Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zeituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasika katikai na pia kwenye intnet katikapadaycomsw. Aidha katika simu mkono za mkononi Android kwa kutumia aplikashen ya IRIB World service na pia katika na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Kigoma a Singida a Mwanza pamoja na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 98 9035 065487. Email yetu ni swahiliradio radio ama tutakayokuwa nayo kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya mchango wa maulamaa wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii tutakuleteni, aidha dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab pamoja na kasida, bila kusahau maoni yenu wapenzi wasikilizaji Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Kiongozi mwadhamu asifu nafasi ya vijana katika masuala muhimu ya nchi Mlipuko mpya wa tauni waua watu 31 Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa watoa mwito kwa kuheshimiwa makubaliano ya JCPOA. Na Moroko yashadidisha ukandamizaji baada ya, ya kuanzisha uhusiano na Israeli. Habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza nafasi ya kipekee ya tabaka la vijana katika masuala muhimu ya nchi na kueleza kuwa uwepo wa kizazi hicho katika masuala hasasi ya nchi ni katika mafanikio na fahari za mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Said Ali Khamenei ameyasema hayo katika ujumbe wake uliosomwa mapema leo na Hujatulislamu Walmuslimin Ahmad Vaizi katika kikao cha 55 cha muungano wa jumuiya za Kiislamu za wanafunzi wa vyuo vikuu barani Ulaya kilichofanyika kwa njia ya intaneti. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa mapinduzi ya Kiislamu yameacha nembo katika vifua vya vijana wa nchi hii na hilo limedhihiri kwa namna wanavyobuni mipango na ramani ya masuala tofauti ya kimsingi ya taifa hili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba kadiri siku zinavyopita ndivyo umuhimu wa nafasi ya vijana katika ustawi na maendeleo ya nchi na kuwa na mustakbali wenye dhamana unavyozidi kudhihiri. Amesema idadi kubwa ya wanachuo waliofuzu wanafanya kazi kubwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na matunda ya huduma zao katika maendeleo ya sayansi na teknolojia yanahisika kote nchini. Ayatullah Ali Hamenei amebainisha kuwa janga la Korona kwa mara nyingine tena limeweka wazi ukweli huo na kwamba ari, moyo na kujitolea vijana katika suala hilo la kupambana na korona kumepelekea kufunguka milango ya kupatikana ufumbuzi wa kisayansi na wa kivitendo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewaasa vijana kukumbatia fursa zilizopo wajipambe kadiri wanavyoweza na ustawi katika nyuga za sayansi, dini na akhlaki, sambamba na kujiandaa kuchukua nafasi kubwa zaidi hapo baadaye. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa muungano wa jumuiya za kiislamu za wanafunzi wa vyuo vikuu barani Ulaya una jukumu zito na tukufu katika uwanja huo. Mripuko mpya wa ugonjwa angamizi wa tauni umeibuka kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hadi sasa watu zaidi ya 30 wameripotiwa kupoteza maisha. Patrick Karamura, waziri wa afya katika mkoa wa Ituri, alisema hayo jana Ijumaa na kueleza kuwa hadi sasa kesi zaidi ya mia tano za maradhi hayo zimenakiliwa mbali na vifo 31 tokea mripuko huo mpya uripotiwe kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ya Kongo yapata miezi mitatu iliyopita. Wataalamu wa afya nchini humo wamesema aghlabu ya kesi hizo zilirikodiwa baina ya Novemba 15 na Disemba 13 mwaka jana na kwamba wastani wa umri wa waathirika ni miaka 13 shirika la afya duniani who mwezi julai mwaka jana lilitoa indhari ya kuibuka mripuko wa tauni katika mkoa wa ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mkoa huo umekuwa ukishuhudia miripuko ya mara kwa mara ya tauni tangu mripuko wa kwanza ulipotiwe katika mkoa huo mwaka 1926 machi mwaka 2019 mripuko mwingine