Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambapo tunasikika katika satelit na pia katika internet kwenye parstoday.com sw aidha katika simu za mkononi za android kwa kutumia aplikasheni ya irib world service pia katika masafa ya fm huko nchini tanzania katika mikoa ya tanga mwanza kigoma mtwara na singida kupitia redio maarifa fm WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili ya radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na usiku huu mhandisi sauti wetu ni Bwana Husen Abadi. Tutakuwa na taarifa wa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha maulama mchango wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na dua ya mwezi wa Rajab pamoja na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Ruhani anasema kuielewa Qurani tukufu ndio funguo wa kuongoka vijana. Mlipuko mwingine wa utikisa mji mkuu Somalia Mogadishu, watu kadhaa wa uawa. Jeshi la Afghanistan la uwa wanachama 153 wa Taliban. Na waandamanaji Myanmar walalamikia utekaji nyara wa usiku unaofanywa na watawala wa kijeshi. Ama sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuyaelewa mafundisho sahihi ya Qurani tukufu ndiyo ufunguo wa kuongoka katika njia iliyonyoka tabaka la vijana. Rais Ruhani amesema hayo leo Jumamosi katika hafla ya kuwaenzi wahudumu wa Qurani tukufu na kuongeza kuwa kizazi cha vijana kitaongoka iwapo kitafuata vizuri na kuyaelewa mafundisho sahihi na miongozo ya kitabu hicho kitakatifu cha Waislamu. Kadhalika, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuwa Rajab na Shaban ni miezi miwili inayotuandaa kupokea mwezi mtukufu na wenye baraka wa Ramadhani. Leo Jumaa mosi imesadifiana na tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehema na fadhila tele. Rais Ruhani amebainisha kuwa Allah hutupa uongofu katika miezi ya Rajab na Shaaban ili tuweze kujiandaa kwa saumu, yani funga, pamoja na qiyam, yani visimamo vya ibada. Dr. Ruhani ameendelea kuuwasa umma kuwa, wa kiislamu kwa kuuambia kuwa waumini wa kiislamu wanapaswa kuzidhibiti ndimi zao na kuchunga matamshi yao. Pia wanapaswa kuisoma Quran tukufu kwa sauti nzuri kwani kufanya hivyo ni sawa na kutumia lugha kwa ufasaha. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani katika hotuba yake mapema leo katika makao makuu ya jopo kazi la kupambana na korona humu nchini na hapa jijini Teheran ametoa mwito wa kuchungwa protokali za mipaka ili kuhakikisha kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona hakiingii humu nchini. Amesema wasafiri wote wanaokuja nchini Iran wanatazamiwa kuzingatia protokoli za kitaifa na kimataifa za afya, ama katika kufanyiwa vipimo au kuwekwa karantini. Kwa akali watu watatu wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya kutokea mlipuko mkubwa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Duru za usalama za Somalia zinasema kwamba mripuko huo umetokea mapema leo jirani na ikulu ya rais mjini Mogadishu. Taarifa ya wana usalama kwa vyombo vya habari imeeleza kuwa gari lililokuwa na mada za miripuko lilipita kwa kasi katika kituo cha upekuzi na kuelekea ilipo ikulu ya rais ambapo polisi ili lifyatulia risasi dereva wa gari hilo lililotekeleza shambulio hilo la kigaidi ameangamia katika mripuko huo wa kujitoa mhanga. Kundi hilo lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida hasa hadi hivi sasa limeshakiri kuhusika na matukio mengi ya utegaji mabomu na mashambulio ya kigaidi ndani ya Somalia na katika nchi jirani, yaani kundi la Ashabab. Hadi sasa hakuna mtu au kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulio hilo, lakini kuna uwezekano mkubwa kwamba limefanywa na kundi hilo la kigaidi la Shabab. Tangu mwaka 2007 kundi la kigaidi la Shabab limekuwa likiendesha harakati za mtutu wa bunduki kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia. Mwaka 2011 jeshi la Somalia likisaidiwa na vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyojulikana kwa jina la AMISOM lilifanikiwa kuwatimua magaidi wa Shabab katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu. Somalia inaendelea kuandamwa na machafuko na mauaji, huku muda wa rais Muhamed Abdulahi Farmajo ukiwa umemalizika tangu tarehe nane ya mwezi huu wa Februari. Hivi majuzi, rais Farmajo alitoa mwito wa kufanyika raundi mpya ya mazungumzo ya majadiliano tarehe 