Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi wa barakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan nikishirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tuna wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia takajumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na mawaidha yatakayoletwa kwako na Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumza kuhusu fadhila za mwezi Rajab tutakuwa pia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, na kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha wa plas 98 9035065487. Punde sipunde tunarejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza, Asmahani Ghanima Muhammad anakuletea mukhtasari wake. Watu zaidi ya 60 wapoteza maisha katika ajali ya boti Kongo DRC. Mashauriano ya mawaziri wa mambo ya nje wa Ujerumani na Ufaransa kuhusu namna ya kulinda mapatano ya JCPOA. Mkuu mpya wa WTO ataka usawa katika ugavi wa chanjo za korona. na IRGC asema Israel itapata jibu kwa jinai zake dhidi ya taifa la Iran, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni ka habari kamili. Tuanze na habari ya tanzia. Watu wasiopungua 60 wamefariki dunia kufuatia ajali ya boti huko magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Steve Mbikai, waziri wa masuala ya kibinadamu nchi hiyo amesema, boti hiyo iliyokuwa imebeba abiria ya kupita kiasi ilighariki katika mto Kongo karibu na kijiji cha Longola Ekoti mkoani Mai Ndombe magharibi mwa nchi usiku wa kuamkea jana. Amesema kufikia sasa miili sitini imeopolewa kutoka kwenye maji ya mto huo na kwamba walionusuriwa kufikia sasa ni watu mia tatu. Waokoaji wanaendelea na kazi ya kutafuta miili na watu waliotoweka katika eneo hilo la magharibi mwa Kongo DR. Mbikai amesema boti hiyo iliyokuwa imebeba watu zaidi ya mia saba ilikuwa ikitokea Kinshasa mji mkuu wa DRC ikielekea mkoa wa Ikweta kabla ya kutokea ajali hiyo. Ajali za namna hii hutokea mara kwa mara kwenye mito na maziwa nchini humo, na sababu kuu ya ajali hizo ni hali mbaya za boti, boti kujazwa abiria kupita kiasi na kuzeeka kwa boti zenyewe. Julai mwaka elfu mbili kumi na mwaka elfu mbili na kumi, watu mia moja thelathini na watano wa walikufa maji baada ya boti yao kuzama katika mkoa wa Bandundu nchini DRC, moja ya ajali mbaya zaidi za majini kuwahi kuripotiwa nchini humo. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, IRGC, amesema hakuna chembe ya shaka kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli utapokea jibu kali la Iran kutokana na jinai zake dhidi ya taifa hili yakiwemo mauaji ya, ya wanasayansi na wasomi wa Iran. Brigadier Jenerali Ramezani Sharif amesema maadui wanatumia vyombo vya habari katika vita vya kisaikolojia dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu na mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini kwa lengo la kutaka kuvuruga akili na imani ya taifa hili. Ameeleza bayana kwamba utawala bandia na wakizayuni bila shaka utapokea jibu kwa vitendo vyake halati dhidi ya taifa la Iran. Brigadia Jenerali Sharifu amekumbusha namna maadui walivyojaribu kupalilia kasumba katika fikra za vijana wa Irani huko nyuma bila mafanikio, na akasema walitaka kuwarubuni vijana kwamba Shah na washauri wake wa Kimarekani wanaipeleka nchi katika ustaarabu mkubwa, lakini mapinduzi ya Kiislamu yalifelisha njama hizo. Amesema ni wazi kuwa mafanikio ya Irani hayapingiki wala kukataliwa hata na maadui na kwamba upinzani na uhasama wao mkubwa dhidi ya mfumo wa Kiislamu ni dhihirisho la nguvu na uwezo mkubwa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa matukio ya hivi karibuni yanaonyesha namna wa Magharibi wanavyoporomoka na kufeli katika ubeberu wao duniani. Kwingineko, mawaziri wa mambo ya nje wa Ujerumani na Ufaransa jana usiku walifanya mashauriano kuhusu masuala tofauti yakiwemo jinsi ya kulinda mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vilevile vile hali ya msambao wa kasi wa virusi vya korona barani Ulaya. Ripoti zinasema kuwa mawaziri hao Heiko Maas wa Jerumani na mwenzake wa Faransa Jean-Yves Le Drian walijadiliana masuala tofauti yakiwemo ya hivi karibuni kabisa kumhusu Alexei Navalny, mpinzani mashuhuri wa serikali ya Rasha mwenye fikra za kimagharibi hali ya korona barani Ulaya, kulindwa mapatano ya JCPOA na hatua za baadaye katika mkondo wa mapatano ya amani ya mashariki