wa tauni uliibuka katika mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu kadhaa walipoteza maisha. Haya yanajiri wakati ambapo wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wangali wanakabiliana na mripuko mpya wa ugonjwa hatari wa Ebola na maradhi ya ngamizi ya kuambukiza ya COVID-19. Naibu msemaji wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amekaribisha hatua ya Marekani ya kumwandikia barua rais wa Baraza la Usalama la Umoja huo ya kuondoa madai ya serikali iliyotangulia ya nchi hiyo kuhusu kurejeshwa vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Farhan Haq amesema hayo katika kikao na waandishi wa habari na kusisitiza kuwa Umoja wa Mataifa unataka pande zote husika kuheshimu na kufungamana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Amesema Umoja wa Mataifa unatumia au unatumai kuwa hatua zitakazochukuliwa katika siku na wiki zijazo zitahakikisha kuwa washiriki wote wa, wa mapatano hayo ya kimataifa wanaheshimu kikamilifu mapatano hayo. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza bayana kwamba JCPOA ni mafanikio makubwa ya kidiplomasia ambayo yanapaswa kulindwa na kuheshimiwa. Jana Ijumaa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema hatua ya Washington ya kuliandikia barua baraza la usalama ya kutaka kufutwa madai ya serikali iliyopita ya Donald Trump kuhusu kurejeshwa vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran inakusudia kuimarisha nafasi ya Marekani katika miamala yake na taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa juu ya Iran. Iran inasisitiza kwamba kwa kuzingatia kuwa ni Marekani ndiyo iliyojitoa katika mapatano hayo, na kwa hatua ya Iran ya kupunguza uwajibikaji wake kwenye mapatano hayo ilikuwa ya kawaida na ya kisheria, katika kukabiliana na hatua hiyo ya Marekani, hivyo ni wazi kuwa itarejea katika mapatano hayo iwapo tu itaondolewa vikwazo vyote vitakavyotekelezwa inavyotekelezwa dhidi yake kinyume cha sheria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Moroko imeshadidisha mbinyo, ukandamizaji na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wanaharakati na wananchi wa kawaida nchini humo, baada ya Rabat kukubaliana na utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha uhusiano wa pande mbili. Hayo yameripotiwa na tovuti ya habari ya Middle East Eye, ambayo imeeleza bayana kwamba dhulma na kamata kamata dhidi ya wanaharakati wa kisiasa na wakosoaji wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo vimeongezeka kwa kiwango kikubwa kufuatia hatua hiyo Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ya Disemba 10 mwaka jana kutangaza kuwa Washington inatambua rasmi kwamba eneo la Sahara Magharibi ni milki ya Moroko, ikiwa ni kujaribu kuhalalisha uamuzi wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Mahmud Lemadel, mmoja wa wanaharakati wa kisiasa huko Sahara Magharibi, amesema eneo hilo limerekodi idadi kubwa ambayo haijawahi kushuhudiwa ya ukandamizaji wa wapinzani na wanaharakati katika eneo hilo katika kipindi cha wiki chache zilizopita. Mwezi uliopita pia, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilikosoa hali ya haki za binadamu nchini Moroko na kutangaza kuwa maafisa wa nchi hiyo wamezidisha mbinyo na ukandamizaji wa uhuru wa raia. Tarehe 22 mwezi Disemba mwaka jana Moroko na utawala wa haramu wa kizayuni wa Israeli zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao, na baada ya hapo Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi. Moroko ni nchi ya sita kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrain na Sudan kutangaza kuanzisha uhusiano kati yao na utawala ghasibu wa Israeli. Na hatua ya mtawala wa muda mrefu wa Equatorial Guinea ya kusema kwamba nchi hiyo itauhamishia ubalozi wake mjini Quds tukufu unaokaliwa kwa mabavu na utawala wa kisayuni wa Israeli kutoka Tel Aviv, imekosolewa vikali ndani na nje ya Equatorial Guinea. Rais Teodoro Obiang