Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumatatu ya leo Februari 15, 2021 ambayo ni sawa na tarehe tatu mwezi Rajab 1442 Hijiria. Kwanza tunamshukuru mola muumba mola karima kwa kutupa uhai na afya njema. Amina. Hatujawasahau ndugu zetu ambao wako mahospitalini, majumbani, wanaugua. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Amina. Bila kusahau janga la korona, janga thakili ambalo limeuathiri ulimwengu mzima, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape matabibu maarifa na waweze kupata tiba ya ugonjwa huu. Amina. Tuna mengi mazuri tumeandalia wapenda wasikilizaji katika upande wa habari kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho maandamano ya Paris, Ufaransa, ya kupinga ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu. Kwa kipindi tutaanza na mawaidha. Mawaidha haya sikizaji, kwa leo wapenda wasikilizaji yatatoka kwa Shekhe Jalala wa Tanzania, akizungumzia fadhila za mwezi huo mtukufu wa Rajab, na hii ikiwa ni sehemu ya pili. Tutakuwa na kipindi chetu kingine ambacho kitazungumzia mapinduzi ya Kiislamu, makala ya leo katika historia kama kawaida, na nitahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nawakumbusha wale wafuatiliaji wetu wa tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tunasikika redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania. metimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Ongweni kukata rufaa baada ya kuhukumiwa mahakama ya ICC mjini The Hague Uholanzi. Na maki yasema Iran itakuwa mmoja wa wazalishaji wakubwa wa chanjo ya korona duniani. Umoja wa Mataifa, hali ya Myanmar inatia wasiwasi. Na wa Tunisia waandamana wakipinga kuanzishwa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Pamoja na habari nyinginezo, karibuni. Habari kamili. Kamanda wa zamani wa wasi wa kundi la Lords Resistance Army, Dominic Ongweni, amesema atakata rufaa dhidi ya uamuzi wa Februari 4 wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake The Haga, Uholanzi, ambayo ilimpata na hatia ya kutenda uhalifu wa makosa 61 ya kivita na jinai dhidi ya binadamu. Kiongozi wa timu ya mawakili wa Ongweni, Crispus Ayenga Odongo amesema watakata rufaa kwa sababu uamuzi uliotolewa ni mbaya na kuna sababu kadhaa za kupinga hukumu iliyotolewa dhidi ya mteja wake, ambayo iwapo itapasishwa, yumkini akahukumiwa kifungo cha hadi miaka 30 jela. Bwana Odongo pia anasema Ongweni ni muhanga na alichekonyara nyara mwaka 1988 na kulazimishwa kuingia katika safu za kundi la Lords Resistance Army, LRA, akiwa mtoto wa miaka 9. Hata hivyo, mwendesha mashtaka wa ICC Bifatu Bensuda amesema kuwa uhalifu uliomtia hatiani kamanda huyo wa zamani wa kundi la LRA ni ule aliofanya akiwa mtu mzima kati ya mwaka 2002 na 2005. Dominic Ongweni alikabiliwa na mashtaka ya mauaji, mateso, ubakaji na kugeuzwa watu watumwa. Ongweni na kundi lake la waasi wa Lords Resistance Army anatuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya laki moja tangu mwaka 1987 na kuwateka nyara maelfu ya watoto. Kesi hii ni muhimu kwa ajili ya kuwatendea haki raia walioathiriwa na jinai za kundi hilo la waasi wa Kikristo ambao waliua maelfu ya raia na kulazimisha wengine karibu milioni mbili kuwa wakimbizi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Waziri wa afya wa Irani amesema kuwa hadi miezi mitatu ijayo, jamhuri ya Kiislamu ya Irani itakuwa miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa chanjo ya korona duniani. Saidi Namaki, ambaye leo alikuwa akizungumza katika kikao cha tume ya kupambana na korona ya mkoa wa Kazvin kaskazini magharibi mwa Iran amesema hadi kufikia miezi sita ijayo, matabaka yote ya watu wanaokabiliwa na hatari kubwa zaidi ya kupatwa na virusi vya korona yatakuwa amepewa chanjo ya COVID 19. Waziri wa afya wa Iran amesema tofauti na baadhi ya nchi jirani, Iran haitaruhusu kutumiwa chanjo ambayo haijakamilisha awamu zote za majaribio na kupasishwa kikamilifu na Makia amesema Marekani imewekea Irani vikwazo vya kidhalimu zaidi katika historia, na