Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha yani, katika matangazo haya ya usiku idha ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni Ijumaa hii usiku. Kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itaandamana na ripoti baada ya hapo Tutawaleteni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya darsa hiyo ya wa Quran, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na baada ya hapo tutakuwa na duaa ya mwezi huu wa Rajab. Kisha uh, wakati ukituruhusu utakuwa na kasida, na napenda kwa kuwakumbusha matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kadhalika, pia kupitia application yetu ya simu za mkononi mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu loo nchini Tanzania mnaweza kupata kupitia uh, redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3, Tanga Maarifa FM 100.9, Mwanza Maarifa FM 99.7, Kigoma Maarifa FM 1 uh, moja Mtwara na Maarifa FM 99.1 Singida. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Baada ya mlusu mrefu ni taarifa ya habari za dunia Metimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran <mulia> lakini kwanza kabisa kabla ya yeah, taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Marekani inapaswa kuondoa bila masharti yoyote vikwazo vilivyowekwa vyote na Trump dhidi ya Iran. Milio mikubwa ya risasi na milipuko yatokea mji mkuu wa Somalia katika maandamano ya wa wapinzani na Umoja wa Mataifa walaani vikali shambulio na utekaji nyara wanafunzi nchini Nigeria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Marekani inapaswa kuondoa bila masharti yoyote na kwa namna iliyoathirifu vikwazo vyote vilivyorejeshwa upya na kutekelezwa na aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Muhammad Jawad Zarif ametoa sisitizo hilo Leo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa wake wa kijamii wa Twitter, ikiwa ni jibu kwa hatua ya Marekani ya kulegeza msimamo kwa kufuta uamuzi wa wake wa kutekeleza kanuni ya kurejeshwa kwa mpigo vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran, amesema Marekani imekiri kuwa madai ya Pompeo kuhusu azimio 2231 hayana itibari yoyote kisheria na sisi tunaafiki. Dr. Zarif ameongeza kuwa katika kuheshimu na kutekeleza azimio 2231, Marekani inapaswa kuondoa bila masharti yoyote na kwa namna iliyo athirifu vikwazo vyote vilivyorejeshwa upya na kutekelezwa na aliyekuwa mtawala wa nchi hiyo Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza pia kuwa baada ya kuondolewa vikwazo vya Marekani, Iran nayo itarejesha haraka katika hali yake ya awali hatua zote rekebishi, yani za kupunguza uwajibikaji katika JCPOA ilizokuwa imechukua Mnamo Agosti 2020 na baada ya kushindwa kurefusha vikwazo vya silaha dhidi ya Iran, serikali yaliyekuwa rais wa Marekani Trump ilianzisha harakati zilizogonga mwamba na pia za kutaka kurejesha tena vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. hivi sasa Utawala mpya wa Marekani ambao umebainikiwa na kufeli kwa sera za serikali iliyotangulia nchi hiyo katika kutekeleza vikwazo vya juu kabisa dhidi ya Iran imetangaza kwamba kwa kutilia maanani kuwa hatua ya upande mmoja ya kujitoa kwenye mapatano ya nuclear JCPOA imepelekea kutengwa kimataifa, Washington imeamua kurudi kwenye makubaliano hayo yaliyoidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na kuondoa vikwazo vya umoja huo dhidi ya Iran. Tunaelekea sasa barani Afrika. Milio mikubwa ya risasi na milipuko imezuka katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu wakati vikosi vya usalama vilipopambana na waandamanaji wenye hasira kutokana na kucheleweshwa uchaguzi wa rais. Hayo ni kwa mujibu wa mashuhuda, serikali na viongozi wa upinzani. Haijafahamika wazi ni kwa nini aliyetangulia kufyatua risasi e, yani haijafahamika wazi ni nani aliyetangulia kufyatua risasi, lakini shuhuda aitoe Yusuf Muhammad ameripoti kuwa ufyatulianaji mkubwa wa risasi umetokea baina ya vikosi vya usalama na walinzi wenye silaha waliokuwa wakiwalinda wafuasi wa upinzani walioanzisha maandamano katika barabara kuu ya uwanja wa ndege wa Mogadishu. Shuhuda mwingine Fadumu Muallim amevielezea vyombo vya habari kwamba walikuwa wakiandamana kwa amani katika barabara ya uwanja wa ndege wakiwa pamoja na waziri mkuu wa zamani Hasan Ali Khaire wakati vikosi vya usalama vilipowafyatulia risasi na kusababisha ghasia. Machafuko hayo yamejiri baada ya wiki kadhaa za mivutano na hali ya wasiwasi juu ju ya kufanyika uchaguzi uliocheleweshwa katika nchi hiyo, e, ya yeah, pembe ya Afrika. Muungano wa wagombea wa upinzani nchini Somalia unamtaka Rais Muhamad Abdullahi Muhamad, maarufu kwa jina lake la utani la Farmajo, angatuke madarakani baada ya muhula wake wa urais kumalizika Februari 8 mwezi huu, tarehe ya mwisho iliokuwa imewekwa kwa ajili ya kuitisha uchaguzi zisizo za moja kwa moja na imepita bila kufanyika chaguzi hizo, baada ya maeneo yanayojiendeshea mambo yao kubainisha upinzani wao kuhusu namna ya kuendesha zoezi la upigaji kura. Farmajo leo alitazamiwa kufanya mkutano na viongozi wa kanda ya Afrika Mashariki katika juhudi za kutatua mkwama wa uchaguzi. Serikali kuu ya Somalia imewaonya wapinzani kutofanya maandamano kutokana na kukithiri maambukizi ya korona katika mji wa Mogadishu. Hata hivyo wapinzani wamesisitiza kuwa wataendeleza maandamano yao. Tukitoka huko na katika pembe ya Afrika, sasa tunaelekea magharibi mwa bara hilo ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wake amelani vikali shambulio la tarehe 17 Februari mwaka huu 2021 dhidi ya chuo cha sayansi cha serikali cha Kagara katika mkoa wa kaskazini kati mwa Nigeria. Kwa mujibu wa msemaji wa Guterres, taarifa kutoka Nigeria zimeeleza kuwa tukio hilo limesababisha kifo cha mwanafunzi mmoja na kutekwa nyara uh, kwa watoto wengine wa shule jamaa na wafanyakazi. Katibu mkuu ametuma salamu za rambirambi kwa wafiwa na kwa familia zilizoathiriwa. Katibu mkuu amesisitiza kwamba mashambulizi dhidi ya shule na vituo vingine vya elimu ni ya kutukiza na hayakubaliki. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaeleza wanahabari kuwa na hapa namnukulu, katibu mkuu anatoa wito kwa mamlaka ya Nigeria kutoacha kila juhudi katika kuokoa waliotekwa na kuwawajibisha wale waliohusika na kitendo hicho. Naye mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Nigeria, Peter Hawkins, akizungumza kuhusu shambulizi hilo, amesema UNICEF inafahamu kwamba usiku watu wenye silaha wameshambulia chuo cha sayansi cha serikali huko Kagara katika jimbo la Niger na Nigeria. Kwa mujibu wa ripoti ambazo hazijathibitishwa, wanafunzi wengine hawajulikani waliko, ingawa bado haijafahamika ni wangapi. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa amelaani vikali shambulio hilo dhidi ya shule na kutoa wito wa uh, kuachiliwa haraka wanafunzi wao uh, wanafunzi watoto na wengine uh, bila masharti. Bwana Hopkins ameongeza kuwa UNICEF ina wasiwasi mkubwa kuhusu vitendo hivi vya ghasia, vinavyoripotiwa mashambulio kwenye shule ni ukiukwaji wa haki za watoto wa amesema afisa huyo wa UNICEF. Sasa uh, tunarejea uh, uh, tena katika eneo la mashariki mwa Afrika, na sasa ni nchini Uganda. Serikali ya nchi hiyo imesema haina hitilafu kubwa na umoja wa Ulaya. Hayo yamethibitishwa rais Yoweri Museveni wa Uganda mjini Kampala ni baada ya mkutano wake na mabalozi wa Umoja wa Ulaya kufuatia msuguano baina ya pande mbili hizo hivi karibuni. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na, na mwandishi wetu wa Kampala ya Kigozi Ismail. Kwa mjibu wa taarifa iliyotolewa baada ya mkutano baina ya Rais Museveni wa Uganda na wajumbe wa Jumuiya ya Ulaya imedhihirika kwamba hali ya mvutano iliyokuweko baina ya pande hizo mbili imetafutiwa dawa. Alipokutana na mabalozi wa umoja huo wa ulaya mjini Ntebe, Rais Museveni aliwasihi daima wawe wakishauriana na maafisa wa serikali kuu kuhusu masuala yoyote yanayoweza kuzusha mikwaruzano baina ya pande hizo mbili. Jumuiya hii ya Ulaya inatoa misaada ya aina mbalimbali kwa taifa la Uganda, mkiwemo na kuimarisha misingi ya kidemokrasia kuhusu dosari zilizotokea Uganda kuanzia mwezi Novemba mwaka jana, rais Museveni alibainisha kuwa hakuna serikali yeyote duniani inayoweza kukaa kimya ikishuhudia wachafuaji usalama wakiendeleza fujo. Aidha, washukiwa wote walioshiriki katika ghasia za kuchafua amani watafikishwa mahakamani wakabiliane na sheria. Kuhusu suala la Jumuiya ya Ulaya kujiingiza katika masuala ya ndani ya taifa la Uganda, waziri wa mashauri ya kigeni Henry Okelo Riem anasema hiyo haivumiliki kamwe, kwa sababu Uganda ni taifa huru. Kuhusiana na uvunjaji wa haki za wanahabari, kamanda wa majeshi ya Uganda Jenerali David Mohozi ameomba radhi na kuhakikisha kuwa wanajeshi saba waliotenda ukatili dhidi ya wanahabari tayari wamechukuliwa hatua kulingana na kanuni za kijeshi, na kuahidi kwamba maripota walioathiriwa watapewa misaada ya kimatibabu jeshi la Uganda ligharimie maripota hao. Walipigwa mijeledi wakati kiongozi wa NUP Robert Chagulanyi alipopeleka nyaraka za kuishutumu serikali ya Uganda kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusiana na haki za kiutu. Zaidi ya washukiwa sabini wamefikishwa mahakamani wakikabiliana na shutuma za uhaini, kuchafua amani nchini, kushiriki katika vitendo vya kusambaza mafua ya korona, kudhoofisha shughuli za walinda usalama na shutuma zingine kadhaa. Kuna watu wengine ambao bado hawajatambulika wapi walipo, wakihofiwa kuwa wanahifadhiwa kwenye korokoro zisizo rasmi kinyume na sheria. Rais Museveni ameahidi kuwa atawaamuru walinda usalama kutatua swala hilo. Viongozi wote wa kidini wanaomba pande zote husika kuelewana ili Uganda isitumbukie kwenye majanga ya enzi zilizopita. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Namshukuru na Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Wanaharakati wa haki za binadamu na waangalizi wa kimataifa wamesema wanatiwa wasiwasi na hatua za utawala wa Ali Khalifa za kuwakamata na kuwaweka korokoroni watoto wadogo nchini Bahrain. Tovuti ya harakati ya vijana ya Ad Diraz imeashiria hatua ya vikosi vya usalama vya utawala wa Ali Khalifa kwatia nguvuni Sayid Muhammad Mahfudh na Mujtaba Dhaif uh, watoto wadogo wawili wa Bahrein na kuonya kuwa kila siku watoto wengi zaidi wanatiwa jela nchini Bahrein. Kanali ya televisheni ya Adulu imeonyesha taswira za watoto wa Bahrein na kuripoti baadhi ya watoto hawa wamewekwa mahabusu kwa masaa na baadhi yao kwa siku kadhaa katika