Nguema wa Equatorial Guinea alitoa tangazo hilo jana Ijumaa katika mazungumzo yake ya simu na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, akidai kuwa nchi hiyo itakuwa ya pili ya kia kiafrika baada ya Malawi kuchukua hatua hiyo. Tangazo hilo limelalamikiwa vikali na wanaharakati wa kisiasa ndani na nje ya nchi hiyo. Ras, Mubarak, mbunge wa Ghana. Ras Mubarak, mbunge wa Ghana, amezungumzia ha, hatua hiyo na kubainisha kuwa Equatorial Guine ni nchi yenye utawala wa kidikteta na isiyo na demokrasia. Hiyo ni nchi isiyoheshimu haki za binadamu wala utawala wa sheria, amesema. Utawala huo unajaribu kuonyesha mkono, kuunyoshea mkono utawala wenye mienendo kama yake, nao ni utawala wa kibaguzi wa Israeli. Rais Obiangwema, mwenye umri wa miaka karibu 80, amekuwa madarakani huko Equatorial Guine tangu mwaka 1979 na anahesabiwa kuwa ni rais aliyeng'ang'ania madaraka kwa muda mrefu zaidi duniani. Novemba mwaka jana Malawi ilitangaza kuwa ina mpango wa kufungua ubalozi wake huko Kuds tukufu Palestina, mji ambao unakaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli. Mwezi Disemba mwaka 2017, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alichukua uamuzi wa upande mmoja wa kutambua mji mtakatifu wa Kursi kuwa mji mkuu wa utawala haramu wa Israeli na kutangaza kuhamishia ubalozi wa Washington huko Beitul Makdis. Licha ya propaganda kubwa ya mpango huo, lakini hadi hivi sasa ni nchi chache tu ambazo zimefuata mkumbo huo, na huu ndio wa mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuvunjwa kwa bunge na mwanzo wa kipindi kipya cha kisiasa nchini Algeria. Katika miaka ya karibuni Algeria imekumbwa na misukosuko na matukio mengi ya kisiasa. Tukio la karibuni kabisa ni hatua ya Rais Abdelmadjid Tebboune wa nchi hiyo ya kulivunja bunge na kuitisha uchaguzi wa mapema. Tebune alitangaza hatua hiyo Alhamisi iliyopita katika hotuba yake kwa taifa iliyotolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa ya shahidi. Katika hotuba hiyo iliyotangazwa moja kwa moja katika vyombo vya habari, Rais huyo wa Algeria amesema nimechukua uamuzi wa kulivunja bunge na kuelekea kwenye uchaguzi usiokuwa na ufisadi ambao milango yake itakuwa wazi kwa vijana. Vilevile naazimia kutekeleza matakwa yote ya wananchi kuhusu marekebisho ya katiba. Abdelmajid Tabune ameongeza kwamba mabadiliko katika baraza la mawaziri yatafanyika katika kipindi cha chini ya masaa 48 yajayo, na kwamba mabadiliko hayo yatajumuisha sehemu ambazo wananchi wametaka zifanyiwe marekebisho na utendaji wake umekuwa dhaifu. Inaonekana kuwa agizo la kuvunjwa bunge la Algeria na kuitishwa uchaguzi wa mapema sambamba na kulifanyia marekebisho baraza la mawaziri ni hatua iliyochukuliwa na rais wa Algeria kwa ajili ya kutimiza matakwa ya wananchi ya kuwepo mapokezano ya uongozi na kushika madaraka wanasiasa vijana. Vilevile, hatua hiyo imechukuliwa katika fremu ya kupambana na ufisadi wa kiidara na kifedha uliokita mizizi katika taasisi za serikali ya Algeria suala hilo pia linatathminiwa kuwa yumkini likawa katika hatua za kuanzisha anga ya wazi ya kisiasa na kutoa fursa kwa shughuli na harakati za vyama vya wanasiasa wa kambi ya upinzani huko Algeria. Sambamba na hayo, Rais Abdul Majid Tebune ametangaza kuwa ametoa amri ya kuachiliwa huru idadi kadhaa ya vinara wa maandamano ya hivi karibuni nchini Algeria na kwamba 55 hadi 60 kati yao wataachiliwa huru. Abdelmadjid Tebboune mwenye umri wa miaka 75 alishika madaraka ya kuongoza Algeria kupitia uchaguzi wa kwanza kabisa nchini humo ambao ulifanyika bila ya kuwepo wa rais wa nchi hiyo katika historia ya Algeria baada ya kung'atuka madarakani Abdul Aziz Bouteflika kufuatia maandamano makubwa ya wananchi. Tebboune alikuwa waziri mkuu wa Algeria tangu mwezi Mei mwaka 2017 katika kipindi cha utawala wa Bouteflika hadi aliposhinda kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais mwezi Disemba mwaka 2019. Hali ya kisiasa