15 mwezi huu ili kusaidia kuondoa mkwamo wa mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limewaua wanachama zaidi ya 150 wa kundi la Taliban katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Katika ujumbe wake kupitia Twitter leo Jumamosi, wizara hiyo imesema mbali na wanachama 153 wa Taliban kuuawa, wengine 23 wamejeruhiwa katika operesheni kadhaa za jeshi la taifa la Afghanistan. ana taarifa ya Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan imeongeza kuwa Operesheni hizo zimefanyika katika mikoa ya Kandahar, Ningarhar, Balkh, Zabul, Wardak, Khost, Kunduz na Helmand na kwamba wamefanikiwa kutegua mabomu 38 ya kuelekezwa kutokea mbali na kundi hilo. Machafuko yametanda katika miezi ya hivi karibuni kila pembe ya Afghanistan, hususan mji mkuu Kabul, huku mazungumzo ya amani yanayofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kati ya Taliban na serikali ya Kabul yakikosa kuwa na natija. Katika miezi ya karibuni, shakhsia kadhaa mashuhuri na muhimu nchini Afghanistan, wakiwemo wanasiasa, wanaharakati, waandishi wa habari, madaktari na waendesha mashtaka, wameuawa mchana kweupe mjini Kabul na katika miji mingine ya nchi hiyo. Maafisa wa serikali wamekuwa wakilituhumu kundi la Taliban kuhusika na mauaji hayo, lakini kundi hilo linakanusha tuhuma hizo. Baadhi ya mauaji hayo yamekuwa yakihusishwa pia na gengi la kigaidi la Daesh, yani ISIS. Maandamano yameendelea tena leo nchini Myanmar kulalamikia mapinduzi ya kijeshi ya Februari mosi huku waandamanaji wakipiga nara kukemea kile walichokitaja kuwa ni operesheni za kamata kamata zinazofanywa na wanajeshi nyakati za usiku. Waandamanaji hao wameutaka utawala wa kijeshi nchini Myanmar kusitisha utekaji nyara wa usiku, huku taarifa zikieleza kwamba wanajeshi wa nchi hiyo wameendelea kuwashikilia kizuizini makumi ya maafisa na wanaharakati wa nchi hiyo maandamano hayo ambayo yamefanyika leo kwa siku ya nane mtawalia yameshuhudiwa katika mji wa Yangon ambao ni mji mkuu katika mji wa Yangon na vilevile vile mji mkuu Naipi Tau mji wa pili kwa ukubwa wa Mandalai na miji mingine ya nchi hiyo. Acheni kuteka nyara watu usiku, ni nara iliyosikika pakubwa katika maandamano ya leo ambayo yamefanyika Siku moja tu baada ya maandamano mengine makubwa kama hayo yaliyoshuhudiwa jana Ijumaa nchini Myanmar. Itakumbukwa kuwa tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo, Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar. Kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi ya kijeshi. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini, ambapo kwa mujibu wa matokeo hayo chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kilibuka na ushindi. Na wawakilishi wa bunge la Uingereza wameikosoa serikali ya nchi hiyo kwa kile walichokitaja kuwa ni kimya chake mbele ya ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea kufanywa nchini Bahrain. Wabunge kadhaa wa bunge hilo wameandika barua wakilalamikia na kuikosoa serikali ya Uingereza ambayo wanasema kuwa imefumbia macho kabisa masaibu yanayowakumba wananchi wa Bahareni pamoja na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa kifamilia na kiimla wa ukoo wa Al Khalifa. Sehemu nyingine ya barua ya wabunge hao imeeleza kuwa licha ya ukiukaji huo mkubwa wa haki za binadamu. Lakini serikali ya Uingereza imeendelea kuunga mkono utawala wa Manama na kutoonyesha upinzani dhidi ya hatua na ukandamizaji unaofanywa na nchi hiyo ya Kiarabu dhidi ya raia wake. Barua ya wabunge hao imesambazwa katika hali ambayo serikali ya Uingereza ni miongoni mwa waungaji mkono wakuu wa utawala wa kiimla na kidikteta wa ukoo wa Al-Khalifa nchini Bahrain. Wakati huo huo na katika hali ambayo kesho wananchi wa Bahrein wanakumbuka mwaka wa kumi tokea uwanze mwamko wa wananchi dhidi ya utawala wa ukoo wa Al Khalifa nchini humo, utawala huo dhalimu umeshadidisha ukandamizaji na utumiaji mabavu dhidi ya wananchi wanaotaka mabadiliko. Bahrein ilitumbukia katika hali ya ghasia na machafuko tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kutokana na malalamiko ya wananchi wanaopinga siasa za utawala wa ukoo wa Al Khalifa. Asasi za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikiulaumu utawala wa Bahreni kwa kuwakandamiza wapinzani na zimekuwa zikitoa mwito wa kufanyika marekebisho