Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo haya yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo Jumatano Februari 17, 2021, sawa na tarehe 5 Rajab 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima kwa kujalia uhai na afya njema. Amin ya rabil alamin. Tunaombea pia ambao wako hospitalini na majumbani wanaugua, Mwenyezi Mungu awape shifa ya haraka na warejee katika hali zao za kawaida. Tumewaandalia mengi kwa leo yenye manufaa. Kwa upande wa habari tuna kikanda na kimataifa, na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii ambao utatupia jicho kuanza kikao cha kundi la nchi tano za Sahel barani Afrika, huko Chad na vipindi, tutakuwa na kipindi chetu kile kinachokwenda na anwani inayosema Sibtin katika Qurani na hadithi, na tutawaletea sayansi na teknolojia mpya, kipindi ambacho kinazungumzia mambo mbalimbali kuhusiana na sayansi ya leo katika ulimwengu huu ambao unapiga hatua kwa kasi katika mambo ya teknolojia. Macho yetu magazetini, kama kawaida, tutawaletea tukidondoa habari muhimu, ama vichwa muhimu vilivyopewa uzito na ma, baadhi ya magazeti ya leo ya afrika mashariki tutakuwa pia na makala yetu fupi makala iliyojaa maarifa si nyingine bali ni leo katika historia kwa wafuatiliaji wa redio teherani tovuti yetu ni pas today com sw karibuni kwa nami metimia saa mbili na nusu kwa wakati wa tehran Tegea sikio. Vichwa vya habari: Zarifu wasema matukio ya kimataifa hayaathiri uhusiano wa kistratejia kati ya Iran na China. Waliofariki kutokana na Ebola Guine wafika 15. Maandamano ya kumunga mkono Shehe Zaki Zaki yaendelea Nigeria, na Dimeri Khanzadi asema India itajiunga na mazoezi mseto ya kijeshi ya Irani na Russia katika bahari ya Hindi, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni kwa nami habari kamili. Idadi ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa Ebola nchini Guinea sasa imeongezeka na kufikia watu watano, huku waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa huo hatari wakiwa ni 15, kwa mujibu wa takwimu za mashirika ya afya ya Gine. Watu zaidi ya 150 walikuwa karibu na watu waliothibitishwa wakiwemo, 115 katika mkoa wa Enzeleikelei na wengine kumi kwenye mji mkuu Conakry, ambapo asilimia 95 ya watu waliokuwa karibu na wagonjwa waliothibitishwa tayari wamewekwa chini ya uangalizi wa kimatibabu. Siku ya Jumamosi, Gini ilitangaza maambukizi mapya ya Ebola, hii ikiwa ni mara ya kwanza ugonjwa huo kuripotiwa nchini humo tokea ule mlipuko wa Afrika Magharibi wa mwaka 2013 hadi 2016, ambao ulipelekea watu zaidi ya 11,300 kupoteza maisha huko Guine, Liberia na Sierra Leona. Waziri Mkuu Ibrahima Kasori Fufana amesema Guine imeweka mkakati maalum wa kukabiliana na Ebola hiyo na amewataka wananchi wasiwe na wasiwasi na wafuate maagizo ya kiafya. Katika nchi jirani ya Liberia, Rais George Weah ametangaza hali ya dharura na kuziweka mamlaka za afya za nchi hiyo katika kiwango cha juu cha tahadhari baada ya vifo vinavyotokana na ebola kuripotiwa nchini Guine. Rais Weah ameamuru mamlaka za afya za nchi hiyo kuongeza ufuatiliaji wa karibu wa hali inayoendelea pamoja na kuchukua hatua za kudhibiti. Kufuatia ripoti ya kuzuka homa ya ebola katika nchi jirani, wananchi wa Nigeria jana Jumanne, kwa mara nyingine tena, waliandamana huko Abuja, mji mkuu wa nchi hiyo, wakitaka kuachua huru Shekhe Ibrahimu Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo. Katika maandamano hayo ya jana huko Abuja, wananchi wa Nigeria walipiga nara na kulaani kuendelea kushikiliwa Shekhe Zaki Zaki na mkewe. Waandamanaji hao ambao walikuwa wamebeba mabango na picha za Shehe Zaki Zaki wametangaza uungaji mkono wao kwa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Shekhe Ibrahim Zaki Zaki na mkewe walitiwa mbaroni Disemba 13 mwaka 2015 katika shambulio la jeshi la Nigeria katika huseinia iliyopo katika mji wa Zaria nchini humo. Vikosi vya jeshi la Nigeria siku walipomtia mbaroni Shekhe Zaki Zaki waliofatulia risasi hadhira iliyokuwa imekusanyika katika husenia hiyo na nyumbani kwake na kuwa huo shahidi mamia ya watu wakiwemo watoto wake watatu. Katika miezi ya karibuni ambapo hali ya kimwili na kiafya ya Shekhe Ibrahim Zaki Zaki imezidi kuwa mbaya, taasisi mbalimbali mbali za haki za binadamu mara kadhaa zimetoa wito zikitaka kuachua huru kiongozi huyo wa harakati ya kiislamu ya Nigeria. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu Irani amesema lengo kuu la mazoezi mseto ya usalama wa baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi ni kufikia usalama jumla kieneo. Aidha, ameongeza kuwa jeshi la majini la India sasa litajiunga na majeshi ya majini ya Iran na Russia katika mazoezi hayo. Admeri Hussein Khanzadi, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu Irani, amesema tokea mwaka jana jeshi hilo limekuwa likifuatilia ajenda ya kufanya mfululizo wa mazoezi ya usalama baharini katika muundo mseto kwa kuzishirikisha nchi za eneo na dunia. Ameongeza kuwa katika mazoezi ambayo yameanza Jumanne, jeshi la majini limeshafika katika eneo la mazoezi na pia hivi karibuni jeshi la majini la India nalo litajiunga na mazoezi hayo mseto. Admeri Khanzadi amesema sambamba na matukio mazuri yanayojiri katika bahari ya Hindi, huko Pakistani nako kunafanyika mazoezi ya Aman yenye lengo la kudumisha amani na usalama baharini ambapo manowari za jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu Irani nazo pia zinashiriki mazoezi hayo. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu Irani amesema hivi sasa kunafanyika jitihada katika bahari ya Hindi ambazo zinaashiria kuwa nchi za eneo, hasa zenye uwezo mkubwa wa kijeshi baharini, zinashirikiana zaidi kuliko miaka ya nyuma. Aidha, amesema nukta hiyo inaonyesha kuwepo ustawi wa usalama kwa maslahi ya usalama wa eneo na biashara ya kimataifa. Admir Kanzadi amesema kuwa madola ya kibeberu ambayo hadi sasa yamekuwa yakieneza ubabe katika eneo yanapaswa kutambua kwamba yanapaswa kuondoka katika eneo, kwani hili ni eneo ambalo lina wenyewe na majeshi ya majini ya eneo yana uwezo wa kutosha wa kudumisha usalama. Bunge la Rwanda limelaani kwa kauli moja azimio la bunge la Umoja wa Ulaya kuhusu Rwanda kuendelea kumshikilia Paul Rusesabagina ambaye Rwanda ina mtuhumu kwa mauaji ya kigaidi na uhaini. Bunge la Rwanda limesema azimio la bunge la Umoja wa Ulaya ni kejeli na haliwezi kukubaliwa kwenye nchi huru na yenye mfumo wake wa sheria huru. Taarifa kamili anatuletea mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera. Tarehe kumi na moja mwezi huu ndipo bunge la Umoja wa Ulaya lilipotangaza maazimio kumi na manne kuhusu Paul Rusesabagina, ambaye baadhi ya maazimio hayo ni pamoja na kulaani jinsi alivyokamatwa, alivyozuiliwa na hata jinsi kesi yake inavyoendeshwa hapa Rwanda. Bunge la Ulaya limemtaja Rusesabagina sa kama mtu maarufu na shujaa, na ambaye hatakiwi kuzuiliwa gerezani kutokana na wao wanachokisema alipowa hata tuzo za kimataifa. Hata hivyo, matakwa hayo ya bunge la Umoja wa Ulaya yamelaaniwa vikali na bunge la Rwanda katika kikao cha bunge kilichohudhuriwa na maseneta 25 pamoja na wabunge sabini, wote wa kauli moja wamelaani maazimio hayo ya bunge la umoja wa Ulaya. Rwigamba Fidel ni mwenyekiti wa kamati ya ushirikiano wa kimataifa katika bunge la Rwanda. Basanze uriya mwanzuro wuzuyemo ibinyoma. Wajumbe wa kamati ya mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa, baada ya uchunguzi wamejiridhisha na uamuzi wa kwamba maazimio ya bunge la Ulaya yamejaa uongo kashfa na yanalenga kuingilia kati utendaji kazi wa mfumo wa sheria zetu. Wabunge wamegundua kuwa azimio hilo la bunge la umoja wa ulaya linapuuza na kudhoofisha uhuru wa wanasheria wetu. Lakini kubwa zaidi, lugha inayotumiwa na wabunge wa bunge la umoja wa ulaya ni wazi kabisa inabeza kutokea kwa mauaji ya kimbali dhidi ya jamii Watutsi ya mwaka 94. Paul Rusesabagina ni msemaji na mmoja wa kuu wa shirikisho la vyama vinne vya kisiasa vinavyoendesha mambo yake ughaibuni vinavyoipinga serikali ya Rwanda, maarufu kama MRCD, ambavyo tawi lake la wapiganaji wanalaumiwa mauaji yaliyofanywa nchini Rwanda mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane jimbo la kusini mwa nchi, mauaji ambayo baadaye Paul Rusesabagina alijigamba na kwamba wakati huo walilenga kuipindua serikali ya Rwanda kupitia mtoto wa bunduki. Sasa yeye na wenzake wengine na ishirini wako mahakamani baada ya kukamatwa kwa nyakati tofauti. Bunge la Rwanda limesema kwamba wakati mawaji hayo yakitokea hakuna mbunge hata mmoja wa bunge la Umoja wa Ulaya aliyelaani. Sasa iweje bunge hilo lipaze sauti baada ya mshukiwa wa mawaji hayo kukamatwa? Lakini wamesahau kwamba Paul Sesabajina mwenyewe alikili kuhusika kwenye mashambulizi dhidi ya Rwanda kwa kutumia kundi lake la FNN. Sasa ni ajabu wa bunge wa Ulaya kumtetea mtu huyu ambaye anakiri kuhatarisha usalama wa nchi. Maazimio ya bunge la Umoja wa Ulaya ya kuthubutu kuiteta Rwanda ni dharau ya mabeberu ya kudhani kwamba wana mamlaka kwenye nchi zetu. Bado ana fikra za kikoloni. Wakati mmoja kimbali yakifanyika hapo, walikuwepo mbona wa kufanya vikao kama hivi na kutoa maazimio? Wakati huo walikuwa wapi? Leo wanathubutu kwa sababu wanajua wazi kwamba sasa sisi ni taifa moja lililoungana. Maazimio yaliyochukuliwa kwenye kikao cha bunge la Rwanda yanatazamiwa kufikishwa katika umoja wa Afrika, bunge la Ulaya na katika ngazi mbali mbali za kimataifa. Silvanos Karemera, leo