ya Algeria imekuwa ikiyumba yumba tangu Abdelaziz Bouteflika alipolazimika kuachia madaraka ya nchi mwezi Aprili mwaka 2019 kutokana na mashinikizo ya wananchi na jeshi la nchi hiyo. Wa Algeria wamekuwa wakiandamana mitaani wakitaka kujiuzulu maafisa wa serikali ya kipindi cha Buteflika, kuhukumiwa viongozi na wanasiasa mafisadi na kutayarishwa mazingira mazuri ya kushiriki makundi na vyama vyote vya kisiasa katika masuala muhimu ya kitaifa, ukiwemo uchaguzi mkuu. Kwa sababu hiyo, tangu tarehe 22 Februari mwaka 2019 Waalgeria wamekuwa wakifanya maandamano katika uh, kila katika kila siku ya Ijumaa wakitaka kuondolewa madarakani maafisa na viongozi wa kipindi cha Butaflika waliobakia uongozini. Naam, hapa ni Teherani ha like Kiswahili, sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji ni a rushe hewani kabisa. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, baada ya kutusalimu anasema poleni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mripuko mpya wa ugonjwa wa tauni ambao umeshaua watu 31 hadi hivi sasa. Mwana baraza mwingine Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, yeye anasema hakika hotuba ya Samahat Ayatullah Said Ali Khamenei kwa vijana wote duniani kujitahidi katika sayansi na teknolojia, ndiyo maendeleo kwa wanadamu wote. Tunawapongeza wanasayansi wa Iran kwa bega kwa bega na viongozi wao katika maendeleo ya kujitegemea. Taifa la Iran na hiyo ni fahari kwa umma wetu wote, ameandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru kama ambavyo nasi pia tunamshukuru. Bwana Alhaji Sondambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema asanteni sana Redio Teheran kwa kutujuza yeye anayojiri duniani kote katika Redio Teheran. Kusema kweli, Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Naam, asante na tuna kushukuru. Ama muda wetu unakwenda kwa kasi sana, ni kukumbusheni wapenzi wa wasikilizaji yale tuliokuwa nayo katika habari zetu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza nafasi ya kipekee ya tabaka la vijana katika masuala muhimu ya nchi na kueleza kwamba uwepo wa kizazi hicho katika masuala hasasi ya nchi ni katika mafanikio na fahari za mapinduzi ya Kiislamu. na mripuko mpya wa ugonjwa angamizi wa tauni umeibuka kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hadi sasa wameshaua zaidi ya watu thelathini. Sasa wapenzi wasikilizaji, karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya mwezi huu mtukufu wa Raja pamoja na kasida. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji, ni na wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Haja Nasiruddini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa na mashuhuri wa kishia katika karne ya saba hijiria Tulieleza kwamba Nasiruddini Tusi alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, faqihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiiran wa karne ya saba hijiria, na ndiye aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghi. Tulibainisha pia kwamba msomi huyu ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika nyanja za hisabati na nujumu. Sehemu ya ishirini ya kipindi chetu hiki juma hili itaendelea kumzungumzia msomi na mwanazuoni huyu. Endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mbali na nafasi muhimu na mchango mkubwa wa haja Nasiruddini Tusi katika ulimwengu wa Kiislamu na kifikra katika karne ya saba hijiria, nafasi ya mwanazuoni huyo katika uga wa siasa hasa juhudi zake za kulinda maisha ya Waislamu katika zama za uvamizi na udhibiti wa Mongolia ni jambo la kupigiwa mfano na la kuzingatiwa sana. Mchango na mbinu ya Nasirudini Tusi katika zama za utawala wa Mongolia uliofanya mauaji na uharibifu mkubwa, ilikuwa nuru ya matumaini katika nyoyo zilizokuwa na giza totoro na ambazo zilikuwa zimekata tamaa. Uwepo wa msomi na mwanazuoni huyo kwa hakika ulikuwa na nafasi muhimu mno. Hiyo ilitokana na kuwa Nasirudini Tusi alikuwa mfuasi masumina, kizazi, chabuana, mtume