Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Nakutana nanyi tena, wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo mchana huu, na kwa amba wale ambao waliweza kunitegea sikio asubuhi, sasa hivi ninakutana nanyi tena katika matangazo ya mchana. Jina langu ni Asmahani Ganima Mohamed. Nataraji kuwa mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo mchana huu. Tutakuwa na taarifa ya habari ya kikanda na kimataifa, vipindi. Tutakuwa na kipindi chetu cha ja Iran jumahili, tutawaletea macho yetu magazetini, tutakuwa na makala yetu ya wiki na makala fupi ya leo katika historia. Kwa haraka haraka nawakumbusha wafuatiliaji wetu wa tovuti yetu ya Redio Teherani ni pastoday.com/sw, na tunakaribisha maoni mpendo a msikilizaji kupitia ujumbe mfupi, unaweza ukaurusha usmsmmsssms na kwa njia ya WhatsApp katika alama ya kujumlisha Nikimaanisha nambari yetu ya WhatsApp 989035065487. Email yetu ni swahili radio irib ir. Una ujumbe mrefu, una barua, unaweza ukatutumia kwa njia hiyo ya yeah mail. Usikose kuperuzi pia ukurasa wetu wa audio na video ni umediumcom. Karibuni. metimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza tegea sikio, vichwa vya habari. Wanajeshi wa Uganda wafungwa jela kwa kuwapiga waandishi wa habari. Bunge la Algeria lavunjwa, rais yaitisha uchaguzi wa mapema. Marekani yasema tutakubali wito wa Ulaya wa kushiriki kikao cha tano ongeza moja na Iran. Na Marekani yaondoa madai ya kurejeshwa vikwazo vya Umoja Mataifa dhidi ya Iran. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Askari jeshi sita wa Uganda wamepewa na mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo vifungo vya hadi miezi mitatu jela kwa kupatikana na kosa la kuwapiga kinyama waandishi habari waliokuwa wakiakisi hapo siku ya Jumatano habari ya kiongozi wa upinzani wa nchi hiyo aliyekuwa akiwasilisha katika ofisi za Umoja Mataifa malalamiko ya kufanyika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu mmoja wa waandishi saba waliopewa kichapo cha mbwa na askari jeshi hao anaendelea kupata matibabu hospitalini baada ya kupata majeraha mabaya kichwani. Robert Kyagulanyi Sentamu, mashuhuri kwa jina la usanii la Bobi Wine na ambaye ni mpinzani mkali wa rais Yoweri Museveni, anadai kuwa uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika mapema mwezi Januari uligubikwa na mizengwe na udanganyifu. Na malalamiko yake kwa umoja mataifa yanajumuisha masuala kama vile kamata kamata iliyo kinyume cha sheria, mateso, utekaji nyara na ukandamizaji dhidi ya viongozi wa wow, upinzani. Taarifa kutoka jeshini imesema kuwa kamati ya nidhamu na maadili katika jeshi imeketi na kuchunguza miamala ya maafisa wake na hatimaye kuchukua uamuzi wa kuwaadhibu wale waliokuwa na utovu wa nidhamu na pia waliowapiga waandishi wa habari. Imesema waliopatikana na hatia wamepewa vifungo vya kati ya siku sitini hadi tisini. Imeongeza kuwa askari saba wa saba aliyepewa onyo kali kutokana alipewa onyo kali kutokana na makosa yaliyofanya kuhusu jambo hilo. Siku ya Alhamisi, kamanda mkuu wa majeshi ya Uganda, David Muwozi, aliitisha mkutano na waandishi wa habari ambapo aliwaomba msamaha na kuahidi kuwa jeshi litalipia gharama zote za hospitali za waandishi waliojeruhiwa. Kwa kawaida waandishi wa Uganda na hasa wale wanaokosoa serikali hukabiliwa na ukandamizaji mkali wa jeshi, jambo ambalo lilionekana wazi hivi karibuni katika kampeni za uchaguzi ambazo zilishuhudia umwagaji mkubwa wa damu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Rais wa Algeria ameagiza kuvunjwa bunge la nchi hiyo. Rais Abdul Majid Idi Tebboune jana usiku alisema amelivunja bunge ili kuendesha uchaguzi pasi na ufisadi na kuandaa fursa kwa ajili ya nguvu kazi ya vijana nchini humo. Katika taarifa yake jana usiku, rais wa Algeria alibainisha kuwa kwa uchache hadi kufikia masaa 48 yajayo kutafanyika marekebisho katika baraza la mawaziri na matokeo yatatangazwa leo Ijumaa. Rais Tibune aidha ameagiza kuachiwa huru wanaharakati wa harakati ya maandamano nchini humo kwa jina la Hiraki, protest movement. Rais Abdul Majid Tibune aliye na umri wa miaka 75 aliingia madarakani baada ya kufanyika uchaguzi mara baada ya kupinduliwa mtangulizi wake Abdulazizi Butafrika kufuatia maandamano mtawalia ya wananchi ya kupinga utawala wa serikali ya rais huyo. Tebune alikuwa waziri mkuu wa Algeria wakati wa utawala wa Abdulazizi Butafrika, yaani kuanzia mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na saba hadi alipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa mwaka juzi. Awali rais wa Algeria alisema kwamba haridhishwi na utendaji wa serikali ya waziri mkuu Abdulazizi Jiradi. Serikali ya Algeria inakabiliwa na changamoto