Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Redio Tehran. Ikiwa leo ni Jumapili tarehe pili Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa sawana tarehe ya kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tunasikika kupitia sateliti na intenet. Anwani yetu ya intenet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu wa, au email ni swahili radio at irib tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga, 100.9, Mwanza, 99.7, Kigoma, 104.1, Mtwara na vilevile 99.1, Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu bila kusahau tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Imetimia saa mbili kamili asubuhi huku Afrika Mashariki, sawa na mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wakili wa zamani wa William Ruto achaguliwa kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC. Umoja wa Mataifa wataka mashirika misaada yapewe uhuru wa kuingia Tigre huko nchini Ethiopia. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la laani shambulio la kigaidi huko nchini Mali. Na sasa ni habari kamili. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imepata mwendesha mashtaka mkuu mpya, Karim Khan, ambaye anachukua nafasi ya b Fatu bin Suda ambaye, ambaye amemaliza muda wake. Nchi wanachama mahakama kimataifa ya jinai ICC hatimaye ha, zimemteua wakili huyo raia wa Uingereza mwenye umri wa miaka 50 kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo baada ya kuibuka mshindi. Karim Khan aliwashinda wagombea wengine watatu waliokuwa wanawania nafasi hiyo baada ya kupata kura 72 kati ya kura zote 122 zilizopigwa. Karim Khan, ambaye ni mwanasheria na mtaalamu wa haki za binadamu, hivi karibuni aliongoza uchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu uhalifu wa kundi la kigaidi la Daesh, ambapo wakati wa uchunguzi huo walibaini kwamba vitendo vya kundi hilo vinafanana na vile vya viongozi wa kinazi huko Nuremberg. Karim Khan amewahi kuwa wakili wa upande wa utetezi katika kesi nyingi za ICC, ikiwa ni pamoja na kesi ya mtoto wa kiongozi wa zamani wa Libya, Muamar Gadafi, Saiful Islam. Aidha, alisimamia upande wa utetezi na kumwakilisha naibu rais wa Kenya William Ruto mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Mwingereza huyo pia alikuwa wakili wa upande wa utetezi wa rais wa zamani wa Liberia Charles Taylor mbele ya mahakama maalum ya Sierra Leon na wakili katika mahakama maalum ya Lebanon yenye makao yake huko The Hague, iliundwa kwa minajili ya kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria waliohusika na mauaji ya waliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Lebanon, Rafiq Hariri mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kumradhi, mnamo mwaka elfu mbili na tano. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameitaka serikali ya Ethiopia iruhusu mashirika ya misaada kuingia na kufanya kazi zake kwa uhuru kamili katika jimbo la Tigray ili kuokoa roho za wakazi wa eneo hilo. Stefan Dujarric amenukuliwa akisema hayo na kuongeza kuwa maafisa wa mashirika ya misaada wamesema kwamba baada ya serikali ya Ethiopia kuwafiki kuingia katika eneo la Tigrey, wafanyakazi 53 misaada ya kibinadamu sasa hivi mashirika ya Umoja wa Mataifa yako mbioni kutuma watu hawa. Hata hivyo wamesema hawatoshi. Jimbo la Tigrey la kaskazini mwa Ethiopia hivi karibuni lilikumbwa na mapigano makali baina ya jeshi la serikali na harakati ya wananchi wa ukombozi wa Tigrey TPLF kwa kifupi. Serikali ya Ethiopia inaitumwa harakati hiyo kuwa inafanya njama za kujitenga. Aidha, hivi karibuni Addis Ababa ilitangaza kuwa jeshi la serikali limeudhibiti kikamilifu mji wa Mekele, makao makuu ya jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo. Habari kutoka eneo hilo zinasema kumefanyika mauaji mengi ya kiholela dhidi ya raia na watu wa kawaida wakati wa mapigano baina ya jeshi la serikali na wapiganaji wa harakati hiyo ya ukombozi. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya laki tisa na hamsini elfu wamelazimika kukimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia, huku hamsini elfu kati yao wakikimbilia katika nchi jirani ya Sudan naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulio la kigaidi lilofanywa uliofanyiwa ujumbe umoja huo nchini Mali na kuua mwanajeshi mmoja wa kulinda amani na kujeruhi wengine ishirini na saba kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, baraza la usalama limetoa taarifa rasmi ya kauli moja ya wanachama wote kumi na tano itao wa baraza hilo inayoitaka serikali ya mpito wa Mali kuanzisha uchunguzi haraka na kuwatia mbaroni wahusika wote wa shambulio hilo. Tamko hilo limesema mashambulio yanayowalenga askari wa kulinda amani ni jinai ya kivita kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kwamba kwa kuhusika katika kupanga, kusimamia, kuongoza na kufanya mashambulio dhidi ya askari wa kulinda amani ndio msingi wa kuwekewa vikwazo wahusika wake kwa mujibu wa maazimio ya baraza la usalama. Baraza hilo pia limesema kitendo chochote kile cha kigaidi na hatua zake zote kuanzia kufikiria, kupanga, kusimamia, kuongoza na kutenda ni katika mambo hatari sana na ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Kitendo chochote cha kigaidi ni jinai ambayo haihalalishiki kivyovyote vile, haijalishi kimefanywa kwa lengo gani, kwa msukumo gani, sehemu gani, wakati gani na kimefanywa na nani. Jumatano iliyopita, askari wa kofia buluu wa Umoja wa Mataifa unaolinda amani nchini Mali, huko magharibi mwa Afrika, kwa kifupi MINUSMA, walishambuliwa na magaidi wenye silaha na kupelekea mwanajeshi mmoja kuuawa na wengine 27 eh, kujeruhiwa moto wa mzozo wa kisiasa umezidi kuwa mkubwa zaidi nchini Tunisia baada ya waziri mkuu kumtuhumu rais wa nchi hiyo kuwa ndiye anayeikwamisha serikali. Waziri mkuu wa Tunisia Hicham Mechich amesema kuwa kitendo cha rais Kais Saied cha kukataa kutekeleza majukumu yake kuhusu wizara zinazofanyiwa marekebisho ya kiwizara kinakwamisha huduma za umma na kazi za serikali. Waziri mkuu huyo aidha, amesema ana matumaini rais Kais Said atafanya haraka kuitikia mwito wa serikali wa kutangaza majina ya wizara zilizopendekezwa, na vilevile vile, kwa mara nyingine tena amemtaka rais huyo atangaze majina ya wizara zinazoshukiwa kufanya ufisadi na ubadhirifu wa mali za umma. Aidha, kwa mara nyingine tena waziri mkuu huyo wa Tunisia amesema hatujiuzulu, na kusisitiza kuwa bado milango ya mazungumzo iko wazi kwa ajili ya kufikia utatuzi wa matatizo yote yaliyojitokeza likiwemo suala la marekebisho ndani ya baraza la mawaziri. Tarehe 16 mwezi uliopita Januari, waziri mkuu wa Tunisia alitangaza habari ya kubadilishwa mawaziri 11 kati ya 25 wa serikali yake na siku kumi baada ya bunge la nchi hiyo lilipasisha mabadiliko hayo mwezi Julai mwaka jana, rais Kais Saied wa Tunisia alimteua Hicham Mechichi kuwa waziri mkuu na kumpa jukumu la kuunda serikali, ingawa hivi karibuni kumeibuka mizozo na itilafu ndani ya serikali hiyo ya Tunisia na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza habari za juhudi kubwa zinazofanywa na serikali yake za kufufua uchumi wa nchi hiyo ulioathiriwa vibaya na maambukizo ya kirusi hatari cha korona. Mwandishi wa habari wa irb amemnukuu rais Ramafosa akisema hayo katika hotuba yake bungeni na kusisitiza kuwa kipaumbele cha serikali yake kwa ajili ya mwaka huu 2021 ni kupambana na kirusi cha korona, kufufua uchumi na kupiga vita ufisadi wa kifedha uliokithiri nchini humo. Ramafosa amezungumzia pia mdororo wa kiuchumi na kupanda idadi ya watu wasio na ajira nchini Afrika Kusini kutokana na wimbi la ugonjwa wa covid-19 na kusema kuwa pato la ndani ya nchi katika kipindi cha miezi mitatu ya mwisho wa mwaka elfu mbili na e, tisini na, elfu mbili na kumi na tisa na ishirini lilipungua kwa asilimia sita, huku kiwango cha ukosefu wa ajira kikipanda kwa zaidi ya asilimia 30 nchini humo ndani ya kipindi hicho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hii ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi leo jicho, ya leo unatupia jicho sisitizo la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu matakwa yake ya kisheria katika makubaliano ya JCPOA. Marekani na Ulaya ambazo zimeafikisha ukingoni mapatano ya JCPOA kwa kutotekeleza ahadi na majukumu yao hivi sasa zinajaribu kila ziwezalo kuishawishi Iran kuketi kwenye meza mazungumzo, ili kufikia eti mapatano mapya kupitia yale ziliyokiuka ya Kuhusiana na hilo, nchi tatu za Ulaya zilizosaini mapatano ya nyuklia ya Iran juzi Ijumaa zilitoa taarifa pamoja, na kwa mara nyingine tena kuituhumu wa Iran kuhusu kufungamana na majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Dktar Muhammad Jawad Dharif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amejibu taarifa hiyo na kutuma katika ukurasa wake wa Twira ujumbe akiashiria kutotekeleza hadi zao nchi hizo tatu za Ulaya kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia JCPOA na kuandika: ni kwa mantiki gani Iran inalazimika kuacha kutekeleza hatua za pamoja ilizochukua mwaka mmoja baada ya Marekani kujitoa katika mapatano ya JCPOA huku ikiendelea kukiuka mapatano hayo. Katika uwanja huo suala hili la msingi linaulizwa kuwa, je, hatima ya mapatano ya JCPOA yaliyopasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imefikia wapi? Na je pande husika katika mapatano hayo zimeheshimu na kutekeleza ahadi na majukumu yao. Ahadi kuwa na fursa eti ya, kufiki, ya kufikiwa mapatano mengine. Ukweli wa mambo ni kuwa takwa la Iran si kurejea Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA bali ni kuondolewa vikwazo dhidi yake na kurejeshewa wananchi haki yao iliyohusubiwa ambalo ni jukumu la Marekani na madola Ulaya. Akizungumza mbele ya hadhara ya baadhi ya makamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya tukio la kihistoria la makamanda wa jeshi hilo kumpa mkono wa utiifu Imam Ruhullah Khomeini tarehe 19 Bahman mwaka 1357 hijiria shamsia Ayatullahi khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu alibainisha hivi kuhusu jcpoa iran itarejea katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya jcpoa pale marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si kwa maneno tu au kwenye makaratasi na kisha iran itapima kivitendo hatua hiyo marekani Hizi ni siasa madhubuti na zisizorudi nyuma za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na zenye kuungwa mkono na viongozi wote na hakuna yeyote atakaye kwenda kinyume na hivyo. Ni dhahiri shahiri kuwa lengo la kuiwekea Iran mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ni kwa ajili ya kuipokonya Teherani haki zake za kimsingi na kuilazimisha itekeleze majukumu yasiyo na uwiano wala uadilifu ndani ya JCPOA, jambo ambalo mantiki yoyote haikubaliani nalo. Katika sinario hiyo rais mpya wa Marekani Joe Biden anaonekana kufuata njia ya makosa ya huko nyuma, badala kujibu ya kujibu matakwa ya Iran kuhusu JCPOA. Aidha, iwapo njia hiyo itakaririwa hivi sasa, kutakuwa na dhamana ipi kwamba Marekani haitayafuta tena mapatano hayo katika miaka minne ijayo? Abdulbari Antoine, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anasema Falsafa ya JCPOA ni ipi? Mapatano ya nyuklia ni mapatano ambayo yalikubaliwa na serikali ya Obama, yaani wakati ule Joe Biden alipokuwa makamu wake wa rais, na ndio maana Iran inaiambia Marekani kwamba inapaswa kuheshimu vipengee vya mapatano hayo. Wakati huo huo, mkabala na mapatano hayo, nchi hiyo eti inaitaka Iran iheshimu mapatano hayo. Katika mazingira haya, ni kwa nini inasemekana eti tunapaswa kushauriana na waitifaki wetu? Tutarajie mapatano mapya. Miradi ya nyuklia ya Iran inapaswa kusimamishwa na Iran inapaswa kuacha kuwaunga mkono wana mgambo katika eneo wao. Wanataka kuinyamazisha Irani katika nyanja zote, wanailazimisha nchi hii kusalimu amri, kama walivyomlazimisha Sadamu kusalimu amri baada ya vita vya Kuweiti au Muammar Gaddafi na wengineo. Ni wazi kuwa Iran imepunguza uwajibikaji wake katika fremu ya mapatano hayo, kwa mujibu wa vipengee vya kisheria vya mapatano hayo, ikilalamikia kushindwa Marekani na pande nyingine husika katika mapatano hayo kutekeleza ahadi zao kama ilivyokubaliwa