alayhi wa viongozi masumina alaihim salam kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo akitumia elimu yake tadibiri na maarifa aligeuka na kuwa mlinzi imara wa jamii ya Kiislamu pamoja na athari za Kiislamu. Katika mazingira kama haya, ambapo jamii ilikuwa katika kilele cha kukata tamaa, mwili wa umma wa Kiislamu ukapata roho na matumaini mapya, hususan ulimwengu wa Kishia. Mbinu aliyokuwa akitumia Nasiruddin Tusi haikuwa na manufaa makubwa wakati huo tu, bali hata baadaye kwani akitumia upeo wa hali ya juu wa kifikra aliyokuwa nao baina ya viongozi na watawala wa Kimongolia aliweza kulinda na kuhifadhi maslahi ya wa Waislamu. Tadibiri na mipango yake iliweza mara chungu nzima kuziokoa na mauti roho za watu na maulamaa wengi. Aidha, wananchi na maulamaa wengi walifanikiwa kuachiliwa kutoka gerezani. Baada ya mashambulio mawili ya Mongolia dhidi ya Iran na kuharibiwa miji sambamba na kuuawa kwa umati wananchi wasio na hatia, Hoja Nasiruddin Tusi alihamia katika ngome za Waismailia kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Ngome hizo, kutokana na kuwa imara na madhubuti, yalikuwa maeneo salama na amani kulinganisha na miji mingine. Wakati utawala wa Mongolia uliposhambulia ngome hizo, Hoja Nasiruddini Tusi, ambaye alikuwa ameushuhudia uharibifu na ukatili wa askari hao huko Neishabur na Khurasan, alifahamu vema kwamba kukabiliana na askari kama hao wa mwagaji damu ni jambo lisilowezekana. Hivyo basi, ndio maana alikuwa akiamini kwamba njia pekee ya kuokoka ni kujisalimisha na kuwa pamoja nao. Ni kutokana na ukweli huo, ndo maana alikuwa akiwataka raia na viongozi kufanya hivyo hivyo, na kwa utaratibu huo akawa akifanya juhudi za kupunguza maafa na uharibifu zaidi. Kama ilivyotokea katika shambulio la Hulagu Khan, mtawala wa Mongolia, dhidi ya maeneo ya Ismailia, mtawala wa mwisho wa ngome za Ismailia alikubaliana na pendekezo la hoja Nasiruddini Tusi ambapo alijisalimisha pamoja na mwanazuoni huyo na kwa utaratibu huo wakafanikiwa kuokoa maisha yao. Lengo la Nasiruddini tusi la kujisalimisha lilikuwa ni kulinda roho za Waislamu na kuandaa fursa kwa ajili ya kufanya mageuzi ya hali hiyo iliyokuwa mbaya na isiyoridhisha. Jeshi la Khorazmishahian na ukhalifa wa Abasia walishindwa kusimama kidete na kukabiliana na mashambulio ya Mongolia, lakini kwa kutumia mbinu, fikra na tadibiri hiyo pamoja na uchaji Mungu waliokuwa nao walifanikiwa kuokoa roho nyingi za Waislamu sambamba na kuokoa utamaduni na elimu za Kiislamu zisiteketezwe na kuangamizwa. Baada ya utawala wa Mongolia kushika hatamu za uongozi na kuanza kutawala badala ya utawala wa Khwarazmshahian, Nasirudini Tusi hakusitisha juhudi zake, bali alifanya kila awezalo kupenya na kuwa na ushawishi baina ya watawala na viongozi wa Mongolia na kubadilisha fikra na mitazamo yao kiasi kwamba aliweza mara nyingi kuokoa roho za wanazuoni, akapelekea kuachiliwa huru wafungwa wengi sambamba na kuzuia kuporwa mali za Waislamu. Mwamala na utendaji wa Nasiruddin Tusi kila siku ulipelekea hadhi, heshima na nafasi yake miongoni mwa watu iongezeke siku baada ya siku na kuondokea kupendwa mno. Katika upande mwingine, Hulagu Khan na Ilhan Mongol walifahamu na kudiriki elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo Nasiruddini Tusi katika masuala ya jamii, hivyo walikuwa wakimtukuza na kumthamini mno kiasi kwamba ilifikia wakati hawakuwa tayari kufanya jambo pasi na kushauriana naye. Kipaji na maarifa aliyokuwa nayo katika uga wa siasa na masuala mbalimbali vilimfanya atumie elimu aliyokuwa nayo na hivyo kupenya katika moyo wa utawala wa Mongolia. Watawala wa Mongolia walikuwa na mapenzi makubwa na watabiri na wanajimu. Kwa msingi huo Nasiruddin Tusi ambaye mwenyewe alikuwa amebobea na kutabahari katika elimu ya nujumi alitumia vema fursa hiyo na kuweza kupenya katika akili na fikra za Hulagu Khan, kiasi kwamba mtawala huyo hakuwa akipanda kipando