akasema japokuwa kutokana na vikwazo hivyo vilivyoandamana na kufika kileleni maambukizi ya virusi vya korona, Irani haingeweza kuingiza nchini madawa ya waathirika, lakini sera na siasa hizo za kihasama za Washington zimefeli na kugonga mwamba Kutokana na jitihada kubwa za wananchi na viongozi wa serikali. Waziri wa afya amesema mahesabu ya taasisi za kimataifa yalionyesha kuwa vifo vya wagonjwa wa korona nchini Irani vingefikia elfu moja mia mbili kwa siku na kwamba inasikitisha kuwa Marekani imesajili vifo vya wa watu elfu tano vya wagonjwa wa corona kwa siku, na katika nchi nyingine kubwa kumeripotiwa vifo vya zaidi ya watu alfu moja kwa siku, lakini hapa Iran vifo vya wa wagonjwa wa corona havizidi tarakimu mbili, japokuwa idadi hiyo pia ni kubwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hali ya Mianmar inatia wasiwasi na amemtaka mjumbe wake maalumu nchini humo kutayarisha ripoti kuhusu hali ya sasa ya Myanmar. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Stephan Dujarik imesema kuwa Antonio Guterres ana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya Myanmar, ikiwa ni pamoja na kuongezeka utumiaji wa mabavu na vilevile ripoti za kutuma magari ya kijeshi katika aghalabu ya miji. Stephan Dujarik amesema kuendelea utumiaji wa mabavu kueneza uoga na mateso yanayofanywa na maafisa wa usalama havikubaliki na kwamba katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amelitaka jeshi na polisi ya Myanmar kudhamini haki ya mikusanyiko ya amani na kutowakandamiza waandamanaji. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuendelea kukamatwa wanasiasa, viongozi wa serikali, wanaharakati wa jumuiya za kiraia, wadau wa vyombo vya habari na vilevile kubanwa huduma za intaneti na huduma nyinginezo huko Myanmar ni mambo yanayotia wasiwasi. Stefani Dojarik amesema Umoja wa Mataifa utaendelea kutetea utawala wa sheria, haki za kidemokrasia na haki za binadamu za watu wa Myanmar. Amesema katibu mkuu wa umoja Mataifa amewataka viongozi wa jeshi la Myanmar wamruhusu mjumbe maalum wa umoja Mataifa kutembelea nchi hiyo na kutayarisha ripoti kuhusu hali inayotawala hivi sasa huko Myanmar. Tarehe mosi mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilidhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa. Kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo, wananchi waliokuwa na hasira wa Tunisia wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo, Tunis, wakipinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao wamekusanyika mbele ya jengo la ubalozi wa Ufaransa mjini Tunis na kutoa nara zinazolaani kuanzishwa uhusiano na utawala wa Kizayuni. Wananchi hao wa Tunisia wamelaani usaliti huo wa baadhi ya nchi za Kiarabu na wamezitaka nchi za Kiislamu kufanya harakati ya kutetea kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu, yaani kadhia ya Palestina. Vilevile wamepinga vikali uingiliaji wa Ufaransa katika masuala ya ndani ya nchi yao na kutoa wito wa kuachiwa huru George Ibrahim Abdallah, raia wa Lebanon anayeshikiliwa jela nchini Ufaransa, na vile vile Ahmad Saadati ambaye ni miongoni mwa viongozi wa kipalestina wanaoshikiliwa katika jela ya utawala haramu wa Israel. Nchi za Tunisia na Algeria zimekataa kuruhusu ndege ya utawala ghasibu wa Israel kupita katika anga yao baada ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo na pande hizo mbili kukubaliana kuanza safari za ndege za Israel nchini Moroko na kumradhi. Na sasa tunaletia ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kigozi Ismail, inayosema operesheni za kamata kamata za askari usalama nchini Uganda zimeibua kero kwa wananchi. Eh, Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kuhusu swala hilo. Kutoka Kampala, Kigozi Ismail, ana haya ya kutueleza. Baada ya malalamishi mengi kutolewa dhidi ya serikali kuu ya Kampala, imembidi rais Museveni kueleza mifumo na sababu zilizowapelekea baadhi ya wananchi kukamatwa na walinda usalama 17, uh, the... kuna wale waliokamatwa kutoka sehemu za Mukono na wengine