Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, Mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuleteni pia dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asisitiza kuwa serikali ya Marekani haina njia nyingine ghairi ya kusalimu amri mbele ya sheria. Mamia ya maelfu ya watu washiriki katika mazishi ya kihistoria ya Maalim Saif Sharif Hamad huko Zanzibar. mapigano kati ya mamluki wa Imarati na wale wa Saudia yaendelea huko nchini Yemen, na soko la barakoa bandia dhidi ya korona lagunduliwa nchini Marekani. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa Leo hii Marekani na serikali mpya ya nchi hiyo zimetambua kuwa zilifanya makosa kuhusu Iran, na akaeleza kwamba kusalimu amri mbele ya sheria si aibu na kwamba serikali ya Marekani haina njia nyingine ghairi ya kusalimu amri mbele ya sheria. Rais Ruhani ambaye alikuwa akizungumza katika uzinduzi wa miradi ya kitaifa ya sekta za viwanda na madini katika mikoa mitatu ya Hormozgan, Kerman na Mazandaran amesema siku hizi kunaenezwa propaganda kwamba Iran imechukua hatua kwa lengo la kuishinikiza Marekani. Maneno haya si sahihi, kile tunachokitaka sisi ni kutekelezwa sheria na majukumu. Rais Ruhani ameeleza kuwa kuheshimu sheria na majukumu ya kimataifa na kuyatekeleza ni miongoni mwa majukumu ya kibinadamu na kisiasa ya serikali zote. Amesema tunataraji viongozi wa Marekani watarejea katika sheria na kuheshimu ahadi na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati huo huo ameashiria uwekezaji wa zaidi ya tumani bilioni 85 katika miradi na shughuli ambazo zimezinduliwa hii leo, na akabainisha kuwa kuzinduliwa miradi hiyo ya kitaifa ni ishara ya kuongezeka uzalishaji. Mamia ya maelfu ya Watanzania, hasa wa visiwa vya Zanzibar, leo wameshiriki kwenye maziko ya kihistoria ya aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar suk Maalim Seif Sharif Hamad yaliyofanyika katika kijiji alikozaliwa cha Nyali huko Mtambwe kisiwani Pemba. Maalim Seif Sharif Hamad ambaye alikuwa pia mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo alifariki dunia jana asubuhi katika hospitali ya taifa ya Muhimbili mjini Dar es Salaam alikokuwa akipatiwa matibabu. Shughuli za mazishi ya makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar zilianza mapema leo asubuhi katika msikiti wa Maamuri mjini Dar es Salaam ambako mwili wa marehemu ulioshwa na kukafiniwa kabla ya kusaliwa katika msikiti huo katika sala ya maiti iliyoongozwa na mufti mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zubeir bin Ali na kuhudhuriwa pia na viongozi kadhaa wa serikali wakiwemo marais wastaafu wa Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi na Jakaya Mrisho Kikwete. Baada ya sala hiyo mwili wa marehemu Maalim Seif Sharif Hamad ulisafirishwa kuelekea kisiwani Unguja ambako alisaliwa katika viwanja vya Mnazi Mmoja, katika sala iliyohudhuriwa na umati mkubwa wa wananchi wa Zanzibar wakiongozwa na rais wa Zanzibar Daktari Hussein Ali Mwinyi, pamoja na viongozi wengine wakuu wa serikali. Kutoka viwanja vya Mnazi Mmoja, mwili wa marehemu Maalim Seif Sharif Hamad ulisafirishwa kuelekea kisiwani Pemba, ambako huko pia alisaliwa sala ya maiti iliyohudhuriwa na umati mkubwa wa wananchi wa kisiwa hicho katika viwanja vya Gombani mjini Chake Chake wakiongozwa na rais Mwinyi pamoja na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe. Msafara uliobeba mwili wa mwanasiasa huyo mashuhuri na mkongwe katika visiwa vya Zanzibar na Tanzania ulielekea katika kijiji cha Nyali huko Mtambwe katika wilaya ya