bobi Win yuko katika mashinikizo ya pande mbili, ambapo uungaji mkono wake wa ndani wanamtaka achane na kesi hiyo, huku wale wa kimataifa wakimtaka kadhibuti katika kesi yake. Kwa mujibu wa Sunday Monitor, duru za karibu na mwanasiasa huyo kijadi machachari zinasema kuwa anatarajiwa kuchukua uamuzi haraka kuhusiana na kadhia hiyo hivi karibuni. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Vision zinasema wadukuzi wavamia mtandao wa uhamiaji, raia mia tatu wa kigeni wapata viza kwa njia za haramu. Toba, nini kinafuata katika shtaka la kagulanyi la kupinga matokeo ya uchaguzi? Afisa wa ngazi za juu wa China anayetembelea Uganda katika safari yake rasmi ni mwana diplomasia Yangjiech ambaye leo anatarajiwa kukutana na rais Museveni na msururu wa mamia ya watu kwa ajili ya pasi ya kusafiria. Matangazo yetu asubuhi ya leo ikiwa ni saa tatu na dakika takriban inakwenda ya tatu asubuhi ya leo kutoka hapa Redio Tehran Afrika, wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai u mzima wa afya. Karibu katika kipindi chako hiki ambacho hutupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine tuliyokuandalia meza yetu hii leo, itatupia jicho mripuko mpya wa Ebola Kongo DR na Guine walitia wasiwasi bara Afrika. Tanzania yaendelea kuomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, na Watunisia waandamana tena kupinga uhusiano na utawala wa kizayuni pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya tanzia. Alhamisi hii mamia ya maelfu ya Watanzania haswa wa visiwa vya Zanzibar walishiriki kwenye maziko ya kihistoria aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad yaliyofanyika katika kijiji alikozaliwa cha Nyali huko Mtambwe Kisiwani Pemba. Maalim Seif Sharif Hamad ambaye alikuwa pia mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo alifariki dunia Jumatano wiki hii katika hospitali ya taifa Muhimbili mjini Dar es Salaam alikokuwa akipatiwa matibabu. Shughuli za mazishi ya makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar zilianza mapema asubuhi katika msikiti wa Maamur mjini Dar es Salaam ambako mwili wa marehemu ulioshwa na kukafiniwa kabla ya kusaliwa katika msikiti huo katika sala ya maiti iliyoongozwa na mufti mkuu wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubair bin Ali na kuhudhuriwa pia na viongozi kadhaa wa serikali wakiwemo marais wastaafu wa Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi na Jakaya Mrisho Kikwete. Marehemu Maalim Seif Sharif Hamad ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na minane. Anatajwa kama mmoja wa wanasiasa wachache barani Afrika waliotukuka walio kisiasa kwa kutoguswa na kashfa za ufisadi katika maisha yake ya kisiasa, mbali na kutoacha rekodi yoyote ya kujilimbikizia utajiri yeye mwenyewe au kwa kutumia jamaa na watu wake wa karibu. Alikuwa kiongozi aliyependwa na Wazanzibari wengi licha ya kumaliza maisha yake ya kisiasa kwa kutotimiza ndoto aliyokuwa nayo ya kuiongoza Zanzibar kama rais wa nchi. Wakati akitoa taarifa rasmi ya serikali juu ya kifo cha Maalim Seif Sharif Hamad Jumatano, rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Mwinyi alimtaja marehemu kwamba alikuwa kiongozi mzalendo na shupavu. Kwa hakika taifa limepoteza kiongozi mzalendo na shupavu. Aidha, natangaza siku saba za maombolezo ambapo bendera zitapepea nusu mlingoti. Tumwombe Mwenyezi Mungu aiweke roho yake mahali pema peponi, amin. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli Jumaa hii aliwaongoza waombolezaji katika kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa katibu mkuu kiongozi balozi mhandisi John William Kijazi aliaga dunia wiki hii. Akihutubia taifa katika kikao hicho, rais Magufuli, mbali na kuwaonya wanaoeneza habari za kuzusha hofu, amewataka watanzania kumweka Mungu mbele katika changamoto zozote wanazokabiliana nazo. Magonjwa yapo na yataendelea kuwepo, magonjwa ya vifua ya kupumua na kadhalika, yatakuwepo na hayakuanzia hapa ziko nchi ambazo zimepoteza watu wake wengi. Sisi Tanzania Mungu ametusaidia sana katika kipindi cha mwaka uliopita. Tuendelee kusimama kwa kuchukua tahadhari, lakini pia tukimtanguliza Mungu. Mungu hashindwi. tumefika mahali hapa njiani, watu wanaanza kusita hata nguvu za Mwenyezi Mungu katika maisha yetu. Tumeanza sana kutegemea nguvu za ubinadamu. Kadhalika amezungumzia nafasi ya thirifu ya marehemu Mwalimu Saif Sharif Hamad katika siasa za Zanzibar na Tanzania kwa ujumla. Lakini niseme tu kwamba Maalim Seif alikuwa ni kiongozi wa tofauti sana, na mara ya mwisho kabisa alikuja mpaka Chato na Mheshimiwa Rais Dokta Mwinyi alivyokuja kule, mazungumzo yake yalikuwa ya raha sana. Alikuwa ni mtu mcheshi, na siku zote, hata katika ziara yake kule Chato, alikuwa akihubiri umoja, na ni matumaini yangu kwa Wazanzibari na Watanzania kwa pamoja tutaendelea kuenzi yale yote mema aliyoyafanya Maalim Seif, hasa katika kujenga umoja na amani kwa wazanzibari na watanzania kwa ujumla. Meza ya Afrika wiki hii inayotoa mkono wa pole kwa ndugu jamaa, marafiki, wazanzibari na watanzania wote kwa ujumla kwa kuondokewa na mwanasiasa huyo mkongwe. Mbali na hayo shirika la afya duniani WHO limeanza zoezi la kutoa chanjo ya Ebola ili kukabiliana na mripuko mpya wa ugonjwa huo nchini Guine na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza Ijumaa hii kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Brazzaville huko Jamhuri ya Kongo, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr Mashidiso Moeti amesema juhudi hizo ni pamoja na kuimarisha ufuatiliaji wa wagonjwa, watu waliokutana nao, upimaji matibabu pamoja na maandalizi ya chanjo nchini Guinea. Ndege ya misaada ya kibinadamu iliwasili Nzerekore Ijumaa hii ikiwa na shehena ya zaidi ya kilo mia saba za vifaa tiba vilivyotolewa na WHO na washirika wake. Aidha, zaidi ya dozi kumi na moja elfu za chanjo dhidi ya Ebola zinatarajiwa kuwasili nchini humo Jumapili hii ya Februari 21. Congo DR pia wiki hii imetangaza habari ya kuaga dunia watu 30 kutokana na mlipuko wa tauni uliolikumba eneo la kaskazini mashariki mwa nchi tokea miezi mitatu iliyopita. Haya yanajiri huku idadi ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa Ebola nchini Guine ikiongezeka na kufikia watu watano, huku waliothibitishwa kuambukiza ugonjwa huu hatari wakiwa ni kumi na watano. Jumamosi ya wiki iliyopita Gine ilitangaza maambukizi mapya ya ebola, hii ikiwa ni mara ya kwanza ugonjwa huu kuripotiwa nchini humo tokea ule mlipuko wa Afrika Magharibi wa mwaka 2013 hadi 2016 ambao ulipelekea watu zaidi ya 11,300 kupoteza maisha katika nchi za Guinea, Liberia na sierra Leone. Kwa upande wake, DRC imeripoti wagonjwa wanne waliothibitishwa kuwa na ebola, vikiwemo vifo viwili. Katika nchi jirani ya Liberia, rais George Wea ametangaza hali ya dharura na kuziweka mamlaka za afya za nchi hiyo katika kiwango cha juu cha tahadhari baada ya vifo vya Ebola kuripotiwa nchini Gine. Haya yanaripotiwa wakati huu ambapo bara la Afrika linapambana na janga la corona, huku nchi chache za bara hilo zikianza kampeni ya chanjo. Watu zaidi ya laki moja wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika hadi sasa. Tugeukia habari za EU kuingilia masuala ya ndani ya Afrika. Wiki hii bunge la Rwanda limelaani kwa kauli moja azimio la bunge la umoja wa Ulaya kuhusu Rwanda kuendelea kumshikilia Paul Rusesabagina ambaye Rwanda