Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, nineku karibisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatatu, tarehe tatu Rajab mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 Februari 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Ali Taqi al Hadi alayhi ssalam. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi wa Rajab, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. BAKWATA la waagiza wa Tanzania kumtegemea Mungu na kutumia utaalamu wa kisayansi ili kuishinda tena korona. Mchungaji wa Nigeria asema dhulma anazofanyiwa Shekh Zakzaki ni dhulma dhidi ya ubinadamu. Mbunge Ilhan Omar asisitiza kuwa ubaguzi wa rangi bado unatawala Marekani. Mwanaharakati wa Kashmir aitaka jamii ya kimataifa iadhibu India kwa jinai dhidi ya binadamu. Habari kamili. Watanzania na Waislamu wote nchini humo wameaswa kumrejea Mwenyezi Mungu kwa kusali na kutubu ili awaepushe na maradhi ya mripuko, hususan katika kipindi hiki cha mripuko wa janga la dunia nzima la korona. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana, kwa niaba ya mufti wa Tanzania, katibu mkuu wa baraza la ulama na msemaji wa mufti wa Tanzania, Shekh Hasan Saidi Chizenga ametoa agizo hilo na kuitaka misikiti yote nchini humo kurejesha tena dua ya kunuti katika sala zote tano, pamoja na kuchukua tahadhari zote zinazotolewa na wizara ya afya kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya maradhi ya korona. Baada ya kuonekana kwamba baadhi ya mashambulizi tuliyoyapata mwaka jana kana kwamba yanataka atokee tena, kilichokuwa sahihi ni kuzungumza na Mungu na kutumia utaalamu wa kisayansi unaotakiwa. Na Mungu tumweke mbele, tukifanya hivyo tutafanikiwa, amesisitiza Shekh Chizenga. BAKWATA aidha imewataka Watanzania kutotetereshwa kiimani na mtu yoyote kuhusiana na silaha waliotumia mwaka jana ambayo imesema ilileta utofauti kati ya Tanzania na nchi zingine badala yake wazidi kumtegemea Mwenyezi Mungu. Kumekuwepo na utatanishi mkubwa juu ya ukweli halisi kuhusu maambukizi ya maradhi ya korona nchini Tanzania baada ya Rais John Pombe Magufuli kutangaza mwaka jana kuwa nchi yake imelishinda janga hilo linaloitesa dunia nzima kwa kuomba dua na kumtegemea Mwenyezi Mungu na hivyo kusitisha utoaji wa takwimu za vifo na maambukizi ya maradhi ya COVID-19 yanayotokea nchini humo. Hata hivyo, katika wiki za karibuni zimekuwa zikitolewa taarifa za vifo katika maeneo mbalimbali ya Tanzania, vingi vyao vikitokana na kile kinachotajwa kuwa ni matatizo ya kupumua na homa ya mapafu ya nimonia na kuzusha wasiwasi kwamba mlipuko wa korona umezuka tena nchini humo. Mchungaji mmoja wa Nigeria amewataka wananchi wote wa nchi hiyo kufanya jitihada za kuhakikisha Shekh Ibrahim Zakzaki anaachiwa huru, na anaamini kwamba dhuluma inayofanywa dhidi ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni dhuluma dhidi ya wanadamu wote. Mchungaji John Joseph ambaye ni miongoni mwa wachungaji mashuhuri nchini Nigeria amesema zimefanyika jitihada za kuhakikisha Shekh Zakzaki anaachiwa huru, na juhudi hizo bado zinaendelea. Ameongeza kuwa Shekh Ibrahim Zakzaki ni mwakilishi wa amani na utulivu katika jamii ya Nigeria na amekuwa akitetea haki za binadamu wote, hakutofautisha baina ya wananchi wa dini tofauti wala baina ya Waislamu na Wakristo. Mchungaji huyo mashuhuri wa Nigeria amesema kama ninavyonukuu, Ushirikiano wa serikali ya Nigeria na utawala wa kizayuni wa Israel umeibua wasiwasi, na kwa msingi huo tunaamini kwamba kila upande unaohusika katika kadhia hii ni adui wa ubinadamu. Hivi karibuni Profesa Umar Zaki ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu nchini Nigeria alisema serikali ya Abuja inashirikiana na Saudi Arabia katika kukandamiza Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na pande hizo mbili zinaogopa hata kuona habari zinazohusiana na Sheikh Zakzaki zikitangazwa