katika mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Naamu, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, viashiria vya kuingia vita vya Yemen katika marhala mpya. Inaonekana kwamba vita vilivyoanzishwa na muungano-vamizi huko Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia vimeingia katika marhala na awamu mpya. Muungano-vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ulianzisha vita huko Yemen tarehe 26 mwezi Machi mwaka 2015. Sababu kuu ya kuanzisha vita hivyo ni kutoridhishwa utawala wa al Saud na mchakato wa kuimarika harakati ya Ansarullah katika muundo wa madaraka wa Yemen. Ni wazi kuwa harakati ya Ansarullah ili kusudia kuleta demokrasia ya kweli nchini humo na kuunga mkono matakwa ya wananchi. Hata hivyo, dhati na utambulisho wa utawala wa Saudia unapinga demokrasia na kuasisiwa utawala wa kiraia huko Yemen. Kwa msingi huo, vita vilivyo kinyume cha sheria vikaanzishwa dhidi ya Yemen kwa lengo la kuiweka kando na kuipindua harakati ya wananchi ya Ansarullah nchini humo. Mwezi ujao wa miladia, vita hivyo vitaingia katika mwaka wake wa saba, yaani mwezi Machi. Katika kukaribia kutimia mwaka wa sita tangu kuanzishwa vita hivyo, inaonekana kuwa vita hivyo tayari vimeingia katika awamu mpya, kwa kuzingatia mchakato wa matukio yanayoendelea kujiri huko Yemen. Mapigano kati ya Saudi Arabia na serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen yangali yanaendelea. Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, ametangaza kuwa kikosi cha anga cha nchi hiyo kimetungua ndege moja isiyo na rubani aina ya CH4, yani droni ya muungano wa vamizi wa Saudia iliyoundwa nchini China. Droni hiyo ilikuwa ikifanya shughuli za kiuhasama katika anga ya Yemen huko mkoani Marib ambapo ilitunguliwa kwa kombora la nchi kavu kwa anga. Hii ni katika hali ambayo wavamizi wa Saudia jana pekee walishambulia mara 25 wilaya ya Sirwa mkoani Marib, ambapo vikosi vya ulinzi vya jeshi la serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen vimekuwa vikisonga mbele. Wakati huo huo, jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen pia yameendelea na mashambulizi yao dhidi ya Saudi Arabia. Brigedia Jenerali Yahya Sari juzi usiku alithibitisha katika ukurasa wake wa Twitter kufanyika shambulio hilo la kombora katika kituo cha anga cha mfalme Khalid cha Saudia na kuandika, kikosi cha makombora kimevurumisha kombora la balestiki ambalo bado halijazinduliwa kuelekea katika eneo la Hamis Mushaid kwenye kituo cha anga cha mfalme Khalid. Kombora hilo limelenga kwa makini shabaha iliyokusudiwa. Akijibu kwa nini vikosi vya Yemen vimefanywa operesheni hiyo juzi usiku, Brigedia Jenerali Yahya Saria amesema operesheni hiyo imefanyika katika kituo cha Saudia ili kujibu kuendelea mashambulizi ya anga na nchi kavu na nchi vamizi na kuendelea kuzingirwa nchi yetu ya Yemen, kama alivyoandika. Hata kama matukio hayo yamekaririwa mara kadhaa katika vita vya miaka sita huko Yemen, lakini sasa kuna malengo maalumu yaliyo nyuma ya matukio hayo. Serikali ya Marekani chini ya uongozi wa Rais Joe Biden imetaka kukomeshwa vita vya Yemen na imesitisha pia uungaji mkono wake kwa muungano vamizi wa Saudi Arabia. Serikali ya Saudia inaendeleza mashambulizi huko Yemen ili kutuma ujumbe kwamba haiko tayari kukubali kushindwa. Katika upande mwingine, jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen pia yanaendeleza mashambulizi dhidi ya ukoo wa Al Saudi, kutahadharisha kwamba kuendelea vita huko Yemen hakutakuwa kwa manufaa ya Riyadh. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pana baadhi ya maoni yenu hapa wapenzi wasikilizaji, waskilizaji Bintaha Al Junaid wa Bumbwini Zanzibar anasema asanteni, nasi tunakushukuru. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, kondoa Tanzania, anasema baada ya kutusalimu ama, kwa hakika ulimwengu umekumbwa na janga. Poleni Somalia kwa kadhia ya maafa na miripuko ya mabomu. Mwenyezi Mungu yuko pamoja nanyi. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe anasema maneno ya Rais Ruhani ni mahala pake kabisa. Waislamu kweli, tunastahili kuisoma kuisikiliza na kuijua vizuri Qurani Tukufu. Naam, sasa wapenzi wasikilizaji, kukumbushe, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika habari zetu kwa muhtasari. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuyaelewa mafundisho sahihi ya Quran ndiyo funguo wa kuongoka katika njia iliyonyoka. tabaka la vijana kwa hali, watu watatu wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya kutokea mripuko mkubwa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Na wizara ya ulinzi ya Afghanistan imetangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeua zaidi ya wanachama 100, 150 wa kundi la, ama sasa wa kundi la Taliban. Ama sasa wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kukuleteni kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii, dua ya mwezi wa Rajab na kipande cha kaswida Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan, wasahlan, wapenzi, karibuni, wa wa kishia Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar, mashuhuri kwa jina la Sayid Ibnu Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lmujtahid muhasabatu nafsi na iqbalu lamal la. Hata hivyo, kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni alluhufu ala qatla tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Khaje Nasirudini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye kiasili ni mwirani. Kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache. Zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra, ghaiba kubwa, kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafaqihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo, maulama wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa wa Uislamu. Aidha, ilipolazimu hawakusita hata kidogo kutoa mali, uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kishia. Miongoni mwa shaksia hao wakubwa ni Haje Nasirudini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kishia aliyeishi katika karne ya saba Hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi. Muhamad bin Muhamad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Haje Nasirudini Tusi, alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa Kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe, huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za magharibi wasomi wakubwa kama Allama Hili na Kutubuddin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddin Tusi alizaliwa mwaka 597 hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hassan alikuwa katika orodha ya mafakihi wa Kishia na wataalamu wakubwa wa elimu ya hadithi katika mji wa Tusi. Khaja Nasiruddin Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba, mama na mjomba wake na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darsa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza, na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa wa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri Khaja Nasiruddini Tusi hajiri na kwenda na Ishabur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rei, Kum na Isfahan na kisha akaelekea nchini Iraqi. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo, akiwa Khurasan, Khaja Nasiruddin Tusi hakuweza kufikia utulivu aliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasiruddin Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa alikuwa mahiri pia na hata kuwa na taathira katika mustakabali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shahsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu, hususan katika uga wa hisabati na nujumu, ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. Kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia kishia. Katika zama hizo Haje Nasiruddini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya ushia ni Tajiridu la Aqaid, Fusulul aqaid na qawaidul aqaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo, hususan kile cha tajridul aqaid, kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika uga wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema, mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vema pia mitazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya akhlaki na asiri na adabul mutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya Haja Nasiruddin Tusi, ambayo historia katu haiwezi kuisahau, ni kuasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kwa ajili ya kusaidia kituo hicho, mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia Haja Nasiruddini Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi, ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo. Jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi, jua na nyota cha Maraghi kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasiruddini Tusi alivikusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Sham, Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno. Karibu katika Afrika wiki hii. Miongoni mwa matukio tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na Mahakama ya juu ya Uganda yatupilia ya mbali ombi la Wine katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Waislamu wa Kenya waijia juu serikali kwa kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 na hali ya kibinadamu yazidi kutisha katika eneo la Tigre nchini Ethiopia pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie Afrika Mashariki wiki hii. Mahakama ya juu ya Uganda ilitupilia mbali ombi la mwanasiasa wa upinzani nchini humo Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, la kutaka kufanya marekebisho faili lake la kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyompa ushindi Rais Yoweri Kaguta Museveni. Majaji wa mahakama hiyo wakiongozwa na jaji mkuu wa Alphonse Owini Doro walikataa kukubali ombi hilo la Wain kwa msingi kuwa limewasilishwa nje ya muda ulioainishwa na sheria za nchi hiyo. Jumanne hii, mawakili wa Wain waliitaka mahakama ya juu iwaruhusu kuwasilisha ushahidi zaidi katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi uliopita wa Januari. Mapema siku hiyo Rais Museveni Tume ya uchaguzi kupitia mawakili wake na mwanasheria mkuu William Byaruhanga waliomba mahakama hiyo isikubali ombi hilo la mawakili wa Wain. Hata hivyo, majaji hao wa mahakama hiyo ambayo ndiyo ya juu zaidi nchini Uganda walisema wataendelea kuyasikiliza maombi yaliyowasilishwa hapo awali na mawakili wa Wain, lakini wakatoa indhari hii. Jaji Mkuu wa Uganda, Owinyi Dolo, ameonya chama cha NUP kukomesha mchezo wa paka na panya kuhusiana na taratibu zinazostahiki kufuata mahakamani ili majaji wahusika wasipoteze muda wao. La sivyo, kesi iliyowasilishwa kortini humo wataifukuzilia mbali wakiiwona kana kwamba ni ya mzaha. Hakimu Mkuu Owinyi Dolo aliatamka hayo akiwapa fursa ya mwisho. Mawakili wa Robert Chagulanyi, kinara wa NUP, wajipangi pasavyo kisheria ili mahakama hiyo ya kilele ianze kushughulikia kesi hiyo, ambapo Chagulanyi, kinara wa NUP, aliwafungulia mashitaka Rais Yoweri Museveni kwa kupanga mikakati ya kumzuia kampeni, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon Byabakama kumtangazia ushindi Yoweri Museveni, mkuu wa sheria nchini Uganda na wakuu wa idara za ulinzi na usalama kwa kuvuruga shughuli za kiuchaguzi. Kigozi Ismail mwandishi wetu wa Kampala huyo. Kadhalika, wiki hii serikali ya Uganda imeokosoa vikali umoja wa Ulaya kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Hii ni baada ya bunge la EU kutoa mwito wa kuwekewa vikwazo maafisa wa serikali ya Kampala na kutaja uchaguzi wa mwezi uliopita kama kinyume cha demokrasia. Mbali na hayo, shirika la Msalaba Mwekundu limesema sehemu kubwa ya eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia halifikiwi kabisa na misaada ya kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu ya wakazi wa eneo hilo wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na njaa. Abera Tola, rais wa Msalaba Mwekundu nchini Ethiopia, amesema asilimia themanini ya eneo hilo halifikiki wakati huu ambapo mapigano yanaendelea kushuhudiwa. Amesema shirika hilo linakadiria kuwa watu milioni tatu na laki nane katika eneo hilo lenye wakazi milioni sita wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu na kwamba makumi ya maelfu miongoni mwao wamebakia mifupa kwa kukosa lishe. Hii ni licha ya serikali ya nchi hiyo kudai kwamba zaidi ya watu milioni moja katika mkoa huo wameweza kufikiwa na misaada ya mashirika ya kibinadamu. Wiki hii serikali za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zilitangaza habari ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwa serikali ya Rais Faustin Archange Touadera. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambaye alifanya ziara nchini Rwanda Jumanne hii alisema nchi yake imenuia kukomesha mizozo licha ya kuwepo machafuko ya chini kwa chini katika nchi hiyo inayozongwa na mapigano. Sylvie Baipo Temon ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Afrika ya kati aliwaambia waandishi wa habari mjini Kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na migogoro ya kisiasa, lakini kwamba kwa kuzingatia mwelekeo wa Rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki, ana imani nchi yake siku moja itajitutumua na kuwa taifa lisilo na mizozo. Historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mstakbali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia watuti, ya mauaji ya kimbali dhidi ya watusi iliyoyapitia Rwanda mwaka 94 yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao, yaani tunauana sisi kwa sisi kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amesema kwamba nchi hiyo siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Kutokana na kile ilichokipitia Rwanda miaka iliyopita, sisi tulianzisha tume ya umoja na maridhiano, tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbari hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa, kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo. Ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote, na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa jamhuri ya afrika ya kati, tukiweka pembeni masuala ya diplomasia. Kwingineko, viongozi na wanaharakati wa kiislamu nchini Kenya wiki hii wamekosoa vikali ya hatua ya serikali ya nchi hiyo kupitia shirika la reli kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 katika kaunti ya Kisumu, magharibi mwa nchi. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Nairobi, viongozi hao wakiongozwa na wakuu wa baraza kuu la waislamu nchini Kenya, SUPKEM, wamekosoa vikali kitendo hicho cha kufutwa athari na turathi hiyo kongwe ya waislamu wa Kenya kaimu mwenyekiti wa Supkem, Hassan Olenado, amesema waislamu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wameumizwa mno na kitendo hicho cha kijambazi ambacho si tu kimekanyaga haki za msingi ya kuabudu bali pia kimekiuka miongozo ya katiba ya nchi. Wahudumu wa shirika la reli waliobomoa msikiti wa Jamia wa Kibos mjini Kisumu wiki hii sambamba na nyumba za wakazi wa eneo hilo ambao ghalabu yao ni Waislamu wa jamii ya Wanubi. Supkem imeipa serikali ya Kenya siku 30 kujenga upya msikiti huo sambamba na kuwatafutia makazi mbadala wakazi wa eneo hilo na kuwapa hati miliki. Kadhalika, viongozi wa Kiislamu katika pwani ya Kenya wakiongozwa na Kadhi Mkuu Shekh Muhdhar Khitami na mkuu wa baraza la Kemnak Shekh Jumangao wamelani kitendo hicho. Hakujatokea hapo ndani ya historia ya nchi ya Kenya kuvundwa msikiti kwa jeuri kama msikiti uliovunjwa Kisumu. Kwa hivyo ni kitu ambacho kwamba hakikubaliki katika sharia mtu kuguswa msikiti. Wangekaa na muslim community ikiwa lau wahitajia sana kuondoa ule msikiti, lakini hizi ni njama za kuchukua zile ardhi. Tuunganeni mikono na ijumaa ijayo inshallah, hapa pwani na bara misikiti yote tufanye harambee inshallah na hiyo pesa ipeleke huko Foundation tuweze kusaidia ndugu zetu Waislamu, mbali na wabunge wa nchi hiyo. Kadhalika, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani vikali wa ubomozi huo. Tukisalia katika masuala ya Waislamu, jumuiya ya Waislamu nchini Burundi, baada ya kusalia wazi kwa muda wa miezi mitano ya nyuma, hatimaye wiki hii imempata kiongozi mpya Sheikh Hassan Nyamweru, ambaye alishinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salim na Yaba Gabo aliyepata kura thelathini na mbili. Sheikh Hassan Nyamweru alikuwa na haya ya kusema baada ya kupewa jukumu hilo zito na umma wa Kiislamu nchini humo. Chaguliwa sio ujanja, bali ni Mungu anampa zawadi hiyo amtakaye. Kila mtu alipataraji, walipataka wengi, lakini Mwenyezi Mungu amenipa mimi. Si kwamba mimi ni mahiri au mjanja zaidi, lakini nashukuru neema hii ya Mungu kunipa majukumu hayo makubwa. Kwanza la kwanza ni kukusanya waislamu wote kwa pamoja. Sawa, na bahati ambayo ninayo ni katika mashehe wadogo ambao hawana tatizo na shehe hata mmoja wala imamu wala mwalimu. Hilo mkiwauliza watasema. Kwa hiyo hiyo itanipa urahisi wa mimi kuweza kuwasogelea na kuwakokota, ili sote tuweze kuijenga jamii yenye nguvu yenye mshikamano, ambayo itakuja kuchangia vya kutosha kwenye serikali yetu. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa wa Kimola. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.