jela za Bahrein, na baadhi yao wanangojea zamu zao za kupandishwa mahakamani. Kanali hiyo ya televisheni imeongeza kuwa kina mama wengi wa Bahrein ambao watoto wao wamekamatwa katika maandamano ya upinzani hivi karibuni wana wasiwasi juu ya mustakabali wa watoto wao hao wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kiimla wa Alkhalifa. Kwa mujibu wa uh, uh, uh, tangazo la utawala huo watoto hao wamekamatwa na kuwekwa korokoroni kwa kosa la kushiriki katika maandamano ya kuadhimisha miaka kumi ya vuguvugu la Februari 14 nchini Bahrein ambalo uu linalotetea mabadiliko na usawa katika nchi hiyo. Na wabunge e, nchini Iraq wametoa indhari kuhusu uingiliaji wa Marekani, hasa katika kadhia ya uchaguzi ujao wa bunge na katika masuala ya kijeshi na kiusalama nchini humo. Wabunge hao wamesema uingiliaji wa Marekani katika uchaguzi wa bunge wa nchi yao kwa kisingizio cha uangalizi wa kimataifa utapotezea sifa uchaguzi huo ambao ni huru na wa haki. Fadhil Jabir, mbunge wa mrengo Assadikun katika bunge la Iraq amesema, kwa kutumia kisingizio cha uangalizi wa kimataifa, ubalozi wa Marekani mjini Bagdad umekuwa ukiwasiliana na baadhi ya mirengo ya kisiasa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa usiku huu utahusu: Rais Biden wa Marekani akiri ubaguzi wa rangi unaendelea kuitafuna jamii ya nchi hiyo. Ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kimbari na ukatili dhidi ya watu weusi au wenye asili ya Afrika daima vimekuwa miongoni mwa sifa kuu za jamii ya Marekani tangu nchi hiyo ilipoasisiwa, na hadi sasa Wamarekani wenye asili ya Afrika wangali wanasumbuliwa na aina mbalimbali za ubaguzi na ukatili. Huu ndio ukweli ambao hata rais mpya wa Marekani Joe Biden amelazimika kukiri kwamba bado linatawala jamii ya nchi hiyo. Jumatano iliyopita, Biden uh, alisema kuwa ubaguzi wa rangi unashuhudiwa hata katika hukumu zinazotolewa mahakamani. Alisema na, hapa namnukuu: hapa nchini kwetu Marekani tumeshuhudia mtu mweusi akihukumiwa adhabu kali zaidi kuliko mzungu aliyehukumiwa kwa kosa hilo hilo. Kwa mfano tu, mzungu anahukumiwa kifungo cha miaka miwili, lakini Marekani mweusi anahukumiwa kifungo cha miaka saba kwa kosa hilo hilo. Ubaguzi wa rangi na ukatili dhidi ya watu wenye rangi nyeusi nchini Marekani, ambao ulianza sambamba na mfumo wa utumwa uliotawala nchini humo katika karne ya kumi na saba, ungalipo hadi hii leo. Wamarekani weusi ambao wao wenyewe wanawaita waafrika wa, wa Marekani ndiyo jamii ya pili ya walo wachache nchini humo baada ya Walatino wenye asili ya Amerika ya Latini na wanaunda karibu asilimia kumi na nne ya jamii ya watu wote wa Marekani. Baada ya kuchaguliwa Barak Hussein Obama kuwa rais wa kwanza mweusi wa Marekani kati ya mwaka 2009, kati ya mwaka 2009 na 2017 ilitarajiwa kuwa hali ya wa Wamarekani weusi ingeboreka. Hata hivyo mambo yalikwenda kinyume, na hali ya watu weusi iliendelea kuwa mbaya zaidi kiuchumi, kijamii na kadhalika. Japokuwa harakati za kutetea haki za kiraia za watu wenye asili ya Afrika ye, ilizusha wimbi la ili kupigania haki zao na kufutwa ubaguzi nchini Marekani katika mwongo wa 1950, lakini hali halisi ya jamii ya nchi hiyo inaonyesha kwamba ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimbari katika nyanja na sura mbalimbali vingali vinaendelea katika nchi hiyo inayodai kuwa eti ni kinara wa kutetea haki za binadamu na demokrasia. Miongoni mwa vielelezo vya ubaguzi e, huo ni kwamba Wamarekani weusi wa ndio wanaokamatwa na kutiwa mbaroni zaidi kuliko wazungu walio wengi na ndio wanaojazana katika jela za Marekani. Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 67 ya wafungwa wote wa, wa Marekani ni watu wenye asili ya Afrika au wa Marekani weusi. Hata mfumo wa mahakama za Marekani haukusalimika na ubaguzi huo dhidi ya watu weusi wa, hii ndio maana Biden akakiri kwamba pale mtu mweusi anapokabiliwa na tuhuma za kuiba kwa mara ya kwanza hupewa adhabu kali zaidi ya kifungo ikilinganishwa na mzungu anayekabiliwa na tuhuma hiyo hiyo. Wakati huo huo, ubaguzi wa rangi umekuwa na taathira mbaya katika maisha ya kijamii ya wamarekani weusi wa, na ni ubaguzi ambao umepelekea kujitokeza mfumo wa mwenendo unaowafanya watu wa tabaka hili wawe wahanga wa ubaguzi katika ilmu, afya, uchumi, ajira na kadhalika. halikadhalika Wakati wa migogoro mikubwa kama huu wa sasa wa maambukizi ya korona, watu weusi wa wa na walatino ndio wanaoathirika zaidi kuliko wazungu. Katika upande mwingine, wa Marekani wenye asili ya Afrika ndio wahanga wakuwa ukatili wa polisi, na suala hilo ndilo chachu ya maandamano na uasi wa kijamii unaojitokeza mara kwa mara katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Mfano wa maandamano hayo ni yale yaliyoibuka nchini humo mwaka jana baada ya polisi mzungu kumuua kwa damu baridi mmarekani mweusi George Floyd katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Chanzo cha ukatili huo ni ubaguzi wa rangi uliokita mizizi katika jamii ya Marekani. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na pia tutakuwa na duaa ya mwezi huu wa Rajab kabla ya kasida. Karibuni kusikiliza. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 878 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Basi ikawathibitikia kauli wawe pamoja na umma zilizopita kabla yao, miongoni mwa majini na watu, hakika hao wamekuwa ni wenye kuhasirika. Aya hizi zinaendeleza yale tuliyozungumzia katika darsa iliyopita kwa kuashiria jinsi rafiki mbaya na mwenza muovu anavyochangia kumfanya mtu ahasirike na kuwa na mwisho mbaya huko akhera. Aya ya 24 inasema, siku ya kiama si siku ya kupokelewa udhuru na uombaji msamaha wa wafanya madhambi, kwa sababu uombaji radhi huo utakuwa umetokana na kuona moto wa jahannam na wa hali ya kulazimika, si kwa khiari ya mtu kwa hivyo hakutakuwa na tofauti katika hali za watu hao kama wataistahamili na kuivumilia adhabu na hata kama watatoa udhuru na kuomba msamaha, hautawafalia kitu na makazi yao yatakuwa ni motoni tu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba chanzo cha kufikwa na adhabu hiyo kali ni kuchagua rafiki na wenza wenye fikra chafu na mienendo mwovu wakati walipokuwa duniani. Hao ni marafiki na wenza ambao wakati mtu anapofanya mambo maovu, badala ya kumnasihi na kumpa ukumbusho wa kumtaka ayawache, wanamshajiisha na kumhamasisha aendelee kufanya matendo na mambo hayo, na kiukweli ni kwamba wanayapamba maovu hayo yaonekane mazuri na ya kupendeza. Marafiki hao laghai na waovu wanawazunguka watu kila upande na kuzihodhi fikra zao, kiasi cha kuwafanya wasiwe na uwezo hata wa kupambanua kati ya zuri na baya. Waliwapindulia hakika ya mambo juu chini na kuyafanya maovu yaonekane mazuri mbele ya macho yao. Kwa hivyo matokeo ya kuchagua rafiki mbaya ni mtu kutumbukia kwenye dimbwi la ufisadi. Kutokana na kuwa na mtazamo huo potofu, si tu mtu anajijengea msingi mbovu wa maisha yake ya hapa duniani, lakini kwa kuendelea kufuata njia hiyo, anauharibu pia