Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka. Njia ya uliowaneemesha sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa ya habari, tutakuleteni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, nukta kadhaa za kuzingatiwa katika shambulio la makombora la Erbil nchini Iraq. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chetu cha kwanza, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya haki za watoto katika Uislamu itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa, tusikilize vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa ubaguzi unaotendeka katika ugavi wa chanjo ya korona katika nchi mbalimbali duniani. Harakati ya Ansarullah nchini Yemen imesema wito wa Biden wa kusitishwa vita huko Yemen hauna ukweli. Moscow imezitaka Marekani na nchi za Ulaya zikome kuingilia masuala yake ya ndani na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amezungumza kwa mara ya kwanza na vyombo vya habari baada ya kuondoka White House. Amemtuhumu uh, rais wa sasa wa Marekani Biden kuwa na matatizo ya kiakili. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba kushadidi kwa maambukizi ya virusi vya korona kunazidisha ukosefu wa usalama duniani na amekosoa ubaguzi unaoonekana katika ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona. Antonio Guterres, ambaye jana alikuwa akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili maudhui ya chanjo ya korona, amesema kwamba ugavi wa chanjo hiyo unafanyika bila ya kuzingatia usawa na uadilifu. Guterres ameashiria kwamba asilimia 75 ya chanjo ya korona iliyotolewa hadi sasa duniani imetolewa katika nchi kumi tu. Na amekosoa kuona kwamba nchi nyingine mia moja thelathini hazijapata hata dozi moja ya chanjo hiyo. Baraza la usalama la usalama Umoja wa Mataifa jana Jumatano lilikutana kujadili ugavi wa chanjo ya korona duniani na jinsi ya kupambana na maambukizi ya COVID-19. Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa katika kikao hicho ni pamoja na jinsi ya kupeleka chanjo ya korona katika nchi zinazoendelea na jinsi ya kuwapa chanjo hiyo askari wa Umoja wa Mataifa wanaolinda amani katika maeneo mbalimbali ya dunia. Takwimu za mtandao wa World Meters zinaonyesha kwamba hadi sasa watu uh, milioni mia moja na kumi laki nne thelathini na tano elfu mia nane na tano wamepatwa na virusi vya korona kote duniani na milioni mbili laki nne arobaini na moja na arobaini na nne elfu miongoni mwao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amejibu uvumi unaosambazwa kwamba Marekani inafanya juhudi za kusimamisha mashambulizi dhidi ya Yemen, akisema serikali ya Washington ndiyo kinara na kamanda wa mashambulizi yanayofanywa dhidi ya Yemen na sababu kuu ya masaibu yanayolipata taifa hilo. Muhammad Ali Al Huthi amesema Saudi Arabia na Imarati haziwezi kufanya lolote bila ya ruhusa au maagizo ya moja kwa moja ya Marekani. Mjumbe huyo wa ngazi za juu wa harakati ya Ansarullah amesema Marekani haitaki kuwepo amani na suluhu nchini Yemen kwa sababu ndiyo inayoongoza mashambulizi na uchokozi dhidi ya nchi hiyo, na kwa maneno mengine amesema tunaweza kusema Washington ndiye msababishaji wa maafa yanayolipata taifa la Yemen, hivyo wito wa Joe Biden wa kusitishwa vita hauna ukweli. Ali Al Huthi amesema kwamba watu wa Yemen wanaelewa vyema kwamba Marekani, Uingereza, Ufaransa, Saudi Arabia na nchi za Kiarabu wa itifaki katika muungano wa vita dhidi ya taifa la Yemen ndio wanaofanya mashambulizi na kutuma silaha za kuua raia wa nchi hiyo. Majuzi naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani na mjumbe wa nchi hiyo katika masuala ya Yemen Timothy Lenderking alisema kwamba njia ya kisiasa ndiyo chaguo pekee la utatuzi wa mgogoro wa Yemen na kwamba sasa umewadia wakati wa kukomesha mapigano katika nchi hiyo. Mwaka 2015 Saudi Arabia ikisaidiwa na Marekani, Israel, Imarati na nchi nyingine kadhaa zilianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya taifa la Yemen na kuizingira nchi hiyo kutokea pande zote za nchi kavu, baharini na angani. Maelfu ya Wayemeni wasio na hatia wameuawa wa katika mashambulizi hayo na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Russia imetangaza kwamba misimamo ya maafisa wa nchi za magharibi kuhusiana na takwa la kuachiwa huru mpinzani wa