waliachiliwa uhuru. Kwa hivyo msemo wa kusema kwamba watu wanakamatwa kamatwa wa Uganda si wa ukweli. Hao waliokamatwa kwanza watatusaidia katika kuwatafuta wengine, akasema dosari zilizomo katika operesheni zote zitarekebishwa, washukiwa wafikishwa mahakamani makundi yote yachujwa vizuri ili kutofautisha wahalifu. Alibainisha kuwa kuna magenge ya watu wanaonuia kupindua serikali, wengine wakifanya maovu dhidi ya wafuasi wa chama tawala NRM, wengine wakipanga kuvuruga amani Uganda. Akathibitisha kuwa serikali inafahamu maadui wa taifa la Uganda wanaoshirikiana na wapinga maendeleo wa ndani ya nchi, wakilenga kuzusha utata. Aidha, amejibu mataifa ya Ulaya yanayotishia kukatisha misaada kwa Uganda kwamba mataifa hayo yakitaka kusimamisha misaada kwa sababu Uganda imekataa kufuata maagizo potovu, basi serikali ya Kampala itastahimili kutopewa misaada, lakini ibakize hadhi yake. Akakumbusha kwamba baadhi ya serikali hizo za Ulaya ziliwaunga mkono hata maibla wa zamani wakitawala Uganda lakini hatimaye mataifa hayo ya Ulaya yaligundua kwamba watawala hao wa zamani walikuwa wakatili. Akakiri kwamba katika mfumo wa kukamata washukiwa hao mna makosa yaliyofanywa, lakini haimaanishi kuwa vyombo vya dola vya kiulinzi vitakaa kimya huku majambazi na maharamia wakizagaa na kuchafua utulivu. Licha ya hayo yote, wananchi wanaitaka serikali ifuate taratibu za kisheria katika operesheni zake, ili walinda usalama wabainishe wapi washukiwa wanapohifadhiwa, wafunguliwe mashtaka kisheria, waruhusiwe kuwasiliana na mawakili pamoja na jamaa zao, wasipigwe wala kuteswa, wasibandikwe shutuma kwa sababu za kisiasa na maovu mengine kama kung'olewa makucha na meno. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante uh, Kigozi, kwa ripoti yako hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Naibu mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani amefichua kuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump alikuwa na mpango wa kufanya mauaji ya kigaidi dhidi ya Rais Bashar al Assad wa Syria. Gazeti la Independent limeandika kuwa KT McFarland amefichua kwamba baada ya kuona picha za shambulio la gesi ya sarin dhidi ya raia wa Syria, Donald Trump aliituhumu Damascus kuwa ndiyo iliyohusika na shambulio hilo bila ya kuwa na ushahidi wowote, na kwa kutumia kisingizio hicho aliazimia kumuua kigaidi Rais Bashar al Sada. Macfuland amesema Trump alinikodolea macho huku akibinya mikono yake, na wakati huo nilielewa kwamba anataka kumwadhibu Bashar al Sada. Trump alitoa tuhuma hizo dhidi ya Siria ile hali matokeo ya uchunguzi mpya wa kituo cha utafiti cha RAND yameonyesha kuwa wanajeshi wa Marekani walioko Iraki na Siria wameua karibu raia elfu kumi na tatu katika nchi hizo kutokana na uzembe na kututumia ipasavyo zana za kijeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja kutoka hapa Teherani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utahusu maandamano ya Paris, Ufaransa, ya kupinga ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu. Mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya, hususan nchini Ufaransa, ungali unaendelea ambapo Waislamu wa nchi hiyo wamekuwa wakikabiliwa na mashinikizo makubwa. Hali hiyo imepelekea akthari wananchi wa Ufaransa wakusanyike katika mji mkuu wa nchi hiyo Paris na kuandamana wakipinga mpango wa serikali ambao unalenga kushadidisha mbinyo na mashinikizo dhidi ya Waislamu wa nchi hiyo. Serikali ya Ufaransa inakusudia kupasisha mpango ambao kwa mujibu wake baadhi ya uhuru wa kidini katika nchi hiyo ya bara Ulaya utawekewa mipaka. Na kimsingi akthari ya Waislamu ndiyo watakaokuwa washukiwa wakuu. Katika miezi ya hivi karibuni, wimbi la chuki dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa limeshadidi, ambapo Waislamu wengi wamekuwa wakiandamwa kwa mashinikizo na vitendo vya bugudha na maudhi, na hata wakati mwingine matukufu ya dini yao kutusiwa na kuvunjiwa heshima. Hii ni katika hali ambayo rais Emmanuel Macron wa Ufaransa naye katika misimamo yake sio tu