chake kwa ajili ya kuelekea safarini bila idhini ya mwanazuoni huyo, na alikuwa akitumia fedha mahala popote ambapo Nasiruddin Tusi alikuwa akimtaka na kumweleza baadaye. Nasiruddini Tusi alikubali kuchukua jukumu la uwaziri na mshauri wa watawala wa Mongolia, sambamba na kukubali kuwa msimamizi wa wakfu na mali za Waislamu. Kwa utaratibu huo, Nasiruddini Tusi akatumia nafasi na, na vyeo alivyokuwa navyo kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Shia na kuimarisha elimu za maktaba hii. Nasiruddini tusi alisifiwa na kuheshimiwa hata na wanazuoni wa Kisuni. Wanazuoni wakubwa wa Kisuni walikuwa wakimheshimu mno na kumtaja kama mtu aliyekuwa amebobea kielimu, mlinzi wa elimu, mnyenyekevu, mwenye kauli njema, anayeamiliana vema na watu, mwanasiasa na mtu mwenye hadhi na daraja juu na nadharia katika masuala mbalimbali ya Kiislamu. Hatimaye, Khaja Nasiruddin Tusi baada ya kuishi umri uliojaa baraka, juhudi na idili isiyochoka, aliaga dunia tarehe 18 Mfungu wa Tatu Dhulhija mwaka 672 Hijria katika mji wa Baghdad. Allama Hasan Zade Amuli, msomi na fakihi mahiri wa zamahizi wa Kiiran, ameandika hivi kuhusiana na Nasiruddin Tusi mwandishi wa vitabu vyote hivi katika falsafa, hisabati, fiqhi, usulul usulul fiqhi na mjenzi wa kituo cha kutazamia mwezi, jua na nyota cha Maraghi, bila shaka ni mwalimu wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, siku na wasaa kama wa leo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Karibu katika kipindi chako hiki ambacho hutupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, tuliyokuandalia meza yetu hii leo itatupia jicho mripuko mpya wa Ebola Kongo DR na Guinea walitia wasiwasi bara Afrika. Tanzania yaendelea kuomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe wa Zanzibar Maalim Seif Sharif Hamad, na Watunisia waandamana tena kupinga uhusiano na utawala wa kizayuni pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanze na habari ya tanzia. Alhamisi hii, mamia ya maelfu ya Watanzania haswa wa visiwa vya Zanzibar walishiriki kwenye maziko ya kihistoria aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, yaliyofanyika katika kijiji alikozaliwa cha Nyali huko Mtambwe kisiwani Pemba. Maalim Seif Sharif Hamad ambaye alikuwa pia mwenyekiti wa chama cha ACT wa Zalendo alifariki dunia Jumatano wiki hii katika hospitali ya taifa ya Muhimbili mjini Dar es Salaam alikokuwa akipatiwa matibabu. Shughuli za mazishi ya makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar zilianza mapema asubuhi katika msikiti wa Maamur mjini Dar es Salaam, ambako mwili wa marehemu ulioshwa na kukafiniwa kabla ya kusaliwa katika msikiti huo, katika sala ya maiti iliyoongozwa na mufti mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zubeir bin Ali, na kuhudhuriwa pia na viongozi kadhaa wa serikali wakiwemo marais wa staafu wa Tanzania, Alhaji Ali Hassan Mwinyi na Jakaya Mrisho Kikwete. Marehemu Maalim Sef Sharif Hamad ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na minane anatajwa kama mmoja wa wanasiasa wachache barani Afrika waliotukuka waliotukuka kisiasa kwa kutoguswa na kashfa za ufisadi katika maisha yake ya kisiasa, mbali na kutoacha rekodi yoyote ya kujilimbikizia utajiri yeye mwenyewe au kwa kutumia jamaa na watu wake wa karibu. Alikuwa kiongozi aliyependwa na Wazanzibari wengi licha ya kumaliza maisha yake ya kisiasa kwa kutotimiza ndoto aliyokuwa nayo ya kuiongoza Zanzibar kama rais wa nchi. Wakati akitoa taarifa rasmi ya serikali juu ya kifo cha Maalim Seif Sharif Hamad Jumatano, rais wa Zanzibar Dr. Husein Mwinyi alimtaja marehemu kwamba alikuwa kiongozi mzalendo na shupavu kwa hakika taifa limepoteza kiongozi mzalendo na shupavu. Aidha natangaza siku saba za maombolezo ambapo bendera zitapepea nusu mlingoti. Tumwombe Mwenyezi Mungu aiweke roho yake mahali pema peponi, amin. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli juma hii aliwaongoza waombolezaji katika kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa katibu mkuu kiongozi balozi mhandisi John William Kijazi aliyeaga dunia wiki hii. Akihutubia taifa katika kikao hicho, rais Magufuli, mbali na kuwaonya wanaoeneza habari za kuzusha hofu, amewataka watanzania kumweka Mungu mbele katika changamoto zozote wanazokabiliana nazo. Magonjwa yapo na yataendelea kuwepo. Magonjwa ya vifua ya kupumua na kadhalika yatakuwepo na hayakuanzia hapa. Ziko nchi ambazo zimepoteza watu wake wengi. Sisi Tanzania, Mungu ametusaidia sana katika kipindi cha mwaka uliopita. Tuendelee kusimama kwa kuchukua tahadhari, lakini pia tukimtanguliza Mungu. Mungu hashindwi. Tumefika mahali hapa, njiani watu wanaanza kusita hata nguvu za Mwenyezi Mungu katika maisha yetu tumeanza sana kutegemea nguvu za ubinadamu. Kadhalika amezungumzia nafasi athirifu ya, ya marehemu Maalimu Saif Sharif Hamad katika siasa za Zanzibar na Tanzania kwa ujumla, lakini niseme tu kwamba Maalimu Sefu alikuwa ni kiongozi wa tofauti sana, na mara ya mwisho kabisa alikuja mpaka Chato na Mheshimiwa Rais Dkt. Mwinyi alivyokuja kule, mazungumzo yake yalikuwa ya raha sana, alikuwa ni mtu mcheshi na siku zote hata katika ziara yake kule Chato alikuwa akihubiri umoja, na ni matumaini yangu kwa Wazanzibari na Watanzania kwa pamoja tutaendelea kuenzi yale yote mema aliyoyafanya Maalim Seif hasa katika kujenga umoja na amani kwa Wazanzibari na Watanzania kwa ujumla. Meza ya Afrika wiki hii inatoa mkono wa pole kwa ndugu jamaa, marafiki Wazanzibari na Watanzania wote kwa ujumla kwa kuondokewa na mwanasiasa huyo mkongwe. Mbali na hayo shirika la afya duniani WHO limeanza zoezi la kutoa chanjo ya Ebola ili kukabiliana na mlipuko mpya wa ugonjwa huo nchini Guine na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza Ijumaa hii kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Brazzaville huko Jamhuri ya Kongo, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr. Mashidiso Moeti amesema juhudi hizo ni pamoja na kuimarisha ufuatiliaji wa wagonjwa, watu waliokutana nao, upimaji, matibabu pamoja na maandalizi ya chanjo nchini Guinea. Ndege ya misaada ya kibinadamu iliwasili Nzerekore ijumaa hii ikiwa na shehena ya zaidi ya kilo mia saba za vifaa tiba vilivyotolewa na WHO na washirika wake. Aidha, zaidi ya dozi kumi na moja elfu za chanjo dhidi ya ebola zinatarajiwa kuwasili nchini humo Jumapili hii ya Februari 21. Congo DR pia wiki hii imetangaza habari ya kuaga dunia watu 30 kutokana na mripuko wa tauni uliolikumba eneo la kaskazini mashariki mwa nchi tokea miezi mitatu iliyopita. Haya yanajiri huku idadi ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa ebola nchini Gine ikiongezeka na kufikia watu watano, huku waliothibitishwa kuambukiza ugonjwa huo hatari wakiwa ni kumi na watano. Jumamosi ya wiki iliyopita Gine ilitangaza maambukizi mapya ya ebola, hii ikiwa ni mara ya kwanza ugonjwa huu kuripotiwa nchini humo tokea ule mlipuko wa Afrika Magharibi wa mwaka 2013 hadi 2016 ambao ulipelekea watu zaidi ya 11,300 kupoteza maisha katika nchi za Guine, Liberia na sierra Leone. Kwa upande wake, DRC imeripoti wagonjwa wanne waliothibitishwa kuwa na ebola, vikiwemo vifo viwili katika nchi jirani ya Liberia, Rais George Weah ametangaza hali ya dharura na kuziweka mamlaka za afya za nchi hiyo katika kiwango cha juu cha tahadhari baada ya vifo vya Ebola kuripotiwa nchini Guine. Haya yanaripotiwa wakati huu ambapo bara la Afrika linapambana na janga la Korona, huku nchi chache za bara hilo zikianza kampeni ya chanjo. Watu zaidi ya laki moja wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika hadi sasa. Tugeukia habari za EU kuingilia masuala ya ndani ya Afrika. Wiki hii bunge la Rwanda limelani kwa kauli moja azimio la bunge la Umoja wa Ulaya kuhusu Rwanda kuendelea kumshikilia Paul Rusesabagina ambaye Rwanda inamtuhumu kwa mauaji ya kigaidi na uhaini. Bunge la Rwanda limesema