serikali ya Moscow anayeshikiliwa na vyombo vya dola ni kielelezo cha uingiliaji kati katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Russia imesema takwa la mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya la kuachiwa huru mpinzani wa serikali ya Moscow Alexey Navalny ni uingiliaji katika masuala ya ndani unaolaaniwa na serikali ya Moscow. Wakati huo huo, maafisa wa serikali ya Moscow wanasisitiza kwamba ukosoaji wa nchi za Ulaya na Marekani dhidi ya kutiwa nguvuni Alexey Navalny hauna mashiko yote ya kisheria. Mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema kwamba kuna uwezekano wa kuiwekea vikwazo Rasia. Borrell aliyasema hayo baada ya kushadidi hitilafu na mizozo ya kidiplomasia baina ya Rasia na nchi za Ulaya na baada ya Moscow kuwatimua wanadiplomasia kadhaa wa nchi za magharibi kutokana na kushiriki kwao katika maandamano haramu ya kumuunga mkono Aleksei Navalny. Mpinzani huyo wa serikali ya Moscow amekamatwa na kufikishwa mahakamani tuhuma kadhaa ikiwa ni pamoja na kushirikiana na shirika la ujasusi la Marekani CIA. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amevishambulia vikali vyombo vya habari katika mazungumzo yake ya kwanza na vyombo vya habari baada ya kuondoka White House akimtuhumu rais wa sasa wa nchi hiyo joe biden kuwa na matatizo ya kiakili donald trump ambaye alikuwa akizungumza na televisheni za fox news newsmax na oan zinazompigia debe na kumuunga mkono ame amekariri tena madai yake kwamba kulifanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais wa marekani uliofanyika mwaka jana vilevile ameutaja mtandao wa kijamii wa twitter kuwa unachosha baada ya kuzuiwa kutumia mtandao huo kufuatia hujuma iliyofanywa na wafuasi wake dhidi ya majengo ya Kongres ya Marekani mwezi uliopita, ambapo watu wasiopungua watano waliuawa katika shambulizi hilo. Trump amesisitiza kwamba Biden ana matatizo ya kiakili, na bado naamini kwamba matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana yalichakachuliwa. Madai hayo ya Trump ya kuibiwa kura katika uchaguzi uliopita ndiyo yaliyowachochea wafuasi wake kuvamia majengo ya kongres ya Marekani. Joe Biden alishinda uchaguzi wa rais wa Marekani kwa kupata kura 306 za wajumbe wa jopo maalumu la Electoral College, College dhidi ya Donald Trump aliyepata kura 232. Jeshi la Russia limegundua ghala la silaha zilizoundwa na shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO katika mji wa Homes baada ya kuua magaidi kadhaa wa kundi la Daesh katika eneo hilo. Televisheni ya Russia Today imemnukuu kamanda wa jeshi la Russia akisema kwamba jeshi la Syria, Syria limefanikiwa kuwaua magaidi wanne wa kundi la Daesh na kunasa ghala kubwa la silaha kufuatia operesheni iliyofanywa na jeshi hilo katika mji wa Homes likisaidiwa na ndege zisizo na rubani za Russia. Ripoti zinasema kwamba magaidi hao walikuwa na kazi ya kulinda ghala hilo la silaha za Daesh zilizoundwa na shirika la NATO. Katika operesheni hiyo, jeshi la Russia pia limenasa silaha zilizotengenezwa katika nchi za magharibi na karibu kilo 40 za mada za milipuko, madawa na vyakula. Kamanda huyo wa jeshi la Russia ameongeza kwamba harakati za kundi la Daesh zimeongezeka sana katika eneo hilo linalokaribiana na Altanf tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Eneo hilo la Atanf nchini Siria linakaliwa kwa mabavu na majeshi vamizi ya Marekani na makundi ya kigaidi yanayopigana vita dhidi ya serikali halali ya Siria. Wataalamu wanasema jeshi la Marekani linatoa mafunzo ya kijeshi kwa wanachama wa makundi ya kigaidi hususan Daesh katika eneo hilo la Atanf na baadaye linawatuma katika maeneo mbalimbali katika nchi za Siria na Iraq. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho nukta kadhaa za kuzingatiwa katika shambulio la makombora la Erbil nchini Iraq. Shambulio la makombora lililofanyika Jumatatu usiku karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Erbil huko Iraq lilipelekea mtu mmoja kupoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa. Wayne Marto, msemaji wa jeshi la Marekani nchini Iraq, amesema makombora 14 yalirushwa kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Erbil ambapo matatu yalianguka katika kambi ya wanajeshi wa Marekani ya Alharir na kuua mkandarasi mmoja mstaafu ambaye hakuwa raia wa, wa Marekani, na vilevile vile lilijeruhi wengine kumi na tatu ambapo wanne kati yao walipata majeraha ya ubongo. Kuna nukta kadhaa za kuzingatia katika shambulio hilo. Nukta ya kwanza ni kwamba shambulio hilo lilifanyika kutokea mkoa huo huo wa Arbil katika eneo la Kurdistan nchini Iraq. Suala lenye umuhimu hapa ni kwamba viongozi wa eneo hilo wamepinga ukweli huo na kudai kwamba lilitekelezwa kutokea wilaya ya Adibs katika mkoa wa Kirkuk. Katika kujibu madai hayo, viongozi wa Al Hashdu Shabi katika wilaya hiyo wamesema wilaya yao ina utulivu wa kutosha kiusalama na kwamba viongozi wa wilaya hiyo ni watu walio na busara ambao hawawezi kuchukua hatua kama hiyo ya kushambulia mji wa Arbil bila ya sababu yoyote ya maana kabla ya hapo Najm al Jaburi, mkuu wa mkoa wa Nainawa uliwa, alikuwa amesema kwamba makombora hayo hayakurushwa kutokea nukta yoyote ya mkoa huo. Ukanushaji huo ulifanyika kwa ajili ya kuondoa shaka yoyote kwamba huenda wapiganaji wa hash, hash, al-hash tushabi ndiyo ndio uh, walioshambulia uwanja uh, huo wa ndege wa Erbil. Nukta ya pili ni kwamba Saraya Auliaudam ambalo ni kundi jipya la wapiganaji wa Iraq uh, imetangaza kuhusika na shambulio hilo. Swala hilo linathibitisha kwamba madai yote ambayo yamekuwa yakitolewa kwamba Alhashtu Shabi ndiyo imekuwa ikihusika na mashambulio dhidi ya maeneo ya kidiplomasia na kambi za kijeshi nchini Marekani ni uongo na hayana msingi wowote wa ukweli. Ni kwamba kuna makundi mengi tu ambayo yamejitokeza nchini Iraki kupinga uwepo wa majeshi ya Marekani katika ardhi ya nchi hiyo na wala hayapo kabisa chini ya udhibiti wa Alhashdu Shabi. Nukta ya tatu ni kwamba shambulio la makombora lililofanywa siku ya Jumatatu iliyopita linathibitisha kwamba askari vamizi wa Marekani hawana usalama katika nukta yoyote ya ardhi ya Iraq. Ujumbe wa wazi zaidi uliotolewa na shambulio hilo ni kwamba Wairaki wanapinga kuwepo askari wa Marekani nchini kwao na kwamba askari hao hawatakuwa salama hata wakikimbilia maeneo wanayochukulia kuwa ni salama. Kuvurumishwa makombora 14 katika eneo waliko askari vamizi wa Marekani kaskazini mwa Iraki kumeifikishia Washington ujumbe kwamba kukimbilia askari wake katika maeneo hayo hakutawadhaminia usalama. Shambulio hilo limetekelezwa ikiwa ni mwezi mmoja tu eh, umepita tokea serikali mpya iingie madarakani huko White House serikali ambayo imekuwa ikifanya juhudi za kuimarisha uwepo wake wa kijeshi nchini Iraq. Nukta ya mwisho ni kwamba Rais Barham Saleh wa Iraki amelitaja shambulio hilo la makombora katika uwanja wa ndege wa Arbil na kambi ya wavamizi wa Marekani Al Hariri kuwa ni kitendo cha ugaidi, na kwamba serikali haina chaguo jingine isipokuwa kupambana na magaidi. Amechukua msimamo huo katika hali ambayo rais huyo hakuchukua hatua kama hiyo kufuatia kuuawa uh kigaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyekuwa amealikwa rasmi nchini Iraq na serikali ya Baghdad, na ambaye alikuwa ameandamana na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki la Alhashdu Shabi, mmoja wa makamanda muhimu wa Iraki, bali alitosheka tu kwa kutoa maneno yasiyo na uzito wowote kwa kuelezea wasiwasi wasi wake na kuzitaka pande husika zichukue hatua zisichukue hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya upande wa pili naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa baraza la wasikilizaji, karibuni wasikilizaji wa wapenzi katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujia kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Maudhui mbalimbali ndizo zinazokipamba kipindi hiki kwa njia ya maandishi na sauti, kwa njia ya nathari na tungo. Kwa ufupi, huu ni ukumbi wenu, wasikilizaji wapenzi, na alhamdulillah mnautumia kwa mapana na marefu kama inavyotakiwa. Umesema kwa mapana na marefu hapo, Ahmed. Umenikumbusha maudhui tulioiacha kiporo kwenye kipindi kilichopita, iliyoanzishwa na mwanabaraza Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, kuhusiana na mateso wanayopata wafanyakazi wa ndani na kiujumla swala zima la unyanyasaji na ulaghai unaofanyika. Tuliaidi kuendelea na maudhui hiyo leo. Naona Ahmedi utakuwa umekiandaa hivyo kipindi chetu cha leo, au sio? Sawa sawa kabisa, Asma. Na mbali na maudhui hiyo, tutakuwa pia na maoni kuhusiana na masuala mengineyo, tukiwa na matumaini wapenzi wasikilizaji watakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Unaonaje kwanza tukiwakumbusha wasikilizaji wetu njia wanazoweza kuwasiliana nasi? Nalo ni wazo zuri, Asma. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 mimi hapa nawasomea barua pepe yetu yaani email ambayo ni swahili radio at irib.ir, ama na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com sw. Naona tusirefushe maneno, tuanze na kiburudisho kifupi. Na kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, tulibakisha kiporo cha kuzungumzia swala hili la wafanyakazi wa ndani, na tulisema kuwa hili ni tatizo, ni tatizo la dunia nzima, Ahmed. Hivyo tulimshukuru mwanabaraza Bwana Juma Idi Hisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, kwa kuanzisha mjadala huo. Kiujumla tumepokea pongezi kutoka kwa wasikilizaji mbalimbali mbali, ambao lakini wametosheka tu na kusema asanteni pamoja na hayo, Asma, mwanabaraza Bwana Juma Idi Isa yeye ametujibu baadhi ya maswali tuliyomuuliza. Naona tuanze na yeye kabla ya sisi hapa kusema japo machache, ili tupate kurusha hewani na maoni mengineyo, au unasema japo? Seame, sawa, sawa, kabisa. Naam Bwana Juma Idi Isa, wiki iliyopita tuligusia kidogo sababu za kuendelea wasichana wa vijijini kukubali kurubuniwa kwa ahadi hewa za kazi nzuri mijini licha ya kwamba kesi hizo zipo miaka nenda miaka rudi. Tusirudie huko ama, maswali yangu leo hapa nianze na hili kwamba hizi kesi ni nyingi lakini bado zinaendelea. Unavyohisi sababu yake ni nini? Je, hakuna vyama vya kuwalinda hawa wafanyakazi wa ndani? Je, vilio hivi havifiki serikalini? Mbona hizi kesi zinaendelea? Kinachotokea ni kwamba wanashindwa kupata msaada kutokana, kwanza hakuna chama ambacho kinaweza kikawasaidia, na pia kinachoonekana ni kwamba baada ya kunyanyasika vya kutosha, pia inategemeana, wengine husema na wengine pia huficha wanachofanyiawa kutokana na kwamba anahofia huenda asipate tena ajira, lakini bado ana haki ya msingi ya kulalamika na huyo mtuhumiwa wa kuchukuliwa hatua. Kwa hiyo hilo suala la uh, kutokuwa na chama maalum ndio linachangia sana kwa mabinti kuzidi kunyanyasika, na hata kama hicho chama kipo huwa kipo kimaslahi zaidi ya kutaka fedha badala ya kuwasaidia mabinti wanapopata kadhia za unyanyasaji wanapokuwa makazini. Naam, naam, asante sana bwana Juma Ilisa, umezungumza na umejibu kwa muhtasari na maneno yanayoeleweka. Sijui Asma kuhusiana na we, kwa ufupi sana tu unasemaje kuhusiana na suala hili? Kwanza katika hilo suala lazima kwamba wanaogopa kusema baadhi ya wakati, lakini hivi kwamba hawana chama, sauti haifiki serikali. Hili sijui unalizungumzia vipi kwa muhtasari? Ni kweli Ahmed, mi kwa ufupi naweza nikachangia nikasema nikiwa kama mama na ambaye nimeweza kuona baadhi, nimeshuhudia na baadhi nimesikia hata kwenye vyombo vya habari, ni kwamba kuna baadhi ya hao wasichana au mabinti wengine, unakuta wanaficha, unakuta familia kitu ambacho kimetendeka humo ndani, unakuta ile familia inaficha hilo swala lisitoke nje. Vile vile, vingine vinaripotiwa, lakini hata vikiripotiwa, hakuna chombo husika kama alivyotangulia kusema msikilizaji wetu chombo husika halisi haswa ambacho kinapaswa kuwajibika kufuatilia na kutoa adhabu ama hukumu kwa watu waliohusika na maswala haya. Nadhani na, ni upuuzaji kupuuzwa pakubwa kwa swala hilo, na mwito wetu bila shaka yoyote ni kuomba vyombo husika vyote kiujumla, kuanzia serikali na wahusika wote walifuatilia kwa kina swala hili Kap. Asante sana kabisa. Naam, labda nirudi tena kwako bwana Juma Idi Issa. Kuna hawa wanaodai kwamba kesi za mama wenye nyumba kusalitiwa na kupokwa waume zao zimekithiri, hivyo wanawake wengi wanakuwa wakali na hawatoi nafasi hata kidogo kwa wasichana wa kazi za ndani kuwa huru. Sijui bwana Juma Idisa, unalizungumzia vipi swala hili, tatizo la wamama kama wanadai kwamba wanaporwa waume zao, kwamba inatokea kwamba asilimia kubwa mabinti ndio wanaofanya kazi, na hii inapelekea unakuta mama mwenye nyumba anafika mahali anamwambia binti wa kazi akamtandikia mmewe kitanda, kitu ambacho ni hatari sana. Sasa inapelekea unakuta wababa wenye nyumba mapenzi yanahamia kwa binti wa kazi. Kwa hiyo kikubwa cha kufanya ni kwamba wamama waache kujilegeza na pia