Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nazim, kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, wanatenda na wanatenda wanayeamrishwa na Mwenyezi Mungu. Amesema wa, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u buheri wa afya na mchana wako unakuendea vyema. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Februari 14 mwafaka na tarehe pili Rajab 1442 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi ambacho kinaangazia au kinawarifisha wanazuoni wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia katika anga za fm ukiwa nchini tanzania tunasikika kupitia redio maarifa 105.3 tanga 101.9 mwanza ukiwa kigoma unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya 99.7 Mtwara hapo ni mia moja na nne nukta moja na Singida ni tisini na tisa nukta moja. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisho plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne, nane, saba. Usisite mpenzi msikilizaji kutembelea tovuti yetu wakati wowote, ambayo ni Swahili Radio au Pars Today. Kumradhi, Pars Today com mkwaju sw. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, saa na nusu kwa saa za afrika mashariki, na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Jenerali Salami asema sanaa ya IRGC ni kuyavunja madola ya kiistikbari. Mlipuko mpya wa Ebola waripotiwa nchini Guine huku watu wanne wakipoteza maisha. Na Pelosi asema Warepublican waliomwondoa wa Trump hatiani ni waoga, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kifupi IRGC, amesema kazi kubwa ya jeshi la Sepa ni kuyavunja na kuyasambaratisha madola ya kiistikbari. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo katika mkutano wake uliofanyika kwa njia ya intaneti na makamanda wa vikosi mbalimbali mbali vya majeshi ya Iran, na kubainisha kuwa na hapa na nukuu kutokana na thamani za mapinduzi ya Kiislamu inayojumuisha utawala wa wanaodhulumiwa na kuvunja ustakbari, madola yenye nguvu duniani yamefanya kila yawezalo kuzuia kuchomoza nguvu hii mpya na muundo wake, mwisho wa kunukuu. Jenerali Salami ameongeza kuwa bado tuna vita vikubwa mbele yetu, adui angalipo, ingawaje amenyeuka, lakini bado ana hatari na amekataa kata katakata kusalimu amri. Ameashiria kuwa IRGC ni mtumishi wa taifa la Iran na mwasisi wa kuyapatia ufumbuzi matatizo ya watu na kwamba wananchi wa Iran kamwe hawajawahi kuliacha jeshi hilo pweke katika nyakati zote zikiwemo za shida. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa madhali kuna mawasiliano, mashauriano na uhusiano wa karibu baina ya IRGC, wananchi wa Iran na serikali basi hakuna dola lolote duniani linaloweza kuishinda jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa taifa hili litaendelea kusimama kidete mkabala wa uhasama na mashinikizo ya maadui. Tueleke barani Afrika, watu wanne wameripotiwa kuaga dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola katika eneo la Nzerekore, kusini mashariki mwa Guinea hayo yamesemwa na remi lama waziri wa afya wa gine ambaye ameongeza kuwa kuripuka upya maradhi hayo baada ya miaka mitano kumeibua hofu miongoni mwa wananchi wa nchi hiyo ambao wanaendelea kukabiliana na makali ya janga la korona amesema mripuko huu ni wa kwanza tokea janga la ebola lishuhudiwe katika nchi hiyo na nchi jirani baina ya mwaka 2013 na 2016 naye sakoba keita mkuu wa wakala wa kitaifa wa usalama wa afya wa Guine amenukuliwa na na vyombo vya habari vya nchi hiyo akisema kuwa mmoja wa watu walioaga dunia katika mripuko huu mpya ni muuguzi ambaye aliambukizwa ugonjwa huo mwishoni mwa Januari na kuaga dunia mapema mwezi huu. Ameongeza kuwa miongoni mwa watu waliohudhuria maziko ya muuguzi huo wanani, miongoni mwao wameonyesha dalili za maradhi hayo kama kuendesha au kuharisha, kutapika na kutokwa na damu. Haya yanajiri katika hali ambayo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imethibitisha kesi tatu mpya za ugonjwa huo katika mji wa Butembo jimboni Kivu Kaskazini, eneo ambalo lilikuwa kitovu cha