Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Februari 16 mwafaka na tarehe 4 Rajab mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa tarifa habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na kipindi maalum mawaidha kutoka kwake Shekh Hemid Jalala wa Dar es Salaam Tanzania, anazungumza kuhusu fadhila za mwezi wa Rajab. Mawaidha hayo itakuwa ni sehemu ya pili ya mawaidha hayo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na taban nitakuwa ni kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema usalama na amani ya Asia Magharibi vitaimarishwa kupitia ushirikiano wa nchi za eneo. Waziri mkuu wa Tunisia awapiga kalamu nyekundu mawaziri watano, na Iraq yaitahadharisha Uturuki kuhusu mashambulizi dhidi ya Sinjar pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi vinaweza kuimarishwa tu kupitia ushirikiano wa mataifa ya eneo hili na wala si kwa uingiliaji wa madola ajnabi. Rais Rohani alisema hayo jana Jumatatu hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Shekh Muhammad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ambapo amesisitiza pia haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Doha na Teheran katika nyuga mbalimbali. Daktari Rohani amesema, Iran na Qatar zinaweza kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga mbalimbali mbali, kama vile uchumi biashara, utalii, utamaduni na sayansi, sambamba na ushirikiano wa karibu wa sekta za kibinafsi za mataifa haya mawili. Rais wa Iran amegusia kuhusu ujio wa utawala mpya nchini Marekani na hamu ya serikali ya Joe Biden ya kuirejesha Washington katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kueleza bayana kuwa mara tu Marekani itakapoiondolea Iran vikwazo haramu na kurejea katika azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Jamhuri ya Kiislamu itarejea pia mara moja katika utekelezaji wa wajibu wake katika mapatano hayo. Amesema hii leo imethibiti kwa dunia kuwa sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa imefeli na serikali mpya Marekani haina chaguo jingine ghairi ya kusahihisha makosa ya utawala uliopita wa Donald Trump na kutekeleza wajibu wake wa kisheria. Kwa upande wake, Shekh Muhammad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ameitaja Iran kama nchi rafiki katika eneo na kutoa mwito wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga tofauti, hususan uga wa biashara na uchumi, huku akiashiria kuwa Iran ni taifa lenye nguvu na ushawishi mkubwa katika eneo. Muhammad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani amebainisha kuwa na hapa na nukuu, daima tuna direki umuhimu wa kuimarisha usalama, amani na uthabiti miongoni mwa nchi za eneo na kupatia ufumbuzi migogoro na tofauti zilizopo kupitia njia za mazungumzo na mikakati kama mpango wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa ubunifu wa amani ya Hormuz hapo jana pia Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alikutana na kufanya mazungumzo na mwenzake huyo wa Qatar kuhusu uhusiano wa pande mbili, maswala ya kieneo na kimataifa. Waziri mkuu wa Tunisia amewafuta kazi mawaziri watano katika baraza la mawaziri la nchi hiyo na kuwateua wengine kushika nyadhifa hizo. Hisham Misheshi jana Jumatatu aliofuta kazi mawaziri wake watano ambao Januari 26 bunge liliwapigia kura ya kuwa na imani nao. Waziri mkuu wa Tunisia amewateua mawaziri wengine baada ya kuwapiga kalamu nyekundu mawaziri hao watano. Almishishi aidha, ameeleza kuwa yuko tayari kuchunguza njia zitakazothamini wakamilishaji wa mchakato wa kufanyiwa marekebisho baraza la mawaziri ili liweze kutekeleza majukumu yake katika fremu ya katiba ya nchi. Rais Kais Said wa Tunisia tarehe ishirini na sita mwezi Januari mwaka jana alimpa jukumu Masheshe, ambaye wakati huo alikuwa waziri wa mambo ya ndani, la kuunda serikali mpya nchini humo. Ni zaidi ya wiki mbili sasa ambapo Tunisia inakabiliwa na mgogoro kufuatia kula kiapo mawaziri wapya kumi na mmoja katika serikali mpya ya nchi hiyo. Rais wa Tunisia amekosoa mchakato unaoendelea sasa nchini humo wa kubadilishwa