waache kuwa kuwa kuwaachia majukumu mabinti wa kazi kila kitu wafanye wao. Hii ndio inapelekea asilimia kubwa wa mama kuwachukia mabinti wa kazi na kupelekea kuwanyanyasa na kuwanyanyapaa kutokana na ule ukaribu ambao wenyewe wa mama wanawapa hawa wa mabinti, kwa nadhani ifike mahali wa mama majukumu mengine wabebe wao kama wao na mengine wawao wawachie mabinti wa kazi. Nadhani hilo likifanyika, basi hizi kesi ndogondogo za kuambiwa kwamba mabinti wanachukua wababa wenye nyumba litakuwa limeisha kabisa, na pia wababa wenye nyumba pia waache kuwa na tamaa za fisi, kwa maana kwamba kuna wengine unakuta ndo chanzo cha kuwamendea, kuwafuatilia wale mabinti, lakini si binti kuanza hilo tatizo la kutakwa na wababa wenye nyumba. Asante sana. Asante sana kwa majibu yako. Umepanga vizuri, umepanga upande wa kina mama wenye nyumba, umepanga upande wenyewe wa wasichana, na umepanga majibu yako katika upande wa hata hao baba ambao wanatamaza fisi. Una lolote la kusema japo kidogo hapa? Eh, nimesikia majibu ya msikilizaji wetu Bwana Juma Idi Isa. Kwa kweli kama alivyochangia, ameelezea upande wa baba na mama, lakini mi kwanza kabisa nasema katika taasisi taasisi ya familia kwanza inapasa iheshimiwe, kwanza heshima iwepo ndani ya nyumba baba na mama wote wakiwa kama ni wakuu wa familia baba akiwa kama head of the family, pamoja na mama kila mtu anapaswa ajue thamani yake, ajue heshima yake. Baba amheshimu mama na mama amheshimu baba. Na vile vile mchangiaji bwana Juma Edisa amesema vizuri sana. Wakina mama nasi pia wakati mwingine tunajibweteka. Inabidi tujiongeze. Itakuwaje unamwachia msichana wa kazi, kazi zote, hata siku moja wingi jikoni ukampikia mumeo? Unakuta kila siku msichana wa kazi kampikia mume Ajui unapikaje, ajui chakula chako kina ladha gani. Tujiongeze na sisi wakati mwingine, na vilevile vile wakina baba nao wajue kwamba huyu msichana ni kama mwanangu, huyu ni kama mdogo wangu, waweke heshima. Naam, asante sana. Majibu ya kina kabisa na mazuri, na tungelipenda kusema kweli, tungelipenda sana tu kusema mengi zaidi, lakini sasa muda wenyewe nao, du, unakwenda kwa kasi sana, na nahisi kuna suala jingine, hapa Asma, swala hili la maswala ya kidini Kukosekana imani ya kidini nako kunachangia sana, kwa sababu kama mtu atakuwa anazingatia kwamba kuna Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anatuona, kuna siku ya adhabu, hatoweza kujiingiza katika masuala ambayo ni kinyume na maadili. Si maadili ya kidini tu, lakini pia maadili ya kijamii. Dini yoyote ile haikubaliani na masuala kama hayo. Tunapaswa sote kiujumla wetu, wanadamu wote, tunapaswa kujirekebisha katika swala hile. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Natumia tena fursa hii kukumbusheni kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Hapa kuna maoni kutoka kwake mwana baraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika mia kwa mia: maneno ya Rais Rohani ni hapahala pake kabisa. Waislamu kweli, tunastahili kuisoma, kuisikiza na kujua Quran tukufu inatufundisha nini. Maisha yetu yote yanastahili kuambatana na mafundisho ya kitabu hicho kitakatifu. Pindi tu tutakapofuata mwongozo huo, basi ninaamini maisha yetu yote ya duniani na akhera yatakuwa ni yenye kuongoka. Tumwombe Allah atujalie kuyafata mafunzo ya kitabu chake ili kije kitupe shifaa siku ya kiama. Tunakushukuru sana naam. Asante sana, sana, muda wetu nao nazidi kuyoyoma. Tunakushukuru sana Bwana Shebe kwa maoni yako, lakini pia hapa tuna beti za mwanabaraza Bwana Juma bin Karim maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga Zanzibar ambaye ameandika baada ya kutusalimu kwamba naomba utunzi huu urushwe hewani kupitia baraza la wasikilizaji. Ni utunzi wake Bwana Juma bin Khamis wa Upanga Zanzibar, anasema, ambao umeghaniwa na Sheikh Said Bashir wa Radio Adhan FM huko Zanzibar. Naomba wana baraza wenzangu tusikilize kwa makini, ameandika: usiyafuate mambo pasipo na uhakika, takujapigwa kikumbo na mwisho utanguka, unamfuata kombo ana nguzo kakamata, usiwe kama bende. Usifuate mkumbo kwa jambo lililozuka, watu uchumia tumbo, na wewe hutoafika. Dunia li mna mango akini yahitajika, usiweka mabende Mwenzangu wafata mambo, na ukweli uyajui, kila litoka long'ago unaiga, hubaguwi, wapenda kula makombo, kupika