mbalimbali, huku janga la korona likiwa limedidimiza zaidi uchumi wa nchi hiyo. Wananchi wa Algeria wamekuwa wakisubiri kwa hamu utekelezaji wa mageuzi ya kiuchumi na kisiasa walioahidiwa baada ya kung'olewa madarakani rais Butafrika mwaka elfu mbili kumi na tisa kufuatia upinzani na maandamano ya wiki kadhaa mtawalia baada ya kusalia madarakani kwa miongo miwili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya Marekani amesema kwamba nchi hiyo itaitikia wito wa Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kushiriki kikao cha kundi la tano ongeza moja na Iran. Akizungumza jana usiku, Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amesema kwamba nchi hiyo itakubali wito wa viongozi wa siasa za kigeni wa Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kushiriki kikao cha kundi la tano ongeza moja na Iran kwa lengo la kujadili utatuzi wa kidiplomasia wa mpango wa nyuklia wa Iran. Serikali mpya ya Marekani huku ikikiri kwamba siasa za Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, dhidi ya Iran zimeshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa kutilia maanani kwamba kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA kumepelekea tu nchi hiyo kutengwa katika ngazi za kimataifa, imesema sasa imeamua kurejea tena katika mapatano hayo yaliyoidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo, viongozi wa serikali mpya ya Rais Joe Biden wamekuwa wakisema katika siku za karibuni kwamba watarejea katika mapatano hayo iwapo tu Iran itabadilisha uamuzi wake wa kusimamisha baadhi ya uwajibikaji wake katika mapatano hayo. Matamshi haya yanatolewa na viongozi wa Marekani katika hali ambayo nchi hiyo ndiyo ilikiuka mapatano hayo kwa kujichukulia uamuzi wa mpande mmoja wa kujitoa katika mapatano. Jamhuri ya Kiislamu Irani imesisitiza wazi kwamba kwa kuzingatia kuwa ni Marekani ndiyo ilijitoa katika mapatano hayo na kuwa hatua ya Irani ya kupunguza uwajibikaji wake kwenye mapatano hayo ilikuwa ni hatua ya kawaida na ya kisheria kabisa katika kukabiliana na hatua hiyo ya Marekani, hivyo ni wazi kwamba itarejea katika mapatano hayo iwapo tu itaondolewa vikwazo vyote vinavyotekelezwa dhidi yake kinyume cha sheria. Wakati huo huo, mwakilishi wa muda wa Marekani katika Umoja Mataifa amemwandikia barua mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo na kuondoa madai ya serikali iliyotangulia ya nchi hiyo kuhusu kurejeshwa vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Shirika la habari la Reuters limenukuu barua ya Richard Mills kwa Baraza la Usalama na kuandika, Marekani imeondoa madai ya serikali ya Donald Trump kuhusu kurejeshwa vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Serikali ya zamani ya Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump mwezi Agosti mwaka jana, baada ya kushindwa kurefusha vikwazo vya silaha dhidi ya Iran, ilianzisha harakati zilizofeli kwa ajili ya kuirejeshea Irani vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Kurudi nyuma huko kwa Marekani kunajiri katika hali ambayo serikali mpya ya sasa ya nchi hiyo chini ya uongozi wa rais Joe Biden imekiri kufeli sera za Trump mkabala na Irani na kueleza kuwa ina lengo la kurejea katika mapatano ya JCPOA yaliyopasishwa na Baraza la Usalama kwa kuzingatia kujitoa Marekani kwa upande mmoja ndani ya mapatano hayo hatua iliyopelekea kutengwa nchi hiyo kimataifa. Pamoja na hayo, viongozi wa serikali ya Biden siku kadhaa zilizopita walisema watarejea katika mapatano ya e JCPOA baada ya Irani kuachana na eti hatua za ulipizaji kisasi. Viongozi wa Marekani wametamka hayo huku Washington ikiwa ndiyo iliyokiuka mapatano hayo ya nyuklia na kisha kujitoa kwa upande mmoja. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni utawapata wanajeshi wake waliotekwa nyara kupitia tu mpango wa kubadilishana mateka. Hazim Kassem amesema kuwepo mpango wenye kueleweka na mazungumzo ya moja kwa moja ndio njia pekee inaweza kutatua swala la kubadilishana mateka kati ya Palestina na utawala wa kizayuni. Huko nyuma pia Ben Ganza, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni, aliashiria kukamatwa mateka na Hamas wanajeshi wawili wa utawala huo, na akasema hatua za maendeleo kuhusu ukanda Gaza hazitachukuliwa bila kurejeshwa mateka. Utawala wa kizayuni unadai kuwa wanajeshi hao wawili waliuawa katika vita vya mwaka elfu mbili kumi na nane na kwamba Hamas ina miili yao pamoja na mateka wake wengine. Wakati huo huo, mukama wa Palestina umekataa kutoa maelezo kuhusu wanajeshi hao wawili wa Israel, na unafanya jitihada kuhakikisha maelfu ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za Israel wanaachiwa huru kupitia operesheni ya kubadilishana mateka. Wapalestina elfu sita mia tano wanashikiliwa katika jela mbalimbali za utawala wa kizayuni hadi sasa. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za karibuni za taasisi ya masuala ya mateka na wafungwa wa zamani wa Kipalestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu hatua mpya ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa. Mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu na kushadidi mashinikizo dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa unaonekana kushtadi na kuchukua mkondo mpana zaidi katika miaka ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya bara Ulaya hivi sasa, bunge la Ufaransa likiunga mkono wa utendaji ulio wachuki dhidi ya Uislamu wa Rais wa, wa nchi hiyo Emmanuel Macron limechukua hatua mpya katika uwanja huo. Bunge la Ufaransa linalojulikana kama Baraza la Taifa, Jumanne iliyopita lilipasisha sheria iliyo dhidi ya Waislamu na Waislamu katika nchi hiyo. Wabunge 347 walipiga kura ya ndio mkabala na kura 150 za hapana katika zoezi la kupigia kura mswada wa sheria ya kuimarisha thamani za kijamhuri na kuupasisha. Hata hivyo, katika hatua ya mwisho, sheria hiyo inapaswa kuapasishwa na baraza la seneti na kuwa sheria kamili. Ndani ya sheria hiyo kuna kipengee nambari sabini ambacho kinaipa uwezo serikali ya nchi hiyo wa kufunga shule za kidini na maeneo ya ibada na kuzuia kutolewa hotuba ambazo kwa mujibu wa, wa madai ya serikali ya Paris ni za kuchupa mipaka. Aidha, makundi ya kidini yanapaswa kutangaza misaada yao inayotoka nje, huku akaunti zao za benki ni lazima zikaguliwe na kuidhinishwa. Pamoja na hayo yote lakini, kile ambacho kiko wazi ni kwamba sheria hiyo inawalenga Waislamu na harakati za Kiislamu nchini Ufaransa, kama misikiti na vituo vya Kiislamu. Si hayo tu, sheria hiyo inawazuia mabintu wa Kiislamu wa umri wa chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma. Ukweli wa mambo ni kuwa sheria hii inahesabiwa kuwa ni sehemu ya mjumuiko wa hatua za Rais Emmanuel Macron zenye lengo la kuunga mkono thamani za kisekulari. Macron ambaye amekuwa akidhihirisha bayana chuki zake dhidi ya Uislamu amedai kwamba kupasishwa sheria hiyo ilikuwa jambo la dharura kwa ajili ya kusaidia thamani za Ufaransa kama usawa wa kijinsia sekurali na kung'oa mizizi ya fikra za kuchupa mipaka. Wakosoaji wa sheria hii iliyozusha makelele mengi na iliyoona chuki dhidi ya Waislamu wanaamini kuwa Rais Macron na serikali yake lengo lao hasa ni kutaka kutumia sheria hiyo kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kuuandama Waislamu na kushadidisha mashinikizo ambayo hayajawahi kushuhudiwa dhidi ya wafuasi wa dini ya Kiislamu nchini humo. Jumapili iliyopita rais wa Ufaransa, hususani waislamu wa nchi hiyo walikusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Paris na kuandamana wakipinga mpango huo wa serikali ambao unalenga kushadidisha mibinyo na mashinikizo dhidi ya waislamu wa nchi hiyo. Waandamanaji hao wameonya kwamba kupasishwa sheria hiyo kutapelekea kuwekewa mipaka baadhi ya uhuru wa kidini nchini humo na kimsingi waislamu ndiyo walengo wakuu. Macron amekuwa na utendaji usio wa kimantiki ambako amekuwa akiunga mkono kwa nguvu zake zote hatua chuki na vita dhidi ya Waislamu, sambamba na kuvunjiwa heshima ya dini hii na matukufu yake. Mbali na Macron kufanya kila wezalo kuhakikisha kunapasishwa sheria ambayo itabinya na kuwekea mipaka Waislamu na Waislamu, kiongozi huyo amekuwa aking'ang'ania msimamo wake wa kuunga mkono hatua zilizo dhidi ya dini hii kama kuvunjiwa heshima matukufu yake kwa kisingizio eti cha uhuru wa kutoa maoni. Ni saa sita na dakika 15 kwa wakati wa Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran itatekeleza mapatano ya nyuklia ya JCPOA iwapo upande wa pili utayatekeleza. Rais Hassan Ruhani asema Iran haina mpango wa kuunda silaha za nyuklia na majeshi ya majini ya Iran, Rusia na India yafanya mazoezi makubwa bahari ya Hindi karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameashiria hotuba yake ya hivi karibuni kuhusiana na makubaliano ya nyuklia y JCPOA baina ya Iran na nchi tano za kundi la tano jumlisha moja na kusema iwapo upande mwingine utatekeleza makubaliano hayo, Iran pia itatekeleza vipengee vyake na mara hii jamhuri ya Kiislamu haitatosheka kwa maneno na ahadi tupu. Ayatollah Khamenei ameyasema hayo Jumaatano katika hotuba yake kwa njia ya video, akizungumza na wananchi wa Tabriz huko magharibi mwa Iran. Ayatollah Khamenei amesema pia kuwa mabeberu wamekuwa wakitekeleza njama na uadui wao kwa kutumia visingizio vya aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na suala la haki za binadamu, sheria za Kiislamu, kadhia ya nuklia, makombora ya Iran na masuala