mawaziri. Kwingineko, msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limezishambulia ngome kadhaa za utawala wa Ali Saud na viwanja vya ndege vya kimataifa vya Jidda na Abha huko nchini Saudi Arabia. Yahya Sari jana Jumatatu alitangaza kuwa ndege mbili zisizo na rubani za jeshi la Yemen zimeshambulia viwanja vya ndege vya Abha na Jidda nchini Saudi Arabia. Brigedia Jenerali Yahya Sari ameongeza kuwa hilo ni shambulio la tano kufanywa na jeshi la Yemen katika uwanja wa ndege wa Abha huko kusini mwa Saudia katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Juzi Jumapili pia msemaji wa jeshi la Yemen alitangaza kuwa droni mbili za jeshi la nchi hiyo aina ya Samada mbili na tatu ziliupiga uwanja wa ndege wa Abha huko Saudi Arabia. Brigedia Jenerali Sari amesisitiza kuwa operesheni hiyo imetekelezwa kwa mujibu wa sheria na ni jibu la kawaida kwa mashambulizi yanayoshtadi ya muungano vamizi wa Saudia na kuzingirwa kwa Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen amewatahadharisha raia wote wa Saudia kutokaribia viwanja vya ndege na maeneo ya muungano vamizi wa Saudia ambayo yanalengwa kwa mashambulizi. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimedai kuwa nchi hiyo na washirika wake wamezuia droni mbili za Yemen katika eneo la Hamis Almashit. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Operesheni za kamata kamata za askari usalama nchini Uganda zimeibua kero kwa wananchi. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa no nchi hiyo ametoa ufafanuzi kuhusu swala hilo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Ismail ametuandalia ripoti ifuatayo baada ya malalamishi mengi kutolewa dhidi ya serikali kuu ya Kampala imembidi Rais Museveni kueleza mifumo na sababu zilizowapelekea baadhi ya wananchi kukamatwa na walinda usalama 17. Well, well uh, kuna wale waliokamatwa kutoka sehemu za mkono na wengine waliachiliwa uhuru. kwa hivyo Msemo wa kusema kwamba watu wanakamatwa kamatwa wa Uganda sio wa ukweli. Hao waliokamatwa kwanza, watatusaidia katika kuwatafuta wengine. Akasema dosari zilizomo katika operesheni zote zitarekebishwa, washukiwa wafikishwa mahakamani, makundi yote ya yachujwa vizuri, ili kutofautisha wahalifu Alibainisha kuwa kuna magenge ya watu wanaonuia kupindua serikali, wengine wakifanya maovu dhidi ya wafuasi wa chama tawala NRM, wengine wakipanga kuvuruga amani Uganda. Akathibitisha kuwa serikali inafahamu maadui wa taifa la Uganda wanaoshirikiana na wapinga maendeleo wa ndani ya nchi, wakilenga kuzusha utata. Aidha, amejibu mataifa ya Ulaya yanayotishia kukatisha misaada kwa Uganda kwamba mataifa hayo yakitaka kusimamisha misaada kwa sababu Uganda imekataa kufuata maagizo potovu, basi serikali ya Kampala itastahimili kutopewa misaada, lakini ibakize hadhi yake. Akakumbusha kwamba baadhi ya serikali hizo za Ulaya ziliwaunga mkono hata maibla wa zamani wakitawala Uganda. Lakini hatimaye mataifa hayo ya Ulaya yaligundua kwamba watawala hao wa zamani walikuwa wakatili. Akakiri kwamba katika mfumo wa kukamata washukiwa hao mna makosa yaliyofanywa, lakini haimaanishi kuwa vyombo vya dola vya kiulinzi vitakaa kimya huku majambazi na maharamia wakizagaa na kuchafua utulivu. Licha ya hayo yote, wananchi wanaitaka serikali ifuate taratibu za kisheria katika operesheni zake, ili walinda usalama wabainishe wapi washukiwa wanapohifadhiwa, wafunguliwe mashtaka kisheria, waruhusiwe kuwasiliana na mawakili pamoja na jamaa zao, wasipigwe wala kuteswa, wasibandikwe shutuma kwa sababu za kisiasa na maovu mengine kama kung'olewa makucha na meno. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Ukiwa Tanga tunasikika kupitia 105.3, Mwanza 101.9, Kigoma 99.7, Mtwara 108.1 na Singida 99.1. Tukisonga mbele, msemaji wa kikosi cha operesheni za pamoja cha Iraq ametahadharisha Uturuki kuhusu operesheni ya jeshi katika eneo la Sinjar mkoani Nainawa huko Iraq, na kueleza kuwa Bagdad itachukua hatua zote za lawama iwapo itakabiliwa na shambulizi au uvamizi wowote wa nchi ya jinabi. Meja Jenerali Tahsin Al Khafaji, msemaji wa kikosi cha operesheni za pamoja cha Iraq, jana Jumatatu alisema kuwa vikosi vyote vya ulinzi vimetumwa katika eneo la Sinjar na kwamba hali ya mambo imedhibitiwa na hakuna harakati yoyote ya hujuma ya silaha katika eneo hilo. Alhafaji amesisitiza kuwa hawataruhusu uvamizi na shambulio lolote katika ardhi ya Iraq na kwamba Baghdad itachukua hatua zote za lazima iwapo ardhi ya Iraq itashambuliwa. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kuwa nusu ya wananchi wa Uingereza wanaamini kuwa uhuru wa kusema na kujieleza unakabiliwa na hatari nchini humo. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na gazeti la Daily Telegraph unaonyesha kuwa asilimia 50 ya Waingereza wanaamini kuwa uhuru wa kusema na kujieleza nchini humo unakabiliwa na hatari. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo hofu ya kushadidi matatizo ya kiuchumi na kijamii nchini Marekani. Katika miaka ya hivi karibuni, hali ya kiafya na tiba nchini Marekani daima imekuwa ikizorota na kuvurugika zaidi. Kusambaa virusi vya korona katika kipindi cha utawala wa Donald Trump kuliibua changamoto zaidi katika uwanja huo, na hivi sasa kunazungumziwa swala la uwezekano wa kutokea janga la kitiba katika nchi hiyo. Bernie Sanders, seneta wa kujitegemea wa jimbo la Vermont, ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kukosoa vikali ukosefu wa usawa na uadilifu nchini Marekani na kutangaza kuwa kwa mujibu wa takwimu wa Marekani, milioni 140 wanahesabiwa kuwa wenye kipato cha chini na wengine milioni 92 hawawezi kulipia gharama za huduma za tiba. Aidha, Wamarekani milioni 50 hawana uwezo wa kujidhaminia ya mahitaji yao ya chakula huku wengine milioni 40 wakiwa katika hatari ya kubakia bila makazi. Hii ni katika hali ambayo mabilionea 650 wa kimarekani wamekuwa matajiri zaidi kwa dola trilioni moja katika kipindi cha kuenea virusi vya korona. Seneta Bernie Sanders amekosoa mara chungu nzima hali ya kisiasa na kiuchumi wa Marekani na anaamini kuwa licha ya kuwa nchi hiyo kidhahiri ni dola la kidemokrasia lakini kivitendo ni nchi yenye utawala wa serikali ya wachache au oligashi kwa kimombo, na ule ule utawala unaojulikana kama wa wenye vipawa vya kisiasa, kiuchumi, kijeshi na vyombo vya habari, ambao unatanguliza mbele maslahi ya watawala mbele ya maslahi ya umma. Hali mbaya na ya kusikitisha ya makumi ya mamilioni wa Marekani wanaotaabika kwa njaa, kukosa makazi na umaskini, na kubwa kuliko yote kutokuwa na uwezo wa kujidhaminia gharama za huduma za matibabu, ni ishara ya wazi ya kukabiliwa na matatizo ya kimsingi nchi hiyo inayopigiwa upato kwa imepiga hatua kubwa zaidi ulimwenguni. Dhihirisho la hali hii mbaya na ya kimaafa ilitokana na utendaji mbovu wa serikali iliyopita Donald Trump na jinsi ilivyoamiliana na mlipuko wa maradhi ya COVID-19. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989 35065487 na kariri, anza na plas 989035065487. na nataban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo. Mpenzi msikilizaji, hapa studioni, kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya, ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. <mucho> Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa mtume Muhammad, imamu katika kizazi cha mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia, akatuambia ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao, fikihi, namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao, namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao, akhlaqi za mtume tuzichukue kutoka kwao. Kwa ujumla Uislamu wote tuuchukue kutoka kwao. Mabwana hao akawatangaza kumi na mbili, wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni Sayiduna Musa bnu Jafar Alkadhim kadhimu lghaidh wala afina ani nnas salawatullahi wasalamuhu alaihi. ana naqili hadithi tabaan, ni kutoka kwa Mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema man sama yauman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, tabaadat anhu naru, moto utakuwa mbali na yeye masira sanatin. yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, sio siku thalathini za Rajab. La, siku moja sio siku tatu. La, siku moja sio wiki moja. La, siku moja ya Rajab