ya kati. Hiyo jana pia, Dominic Raab waziri wa mambo ya nje wa Uingereza alizungumza kwa simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuhusu umuhimu wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili na vilevile mpango wa nyuklia wa Iran. Tarehe ishirini na moja mwezi huu ni siku ya kutekelezwa kipengee cha sita cha hatua ya kistratejia kwa akili ya kuondolewa vikwazo na kulinda masilahi ya taifa la Iran na vilevile vile kusimamia masuala ya nyuklia yakiwemo yale yanayohusiana na utekelezaji wa khiari wa protokali ya ziada ya mkataba wa kuzuia usambazwaji wa silaha za nyuklia kwa kifupi NPT, ambapo kufikia sasa pande za Ulaya na Marekani hazijachukua hatua yoyote ya kutekeleza majukumu yao katika mapatano ya JCPOA wala kuiondolea Iran vikwazo vya kiuchumi naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunawakaribisha kutegea sikio ripoti ya mwandishi wetu kutoka Kigali, Rwanda, inayosema ngazi za usalama nchini humo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekubaliana kuhakikisha kuna kuwepo ushirikiano wa pamoja kupambana na makundi yenye silaha yanayohatarisha usalama wa nchi mbili. Hii ni moja ya maazimio ya kikao cha siku mbili kilichokuwa kinawakutanisha viongozi wa usalama mjini kigali Rwanda. Tumtegee sikio Sylvain Karimera. Wakuu wa majeshi ya nchi mbili walikutana huku mapambano dhidi ya makundi yenye silaha kutoka Rwanda yanayoendesha wasi wake mashariki mwa DRC yakiendelea ya kushika kasi, huku idadi kubwa ya viongozi wa wanamgambo hao ama wakishikwa ama kuuawa kwenye uwanja wa mapambano. Kikao cha siku mbili, pamoja na kuchukua mikakati zaidi, kilionekana kufanya tathmini ya mafanikio ya ushirikiano huu ambao unafanyika miaka miwili baada ya majeshi ya DRC kwanza mchakato wa kuwasaka wapiganaji wenye silaha, hatua ambayo inatajwa kama inayoleta tija kwenye kuhakikisha usalama wa mashariki mwa nchi hiyo. Kamba Shiki Jean Claude ni mkuu wa idara ya ujasusi nchini DRC. tuna imani kwamba tutayang'oa makundi yote yenye silaha yanayoharibu usalama. Imani hii inatokana na kazi kubwa ambayo imefanywa na majeshi yetu mpaka sasa. Tunaamini kwamba makundi haya yakishindwa kabisa, itatoa nafasi ya wananchi wetu kufanya shughuli zao za maendeleo bila bugudha zozote. Ni mkutano uliowajumuisha pamoja pia wanasiasa na wanajeshi, ambapo wanaamini kwamba ushirikiano wa kijeshi na kisiasa huenda ukazaa matunda. François Be Akasonga, ambaye ni mshauri wa usalama wa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi, ameyarama mataifa ya magharibi kuwa na mkono katika mzozo wa mataifa haya mawili Rwanda na DRC. Tulikuja katika mkutano huu kutengua mtazamo wa walimwengu Hasa mataifa ya magharibi ambao daima hawapeni mataifa yetu ya elewane na kufanya mazungumzo ya wazi pale linapotokea jambo lolote linalotusibu. Tumekuja hapa kuutangazia ulimwengu kwamba sisi ni ndugu na kwamba hakuna matatizo mengine yatakayotokea tena ndani ya mataifa yetu. Mkuu no no wa majeshi ya Rwanda Jenerali Kazura Jean Bosco amesema wananchi wa nchi hizi mbili wanachokihitaji ni ujirani mwema na mafungamano ya kibiashara , ijapokuwa mafanikio hayo yote yatazingatia uhakika wa usalama wao. Mwishoni mwaka hiki cha siku mbili, pande mbili zimekubaliana kuhakikisha zinafanya kazi kwa ukaribu kuliko ambavyo imekuwa hapo kabla. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Nam, asante sana Karemera kwa ripoti yako hiyo. Tukisonga mbele, mkuu mpya wa shirika la biashara duniani kwa kifupi WTO ametahadharisha dhidi ya utaifa katika ugawaji wa chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 na kusisitiza kuwa janga la korona linaweza kudumaza ukuaji wa uchumi wa nchi zote duniani, maskini na hata tajiri. Ngozi Okonjo Iwela amesema kipaumbele chake cha kwanza atakapoingia ofisini mwezi ujao ni, ni kuhakikisha kuwa WTO inachukua hatua za ziada za kupambana na janga la korona na kwamba ataziasa nchi wanachama ziondoe vizuizi vya kusafirishwa nje dawa na suhula mbalimbali mbali za matibabu. Amesisitiza udharura wa kuwepo uadilifu katika ugawaji wa chanjo za korona kati ya nchi tajiri na maskini duniani na kueleza bayana kuwa ujio wa spishi na aina kadhaa mpya za virusi vya maradhi hayo huwezi kukabiliwa iwapo nchi zenye uwezo mkubwa zitaendelea kujirundikia chanjo huku zile za kipato cha chini zikikosa kabisa au zikipata