mengineo, lakini inatupasa kuelewa kuwa masuala haya yote ni visingizio tu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kuimarika nguvu za kijenzi na kiulinzi na kubadilika kwa Iran na kuwa nguvu kubwa ya kikanda ni miongoni mwa matunda ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ameongeza kuwa sababu kuu ya njama za aina mbalimbali za Marekani, utawala wa kizayni wa Israel, baadhi ya nchi za Ulaya dhidi ya Iran ni harakati hii inayosonga mbele ya maendeleo, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, nguvu ya wananchi na viongozi itashinda na kuvunja njama hizo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria uchaguzi ujao wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema, kila wakati tunapokaribia uchaguzi maadui huanzisha propaganda. Mara wanasema hakuna uhuru, mara wanasema ni uchaguzi wa kuelekezwa, ili watu wasiwe na hamu ya kushiriki katika uchaguzi. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa uchaguzi ni fahari, fursa, uwezo na hifadhi kwa nchi. Iwapo wananchi watajitokeza kwa wingi, basi kwa yakini hilo litasaidia ya nchi. Iwapo ushiriki mkubwa wa wananchi utaandamana na kumchagua mtu bora mwenye imani na mtendakazi na mwenye motisha, basi hilo litakuwa ni nuru juu ya nuru. rais hassan ruhani wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema nchi hii haijawahi kuwa na mpango wa kumiliki silaha za nyuklia wala kuzitumia akizungumza jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri rais ruhani amesema na hapa namnukulu kama ambavyo tumesema mara kadhaa silaha za maangamizi ya umati zikiwemo silaha za nyuklia hazina nafasi yoyote katika mpango wa nchi hii wa kiulinzi na huu ndio msimamo thabiti wa jamhuri ya kiislamu Rais Ruhani hata hivyo amesisitiza kuwa Iran itaendelea kufuatilia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani, kwani hiyo ni haki yake. Amesema Iran ni mwanachama wa mkataba wa NPT wa kuzuia uundwaji na usambazaji silaha za nyuklia, na pia inashirikiana na, na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, na imetekeleza maagizo ya uwakala huo kuhusiana na usalama wa kinuklia. Rais Ruhani amesema Iran haina mpango wa siri wa nyuklia na kuongeza kuwa Iran haijawahi kuwa na mpango kama huo na huo ni uamuzi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ameongeza kuwa hata kama dunia nzima ikisema silaha za nyuklia ni nzuri kwa Iran, msimamo wa Iran hautabadilika. Mtazamo wetu ndio ule ule ambao umetangazwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kama fatwa. Msimamo huu ndio ambao tumeutia saini katika mkataba wa NPT na hatutavunja mkataba huo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaendeleza mashirikiano yake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, lakini kuanzia tarehe 23 Februari itapunguza usimamizi wa wakala huo kwa shughuli zake za nyuklia. Muhammad Jawad Zarif amesema kuhusu utekelezaji wa sheria iliyopitishwa na bunge kuhusiana na makubaliano ya nyuklia JCPOA kwamba kwa mujibu wa sheria iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, mnamo tarehe ishirini na tatu Februari itatekelezwa moja ya hatua zilizoainishwa kuchukuliwa kulingana na sheria hiyo ambayo ni kupunguza kiwango cha uangalizi wa IAEA na si kusimamisha kikamilifu uangalizi huo. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, Zarif amefafanua zaidi kwa kusema e, kitakachojiri ni kuwa tutafanya mashauriano moko, na mkurugenzi mkuu kin, wa wakala etipo, wa kimataifa wa nishati atomiki moko, kutokana na ombi alilotoa shirika la nishati ya atomiki la Iran nalo na pia limeshaitangaza rasmi IAEA kwamba kuanzia tarehe 23 Februari, hatua tunazochukua kwa hiari yetu za kutekeleza itifaki ya ziada zitasimamishwa, lakini uangalizi wa wakala huo wa atomiki utaendelea. Hatua ilizochukua Iran zinaendana na utekelezaji wa kifungu cha 36 cha JCPOA na sisi tumo ndani ya JCPOA. Na kama ilivyotangazwa na uongozi wa juu kabisa wa nchi, mara tu Marekani itakapoondoa vikwazo na wanachama wengine nao wakatekeleza ahadi na majukumu yao, hatutakuwa na sababu yoyote kwa Iran kutochukua hatua za ufidiaji endapo pande zingine zitarudi kwenye utekelezaji wa JCPOA, hapo ndipo tutaweza kuendelea kutekeleza kikamilifu itifaki ya ziada kama ilivyokuwa katika miaka mitano iliyopita. Wiki hii mazoezi mseto ya kijeshi ya usalama wa baharini kati ya Iran na Rasia katika mwaka huu wa 2021 yamefanyika katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi na bahari ya Oman. Kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema lengo kuu la mazoezi hayo mseto ya usalama wa baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi ni kufikia usalama wa kieneo kwa ujumla. Aidha, ameongeza