chako hujui, usiwe kama bendera vina Naam, ni utunzi wake huo, bwana Juma bin Karim au Baba Akram, wanabaraza hai na maarufu wa Zanzibar. Hatukuweza kurusha wote hewani kama alivyotuomba kutokana na dhiki kubwa ya wakati. Utatusamehe kwa hilo Baba Akram. Ama, hapa sasa ana, kwa vile muda nao unakwenda kwa kasi sana, Daktari Yazida Akida wa Chumbageni Tanga, Tanzania. Nakwambia Asma, kila kitu kila mwana baraza anamwambia mwenzake kaa upande. Hapa Daktari Yazida Akida naye anatutumia utenzi, anasema: tunakushukuru Mungu kukubali yetu dua, wengi tunapiga nyungu korona kuizuia, hatufuati wazungu chanjo tusizozijua mikono iko kwa Mungu Ibariki Tanzania. Naitwa Dakta Yazid Akida wachumba gani Tanga, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana sana sana, lakini muda nao umeisha kabisa, hatuna la nyongeza. Mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo wetu alikuwa ni Laila Kimani. Ishini salama, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Magazeti <gazeti gazeti> yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotufungulia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki ya Alhamisi ya leo. Habari iliyopewa kipaumbele na akthari ya matoleo ya leo kama ilivyotarajiwa ni kuhusu kifo cha mwanasiasa mkongwe wa Zanzibar, Maalim Sef Sharif Hamad. Ndiyo habari kuu katika gazeti la Majira ambalo limeandika Watanzania wamlilia Maalim Sef Sharif, ni kufuatia kifo cha makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Rais Mwinyi atangaza siku saba bendera kupepea nusu mlingoti Viongozi wa vyama watuma salamu za rambirambi, wakumbusha historia yake. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kama uh, ilivyo katika magazeti mengine, umepambwa kwa picha ya maalim Sef. Picha hiyo inaambatana na anwani isemayo mwanzo mwisho, Sef Sharif 1943 2021. Katika dondoo za habari hiyo limeandika simanzi, vilio vya tanda kila kona Dkt Mwinyi akitangaza kifo chake, JPM na Zito wamlilia, huku Lipumba akifichua siri nzito tangu chuoni. Nipashe pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika, ni pigo, vilio, simanzi vya tawala, JPM, Ndugai, Lisu na mabalozi wanena. Habari Leo pia halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa ajili ya habari hiyo kwa kuandika maalim sef sharif hamad 1943 2021 dr mwinyi atangaza maombolezo siku saba jpm atuma salamu za rambirambi viongozi wa dini wasikitishwa na kifo cha maalim sef buriani maalim sef ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la uhuru jamvi la habari limeipa umuhimu wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kinachosema miaka 78 ya mapambano ya Maalim Sef. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya viongozi waliotuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Maalim, akiwemo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Gazeti la Daily News, mbali na kuakisi kwa mapana na marefu kifo cha Maalim Sef, limeipa uzito na kipaumbele habari nyingine, yatanzia kifo cha balozi Kijazi. Mwananchi toleo la mtandaoni pia lina habari inayosema uh, katibu mkuu kiongozi balozi John Kijazi amefariki dunia. Taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa mawasiliano ya rais, Ikulu, Gerson Msigwa inasema balozi Kijazi amefariki dunia Jumatano, Februari 17, saa tatu usiku katika hospitali ya Benjamin Mkapa mjini Dodoma alikokuwa akipatiwa matibabu tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo gazeti la Standard limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Raila atetea mazungumzo ya hasla. Kichwa hiki kinakaribiana na kilicho katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo kinachosema Raila amtetea Ruto, kinaya kion kinara kiongozi wa ODM akisema, japo kauli mbiu ya hasla ni hatari, lakini demokrasia itawale. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba Raila Odinga amewataka wabunge kutupilia mbali muswada wa sheria inayopania kufanya mjadala wa hasla au kauli mbiu ya kuwavutia walala hoi inayotumiwa na naibu rais William Ruto kuwa jinai. Habari kuu katika gazeti la Nation inasema mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta, baadhi ya wizara zimepata makatibu na manaibu makatibu wapya huku wengine wakihamishiwa wizara nyingine. Nation limeipa habari hiyo anwani semayo, Uhuru awatunuku Raila na Kalonzo. Mwandishi anakusudia kwamba baadhi ya makatibu wapya walioteuliwa ni wapambe wa Odinga na Kalonzo Musioka, kinara wa chama cha Waipa. Taarifa Taifa Leo pamoja na habari nyingine limeandika pigo, uh, uh, wab, wab, wab, ma, mabunge ya Kenya yakipoteza wabunge watano tunakamilishia nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, wabunge waidhinisha mapato NSSF kuanzia miaka 45. Habari hii imepewa nafasi ya kwanza pia na New Vision ambalo limesema wanachama wa hazina hiyo ya kitaifa ya mafao wanaweza kuanza kupokea malipo yao ya uzeeni kwa asilimia 20, kuanzia miaka 45. Monitor toleo la mtandaoni limesheheni habari nyingi baadhi ya habari hizo zina vichwa vya habari vinavyosomeka: UPDF na polisi wafafanua a, kushambuliwa wanahabari; serikali ya waagiza watumishi wa umma kutumia ndege za shirika la Uganda Airlines; walimu na maafisa wa elimu watofautiana kuhusu mtaala mpya; na Uganda inatafakari kuagiza chanjo ya AstraZeneca. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na tano ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo na katika sehemu kadhaa zijazo, tukijaliwa tutakuwa tunazungumzia haki nyingine ya mtoto nayo ni ya matibabu na ustawi wa kijamii. Hadi hapa, na katika vipindi vingi vilivyopita vya mfululizo huu, tumejadili mambo mengi kwa mtazamo wa nyaraka za kimataifa na kwa mtazamo wa mafundisho matakatifu ya Uislamu. Ni matarajio yangu katika kujadili mada hii mpya, pia tutaweza kufaidika vya kutosha kwa uwezo wake Mungu. Mpenzi msikilizaji, haki ya matibabu na ustawi wa kijamii ni miongoni mwa haki za kimsingi za kila mtoto. Kuwa na usalama wake, afya na kupewa matibabu yanayotakiwa na pia kuwekwa katika ustawi wa kijamii si haki ya mtoto tu, bali ni ya kila mwanadamu, na umuhimu wa jambo hilo haupingiki. Kifungu cha 24 cha mkataba wa haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo zinatambua rasmi haki ya mtoto ya kuwa na kiwango cha juu cha matibabu na mambo ya lazima ya kiafya na kutibiwa anapoumwa. Nchi hizo zote zinaahidi kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba hakuna mtoto yeyote anayenyimwa haki yake ya kupata huduma za afya na matibabu. Kiujumla ni kwamba zaidi ya nusu ya takwimu za vifo vya watoto wadogo zinatokana na lishe duni, vyakula visivyofaa, magonjwa mara kwa mara na kutopata watoto matunzo yanayotakiwa; ni miongoni mwa sababu kuu za vifo vya malaika hao wa Mwenyezi Mungu. Wakati mama mjamzito anapokosa chakula kinachotakiwa na kutopata matunzo sahihi ya tiba na matibabu au wakati mtoto wa chini ya miaka miwili anapoishi katika mazingira ya kukosa lishe bora, mambo hayo huathiri moja kwa moja makuzi ya kimwili na kiakili ya mtoto na humsababishia matatizo mengi katika umri wake wote. Hivyo, ni haki ya kila mtoto kupata chakula kizuri na kuishi katika mazingira yanayotakiwa na matunzo ya kimsingi ya matibabu ili iwezekane kumtimizia haki zake hizo na kumwandilia mazingira na makuzi mazuri na yanayotakiwa, ni wazi kwamba ukuaji wa kimwili wa mtoto ni ishara ya ukamilifu wake wa kibinadamu. Hivyo kimatibabu, inabidi mtoto awe anaangaliwa na kutunzwa muda wote, na hali yake iwe inachunguzwa mara kwa mara. Na hii ndiyo maana ya kutakiwa mtoto anapozaliwa awe chini ya matunzo ya karibu ya watu wa afya, kama kupelekwa zahanati na kadhalika. Ama nyaraka za kimataifa na hasa mkataba wa haki za watoto zimelipa umuhimu mkubwa suala la matibabu na ustawi wa kijamii. Kwa mfano Kifungu cha 25 cha Tangazo la Kimataifa la Haki za Binadamu kimezungumzia haki ya kuwa na matunzo ya kimatibabu kwa ajili ya usalama wa kiafya na ustawi wa kijamii wa kila mtu. Kifungu cha 12 cha Mithaki ya Kimataifa ya Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni pia kimezungumzia suala hilo na kimeziwajibisha tawala za nchi mbalimbali kuhakikisha wananchi wanakuwa na kiwango cha juu cha usalama wa kiafya wa kimwili na kiakili. Hati ya Shirika la Afya Duniani ya muswada uliopasishwa New York mwaka 1946 pia umetoa ufafanuzi mpana kuhusu suala hilo. Sehemu moja ya hati hiyo inasema, afya ni hali kamili ya kimwili, kiakili na kijamii na haihusiani tu na kutokuwa na ugonjwa hii ni katika haki ya kimsingi kabisa ya kila mwanadamu na huenda suala la kupata kiwango cha juu zaidi cha afya na matibabu likawa ni moja