Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pakukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar, hao ndio waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahir rahmanir rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukiwa nami Hussein Hassan. Leo ni Februari 13 mwafaka na tarehe mosi Rajab mwaka 1442 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi, tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam. Tutakuwa na darsa ya Qurani, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 98 9035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia Egonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Arakchi asema JCPOA haina maana yoyote iwapo vikwazo dhidi ya Iran havitondolewa. Uganda yaishambulia EU kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Na kesi ya tatu Ebola ya Ebola yathibitishwa Kongo DR huku watu 200 wakifuatiliwa <muchilio> Habari kamili, tuanzie Afrika Mashariki. Serikali ya Uganda imeokosoa vikali Umoja wa Ulaya kwa kile ilichodai kuwa ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hii ni baada ya bunge la EU kupasisha azimio la kutaka kuwekewa vikwazo maafisa wa nchi hiyo kwa kutumia mkono wa chuma kukandamiza na kuwakamata wapinzani wa, wa Rais Yoweri Museveni kabla wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Aidha, bunge la Umoja wa Ulaya katika kikao cha Alhamisi lilisema uchaguzi wa mwezi uliopita nchini Uganda haukuwa wa kidemokrasia na kwamba askari polisi na wanajeshi wa nchi hiyo walitumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wapinzani, huku likitoa mwito wa kuachia uhuru wanachama wa upinzani. Msemaji wa serikali ya Uganda Ofuono Opondo amelihutubu bunge la EU kwa kuliambia kuwa na hapa na nukuu kutoa mwito wa kuachiwa huru washukiwa waliofikishwa mbele ya mahakama ni uingiliaji usiofaa wa mchakato wa halali wa kisheria. Mwashukunuku amesema, serikali ya Kampala inalitazama azimio hilo la EU kuwa halina msingi wala uadilifu na lengo lake hadi sasa halifahamiki. Mwezi uliopita pia Uganda ilikosoa vikali Marekani kwa kuingilia siasa zake za ndani na kuituhumu kuwa inajaribu kudunisha na kudhalilisha mchakato wa uchaguzi wa urais wa Januari 14. Tume ya uchaguzi ya Uganda ilimtangaza Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa Januari 14 kwa kura milioni 5.85 sawa na asilimia 58.64 ya kura, wakati mpinzani wake wa karibu Bobi Wine akipata kura milioni 3.4 sawa na asilimia 34 8 ya kura zote. Mahakama ya juu ya nchi hiyo inaendelea kusikiliza kesi ya Wine ya kupinga matokeo hayo yaliyomrejesha Museveni madarakani kwa muhula wa sita. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imethibitisha kesi ya tatu ya ugonjwa wa Ebola katika mji wa Butembo jimboni Kivu Kaskazini, eneo ambalo lilikuwa kitovu cha mlipuko wa kumi wa ugonjwa huo uliotangazwa kumalizika mwezi Juni mwaka jana. Eugene Nzanzu Salita, waziri wa afya katika jimbo hilo, amesema wanafuatilia watu 200 wanaoaminika kuwa walitagusana na watu watatu waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huu kufikia sasa. Ameongeza kuwa dozi 1200 za chanjo ya Ebola ziliwasili nchini humo jana Ijumaa, pamoja na wataalamu kadhaa wa shirika la afya duniani WHO wanaotazamiwa kusaidiana na wahudumu wa afya wa DRC katika kampeni ya kuwachanja wakazi wa eneo hilo. DRC iliripoti kesi ya kwanza ya Ebola Jumapili iliyopita, miezi miwili baada ya WHO kutangaza mlipuko wa kumi na moja wa maradhi hayo katika mkoa wa Equator, magharibi mwa nchi. Mlipuko wa kumi wa Ebola nchini DRC ulidumu kwa takriban miaka miwili na ulikuwa mlipuko wa pili kwa ukubwa duniani, ukiwa na wagonjwa elfu tatu mia nne themanini na moja ambapo kati yao 2299 walifariki dunia na 1162 na wawili walipona. Harakati za kukabiliana au za kukabili mlipuko huo zilikuwa zinakumbwa na changamoto kutokana na ukosefu wa usalama kwenye eneo hilo. Ikumbuko kuwa mlipuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa Ebola ulitokea baina ya Desemba mwaka 2013 na Aprili mwaka 2016 na kuwa zaidi ya watu 11,000 katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone huko magharibi mwa bara la Afrika. Tukirejea hapa nchini, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA hayatakuwa na maana wala thamani yoyote iwapo vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu havitaondolewa. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo leo Jumamosi katika mahojiano na tovuti ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, na kubainisha kuwa kwa mujibu wa JCPOA Iran inapaswa kuondolewa vikwazo vyote vikiwemo ilivyowekewa baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo na ilivyowekewa kwa kutumia hada za kisheria. Ameeleza bayana kuwa JCPOA imejengeka katika misingi miwili mikuu: mosi ni mienendo ya miradi ya nyuklia ya Iran kwa muda maalum, na pili vikwazo dhidi ya Iran ambavyo upande wa pili unapaswa kuviondoa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amefafanua kuwa iwapo misingi hiyo miwili itakosekana, basi mapatano hayo ya kimataifa ya nyuklia hayatakuwa na mantiki yoyote. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa ameashiria kuhusu azma ya Marekani ya kurejea katika JCPOA na kusisitiza kuwa jambo la muhimu kwa taifa la Iran ni iwapo kurejea huko kutapelekea kufutwa vikwazo hivyo vya kidhalimu. Ameongeza kuwa kinachofanywa hivi sasa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kupunguza uwajibikaji wake kwenye mapatano hayo ni radiamali kwa hatua ya upande mmoja ya Marekani ya kujiondoa kwenye makubaliano hayo kinyume cha sheria. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashirika 99 ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yametoa mwito wa kusitishwa mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu sambamba na kuondolewa mzingiro dhidi ya Yemen. Katika taarifa ya pamoja ya jana Ijumaa, mashirika hayo yamesema asilimia themanini ya jamii ya Yemen, wakiwemo watoto milioni kumi na mbili wanahitaji misaada dharura ya kibinadamu kutokana na uvamizi na mzingiro wa muungano wa kijeshi wa Saudia. Mbali na kutoa mwito wa kusitishwa mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia na umoja wa falme za Kiarabu, mashirika hayo yametaka kusitishwa mara moja vita dhidi ya nchi hiyo maskini sambamba na kuondolewa mzingiro na kufunguliwa uwanja kima wa kimataifa wa ndege wa Sanaa na bandari ya al Hudeida ili misaada ya kibinadamu iweze kufikishwa katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Hii ni katika hali ambayo mwishoni mwa mwezi uliopita Italia ilitangaza kubatilisha mikataba ya uuzaji wa mabomu na makombora kwa Saudi Arabia na Imarati. Aidha, Italia ilisema haitatoa haitatoa tena vibali vipya vya kuziuzia silaha nchi hizo mbili za Kiarabu. Siku chache kabla ya tangazo hilo la Italia, serikali ya Joe Biden pia ilitangaza kusitisha uuzaji silaha za Marekani kwa Saudia na ndege za kivita aina ya F 35 kwa Imarati. Siku chache kabla ya Biden kuapishwa kuwa rais mpya wa Marekani, Donald Trump aliyekuwa rais wa nchi hiyo aliafiki mpango wa kuiuzia Imarati ndege 50 za kivita aina ya F 35 zenye thamani ya dola bilioni 23. Uingereza, Ujerumani, Ufaransa na Italia ndio wauzaji wakubwa zaidi wa silaha barani Ulaya kwa Saudi Arabia. Marekani nayo ndiye muuzaji mkubwa zaidi wa silaha kwa Saudi Arabia katika miaka ya hivi karibuni. Na Rais Joe Biden wa Marekani ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha kuwa gereza la kutisha la Guantanamo linafungwa kufikia mwishoni mwa uongozi wake. Jen Psaki Msemaji wa ikulu ya White House amesema Rais Biden ameazimia kulifunga gereza hilo la kijeshi linaloshikilia makumi ya washukiwa wa ugaidi kabla ya kuondoka au kabla ya kuhitimisha hatamu za uongozi wake. Hii katika hali ambayo ahadi aliyokuwa ameitoa Barack Obama, rais wa Marekani aliyetangulia, ya kuifunga jela hiyo ya kuogofya iliyoko katika ghuba ya Guantanamo nchini Cuba mwaka mmoja baada ya kuingia ikulu ya White House haikutimizwa hadi anaondoka madarakani katika kipindi chote cha miaka minane ya urais wa Obama, huku Biden akiwa makamu wake. Wabunge wa chama cha Republican walitumia njia mbalimbali kuzuia kufungwa jela hiyo, ikiwemo kukataa kutengwa bajeti kwa ajili ya kushughulikia ufungaji wake au kupinga kuhamishiwa wafungwa