mustakabali wake wa huko akhera na kujifungia mwenyewe mlango wa uokovu njia hiyo tabaan, waliifuata pia watu wengine wengi kabla yao na haikuwafikisha kwenye hatima nyingine isipokuwa kuishia kwenye moto wa jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maadamu tungaliko duniani, tujue kwamba tungali nayo fursa ya kutubia kwa Mola wetu, lakini tutakapofika akhera hakutakuwa na njia tena ya kutubia, kuomba radhi, au kuweza kurudi tena duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari, tusije tukatekwa na marafiki wabaya na waovu, kwa sababu wataziathiri fikra na shahsia zetu, na mwisho wake tutaishia kuwa pamoja nao kwenye adhabu ya moto. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mtu anayesifia maovu tunayofanya si rafiki wa kweli, bali ni shetani aliye katika sura ya binadamu, kwa sababu yeye ni mithili ya shetani anayeyafanya maovu yaonekane mazuri mbele ya macho ya watu. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tujue kwamba kuporomoka kwa mtu hufanyika taratibu na hatua kwa hatua katika hatua ya kwanza, rafiki wabaya humpambia maovu yakaonekana mazuri mbele ya macho yake. Matokeo yake ni mtu kushughulishwa na maovu hayo akaendelea kuyaogelea mpaka hatimaye akahasirika na kuwa na hatima na mwisho mbaya wa. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba rafiki mbaya hamuongezei mtu chochote, bali huwa sababu ya kupotoka na kuhasirika duniani na akhira. Alhamdulillah, alhamdulillah. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya 26 ahadi 28 za sura yetu hii ya Fusilat ambazo zinasema, waqala alladhina kafaru la tasma'u lihadha alqur'ani walghaw fihi la'allakum taghlibun, na waliokufuru walisema msisikilize Qurani hi Hayo ndiyo malipo ya maadui wa Mwenyezi Mungu, moto humo watakuwa na maskani ya kudumu, ndiyo malipo yao kwa sababu walikuwa wakizikataa ishara zetu. Aya hizi zinaashiria moja ya maovu ambayo washirikina wa Maka walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na kueleza kwamba kila pale Bwana Mtume alipokuwa akiwasomea watu aya zenye kuvutia na kusisimua nyoyo za Quran, baadhi ya washirikina walikuwa wakipiga vikorombwe au kusoma mashairi kwa sauti kubwa, ili kisomo cha Quran cha mtukufu huyo kisiwafikie watu wakaiamini haki. Leo hii pia mwenendo huo unaendelezwa kwa njia na sura tofauti. Sababu ni kwamba maadui wa haki wanatambua wa kuwa endapo watu wataujua ukweli wa mafundisho matukufu ya Qur'an wengi wao watauamini na kuufuata. Kwa hivyo, hutumia vyombo vyao vikubwa vya habari na uenezi walivyo navyo na kueneza sumu ya makelele na propaganda, ili hakika na ukweli wa Qur'an na Uislamu usiwafikie walimwengu. Ili kufikia lengo hilo huwa wanatumia njia za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja. Hutumia nyenzo kama filamu, tamthilia, uchoraji, katuni, pamoja na uandishi wa vitabu vya hadithi na riwaya, ili kuzifanyia shere na stihzai thamani za kidini. Maadui hao wa haki hueneza pia taarifa potofu na zisizo na ukweli kuhusu dini pamoja na kuzusha tuhuma na mambo yenye utata kwa lengo la kuchafua sura ya Uislamu ili kuwazuilia walimwengu kuikubali dini hiyo ya haki. Hata hivyo, hiyo ni dhana hewa walionayo maadui hao, ya kudhani na kutaraji kwamba kwa kufanya hivyo wataweza kuuzuia Uislamu usienee ulimwenguni. Hapana shaka sifa maalumu iliyonayo haki ni kuviondoa vizuizi inavyowekewa kimoja baada ya kingine na kufungua njia ya kutangaza ukweli wake, na ndiyo maana ukweli wa Qur'an unazidi kuwadhihirikia