kuwa jeshi la majini la India limejiunga na majeshi ya majini ya Iran na Rasia katika mazoezi hayo. Ni wazi kuwa kudhaminiwa usalama wa njia za meli katika bahari ya Hindi ni dhamana kubwa kwa ajili ya kulinda masilahi ya kiuchumi katika upeo wa kimataifa. Umuhimu wa maneva hiyo ambayo imefanyika katika eneo lenye ukubwa wa kilomita mraba 17,000 chini ya kauli mbiu ya ushirikiano wa pamoja baharini kwa ajili ya usalama wa biashara baharini unaweza kutathminiwa katika mtazamo huo. Akizungumzia swala hilo, Admeli Ghulamridha Tahani, msemaji wa maneva hiyo, amesema malengo yaliyofuatiliwa katika maneva hiyo ni kuimarisha usalama katika sekta ya uokoaji na ufikishaji misaada ya kibinadamu, kupeana uzoefu na kuonyesha ushirikiano wa vikosi vya majini vya Iran katika ngazi ya kimataifa. Aidha amesema kaskazini ya bahari ya Hindi kuna malango bahari matatu kati ya matano ya kistratejia duniani ambayo ni lango bahari la Hormuz lililoko kaskazini lango bahari la Malaka lililoko mashariki na lango bahari la Bab el Mandeb lililoko magharibi ya eneo la kaskazini ya bahari ya Hindi. Na kwa kuzingatia safari za meli za kibiashara na meli za mafuta katika eneo hilo hasasi, udharura wa kuhakikisha usalama wa safari za kibiashara za baharini umeongezeka maradufu. Akifafanua zaidi kuhusu eneo la mazoezi hayo, Admeri Tahani ameongeza kuwa <coughs> Na sisi tunafanya mazoezi katika eneo hilo lenye usalama na sasa halina tatizo la maharamia, lakini mazoezi hayo yanatumika ili kutoa mafunzo ya ustadi wa kiwango cha juu kabisa kwa askari wa vikosi vya majini. Kwa ajili ya maeneo yasiyo na usalama tunafanya mazoezi ya kuziokoa meli ambazo zimetekwa nyara na maharamia. na wiki hii Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi vinaweza kuimarishwa tu kupitia ushirikiano wa mataifa ya eneo hili na wala si kwa uingiliaji wa madola ajnabii. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumatatu hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Shekh Muhamad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ambapo amesisitiza pia haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili eh, Doha na Teheran katika nyuga mbalimbali. Rais Ruhani amesema Iran na Qatar zinaweza kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali kama vile uchumi, biashara, utalii, utamaduni na sayansi, sambamba na ushirikiano wa karibu wa sekta za binafsi za mataifa haya mawili. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola wa herini. Shukrani na msikilizaji wetu Ali Haji Suda mbili wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, ameandika wanajeshi wa Uganda hawajafungwa bali wamehamishwa, wamepelekwa katika kampo nyingine. Anasema waandishi wa habari wamewafanyia kiini macho. Shukrani Juma J Sagai wa Msoma, Mara, msikilizaji wetu mwingine pia ameandika kitengo cha wanajeshi wa Uganda, kwa kitendo cha wanajeshi wa Uganda kwa waandishi wa habari kinaonyesha wazi uovu wanaotenda kwa raia wasio na hatia, anasema ni mbaya zaidi ya tunavyosikia. Shukrani sana Juma Sagai kutoka Mara, Musoma, Tanzania. Kalekela Omar Mahmud yeye wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema shukran jazila. Shukran nawe pia. Ali Hamis Hasani kutoka Zanzibar, yeye ametuandikiaje? Tuone hapa, ametuandikia nini. Naona muda nao nakwenda kwa mbali sana. Anasema, Alla wewe ni karimu, ndiye mwenye kurehemu, tunakuomba karimu umrehemu maalim. Anasema akafanya kazi muhimu katika hii kaumu, tunakuomba mrehemu, mola wetu mrehemu Maalim Seif Sharif Hamad. Anasema hakuna mkamilifu katika hii dunia. Allah, unalolitaka kwako wewe kurejea kweli. Anasema Allah, unalolitaka kwako wewe kurejea kweli. Shukran sana, asante sana Ali Hamisi Hasani kutoka Zanzibar. Naanza na udondozi huu wa magazeti mchana huu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania, na karibu magazeti yote yametoa uzito maalum kwa habari kuhusu mazishi aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya umoja ya kitaifa ya Zanzibar, Maalim Sef Sharifu Hamadi. Kwa ukurasa wa mwanzo wa toleo la mtandaoni la gazeti ya Mwananchi una habari kuu isemayo kwa heri Maalim Sef, wananchi dau Nguja na Pemba wamwaga machozi, wakimwaga Maalim Sef katika safari yake ya mwisho. Mazishi yake yaweka historia Pemba. Jusa Mazurui na Zito Kabwe washindwa kujizuia. Katika ukasa huo huo, aidha kuna picha mbalimbali za mijumuiko ya watu katika mazishi ya Maalim Seif Sharif Hamadi, huku pia kukiwa na vichwa vingine vya habari visemavyo: John Pombe Magufuli kuongoza kumwaga Kijazi. Makatibu wakuu wafichua kuhusu utendaji wake wa kazi. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ujumbe wa mwisho aliotoa. Maalim Seif azikwa rasmi Pemba. Vilio simanzi vya tawala kila kona. TEC yatoa uratibu mpya wa ibada na mikusanyiko. Magufuli kuongoza kwagwa kwa balozi Kijazi. Familia yatoa masharti maziko ya jaji Mwaikasu na bastola iliyoibwa nyumbani kwa Nape yakamatwa Mbeya. Gazeti la serikali la Habari Leo lina habari zisemazo Katiba yatoa mwongozo kujaza nafasi ya Maalim Seif. Viongozi wataja upekee wa Kijazi kuagwa leo da Dakta Mwinyi atuma salamu za rambirambi. Kuku da Pwani kuuzwa kwa kilo maelfu wa mwaga Maalim Sef na polisi yachunguza gharama tiba ya nimonia Agakan. Gazeti la Majira toleo la mtandaoni limeandika: simanzi za tawala ni wakati maelfu wakimzika makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Maalim Sefu waaga mwili wa balozi wa Kijazi. Loasa aelezea walivyokuwa wanaratibu harakati za kuimarisha demokrasia. wasomi nao wanena. Marekani yaomboleza kifo cha Maalim Seif. Takukuru arejesha mamilioni ya fedha za wastaafu. Ndejembi akemea waajiri wanaobadilisha vyeo vya kimuundo na hospitali ya Gakani matatani, polisi waichunguza. nchini Kenya ninaanza kutupia jicho toleo la mtandaoni la gazeti la Star ambayo lina habari zisemazo Ruto, sikualikwa kwenye mkutano na Uhuru. Afisa asema naibu rais hawezi kukwepa mikutano na hafla pale anapopewa mwaliko. Laikipia yawa kaunti ya kwanza ya eneo la Mount Kenya kupasisha mswada wa BBI. Uhuru ampongeza Makhtar Diop kwa kuteuliwa kuwa CEO mpya wa shirika la fedha la kimataifa IFC. IFC ni taasisi mwanachama wa kundi la benki ya Dunia. Waziri wa zamani amtangaza Farmajo kama rais asiye halali. Na bunge la kaunti ya Nairobi jana lilipasisha kwa sauti moja mabadiliko ya mswada wa BBI. Hayo yakiwa ya gazeti la Star la Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti ya Standard la Kenya pia limepambwa kwa habari zisemazo Uhuru akutana na maafisa wa serikali wa ngazi za juu huku Ruto akikosekana. Nililipa shilingi laki tatu ili kupata kazi KDF. Na katika habari ya maafa, standard imechambua pia ajali iliyopelekea baba na mwanaye wa kiume kupoteza maisha. Limeandika, jioni ya juzi Jumatano, baba mmoja na mwanaye wa kiume waliaga dunia baada ya kugongwa na gari iliyokuwa imembeba naibu gavana wa Kisii Joash Mangi, katika kituo cha biashara cha Olulungata katika barabara ya Narok mai Mahiu. Baada ya ajali hiyo, watu waliokuwa na hasira walichoma moto gari ya naibu gavana huyo. Naibu gavana wa Kisii na dereva wake walifanikiwa kuwakimbia wananchi hao waliokuwa na hasira. Na jambo la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times nchini Rwanda. habari kuu ninayoidondoa katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo inahoji hivi: Je, Afrika itapata mgao wake wa kiadilifu chini ya uongozi mpya wa WTO? Mwandishi anaandika, Ngozi Okonjo Iweala wiki hii aliteuliwa rasmi kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani na hivyo kuwa mwafrika na mwanamke wa kwanza kuongoza kwa shirika hilo la kimataifa. Kufuatia uteuzi huo mpya, nchi za kiafrika zina matarajio si tu kwa sababu ya asili yake ya kiafrika kia, bali pia kutokana na changamoto za muda mrefu ambazo zimekuwa zikilitatiza ba bara la Afrika kuhusu swala la biashara. New Times aidha limeandika, bunge la Rwanda mapema wiki hii lilipasisha azimio likiwataka wabunge wenzao wa Umoja wa Ulaya kufuta azimio lao kuhusu kesi ya mshukiwa wa ugaidi Paul Barusesa Bagina na serikali imesema itaendelea kuzishirikisha nchi jirani kama Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo chini ya fremu ya utendaji wa pande mbili na kikanda, ili kuhakikisha kuwa biashara za kuvuka mpaka na kuingia nchi nyingine zinaendelea, hususan baada ya ugonjwa wa COVID-19 kupelekea kufungwa mipaka. Na tunaishia hapa kwa mchana huu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea makala ya wiki itakaofuatiwa na leo katika historia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia utukufu wa mwezi huu, mwezi wa Rajaba wa aina... Mwezi huu wa Rajab na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezimungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezimungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezimungu, Shabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu katika mwezi wa Rajab. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa waalihi wasallam kwamba amesema mwenye kufunga swaumu siku moja kwa imani kamili na ikhlasi katika mwezi wa rajab hulipwa radhi kubwa za mwenyezi mungu na saumu yake huzima ghadhabu za allah katika siku hiyo na mtu huyo hufungiwa mlango mmoja kati ya milango ya moto wa jahannam imepokewa pia kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema mwenyezi mungu mtukufu amemuweka malaika aitoaye addai katika mbingu ya saba na unapoingia mwezi wa Rajab, malaika huyo hunadi kwa sauti kubwa usiku kucha akisema, hongera kwa wale wanaomdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu, heko kwa wanaomtii Mwenyezi Mungu. Vilevile imepokewa kutoka kwa sahaba Anas akisema kwamba wakati ulipokuwa ukiingia mwezi wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa alikuwa akisema Mola wangu tupe baraka katika miezi ya Rajab na Shaaban na utufikishe katika mwezi wa Ramadhani. Vilevile Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema: kwa hakika mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu wenye sifa ya Al-Asam nao ni mwezi mtukufu na umepewa jina la Al-Asam kutokana na kwamba hakuna mwezi wowote mwingine wenye kuufikia kwa utukufu na fadhila mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Watu wa zama za ujahilia walikuwa wakiutukuza mwezi huu, na ulipokuja Uislamu uliongeza utukufu na fadhila zake. Wapenzi wasikilizaji, sifa nyingine inayotajwa katika hadithi za Mtume ya mwezi huu wa Rajab ni ile ya al Asab. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema mwezi huu umepewa jina la al Asab kwa maana ya unaomimina sana, kwa sababu rehma humiminwa sana juu ya umma wangu katika mwezi huu wa Rajaba. Jambo la kwanza kabisa katika hadithi hiyo iliyopokewa kutoka kwa mtume ni mtukufu huyo ameanza kutueleza ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na jambo hili pia limeashiriwa katika hadithi nyingine ya mtume inayosema, Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kisha anasema mwezi huu ni mwezi mtukufu, kwa maana ya kwamba katika miezi kumi na mbili ya mwaka kuna miezi ambayo ina utukufu maalumu ambayo ni Muharram, Dhulqaada, Dhulhijja pamoja na mwezi huu wa Rajaba. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Rajab una majina mengi ambayo yote tukiyaangalia kwa makini tunapata kwamba yanaonyesha utukufu wa mwezi huu pamoja na fadhila zake. Moja kati ya majina hayo ni lile lililotajwa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam ambaye amesema: Rajab ni mto ulioko peponi, mweupe kuliko maziwa na maji yake ni matamu kuliko asali. Mtu anayefunga swaumu siku moja tu katika mwezi wa Rajab, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamnywesha maji ya mto huyo. Jina jingine la mwezi wa Rajab ni lile lililotajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi tuliyotangulia kuisoma, la al-Asam. Hapa linajitokeza swali kwamba nini maana ya al-asam? Al-asam, al-asam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kiziwi. Vilevile wengi wanauliza kwamba ni kwa nini mwezi huu wa Rajab ukapewa sifa ya kiziwi na kutosikia? Wasikilizaji wapenzi, mwezi huu wa Rajab ulikuwa ukitukuzwa tangu zama za ujahilia na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Historia inatuambia kwamba katika zama za ujahilia mambo kama vita, vurugu, umwagaji wa damu kuzikwa kwa watoto wa kike wakiwa hai, dhulma, unyang'anyi na kadhalika vilikuwa vimeshamiri mno kiasi kwamba ilikuwa inahesabika ni katika mambo ya kila siku kutokana na kukithiri kwake. Lakini ulipokuja mwezi wa Rajab mambo haya yalikuwa hayasikiki wala kuendelea, na sauti za mapanga na silaha zilizima kabisa. Kutokana na hali hiyo, mwezi wa Rajab ulipewa sifa ya kiziwi, kwa maana ya kwamba katika mwezi huu hazikusikika tena sauti za mapanga na silaha ambazo zilikuwa zikitumiwa katika vita na mapigano ya umwagaji damu baina ya kaumu za Waarabu wa zama za ujahilia. Baada ya kudhihiri Uislamu, dini hiyo haikufuta ada hiyo bali iliiboresha zaidi. Katika sheria za Kiislamu kuna mambo mema ambayo yalikuwapo katika zama za kabla ya kudhihiri dini hiyo, na Uislamu ulipokuja uliyaendeleza na kuyaboresha zaidi, kwa sababu yaliendana na malengo ya dini hiyo na kuoana na maumbile safi ya mwanadamu ya kupinga dhuluma, ukatili na uonevu. Hivyo wanapokuwa wanadamu wameelekea katika maumbile hayo sahihi ambayo Mwenyezi Mungu anawatakia waja wake, hakuna haja tena ya kuyapinga maumbile yale, eti kwa kuwa yamefanywa na majahilia. Kwani kipimo cha Uislamu ni usahihi wa jambo, na si kwamba nani amefanya jambo lile. Kama tulivyoeleza, ni kwamba Waarabu wa zama za ujahilia siku zote za mwaka walikuwa katika machafuko, vita, dhulma na mapigano lakini ulipoingia mwezi huu mtukufu wa Rajab walisimamisha machafuko na vita kwa muda. Baada ya kuisha mwezi wa Rajab, waliendeleza tena vita na mapigano mpaka mwezi mwingine mtukufu. Uislamu mbali na kuunga mkono ada hiyo nzuri ya kusitisha mapigano na vita katika miezi mitukufu katika zama za ujahilia, ulienda mbali zaidi na kuwataka wafuasi wake kukomesha vita na mapigano daima na si katika miezi hiyo mitukufu pekee. Uislamu unatuambia ya kwamba tunapoingia katika miezi mitukufu