kwamba hajayachukulia hatua makundi yanayoendesha vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu bali ameyatetea na kuyakingia kifua kwa jina la uhuru wa kujieleza. Katika uwanja huo serikali ya Parisi imewasilisha mswada wa sheria ya kuimarisha thamani za kijamhuri, ikidai kwamba mswada huu haukinzani na dini nyingine na lengo lake hasa ni kutetea uhuru. Rais wa Ufaransa katika kutetea mswada huo amesema unalenga kusaidia thamani za Ufaransa kama usawa wa kijinsia usaiki urali na kung'oa mizizi ya fikra za kuchupa mipaka. Hii katika hali ambayo kupasishwa kwa mswada huo wa kivitendo ni kushadidisha mibinyo dhidi ya waislamu wa Ufaransa, kama walivyosisitiza waandamanaji katika maandamano yao mjini Paris ni kuwa serikali ilikuwa na nyenzo za kisheria katika uwanja huo na kwamba sheria hiyo mpya haina jingine ghairi ya kubinya uhuru wa dini nambari mbili nchini humo, yani Uislamu. Abdallah Dhikra, mkuu wa kundi la usimamizi wa kitaifa kwa vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu, sanjari na kuashiria kwamba mwaka uliopita wa 2020, kulitokea matukio 235 ya hujuma na mashambulio ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa, ikiwa ni ongezeko la matukio 154 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake, yaani 2019. Na mashambulio dhidi ya misikiti pia katika mwaka huo yaliongezeka kwa asilimia 35, anasema. Katika kipindi hiki tahadhari kuhusiana na kueneza uongo unaohusiana na Waislamu na Waislamu na vilevile vile barua pepe ambazo zinachochea chuki dhidi ya Waislamu nazo ziliongezeka. E, Shekhe Ali Gharadaghi, katibu mkuu wa Jumuiya kima ya Kimataifa ya Maulama wa Kiislamu, anasema tunamtaka Rais Macron aheshimu na kufungamana na haki na uhuru wa mwanadamu ambavyo vimedhaminiwa hata katika tawala ambazo mifumo yake ni jamhuri, na aepukane na hatua ambazo zinapelekea kuigawa zaidi jamii ya ya Ufaransa na na na na ambazo haziowani na maslahi ya kuishi kwa salama na amani na na kuthaminiwa utukufu wa mwanadamu. Licha ya kuwa waandamanaji hao jumapili ya jana walitaka serikali kwa mara nyingine tena yaachane na sheria hiyo na kutowekea mipaka uhuru wa sasa nchini humo. Lakini viongozi wa Paris si tu kwamba wameendelea kupuuza matakwa hayo ya wananchi, bali wamekuwa wakichukua hatua ambazo ni za chuki dhidi ya Uislamu mm. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Tunamkaribisha sasa Shekh Jalala kutoka Tanzania, akitwetea mawaidha ya mwezi wa Rajab, ikiwa ni fadhila za mwezi huu mtukufu wa Rajab, na ikiwa hii ni sehemu ya pili. Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa Mtume Muhammad, imamu katika kizazi cha Mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia, akatuambia ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao. Fiqhi, namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao, namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao, akhlaqi za mtume tuzichukue kutoka kwao. Kwa ujumla Uislamu wote tuuchukue kutoka kwao. Mabwana hao akawatangaza kumi na mbili, wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni Sayiduna Musa bnu Jafar Alkadhim, kadhimu lghaidh wala afina ani nnas, salawatullahi wa salamuhu alaihi. Ana naqili hadithi taban ni kutoka kwa mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema man sama yauman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, tabaadat anhu nnaru, moto utakuwa mbali na yeye, masira sanatin yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, siyo siku thalathini za Rajab, la, siku moja, siyo siku tatu, la, siku moja, siyo wiki moja, la, siku moja ya Rajab. Tabaadat anhu naru masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa Jahannam. Naomba turudi kwenye Qurani, waburizati ljahimu liman yara, na ikasogezwa jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo jahannam itakuwa karibu, itasogezwa, watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake. mimi kweli kuacha kula siwezi, lakini ntajitahidi mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili Alimamu