kwenye vyombo vya habari. Kiongozi wa Harakati ya Kiislamu wa Nigeria, Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe walikamatwa na vyombo vya usalama vya Nigeria tarehe 13 Disemba 2015, wakati wa shambulizi la jeshi la nchi hiyo dhidi ya kituo cha kidini cha Bakiyatullah katika mji wa Zaria. Mbunge mwislamu katika Kongres ya Marekani Ilhan Omar amesema kutohukumiwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ni ishara ya kuendelea mgawanyiko wa kisiasa na kijamii na vilevile vile ubaguzi wa rangi katika nchi hiyo. Ilhan Omar ametahadharisha kuhusu athari mbaya za kutohukumiwa Trump katika vikao vya baraza la seneti ya Marekani. Mbunge huyo wa kike wa, wa Marekani amesema kutotiwa hatiani Trump katika vikao vya seneti kumeisababishia hasara Marekani. Mpango wa kumsaili na kumhukumu rais aliyeondoka madarakani wa Marekani, Donald Trump, kwa tuhuma za kuchochea uwasi na kushambulia jengo la Kongresi umefeli baada ya kutopata kura za thuluthi mbili za wakilishi wa baraza la Seneti. Wakati huo huo, mwakilishi huyo mwislamu wa kongresi ya Marekani amesema serikali ya Joe Biden inapaswa ilaani ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, kwa sababu ujenzi huo unakiuka sheria za kimataifa. Taarifa hii habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mwanaharakati wa kisiasa wa eneo la Jamu na Kashmir amezitaka jumuiya za kimataifa zinazotetea haki za binadamu kufanya jitihada za kuachiwa huru wafungwa wa kisiasa katika eneo linalodhibitiwa na India huko Jammu na Kashmir. Mishal Malik amesema waziri mkuu wa India Narendra Modi ndiye anayepaswa kuwajibishwa kuhusu hatima ya mume wake ambaye ni kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Jammu na Kashmir Yasin Malik. Mishal Malik amesema hayo baada ya kutolewa ripoti kuhusu hali mbaya ya kiongozi wa harakati hiyo anayeshikiliwa na vyombo vya usalama vya India na kuonekana akiwa kwenye kiti cha magurudumu. Mishal Malik ambaye alikuwa akihutubia kongamano la amani na demokrasia huko Kashmir lililofanyika kwa njia ya intaneti ameashiria operesheni jeshi la India ya kuwakamata wanaharakati wa Jammu na Kashmir na viongozi wa kisiasa wa makundi mbalimbali mbali, na kuitaka jamii ya kimataifa ili shughulikie suala hilo. Na serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imekubali upatanishi wa nchi nyingine katika mgogoro baina yake na nchi jirani ya Sudan, lakini kwa masharti. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia Dina Mufti ameitaka serikali ya Sudan ikomeshe mashambulizi na kuwafukuza raia wa Ethiopia katika maeneo yao katika operesheni zilizoanza tarehe 6 Novemba wakati Adis Ababa ilipokuwa ikirejesha utawala wa sheria katika eneo la Tigray. Dina Mufti amesema mapigano ya mpakani baina ya Sudan na Ethiopia yaliyoanzishwa na utawala wa Khartum hayana masilahi kwa taifa la Sudan na wala hayaakisi uhusiano wa siku nyingi baina ya pande hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ameashiria mapendekezo ya upatanishi yaliyotolewa na nchi kadhaa ikiwemo Sudan Kusini na kusema Adis Ababa na Khartum zinaweza kutatua mzozo huo kwa urafiki baada tu ya jeshi la Sudan kuondoka katika eneo ililolikalia kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mwaka wa kumi wa mapambano ya Februari 14 na hotuba ya Shekh Isa Qasim inayobainisha hali ya Bahrain. Ayatullah Shekh Isa Qasim, kiongozi wa kimaanawi wa mapambano ya wananchi wa Bahrain, jumamosi tarehe 13 Februari alitoa hotuba muhimu kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa kumi wa mapambano ya watu wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa Al-Khalifa. Jana, Februari 14 2021, ilisadifiana na kutimia mwaka wa kumi wa mapambano ya Februari 14 ya wananchi wa Bahrein dhidi ya utawala wa Al-Khalifa sambamba na kuanza mwaka wa 11 wa mapambano hayo. Kwa mnasaba huo Shekhe Isa Kasim alitoa hutuba