Wete mkoa wa Kaskazini Pemba, ambapo baada ya kusaliwa katika msikiti wa kijijini hapo Maalim Seif alikamilisha safari ya maisha yake duniani kwa kuzikwa kijijini kwao hapo alipozaliwa. Marehemu Maalim Seif Sharif, ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 78 anatajwa kama mmoja wa wanasiasa wachache barani Afrika waliotukuka kisiasa kwa kutoguswa na kashfa za ufisadi katika maisha yake ya kisiasa, mbali na kutoacha rekodi yoyote ya kujilimbikizia utajiri yeye mwenyewe au kwa kutumia jamaa na watu wake wa karibu. Alikuwa kiongozi aliyependwa na Wazanzibari wengi licha ya kumaliza maisha yake ya kisiasa kwa kutotimiza ndoto aliyokuwa nayo ya kuiongoza Zanzibar kama rais wa nchi katika Zanzibar ambayo imeshuhudia taharuki na machafuko ya kisiasa katika takriban kila uchaguzi tangu ulipoanzishwa tena mfumo wa vyama vingi vya, vya siasa nchini Tanzania mwaka 1992. Marehemu Maalim Seif Sharif Hamad atakumbukwa na wengi kwa juhudi zake za kuchangia kupatikana maridhiano ya kisiasa katika visiwa hivyo ambavyo ni moja ya nchi mbili zinazounda Jamhuri ya Muungano ya Tanzania. Baada ya uchaguzi wa Oktoba 2020 ambao ulishuhudia machafuko makubwa yaliyosababisha pia watu kadhaa kuuawa na kujeruhiwa, Maalim Sef Sharif Hamad alionyesha tena ukomavu na uvumilivu wa kisiasa kwa kufanikisha kupatikana ridhaa ya chama chake kujiunga katika serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar iliyoasisiwa kikatiba kwa juhudi za mwanasiasa huyo na aliyekuwa rais wa Zanzibar Amani Abeid Karume na kuanza kufanya kazi rasmi baada ya uchaguzi wa 2010. Wakati akitoa taarifa rasmi ya serikali juu ya kifo cha Maalim Seif Sharif Hamad hapo jana, rais wa Zanzibar D. Hussein Mwinyi alimtaja marehemu kwamba alikuwa kiongozi mzalendo na shupavu. Kufuatia kifo cha Maalim Seif Sharif, rais wa Zanzibar ametangaza siku saba za maombolezo visiwani humo na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ametangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kwa Tanzania nzima. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kwa kujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mamluki wenye mfungamano na umoja wa falme za Kiarabu Imarati, huko kusini mwa Yemen wamevishambulia vikosi vya serikali iliyojiuzulu ya nchi hiyo ya Abdurabu Mansur Hadi inayoungwa mkono na Saudi Arabia wakati vilipokuwa vikielekea katika mkoa wa Marib mashariki mwa nchi. Baadhi ya duru za habari za kuaminika leo zimeripoti kuwa mamluki wenye silaha wenye mfungamano na kundi la baraza la mpito la kusini wameushambulia msafara wa magari ya kijeshi ya vikosi vya serikali iliyojiuzulu ya Mansur Hadi inayoungwa mkono na Saudi Arabia katika mkoa wa Abian ambavyo vilikuwa vikielekea mkoani Marib duru hizo za habari zimeeleza kuwa vikosi vya Mansur Hadi vilikuwa na lengo la kufika mkoani Marib ambako mapigano yalikuwa yakijiri kati ya vikosi hivyo na vile vya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen. Wapiganaji watatu wa Mansur Hadi wamejeruhiwa katika mapigano hayo, na waliosalia wamesonga mbele kuelekea Marib. Kusonga mbele huko kwa jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi katika siku za karibuni katika mji wa kistratejia wa Maarib huko mashariki mwa Yemen kumeitia hofu serikali iliyojiuzulu na muungano vamizi wa Saudia unaoungwa mkono na Marekani. Duru za kuaminika nchini Sudan zimeripoti kuwa mjumbe wa Umoja wa Afrika alitazamiwa kuwasili Khartum akiongoza ujumbe wa upatanishi wa umoja huo katika mzozo wa mpakani baina ya Sudan na Ethiopia. Muhammed Al