Lkadhim, anasema mtu huyo, wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatu, tatu hayo yalikuwa na ushahidi, pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni. Na ndiyo hapa, mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao, ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema leo. Nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia Kabla ya kuingia kwenye mji wa mtume Muhammad Madinatun Munawwara, tabani sizungumzi, baadhi ya watu walikuwa wanakwenda Madina. Nazungumzia hapa hijra ya kwanza, hijra ya Jaafar, Jaafar at-Tayyar aliyefanya hijra ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijra ya kwanza Habasha, aliyofanya hijra ya kwanza Afrika. Na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekwambia Habasha ni Ethiopia? Habasha inawezekana, mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, siyo? Inawezekana yalikuwa makubwa na mapana, kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijira ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatun Munawwara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo, Uislamu uliingia mapema, mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu, pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa sisi mwambao, tunampenda Mtume Muhammad, ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanywi mpaka atajwe Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu, Waswahili wakijenga nyumba zao, hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe Mtume Muhammad, yakasomwe maulidi, akaswaliwe Mtume Muhammad ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi, na kumbuka, ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza. Kwa nini baraza? Baraza, watu wanapata muda, wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu, miaka hapa ya 80 watu na akili zetu, tumeona wazee chakula cha mchana wanakula barazani, watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani, siku ndio siku mbili Tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani, ni ugani, ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe siku hizi, kuna futari ya saani, kila mtu saani yake, hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga rajab Rajab, wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku, ilikuwa sio mambo ya ajabu kufunga Rajab. Lakini wakaja watu wakatutia shaka shaka na wasiwasi, wakatuambia Rajabu haifai ni bid'a, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote. Mwisho kulingana na muda, fadhila ya tatu ni fadhila vile vile kutoka kwa Mtume Muhammad, anayepokea Sayyidi wa Maulaya Musa bin Jaafar man sama yauman min rajabin sakahu llahu azza wa jalla min dhalika nahari wow! <tikamwezi warajabu> yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, siyo siku tatu. Aa, ah, ah, kasiku ka siku kamoja tu mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab sakahu Allahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 49 ambao kama nilivyoahidi katika mfululizo uliopita wa 48, tutaanza kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza. Ahadi 48 ya kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaweza kuitwa mapinduzi ya mwisho kabisa ya kijamii katika karne ya 20. Mbali na mapinduzi haya kuleta mabadiliko katika muundo wa madaraka yalipelekea kutokea mabadiliko katika tunu thamani na mitazamo pia. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yana tofauti muhimu na za wazi kabisa kulinganisha na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani kama mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789 na, na mapinduzi ya Urusi ya mwaka 1917 tofauti ambazo tumeziashiria katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki. Moja ya tofauti muhimu zaidi ni kwamba mapinduzi mengine makubwa kama ya Ufaransa na Urusi yalitokea kukiwa hakuna dola lolote la kigeni lililokuwa likiunga mkono mfumo tawala katika nchi hizo. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yalitokea wakati mfumo tawala nchini Iran ukiwa unaungwa mkono na madola makuu yenye nguvu ya mashariki na magharibi. Kusema kweli, mbali na kulazimika kupambana na mfumo tawala, wananchi wa Iran iliwapasa kwa wakati mmoja kukabiliana pia na madola yaliyokuwa ya kiuhami na kuunga mkono utawala huo. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwa mapinduzi ya Kiislamu chimbuko lake lilikuwa ni kupinga utiifu wa kiudhalilishaji uliokuwa nao utawala wa kipahlavi kwa Marekani ambao ulifikia upeo wa juu kabisa kwa kupitishwa sheria ya capitulation hapa nchini Iran. Utawala wa kipahlavi ulikuwa pia mmoja wa askari wa ulinzi katika Mashariki ya Kati waliopaswa kuzingatia na kuyahami maslahi ya Marekani katika eneo hili. Kwa hivyo, kwa kufanya mapinduzi ya Kiislamu wananchi wa Iran si tu walihitimisha uwepo wa mfumo wa kidikteta wa kipahlavi, lakini walitamatisha pia miongo kadhaa ya uwepo wa ukoloni wa madola ya Magharibi. Na hiyo ni miongoni mwa tofauti muhimu zaidi za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakilinganishwa na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Sifa nyingine inayoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba sababu ya kiuchumi ilikuwa na nafasi kubwa mno katika kutokea mapinduzi hayo, lakini haikuwa na nafasi muhimu katika kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalitokea katika wakati ambao, kutokana na kupanda bei ya mafuta, mapato ya kiuchumi ya nchi yalikuwa katika hali bora kabisa. Pamoja na hayo, nafasi ya sababu ya kiuchumi ilikuwa zaidi ni ya kulalamikia mgao usio wa kiuadilifu wa utajiri wa taifa. Mhakiki wa kirani Muhammad Hussein Panahi anasema, kauli mbiu za kiuchumi zilikuwa ni za asilimia 6 tu kati ya nara na kauli mbiu zote ambazo waandamanaji walikuwa wakitoa dhidi ya utawala wa Shah. Hii inaonyesha kuwa takwa kuu la watu halikuwa la kiuchumi, na kwamba zaidi ya kitu kingine chochote kile wananchi wa Iran walikuwa wakipigania matakwa ya kiutambulisho na ya kidini. Jambo jingine linaloyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya, ya, yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni na wakati huo huo yalipelekea kuasisiwa muundo mpya wa utawala katika mfumo wa nidhamu ya kimataifa. Mapinduzi ya Ufaransa yalikuwa ya kisiasa na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa uliberali, na mapinduzi ya Urusi yalikuwa ya kiuchumi na yalipelekea kuasisiwa mfumo wa usoshalisti, lakini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi ya kiutamaduni yaliyopelekea kudhihiri kwa mfumo mpya wa utawala. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei alizungumzia nukta hiyo katika hutuba ya sala ya Ijumaa ya tarehe 10 Machi mwaka 1990 aliposema: ahadi, kabla ya mapinduzi ya Kiislamu dunia ilikuwa imepitia kwenye aina mbili za tawala na ndizo zilizokuwa zimekubalika moja ni demokrasia ya magharibi na nyingine ni tawala za kikomunisti. Kiwango cha ushiriki wa watu ilikuwa ni sifa nyingine iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine makubwa duniani. Katika mapinduzi ya Ufaransa na Urusi hakukuwa na ushiriki wa matabaka yote ya watu. Katika mapinduzi ya Ufaransa hawakushiriki watu wa matabaka yote, na katika mapinduzi ya Urusi pia tabaka la wafanyakazi wa vibarua ndilo lililokuwa na ushiriki mkubwa. Lakini katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran walishiriki watu wa matabaka yote. Fred Haliday anasema kwa mtazamo wa namna matabaka mengi ya watu yalivyojitokeza katika medani mapinduzi ya kiislamu ndiyo mapinduzi makubwa zaidi katika historia. Haliday ameaita mapinduzi ya Iran mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia, na sababu yake, anasema Ayatullah Khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini kuwahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wenye misimamo ya dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Na kwa upande mwingine, wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatollah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 49 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Kama nilivyokutaarifu hapo awali, katika sehemu zilizosalia za kipindi hiki tutafanya majumuisho ya mukhtasari wa yote tuliyozungumzia katika kipindi chetu. Basi hadi tutakapokutana tena katika wiki nyingine na katika siku na saa kama ya leo insha Allah ambapo tutakuja kuendelea na majumuisho yetu, na kuaga huku nikikutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Mimi nakuomba subira ya wenye shukurani kwako na amali za wenye kuhofia kwako na yakini ya wenye kukuabudu ewe Mwenyezi Mungu, wewe ndiwe mtukufu adhimu, na mimi ni mja wako masikini hoi, wewe ndiwe mkwasi msifiwa, na mimi ni mja mnyonge. Ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammad na ali zake, unifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu, na kwa upole wako juu ya ujinga wangu, na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu. Ewe mwenye nguvu, ewe mshindi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na ali zake mawasi walioridhiwa Unikifie mambo yanayonikera ya dunia na akhira, ewe mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ni dua ya mwezi huu wa Rajab. Shukran sana, na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania, anasema shukran jazila, na msikilizaji wetu mwingine Abdullah Makajura anasema asante, shukran nawe pia na, na msikilizaji wetu Musa bin Isa wa Musango wa Wicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Anasema wazayuni hawana haya, anasema hawana haya kwa mambo wanaofanyiwa Wapalestina. Anasema ni yeye mwongozi wa redio ya Ummat, Isa Musango wa Wicha. Shukran sana. Bihinta Junaidi Wabumbwini huko Zanzibar anasema asante. Uh, nawe pia, shukran sana. Daktari Yazidi Akida ujumbe wake umeingia sasa hivi, nao nabidi niusome. Anasema sina jambo la zaidi, nina furaha moyoni. Anasema kutupa mwajitahidi habari za duniani, anasema watawalipa wadudi akhera na duniani, amin ya rab, amin. Anasema dua itikieni. Naitwa Daktari Yazidi Akida mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Asante sana. Msikiji wetu mwingine ujumbe wake wameingia sasa hivi ni Musa wa Kigoma Tanzania. Anasema asante sana redio Teherani, tunawapata mubashara tukiwa Kigoma Tanzania. Asante sana bwana Musa wa Kigoma Tanzania kwa kututegea uh, sikio. Nakaribisha kipande kifupi cha kasida Shukran sana fundi mitambo, kwa kipande hicho kifupi cha kasida na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa zamani wa wasi wa kundi la Lord's Resistance Army, Dominic Dominic Ongwen amesema atakata rufaa dhidi ya uamuzi wa Februari nne wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, ambayo ilimpata na hatia ya kutenda uhalifu wa makosa sitini na moja ya kivita na jinai dhidi ya binadamu. Kiongozi wa timu ya mawakili wa Ongweni e, Crispus Ayena Odongo amesema watakata rufaa kwa sababu uamuzi uliotolewa ni mbaya na kuna sababu kadhaa za kupinga hukumu iliyotolewa dhidi ya mteja wake huyo ambayo iwapo itapasishwa, yumkini akahukumiwa kifungo cha hadi miaka thelathini jela. Waziri wa afya wa Irani amesema kuwa hadi miezi mitatu ijayo, jamhuri ya Kiislamu Irani itakuwa miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa chanjo ya korona duniani. Saidi na Make, ambaye leo alikuwa akizungumza katika kikao cha tume ya kupambana na korona ya mkoa wa kas kazwini huko kaskazini magharibi mwa iran amesema hadi kufikia miezi sita ijayo matabaka yote ya watu wanaokabiliwa na hatari kubwa zaidi ya kupatwa na virusi vya korona yatakuwa yamepewa chanjo ya covid 19 katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema kuwa hali ya myanmar inatia wasiwasi na amemtaka mjumbe wake maalumu nchini humo kutayarisha ripoti kuhusu hali ya sasa ya myanmar na wananchi waliokuwa na hasira wa Tunisia wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, wakipinga hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Mutasari wetu ndo unakomea hapa na unatukamilishia matangazo ya usiku huu. Sina la ziada, mtangazaji wako nilikuwa Smahani Ghanima Muhamed. Nawashukuru wasikilizaji waliotuma maoni yao na watakia usiku mwema, kwa hirini.