jela hiyo kwenye maeneo mbalimbali ndani ya Marekani. Kwa muda wote wa karibu miaka kumi na minane tangu gereza la Guantanamo liazie shughuli zake Jumuiya tofauti za kimataifa na makundi mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakitamka bayana kuwa yanayofanywa ndani ya, ya jela hiyo yanakinzana dhahiri shahiri na misingi ya haki za binadamu na haki za msingi za watu wanaoshikiliwa humo. Jela hiyo imewanyima washukiwa haki ya kubainishiwa makosa na mashtaka yanayowakabili haki ya kupatiwa mahakama stahiki za kusikiliza kesi zao na haki ya kulalamikia mazingira ya kutisha na yasiyovumilika ya ndani ya jela hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea maandamano dhidi ya serikali kote Sudan baada ya kupita miaka miwili tokea uanze mgogoro wa Sudan ambao ulipelekea kuondolewa madarakani Rais Omar Hassan al-Bashir mnamo Aprili mwaka 2019. Nchi hiyo ingali inaendelea kushuhudia migogoro kadhaa ya kisiasa kiuchumi na kiusalama. Hali mbaya nchini humo kwa mara nyingine imepelekea wananchi wajitokeze mitaani kuandamana kulalamikia hali ya mambo. Katika siku za hivi karibuni, aghalabu ya miji mikubwa Sudan imeshuhudia maandamano ya wananchi wenye hasira wanaolalamikia utendaji kazi wa serikali ya mpito. Maandamano ya wananchi Sudan yalianza Desemba 19 mwaka 2018 kwa kisingizio cha ongezeko la bei ya mkate na mafuta ya petroli Maandamano hayo yaligeuka na kuwa malalamiko ya kisiasa na hatimaye yakapelekea kuondolewa madarakani mtawala wa muda mrefu Omar Al Bashir. Wanajeshi wa nchi hiyo walichukua madaraka, lakini maandamano ya wananchi yaliendelea kwa lengo la kutaka raia wakabidhiwa madaraka. Hatimaye, Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa jeshi lilitangaza kuundwa serikali ya mpito yenye kujumuisha raia ili kutuliza mgogoro wa kisiasa na kiuchumi nchini humo katika kipindi cha mpito cha kuelekea uchaguzi. Lakini hivi sasa baada ya kupita takriban mwaka mmoja na nusu tokea iundwe serikali ya mpito, Sudan kwa mara nyingine inashuhudia maandamano ya wananchi wenye hasira. Kwa hakika serikali ya mpito inayoongozwa na waziri mkuu Abdullah Hamdok imeshindwa kupata mafanikio katika uga wa kiuchumi na kisiasa. Matatizo ya kiuchumi yanaendelea kuikumba Sudan, ambayo tayari ilikuwa na mgogoro wa umaskini na ukosefu wa ajira. Hivi sasa nchi hiyo inakumbwa na uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu ambazo hutumiwa na wananchi kila siku, mbali na ongezeko kubwa la bei ya mafuta ya petroli na mkate. Wananchi wa Sudan walikuwa na matumaini kuwa mabadiliko ya kisiasa nchini humo yangeweza kuboresha hali ya kiuchumi, lakini hakuna chochote kilichoboreka. Baada ya serikali ya Sudan kujitahidi kuboresha miundo msingi ya kiuchumi nchini humo, imejikita katika kutegemea misaada ya madola ya kigeni. Ni kwa msingi huo ndio, kwa kuhadaiwa kuwa itapokea misaada ya kifedha ya Marekani, serikali ya Sudan iliafiki kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel katika kile kilichotajwa kuwa ni mapatano ya Ibrahim. Pamoja na kuwa uamuzi kama huo haukutarajiwa kutoka kwa wakuu wa Sudan, si tu kwa nchi hiyo haijapokea misaada ya kifedha kama ilivyotarajia, bali pia uamuzi huo umepelekea kushadidi hitilafu za kisiasa ndani ya Sudan. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandaliani kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imamu Muhammad Bakir alaihi salam. Tunachukua fursa hii kutoa mkono wa fanaka na kheri kwa mnasaba huu wadhimu wa kuzaliwa mtukufu huyo, na tunachambua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Karibuni. <tune> Huenda hakuna wakati mwingine wowote wa ulio na umuhimu mkubwa kama huu kuhusiana na maneno ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliposema, enyi watu, nakuachieni vitu viwili vizito na vyenye thamani kubwa ambavyo ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, yani Quran tukufu na Ahlulbeit wangu, vitu ambavyo iwapo mtashikamana navyo vilivyo kamwe, hamtapotea Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalaam alizaliwa mwaka wa 57 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Baba yake alikuwa ni