kwa mujibu wa makubaliano hayo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiyuddin Ali bin Musa bin Jafar mashuhuri kwa jina la Sayid ibnu Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha, tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lmujtahid, Muhasabatu nnafsi na Iqbalu lamal. Hata hivyo kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Alluhufu ala katla Tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Khaje Nasirudini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye kiasili ni Mwirani. Kueni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache. Zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra, ghaiba kubwa, kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafaqihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu, sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo, maulama wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa a Uislamu. Aidha, ilipolazimu hawakusita hata kidogo kutoa mali, uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kishia. Miongoni mwa shaksia hao wakubwa kubwa ni Haje Nasirudini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi Muhamad bin Muhamad bin Hassan Tusi, mashuhuri kwa jina la Haje Nasirudini Tusi, alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwana isabati na mnajimu mkubwa wa kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe, huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za magharibi. Wasomi wakubwa kama Allama Hilli na Kutubuddin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddini Tusi alizaliwa mwaka 597 a hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hassan alikuwa katika orodha ya mafakihi wa kishia na wataalamu wakubwa wa elimu wa ya hadithi katika mji wa Tusi. Je, Nasirudini Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba mama na mjomba wake, na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darasa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri Khaja Nasirudini Tusi ahajiri na kwenda Naishabur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rey na Isfahan na kisha akaelekea nchini Iraqi. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu. Baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo, akiwa Khurasan, Khaja Nasiruddini Tusi hakuweza kufikia utulivu waliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasiruddini Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa alikuwa mahiri pia na hata kuwa na taathira katika mustakbali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shakhsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika uga wa isabati na nujumu, ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. Kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia kishia. Katika zama hizo Haje Nasiruddini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya ushia ni Tajiridu la Aqaid, Fusulul Aqaid na Qawaidul Aqaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo, hususan kile cha Tajridul Aqaid, kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika uga wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema, mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vema pia mitazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya akhlaki na asiri na adabul mutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya haja Nasiruddini Tusi, ambayo historia katu haiwezi kuisahau ni kuasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kwa ajili ya kusaidia kituo hicho, mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali mbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia Khaja Nasiruddini Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo. Jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi, jua na nyota cha Maraghi kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasirudini Tusi alivikusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Sham, Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Karibuni sasa katika eh, sehemu nyingine ya matangazo hii ambapo tunakuletea udondoozi wa baadhi ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki <tune> Dira ya macho yetu magazetini wikendi hii ya Jumapili ya leo tarehe ya 14 Februari sawa na tarehe ya pili Rajabu inaanzia huko nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation inahusiana na pasha ne kupashe au mipasho inayoendelea baina ya rais na naibu rais wa Kenya, limeandika rais, limeandika, naibu rais William Ruto amemwambia Rais Uhuru Kenyatta kwamba hatajiuzulu lakini ataendelea kuheshimu eh, maamuzi ya rais kwa kuwa ndiye mwenye mamlaka ya mwisho wa maamuzi, ingawa na yeye ataendelea kutekeleza majukumu yake. Matamshi ya Ruto yanafuatia kauli ya rais Uhuru Kenyatta juzi pale alipomtaka naibu wake huyo aunge uh, mkono serikali au ajiuzulu. Kwa nini ninataka kuwa rais wenu? Asema Kitui. Ni Muhisa Kitui huyu ambaye ametangaza nia kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao hapo mwakani, ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation. Aidha limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 179 za maambukizo ya korona na kifo kimoja. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Star toleo la Jumapili kwa kichwa cha maneno mmoja aaga dunia kwa korona huku wagonjwa wapya 179 wakiripotiwa. Habari ya vuta ni kuvute baina ya Ruto na Rais Kenyatta imeakisiwa pia na gazeti la Standard On Sunday kwa kichwa cha maneno kisemacho Ruto asema Raila ndiye anayepaswa kujiuzulu na, kujiu na sio mimi. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo Jumapili zinasema Ruto akuamilia ndoa ya machozi. Naibu Rais asema hata jiuzulu licha ya rais kumpokonya baadhi ya majukumu aliopewa kikatiba. Wazee wa kaya waonya madiwani kuhusu BBI. Wakili wa Ruto kuchukua kiti cha Binsuda ICC na azma ya Mukhisa kuwania kiti cha urais, pigo kwa Mudavadi. Nikitoka nchini Kenya, navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda. Ninaanza na gazeti la Sunday Vision. Miongoni mwa habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Vision ni sakata la kile kinachoonekana kama mzozo baina ya serikali ya Museveni na umoja wa Ulaya. Limeandika, baraza la mawaziri kukutana sasa kujadili msimamo wa umoja wa Ulaya kuhusiana na uchaguzi wa nchi hiyo wa Februari kumi na nne hotuba ya ra... kumradhi, hotuba ya raisi kumradhi hotuba ya rais Museveni kwa taifa ambapo wameashiria masuala mbalimbali ya kiwemo ya usalama imeakisiwa pia na gazeti hili la Sunday Vision. Sunday Monita, kwa upande wake, limeandika wabunge wa bunge la umoja Ulaya wametaka maafisa wa serikali ya Uganda wawekewe vikwazo, wakiwatumu kwamba wamehusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Baadhi ya vichwa vingine vya habari katika gazeti hili la Sunday Monita vinasema Kesi ya uchaguzi ya Bobi Wine yakabiliwa na sokomoko, wanne waaga dunia katika ajali ya Bunyangabu, na mahakama yaipiga faini ya shilingi milioni mia nne benki ya Stanbic. Aidha, Sandey Monita limemnukuu Rais Museveni akikosoa sera za baadhi ya madola ya kigeni za kuingilia masuala ndani ya Uganda na kusema Idi Amini alifanya mauaji mengi, kama tungesikiliza madola ya kigeni tungekosea naitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo limezipa kipaumbele habari zisemazo masharti mazito, usajili wa kampuni, kibano kikali kwa wahujumu uchumi, wazee wapewa tena fursa kumiliki, muswada wa mabadiliko watu wa bungeni bila kutimiza haya basi sahau Samia. DAWASA inafanyiwa mbinu chafu na simulizi, safari ya maisha yaliyofungwa ndoo uzeni. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili umepambwa kwa habari nyingi, lakini baadhi ya habari hizo zinasema Kiswahili sasa rasmi lugha ya sheria. Muswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja unaoruhusu sasa lugha ya Kiswahili kutumika kama lugha ya sheria na mahakama umepitishwa rasmi na Bunge. Serikali yasisitiza kukidhi vigezo uchumi wa kati, na mradi wa maji da wa bilioni sita nukta tisa eh, eh, wazinduliwa. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Jumapili zinasema upofu waitesa familia, kila anayezaliwa ana ulemavu huo. Serikali ya wajia juu kinanape kodi kwa mtutu. na SMS ya mwisho ya mbunge mwenda zake nditie kwa spika. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Mzalendo nakutana na habari zinazosema rekodi ya Tanzania kuzalisha nishati ya magari ya umeme, shule mpya elfu moja kufieka msongamano wa wanafunzi, wasomi wataja nguzo tatu za uongozi wa rais wa Zanzibar Dkt Hassan Huseini Mwinyi, Dkt Magufuli aendelea kuwa gumzo kimataifa, na spika Ndugai aeleza ujumbe wa mwisho wa marehemu mbunge Nditia. Sunday News limeandika, spika Ndugai awaongoza wa bunge kutoa heshima za mwisho kwa mbunge aliyeaga dunia hivi karibuni. Makamu wa rais Bi Samia Suluhu Hasan atoa wito wa kulindwa miundombinu ya maji, na serikali azindua mpango wa kujenga shule mpya za sekondari zaidi ya elfu moja. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai huna neno. Karibu katika Afrika wiki hii. Miongoni mwa matukio tuliokuandalia hii leo ni pamoja na mahakama ya juu ya Uganda yatupilia ya mbali ombi la Wine katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi, Waislamu wa Kenya waijia juu serikali kwa kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 na hali ya kibinadamu yazidi kutisha katika eneo la Tigre nchini Ethiopia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie afrika Mashariki wiki hii, mahakama ya juu ya Uganda ilitupilia mbali ombi la mwanasiasa wa upinzani nchini humo Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine la kutaka kufanya marekebisho faili lake la kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyompa ushindi rais Yoweri Kaguta Museveni. Majaji wa mahakama hiyo wakiongozwa na jaji mkuu wa Alfons Owini Doro walikataa kukubali ombi hilo la Wine kwa msingi kuwa limewasilishwa nje ya muda ulioainishwa na sheria za nchi hiyo. Jumanne hii mawakili wa wain waliitaka mahkama ya juu iwaruhusu kuwasilisha ushahidi zaidi katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi uliopita wa Januari. Mapema siku hiyo rais Museveni, tume ya uchaguzi kupitia mawakili wake na mwanasheria mkuu William Biaruhanga waliomba mahkama hiyo isikubali ombi hilo la mawakili wa wain. Hata hivyo majaji hao wa mahakama hiyo ambayo ndiyo ya juu zaidi nchini Uganda walisema wataendelea kuyasikiliza maombi yaliyowasilishwa hapo awali na mawakili wa Waine, lakini wakatoa indhari hii. Jaji mkuu wa Uganda Owinyi Dolo ameonya chama cha NUP kukomesha mchezo wa paka na panya kuhusiana na taratibu zinazostahiki kufuata mahakamani ili majaji wahusika wasipoteze muda wao. La sivyo, kesi iliyowasilishwa kortini humo wataifukuzilia mbali wakiiona kana kwamba ni ya mzaha. Hakimu mkuu Owinyi Dolo aliyatamka hayo akiwapa fursa ya mwisho mawakili wa Robert Chagulanyi Kinara wa NUP wajipangi pasavyo, kisheria ili mahakama hiyo ya kilele ianze kushughulikia kesi hiyo ambapo Chagulanyi Kinara wa NUP aliwafungulia mashtaka Rais Yoweri Museveni kwa kupanga mikakati ya kumzuia kampeni, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon Biabakama kumtangazia ushindi Yoweri Museveni, mkuu wa sheria nchini Uganda na wakuu wa idara za ulinzi na usalama kwa kuvuruga shughuli za kiuchaguzi. Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala huyo. Kadhalika wiki hii serikali ya Uganda imeokosoa vikali umoja wa Ulaya kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Hii ni baada ya bunge la EU kutoa mwito wa kuwekewa vikwazo maafisa wa serikali ya Kampala na kutaja uchaguzi wa mwezi uliopita kama kinyume cha demokrasia. Mbali na hayo, shirika la Msalaba Mwekundu limesema sehemu kubwa ya eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia halifikiwi kabisa na misaada ya kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu ya wakazi wa eneo hilo wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na njaa. Abera Tola, rais wa msalabu mwekundu nchini Ethiopia, amesema asilimia 80 ya eneo hilo halifikiki wakati huu ambapo mapigano yanaendelea kushuhudiwa. Amesema shirika hilo linakadiria kuwa watu milioni tatu na laki nane katika eneo hilo lenye wakazi milioni sita wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu miongoni mwao wamebakia mifupa kwa kukosa lishe. Hii ni licha ya serikali ya nchi hiyo kudai kwamba zaidi ya watu milioni moja katika mkoa huo wameweza kufikiwa na misaada ya mashirika ya kibinadamu. Wiki hii serikali za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zilitangaza habari ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwa serikali ya Rais Faustin Arshang Twadera. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambaye alifanya ziara nchini Rwanda Jumanne hii alisema nchi yake imenuia kukomesha mizozo licha ya kuwepo machafuko ya chini kwa chini katika nchi hiyo inayozongwa na mapigano. Silvi Bipotemon, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, aliwaambia waandishi wa habari mjini Kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na migogoro ya kisiasa, lakini kwamba kwa kuzingatia mwelekeo wa Rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki, anaimani nchi yake siku moja itajitutumua na kuwa taifa lisilo na mizozo. Historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mustakabali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia kimbari, Tutsi, ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi iliyoyapitia Rwanda mwaka 94 yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao yani, tunauana sisi kwa sisi kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda, Dr. Vincent Biruta amesema kwamba nchi hiyo siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na kile ilichokipitia Rwanda miaka iliyopita sisi tulianzisha tume ya umoja na maridhiano tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbali hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote, na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, tukiweka pembeni masuala ya diplomasia. Kwingineko, viongozi na wanaharakati wa Kiislamu nchini Kenya wiki hii wamekosoa vikali ya hatua ya serikali ya nchi hiyo kupitia shirika la reli kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 katika kaunti ya Kisumu, magharibi mwa nchi. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Nairobi, viongozi hao wakiongozwa na wakuu wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, wamekosoa vikali kitendo hicho cha kufutwa athari na turathi hiyo kongwe ya waislamu wa Kenya. Kaimu mwenyekiti wa SUPKEM Hassan Olenado amesema waislamu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wameumizwa mno na kitendo hicho cha kijambazi, ambacho si tu kimekanyaga haki za msingi ya kuabudu bali pia kimekiuka miongozo ya katiba ya nchi. Wahudumu wa shirika la reli waliobomoa msikiti wa Jamia wa Kibos mjini Kisumu wiki hii sambamba na nyumba za wakazi wa eneo hilo ambao ghalabu yao ni Waislamu wa jamii ya Wanubi. SUPKEM imeipa serikali ya Kenya siku 30 kujenga upya msikiti huo sambamba na kuwatafutia makazi mbadala wakazi wa eneo wa hilo na kuwapa hati miliki. Kadhalika viongozi wa Kiislamu katika pwani ya Kenya wakiongozwa na Kadhi Mkuu Sheh Muhdhar Hitami na mkuu wa Baraza la KEMNAK Sheh Jumangao wamelani kitendo hicho. Hakujatokea hapo ndani ya historia ya nchi ya Kenya kuvundwa msikiti kwa jeuri kama msikiti uliovunjwa Kisumu. Kwa hivyo ni kitu ambacho kwamba hakikubaliki katika sharia mtu kuguswa msikiti. Wangekaa na Muslim community ikiwa lau wahitajia sana kuondoa ule msikiti, lakini hizi ni njama za kuchukua zile ardhi. Tuunganeni mikono na Ijumaa ijayo inshallah, hapa pwani na bara misikiti yote tufanye harambee inshallah. Na hiyo pesa ipeleke huko tuweze kusaidia ndugu zetu Waislamu. Mbali na wabunge wa nchi hiyo, kadhalika shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani vikali wa ubomozi huo. Tukisalia katika masuala ya Waislamu jumuiya ya Waislamu nchini Burundi, baada ya kusalia wazi kwa muda wa miezi mitano ya nyuma, hatimaye wiki hii imempata kiongozi mpya Sheikh Hassan Nyamweru, ambaye alishinda uchaguzi kwa asilimia themanini na nne ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salim na yaba Gabo, aliyepata kura thelathini