muhimu iliyobainisha hali ya sasa ya nchi hiyo. Nukta ya kwanza aliyoashiria Shekhe Isa Kasim katika hutuba yake ni kwamba utawala wa Alkhalifa na namna ya uendeshaji wake wa nchi haviendani na heshima ya wananchi wa Bahrain. Mnamo karne mbili nyuma, aila ya Alkhalifa ilihajiri kutoka eneo la bara Arabu kuelekea Bahrein na kutoa hatamu za madaraka ya nchi hiyo. Mbali na akthari ya wa Bahrein kuupinga utawala wa Alkhalifa wanaitakidi pia kwamba utua, utawala huo umetoa madaraka ya nchi kiunyang'anyi kwa msaada wa mkoloni Mwingereza na wakati huo huo kwa kufuata kigezo cha siasa za Uingereza za ubadilishaji muundo wa idadi ya watu unajaribu kuvuruga muundo wa kidemografia na wa idadi ya watu wa Bahrein. Kutokana na suala hilo, Shekhe Isa Kasimu amesema Mlingano uliopo sasa ndani ya Bahrein umepitwa na wakati, umetokana na fikra mgando ni wa kidhalimu na hauendani na watu waungwana wa nchi hiyo. Nukta ya pili aliyogusia kiongozi wa kimaanawe wa mapambano ya wananchi wa Bahrein katika hotuba yake ni matukio yaliyojiri nchini humo katika muongo mmoja uliopita, ambayo ameyafupisha katika maneno haya matatu: ukatili uliofurutu mpaka mateso na utumiaji wa vikosi vya ukandamizaji vya kigeni. Kusema ukweli, maneno matatu haya yanabainisha mkakati wa utawala wa Al Khalifa katika kukabiliana na wapinzani na raia wa kawaida wa Bahrain ambao wanapigania matakwa ya haki ya kuhitimishwa udikteta, ushirikishwaji wa kweli wa wananchi katika madaraka ya nchi, kutekelezwa uadilifu kuhitimishwa ubaguzi na kuwepo uhuru na kujitawala katika uchukuaji maamuzi kuhusiana na siasa za ndani na za nje ya nchi hiyo. Lakini nukta muhimu hapa ni kwamba Shekhe Isa Kasim amesistiza kuwa si ukatili uliofurutu mpaka, si mateso na wala si uombaji msaada wa vikosi vya ukandamizaji kutoka nje utaweza kuwanyamazisha wananchi wa Bahrein. Kwa maneno mengine, ni kwamba wananchi wa Bahrain wataendeleza mapambano yao dhidi ya utawala wa al-Khalifa mpaka watakapohakikisha wamepata matakwa yao halali wanayoyapigania. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi ssalam ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wa taala na alama ya uja kamili uhuru na kutosalimu amri mbele ya watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuwa washahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imam Ali al Hadi alaihi ssalam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 hijiria, kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Mu'taz aliyekuwa khalifa wa 11 wa utawala wa Bani Abbas, baada ya kustahamili vifungo jela, mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad alihi wws alihi na nasabahu. Radio Tehran, kwa mnasaba huu redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume Muhammad w ws. Imam Ali Annaqi alipewa lakabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 hijiria, karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhammad al Jawad alayhi ssalam, na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata al Maghribia na alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee, kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa. Makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho, Imam Alhadi alaihi ssalam daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya Imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdulazim Lhasani Husein Said Alahwazi na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake, ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imam al-Hadi sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi, mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. Moja ya harakati kubwa zaidi za Imam al Hadi alaihi ssalam ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa Bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu. Wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumwona kama Mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za Kiislamu na na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali lhadi alaihi salam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza waziwazi wazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo ilikudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam Alhadi alaihi ssalam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema, na apa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja, na sisi ni makhalifa wake na waja wa Mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote. Iwapo tutatii amri za Mwenyezi Mungu, ataturehemu, na kama tutaasi amri zake tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha mtume kupita kiasi, na najikinga kwa Mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu lilikuwa lile la Masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, ucha Mungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la Masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati, lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida kwa harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri, kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wachamungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali al-Hadi alaihi ssalam alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za imam katika uwanja huo, wanahistoria wameandika kwamba siku moja, wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhsusi. Imamu Ali alhadi alaihi ssalam, ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa, wa kundi hilo, aliwaambia masahaba zake kwamba, hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao. Wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu na taratibu wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imam Anaki Al Alhadi alaihi ssalam pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika mali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemichemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili, na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Katika upande huo, Imamu Alhadi alaihi salaam alikuwa mstari wa mbele, na moja ya jitihada zake ilikuwa kuandika risala ya teolojia akijibu mishkeli na masuala ya kifikra na kiitikadi yaliyokuwa yakigubika fikra na nyoyo za watu wa zama hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalumu umefikia mwisho. Tunakamilisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi ambaye amesema: bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumatatu ya leo ya tarehe 15 Februari inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. JPM ndani ya siku 100 za jasho na matokeo, ndivyo kisomekavyo kichwa cha habari kuu kilichoambatana na picha ya rais wa nchi hiyo John Magufuli. Mwananchi limenukuu moja ya kauli nzito aliyotoa kiongozi huyo katika kipindi hicho aliposema, unajua, saa nyingine unyama ni unyama tu. Mnalalamika mno, mambo mengine mnaweza kuyafanya wenyewe. Unakamata kiongozi mmoja hata waziri au katibu mkuu unamweka mahabusu, wakipiga kelele kule, mimi nanyamaza, namwambia pole, hapo watalipa madeni yenu. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na Mufti atoa maelekezo jinsi wa Tanzania watakavyoshinda korona, na madaktari waeleza madhara ya kukwepa chanjo ya polio. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari mwelekeo mpya makosa ya jinai. Aidha limeandika Samia akemea wanaobeza miradi ya serikali na watumishi 16 moro watema vizimba sokoni. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa mvua ya mawe ya nusu saa imeacha vilio hasara. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani semayo HESLB ya mpa deni asiyemnufaika ni mtumishi aliyeandikiwa milioni 18. Katika habari nyingine Nipashe limeandika Bashiru ataka seri, sheria kali kwa wanaodhalilisha wanawake. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Majira ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Bakwata yajizatiti mapambano ya korona, yaagiza misikiti yote kufanya dua, yasisitiza tahadhari za kiafya kuzingatiwa yaonya Watanzania kutoyumbishwa hadi ushindi upatikane. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni hivi vifuatavyo: mwanafunzi wa kike afa kwa kujinyonga, ardhi kupimwa nchi nzima na serikali, ya washukia wa uzamaji Kigamboni darubini ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya nchini kenya nikianza na gazeti la standard ambalo limechangamkia habari ya utitiri wa vyama vipya vya siasa vilivyoibuka nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa 2022 ikiwa imesalia miezi 17 kabla ya uchaguzi huo standard linaripoti kuwa tayari majina ya vyama 1000 yameshaandikishwa kwa msajili wa vyama vya siasa Vichwa vingine vya habari vilivyopewa uzito maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na machungu baada ya hazina kupandisha kodi tena, na Raila Ruto wapapurana siku moja baada ya naibu rais huyo kufanyiwa zogo. Kuhusiana na mpapurano huo, Standard lina mnukuu kiongozi wa ODM Raila Odinga akisema Ruto si mwaminifu, hafai kuongoza Kenya. Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari: makuhani wa usaliti, talaka baina ya Uhuru na Ruto ni dhihirisho la hivi punde la mikataba isiyoheshimiwa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika, wanafunzi wapuuza korona kwa kutovaa maski shuleni. Na katika uga wa habari za kimataifa, limeandika seneti yashindwa kumng'oa kwa mara nyingine Trump. Kuhusiana na habari ya watoto kutovaa barakoa shuleni, Taifa Leo limeandika wanafunzi wameacha kuvalia barakoa wakiwa shuleni au kuzivaa visivyo, hatua ambayo inawaweka katika hatari ya kuambukizwa virusi vya korona. Kwa mujibu wa gazeti hilo, baadhi yao wanabadilishana barakoa zao, jambo hili limeanza kuwatia wasiwasi wazazi. Hii ni tabia ya kushtua wakati ambao takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kuwa katika muda wa wiki mbili sasa, kiwango cha maambukizi ya korona kinaongezeka nchini Kenya. Toleo la mtandaoni la Daily Nation limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya rabsha alizofanyiwa naibu Rais William Ruto huko Ol Kalou, ambako wafanya biashara na vijana wa eneo hilo walimtuhumu kiongozi huyo kwamba amemtusi na kumdharaulisha Rais Uhuru Kenyatta. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia Allah. mwezi wa Rajab kwa kusema kwamba mwezi wa Rajab ni moja katika miezi mitakatifu katika dini ya Uislamu. Ni dini pekee ambayo kwanza jina lake ni amani, mshikamano, upendo, umoja, kukaa vizuri. Ndiyo maana ya neno Islam. Lakini si hivyo tu, dini ya Uislamu ikatenga miezi minne. Miezi minne hiyo ikaiita ni miezi mitakatifu, ni arba'atun hurum, ni miezi mitakatifu. Miezi mitakatifu hiyo imeitwa mitakatifu sababu kubwa muhimu ni sababu ya kuenzi amani, mshikamano, umoja, upendo na aina yoyote ya uvunjifu wa amani, upendo, mshikamano, hilo haliruhusiwi ndani ya miezi hiyo. Katika miezi hiyo moja ni huu mwezi mtukufu wa Rajab ambapo Mungu anasema miezi, idadi ya miezi ni kumi na mbili ndani ya kitabu cha Mungu. Katika hiyo kumi na mbili kumi na minne mitakatifu arbaatun hurum. Sasa katika hiyo miezi mitakatifu ni huu mwezi wa Rajab. Mwezi huu wa Rajab una matukio mengi mazito mazito yaliyotokea yasiyopungua kumi na tano. Naomba nianze Inna Rajaba shahru Allahi al-azim. Mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu mtukufu. Kwa hiyo mwezi wenyewe wa Rajab ni mwezi mtukufu, ni mwezi mzito, ni mwezi mkubwa, si mwezi wa kawaida. Lakini si hivyo tu, la yuqaribuhu shahrun min ash-shuhur, huwezi ukaufananisha mwezi wa Rajab na miezi ya kawaida, ni mwezi una tofauti yake Mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo fadhila ya kwanza katika hadithi, mwezi huu wa Rajab ni mwezi mtukufu, ni mwezi mkubwa, ni mwezi mzito, ni mwezi muhimu. La pili, haufanani