Hasan Old Blabart alitazamiwa kukutana na waziri mkuu wa Sudan, Abdullah Hamduk, na mkuu wa baraza la utawala nchini humo, Abdul Fatah Al Burhan, kwa ajili ya kupunguza mzozo ulioibuka baina ya nchi hizo mbili. Ziara ya Old Labad mjini Khartumu inafanyika baada ya Sudan kumwita balozi wake nchini Ethiopia Jumatano ya jana kwa mashauriano kutokana na kuongezeka mzozo wa mpaka baina ya pande hizo mbili ambao umepelekea kutumwa majeshi ya nchi mbili karibu na maeneo ya mpakani katika wiki za hivi karibuni. Jumapili iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilisema vikosi vya jeshi la Ethiopia vimevuka mpaka na kuingia Sudan, ikionya kuhusu athari mbaya za suala hilo kwa usalama na utulivu wa eneo hilo. Mzozo wa mpaka kati ya nchi hizo mbili umeongezeka katika miezi ya hivi karibuni, baada ya Sudan kupeleka vikosi vya jeshi kwenye ardhi ambayo ilisema ilikaliwa kwa mabavu na wakulima wa Ethiopia na wanamgambo wa nchi hiyo. Sudani inadai kuwa tangu mwezi Desemba mwaka uliopita zaidi ya wasudani kumi na mbili pamoja na wanajeshi wameuawa katika mashambulio ya mpakani ya vikosi vya jeshi la Ethiopia katika jimbo la Gedaref. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia ilitangaza kuwa imekubali upatanishi wa nchi nyingine katika mgogoro baina yake na nchi jirani ya Sudan, lakini kwa masharti. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, alitaka serikali ya Sudan ikomeshe mashambulizi na kuwafukuza raia wa Ethiopia katika maeneo yao, katika operesheni zilizoanza tarehe 6 Novemba, wakati Addis Ababa ilipokuwa ikirejesha utawala wa sheria katika eneo la Tigrei. Nchi mbili za Sudan na Ethiopia zinatuhumiana kushambulia na kukalia kwa mabavu ardhi ya kila mmoja wao, tuma ambazo zinatishia mustakbali wa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. na maafisa wa afya nchini Marekani wameripoti kuwa barakoa bandia milioni 11 zimenaswa nchini humo sambamba na nchi hiyo kuendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa barakoa. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imetangaza kuwa katika wiki kadhaa zilizopita zimekamatwa barakoa bandia zaidi ya milioni 11 aina ya N95 ambazo zilitazamiwa kutolewa kwa wafanyakazi wa huduma ya afya katika hospitali mbalimbali mbali nchini humo. Wataalamu wa afya wameonya kuwa sekta ya tiba ya Marekani inaweka mbele zaidi faida za kibiashara kuliko kutoa huduma za matibabu kwa wagonjwa na kudhamini usalama wa wafanyakazi wake. Wakati mamilioni ya barakoa aina ya N95 zimetengenezwa katika vituo mbalimbali nchini Marekani, na hata serikali ya nchi hiyo imetoa kibali cha kuuzwa maski hizo nje ya nchi, aghalabu ya wahudumu wa sekta afya katika vituo vya tiba huko Marekani wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa barakoa. Gazeti la New York Times pia limeripoti kuwa matumaini ya kuishi huko Marekani yalipungua kwa mwaka mmoja katika nusu ya kwanza ya mwaka jana wa 2020 kwa mujibu wa ripoti hiyo. Huo ni mporomoko mkubwa zaidi tangu baada ya vita vya pili vya dunia, na suala hilo linaonyesha taswira halisi ya maafa makubwa ya maambukizi ya korona nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu hotuba ya kiongozi mwadhamu, sisitizo la kuimarishwa vielelezo vya utambulisho na kuongezwa nguvu za ndani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumatano ya jana tarehe 17 Februari, alibainisha matunda na mafanikio makubwa ya mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake aliyotoa ya kwa njia ya mawasiliano ya intaneti kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya harakati na mapambano ya kihistoria na yasiyosahaulika ya wananchi wa mji wa Tabriz ya Bahmani 29, 1356 inayosadifiana na Februari mwaka 1978 na Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameashiria katika hotuba yake hiyo juu ya kuendelea uadui wa madola ya kibeberu dhidi ya wananchi wa Iran kutokana na taifa hili kuukataa mfumo wa kibeberu na akaongeza kuwa mabeberu wamekuwa wakitekeleza njama na uadui wao kwa kutumia visingizio vya aina mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na suala la haki za binadamu, sheria za Kiislamu, kadhia ya nyuklia, makombora ya Iran na masuala mengineyo, lakini inatupasa kuelewa kuwa masuala hayo yote ni visingizio tu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kuendelea adawa na hasama ya mabeberu, na akabainisha kuwa taifa la Iran ili lipate ushindi mbele ya hujuma hizi linahitajia vitu viwili ambavyo ni kuimarishwa vielelezo vya utambulisho na kuongezwa nguvu za ndani. Hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kubainisha matunda na mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa na mambo yenye nukta muhimu na zenye thamani mno. Moja ya nukta hizo muhimu aliyoitilia mkazo ni kuukumbusha tena suala la kumtambua adui na utambulisho wa hatua za uhasama ambazo zinaweza kutekelezwa katika kalibu ya mambo mbalimbali mbali, iwe ni ya kijeshi, kisiasa, kiusalama na kiuchumi, au hata katika fremu ya vita baridi kwa minajili ya kudhoofisha thamani za mapinduzi na kutia shaka na hali ya kusitasita katika kuendelea na njia sahihi ya kimapinduzi. Kwa muktadha huo, hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ina pande mbili zenye umuhimu wa kistratejia. Upande wa kwanza ni kuwa inaonyesha umuhimu wa kusimama kidete na kutosalimu amri mbele ya mashinikizo na wakati mgumu, na hivyo kuelekea mbele kwa ajili ya kujenga mustakbali wenye hamasa zaidi. Upande wa pili wenye umuhimu wa kistratejia ni sisitizo la kuhifadhi mambo na vielelezo ambavyo ni sababu ya kupatikana nguvu ya kweli ya taifa na thamani za mapinduzi. Ayatullah Khamenei amesema Mfumo wenye ridhaa ya wananchi na mamlaka ya kujiainishia mustakbali wake ni moja ya matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo ameashiria uchaguzi ujao wa rais na kusema uchaguzi ni fursa kubwa kwa taifa. Ameongezea kama ninavyomnukuu: hata hivyo, wapinzani wa jamhuri ya Kiislamu hawataki kuona utawala wa Kiislamu ukitumia fursa hiyo kwa ajili ya maendeleo ya nchi, lakini ushiriki mkubwa na wa kimapinduzi wa wananchi katika zoezi hilo bila shaka utazidisha usalama wa taifa, kutoa pigo kwa maadui na kupunguza tamaa ya maadui e. Hivyo basi haipasi kuipoteza fursa hii, amesisitiza kiongozi mwadhamu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran itatekeleza mapatano ya nyuklia ya JCPOA iwapo upande wa pili utayatekeleza. Rais Hassan Ruhani asema Iran haina mpango wa kuunda silaha za nyuklia na majeshi ya majini ya Iran, Russia na India yafanya mazoezi makubwa bahari ya Hindi. Karibuni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei ameashiria hotuba yake ya hivi karibuni kuhusiana na makubaliano ya nuclear JCPOA baina ya Iran na nchi tano za kundi la tano jumlisha moja, na kusema iwapo upande mwingine utatekeleza makubaliano hayo, Iran pia itatekeleza vipenge vyake na mara hii Jamhuri ya Kiislamu haitatosheka kwa maneno na ahadi tupu. Ayatollah Khamenei ameyasema hayo Jumatano katika hotuba yake kwa njia ya video, akizungumza na wananchi wa Tabriz huko magharibi mwa Iran. Ayatollah Khamenei amesema pia kuwa mabeberu wamekuwa wakitekeleza njama na uadui wao kwa kutumia visingizio vya aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na suala la haki za binadamu, sheria za Kiislamu, kadhia ya nyuklia, makombora ya Iran na masuala mengineyo, lakini inatupasa kuelewa kuwa masuala haya yote ni visingizio tu. Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kuimarika nguvu za kijenzi na kiulinzi na kubadilika kwa Iran na kuwa nguvu kubwa ya kikanda ni miongoni mwa matunda ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ameongeza kuwa sababu kuu ya njama za aina mbalimbali za Marekani, utawala wa kizaini wa Israel, baadhi ya nchi za Ulaya dhidi ya Iran ni harakati hii inayosonga mbele ya maendeleo, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, nguvu ya wananchi na viongozi itashinda na kuvunja njama hizo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu wameashiria uchaguzi ujao wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema, kila wakati tunapokaribia uchaguzi, maadui huanzisha propaganda. Mara wanasema hakuna uhuru, mara wanasema ni uchaguzi wa kuelekezwa, ili watu wasiwe na hamu ya kushiriki katika uchaguzi lakini ukweli wa mambo ni kuwa uchaguzi ni fahari, fursa, uwezo na hifadhi kwa nchi. Iwapo wananchi watajitokeza kwa wingi, basi kwa yakini hilo litasaidia nchi. Iwapo ushiriki mkubwa wa wananchi utaandamana na, na kumchagua mtu bora, mwenye imani na mtendakazi na mwenye motisha, basi hilo litakuwa ni nuru juu ya nuru. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii haijawahi kuwa na mpango wa kumiliki silaha za nyuklia wala kuzitumia. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Ruhani amesema na hapa namnukuu: kama ambavyo tumesema mara kadhaa, silaha za maangamizi ya umati zikiwemo silaha za nyuklia hazina nafasi yoyote katika mpango wa nchi hii wa kiulinzi, na huu ndio msimamo thabiti wa Jamhuri ya Kiislamu. Rais Ruhani hata hivyo, amesisitiza kuwa Iran itaendelea kufuatilia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani, kwani hiyo ni haki yake. Amesema Iran ni mwanachama wa mkataba wa NPT wa kuzuia uundwaji na usambazwaji silaha za nyuklia na pia inashirikiana na, na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, na imetekeleza maagizo ya uwakala huo kuhusiana na usalama wa kinyuklia. Rais Ruhani amesema Iran haina mpango wa siri wa nyuklia. Mw nazare, mw nazare, hata nazare kama dunia mao nzima ikisema silaha za nyuklia ni nzuri kwa Irani, msimamo wa Irani hautabadilika. Mtazamo wetu ndio ule ule ambao umetangazwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kama fatwa. Msimamo huu ndio ambao tumeutia saini katika mkataba wa NPT na hatutavunja mkataba huo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaendeleza mashirikiano yake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, lakini kuanzia tarehe 23 Februari itapunguza usimamizi wa wakala huo kwa shughuli zake za nyuklia. Muhammad Jawad Zarif amesema kuhusu utekelezaji wa sheria iliyopitishwa na bunge kuhusiana na makubaliano ya nyuklia JCPOA kwamba kwa mujibu wa sheria iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, mnamo tarehe 23 Februari itatekelezwa moja ya hatua zilizoainishwa kuchukuliwa kulingana na sheria hiyo ambayo ni kupunguza kiwango cha uangalizi wa IAEA na si kusimamisha kikamilifu uangalizi huo. Akizungumza na mwandishi wa Radio Teheran, Zarif amefafanua zaidi kwa kusema kitakachojiri ni kuwa tutafanya mashauriano na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kutokana