tujipambe kwa mambo mema, si kwa ajili ya miezi hiyo pekee, bali iwe ni kwa ajili ya kipindi chote cha mwaka na maisha yetu. Kwa minajili hiyo basi, Uislamu ulipokuja uliboresha utukufu wa mwezi wa Rajab kwa kukubali kwamba ni katika miezi mitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kama ambavyo pia uliongezea kwamba kujipamba kwa mema katika mwezi wa Rajab si kwa ajili ya mwezi huu pekee, bali iwe hivyo hivyo katika siku na maisha yetu yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 7 Rajab mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 19 Februari mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 548 iliyopita, alizaliwa mnajimu na mwana hisabati mashuhuri wa Poland, Nicolas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba. Baada ya kukamilisha masomo, alianza kufundisha hisabati huko Roma. Hata hivyo, Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu, na mwaka elfu moja mia tano na tatu alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya masaa ishirini na nne. Nicolaus Copernicus alifariki dunia tarehe 24 Mei mwaka 1543, siku chache tu baada ya kuchapisha kitabu cha On the Revolutions of the Celestial Spheres kinachofafanua nadharia zake. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo Aliaga dunia. Mwandishi wa Norway Knut Hamsun alizaliwa mwaka 1859 katika familia ya maskini kaskazini mwa nchi hiyo, na alipotimiza miaka 24 aliingia katika uwanja wa uandishi. Hamsun alisafiri mara mbili kwenda Marekani na akaandika makosa aliyoyaona nchini humo ndani ya kitabu alichokipa anwani ya Maisha ya Kiroho katika Zama Mpya nchini Marekani. Pia aliandika kitabu kilichopewa jina la Njaa ambacho kilibeba tamaduni mbalimbali za dunia. Uandishi wake wa kitabu cha matunda ya ardhini ulikuwa na nafasi muhimu katika kutunukiwa zawadi ya Nobel mwaka 1920 siku kama ya leo miaka 33 iliyopita yaani, tarehe mosi Esfand mwaka elfu moja mia tatu sitini na sita hijiria shamsia, ndege moja ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa dikteta Saddam Hussein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo Hujjatul Islam Fadhlullah Mahalati aliyekuwa mwakilishi wa Imamu Ruhollah Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah aliuawa shahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa bunge la Iran. Na tarehe 19 Februari miaka 24 iliyopita alifariki dunia Deng Xiaoping, kiongozi wa zamani wa China na mhandisi wa mageuzi ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wa Xiaoping, China ilifanya mageuzi makubwa katika nyanja mbalimbali, na alifanya marekebisho makubwa katika uchumi wa kisoshalisti wa wakati huo wa China na kuelekeza kwenye uchumi wa soko. Wakati huo, China ilifanikiwa kuingia katika nyanja mbalimbali za kimataifa na kutatua migogoro iliyokuwepo katika uhusiano wake na nchi kadhaa. Deng Xiaoping alijiuzulu mwaka 1990 kutokana na maradhi na umri wake mkubwa na hadi anafariki dunia ali akihesabiwa kuwa shahsia mkubwa zaidi nchini Uchina. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Askari jeshi sita wa Uganda wamepewa na mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo vifungo vya hadi miezi mitatu jela kwa kupatikana na kosa la kuwapiga kinyama waandishi wa habari waliokuwa wakiakisi hapo siku ya Jumatano habari ya kiongozi wa upinzani wa nchi hiyo aliyekuwa akiwasilisha katika ofisi za Umoja wa Mataifa malalamiko ya kufanyika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema kwamba nchi hiyo itaitikia wito wa Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kushiriki kikao cha kundi la tano ongeza moja na Irani. Mwakilishi wa muda wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo na kuondoa madai ya serikali iliyotangulia nchi hiyo kuhusu kurejeshewa vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Na mwenendo wa chuki dhidi ya Waislamu na kushadidi mashinikizo dhidi ya wa Waislamu nchini Ufaransa unaonekana kustadi na kuchukua mkondo mpana zaidi katika miaka hivi karibuni katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Wapenzi wasikilizaji, sina la ziada na muhtasari, ndio unatukamishia matangazo yetu haya ya Ijumaa mchana. Nawashukuru wasikilizaji wote waliotuma maoni yao. Wale ambao wakosikia maoni yao yakisomwa, watasikia katika matangazo yetu ya usiku wa leo. Kama mnavyojua, Redio Teherani idhaa ya Kiswahili hatuna kapu la kutupa maoni, lazima tuyafungue na tuyasome yote, tuyarushe mubashara kwa manufaa ya wasikilizaji. Na sina la ziada. Ni mimi mtangazaji wako nilikuwa nawe, mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo haya yanapokufikia. Asmahani Ghanima Muhammed, na wageni nikiwatakia mchana mwema na Ijumaa njema kwa ujumla, kwaherini.