mwezi huu na mwezi wowote wa, wa kawaida. Jambo la nne, kuonyesha mwezi wa Rajab ni mwezi wa fadhila na mzito, ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo wale wanaofunga kwenye mwezi wa Rajab wajue wanafunga kwenye mwezi wa aina hiyo, wanafunga kwenye mwezi wa Mwenyezi Mungu, wanamfunga kwenye mwezi ambao una fadhila, si fadhila za kawaida, wanafunga kwenye mwezi ambao haufanani na mwezi mwingine wowote kwa fadhila na daraja. Wa shabanu shahri, na mwezi wa Shabani ni mwezi wangu, mtume anasema, wa ramadanu shahru ummati na mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa, wa ummati Muhammad. Kwa hivyo mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa ummati Muhammad, mwezi wa Shaaban ni mwezi wa Mtume Muhammad, mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo wale wanaofunga kwenye mwezi wa Rajab wasitiwe shakashaka shaka na wasiwasi, watambue ya kwamba ndani ya mwezi waliokuwa nao ni mwezi mkubwa ni mwezi mzito na wala si mwezi wa kawaida. Lakini si hivyo, jingine la kujalizia ala faman sama min rajabin yauman istaujaba ridwan llahi lakbar, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, mtu huyo anastahiki radhi za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na hadithi haijatuwambia ni siku gani. Huenda akatokea mtu akasema basi, ni siku ya Alhamisi au ni siku ya Jumatatu. La, Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam bado hajatueleza, hajatuambia kwamba hiyo siku moja ya kufunga iwe ni siku ya Alhamisi, iwe ni siku ya Jumatatu, iwe ni katika zile siku ngeupe ambazo ni Sunna kufunga, yani mwezi kumi na tatu kumi na nne na kumi na tano la mtume haja sema hivyo. Mtume anayesema yoyote atakayefunga siku moja ya mwezi mtukufu wa Rajab istaujaba ridwanllahi lakbar, anastahik radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo wewe, okay, ukiamua kufunga siku ya Ijumaa ya mwezi wa Rajab, ukaamua kufunga siku ya Jumamosi, siku ya Jumapili, siku ya Jumanne, siku ya Jumatano, istaujaba ridwanallahi alakbar unastahiki radhi za Mwenyezi Mungu kubwa kwa sababu ya kufunga kwako kwa siku moja, lakini si hivyo. Yoyote atakayefunga kwenye mwezi wa Rajab, wabta'ada anhu ghadabullah, ghadabu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala zitakuepukia. Ghadabu za Mwenyezi Mungu zitakuwa mbali na wewe. Hasira za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala hazitokuwa karibu na wewe, utakuwa kwenye radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kuonyesha uzito wa mwezi mtukufu wa Rajab, lakini vile vile kuonyesha kwamba wale wanaosema kufunga mwezi wa Rajab haijapokewa na haipo, vile vile hadithi hii ni ushahidi wa kutosha ya kwamba kufunga ipo, na mwezi wa Rajab si mwezi wa kawaida, ni mwezi kwanza wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ni mwezi ambao haufanani na mwezi wowote kwa fadhila, ni mwezi mtukufu, ni mwezi ambao yoyote mwenye kufunga anastahili stahiki radhi za Mungu. Ni mwezi ambao yoyote mwenye kufunga hasira za Mungu zinaondokana na yeye. Lakini jingine zuri la kufurahisha wa ughliqa anhu babun min abwabin nar, Allahu akbar. Na vile vile anayefunga siku moja ndani ya mwezi huu wa Rajab mlango mmoja katika milango ya motoni hufungwa kwa ajili yake. Milango ya motoni kwa idadi yake, mlango mmoja unafungwa. Kwa nini? Kwa sababu ya wewe kufunga mwezi mtukufu wa Rajab. Kwa hivyo utaona ya kwamba babu zetu, baba zetu, nyanya zetu, hususan wa akinamama walipokuwa wakifunga mwezi wa Rajab wasaba wao katika makhalifa hao ni sayyiduna Musa bnu jaafar Alkadhim salawatullahi wa salamuhu alayhi. Ana ananakili hadithi taban ni kutoka kwa mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema man sama yawman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, tabaadat ta anhu nnaru, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa Jahannam. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu Rajab mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 15 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1188 iliyopita, yani mwaka 254 Hijria, Imam Ali Naqi Alhadi alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliwawa aliwawashahidi ali. Alizaliwa mwaka mia mbili kumi na mbili katika mji mtakatifu wa Madina alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake, yani Imam Jawad alaihi ssalam. Imam Ali Alhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwawa washahidi baba yake. Imam Hadi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufundisha kulea wanafunzi na kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Mapenzi ya watu kwa Imam Hadi kwa upande mmoja na elimu aliyokuwa nayo kwa upande wa pili ni mambo yaliyowafanya watawala wa wakati huo wa ukoo wa Bani Abbas waingiwe na husda, na ndio maana wakapanga njama za kumuua shahidi imam huyo na kuitekeleza katika siku kama ya leo. Miaka 239 iliyopita katika siku kama ya leo vilianza vita vya majini kati ya Ufaransa na Uingereza katika pwani ya India. Vita hivyo vilivyodumu kwa muda wa miezi saba vilikuwa ni mlolongo wa vita kati ya nchi hizo mbili vilivyokuwa na lengo la kuikoloni India na kupora utajiri wake. Ijapokuwa Ufaransa ilishinda vita hivyo, lakini nchi hiyo haikuweza kurejea India na kuikoloni nchi hiyo, na badala yake Uingereza ilibaki na kuendelea kuwa mkoloni mkuu huko Barahindi. Na siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita jeshi jekundu la Shirikisho la Urusi ya zamani lililazimika kuondoka nchini Afghanistan baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka kumi. Majeshi hayo yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mukawama wa mujahidina wa Kiislamu. Lengo la Umoja wa Sovieti la kuivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan mwaka 1979 lilikuwa ni kuizatiti na kuitia nguvu serikali kibaraka ya Kabul iliyokuwa ikiungwa mkono na Mosco na kueneza satwa yake upande wa maeneo ya kusini mwa Asia. Hatua hiyo iliyoyatumbukiza hatarini maslahi ya Marekani ilikabiliwa na radia malikali ya Washington, ambapo ikulu ya Marekani yaani White House ilianzisha operesheni za kuyatoa majeshi ya Umoja ya wa Sovieti huko Afghanistan. Hatimaye, baada ya miaka kumi, wananchi wa Afghanistan wakisaidiwa na mujahidina walifanikiwa kuhitimisha uvamizi huo na kuyatoa majeshi ya Urusi katika ardhi yao. Penziwa wusikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Watanzania na Waislamu wote nchini humo wameaswa kumrejea Mwenyezi Mungu kwa kusali na kutubu ili awaepushe na maradhi ya mripuko, hususan katika kipindi hiki cha mripuko wa janga la dunia nzima la korona. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana, kwa niaba ya mufti wa Tanzania, katibu mkuu wa baraza la ulama na msemaji wa mufti wa Tanzania, Sheikh Hassan Saidi Chizenga ametoa agizo hilo na kuitaka misikiti yote nchini humo kurejesha tena dua ya kunuti katika sala zote tano, pamoja na kuchukua tahadhari zote zinazotolewa na wizara ya afya kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya maradhi ya korona. Mchungaji mmoja wa Nigeria amewataka wananchi wote wa nchi hiyo kufanya jitihada za kuhakikisha Shekh Ibrahim Zakzaki anaachiwa huru, na amesema anaamini kwamba dhuluma inayofanywa dhidi ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni dhuluma dhidi ya wanadamu wote. na mbunge Mwislamu katika Kongres ya Marekani Ilhan Omar amesema kutohukumiwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ni ishara ya kuendelea mgawanyiko wa kisiasa na kijamii na vile vile ubaguzi wa rangi katika nchi hiyo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ya wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya Dasina, kukushukuruni na kukuwageni, nikiutakieni siku njema, asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.