mlipuko wa kumi wa ugonjwa huo uliotangazwa kumalizika mwezi Juni mwaka jana. Ukumbuko kuwa mripuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa ebola ulitokea baina ya Desemba mwaka elfu mbili kumi na tatu na Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita na kuwa zaidi ya watu kumi na moja elfu katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone huko magharibi mwa bara la Afrika. Mbali na hayo, Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Ametumia dola bilioni 1.18 katika kipindi cha miaka miwili kwa ajili ya anasa na starehe. Ripoti zinaonyesha kuwa mwanamfalme huyu ambaye pia ni waziri wa ulinzi wa Saudia amefuja mali na fedha nyingi za nchi hiyo, mali ya wananchi, baada ya kutumia dola bilioni 1.18 kwa ajili ya starehe na anasa tu katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Inaelezwa kuwa Bin Salman ametumia fedha hizo kwa ajili ya anasa na starehe kwa kufanya safari katika visiwa mbalimbali mbali, safari za siri za kwenye maeneo ya anasa na burudani na kukodisha boti na maeneo ya starehe yenye gharama kubwa katika visiwa vya anasa huko Maldives. Ripoti hiyo imezua hasira na ghadhabu nchini Saudia, haswa kwa kuzingatia kuwa wananchi wa nchi hiyo wamekuwa katika dhiki na tabu kubwa katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni kutokana na ughali wa maisha pamoja na ukosefu wa ajira. Mfalme wa nchi hiyo pia Salman bin Abdul Aziz amekuwa akituhumiwa kufuja mali za umma, kwani hufanya safari za mapumziko zenye kuambatana na anasa na starehe katika visiwa mbalimbali ambazo hugharimu mamilioni ya dola, wakati utawala wa Ali Saud umewakatia raia wa nchi hiyo ruzuku huku bei ya maji, mafuta na umeme ikiongezeka katika jitihada zinazoelezwa na ufalme huo kuwa ni kubana matumizi, wanawafalme wa nchi hiyo wanaendelea kufuja mali za umma kwa starehe na anasa, huku bajeti nyingi kubwa ya fedha ikipelekwa katika vita dhidi ya Yemen. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Naona mwelekezi wangu hapa, nataka nimalize habari haraka. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Bahrain amesema jitihada za taifa hilo za Kiarabu katu hazitazimwa na dhulma na ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya usalama vya utawala wa kiukoo unaoiongoza nchi hiyo kwa mkono wa chuma. Shekh Isa Kasim amesema hayo katika mkutano uliofanyika usiku wa kwa mkia leo katika mji mtakatifu wa Qum hapa nchini Iran kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa kumi tokea uwanzi wa mwamko wa wananchi wa Bahrain dhidi ya utawala wa Ali Khalifa nchini humo. Ameeleza bayana kuwa hakuna kingine wananchi wa Bahrain wanachokitaka ghairi ya uhuru, uadilifu, kukomeshwa ubaguzi na kuundwa serikali itakayochaguliwa na wananchi wenyewe. Shekh Isa Kasim amesisitiza kuwa ukandamizaji huo hata kwa kutumia majeshi ya jinabi kama ya Saudia hautawanyamazisha wa Bahrein, na kwa ari na shauku kuu wataendelea kupigania haki zao. Kadhalika, mwanazoni huyo mashuhuri wa Kiislamu ameutaka utawala wa Ali Khalifa waachilie huru wafungwa wote wa kisiasa huko nchini Bahrein. Mwamko wa watu wa Bahrein dhidi ya utawala wa kifalme ulianza Februari 14 mwaka 2011 na ungali unaendelea licha ya utawala huo dhalimu kushadidisha ukandamizaji na utumiaji mabavu dhidi ya wananchi hao wanaotaka mabadiliko. Na spika wa baraza la wawakilishi la Marekani amewakosoa vikali maseneta wa chama cha Republican waliopiga kura kumwondoa hatiani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Nancy Pelosi amesema, na hapa na nukuu, tulichokiona leo, yaani jana Jumamosi, katika baraza la seneti ni kundi la wa Republican waoga ambao hawakuwa na chaguo jingine na walikuwa wanalinda kazi zao, mwisho wa kunukuu. Faili hilo la kumshtaki Trump katika kikao cha jana liliangushwa kwa kura 57 za hapana, huku maseneta 43 wakiwemo sita wa chama cha Trump cha Republican wakipiga kura ya kuliunga mkono. Pelosi amekariri kuwa waungaji mkono wa Trump ambao mwezi Januari mwaka huu walishambulia jengo la Kongresi ni magaidi wa ndani ya nchi licha ya kuondolewa hatiani, lakini Trump amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kusailiwa mara mbili wakati akiwa madarakani. Tarehe 13 Januari, baraza la wawakilishi la Marekani lilipitisha mpango wa kumsaili na kumshtaki Trump kabla ya yeye kuondoka madarakani. Baada ya kutolewa hatiani na Seneti, Trump kwa kiburi amejipiga kifua na kusema huu ndio mwanzo wa kuchanua harakati zake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ambayo ni Swahili ya radio at irib ir. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu matokeo yake ya kisheria katika fremu ya JCPOA. Marekani na Ulaya ambazo zimeafikisha ukingoni mapatano ya JCPOA kwa kutotekeleza ahadi na majukumu yao hivi sasa zinajaribu kila ziwe zalo kuishawishi Iran kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia eti mapatano mapya kupitia yale ziliyoyakiuka. Kuhusiana na hilo, nchi tatu za Ulaya zilizosaini mapatano ya nyuklia Iran juzi Ijumaa zilitoa taarifa ya pamoja na kwa mara nyingine tena kuituhumu Iran kuhusu kutofungamana na majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amejibu taarifa hiyo na kutuma katika ukurasa wake wa Twitter ujumbe akiashiria kutotekeleza ahadi zao nchi hizo tatu za Ulaya kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA na kuandika: ni kwa mantiki gani Iran inalazimika kuacha kutekeleza hatua za pamoja ilizochukua mwaka mmoja baada ya Marekani kujitoa katika mapatano ya JCPOA huku ikiendelea kukiuka mapatano hayo. Katika uwanja huo, swali hili la msingi linaulizwa kuwa, je, hatima ya mapatano ya JCPOA yaliyopasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imefikia wapi? Na je pande husika katika mapatano hayo zimeheshimu na kutekeleza ahadi na majukumu yao hadi kuwe na fursa eti ya kufikiwa mapatano mengine. Ukweli wa mambo ni kuwa takwa la Iran si kurejea Marekani katika JCPOA bali ni kuondolewa vikwazo dhidi yake na kurejeshewa wananchi haki yao iliyoghusubiwa, ambalo ni jukumu la Marekani na Ulaya. akizungumza mbele ya hadhara ya baadhi ya makamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu kwa mnasaba wakumbukumbu ya tukio la kihistoria la makamanda wa jeshi hilo kumpa mkono wa utifu Imam Ruhullah Khomeini tarehe 19 Bahman mwaka 1357 Hijri Shamsia. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alibainisha hivi kuhusu JCPOA: Iran itarejea katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si kwa maneno tu au kwenye makaratasi, na kisha Iran itapima kivitendo hatua hiyo ya Marekani. Hizi ni siasa madhubuti na zisizorudi nyuma za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na zenye kuungwa mkono na viongozi wote na hakuna yoyote atakayekwenda kinyume na hivyo. Ni dhahir shahir kuwa lengo la kuiwekea Iran mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ni kwa ajili ya kuipokonya Iran haki zake za msingi na kuilazimisha itekeleze majukumu yasiyo na uwiano wala uadilifu ndani ya JCPOA, jambo ambalo mantiki yoyote haikubaliani nalo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Ukiwa Tanga tunasikika kupitia 105.3, Mwanza ni 100.9, ukiwa Kigoma tunasikika katika anga za 99.7, Mtwara 104 99.1, Singida. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni. Ni, ni, ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji wa wa na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar, mashuhuri kwa jina la Sayid Ibnu Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha, tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lmujtahid muhasabatu nafsi na iqbalu lamal la. Hata hivyo kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni alluhufu ala qatla tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Khaje Nasirudini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye kiasili ni Mwirani. Kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache. <tune> zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra ghaiba kubwa kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafaqihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo maulamaa wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa ya Uislamu. Aidha, ilipolazimu hawakusita hata kidogo kutoa mali, uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kishia. Miongoni mwa shaksia hao wakubwa ni Khaje Nasirudini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulama wakubwa wa Kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali, mbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi. Muhamad bin Muhamad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Haje Nasirudini Tusi, alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, faqihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za Magharibi wasomi wakubwa kama alama hili na Kutubuddin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddini Tusi alizaliwa mwaka 597 hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hasan alikuwa katika orodha ya mafaqihi wa Kishia na wataalamu wakubwa wa elimu ya hadithi. Wa Khaja Nasiruddin Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba, mama na mjomba wake na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darsa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza, na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa wa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri Khaja Nasirudini Tusi hajiri na kwenda na isha abur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rei, Kum na Isfahan, na kisha akaelekea nchini Iraqi. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo, akiwa Khurasan, Haja Nasiruddin Tusi hakuweza kufikia utulivu aliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasirudini Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa alikuwa mahiri pia na hata kuwa mustakabali na taathira katika mustakbali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shahsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika uga wa isabati na nujumu, ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. Kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia kishia. Katika zama hizo Haje Nasirudini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya ushia ni tajiridu la aqaid fusululaqaid na qawaidu la qaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo, hususan kile cha tajridula aqaid, kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika uga wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema, mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vyema pia. Mtazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya Akhlaki na Asiri na Adabu Lmutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya Khaja Nasirudini Tusi ambayo historia katu haiwezi kuisahau ni kuwa sisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kwa ajili ya kusaidia kituo hicho, mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali mbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia haja Nasiruddin Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi jua na nyota cha Maraghi. Kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasirudini Tusi alivikusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti muri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation inahusiana na pasha ni kupashe au mipasho inayoendelea baina ya rais na naibu rais wa Kenya linaandika, naibu rais William Ruto amemwambia rais Uhuru Kenyatta kwamba hatojiuzulu, lakini ataendelea kuheshimu maamuzi ya rais kwa kuwa ndiye mwenye mamlaka ya mwisho ya maamuzi, ingawa na yeye ataendelea kutekeleza majukumu yake. Matamshi ya Ruto yanafuatia kauli ya rais Kenyatta juzi pale alipomtaka naibu wake huyo aunge mkono serikali au ajiuzulu. Kwa nini ninataka kuwa rais wenu, asema Kitui ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation. Aidha, limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya mia moja sabini na tisa za maambukizo ya korona na kifo kimoja. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Star toleo la Jumapili kwa kichwa cha maneno kisemacho, moja aga dunia kwa korona huku wagonjwa wapya mia moja sabini na tisa wakiripotiwa. Habari ya vuta ni kuvuta baina ya Ruto na Rais Kenyatta imeakisiwa pia na gazeti la Standard On Sunday kwa kichwa cha maneno kisemacho, Ruto asema Raila ndiye anayepaswa kujiuzulu, sio mimi. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo Jumapili zinasema Ruto uh, kwamilia: ndoa ya machozi, naibu rais asema hatajiuzulu licha ya rais kumpokonya baadhi ya majukumu aliyopewa kikatiba; wazee wa kaya waonya madiwani kuhusu BBI; wakili wa Ruto kuchukua kiti cha Bensuda ICC; na azma ya Mukhisa kuwania kiti cha urais Pigo kwa Mudavadi. Nikitoka nchini Kenya nanavuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda, ninaanza na gazeti la Sunday Vision. Miongoni mwa habari iliyopaa kipaumbele na gazeti la Sunday Vision ni sakata la kile kinachoonekana kama mzozo baina ya serikali ya Museveni na Umoja wa Ulaya. Limeandika baraza la mawaziri kukutana sasa ili kujadili msimamo wa Umoja wa Ulaya kuhusiana na uchaguzi wa nchi hiyo wa Januari 14. Hotuba ya rais Museveni kwa taifa, ambapo ameashiria masuala mbalimbali yakiwemo mbali ya usalama, imeakisiwa pia na gazeti hilo la Sande kumradhi, na gazeti hilo la Sande Vision. Baadhi ya vichwa vingine vya habari katika gazeti hili la Sande, uh, katika gazeti la Sande Monita vinasema kesi uchaguzi, uh, ya uchaguzi ya Bobi Wine yakabiliwa sokomoko, wanne waaga dunia katika ajali ya Bunyangabu na mahakama yaipiga faini ya shilingi milioni mia nne benki ya Stanbic. Aidha, Sandemonita linamnukuu rais Museveni akikosoa sera za baadhi ya madola ya kigeni za kuingilia masuala ya ndani ya Uganda na kusema Idi Amin alifanya mauaji mengi, kama tungeasikiliza uh, madola ya kigeni tungekosea. Nahitimisha nchini Uganda na naanza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo limezipa kipaumbele habari zisemazo: masharti mazito usajili wa kampuni, kibano kikali kwa wahujumu wa uchumi, wazee wapewa tena fursa kumiliki, mswada wa mabadiliko watua bungeni bila kutimiza haya, basi sahau, Samia asema Dawasa inafanyiwa mbinu chafu, na simulizi safari ya maisha waliofunga ndoa uzeni. Ukurasa wa mbele wa habari ilio Jumapili umepambwa kwa habari nyingi, lakini baadhi ya habari hizo zinasema Kiswahili sasa rasmi lugha ya sheria. Mswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali wa mwaka 2021, unaoruhusu sasa lugha ya Kiswahili kutumika kama lugha ya sheria na mahakama imepitisha rasmi na bunge. Serikali yasisitiza kukidhi vigezo uchumi wa kati, na mradi wa maji da wa bilioni 6.9 wazinduliwa. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili zinasema: upofu waitesa familia, kila anayezaliwa ana ulemavu huo; serikali ya wejia juu kina nape kodi kwa mtutu; na SMS ya mwisho ya mbunge mwenda zake Nditie kwa spika ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Mzalendo na kutana na habari zinazosema rekodi ya Tanzania kuzalisha nishati magari ya umeme, shule mpya elfu moja kufyeka msongamano wa wanafunzi, wasomi wataja nguzo tatu za uongozi wa rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi, Dr Magufuli aendelea kuwa gumzo kimataifa, na spika Ndugai aeleza ujumbe wa mwisho wa marehemu mbunge Nditie. Sunday News limeandika spika Ndugai awaongozi wa bunge kutoa heshima za mwisho kwa mbunge aliyeaga dunia hivi karibuni, makamu wa rais Bi Samia Suluhu Hassan atoa mwito wa kulindwa miundombinu ya maji na serikali yazindua mpango wa kujenga shule mpya za sekondari zaidi ya elfu moja. Hii ni redio Teheran. Idris mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya natuandikia hapa, shukran na redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote, asante sana, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Mwingine anasema salamu alaikum, naombeni mwendelee kunitumia ujumbe, ndugu zangu, asante sana. Naona hujatufahamisha jina lako na upo sehemu gani, lakini naona unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania na nambari yako ya simu inaishia na tisa. Tutumie tu jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania ili tukungi natoban, utaendelea kupokea habari na vipindi kutoka hapa redio Teheran. Asante sana pia, Ahmad Muhammad ukiwa hapo visiwani Zanzibar anasema asanteni kwa habari nzuri. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai una huna neno. Karibu katika Afrika wiki hii, miongoni mwa matukio tuliokuandalia hii leo ni pamoja na Mahakama ya juu ya Uganda yatupilia ya mbali ombi la Wine katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi, Waislamu wa Kenya waijia juu serikali kwa kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 na hali ya kibinadamu yazidi kutisha katika eneo la Tigray nchini Ethiopia pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie Afrika Mashariki. Wiki hii mahakama ya juu ya Uganda ilitupilia mbali ombi la mwanasiasa wa upinzani nchini humo Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine la kutaka kufanya marekebisho faili lake la kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyompa ushindi rais, ya rais Yoweri Kaguta Museveni. Majaji wa mahakama hiyo wakiongozwa na jaji mkuu wa Alphonse Owini Doro walikataa kukubali ombi hilo la Wine kwa msingi kuwa limewasilishwa nje ya muda ulioainishwa na sheria za nchi hiyo. Jumanne hii, mawakili wa Wine waliitaka mahakama ya juu iwaruhusu kuwasilisha ushahidi zaidi katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi uliopita wa Januari. Mapema siku hiyo rais Museveni tume ya uchaguzi kupitia mawakili wake na mwanasheria mkuu William Biaruhanga waliomba mahakama hiyo isikubali ombi hilo la mawakili wa Wine. Hata hivyo, majaji hao wa mahakama hiyo ambayo ndiyo ya juu zaidi nchini Uganda walisema wataendelea kuyasikiliza maombi yaliyowasilishwa hapo awali na mawakili wa Wine, lakini wakatoa indhari hii. Jaji mkuu wa Uganda Owinyi Dolo ameonya chama cha NUP kukomesha mchezo wa paka na panya kuhusiana na taratibu zinazostahiki kufuata mahakamani ili majaji wahusika wasipoteze muda wao, la sivyo, kesi iliyowasilishwa korutini humo wataifukuzilia mbali, wakiiwona kana kwamba ni ya mzaha. Hakimu mkuu wa Winyi Dolo alitamka hayo akiwapa fursa ya mwisho mawakili wa Robert Chagulanyi, kinara wa NUP, wajipangi ipasavyo kisheria ili mahakama hiyo ya kilele ianze kushughulikia kesi hiyo ambapo Chagulanyi kinara wa NOP aliwafungulia mashitaka Rais Yoweri Museveni kwa kupanga mikakati ya kumzuia kampeni, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simoni Biavakama kumtangazia ushindi Yoweri Museveni, mkuu wa sheria nchini Uganda na wakuu wa idara za ulinzi na usalama kwa kuvuruga shughuli za kiuchaguzi. Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala huyo. Kadhalika, wiki hii serikali ya Uganda imeokosoa vikali umoja wa Ulaya kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Hii ni baada ya bunge la EU kutoa mwito wa kuwekewa vikwazo maafisa wa serikali ya Kampala na kutaja uchaguzi wa mwezi uliopita kama kinyume cha demokrasia. Mbali na hayo, shirika la Msalaba Mwekundu limesema sehemu kubwa ya eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia halifikiwi kabisa na misaada ya kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu ya wakazi wa eneo hilo wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na njaa. Abera Tola, rais wa Msalabu Mwekundu nchini Ethiopia, amesema asilimia themanini ya eneo hilo halifikiki wakati huu ambapo mapigano yanaendelea kushuhudiwa. Amesema shirika hilo linakadiria kuwa watu milioni tatu na laki nane katika eneo hilo lenye wakazi milioni sita wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu miongoni mwao wamebakia mifupa kwa kukosa lishe. Hii ni licha ya serikali ya nchi hiyo kudai kwamba zaidi ya watu milioni moja katika mkoa huo wameweza kufikiwa na misaada ya mashirika ya kibinadamu. Wiki hii serikali za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zilitangaza habari ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwa serikali ya Rais Faustin Archange Touadera. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambaye alifanya ziara nchini Rwanda Jumanne hii alisema nchi yake imenuia kukomesha mizozo licha ya kuwepo machafuko ya chini kwa chini katika nchi hiyo inayozongwa na mapigano Sylvie Baipo Temon ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya afrika ya kati aliwaambia waandishi wa habari mjini kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na migogoro ya kisiasa lakini kwamba kwa kuzingatia mwelekeo wa rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki ana imani nchi yake siku moja itajitutumua na na kuwa taifa lisilo na mizozo Rwanda. une que, que... historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mustakabali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia Tutsi, ya mauaji ya kimbali dhidi ya watusi iliyoyapitia Rwanda mwaka 94 yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao, yaani tunauana sisi kwa sisi kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda, Dr Vincent Biruta, amesema kwamba nchi hiyo siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, kutokana na kile ilichokipitia Rwanda miaka iliyopita. Sisi tulianzisha tume ya umoja na maridhiano, tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbali. Hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa, kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo. Ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote, na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kanya, Tukiweka pembeni maswala ya diplomasia kuingineko, viongozi na wanaharakati wa Kiislamu nchini Kenya wiki hii wamekosoa vikali hatua ya serikali ya nchi hiyo kupitia shirika la reli really kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 katika kaunti ya Kisumu, magharibi mwa nchi. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Nairobi, viongozi hao wakiongozwa na wakuu wa baraza kuu la Uislamu nchini Kenya, SUPKEM, wamekosoa vikali kitendo hicho cha kufutwa athari na turathi hiyo kongwe ya waislamu wa Kenya. Kaimu mwenyekiti wa SUPKEM Hassan Olenado amesema waislamu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wameumizwa mno na kitendo hicho cha kijambazi, ambacho si tu kimekanyaga haki za msingi ya kuabudu, bali pia kimekiuka miongozo ya katiba ya nchi. Wahudumu wa shirika la reli walibomoa msikiti wa Jamia wa Kibos mjini Kisumu wiki hii sambamba na nyumba za wakazi wa eneo hilo ambao ghalabu yao ni waislamu wa jamii ya Wanubi. SUPKEM imeipa serikali ya Kenya siku 30 kuujenga upya msikiti huo sambamba na kuwatafutia makazi mbadala wakazi wa eneo wa hilo na kuwapa hati miliki. Kadhalika viongozi wa Kiislamu katika pwani ya Kenya wakiongozwa na kadhi mkuu Shekh Mohdhar Hitami na mkuu wa baraza la KEMNAK Shekh Jumangao wamelani kitendo hicho. Hakujatokea hapo ndani ya historia ya nchi ya Kenya kuvundwa msikiti kwa jeuri kama msikiti uliovunjwa Kisumu. Kwa hivyo ni kitu ambacho kwamba hakikubaliki katika sharia, mtu kuguswa msikiti. Wangekana Muslim community ikiwa lau wahitajia sana kuondoa ule msikiti, lakini hizi ni njama za kuchukua zile ardhi. Tuunganeni mikono na Ijumaa ijayo, inshallah hapa pwani na bara, misikiti yote tufanye harambe inshallah. Na pesa ipeleke huko Washington Foundation tuweze kusaidia ndugu zetu Waislamu mbali na wabunge wa nchi hiyo. Kadhalika, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani vikali wa ubomozi huo. Tukisalia katika masuala ya Waislamu, jumuiya ya Waislamu nchini Burundi, baada ya kusalia wazi kwa muda wa miezi mitano ya nyuma, hatimaye wiki hii imempata kiongozi mpya Sheikh Hassan Nyamweru, ambaye alishinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salim na Yaba Gabo aliyepata kura 32. Sheikh Hassan Nyamweru alikuwa na haya ya kusema baada ya kupewa jukumu hilo zito na umma wa Kiislamu nchini humo. Chaguliwa sio ujanja, bali ni Mungu anampa zawadi hiyo amtakaye. Kila mtu alipata raji, walipataka wengi, lakini Mwenyezi Mungu amenipa mimi. Si kwamba mimi ni mahiri au mjanja zaidi, lakini nashukuru neema hii ya Mungu kulipa majukumu hayo makubwa. Kwanza la kwanza ni kukusanya waislamu wote kwa pamoja. Sawa na bahati ambayo ninayo ni katika mashehe wadogo ambao hawana tatizo na shehe hata mmoja, wala imamu wala mwalimu. Hilo mkiwauliza watasema. Kwa hiyo hiyo itanipa urahisi wa mimi kuweza kuwasogelea na kuwakokota kuijenga jamii yenye nguvu yenye mshikamano ambayo itakuja kuchangia vya kutosha kwenye serikali yetu. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa kimola. Asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe pili Rajab mwaka 1442 hijria sawa na Februari 14 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1221 iliyopita kulingana na kalenda ya hijria alizaliwa Ibnu Rumi, malenga mashuhuri wa Kiarabu mjini Baghdad, Iraq. Alianza kusoma elimu ya awali kwa baba yake akiwa kijana mdogo, na baadaye akasoma kwa walimu wakubwa wa enzi zake. Aidha alipata kujifunza elimu za zama zake kama vile fasihi na mashairi. Ibnu Rumi alikuwa akisoma sana mashairi ya kumsifu Imam Hasan Askari, mmoja wa Ahlubeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam, kutokana na mapenzi yake makubwa aliyokuwa nayo kwa watu wa familia ya mtume wa Allah. Balenga huyo alifariki dunia mwaka 283 Hijria. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na mbili iliyopita alifariki dunia Abu Raihan Biruni, msomi mnajimu na mwanahisabati mkubwa wa Kirani huko katika mji wa Ghazni katikati mwa Afghanistani ya sasa. Abu Raihan Biruni alikuwa hodari katika elimu za historia, jiografia na hisabati, tiba na utengenezaji wa dawa. Akiwa safarini nchini India, msomi huyo wa Kirani alikutana na kufanya mijadala na maulama na watawala wa zama hizo. Abu Raihan alikusanya taarifa muhimu alizokuwa akizihitaji kwa ajili ya kuandika kitabu chake alichokiita Tahqiq ma Lilhind baada ya kujifunza lugha ya Sanskriti, yaani lugha ya Kihindi ya kale. Katika kitabu hicho, Abu Raihan ameandika taarifa muhimu kuhusu sayansi, itikadi, mila na desturi za Wahindi. Msomi huyo wa Kirani ameandika vitabu vingine vingi kuhusu elimu ya nujumu, mantiki na falsafa. Na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita, aliuawa Rafiq Hariri, waziri mkuu wa zamani wa Lebanon, kwenye mlipuko wa bomu lililotegwa garini huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon. Alikuwa mmoja wa wafanyabiashara tajiri nchini Lebanon, na wakati alipofariki dunia alikuwa na umri wa miaka 61. Hariri alichukua wadhifa wa waziri mkuu wa Lebanon kutokea mwaka 1992 muda mfupi baada ya kumalizika vita vya ndani vya Lebanon hadi mwaka 1998 mwaka na kuchukua tena wadhifa huo mwaka 2000 hadi 2004. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, muda umekwenda kwa kasi sana, ni ruhusu nisomi ujumbe mmoja hapa tu wa Yahya Hasan Muhamad Shebe akiwa Mombasa, Kenya, anasema, nasikitisha kwa mwanadamu anapopewa nafasi kidogo hujisahau kabisa, bila kujua na kutafakari anatoka wapi na anakwenda wapi. Kitendo cha bin Salman kufuja mali na huku wananchi wanateseka, ni cha aibu kubwa sana. Asante sana Shebe. Muda huu mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran amesema kazi kubwa ya jeshi la sepa ni kuyavunja na kuyasambaratisha madola ya kiistikbari. Watu wanne wameripotiwa kuaga dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola katika eneo la Nzerekore kusini mashariki mwa Gine Muhammad bin salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ametumia dola bilioni moja nukta moja nane katika kipindi cha miaka miwili kwa ajili ya anasa na starehe. Na spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, Nancy Pelosi, amewakosoa vikali maseneta wa chama cha Republican waliopiga kura kumwondoa hatiani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumapili mchana ya Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakutakia wikendi njema. Asante na kwaheri.