Teherani, Kigali. Shukrani sana Silvanos Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali, Rwanda. Tunaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani, Muhamad Jawadi Zarif, amepongeza ushirika wa kistratejia wa Iran na China na akasema matukio ya kimataifa hayawezi kuathiri urafiki baina ya washirika hawa wawili. Zarifu ameasema hayo katika makala aliyoiandika katika gazeti la China la The People's Daily jumane kwa mnasaba wa mwaka wa hamsini wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya Iran na China. Aidha amesema mabadilishano baina ya China na Iran yana historia ndefu na akaongeza kuwa nchi hizi mbili zinadumisha uhusiano wa kibiashara na kiutamaduni kupitia njia ya hariri, ambayo ni njia ya kale ya kibiashara. Hali kadhalika Zarifu amesema nchi mbili zinafungamana na sera huru za kigeni na zinafuatilia ushirikiano wa kiuchumi sambamba na kuunga mkono masuala mbalimbali mbali ya kimataifa. Zarifu ameelezea matumaini kuwa Iran itakuwa na nafasi kubwa zaidi katika mpango wa China wa ukanda wa barabara BRI kwa kifupi, ambao ni mpango wa ustawi wa miundo msingi ya kistratejia wa kuunganisha mabara ya Asia, Ulaya na Afrika. Hivi karibuni Iran na China zimekuwa zikifanya mazungumzo kwa lengo la kusaini mapatano ya ushirikiano wa muda mrefu na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imelaani kitendo cha utawala haramu wa Israel kuzuia dozi elfu mbili za chanjo ya korona kuwafikia wafanyakazi wa sekta ya afya katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa, Hamas imesema hatua ya Israel kuendeleza mzingiro katika ukanda wa Gaza na kuzuia chanjo ya korona kufika katika eneo hilo ni kinyume cha sheria za kimataifa. Msemaji wa Hamas Hazim Kasim amesema hatua hiyo ya Israel ni jinai na ukiukaji wa sheria za kimataifa pamoja na vigezo vya ubinadamu. Mamlaka ya ndani ya Palestina yenye makao yake katika ukingo wa magharibi ilikuwa imepanga kutuma chanjo ya rasha aina ya Sputnik 5 huko Gaza. Katika taarifa, wizara ya afya ya mamlaka ya ndani ya Palestina imesema Israel imezuia chanjo hiyo kufikishwa Gaza na imetoa wito kwa shirika la afya duniani WHO kulaani kitendo hicho cha Israel. Msemaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Ibrahim Milham, amesema WHO na taasisi zingine za kimataifa zinapaswa kuibebesha Israel dhima ya madhara yatokanayo na kuzuia chanjo kuingia ukanda wa Gaza. Mamlaka ya ndani ya Palestina imesema inataraji kupokea dozi milioni mbili za chanjo ya korona kutoka watengenezaji mbali mbali kote duniani na pia kutoka kwa mpango wa Covax wa Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunawaletea sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuanza kikao cha kundi la nchi tano za Sahel barani Afrika huko Chad. Kikao cha kundi la nchi tano za Sahel barani Afrika kimeanza katika mji mkuu wa Chad, Njamena, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa Ufaransa na wa mataifa ya magharibi mwa Afrika. Kikao hicho kimeanza katika hali ambayo harakati za makundi ya kigaidi katika ukanda wa Afrika magharibi zimeshika kasi na kupanuka katika miaka ya hivi karibuni. Makundi ya kigaidi yamepanua uwepo wao katika maeneo mbalimbali ya magharibi mwa Afrika. Ukosefu wa uthabiti wa kisiasa wa nchi za kaskazini mwa Afrika hususan mazingira inayokabiliwa nayo Libya na kuto kuweko serikali kuu katika nchi hiyo kwa ajili ya kuwa na usimamizi na udhibiti wa maeneo ya mipakani, kushindwa magaidi wa, wa Daesh katika eneo la Asia magharibi na kukimbilia kwa wingi katika nchi mbalimbali za kiafrika hususan za eneo la Sahel na magharibi, hali mbaya ya kiuchumi ya nchi za kiafrika kuongezeka umasikini, ughali wa maisha, kuwepo nguvu kazi ya vijana na kuweko mifumo ya kisiasa inayotetereka katika akthari ya nchi hizi, ni mambo ambayo kivitendo yamezibadilisha nchi za bara hilo kuwa mahala pa harakati na usajili wa wanachama kunakofanywa na makundi ya kigaidi. Hali hiyo katika nchi za Sahel barani Afrika, hususan Mali na Nigeria, imepelekea katika miaka ya hivi karibuni kushuhudiwe ongezeko la harakati za makundi ya kigaidi ndani ya nchi hizo na hata katika nchi jirani. Kuongezeka ukosefu wa usalama na uthabiti wa kisiasa katika eneo hilo la Afrika kumekuwa sababu ya kushadidi uingiliaji wa madola ya kigeni hasa Ufaransa, ambayo daima imekuwa na uwepo wa kikoloni katika akthari ya nchi za bara hilo. Ufaransa mara hii imetuma wanajeshi wake huko Mali kwa kisingizio cha kusaidia juhudi za kulinda amani, na baada ya miaka kadhaa, mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne kukaundwa kundi la nchi tano likibeba nara ya vita dhidi ya ugaidi. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo ni kwamba hadi kufikia sasa Ufaransa ina askari takriban elfu tano barani Afrika. Hata hivyo, licha ya madai ya Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo wanajeshi hao hawajawa na mafanikio yoyote katika vita vita dhidi ya ugaidi katika eneo hilo, na hata kuna kesi nyingi ambazo zinaonyesha kuwa askari hao wakati mwingine wamekuwa wakifanya mauaji dhidi ya raia hususan huko Mali. Ushuhuda wa tukio hilo ni shambulio la anga la hivi karibuni lililonasibishwa na Ufaransa dhidi ya sherehe ya harusi, ambapo zaidi ya watu mia moja waliuawa. Katika upande mwingine makundi ya wanamgambo yangali yanadhibiti sehemu kubwa ya eneo la Sahel Afrika na yamekuwa yakifanya hujuma na mashambulio mtawalia dhidi ya vikosi vya serikali. Askari sita walindamani wameuawa nchini Mali tangu ulipoanza mwaka huu wa 2021 huku Ufaransa ikipoteza wanajeshi wake watano waliouawa mwezi Disemba mwaka jana. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa katika mapigano ya miezi hivi karibuni, makumi ya wanajeshi na raia wa kawaida wameuawa, huku zaidi ya raia milioni mbili wakilazimika kuwa wakimbizi. Waiiz Ja, mkurugenzi wa kituo cha kimataifa cha migogoro ya kimataifa, anasema kuhusiana na hilo kwamba uingiliaji wa kijeshi haujaweza kutoa pigo kwa makundi ya kigaidi na wanamgambo. Hii ni kutokana na kuwa wanamgambo hawa wana uwezo wa kurejea nyuma na kuvikwepa vikosi hivyo na kuendelea na hujuma na mashambulio yao. Kikao hiki kinafanyika katika hali ambayo bara la Afrika linakabiliwa na matatizo kama kushadidi operesheni za kigaidi zinazofanywa na makundi ya kufurutu ada, kusambaa virusi vya korona, kushtadi umasikini, uhaba wa suhula za tiba na dawa, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa na ufisadi ambao unaongezeka. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunakukaribisheni katika kipindi kingine cha siptoin katika Qurani na hadithi, ambapo leo tutaendelea kuzungumzia sifa na fadhila za maimamu Hasan na Husein alayhim assalam, wajukuu na maua mawili ya mtume wetu Muhammad wa, alihi wa salam. Kwa mujibu wa aya za Qurani na hadithi tukufu, tukianza tunasema kuwa kuna aya nyingi sana, wapenzi wa wasikilizaji, yani kwa makumi zinazowazungumzia wajukuu wawili hawa wa bwana mtukufu mtume sllw wasalam wa kama inavyonukuliwa kutoka kwa Ibn Abbas, tungependa kuashiria hapa aya ifuatayo kuhusiana na swala hili. Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 34 ya Suratul Bakara kwamba na hivyo ndivyo tumekufanyeni muwe umma wa wastani ili muwe mashahidi juu ya watu wote na mtume awe ni shahidi juu yenu, mwisho wa aya. Kuhusiana na aya hii tunatafuta maana yake kwa aya hiyo hiyo yenyewe na pia kwa kutegemea hadithi zinazofafanua Salim bin Qais Alhilali amemnukuu amirul muminina Ali bin Abi Talib alayhi salam akisema, mwenyezi Mungu alitukusudia sisi kwa kauli yake inayosema, ili muwe mashahidi juu ya watu wote. Hii ni kwa sababu mtume wa mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ni shahidi kwetu sisi, na sisi ni mashahidi wa mwenyezi Mungu juu ya viumbe wake na hoja wake kwenye ardhi yake na sisi ndio wale ambao Mwenyezi Mungu amesema juu yao, na vivyo hivyo tumekufanyieni muwe umma wa wastani. Hadithi hii pia imenukuliwa na mwana zuoni wa kihanafi al-Hakim al-Haskani katika kitabu chake cha Shawahidu Tanzil. Miongoni mwa mambo aliyoyajadili Furatul Kufi katika tafsiri yake kuhusiana na maana ya aya hii ni kauli ya Imamu Sadik alaihi ssalamu akisema kwamba sisi ndiyo umma wa wastani na mashahidi wa Mwenyezi Mungu mtukufu juu ya viumbe wake na hoja katika ardhi yake. Imamu huyo huyo pia amenukuliwa sehemu nyingine akisema kwamba miongoni mwetu yupo shahidi katika kila zama: Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu katika zama zake, Alhasan katika zama zake, Alhusein katika zama zake, na kila mmoja wetu anayeita katika njia ya mwenyezi Mungu. Ushahidi mwingine ni ule uliotolewa na assafari lqumi katika kitabu chake cha basairu darajat kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, wakisema katika kufasiri aya hiyo kwamba sisi ndio mashahidi juu ya watu wote katika kile walicho nacho katika halali na haramu. Alkulaini pia amemnukuu Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam katika kitabu chake cha Alkafi akisema sisi ndiyo umma wa wastani na mashahidi wa Mwenyezimungu juu ya viumbe wake na huja wake katika ardhi yake. Na katika kupinga na kuwalalamikia wale waliojaribu kupotosha maana halisi ya aya hii kwa wale waliokusudiwa na Mwenyezimungu mtukufu, Alayashi anamnukuu Imamu Sadiq alayhi ssalam katika tafsiri yake ya Alayashi akisema kuhusiana na maana ya umma wa wastani kwamba, yani umma ambao uliwajibishiwa wito wa Ibrahimu kwa kusema mmekuwa ni umma bora mliotolewa kwa watu, nao ni umma wa wastani uliotolewa kwa watu. Imamu huyo huyo alaihi ssalamu pia amenukuliwa katika kitabu cha Almanaqib cha Ibn Shahr Ashube akifafanua maana inayofanana na hii tuliyoiashiria kuhusiana na aya hii kwamba na vivyo hivyo tumekufanyeni muwe umma wa wastani ili muwe mashahidi juu ya watu wote na mtume awe shahidi juu yenu. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila wiki. Wapenzi wasikilizaji, tunapata maana na maelekezo katika aya na hadithi za Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ambayo yanaoana na kufungamana moja kwa moja na mantiki na sheria za Mwenyezi Mungu, maelekezo ambayo yanasisitiza kwamba ni lazima kuwepo na mashahidi wake katika jamii ya mwanadamu, kama ambavyo mashahidi hao wanapaswa kuwa watu wachache tu walioteuliwa na Mwenyezi Mungu baina ya viumbe wake. Baada ya kuwapa wanadamu hao neema zote hapa duniani, Mwenyezi Mungu amewateua mashahidi hao ili wapate kusimama na kuwaongoza wanadamu kuelekea kwenye njia ya unyofu. Miongoni mwa mashahidi hao watakatifu na wasiotenda dhambi ni Imamu Hasan na Husein alaihim assalam, pamoja na vizazi vyao vitukufu. Na hatimaye, wapendwa wasikilizaji, tunapaswa kuzingatia hapa nukta hii muhimu kwamba istilahi ya Ahlu Beiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inakusudiwa tu Mtume Muhammad, Ali, Fatima, hasan na Husein na baada yao maimamu wengine tisa, kutokana na kizazi chao kitoharifu kinachotokana na Imamu Husein alayhi salam. Lakini iwapo istilahi hiyo itatumika kuwahusu watu wanaofungamana moja kwa moja na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na katika hali maalumu kama vile ya hadithi ya kisaa au mubahala, basi watakaokuwa wanakusudiwa katika hali hiyo ni amirul mu'minin Ali alayhi salam Fatumatu Zahara alaiha ssalam pamoja na wanao wawili Al Hasan na Al Husein alaihim asalam. Jambo hili pia limeashiriwa na kusisitizwa na vyanzo vya wanazuoni wa kisuni kabla ya kuzungumziwa na vyanzo vya kishia katika vitabu vya tafsiri, hadithi, sira na historia. Nukta nyingine muhimu na ya dharura ambayo tunapaswa kuiashiria hapa ni kwamba aya zote ambazo tumekusomeeni katika kipindi hiki na vipindi vingine vilivyopita, zote zinasisitiza kwa uwazi mkubwa kwamba ahlu baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakiwemo Imamu Hasan na Imamu Husein wote ni maasumu, kwa maana kwamba wamekingwa kutenda dhambi na kwamba wao ni mwendelezo wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa maelezo hayo ni wazi kwamba kuwapenda na kuwatii ni jambo la lazima kwa Waislamu, kwa kuwa wao ndio kamba ya Mwenyezi Mungu ambayo Waislamu wanawajibika kushikamana nayo. Watukufu hao wameongozwa na kupata maelekezo ya mbinguni, ili nao wapate kuwaongoza na kuwaelekeza wanadamu kwenye njia nyofu. Hivyo hongera na pongezi kwa wale wanaowafuata kiimani na kiitikadi, na heri kwa wale wanaowapenda kuwa tii na kushikamana nao na Mwenyezi Mungu mtukufu kuwafisha wakiwa kwenye njia hiyo hiyo. Upenzi wa wasikilizaji, hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Septin katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti e ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine wiki ijayo, panapo majaliwa, tuna kuwageni tukisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Ninaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini leo Jumatano kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, ambayo lina kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wake wa mbele kisemacho: msimamo wa John Pombe Magufuli miaka kumi, Dkt. Abasi asistiza, akimaliza muda wake atakwenda kuishi Chato, afunguka kuhusu korona na hatua zinazochukuliwa, asisitiza hatuko kisiwani. Mbali na habari hii kuu, Mwananchi aidha limeandika Zena Saidi yafichua siri safari ya uongozi. Kesi ya akina Zombe. Wafanyabiashara wa Mahenge dereva teksi waua wa kinyama. Msitu wa Pande na nyuki wazuia mazishi wa jeruhi tisa. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika viongozi kanisa la EAGT wachunguzwa, wakabiliwa na tuhuma za rushwa. TAKUKURU yaanza kuwa hoji, akiwemo askofu mkuu madai ya wachungaji mia tano arobaini kufanywa kazi. Serikali yasema hatuwezi kuwa mateka kwenye suala la sukari. Kanisa Katoliki laanza maombi siku tisa kukabili vifo vya ghafla. Rais Mwinyi aongoza maziko ya Dr Saif. Na Tanzania na Ulaya za saini msaada wa bilioni mia tatu na saba nukta tisa toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la habari leo Jumatano hii limepambwa kwa habari zisemazo: polisi yanasa mtuhumiwa wa mauaji wa ya wanawake Arusha. Tanzania EU wasaini mikataba sita ya bilioni 38. Maghorofa ya Magomeni Kota kuanza kutumika Aprili. Lukuvi asitisha mradi ufuko wa Coco. SMZ yataja vipaumbele 17 vya bajeti na Dakta Mwinyi aongoza mamia kumzika Saif Khatib. Gazeti la Nipashe aidha linatupasha kuwa operesheni ya polisi yanasa silaha na watuhumiwa vitendo vya ujangili, sababu kutofikiwa malengo makusanyiko Zanzibar, yani kwa vigogo ishirini maji watumbuliwa, EU yaipa Tanzania mabilioni na wadaiwa sugu wa matrekta waingia matatani, Takukuru nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina vichwa vya habari visemavyo: Raila alimeza tia gesi ya shilingi milioni hamsini. Serikali yasema mamilioni yaliyotumiwa kukabili wafuasi wa Odinga sasa yanatumiwa kwa ustawi wanne Kizimbani kwa kesi ya kuibia wafu shilingi milioni 3.5. Na BBI ya NASA, County za Rift Valley, pigo kwa Ruto Mount Kenya. Gazeti la Star kwa upande wake limeandika wanahabari wa Kenya kuidhinishuwa beja bluu katika mtandao wa Facebook. Kenya ni nchi pekee iliyochaguliwa katika maeneo ya mashariki na katikati mwa bara la Afrika. Guteres nafaki wawataka viongozi wa Somalia kuanza mazungumzo. Upandishaji vyao na uhamishaji wa walimu sasa kufanyika kwa njia ya mtandao. Na washukiwa wanne washtakiwa kwa kuwaibia watu walioaga dunia kiasi cha shilingi milioni mbili nukta nane. Sasa naligeukia gazeti la Standard la nchini Kenya pia ambalo limeandika kwa nini Uhuru Raila na naibu rais wanapaswa kufanya mazungumzo. Namna maamuzi mabaya ya wekezaji yalivyoitumbukiza Kenya katika madeni. Kaunti e, zinazopakana na nchi za Afrika Mashariki zatahadharishwa kuhusu aina mpya ya maambukizi ya covid 19. Na Joho aanza kampeni za urais huku akiwaahidi vijana shilingi bilioni mia tatu na jambo la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times linaochapishwa nchini Rwanda. Limeandika maambukizi ya korona yasitisha zoezi la utoaji chanjo ya HPV ya kuzuia saratani ya shingo ya uzazi. hospitali nchini Rwanda kuanzia sasa zitaanza kupokea vifaa tiba na zana za afya za afya kujikinga wahudumu kutoka kampuni ya droni ya Zipline kwa muda wa masaa 24. Na je Rwanda inapasa kutumia mabilioni ya pesa kuagiza ngano kutoka nje. Wapenda wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Naendelea kutegia sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, ikiwa hapa saa tatu na dakika tatu sekunde kumi kwa wakati wa Teherani. Tunakaribisha kipindi kinachofuatia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii maalum ambayo inaangazia ustawi wa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Katika <music> dunia ya leo, ustawi wa sayansi na teknolojia unazidi kuimarika kwa kasi kubwa sana. Leo nchi nyingi zimeshika kasi katika mipango ya kupata teknolojia mpya na za kisasa. Mchakato huu wa kasi unatubainishia ukweli huu kuwa ustawi wa kisayansi na kumiliki teknolojia mpya ni sehemu isiyotenganika na ustawi endelevu. Ayatola Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika hotuba alioitoa mwaka uliopita kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, alisema akiwahutubu vijana wasomi bingwa kuwa ninatoa ushauri kwa viongozi na pia kwa vijana wanaojihusisha na nyuga za sayansi na teknolojia, kwamba wasisahau vitu viwili. Kwanza ni kadhia ya kuimarisha uzalishaji wa ndani ya nchi, kwani jambo hili ni muhimu kwa ajili ya uhai wa nchi. Hivyo kadhia ya uzalishaji bidhaa ndani ya nchi inapaswa kufuatiliwa kwa gharama yoyote ile ili tuweze kufikia ustawi mkubwa katika uzalishaji kwa maana yake halisi. Suala jingine muhimu ni kazi za maabara na uzalishaji wa mahitaji mengi, na hivyo vijana watafuatilia kwa karibu kadhia hii ya maabara, insha allah. Wapenzi wa usikilizaji, ustawi na mafanikio ya Iran hayaishi tu katika uga wa tiba na afya, bali katika sekta zote za viwanda. Usawi huo ni mkubwa kiasi kwamba Iran sasa imeweza kujiundia kikamilifu na kuuza nje bidhaa muhimu za kiviwanda na vifaa vya tiba, katika hali ambayo zamani Iran ilikuwa mwagizaji wa bidhaa hizo. Pamoja na kuwepo hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani, lakini leo Iran imeweza kupiga hatua kubwa za kimaendeleo. Moja ya vigezo muhimu vya uchumi wa kimukawama na kimapambano ni mashirika ambayo msingi wao ni elimu au knowledge based, na vijana wa Iran wamelipa umuhimu mkubwa swala hilo, na kwa msingi huo watakuwa na mustakabali mwema. Leo Iran imeweza kujitosheleza katika sekta nyingi za sayansi na imeweza kupata utaalamu mkubwa na inasonga mbele kwa kasi kubwa katika kujitegemea katika sekta mbalimbali mbali. Takwimu zinaonyesha kuwa katika muongo mmoja uliopita Irani imekuwa na kasi ya juu zaidi duniani katika ustawi wa kisayansi, na kasi hiyo imetajwa kuwa mara kumi na moja zaidi ya kasi ya wastani duniani. Matokeo ya jitihada hizo ni uzalishaji wa bidhaa muhimu, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya ndani nchi, pia bidhaa hizo zimefika katika masoko ya maeneo yote duniani. Harakati hii ya ustawi inaendelea pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalim dhidi yake. Uwezo na ubunifu wa wa Irani hasa katika uga wa teknolojia ya nano umepelekea nchi iweze kupiga hatua kubwa kiuchumi. Bwana Said Sarkar, katibu wa idara ya ustawi wa teknolojia ya nano katika ofisi ya makamu wa rais wa Iran anashughulikia masuala ya sayansi, amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema, na hapa namnukulu: utajiri wa nchi ni nguvu kazi yenye ubunifu mkubwa. Kwa msaada wa nguvu kazi hii, uchumi wa mashirika yenye msingi wa elimu huweza kustawi. Kwa mtazamo wa nguvu kazi mahiri Iran imeweza kushika nafasi ya nne baada ya China, Marekani na India duniani na hivyo kuzipiku hata nchi za Ulaya. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikikabiliana na ugonjwa wa covid-19 au corona ambao umesambaa kote duniani. Katika uga huu Iran imeweza kutumia ubunifu wake wa kisayansi na imepata mafanikio makubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika miongozo yake ya hivi karibuni, kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa 19 Dei, aliishukuru wizara ya afya ya Iran na wale wote wanaohusika katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na covid-19 na kusema chanjo hiyo ni chanzo cha fahari na heshima kwa nchi. Aidha, aliwakosoa wale ambao hukana mafanikio makubwa nchini na kusema huko ni katika kukabiliana na ustawi wa kisayansi wa Iran. Aliongeza kuwa, na hapa namnukulu, miaka kadhaa iliyopita wakati vijana wa Irani walipotengeneza mashini pewa au centrifuge, baadhi waliandika barua na kusema nchi isihadaiwe na madai hayo. Aidha, baada ya mafanikio ya marhum Kadhimi ka na vijana waliofanya naye kazi katika uga wa selishina au stem cells, ujumbe kama huo ulitumwa. Lakini pamoja na hayo, mafanikio hayo yalikuwa ni ya kweli na ya kuaminika, na sasa kumepatikana mafanikio mara kumi zaidi. Mwisho wa kunukulu. Kiongozi mwadhamu uh, katika kuendelea na hotuba yake alisema kuingizwa Iran chanjo kutoka Marekani na Uingereza ni marufuku. Waliongeza kuwa kama Wamarekani wangeweza kuzalisha chanjo, basi hawangekumbwa na fedheha hii ya korona katika nchi yao, ambapo karibu watu elfu nne wanapoteza maisha kila siku. Kimsingi hatuwaamini kwa sababu baadhi ya chanjo hizo hutumika kama mbinu ya majaribio kwa mataifa mengine. Wapenzi wasikilizaji, kiongozi mwadhamu pia aliashiria historia ya Ufaransa katika kuleta Iran damu ambayo ilikuwa na virusi vya UKIMWI na kusema hatuna mtazamo mwema pia kuwahusu Wafaransa. Hata hivyo hakuna tatizo lolote kuingiza chanjo kutoka nchi zingine zisizokuwa hizo. Hatua muhimu ambazo Irani imechukua katika kipindi ambacho imewekewa vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi zinaashiria ustawi katika sayansi na uga wa tiba nchini. Harakati hii imefuatiliwa katika kipindi hiki cha korona ambacho kimeandamana na matatizo mengi. Ni nchi chache mno duniani ambazo baada ya kukumbwana na kirusi kama cha korona, zimeweza kutegemea uwezo wote wa ndani ya nchi kuzalisha vifaa vya kitiba vya kukabiliana na kirusi hicho, ikiwa ni pamoja na vifaa vya kupima kirusi hicho, na haya yote yamefanyika katika kipindi cha wiki mbili, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, bidhaa hizo pia zimeweza kuuzwa nje ya nchi. Nukta hii inaonyesha kuwa msingi wa kiteknolojia nchini Iran ni imara zaidi kuliko nchi zingine zinazodai kuongoza katika uga huo. Christopher Hamelman, mjumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, akizungumza kwa njia ya video katika kikao cha 73 cha baraza kuu la afya duniani aliashiria mafanikio ya kisayansi na kitiba nchini Iran na kusema Iran imeweza kuimarisha uwezo wake wa kuzalisha ndani ya nchi mavazi ya kujikinga na virusi, barakoa na vifaa vingine vya kitiba, kama vile mashini za kusaidia wagonjwa kupumua au ventilator, na mashine zingine husika, na pia vifaa vya kupima korona, na sasa inauza bidhaa hizo nje ya nchi. Hivi sasa ustawi wa kupigiwa mfano wa Iran katika uga wa tiba na ushirikiano wa karibu na na shirika la afya duniani katika kukabiliana na korona ni nukta ambazo zimeiletea nchi hii fahari kubwa. Aidha, Iran Imeweza kupata mafanikio makubwa sana katika uga wa chanjo ya korona. Mnamo Disemba 29 mwaka 2020, chanjo ya korona iliyotengenezwa na shirika la Barakat la Iran ilifanyiwa majaribio kwa mwanadamu. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya sayansi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo la wasomi na wasayansi wa, wa Iran ni kuzalisha chanjo ya korona ndani ya nchi. Iran imetumia uwezo wake na irada ya kitaifa kukabiliana na matatizo hasa vikwazo na kuyabadilisha kuwa fursa. Hivi sasa jitihada za wanasayansi wa Irani zinakaribia kuzaa matunda, kwani chanjo ya korona iliyotengenezwa Iran imefika kiwango cha kutathminiwa na shirika la afya duniani ambalo tayari limeidhinisha utengenezwaji na majaribio ya chanjo hiyo. Inatarajiwa kuwa mchakato huo wa ukaguzi utamalizika hivi karibuni, na kuanzia Aprili Iran itajiunga na nchi ambazo zinatengeneza chanjo ya korona duniani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran ya kuunda chanjo ya korona, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ambayo imeangazia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 42 iliyopita. Katika historia, leo ni Jumatano tarehe tano Rajab mwaka 1442 Hijiria, sawa na Februari 17 mwaka 2021. Tarehe tano Rajab miaka 1198 iliyopita aliuawa shahidi Abu Yusuf Yaqub Ibni Ishaq, maarufu kwa jina la Ibni Sikit, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzestan unaopatikana kusini magharibi mwa Iran. Ibni Sikit alielekea Baghdad na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibni Sikit katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Bani Abbas amwalike kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikit alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na akachukua hatua ya kumuua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kiitwacho Islahul Mantiq. Katika siku kama hii ya leo miaka 212 iliyopita vilimalizika vita vya umwagaji damu vya Zaragoza vilivyopiganwa kati ya wanajeshi wa Ufaransa na wale wa Uhispania, huku Ufaransa ikipata ushindi na kuukalia kwa mabavu mji wa Zaragosa ulioko mashariki mwa Uhispania. Vita hivyo vilianza Novemba 15 mwaka 1808, kufuatia uvamizi wa jeshi la Napoleon. Miaka 43 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, wananchi Waislamu wa Tabrizi huko kaskazini magharibi mwa Iran walikutana katika msikiti mmoja mkubwa katika mji huo kwa lengo la kuwakumbuka wananchi waliouliwa shahidi tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiria shamsia huko Kum kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, wenyeji wa Tabriz walikutana hapo kufuatia wito uliotolewa na maulamaa na wanazuoni wa kidini. Mkutano huo ulibadilika na kuwa uasi wa kijamii kutokana na ukandamizaji mkubwa uliofanywa na askari wa utawala wa kidhalimu wa Shah. Harakati hiyo ya kimapinduzi iliutia kiwewe utawala wa Shah ambao ulitumia urongo kuhadaa wananchi kwa kudai kwamba waliohusika na harakati hiyo walitoka nje ya Iran na tarehe kumi na saba Februari miaka kumi iliyopita ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Muamari Gaddafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zainul Abidin bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Hosni Mubarak, wananchi wa Libya pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo Muamari Gadafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuua wananchi waliokuwa wakiandamana. Wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za Magharibi NATO pia walipanda mawimbi ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Libya na kushambulia vituo vya kijeshi na viwanda vya nchi hiyo. Hatimaye dikteta Muammar Gaddafi aliyetawala Libya kwa kipindi cha miongo minne kwa mkono wa chuma aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Idadi ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa ebola nchini Guinea sasa imeongezeka na kufikia watu watano, huko waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa huo hatari wakiwa ni 15, kwa mujibu wa takwimu za mashirika ya afya ya Guinea. Watu zaidi ya 150 walikuwa karibu na watu waliothibitishwa, wakiwemo 115 katika mkoa wa Nzekelei na wengine kumi kwenye mji mkuu Conakry, ambapo asilimia 95 ya watu waliokuwa karibu na wagonjwa waliothibitishwa wamewekwa chini ya uangalizi wa kimatibabu Wananchi wa Nigeria jana Jumanne kwa mara nyingine tena waliandamana huko Abuja, mji mkuu wa nchi hiyo, wakitaka kuachiwa huru Shekhe Ibrahim Zakizaki Zaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo. Katika maandamano hayo ya jana huko Abuja, wananchi wa Nigeria walipiga nara na kulaani kuendelea kushikiliwa Shekhe Zakizaki Zaki na mkewe na kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu Irani amesema lengo kuu la mazoezi mseto ya usalama wa baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi ni kufikia usalama jumla kieneo. Aidha ameongeza kuwa jeshi la majini la India sasa litajiunga na majeshi ya majini ya Iran na Rasia katika mazoezi hayo. Sina la ziada wapenda usikilizaji, na hadi hapa ndiyo nafikia mwisho wa muhtasari huu wa habari, kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com. sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.