azimio la bunge la EU ni kejeli na haliwezi kukubaliwa kwenye nchi huru na yenye mfumo wake wa sheria huru. Tarehe kumi na moja mwezi huu ndipo bunge la Umoja wa Ulaya lilipotangaza maazimio kumi na manne kuhusu Paul Rusesabagina, ambapo baadhi ya maazimio hayo ni pamoja na kulani jinsi alivyokamatwa, alivyozuiliwa, na hata jinsi kesi yake inavyoendeshwa. Bunge la Ulaya limemtaja Rusesabagina kama mtu maarufu na shujaa, na ambaye hatakiwi kuzuiliwa gerezani kutokana na kile wanachosema alipewa hata tuzo za kimataifa. Hata hivyo maazimio hayo ya bunge la EU yamelaaniwa vikali na wabunge wa Rwanda wiki hii. Katika kikao cha bunge kilichohudhuriwa na maseneta 25 pamoja na wabunge 70 wote kwa kauli moja walilaani maazimio hayo ya bunge la umoja wa Ulaya. Rwigamba Fidel ni mwenyekiti wa kamati ya ushirikiano wa kimataifa katika bunge la Rwanda. Wasanze, uri ya mwanzo uwuziye ni nyoma. Wajumbe wa kamati ya mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa baada ya uchunguzi wamejiridhisha na uamuzi wa kwamba maazimio ya bunge la Ulaya yamejaa uongo, kashfa na yanalenga kuingilia ya kati utendaji kazi wa mfumo wa sheria zetu. Wabunge wamegundua kuwa azimio hilo la bunge la umoja wa Ulaya linapuuza na kudhoofisha uhuru wa wanasheria wetu. Lakini kubwa zaidi, lugha inayotumiwa na wabunge wa bunge la umoja wa Ulaya ni wazi kabisa inabeza kutokea kwa mauaji ya kimbali dhidi ya jamii watutsi ya mwaka 94. Wakati huo huo, serikali ya Uganda mapema wiki hii iliyokosoa vikali umoja wa Ulaya kwa kile ilichodai kuwa ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hii ni baada ya bunge la EU kupasisha azimio la kutaka kuwekewa vikwazo maafisa wa nchi hiyo kwa kutumia mkono wa chuma kukandamiza na kuwakamata wapinzani wa, wa Rais Yoweri Kaguta Museveni kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Hata hivyo, wiki hii inaelekea kuwa pande mbili hizo ziliamua kuzika tofauti zao na kuafikiana. Kwa mjibu wa taarifa iliyotolewa baada ya mkutano baina ya rais Mseveni wa Uganda na wajumbe wa jumuiya ya Ulaya, imedhihirika kwamba hali ya mvutano iliyokuweko baina ya pande hizo mbili imetafutiwa dawa. Alipokutana na mabalozi wa umoja huo wa ulaya mjini Ntebe, rais Mseveni aliwasihi daima wawe wakishauriana na maafisa wa serikali kuu kuhusu masuala yoyote yanayoweza kuzusha mikoruzano baina ya pande hizo mbili. Kuhusu dosari zilizotokea Uganda kuanzia mwezi Novemba mwaka jana, rais Museveni alibainisha kuwa hakuna serikali yoyote duniani inayoweza kukaa kimya ikishuhudia wachafuaji usalama wakiendeleza fujo. Kigozi Ismail huyo akiwa Kampala na wananchi waliokuwa na hasira wa Tunisia wiki hii wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, wakipinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao walikusanyika mbele ya jengo la ubalozi wa Ufaransa mjini Tunis na kutoa nara zinazo laani kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni. Wananchi hao wa Tunisia wamelaani usaliti huo wa baadhi ya nchi za Kiarabu na wamezitaka nchi za Kiislamu kufanya harakati ya kutetea kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu, yaani kadhia ya Palestina. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati, hadi juma lijalo, panapo majali wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, illa na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhul liraghibin wa khayruka mabdulu litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadhluka mubahul lisailin fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia wa hilmuka mu'taridun liman nawak. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Adatuka alihsanu ila almusin wa sabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa waliongoka. warzuqni istihadan almustahidin Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfir li yawm ad-din, na unighufirie siku ya malipo. birahmatika ya arhamar rahimin Ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.