inamtuhumu kwa mauaji ya kigaidi na uhaini. Bunge la Rwanda limesema azimio la bunge la EU ni kejeli na haliwezi kukubaliwa kwenye nchi huru na yenye mfumo wake wa sheria huru. Tarehe kumi na moja mwezi huu ndipo bunge la Umoja wa Ulaya lilipotangaza maazimio kumi na manne kuhusu Paul Rusesabagina, ambapo baadhi ya maazimio hayo ni pamoja na kulani jinsi alivyokamatwa, alivyozuiliwa na hata jinsi kesi yake inavyoendeshwa. Bunge la Ulaya limemtaja Rusesabagina kama mtu maarufu na shujaa, na ambaye hatakiwi kuzuiliwa gerezani kutokana na kile wanachosema alipewa hata tuzo za kimataifa. Hata hivyo maazimio hayo ya bunge la EU yamelaaniwa vikali na wabunge wa Rwanda wiki hii. Katika kikao cha bunge kilichohudhuriwa na maseneta na 25 pamoja na wabunge 70 wote kwa kauli moja walilaani maazimio hayo ya bunge la umoja wa Ulaya. Rugamba Fidel ni mwenyekiti wa kamati ya ushirikiano wa kimataifa katika bunge la Rwanda. Vasanze, uri ya ya nyoma? Wajumbe wa kamati ya mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa baada ya uchunguzi wamejiridhisha na uamuzi wa kwamba maazimio ya bunge la Ulaya yamejaa uongo, kashfa na yanalenga kuingilia kati utendaji kazi wa mfumo wa sheria zetu. Wabunge wamegundua kuwa azimio hilo la bunge la umoja wa Ulaya linapuuza na kudhoofisha uhuru wa wanasheria wetu, lakini kubwa zaidi, lugha inayotumiwa na wabunge wa bunge la umoja wa Ulaya ni wazi kabisa inabeza kutokea kwa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi ya mwaka tisini na nne. Wakati huo huo, serikali ya Uganda mapema wiki hii iliokosoa vikali umoja wa Ulaya kwa kile ilichodai kuwa ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hii ni baada ya bunge la EU kupasisha azimio la kutaka kuwekewa vikwazo maafisa wa nchi hiyo kwa kutumia mkono wa chuma kukandamiza na kuwakamata wapinzani wa, wa rais Yoweri Kaguta Museveni kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Hata hivyo, wiki hii inaelekea kuwa pande mbili hizo ziliamua kuzika tofauti zao na kuafikiana. Kwa mjibu wa taarifa iliyotolewa baada ya mkutano baina ya rais Mseveni wa Uganda na wajumbe wa jumuiya ya Ulaya, imedhihirika kwamba hali ya mvutano iliyokuweko baina ya pande hizo mbili imetafutiwa dawa. Alipokutana na mabalozi wa umoja huo wa Ulaya mjini Entebe, rais Mseveni aliwasihi daima wawe wakishauriana na maafisa wa serikali kuu kuhusu masuala yoyote yanayoweza kuzusha mikoruzano baina ya pande hizo mbili. Kuhusu dosari zilizotokea Uganda kuanzia mwezi Novemba mwaka jana, rais Museveni alibainisha kuwa hakuna serikali yoyote duniani inayoweza kukaa kimya ikishuhudia wachafuaji usalama wakiendeleza fujo. Kigozi Ismail huyo akiwa Kampala na wananchi waliokuwa na hasira wa Tunisia wiki hii wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis wakipinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao walikusanyika mbele ya jengo la ubalozi wa Ufaransa mjini Tunis na kutoa nara zinazolaani kuanzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni. Wananchi hao wa Tunisia wamelaani usaliti huo wa baadhi ya nchi za Kiarabu na wamezitaka nchi za Kiislamu kufanya harakati ya kutetea kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu, yaani kadhia ya Palestina. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. na ifuatio sasa ni makala ya leo katika historia. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi tisa Rajab 1442 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 21 Februari na ishirini na moja miladi, siku kama leo miaka 521 iliyopita alizaliwa Abdibik Shirazi, mtaalamu mkubwa wa historia wa Iran maarufu kwa jina la Navidi, huko mjini Shiraz. Abdibik Shirazi alikuwa miongoni mwa waandishi wa historia ya Tahmasp Safavid, huku akiwa na utaalamu pia katika elimu ya fasihi . Athari kubwa ya mwanahistoria huyo ni kitabu kinachozungumzia silsila ya utawala wa Safavi nchini Iran. Katika kitabu hicho, Abdibik Shirazi alifafanua habari za utawala huo kuanzia mwaka 978 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 105 iliyopita inayosadifiana na tarehe 21 Februari 1916, miladia vilianza vita vikubwa vya umwagaji damu vilivyojulikana kwa jina la Verdun kati ya Ujerumani na Ufaransa. Vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa miezi 10 vilimalizika kwa kushindwa vikosi vya jeshi la Ujerumani na wanajeshi karibu milioni moja wa nchi hizo mbili kuuawa. Tukio hilo ni miongoni mwa sababu za kushindwa Ujerumani kwenye vita vya kwanza vya dunia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita inayosadifiana na tarehe tatu Isfand mwaka 1299 hijiria shamsia Uingereza ilitekeleza siasa zake za kikoloni kwa kufanya mapinduzi ya kijeshi nchini Iran. Njama hiyo ya mapinduzi ilipangwa na maafisa wa serikali ya Uingereza waliokuweko mjini Teheran wakishirikiana na baadhi ya maafisa wa usalama wa mji huo. Wafanya mapinduzi waliodhibiti mji mkuu baada ya mapigano ya muda mfupi, na Ahmad Shah Qajar akalazimika kumteua Reza Khan kuwa kamanda mkuu wa majeshi. Miaka minne baadaye, Reza Khan, ambaye alikuwa akiungwa mkono na kusaidiwa sana na Uingereza kutokana na kukandamiza harakati za ukombozi za wananchi alifanywa mfalme wa Iran hadi mwaka 1320 Hijiria Shamsia, ambapo aliondolewa madarakani na Waingereza wenyewe na kupelekwa uhamishoni baada ya kuegemea upande wa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Na siku kama ya leo miaka 63 iliyopita wananchi wa Misri na Siria walishiriki kwenye kura ya maoni ya kuunganisha nchi mbili hizo chini ya Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. Wananchi wa nchi hizo mbili walimchagua Jamal Abdul Nasir, kiongozi wa wakati huo wa Misri, kuwa rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. Baada ya kupita miezi kadhaa, Yemen nayo ilijiunga kwenye muungano huo. Hata hivyo, muungano huo haukudumu kwa zaidi ya miaka mitatu, kwani Siria ilitangaza kujitoa kwenye muungano huo kutokana na kutoridhishwa na uongozi wa Jamal Abdunasiri. Nam ni Ahmed Rashid, huyo na makala yaliyo katika Historia. Kabla kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni. Kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa walaani mauaji dhidi ya waandamanaji huko nchini Yemen na kutoa wito wa kuheshimiwa kura za wananchi. Dada mwanaharakati mmoja wa masuala ya kijamii wa Saudi Arabia ameshutumu vikali serikali ya Riadhi kwa kuwatesa na kuwakandamiza wakosoaji wa utawala huo wa kiimla. Mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani amesema rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump aliyeacha kwa makusudi maambukizo ya ugonjwa wa covid-19 yaongezeke nchini humo baada ya kubwagwa katika uchaguzi wa Novemba tatu mwaka jana. Waziri wa habari, utamaduni na utalii wa serikali iliyojiuzulu ya Yemen amekiri kwamba wananchi wa mkoa wa Maarib wamejiunga na jeshi na kamati za kujitolea za wananchi na kuwataka wakazi wa mkoa huo wasiache vijana wao kujiunga na kamati hizo za kujitolea ambazo ni maarufu kwa jina la Ansarullah. Na taasisi ya taifa magonjwa ya kuambukiza Italia ametangaza kuwa eh, chanjo ya korona ya Rusia ni nzuri na ni salama. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nahodha wa jahazi la matangazo yako mchana huu, asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Tehran. La ziada sina, ghairi ya kukuwa geni, nikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.