chache. Amesema jukumu lake la kwanza atakapochukua hatamu za uongozi ndani ya WTO ni kupambana na mgogoro wa ugawaji usio na usawa wa chanjo za ugonjwa wa COVID-19. Waziri huyo wa zamani wa fedha wa Nigeria na mkurugenzi wa ngazi ya juu wa benki ya Dunia aliteuliwa jana Jumatatu kwa kishindo kuwa mkurugenzi mkuu mpya wa WTO na anatazamiwa kuanza kazi Machi mosi. Hii ni mara ya kwanza kwa shirika la WTO kuongozwa na mwanamke, tena wa Kiafrika na Spika wa Bunge la Wawakilishi la Marekani, Congress, ametoa taarifa akitangaza habari ya kubuniwa kamati huru kama ile iliyobuniwa tarehe 11 Septemba kwa ajili ya kuchunguza zaidi shambulio lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kwenye jengo la bunge hilo. Nancy Pelosi amesema leo alfajiri kwamba uh, Russell Honor ambaye amepewa jukumu la kusimamia kamati hiyo amekuwa akitathmini mahitaji ya kiusalama ya bunge hilo kufuatia matukio ya Januari 6 ili kuhakikisha kwamba matukio kama hayo hayakaririwi tena nchini humo. Amesema tayari amefanya mashauriano na kamati tofauti za bunge na kwamba hivi karibuni atatoa mapendekezo yake kuhusu jambo hilo. Amesema kutokana na uchunguzi uliofanywa na Honore na matokeo ya hivi karibuni ya kikao cha Senate cha kumsaili Trump, imebainika wazi kwamba kuna haja ya kubuniwa kamati huru kama ile iliyobuniwa kufuatia mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 ili kuchunguza kwa kina shambulio la tarehe 6 Januari dhidi ya bunge la Congress kwa ajili ya kuwadhaminia wabunge usalama wao. Jumatatu usiku, baadhi ya wanachama wa ngazi za juu wa chama cha Republican kwenye Congress walimwandikia barua Pelosi wakimtaka atoe jibu kuhusu kutojibiwa ombi la mkuu wa kitengo cha polisi cha Congress aliyetaka afikishiwe msaada wa haraka ili kukabiliana na hujuma ya wafuasi wa Trump, lakini hakupata usaidizi wowote. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa tukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho hofu ya kushadidi matatizo ya kiuchumi na kijamii huko nchini Marekani. Katika miaka ya hivi karibuni hali ya kiafya na tiba nchini Marekani daima imekuwa ikizorota na kuvurugika zaidi. Kusambaa virusi vya korona katika kipindi cha utawala wa Donald Trump kuliibua changamoto zaidi katika uwanja huo, na hivi sasa kunazungumziwa swala la uwezekano wa kutokea janga la kitiba katika nchi hiyo. Beni Sanders, seneta wa kujitegemea wa jimbo la Vermont, ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kukosoa vikali ukosefu wa usawa na uadilifu nchini Marekani na kutangaza kuwa kwa mujibu wa takwimu wa Marekani milioni 140 wanahesabiwa kuwa wenye kipato cha chini, na wengine milioni 92 hawawezi kulipia gharama za huduma za tiba. Aidha wa Marekani milioni 50 hawana uwezo wa kujidhaminia mahitaji yao ya chakula, huku wengine milioni 40 wakiwa katika hatari ya kubakia bila makazi. Hii ni katika hali ambayo mabilionea 650 wa Kimarekani wamekuwa matajiri zaidi kwa dola trilioni moja katika kipindi cha kuenea virusi vya korona. Senata Bernie Sanders amekosoa mara chungu nzima hali ya kisiasa na kiuchumi ya Marekani na anaamini kuwa licha ya kwamba nchi hiyo kidhahiri ni dola la kidemokrasia, lakini kivitendo ni nchi yenye utawala wa serikali ya wachache au ule ule utawala unaojulikana kama wa wenye vipawa vya kisiasa, kiuchumi, kijeshi na vyombo vya habari ambao unatanguliza mbele maslahi ya watawala mbele ya maslahi ya umma. Hali mbaya na ya kusikitisha ya makumi ya mamilioni ya wa wamarekani wanaotaabika kwa njaa, kukosa makazi na umasikini, na kubwa kuliko yote, kutokuwa na uwezo wa kujidhaminia gharama za huduma za matibabu ni ishara ya wazi ya kukabiliwa na matatizo ya kimsingi, nchi hiyo inayopigiwa upatu kuwa imepiga hatua kubwa zaidi ulimwenguni. Dhihirisho la hali hii mbaya na ya kimaafa iliyotokana na utendaji mbovu wa serikali iliyopita ya Donald Trump na jinsi ilivyoamiliana na mlipuko wa maradhi ya COVID-19. Katika mwaka wamisho, wa mwisho wa utawala wa serikali ya Trump, virusi vya korona vilikuwa vimesambaa mno nchini Marekani, na hivi sasa nchi hiyo ndiyo iliyoathiriwa zaidi na janga hilo kuliko taifa jingine lolote lile ulimwenguni. Serikali iliyotangulia haikuweza kabisa kukabiliana na virusi hivyo kutokana na imani potofu za Trump, jambo ambalo limeifanya Marekani kuwa nchi nambari moja ulimwenguni inayoathiriwa na