ya malengo ya kijamii ya watu wengi katika kila kona ya dunia. Kiujumla, kunahitajika kuchukuliwa hatua nyingi nyingine za kijamii na kiuchumi mbali na za kimatibabu kwa ajili ya kuifikia haki hiyo ya kimsingi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe sita Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini na moja. Katika siku kama ya leo miaka mia tisa ishirini na sita iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abu Muhammad Qasim bin Basri maarufu kwa jina la Ibni Hariri, mwana fasihi na mwandishi wa Kiirani aliyekuwa akiishi Basra nchini Iraq. Ibni Hariri ndiye aliandika kitabu cha Makamat, kitabu ambacho ni cha aina yake katika lugha ya Kiarabu. Katika kitabu hicho, amebainisha visa na hekaya zilizojaa mafundisho na hikma kwa kutumia lugha nyepesi. Siku kama ya leo miaka 187 mia iliyopita, vikosi vya utawala wa kikoloni wa Ufaransa ambavyo vilianza kuikalia kwa mabavu wa Aljeria mwaka 1830 vilishindwa vibaya na wapiganaji wa Amir Abdul Kadir Al Jazairi, kiasi kwamba thuluthi moja ya askari wa Ufaransa waliuawa na nusu nyingine ya waliobakia hai walikamatwa mateka. Wakati huo Wafaransa ambao ndiyo iliyokuwa mara yao ya kwanza kupata hasara kubwa ya aina hiyo barani Afrika waliamua kuomba suluhu ili kujipanga upya na kukusanya nguvu zao. Hata hivyo, Amir Abdul Qadir al Jazairi alikataa ombi hilo hadi baada ya kupita karibu miaka miwili na kuikomboa ardhi yote ya Algeria kutoka mikononi wakoloni wa Ufaransa. Miaka kadhaa baadaye, Ufaransa iliweza kuidhibiti tena nchi hiyo baada ya kuongeza askari na zana za kijeshi sambamba na kuwatumia baadhi ya viongozi wasaliti wa makabila ya Algeria. Miaka 54 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia hata hivyo wakati marekani ilipoishambulia japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake hicho na akatoa wito wa kutumiwa nishati ya nyuklia katika masuala ya amani na miaka 11 iliyopita katika siku kama ya leo yaani tarehe 30 Bahman mwaka 1388 Hijiria Shamsia, manuari ya kwanza ya kivita ya Iran inayojulikana kwa jina la Jamaran ilianza kufanya kazi. Jamarani ni manuari ya kijeshi yenye uwezo wa kubeba aina kadhaa za makombora ya kuhujumu meli na kutungua makombora ya ndege za adui. Pia ina rada za kisasa na uwezo wa kushiriki katika vita vya kielektroniki. Meli hiyo inayoenda kwa kasi kubwa, pia ina eneo la kutoa helikopta. Baadhi ya teknolojia iliyotumiwa kutengeneza manuari hiyo inamilikiwa na nchi kadhaa tu duniani, na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu wamefanikiwa kuvunja mzingo huo na kuiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi zenye utaalamu wa kubuni na kuzalisha teknolojia hiyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kushadidi kwa maambukizi ya virusi vya korona kunazidisha ukosefu wa usalama duniani na amekosoa ubaguzi unaoonekana katika ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia imetangaza kwamba misimamo ya maafisa wa nchi za magharibi kuhusiana na takwa la kuachiwa huru mpinzani wa serikali ya Mosco anayeshikiliwa na vyombo vya dola ni kielelezo cha uingiliaji kati katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Jeshi la Siria limegundua ghala la silaha zilizoundwa na shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO katika mji wa Homs baada ya kuua magaidi kadhaa wa kundi la Daesh katika eneo hilo. Televisheni ya Rusia imemnukuu kamanda wa jeshi la nchi hiyo huko Siria akisema kwamba jeshi la Syria limefanikiwa kuua magaidi wanne wa kundi la Daesh na kunasa ghala kubwa la silaha kufuatia operesheni iliyofanywa na jeshi hilo katika mji wa Homs likisaidiwa na ndege zisizo na rubani. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amevishambulia vikali vyombo vya habari katika mazungumzo yake ya kwanza na vyombo hivyo baada ya kuondoka White House akimtuhumu rais wa sasa wa Marekani Joe Biden kuwa ana matatizo ya akili. Na mjumbe wa baraza la kuu la siasa la Yemen amejibu uvumi unaosambazwa kwamba Marekani inafanya juhudi za kusimamisha mashambulizi dhidi ya Yemen, akisema serikali ya Washington ndiyo kinara na kamanda wa mashambulizi yanayofanywa dhidi ya taifa la nchi hiyo na sababu kuu ya masaibu yanayowapata wananchi wa Yemen na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.