na mbili. Sheikh Hassan Nyamweru alikuwa na haya ya kusema baada ya kupewa jukumu hilo zito na umma wa Kiislamu nchini humo. Chaguliwa sio ujanja, bali ni Mungu anampa zawadi hiyo amtakaye. Kila mtu alipata raji, walipataka wengi, lakini Mwenyezi Mungu amelipa mimi. Si kwamba mimi ni mahiri au mjanja zaidi, lakini nashukuru neema hii ya Mungu kunipa majukumu hayo makubwa. Kwanza, la kwanza ni kukusanya waislamu wote kwa pamoja. Sawa na bahati ambayo ninayo ni katika mashekhe wadogo ambao hawana tatizo na shehe hata mmoja, wala imamu wala mwalimu, hilo mkiwauliza watasema. Kwa hiyo hiyo itanipa urahisi wa mimi kuweza kuwasogelea na kuwakokota, ili sote tuweze kuijenga jamii yenye nguvu, yenye mshikamano ambayo itakuja kuchangia vya kutosha kwenye serikali yetu. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa kimola. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe pili Rajab mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 14 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 1221 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, alizaliwa Ibnu Rumi, malenga mashuhuri wa Kiarabu mjini Baghdad, Iraq. Alianza kusoma elimu ya awali kwa baba yake akiwa kijana mdogo, na baadaye akasoma kwa walimu wakubwa wa enzi zake. Aidha, alipata kujifunza elimu za zama zake kama vile fasihi na mashairi. Ibn Rumi alikuwa akisoma sana mashairi ya kumsifu Imam Hasan Askari, mmoja wa Ahlubeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam, kutokana na mapenzi yake makubwa aliyokuwa nayo kwa watu wa familia ya mtume wa Allah. Balenga huyo alifariki dunia mwaka 283 hijria. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na mbili iliyopita, alifariki dunia Abu Rayhan Biruni, msomi, mnajimu na mwanahisabati mkubwa wa Kirani, huko katika mji wa Ghazni katikati mwa afghanistani ya sasa abu rayhan biruni alikuwa hodari katika elimu za historia jiografia na hisabati tiba na utengenezaji wa dawa akiwa safarini nchini india msomi huyo wa kirani alikutana na kufanya mijadala na maulama na watawala wa zama hizo abu raihan alikusanya taarifa muhimu alizokuwa akizihitaji kwa ajili ya kuandika kitabu chake alichokiita tahqiq ma lilhind baada ya kujifunza lugha ya Sanskriti, yaani lugha ya Kihindi kale. Katika kitabu hicho Abu Raihan ameandika taarifa muhimu kuhusu sayansi, itikadi, mila na desturi za Wahindi. Msomi huyo wa Kirani ameandika vitabu vingine vingi kuhusu elimu ya nujumu, mantiki na falsafa. Na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita aliuawa Rafiq Hariri, waziri mkuu wa zamani wa Lebanon, kwenye mlipuko wa bomu lililotegwa garini huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon. Alikuwa mmoja wa wafanyabiashara tajiri nchini Lebanon na wakati alipofariki dunia alikuwa na umri wa miaka 61 Hariri alichukua wadhifa wa waziri mkuu wa Lebanon kutokea mwaka 1992 muda mfupi baada ya kumalizika vita vya ndani vya Lebanon hadi mwaka, mwaka 1998 na kuchukua tena wadhifa huo mwaka 2000 hadi 2004. Namwapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini ametangaza habari ya juhudi kubwa zinazofanywa na, na serikali yake za kufufua uchumi wa nchi hii ulioathiriwa vibaya na maambukizi ya kirusi hatari cha Korona. Mahakama ya Kimataifa jinai ICC imepata mwendesha mashtaka mkuu mpya Karim Khan, ambaye anachukua nafasi ya Bi Fatou Bensouda. Uh, Stephen Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa, ameitaka serikali ya Ethiopia airuhusu mashirika ya misaada kuingia na kufanya kazi zake kwa uhuru kamili katika eneo la Tigray ili kuokoa roho za wakazi wa eneo hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulio la kigaidi lililofanyiwa ujumbe wa Umoja huo nchini Mali na kuua mwanajeshi mmoja wa kulinda amani na kujeruhi wengine kadhaa. Na moto wa mzozo wa kisiasa umezidi kuwa mkubwa nchini Tunisia baada ya waziri mkuu kumtuhumu rais wa nchi hiyo kuandia anayekwamisha serikali. Muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera ninakwa geni nikikutakieni ni siku njema, asanteni na kwaherini.