tabaadat anhu naru masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, Mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa jahannam. Naomba turudi kwenye Quran: na Wa burizatil jahimu liman yara, na ikasogezwa jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo jahannam itakuwa karibu, itasogezwa watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake wala sauti yake wala harufu yake tabaadat anhu an-nar masira sanatin dhirozo na maajabu. Waman sama thalathata ayamin wajabat lahu al-janna, ama atakaye jitahidi akaona asubuhi aache kunywa chai nzuri yenye sukari, aache chapati na mchuzi na chakula cha mchana kizuri, akaamua la mimi kweli kuwa chakula siwezi lakini ntajitahidi, mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili Alimamu Lkadhim al, anasema mtu huyo wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatu, tatu, hayo yalikuwa na ushahidi, pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni. Na ndiyo hapa mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema leo. Nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia kabla ya kuingia kwenye mji wa Mtume Muhammad Madinatun Munawwara Tabani, sizungumzii baadhi ya watu walikuwa wana kwenda Madina, nazungumzia hapa hijira ya kwanza, Hijira ya Jaafar, Jaafar at-Tayyar aliyefanya hijira ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijira ya kwanza Habasha, aliyofanya hijira ya kwanza Afrika. na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekwambia Habasha ni Ethiopia? Habasha inawezekana mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, sio? Inawezekana yalikuwa makubwa na mapana. Kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijra ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatun Munawwara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hivyo Uislamu uliingia mapema. Mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu. Pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa. Sisi mwambao tunampenda Mtume Muhammad. Ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanyi mpaka ataje Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu Waswahili wakijenga nyumba zao, hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe Mtume Muhammad, yakasomwe maulidi, akaswaliwe Mtume Muhammadi, ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi. Na kumbuka, ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza kwa nini baraza? Baraza watu wanapata muda wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu miaka hapa ya themanini, watu na akili zetu tumeona wazee chakula cha mchana wanakula barazani, watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani ndio siku wa mbili tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani, ni ugani ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe. Siku hizi kuna futari ya sahani, kila mtu sahani yake. Hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga Rajab. Rajab, wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku Ilikuwa sio mambo ya ajabu kufunga Rajab, lakini wakaja watu wakatutia shakashaka na wasiwasi, wakatuambia Rajab haifai, ni bid'a, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote. Mwisho kulingana na muda, fadhila ya tatu ni fadhila vile vile kutoka kwa mtume Muhammad, anaipokea sayyidi wa maula ya Musa bin Jaafar al bnu jafar al-Kadhim salawatullahi wasalamuhu alayhi anasema mtume, nahrun Rajabu nahru fil janna ha. Rajab Yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, sio siku tatu a -a -a, kasiku kamoja tu. Mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab, sakahu llahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Lakini vile vilevile, tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa baraka zake na nguvu zake na taufiki zake, vile vile atuwezeshe kufanya ibada nyingine ambazo zinatakana kufanywa katika mwezi huu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa. Baada ya salamu: enyi viongozi wa nchi za mashariki ya kati, tunawahimiza mashirikiano yenu kwa usalama na maendeleo yenu na taifa la Iran. Ushauri wa Rais Samahat Sheikh Rohani ni faida kwa umma mzima wa Mtume. Asante sana, Sherali Fazel ukiwa hapo Dar es Salaam. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee machoto magazetini Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema tatizo la kupumua la waibu, wa madaktari watoa tamko rasmi kuitaka serikali kuangalia, waeleza mbinu za kujikinga, wasisitiza kutoa huduma bora. Pia limeandika viongozi wa dini watoa angalizo tena, na Dr Saif Khatib afariki dunia, nditie azikwa Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari za uhalifu, ambapo baadhi yazo zina vichwa visemavyo: apandishwa kizimbani akidaiwa kubaka mtoto wa miaka kumi na minne, polisi Arusha wakamata watuhumiwa watatu, mauaji ya wanawake, aliyeuawa kwa kukatwa panga azikwa kwa wazazi wake Moshi, na ampiga risasi mwenzake akidai alifariki au alifikiri ni nyani haya Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira inasema, serikali yatoa msimamo wa utoaji leseni za madini. Tume yasisitiza mwanasiasa au mtu atakayeingilia taratibu za utoaji kushtakiwa, yasitisha kwa muda leseni za uchimbaji. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina anwani zisemazo: mapinduzi makubwa, soko la dhahabu, wafanyabiashara EAC kuungana kukuza uchumi, wafanyakazi TBS matatani, tuhuma za kupora milioni ishirini Serikali kusitisha vibali viwanda uh, kuitisha sukari na gwiji wa Kiswahili Sef Khatib afariki dunia. Habari hii ya tanzia ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Uhuru ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha ya marehemu Sef Khatib. Habari hiyo imepewa kichwa kisemacho Kwaheri Dktr Khatib. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja na kufariki mwaka huu. Katika dondoo ya habari hiyo, mbali na kuashiria nafasi alizowahi kushika serikalini, pia limeandika atazikwa leo Zanzibar, Dakta Mwinyi na wabunge wamlilia. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo kurasa za mbele za karibu matoleo yote ya leo yamezipa uzito habari mbili kuu mosi kuaga dunia na kuzikwa hiyo jana seneta yusuf haji wa garisa na kushambuliwa naibu rais william ruto katika mazishi ya mwanasiasa mkongwe simeon nyachae huko kisi ukurasa wa mbele wa standard umepambwa kwa picha ya marehemu haji aliyezaliwa mwaka 1940 gazeti hilo limemtaka, au limemtaja kama mpatanishi wa amani na mwanasiasa aliyekuwa na hesabu zilizopevuka Nation pia limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Haji na kumtaja kama mwanasiasa aliyekuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika misimu yote. Limeandika alivyohudumu serikalini kwa kipindi kirefu tokea enzi za Mzee Jomo Kenyatta hadi utawala wa sasa wa Rais Uhuru Kenyatta hadi anafariki dunia. Haji mbali na kuwa seneta, alikuwa mwenyekiti wa mpango wa maridhiano na marekebisho ya katiba BBI. Nation pia limeipa uzito habari ya kushambuliwa naibu wa rais William Ruto katika shughuli ya kumzika mwanasiasa Simeon Nyachae huko Gusii. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na na picha ya Ruto iliyoambatana na anwani inayosema mazishi yageuka rungu la kuchapa Ruto, pelimendika rais Kenyatta aongoza taifa kumwaga sedeta Haji, Joho alipa shilingi milioni moja kuwania tiketi ya urais ya ODM kabla ya Raila, na askofu aonya wanaume dhidi ya kutumia viagra kusisimua mapenzi. Kuhusu habari ya kuaga dunia seneta haji Gazeti hilo limeandika, Rais Uhuru Kenyatta jana aliungana na maelfu ya Wakenya kumwaga seneta wa Garisa Yusuf Haji aliyefariki na kuzikwa jana katika makaburi ya Lang'ata Nairobi, kulingana na kanuni za dini ya Kiislamu. Mwandishi anatudokeza natuluke, kuwa mwanasiasa huyo alizikwa bila cheche za siasa kushuhudiwa kama ilivyo kawaida katika mazishi yanayohudhuriwa na wanasiasa. Tunatamatisha nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, hatimiliki ya chuo kikuu cha Kiambogo chatoweka. Toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi yazo zikiwa na vichwa visemavyo, mpambe wa Museveni yashangazwa na bunduki ambazo hazijasajiliwa. Vyombo vya usalama vimenyamazia kimya ya kadhia ya waliotekwa licha ya agizo la Museveni. Watoto wachuuza katika mitaa licha ya shule kufungwa. Na kimataifa, Ngozi Okonjo Ikwela, mkuu mpya wa WTO apendwa licha ya rekodi mseto. Hii ni Redio teheran ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 49 ambao, kama nilivyoahidi katika mfululizo uliopita wa 48, tutaanza kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza ahadi 48 ya, ya kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaweza kuitwa mapinduzi ya mwisho kabisa ya kijamii katika karne ya ishirini. Mbali na mapinduzi haya kuleta mabadiliko katika muundo wa madaraka, yalipelekea kutokea mabadiliko katika tunu thamani na mitazamo pia. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yana tofauti muhimu na za wazi kabisa kulinganisha na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani kama mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789 na na mapinduzi ya Urusi ya mwaka 1917, tofauti ambazo tumeziashiria katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki. Moja ya tofauti muhimu zaidi ni kwamba mapinduzi mengine makubwa kama ya Ufaransa na Urusi yalitokea kukiwa hakuna dola lolote la kigeni lililokuwa likiunga mkono mfumo tawala katika nchi hizo, lakini mapinduzi ya Kiislamu yalitokea wakati mfumo tawala nchini Iran ukiwa unaungwa mkono na madola makuu yenye nguvu ya mashariki na magharibi. Kusema kweli, mbali na kulazimika kupambana na mfumo tawala, wananchi wa Iran iliwapasa kwa wakati mmoja kukabiliana pia na madola yaliyokuwa ya kiuhami na kuunga mkono utawala huo. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwa mapinduzi ya Kiislamu chimbuko lake lilikuwa ni kupinga utiifu wa kiudhalilishaji uliokuwa nao utawala wa Kipahlavi kwa Marekani ambao ulifikia upeo wa juu kabisa kwa kupitishwa sheria ya capitulation hapa nchini Iran. Utawala wa Kipahlavi ulikuwa pia mmoja wa askari wa ulinzi katika Mashariki ya Kati waliopaswa kuzingatia na kuyahami maslahi ya Marekani katika eneo hili. Kwa hivyo, kwa kufanya mapinduzi ya Kiislamu, wananchi wa Iran si tu walihitimisha uwepo wa mfumo wa kidikteta wa Kipahlavi lakini walitamatisha pia miongo kadhaa ya uwepo wa ukoloni wa madola ya Magharibi. Na hiyo ni miongoni mwa tofauti muhimu zaidi za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakilinganishwa na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Sifa nyingine inayoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba Sababu ya kiuchumi ilikuwa na nafasi kubwa mno katika kutokea mapinduzi hayo, lakini haikuwa na nafasi muhimu katika kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalitokea katika wakati ambao, kutokana na kupanda bei ya mafuta, mapato ya kiuchumi ya nchi yalikuwa katika hali bora kabisa. Pamoja na hayo nafasi ya sababu ya kiuchumi ilikuwa zaidi ni ya kulalamikia mgao usio wa kiuadilifu wa utajiri wa taifa. Mhakiki wa kirani Muhammad Husein Panahi anasema kauli mbiu za kiuchumi zilikuwa ni za asilimia sita tu kati ya nara na kauli mbiu zote ambazo waandamanaji walikuwa wakitoa wa dhidi ya utawala wa Shah. Hii inaonyesha kuwa takwa kuu la watu halikuwa la kiuchumi, na kwamba zaidi ya kitu kingine chochote kile wananchi wa Iran walikuwa wakipigania matakwa ya kiutambulisho na ya kidini. Jambo jingine linaloyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni, na wakati huo huo yalipelekea kuasisiwa muundo mpya wa utawala katika mfumo wa nidhamu ya kimataifa. Mapinduzi ya Ufaransa yalikuwa ya kisiasa na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa uliberali, na mapinduzi ya Urusi yalikuwa ya kiuchumi na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa usoshalisti, lakini mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni yaliyopelekea kudhihiri kwa mfumo mpya wa utawala. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei alizungumzia nukta hiyo katika hutuba ya sala ya Ijumaa ya tarehe 10 Machi mwaka 1990 aliposema: ahadi, kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, dunia ilikuwa imepitia kwenye aina mbili za tawala na ndizo zilizokuwa zimekubalika. Moja ni demokrasia ya Magharibi na nyingine ni tawala za kikomunisti. Kiwango cha ushiriki wa watu ilikuwa ni sifa nyingine iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani. Katika mapinduzi ya Ufaransa na Urusi hakukuwa na ushiriki wa matabaka yote ya watu katika mapinduzi ya Ufaransa, hawakushiriki watu wa matabaka yote, na katika mapinduzi ya Urusi pia tabaka la wafanyakazi wa vibarua ndilo lililokuwa na ushiriki mkubwa. Lakini katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran walishiriki watu wa matabaka yote. Fred Haliday anasema kwa mtazamo wa namna matabaka mengi ya watu yalivyojitokeza katika medani, mapinduzi ya Kiislamu ndiyo mapinduzi makubwa zaidi katika historia. Haliday ameaita mapinduzi ya Iran mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia, na sababu yake, anasema Ayatullah Khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini kuwahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wenye misimamo ya dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Na kwa upande mwingine, wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 49 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Kama nilivyo kutaarifu hapo awali, katika sehemu zilizosalia za kipindi hiki tutafanya majumuisho ya mukhtasari wa yote tuliyozungumzia katika kipindi chetu. Basi hadi tutakapokutana tena katika wiki nyingine na katika siku na saa kama ya leo, insha Allah, ambapo tutakuja kuendelea na majumuisho yetu na kuaga huku nikikutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. O katika historia leo ni jumanne tarehe nne rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria inayosadifiana na tarehe 16 februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka 29 iliyopita yaani tarehe 16 februari 1992 said abbas musawi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za utawala wa kizayuni wa Israel huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulio hilo lilipelekea kuuawa pia watu kadhaa waliokuwa wameandamana naye akiwemo mke na mwanaye mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu. Shambulio hilo lilitokea wakati Saida Abbas Musawi alipokuwa akirejea nyumbani kutoka kwenye kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Sheikh Raghib Harb aliyeuliwa na maafisa wa utawala haramu wa Israeli miaka michache kabla yake. Sheikh Raghib Harb alikuwa mwasisi wa harakati ya mapambano huko kusini mwa Lebanon. Hujuma hiyo ilizusha hasira kubwa za Waislamu kote duniani dhidi ya Israeli. Hata hivyo, madola ya Magharibi yanayodai kutetea haki za binadamu, si tu kwamba hayakulaani jinai hiyo, bali pia yalijaribu kuihalalisha. Baada ya kuuliwa shahidi Said Abbas Musawi, Said Hasan Nasrullah alichukua jukumu la kuwa katibu mkuu wa Hizbullah na kutoa pigo kubwa kwa Israel mwaka 2000 baada ya kuyafukuza kwa madhila majeshi ya utawala huo katika ardhi ya kusini mwa Lebanon. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa Urusi ya zamani katika Umoja wa Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja ya mapendekezo ya Baraza la Usalama na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto. Haki ya kura ya veto inayolalamikiwa na mataifa mengine duniani zimepewa nchi tano tu wanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rasia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta wa mwaka 1945. Tangu wakati huo kumekuwa na malalamiko ya kupinga kupewa nchi hizo tu kura ya veto, hasa kwa kuzingatia kwamba baadhi ya nchi hizo zimekuwa zikiitumia haki hiyo kwa malengo ya kisiasa. miaka 71 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ayatullah Sayid Mohsin Amin Al Amili, alimu na mwana fasihi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1284 hijiria katika eneo la Jabal Amili nchini Lebanon, na kupata elimu ya msingi ya Kiislamu nchini humo. Ayatullah Sayid Amin alielekea Najaf nchini Iraq akiwa na umri wa miaka 24 kwa shabaha ya kukamilisha elimu ya juu na kupata elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo baadaye alielekea Siria na kutoa huduma kubwa za kufundisha Uislamu. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi, muhimu zaidi kikiwa ni kile cha Ayanu Shia chenye juzuu kumi. Katika kitabu hicho Said Muhsin Al-Amin amearifisha vinara wa Uislamu wa madhehebu ya Shia, hususan maimamu watoharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na mchango wao katika kuimarisha ustaarabu wa Kiislamu kitabu kingine cha msomi huyo ni Kashfu Lirtiab fi Atba Muhammad bin Abdul Wahab, kinachofichua na kukosoa itikadi za kundi potofu la kiwahabi barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Ni saa tatu na robo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na tatu kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki na mbili kasorobo kwa saa za Afrika ya Kati. Nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Musa wa Kigoma, Tanzania anasema asante sana Redio Tehran, tunawapata mubashara tukiwa Kigoma Tanzania, asante sana na ni kukumbusha tu, mpenzi msikilizaji, ukiwa Kigoma unatupata kupitia mawimbi ya 99.7 Redio Maarifa. Sherali Fazel akiwa daris... ujumbe wa Sherali Fazel akizungumzia kuhusiana na ushirikiano katika eneo la Mashariki ya Kati. Nadhani ujumbe huu nishausoma. Asante sana Sherali, lakini Alhaji Soda Mbili wa Magomeni ali, Ali Haji Soda Mbili wa Magomeni mapipa, Dar es Salaam, Tanzania anasema shukran Radio Teheran kwa kutu uh, kwa kutunza kumbukumbu kumbu za wasikilizaji wa redio Teheran. Kisha pia naandika shukran kwa wapiganaji wa Yemen kuitia Saudia adabu. Asante sana Ali Haji Soda Mbiri. Yupo Magomeni, mapipa, da, Tanzania. Tukisonga mbele, huyu anasema ni wapongeze viongozi wa Qatar na Iran katika mazungumzo yao ya kuimarisha ushirikiano baina ya nchi mbili Uh, hizo na Qatar kuona umuhimu wa Iran katika usalama na ushirikiano wa eneo ni jambo zuri na la kupongezwa, anasema uh, naitwa Athman Bakari, kijana mstaarabu huyu, balozi wa redio Teheran akiwa jijini Tanga Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo balozi ukiwa hapo Tanga. Abdallah Ali Makajura aki akiwa Tabora Tanzania, yeye hana mingi, anatushukuru tu kwa habari. Idris Mali ya Mungu akiwa Mombasa Kenya, pia anatushukuru, anaandika shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote, hakika Redio Teheran huna mpinzani. Asante sana Idris ukiwa katika pwani ya Kenya. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinywa wakati, ni kutoka kwake Yahya Ali akiwa Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, anasema mwenyekiti wa Umoja Afrika amenyamaza kimya. Libya imekuwa soko la watumwa. Waafrika wanauzwa kama bidhaa ambazo hazina thamani. Waafrika wanakufa baharini. Waafrika wanadhalilishwa. Mwenyekiti wa umoja wa Afrika, una maana gani kuwa kiongozi usiye uh, jitambua umuhimu wako? Hebu jitambueni, tulinde bara letu la Afrika. Uh, wazungu wasituingilie, mbona sisi hatuwaingilii? Haya, anahoji hapo, swali zito, Yahya akiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi sana, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi vinaweza kuimarishwa tu kupitia ushirikiano wa mataifa ya eneo hili na wala si kwa uingiliaji wa madola ajnabi. Rais Ruhani amesema hayo katika mkutano wake na Shekh Muhammad bin Abdurrahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar hapa jijini Teheran. Waziri mkuu wa Tunisia amewafuta kazi mawaziri watano katika baraza la mawaziri la nchi hiyo na kuwateua wengine kushika nyadhifa hizo. Msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limezishambulia ngome kadhaa za utawala wa Ali Saud na viwanja vya ndege vya kimataifa vya Jida na Abha huko nchini Saudi Arabia. Msemaji wa kikosi cha operesheni za pamoja cha Iraq ameitahadharisha Uturuki kuhusu operesheni ya jeshi katika eneo la Sinjar mkoani Nainawa huko Iraq, na kueleza kuwa Baghdad itachukua hatua zote za lazima iwapo itakabiliwa na shambulizi au uvamizi wowote wa, wa nchi ya Jinabi. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kuwa nusu ya wananchi wa Uingereza wanaamini kuwa uhuru wa kusema na kujieleza unakabiliwa na hatari nchini humo. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya jumanne asubuhi ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Teherani, Swahili, jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.