Imam Sajjad alaihi ssalam. Miaka mingi kabla ya kuzaliwa kwake, mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwambia sahaba wake kwa jina la Jabir bin Abdala Ansari kuwa Ewe Jabir, utaishi baada ya kifo changu na kumzuru mtu atakayetokana na kizazi changu ambaye atakuwa anafanana sana na mimi kiumbo, na pia jina lake kufanana na langu. Utakapokutana naye mpe salamu zangu, na bila shaka tekeleza jambo hilo. Mara tu baada ya kumpasha Jabir habari hiyo ya kuonana na mmoja wa wajukuu wake, mtume alimpa mjukuu huyo lakabu ya Bakr Alulum, yaani aliyebobea na kuzama katika elimu. Hatimaye, baada ya kupita miaka mingi, Jabir aliishi na kufanikiwa kumwona Imamu Baqir, ambapo alimfikishia salamu za Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kukaribia miaka ya mwisho ya karne ya kwanza hijiria, dhuluma ya watawala wa Umawi kwa upande mmoja na mvutano wao na wapinzani wao kwa upande wa pili ilifika kilele. Malumbano hayo ya kisiasa sambamba na matatizo ya maisha ya wananchi yaliyoweka mbali na shughuli zao za kielimu na kiutamaduni, pamoja na umuhimu wa kujua misingi yao ya malezi ya kiitikadi na kidini. Kwa mujibu wa uthibitisho wa kihistoria, hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba hata baadhi ya watu hawakujua jinsi ya kutekeleza masuala ya kimsingi kabisa katika dini kama vile kuswali wala kutekeleza amali za hija. Katika zama hizo, vyombo vya utawala vilikuwa uh, vikizidi kuwa dhaifu kutokana na mivutano ya kisiasa ya kila siku. Licha ya kuwa Ahlulbayt, yani watu wa nyumba ya Mtume, ndio waliofaa zaidi kuwaongoza Waislamu, lakini watu katika zama hizo walikuwa wamechanganyikiwa na kugawanyika katika makundi kadhaa, wasijue la kufanya kuhusiana na suala la ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu. kuni moja lilidai kwamba ukhalifa ulikuwa ni wa Bani Umayya, na wengine kupotoshwa na kuchanganyikiwa kuhusiana na nafasi ya Ahlulbayt wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na suala hilo. Katika kipindi hicho Imam Baqir alayhi salam alidhihiri na kung'ara kama jua, na hivyo kuweza kuondoa kabisa pazia la kiza na ujahili lilokuwa limewafunika watu. Lengo kula Imam Baqir lilikuwa ni kubainisha kwa uwazi utamaduni maarifa na mafundisho halisi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi hicho, jamii ilihitaji mabadiliko makubwa na kupata maisha na fikira mpya pamoja na mwamko kuhusiana na dini yao. Imam Bakir aliwabainishia vyema watu nafasi maalum na halisi ya maimamu na watu wa nyumba ya mtume kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Imam Bakir alayhi salam aliwaambia kwamba kipimo cha kujua njia sahihi na ya uongofu ni kufuata kitabu cha Mwenyezi Mungu na suna ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa akisema watoto wa mtume ni milango ya elimu ya mbinguni kwa ajili ya ridhaa ya Mwenyezi Mungu na wanaolingania katika njia ya Mwenyezi Mungu, ili kuistawisha na kueneza utamaduni na malezi ya wanazuoni. Imam Baghir alahi salam aliasisi misingi muhimu ya kielimu na kiutamaduni ambayo iliimarishwa zaidi na mwanawe Imam Jafar swadik alaihissalaam na hivyo kuwa chuo kikuu muhimu cha kielimu. Juhudi kubwa za kielimu zilizofanywa na Imam Bakir katika miaka ya mwisho ya karne ya kwanza ya hijiria kwa hakika ulikuwa ni utangulizi wa kuhuishwa maisha ya fikra na thamani halisi za Kiislamu na kunyanyua kiwango cha uelewa na mwamko miongoni Yedimu. ni mtu ambaye alifanikiwa kuandika na kukusanya hadithi elfu saba kutoka kwa imamu huyo mtukufu jabir anasema hivi kuhusiana na swala hilo nilikuwa katika utumishi wa imamu bahir alahissalam kwa kipindi cha miaka kumi na minane nilipoazimia kuachana na imamu huyo nilimwambia ewe mwana wa mtume ninyweshe elimu imamu bahir alisema ewe jabir haujatosheka na elimu uliopata hata baada ya kupita miaka kumi na minane nilisema wewe ni kisima kisichokuwa na mwisho na ambacho maji yake safi na matamu haya maliziki. Uwepo wa Imamu Baghir alaihissalam ulikuwa mfano wa chemichemi yenye maji safi na ya kuburudisha kwa wasomi wa umma wa Kiislamu na wafuasi wa dini nyinginezo, chemichemi ambayo ilikidhi kiu cha kila mtu