virusi vya hivyo. Wakati wa kuingia na kusambaa virusi vya korona nchini Marekani, Trump alifanya kila awezalo kuonyesha kuwa hilo ni jambo dogo tu, na baadaye akatoa madai ya ajabu na ya kusajabisha kuhusiana na namna ya kutibu maradhi ya COVID-19 serikali ya wakati huo ya Trump iliacha kuchukua hatua za th dharura na za wakati za kudhibiti na kukabiliana na virusi vya korona, na hilo, kama wanavyoamini wajuzi wa mambo, ndilo lililosababisha Marekani kuwa mhanga mkuu wa maafa ya kibinadamu yanayotokana na Covid 19. Filihali zaidi kesi milioni 28 za maambukizi ya korona zimesajiliwa nchini Marekani na vifo takriban laki tano ambapo kwa wastani wakati wa watu elfu nne hupoteza maisha kila siku nchini humo kutokana na maradhi ya Covid 19. E, Paul Collier, mmoja wa wanauchumi wa chuo kikuu cha Oxford, anasema hali ya mambo nchini Marekani ni mbaya kwa kuzingatia kusambaratika mfumo wa afya na matibabu, ambapo kila ambacho kina mfungamano na mfumo wa afya na tiba nchini humo nacho kinakabiliwa na majanga makubwa. <muchas> Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo wa kisiasa mpenzi msikilizaji, na habari tulizokusomea mchana huu unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka matangazo haya yanakujia mubashara kupitia masafa FM kupitia Redio Maarifa huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tunampisha sasa Shekh Hemidi Jalala atuletee mawaidha kuhusiana na fadhila za mwezi Rajab Allah. Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa mtume Muhammad, imamu katika kizazi cha mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia, akatuambia ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao, fiqhi, namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao akhlaqi za mtume tuzichukue kutoka kwao kwa ujumla uislamu wote tuuchukue kutoka kwao mabwana hao akawatangaza kumi na mbili wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni sayiduna musa bnu jafar alkadhim kadhimu lghaidh wal afina an nas salawatullahi wa salamuhu alayhi, ana naqili hadithi taban ni kutoka kwa mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema man sama yawman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, tabaadat anhu nnaru, moto utakuwa mbali na yeye masira sanatin, yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, siyo siku thalathini za Rajab. La, siku moja, siyo siku tatu. La, siku moja, siyo wiki moja. La, siku moja ya Rajab, tabaadat anhu an-naru masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, Mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa Jahannam. Naomba turudi kwenye Quran, waburizati ljahimu liman yara, na ikasogezwa jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo jahannam itakuwa karibu, itasogezwa watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake wala sauti yake wala harufu yake. Anhu an nar masira sanatin wa ma virozo na maajabu waman sama thalathata ayamin wajabat lahu al-janna. Ama atakaye jitahidi akaona asubuhi, aache kunywa chai nzuri yenye sukari, aache chapati na mchuzi na chakula cha mchana kizuri, akaamua la, mimi kweli kuwa chakula siwezi lakini ntajitahidi mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili alimamu Lkadhim, anasema mtu huyo wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatu tatu, hayo yalikuwa na ushahidi, pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni. Na ndiyo hapa mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema. Leo nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia kabla ya kuingia kwenye mji wa Mtume Muhammad, Madinatun Munawara. Sizungumzii baadhi ya watu walikuwa na kwenda Madina, nazungumzia hapa hijira ya kwanza, Hijira ya Jaafar Jaafaru at-Tayyar aliyefanya hijira ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijira ya kwanza Habasha, aliyofanya hijira ya kwanza Afrika. Na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekuambia Habasha ni Ethiopia? Habasha inawezekana mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, sio inawezekana, yalikuwa makubwa na mapana. Kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijra ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatun Munawara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo Uislamu uliingia mapema, mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu, pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa sisi mwambao, tunampenda Mtume Muhammad, ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanywi mpaka ataje Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu Waswahili wakijenga nyumba zao, hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe mtume Muhammad, yakasomwe maulidi, akaswaliwe mtume Muhammad, ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi. Nakumbuka ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza. Kwa nini baraza? Baraza watu wanapata muda, wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu miaka hapa ya thamanini, watu na akili zetu, tumeona wazee chakula cha mchana wanakula barazani. Watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani ndio siku mbili tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani ni ugani ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe siku hizi, kuna futari ya sahani, kila mtu sahani yake. Hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga Rajab. Rajab, wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku ilikuwa sio mambo ya ajabu kufunga Rajab, lakini wakaja watu wakatutia shaka shaka na wasiwasi, wakatuambia Rajab haifai, ni bid'a, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote mwisho, kulingana na muda. Fadhila ya tatu ni fadhila vile vile kutoka kwa mtume Muhammad, anayepokea sayyidi wa maula ya Musa bin bnu Jaafar al-Kadhim salawatullahi wasalamuhu alayhi anasema mtume, rajabu nahrun fil janna Rajab yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, sio siku tatu. Ah, ah, ah, ka siku kamoja tu, mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab, sakahu llahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Lakini vile vile, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa baraka zake na nguvu zake na taufiki zake vile vile atuwezeshe kufanya ibada nyingine ambazo zinatakana kufanywa katika mwezi huu. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema tatizo la kupumua la waibua madaktari watoa tamko rasmi, kuitaka serikali kuangalia, waeleza mbinu za kujikinga, wasisitiza kutoa huduma bora. Pia limeandika viongozi wa dini watoa angalizo tena, na Dr Saif Khatib afariki dunia, nditie naye azikwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari za uhalifu, ambapo baadhi yazo zina vichwa visemavyo apandishwa kizimbani akidaiwa kubaka mtoto wa miaka kumi na minne, polisi Arusha wakamata watuhumiwa watatu mauaji ya wanawake, aliyeuawa kwa kukatwa panga azikwa kwa wazazi wake Moshi, na ampiga risasi mwenzake akidai alifikiri ni nyani. Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira inasema serikali yatoa msimamo utoaji leseni za madini, tume yasisitiza mwanasiasa au mtu atakayeingilia taratibu za utoaji kushtakiwa yasitisha kwa muda leseni za uchimbaji. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zina anwani zisemazo: mapinduzi makubwa, soko la dhahabu wafanyabiashara ac kuungana kukuza uchumi; wafanyabiashara TBS matatani tuhma za kupora milioni ishirini; serikali kusitisha vibali viwanda kuitisha sukari; na gwijwa Kiswahili Saif Hatiba afariki dunia. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo kurasa za mbele za karibu matoleo yote leo yamezipa uzito habari mbili kuu: kuaga dunia na kuzikwa hiyo jana seneta Yusuf Haji wa Garissa, na kushambuliwa naibu rais William Ruto katika mazishi ya mwanasiasa mkongwe Simeon Nyachae huko Kisii. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa kwa picha ya marehemu Haji aliyezaliwa mwaka elfu moja mia kenda arobaini. Gazeti hilo limemtaja kama mpatanishi wa amani na mwanasiasa aliyekuwa na hesabu zilizopevuka. Nation pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Haji na kumtaja kama mwanasiasa aliyekuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika misimu yote. Limeandika alivyohudumu serikalini kwa kipindi kirefu tokea enzi za mzee Jomo Kenyatta hadi utawala wa sasa wa Rais Uhuru Kenyatta. Hadi anafariki dunia, Haji alikuwa mwenyekiti wa mpango wa maridhiano na marekebisho ya katiba BBI. Nation pia limeipa uzito habari ya kushambuliwa naibu rais William Ruto katika shughuli ya kumzika mwanasiasa Simeon Nyachae huko Kisii. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na picha ya Ruto iliyoambatana na anwani inayosema mazishi yageuka rungu la kuchapa Ruto. Tunatamatisha nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho hatimiliki ya chuo kikuu cha Kiambogo yatoweka. Toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi yazo zikiwa na vichwa visemavyo: mpambe wa Museveni ashangazwa na bunduki ambazo hazijasajiliwa; vyombo vya usalama vimenyamazia kimya kadhia ya waliotekwa licha ya agizo la Museveni; watoto wachuza katika mitaa licha ya shule kufungwa; na kimataifa, Ngozi Okonjo Iweala mkuu mpya wa WTO apendwa licha ya rekodi mseto, pamoja na habari nyingine. Gazeti la New Vision toleo la mtandaoni limeakisi habari inayo inayohusu ukosoaji wa chama cha upinzani cha FDC kwa mpango wa kurefusha muda uh, wa uongozi hadi miaka saba <mulia> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ali Haji Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, anasema shukran na Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Naye Jumaidi Isa akiwa Masawi Kondo wa Tanzania anasema baada ya salamu, poleni Congo DR kwa kupoteza maisha ya watu sitini kwa ajali ya boti mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 49, ambao kama nilivyoahidi katika mfululizo uliopita wa 48, tutaanza kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza. Ahadi 48 ya kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaweza kuitwa mapinduzi ya mwisho kabisa ya kijamii katika karne ya 20. Mbali na mapinduzi haya kuleta mabadiliko katika muundo wa madaraka yalipelekea kutokea mabadiliko katika tunu thamani na mitazamo. Pia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yana tofauti muhimu na za wazi kabisa kulinganisha na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani kama mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789 na na mapinduzi ya Urusi ya mwaka 1917 tofauti ambazo tumeziashiria katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki. Moja ya tofauti muhimu zaidi ni kwamba mapinduzi mengine makubwa kama ya Ufaransa na Urusi yalitokea kukiwa hakuna dola lolote la kigeni lililokuwa likiunga mkono mfumo tawala katika nchi hizo. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yalitokea wakati mfumo tawala nchini Iran ukiwa unaungwa mkono na madola makuu yenye nguvu ya mashariki na magharibi. Kusema kweli, mbali na kulazimika kupambana na mfumo tawala, wananchi wa Iran iliwapasa kwa wakati mmoja kukabiliana pia na madola yaliyokuwa ya kiuhami na kuunga mkono utawala huo. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwa mapinduzi ya Kiislamu chimbuko lake lilikuwa ni kupinga utiifu wa kiudhalilishaji uliokuwa nao utawala wa Kipahlavi kwa Marekani ambao ulifikia upeo wa juu kabisa kwa kupitishwa sheria ya capitulation hapa nchini Iran. Utawala wa Kipahlavi ulikuwa pia mmoja wa askari wa ulinzi katika Mashariki ya Kati waliopaswa kuzingatia na kuyahami maslahi ya Marekani katika eneo hili. Kwa hivyo, kwa kufanya mapinduzi ya Kiislamu wananchi wa Iran si tu walihitimisha uwepo wa mfumo wa kidikteta wa Kipahlavi, lakini walitamatisha pia miongo kadhaa ya uwepo wa ukoloni wa madola ya Magharibi. Na hiyo ni miongoni mwa tofauti muhimu zaidi za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakilinganishwa na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Sifa nyingine inayoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba sababu ya kiuchumi ilikuwa na nafasi kubwa mno katika kutokea mapinduzi hayo, lakini haikuwa na nafasi muhimu katika kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalitokea katika wakati ambao, kutokana na kupanda bei ya mafuta mapato ya kiuchumi ya nchi yalikuwa katika hali bora kabisa. Pamoja na hayo, nafasi ya sababu ya kiuchumi ilikuwa zaidi ni ya kulalamikia mgao usio wa kiuadilifu wa utajiri wa taifa. Mhakiki wa Kirani Muhammad Hussein Panohi anasema kauli mbiu za kiuchumi zilikuwa ni za asilimia 6 tu kati ya nara na kauli mbiu zote ambazo waandamanaji walikuwa wakitoa dhidi ya utawala wa Shah. Hii inaonyesha kuwa takwa kuu la watu halikuwa la kiuchumi, na kwamba zaidi ya kitu kingine chochote kile wananchi wa Iran walikuwa wakipigania matakwa ya kiutambulisho na ya kidini. Jambo jingine linaloyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya, ya, yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni na wakati huo huo yalipelekea kuasisiwa muundo mpya wa utawala katika mfumo wa nidhamu ya kimataifa. Mapinduzi ya Ufaransa