na ombi alilotoa shirika la nishati ya atomiki la Iran nalo, na pia limeshaitangaza rasmi IAEA kwamba kuanzia tarehe 23 Februari, hatua tunazochukua kwa hiari yetu za kutekeleza itifaki ya ziada zitasimamishwa, lakini uangalizi wa wakala huo wa atomiki utaendelea. Hatua ilizochukua Iran zinaendana na utekelezaji wa kifungu cha 36 cha JCPOA, na sisi tumo ndani ya JCPOA. Na kama ilivyotangazwa na uongozi wa juu kabisa wa nchi, mara tu Marekani itakapoondoa vikwazo na wanachama wengine nao wakatekeleza ahadi na majukumu yao, hatutakuwa na sababu yoyote kwa Iran kutochukua hatua za ufidiaji endapo pande zingine zitarudi kwenye utekelezaji wa JCPOA, hapo ndipo tutaweza kuendelea kutekeleza kikamilifu itifaki ya ziada kama ilivyokuwa katika miaka mitano iliyopita. Wiki hii mazoezi mseto ya kijeshi ya usalama wa baharini kati ya Iran na Rasia katika mwaka huu wa 2021 yamefanyika katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi na bahari ya Oman. Kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema lengo kuu la mazoezi hayo mseto ya usalama wa baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi ni kufikia usalama wa kieneo kwa ujumla. Aidha, ameongeza kuwa jeshi la majini la India limejiunga na majeshi ya majini ya Iran na Rasia katika mazoezi hayo. Ni wazi kuwa kudhaminiwa usalama wa njia za meli katika bahari ya Hindi ni dhamana kubwa kwa ajili ya kulinda masilahi ya kiuchumi katika upeo wa kimataifa. Umuhimu wa maneva hiyo ambayo imefanyika katika eneo lenye ukubwa wa kilomita mraba elfu kumi na saba chini ya kauli mbiu ya ushirikiano wa pamoja baharini kwa ajili ya usalama wa biashara baharini unaweza kutathminiwa katika mtazamo huo. Akizungumzia swala hilo, Admeli Ghulamridha Tahani, msemaji wa maneva hiyo, amesema malengo yaliyofuatiliwa katika maneva hiyo ni kuimarisha usalama katika sekta ya uokoaji na ufikishaji misaada ya kibinadamu, kupeana uzoefu na kuonyesha ushirikiano wa vikosi vya majini vya Iran katika ngazi ya kimataifa. Aidha amesema kaskazini ya bahari ya Hindi kuna malango bahari matatu kati ya matano ya kistratejia duniani ambayo ni lango bahari la Hormuz lililoko kaskazini lango bahari la Malaka lililoko mashariki na lango bahari la Bab el Mandeb lililoko magharibi ya eneo la kaskazini ya bahari ya Hindi, na kwa kuzingatia safari za meli za kibiashara na meli za mafuta katika eneo hilo hasasi udharura wa kuhakikisha usalama wa safari za kibiashara za baharini umeongezeka maradufu. Akifafanua zaidi kuhusu eneo la mazoezi hayo Admeri Tahani ameongeza kuwa <coughs> Na sisi tunafanya mazoezi katika eneo hilo lenye usalama na sasa halina tatizo la maharamia, lakini mazoezi hayo yanatumika ili kutoa mafunzo ya ustadi wa kiwango cha juu kabisa kwa askari wa vikosi vya majini. Kwa ajili ya maeneo yasiyo na usalama, tunafanya mazoezi ya kuziokoa meli ambazo zimetekwa nyara na maharamia. na wiki hii Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi vinaweza kuimarishwa tu kupitia ushirikiano wa mataifa ya eneo hili na wala si kwa uingiliaji wa madola ajnabi. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumatatu hapa mjini Tehran katika mazungumzo yake na Sheikh Muhamad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ambapo amesisitiza pia haja ya kuimarisha uhusiano wa wa pande mbili eh, Doha na Tehran katika nyuga mbalimbali. Rais Ruhani amesema Iran na Qatar zinaweza kuimarisha uhusiano na no ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali kama vile uchumi, biashara, utalii, utamaduni na sayansi, sambamba na no ushirikiano wa karibu wa sekta za binafsi za mataifa haya mawili. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola wa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia utukufu wa mwezi huu, mwezi wa Rajaba. wa Rajaba Jal wal mwezi huu wa Rajab na miezi miwili inayofuata, yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu, kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi wa Rajab. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kwamba amesema, mwenye kufunga swaumu siku moja kwa imani kamili na ikhlasi katika mwezi wa Rajab hulipwa radhi kubwa za Mwenyezi Mungu na swaumu yake huzima ghadhabu za Allah katika siku hiyo na mtu huyo hufungiwa mlango mmoja kati ya milango ya moto wa Jahannam. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu mtukufu amemweka malaika aitwaye Addai katika mbingu ya saba, na unapoingia mwezi wa Rajab, malaika huyo hunadi kwa sauti kubwa usiku kucha akisema, hongera kwa wale wanaomdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu heko kwa wanaomtii Mwenyezi Mungu. Vilevile imepokewa vile kutoka kwa sahaba Anas akisema kwamba wakati ulipokuwa ukiingia mwezi wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa akisema Mola wangu, tupe baraka katika miezi ya Rajab na Shaban na utufikishe katika mwezi wa Ramadhani. Vilevile Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, kwa hakika mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezimungu wenye sifa ya Al Asam, nao ni mwezi mtukufu na umepewa jina la Al Asam kutokana na kwamba hakuna mwezi wowote mwingine wenye kuufikia kwa utukufu na fadhila mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Watu wa zama za ujahilia walikuwa wakiutukuza mwezi huu na ulipokuja Uislamu uliongeza utukufu na fadhila zake. Wapenzi wasikilizaji, sifa nyingine inayotajwa katika hadithi za Mtume ya mwezi huu wa Rajab ni ile ya al asab. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema, mwezi huu umepewa jina la al asab kwa maana ya unaomimina sana kwa sababu rehma humiminwa sana juu ya umma wangu katika mwezi huu wa Rajaba. Jambo la kwanza kabisa katika hadithi hiyo iliyopokewa kutoka kwa mtume ni mtukufu huyo ameanza kutueleza ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na jambo hili pia limeashiriwa katika hadithi nyingine ya mtume inayosema, Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kisha anasema mwezi huu ni mwezi mtukufu, kwa maana ya kwamba katika miezi kumi na mbili ya mwaka kuna miezi ambayo ina utukufu maalumu, ambayo ni Muharam, Dhulqada, Dhulhija pamoja na mwezi huu Allah, kudasa, ima, wa Rajaba. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Rajab una majina mengi ambayo yote tukiyaangalia kwa makini tunapata kwamba yanaonyesha utukufu wa mwezi huu pamoja na fadhila zake. Moja kati ya majina hayo ni lile lililotajwa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam, ambaye amesema Rajab ni mto ulioko peponi mweupe kuliko maziwa na maji yake ni matamu kuliko asali. Mtu anayefunga swaumu siku moja tu katika mwezi wa Rajab, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamnywesha maji ya mto huyo. Jina jingine la mwezi wa Rajab ni lile lililotajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi tuliyotangulia kuisoma la al-Asam. Hapa linajitokeza swali kwamba nini maana ya al-Asam? Al-Asam al-asam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kiziwi. Vilevile wengi wanauliza kwamba ni kwa nini mwezi huu wa Rajab ukapewa sifa ya kiziwi na kutosikia? Wasikilizaji wapenzi, mwezi huu wa