aliyekuwa na kiu ya maarifa. Bin Hajar Haythami, mwandishi wa historia uh, wa Kisuni, anasema hivi kuhusiana na Imamu Baghir alaihissalam yeye alikuwa mchanua na mkusanyaji elimu. Elimu yake ilikuwa ikimwarifisha. Alikuwa na moyo safi na maadili ya Ali. Alikuwa akitumia wakati wake mwingi katika kumwabudu Mwenyezi Mungu, na alikuwa na daraja ya juu ya utukufu ambayo haiwezi kubainishwa wala kusifiwa na mtu yoyote. Mambakhir alikuwa akisema hivi kuhusiana na saada na upotofu wa mataifa. Mwenyezi Mungu anasema kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kumfuata kiongozi dhalimu asiyetii amri za Mwenyezi Mungu, bila shaka litaadhibiwa hata kama watu binafsi katika taifa hilo watakuwa watiifu kwake. Na pia kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kutawaliwa na kiongozi mwadilifu litasamehewa na Mwenyezi Mungu na kunufaika na rehma zake hata kama litakuwa na baadhi ya makosa. Miaka kumi na moja ya mwisho ya umri wa Imam Bakhir alaihi salam ilisadifiana na utawala wa Hisham bin Abdul Malik, mtawala wa Bani Umaiya. Alikuwa mtawala bakhili, mtumiaji mabavu na dhalim mkubwa. Pindi cha utawala wake kilikuwa kigumu mno kwa maisha ya watu, na kwa hivyo waliamua kumkimbilia Imam Bakhir alaihi salam. Baada ya kuona jambo hilo, Hisham daima alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa waungaji mkono na wapenzi ya Imam Bakhir miongoni mwa watu na kwa hivyo alianza kutekeleza njama za kupunguza kasi ya kuenea athari za kimaanawi za imamu huyo mtukufu miongoni mwa watu. Katika mojawapo ya safari zake katika hija, Hisham alishuhudia wazi jinsi kiwango cha uungaji mkono na mapenzi hayo ya watu kwa imamu Bakir alahis salam na mwanawe imamu Sadik kilikuwa kimeongezeka kwa kiwango kikubwa, jambo lililomshangaza na wakati huo huo kumkasirisha sana. Baada ya kurejea Sham, mtawala huyo dhalimu aliamuru watukufu hao wawili wahamishiwe Sham kwa nguvu kutoka Madina. Lakini jambo hilo na matukio yaliyofuata si tu kwamba hayakupunguza mapenzi ya watu kwa maimamu hao, bali liliwafanya wengi kupata kuwafahamu zaidi na kuwapelekea watu na haswa wa Sham kuwapenda hata zaidi watu hao wa nyumba ya Mtume. Kwa msingi huo, Hisham alilazimika tena kuwarejesha watukufu hao wa mjini Madina. Huruma na maadili bora na ya kuvutia Imamu Bakir alayhi salaam yaliwavutia wengi na kuwafanya wasilimu. Imam alikuwa karibu na watumishi na wahudumu wake, na akiwa akiwasaidia kutekeleza kazi zao ngumu. Katika kipindi kigumu cha joto kali, alikuwa akihudhuria mwenyewe shambani na kujishughulisha na masuala ya kilimo na kuwapa wahitaji mazao yaliyotokana na kilimo hicho. Aswa bin eh, Kathir anasema kuhusiana na hilo: lilimfahamisha Imam Bakir alaihissalaam mahitaji na kutengwa nilikofanyiwa na ndugu yangu. Mtukufu huyo alijibu kwa kusema, ndugu mbaya ni yule anayekuwa karibu nayo wakati unapokuwa tajiri na mwenye uwezo na kujitenga naye unapokuwa katika hali ngumu ya kifedha. Hatimaye alitoa amri ya kukabidhiwa dirhamu mia saba na kisha akasema, tumia fedha hizi na utakapokuwa tena na haja nifahamishe. Wapenzi wasikilizaji, huku tukitoa kwa mara nyingine tena mkono wa pongezi na fanaka kwa mnasaba wa kuzaliwa Imam Baqir alayhis salaam, tunahitimisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za mtukufu huyo. Amesema uwekezaji mzuri zaidi ni kumtegemea Mwenyezi Mungu. Amesema katika semi nyingine, ukamilifu bora zaidi ni kutambua na kuifahamu vyema dini, kustahamili na kuwa na subira katika hali ngumu, na kunadhimu mambo maishani. Na hadi hapa ndio tunafika mwisho wa oh, uh, kipindi hiki cha leo maalum, na hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, tuna kuwageni kwa, kwa kusema kwa herini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi wa msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi letu lodondozwa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania ya hawali na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ubinafsishaji wa mkera Rais John Pombe Magufuli. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika Rais Magufuli amempongeza mfanyabiashara maarufu nchini humo Rostam Aziz kwa kuanzisha kiwanda mkoani Morogoro. Mbali na pongezi hizo, Magufuli amemshukia mbunge wa Morogoro mjini Aziz Abud kwa kushindwa kuendesha viwanda. Pia ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi una kichwa cha habari kisemacho ni simanzi Mwapachu na Nditie waaga dunia. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho magonjwa mlipuko, na viongozi wawataka wananchi kujikinga. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais Dr John Magufuli akizungumza na wafanyabiashara wa soko kuu la mkoa wa Morogoro ili kujua changamoto zao baada ya kulifungua jana. Habari Leo limeipa umuhimu kauli ya rais Magufuli kuhusu viwanda chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Magufuli kutoa viwanda mfo, aagiza wanaosafirisha ngozi nje watozwe kodi asilimia mia moja. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha rais Magufuli akiangalia ngozi ambayo imeshatengezwa katika kiwanda cha ngozi cha taifa kilichopo Kihonda, manispaa ya Morogoro hiyo jana. Sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo mbali na kuipa umuhimu kauli ya rais Magufuli kuhusu viwanda, pia katika ukurasa huo lina kichwa cha habari kisemacho saa za mwisho kabla ya kifo cha mbunge Likifafanua limeandika, wakati bunge likimlilia aliyekuwa mbunge wa Muhambwe, Mhandisi Atashasta Nditie wa CCM aliyekuwa na umri wa miaka hamsini na miwili, siku moja kabla ya kupata ajali iliyosababisha kifo chake, alitoa maneno mazito kuhusu wakala wa barabara Tanzania. Habari kamili ipo katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo. Jamvi la Habari, Jamvi la Habari nalo limeakisi ufunguzi wa viwanda Borogoro chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Morogoro ya viwanda imerudi. Katika dondoo ya kichwa hicho cha habari, limeandika Rais Magufuli afungua vitatu kwa mpigo. Sasa naelekea nchini Kenya na awali tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Uhuru aomba talaka. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa tofauti kati ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na naibu wake William Ruto zinaendelea kuongezeka kiasi cha rais kumtaka Dkt. Ruto ajiuzulu. Gazeti hilo linamnukuu rais Kenyatta akisema tunafaa kushirikiana au kutengana. Iwapo wanahisi kwamba serikali inawafaa, basi washirikiane nasi, lakini ikiwa wanataka kujitenga nayo, wajiuzulu. Habari hiyo pia imepewa uzito na magazeti mengine ya Kenya ya Daily Nation, The Star na Standard. Gazeti la The Star katika ukurasa wake wa intaneti limewepwa umuhimu habari isemayo kuwa wakili wa naibu rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC. Gazeti hilo limeandika kuwa Karim Khan, Mwingereza mwenye asili ya Pakistan, amechaguliwa jana kama mwendesha mashtaka mkuu wa ICC kwa muda wa miaka tisa. Khan alikuwa wakili mkuu wa Ruto wakati naibu huyo wa rais wa Kenya alipokuwa na kesi katika mahakama ya ICC. Nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor lina kichwa cha habari kisemacho wabunge wa Umoja wa Ulaya wanataka serikali zao zisitishe misaada kwa Uganda na ziwawekee vikwazo maafisa wa Uganda wanaodaiwa kukiuka haki za watu wa Uganda. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times lina habari kuhusu kifo cha luteni jenerali Jacks Msema Kweli ambaye alikuwa inspekta jenerali wa jeshi la ulinzi la Rwanda tokea mwaka elfu mbili na tisa. Alifariki dunia Alhamisi katika hospitali ya kijeshi ya Kanombe. Imehitimia saa sita na nusu dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi katika matangazo yetu haya. Baadaye kidogo nitasoma maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na saba. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim Wayawma yuhsharu a'daa Allahi ilan nari fahum yuzaun na siku watakapokusanywa maadui wa mwenyezi mungu kwenye moto nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao Hatta idha ma jauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo, siku ya Kiama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu mwovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na moja ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Fusilat ambazo zinasema na wao wataziambia ngozi zao kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana, na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwa nini nyinyi? Si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu, hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini? Inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi pale vitakaposema: sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu, ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye, ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake, yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za yadhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa, imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo, siku ya Kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mashahidi wa siku ya kiyama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe mosi ya mwezi Rajab mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 13 Februari 2021 miladia. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yani Shaaban na Ramadhan, ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaban ni mwezi wangu na Ramadhan ni mwezi wa umma wangu. Kufunga saumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga saumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi huu. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam tarehe 13 ya mwezi huu na tukio la pili ni kubathiwa na kupewa utume Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam tarehe 27 ya mwezi huu wa Rajab, siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria na kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia alizaliwa Imam Muhamad Baqir alaihi salam mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi chake. Imam Baqir alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata mashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir yaani mchimbwa elimu. Kipindi cha uimamu wake kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umayya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. na katika siku kama ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdie mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses, kuwa ameritadi na kutoka katika dini ya Kiislamu. Katika kitabu hicho Salman Rushdie alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, kitabu kitukufu cha Quran na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imam Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni yako, mpenzi msikilizaji, ulionitumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nianze na Shabani Hussein akiwa Kigoma, Tanzania, anasema. Baada ya salamu, anasema Iran msibadilishe msimamo wa JCPOA kwa maana Marekani haipendi kuona maendeleo ya Iran. Kila siku mataifa mbalimbali yanapoteza watu, Marekani ikifanya mauaji yasiyo na huruma. Iran, pigeni hao Marekani kila wanaposogelea taifa lenu. Asante sana Shaban Husein, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania. Kisha Idi Kisailo wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema nawapata vyema kwa habari zenu zisizo na upendeleo. Kingine nawahabarisha kwenye habari za michezo. Simba Sports Club maarufu wekundu wa Msimbazi au Simba mnyama kuwafunga AS Vita ya Kongo moja kwa yai. Asante sana shabiki huyo wa Simba, nashukuru sana, ukiwa hapo Dar es Salaam. Kisha Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, Taboratanzania. E, hana mingi anatushukuru tu kwa habari. Bin Taha Aljuneid akiwa Bumbuni, Zanzibar, naye pia anatushukuru kwa habari moja kwa moja nikusomee vichwa vya habari tulivyokuwa nayo, habari tulizokuwa nazo mchana huo. Uganda yaishambulia EU kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Kesi ya tatu ebola, ya ebola yathibitishwa Congo DR huku watu mia mbili wakifuatiliwa. Araqchi asema JCPOA haina maeneo yote iwapo vikwazo dhidi ya Iran havitaondolewa na Biden. Hatoa ahadi ya kufunga Guantanamo walioshindwa kutekeleza na Obama. Muhtasari huo au vichwa hivyo vya habari, mpenzi msikilizaji, ndivyo vinavyotufungia matangazo yetu haya mchana. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, hadi wakati mwingine, asante na, kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.