walimwengu siku baada ya siku. Ni wazi pia kwamba Adhabu kali ya Allah inawangojea watu wanaowazuilia watu wengine wasizisikie aya za Mwenyezi Mungu na kutaka watu wengine pia wabaki kwenye upotofu kama walivyo wao. Watu wanaozikanusha kila mara aya za wito wa haki kwa hakika ni maadui wa Allah na dini yake. Bila shaka adhabu ya watu hao kulingana na amali hizo mbaya sana walizofanya itakuwa kali na ya kuumiza mno na hawatapata njia ya kuwaepusha na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, kwa kawaida, watu wasio na maneno ya mantiki na yenye hoja hutumia visingizio mbalimbali ili kuwazuia watu wasisikilize maneno ya mantiki yasemwayo na wengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Quran ina mvuto na taathira maalum kiasi kwamba hata kuzisikia tu aya zake kunaweza kuzivuta nyoyo na kuzielekeza kwa Allah. Ndiyo maana maadui wanawazuilia watu kuyasikia maneno hayo ya wahi Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba maadui hutumia nyenzo na suhula tofauti na kuendesha kampeni za propaganda chafu ili kuzuia ukweli wa Quran na Uislamu usiweze kuwafikia walimwengu. Waidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa adhabu ya milele ya moto imeandaliwa kwa watu wanaoamua kwa makusudi na kwa uelewa kamili kuipiga vita haki, na hiyo ndiyo adhabu ya uadilifu kwa watu kama hao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 878 na 78 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuufikisha wito wa haki kwa walimwengu wote na autawalishe Uislamu duniani kote. Leo ni Ijumaa tarehe saba Rajab mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 19 Februari mwaka 2021, katika siku kama ya leo miaka 548 iliyopita alizaliwa mnajimu na mwana hisabati mashuhuri wa Poland, Nicolas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba. Baada ya kukamilisha masomo, alianza kufundisha hisabati huko Roma. Hata hivyo, Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu, na mwaka elfu moja mia tano na tatu alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya masaa ishirini na nne. Nicolaus Copernicus alifariki dunia tarehe 24 Mei mwaka 1543, siku chache tu baada ya kuchapisha kitabu cha On the Revolutions of the Celestial Spheres kinachofafanua nadharia zake. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia. Mwandishi wa Norway Knut Hamsun alizaliwa mwaka 1859 katika familia ya maskini kaskazini mwa nchi hiyo, na alipotimiza miaka 24 aliingia katika uwanja wa uandishi. Hamsun alisafiri mara mbili kwenda Marekani na akaandika makosa aliyoyaona nchini humo ndani ya kitabu alichokipa anwani ya maisha ya kiroho katika zama mpya nchini Marekani. Pia aliandika kitabu kilichopewa jina la Njaa, ambacho kilibeba tamaduni mbalimbali za dunia. Uandishi wake wa kitabu cha Matunda ya Ardhini ulikuwa na nafasi muhimu katika kutunukiwa zawadi ya Nobel 1920. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita yaani, tarehe mosi Esfand mwaka 1366 hijiria Shamsia, ndege moja ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa dikteta Saddam Hussein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo, Hujatulislam Fadlullah Mahalati aliyekuwa mwakilishi wa Imamu Rohullah Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah aliuawa shahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa bunge la Iran. Na tarehe 19 Februari miaka 24 iliyopita alifariki dunia Deng Xiaoping, kiongozi wa zamani wa China na mhandisi wa mageuzi ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wa Xiaoping, China ilifanya mageuzi makubwa katika nyanja mbalimbali na alifanya marekebisho makubwa katika uchumi wa kisoshalisti wa wakati huo wa China na kuelekeza kwenye uchumi wa soko. Wakati huo wa China ilifanikiwa kuingia katika nyanja mbalimbali za kimataifa na kutatua migogoro iliyokuwepo katika uhusiano wake na nchi kadhaa. Deng Xiaoping alijiuzulu mwaka 1990 kutokana na maradhi na umri wake mkubwa, na hadi anafariki dunia alikuwa akihesabiwa kuwa shakhsia mkubwa zaidi nchini Ewe Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa na mipangilio ya kheri na rehema zilizosambaa na uwezo wote. Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa, ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi wanhasara duna idraki adhamatihi khataifu wa absari al-anam, ewe ambaye ni kilele cha utukufu aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake asiye kifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogondogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake, umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake ya man Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake, na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako, na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania, ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad, mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake. nigawie katika siku yangu hii e kheri unayoigawa na nifaradhie, kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe uokozi wangu nitakapoulizwa hapo barzakhi, univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara. Unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. Wasalli ala Muhammadin wa alihi kathira Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja e, eh, kutoka studio zetu za Jame Jam, na kabla ya tujiondoka studioni hapa ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhamad Jawad Zarif amesema Marekani inapaswa kuondoa bila masharti yoyote vikwazo vilivyowekwa na utawala wa Donald Trump e, eh, eh, kuhusiana na kadhia ya nuklia katibu mkuu mmoja wa mataifa Antonio Guterres kupitia msemaji wake Melani vikali shambulio la tarehe 17 Februari mwaka huu 2021 dhidi ya chuo cha sayansi cha serikali cha Kagara katika mkoa wa kaskazini kati mwa Nigeria, ambapo wanafunzi kadhaa walitekwa nyara na mmoja kuuawa. Milio mikubwa ya risasi na milipuko imezuka katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, wakati wa viko, uh, vikosi vya usalama vikipambana na waandamanaji wenye hasira kutokana na kutelewesha uchaguzi E, warais nchini humo muhula wa rais wa sasa umemalizika Februari nane na bado uchaguzi haujafanyika. Na mpenzi msikilizaji, na kabla hatujaondoka studioni hapa ni maoni yenu. Juma Idi Isa, kwanza ndiye tunaanza na maoni yake, yuko Masawa upande wa Tanzania, anasema: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema kukiri kwa Rais Biden wa Marekani kuhusiana na ubaguzi wa rangi unaoendelea, uh, kuitafuna jamii ya Marekani sio suluhisho, anatakiwa kuliangalia hili kwa jicho la tatu Uh, Abdullah Ali Makajuru hana mengi, anatoa shukrani zake kwa matangazo yetu. Dr. Yazid Akida, yeye yuko Tanga, Tanzania, anasema tujitahidi kidogo Quran kujisomea, uh, tuende na wana wadogo msikitini. Shukrani kwa maoni yako, uh, bale. Na pia tuna maoni kutoka asali Mwamba wa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, nawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.