Rajab ulikuwa ukitukuzwa tangu zama za ujahilia na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Historia inatuambia kwamba katika zama za ujahilia, mambo kama vita, vurugu, umwagaji wa damu kuzikwa watoto wa kike wakiwa hai, dhulma, unyang'anyi na kadhalika vilikuwa vimeshamiri mno kiasi kwamba ilikuwa inahesabika ni katika mambo ya kila siku kutokana na kukithiri kwake. Lakini ulipokuja mwezi wa Rajab mambo haya yalikuwa hayasikiki wala kuendelea, na sauti za mapanga na silaha zilizima kabisa. Kutokana na hali hiyo, mwezi wa Rajab ulipewa sifa ya kiziwi kwa maana ya kwamba katika mwezi huu hazikusikika tena sauti za mapanga na silaha ambazo zilikuwa zikitumiwa katika vita na mapigano ya umwagaji damu baina ya kaumu za Waarabu wa zama za ujahilia. Baada ya kudhihiri Uislamu, dini hiyo haikufuta ada hiyo bali iliiboresha zaidi katika sheria za Kiislamu kuna mambo mema ambayo yalikuwapo katika zama za kabla ya kudhihiri dini hiyo, na Uislamu ulipokuja uliyaendeleza na kuyaboresha zaidi, kwa sababu yaliendana na malengo ya dini hiyo na kuoana na maumbile safi ya mwanadamu ya kupinga dhulma, ukatili na uonevu. Hivyo, wanapokuwa wanadamu wameelekea katika maumbile hayo sahihi ambayo Mwenyezi Mungu anawatakia waja wake, hakuna haja tena ya kuyapinga maumbile yale eti kwa kuwa yamefanywa na majahilia, kwani kipimo cha Uislamu ni usahihi wa jambo na si kwamba nani amefanya jambo lile. Kama tulivyoeleza, ni kwamba Waarabu wa zama za ujahilia siku zote za mwaka walikuwa katika machafuko, vita, dhulma na mapigano. Lakini ulipoingia mwezi huu mtukufu wa Rajab walisimamisha machafuko na vita kwa muda. Baada ya kuisha mwezi wa Rajab waliendeleza tena vita na mapigano mpaka mwezi mwingine mtukufu. Uislamu, mbali na kuunga mkono ada hiyo nzuri ya kusitisha mapigano na vita katika miezi mitukufu katika zama za ujahilia, ulienda mbali zaidi na kuwataka wafuasi wake kukomesha vita na mapigano daima na si katika miezi hiyo mitukufu pekee. Uislamu unatuambia ya kwamba tunapoingia katika miezi mitukufu tujipambe kwa mambo mema, si kwa ajili ya miezi hiyo pekee, bali iwe ni kwa ajili ya kipindi chote cha mwaka na maisha yetu. Kwa minajili hiyo basi, Uislamu ulipokuja uliboresha utukufu wa mwezi wa Rajab kwa kukubali kwamba ni katika miezi mitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kama ambavyo pia uliongezea kwamba kujipamba kwa mema katika mwezi wa Rajab si kwa ajili ya mwezi huu pekee bali iwe hivyo hivyo katika siku na maisha yetu yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza Habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hassan Ruhani ameeleza kwamba Marekani na serikali mpya nchi hiyo zimetambua kuwa zilifanya makosa kuhusu Iran na akaeleza kwamba kusalimu amri mbele ya sheria si aibu na kwamba serikali ya Marekani haina njia nyingine ghairi ya kusalimu amri mbele ya sheria. Mamia maelfu ya Watanzania hasa wa visiwa vya Zanzibar leo wameshiriki kwenye maziko ya kihistoria yaliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Zanzibar Maalim Seif Sharif Hamad yaliyofanyika katika kijiji cha Nyali huko Mtambwe kisiwani Pemba na Umoja wa Afrika. Kwa mujibu wa duru za kuaminika, ni kwamba mjumbe wa Umoja wa Afrika ametazamiwa kuwasili Khartum mjini Sudan leo akiongoza ujumbe wa upatanishi wa umoja huo katika mzozo wa mpakani baina ya Sudan na Ethiopia. Wapenzi wasikilizaji, kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi la ziada sina ghairi ya kukwageni geni, nikisema wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.