yalikuwa ya kisiasa na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa uliberali, na mapinduzi ya Urusi yalikuwa ya kiuchumi na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa usoshalisti. Lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni yaliyopelekea kudhihiri kwa mfumo mpya wa utawala kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei alizungumzia nukta hiyo katika hutuba ya sala ya Ijumaa ya tarehe 10 Machi mwaka 1990 aliposema: ahadi, kabla ya mapinduzi ya Kiislamu dunia ilikuwa imepitia kwenye aina mbili za tawala na ndizo zilizokuwa zimekubalika. Moja ni demokrasia ya Magharibi na nyingine ni tawala za kikomunisti. Kiwango cha ushiriki wa watu ilikuwa ni sifa nyingine iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani. Katika mapinduzi ya Ufaransa na Urusi hakukuwa na ushiriki wa matabaka yote ya watu. Katika mapinduzi ya Ufaransa hawakushiriki watu wa matabaka yote, na katika mapinduzi ya Urusi pia, tabaka la wafanyakazi wa vibarua ndilo lililokuwa na ushiriki mkubwa, lakini katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran walishiriki watu wa matabaka yote. Fred Haliday anasema kwa mtazamo wa namna matabaka mengi ya watu yalivyojitokeza katika medani, mapinduzi ya Kiislamu ndiyo mapinduzi makubwa zaidi katika historia. Haliday ameaita mapinduzi ya Iran mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia, na sababu yake, anasema Ayatullah Khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini kuwahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wenye misimamo ya dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Na kwa upande mwingine wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatollah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 49 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Kama nilivyokutaarifu hapo awali, katika sehemu zilizosalia za kipindi hiki tutafanya majumuisho ya mukhtasari wa yote tuliyozungumzia katika kipindi chetu. Basi hadi tutakapokutana tena katika wiki nyingine na katika siku na saa kama ya leo insha allah, ambapo tutakuja kuendelea na majumuisho yetu na kuaga, huku nikikutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nne Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, yaani tarehe kumi na sita Februari mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili Said Abbas Musawi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za utawala wa kizayuni wa Israel huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulio hilo lilipelekea kuuawa pia watu kadhaa waliokuwa wameandamana naye akiwemo mke na mwanaye mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu. Shambulio hilo lilitokea wakati Sayyid Abbas Musawi alipokuwa akirejea nyumbani kutoka kwenye kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Sheikh Raghib Harb aliyeuliwa na maafisa wa utawala haramu wa Israel miaka michache kabla yake. Sheikh Raghib Harb alikuwa mwasisi wa harakati ya mapambano huko kusini mwa Lebanon. Hujuma hiyo ilizusha hasira kubwa za Waislamu kote duniani dhidi ya Israeli. Hata hivyo, madola ya Magharibi yanayodai kutetea haki za binadamu si tu kwamba hayakulaani jinai hiyo, bali pia yalijaribu kuihalalisha baada ya kuuliwa shahidi Said Abbas Musawi, Said Hasan Nasrullah alichukua jukumu la kuwa katibu mkuu wa Hizbullah na kutoa pigo kubwa kwa Israel mwaka 2000 baada ya kuyafukuza kwa madhila majeshi ya utawala huo katika ardhi ya kusini mwa Lebanon. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa Urusi ya zamani katika Umoja wa Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja ya mapendekezo ya Baraza la Usalama na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto. Haki ya kura ya veto inayolalamikiwa na mataifa mengine duniani, zimepewa nchi tano tu wanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rusia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta wa mwaka 1945. Tangu wakati huo kumekuwa na malalamiko ya kupinga kupewa nchi hizo tu kura ya veto, hasa kwa kuzingatia kwamba baadhi ya nchi hizo zimekuwa zikiitumia haki hiyo kwa malengo ya kisiasa. Miaka 71 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ayatullah Sayid Mohsin Amin Al Amili, alimu na mwanafasihi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1284 Hijiria katika eneo la Jabal Amili nchini Lebanon na kupata elimu ya msingi ya Kiislamu nchini humo. Ayatullah Sayid Amin alielekea Najaf nchini Iraq akiwa na umri wa miaka 24 kwa shabaha ya kukamilisha elimu ya juu na kupata elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Baadaye alielekea Siria na kutoa huduma kubwa za kufundisha Uislamu. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi, muhimu zaidi kikiwa ni kile cha Ayanu Shia chenye juzuu kumi. Katika kitabu hicho Said Muhsin Al-Amin amearifisha vinara wa Uislamu wa madhehebu ya Shia hususan maimamu watoharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na mchango wao katika kuimarisha ustaarabu wa Kiislamu. Kitabu kingine cha msomi huyo ni Kashful Irtiab fi Atba Muhammad bin Abdul Wahab, kinachofichua na kukosoa itikadi za kundi potofu la kiwahabi barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi hadi muda wote huu nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp, Idris Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani. Asante sana Malia Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Juma J Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, anasema poleni sana wananchi wa Congo DR kwa ajali ya boti Sante sana Juma, ukiwa hapo Msoma, Mara, Tanzania. naye Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania nasema na mjibu alikum, namjibu alakumsalam, anaandika poleni DR kwa kupotea kwa wakupoteza maisha ya watu st kwa ajali ya boti. Asante sana wako huo, na ujumbe wamwisho kwa sasa mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinywa wakati ni wake Ali Haji soda mbiri wa Magomeni Mapipa, Darssalam, Tanzania anasema sukran rdteheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana kwa ujumbe wako huo, na mpisha sasa mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad atuletee mukhtasari wa habari za dunia na kufunga matangazo haya. Shukran sana Husein Hasan kwa maoni hayo ya wasikilizaji wapendwa na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua 60 wamefariki dunia kufuatia ajali ya boti magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Waziri wa masuala ya kibinadamu wa nchi hiyo Steve Mbikai amesema boti hiyo iliokuwa imebeba abiria kupita kiasi ilighariki katika mto Congo karibu na kijiji cha Longole Koti mkoani Maindombe magharibi mwa nchi usiku wa kuamkia jana. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kisama Irani amesema hakuna chembe ya shaka kuwa utawala wa kizayuni wa Israel utapokea jibu kali la Iran kutokana na jinai zake dhidi ya taifa hili yakiwemo mauaji ya, ya wanasayansi na wasomi wa Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ujerumani na no Ufaransa jana usiku walifanya mashauriano kuhusu masuala tofauti, yakiwemo jinsi ya kulinda mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vilevile vile hali ya msambao wa kasi wa virusi vya korona barani Ulaya. Mkuu mpya wa shirika la biashara duniani WTO ametahadharisha dhidi ya utaifa katika ugawaji wa chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 na amesisitiza kuwa janga la corona linaweza kudumaza ukuaji wa uchumi wa nchi zote duniani masikini na hata tajiri. Na spika wa bunge la wawakilishi la Marekani, Kongres, ametoa taarifa akitangaza habari ya kubuniwa kamati huru kama ile iliyobuniwa tarehe 11 Septemba kwa ajili ya kuchunguza zaidi shambulio lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kwenye jengo la bunge hilo. Wapendwa wasikilizaji, kwa muhtasari huo wa habari ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu haya ya mchana wa leo. Ni mchana wa Jumanne njema kabisa tuliojaliwa na Mola Muumba ni Jumanne ya Februari 16 2021, ambayo ni sawa na Rajabu 4 1442 Hijria, ya mwezi mtukufu kabisa wa Rajabu, tukithirishe funga na dua, au sio, Husein Hasan? Naam, inshaallah, tujipinde katika dua na ibada na tufunge kabisa na tusome kitabu kitukufu cha Qurani, tukithirishe ibada katika mwezi huu kabisa. Na mwezi ujao wa Shaban eh, kwa ajili ya maandalizi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sijawasaa wasikilizaji wetu pia waliweza kutuma maoni yao, nasi tukiarusha humu studioni mubashara kabisa, kwa ajili ya manufa ya manufaa ya wengine. Sina la ziada, namshukuru pia Husein Hassan katika meza ya matangazo mchana huu. Tunawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla, tuna wageni. Asanteni kwa kuwa nasi, kwaherini. Vitu.