Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bsmillahrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi uskilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi uskilizaji, tulio wandalieni wa e, siku leo ambayo ni tarehe mosi Rajab mwaka elfumoja mian hijiria kamaria, inaosadifiana na 13 Februari 2021 miladia, ambayo ni siku ya Jumamosi. Tumewaandalia taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na hii leo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka uh, kuzaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na udondozi huo, wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na makala ya darsa ya Quran, kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia pia unaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, popote pale ulipo duniani. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana huko Tanga. Hali kadhalika pia Maarifa FM Mwanza, Singida, Mtwara na Kigoma. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni eh, vichwa muhimu vya habari wakati huu. waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Jawad Zarif hajibu porojo za Troika ya Umoja wa Ulaya kuhusu makubaliano ya nyuklea JCPO. ya JCPOA. Oman yasema haina haraka ya kupanua uhusiano wake na utawala haramu wa Israel. Shirika la Umoja wa Mataifa la watoto duniani UNICEF lasema watoto wanateseka katika eneo lenye migogoro au mgogoro la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amekosoa msimamo wa nchi tatu za Ulaya wanachama wa mapatano ya nuklia ya JCPOA kuhusiana na Iran. Muhammad Jawad Zarif ameashiria mwenendo wa nchi hizo tatu za Ulaya wa kukhalifu ahadi yao ya kutekeleza majukumu yao kama ilivyoafikiwa katika makubaliano ya nyuklia JCPOA, na akahoji, washirika wetu watatu wa tatu wa Ulaya wamekisoma kifungu cha 36 cha JCPOA na barua kadhaa za Iran kuhusiana na kifungu hicho? Dr Zarif amebainisha hayo katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa wa Twitter na akaongeza kwa kuhoji ni kulingana na mantiki gani Iran ina wajibu wa kusimamisha hatua za urekebishaji ilizochukua baada ya kupita mwaka mzima tangu Marekani ilipojitoa katika JCPOA, ikiwa ingali inaendelea kukiuka makubaliano? Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemalizia katika ujumbe wake huo kwa sisitizo la swali hili: nchi za Ulaya zina kitu gani ambacho zimefanya kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao katika mapatano ya nyuklia JCPOA? Jana Ijumaa, nchi tatu za Troika ya Ulaya zilizosaini mapatano ya nuklia Iran ambazo ni Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zilitoa taarifa ya pamoja, ambapo kwa mara nyingine tena ziliituhumu Iran kuwa eti haitekelezi ahadi na majukumu yake katika mapatano ya nuklia ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Oman amesema nchi yake haina haraka ya kupanua uhusiano na utawala haramu wa Israeli na wala haikusudii kuchukua hatua ya kufanya hivyo kwa sasa. Said Badr bin Muhammad bin Hamud Albusaidi ameeleza kwamba kinyume na majirani zake Arabu, Oman, wa kiarabu Oman haitaharakisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoweni wa Israel. Albusaidi amedai kwamba Oman ingali inafungamana na, na msimamo wa kuundwa nchi huru ya Palestina, kwa sababu bila kuhitimishwa ukaliaji ardhi kwa mabavu unaofanywa na Israel katika ardhi za Palestina, amani jumuishi na kiuadilifu baina ya nchi hizo za kiarabu na Israeli haitopatikana kwa mashinikizo ya Marekani. Hadi sasa nchi nne za Kiarabu, yaani Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko, zimeafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Oman haina uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel, lakini pamoja na hayo, hadi sasa viongozi wa pande hizo mbili wameshakutana mara kadhaa na kufanya mazungumzo. Tunaelekea sasa nchini Iraq. Kiongozi wa harakati ya hekima ya kitaifa ya Iraq amesisitiza ulazima wa Marekani kubadilisha mwenendo wake katika eneo la Asia Magharibi na askari wa nchi hiyo kuondoka katika eneo hilo. Said Amar Hakim ametoa sisitizo hilo Ijumaa katika hauli na kumbukumbu kumbu ya siku waliowashahidi Ayatullah Said Muhamad Bakr Al Hakim iliyofanyika katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, na akaeleza kwamba shahidi Al-Hakim aliuawa shahidi kwa kupigania uhuru wa taifa lake na kubadilisha mlingano wa kidikteta uliokuwepo. Na leo hii pia wananchi wa Iraq wako katika kipindi ambacho hatari na ugumu wake hautofautiani na wa kipindi cha huko nyuma. Alhakimu amesema baada ya kushinda ugaidi Iraq haitoruhusu tena nchini humo na akaongeza kwamba ili kulinda usalama wa nchi kuna ulazima wa kuwa macho na kufanya jitihada za kiintelijensia na za uchukuaji hatua wa za tahadhari, na kwamba serikali nayo inapaswa kutekeleza mpango uliopitishwa na bunge kuhusiana na askari wa Marekani kuondoka nchini Irak. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunaelekea barani Afrika ambapo kadiri misaada ya dharura na wafanyakazi wa kusambaza misaada hiyo wanafika eneo la mzozo la Tigre huko Ethiopia, taswira halisi ya masikitiko inazidi kuibuka jinsi watoto kwenye eneo hilo wanavyoendelea kuteseka. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema idadi kubwa ya familia zimetenganishwa wakati wa kukimbia mapigano na miongoni mwa wakimbizi wa ndani ni watoto ambao wamekimbia wenyewe bila mzazi au mlezi. Taarifa ya UNICEF iliyotolewa jana Ijumaa huko Adis Ababa Ethiopia, Nairobi Kenya, Jeneva Uswisi na New York Marekani imesema kuwa kati ya tarehe nne na saba mwezi huu wa Februari timu ya shirika hilo ilifika katika mji wa Shire katikati ya Tigrei ikiwa na malori sita yaliyosheheni misaada ya dharura, ikiwa ni shehena ya kwanza eh, tangu mapigano yaanze Tigrei na no Novemba nne mwaka jana ripoti hii imeongeza kuwa mji huo una uh, makazi ya watu laki sabini elfu lakini sasa una takribani wakimbizi wa ndani hamsini na mbili elfu, na wengine wengi wanaendelea kuwasili. Eneo la Tigre liko kaskazini mwa Ethiopia na limekuwa likishuhudia mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya wasi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF. Mbali na maelfu ya raia kuwao, wengine karibu milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi. Na mashirika manne ya utoaji huduma ya Umoja wa Mataifa yametahadharisha kuwa ikiwa hatua za haraka zitochukuliwa watoto wasiopungua laki nne wa umri wa chini ya miaka mitano wanaweza kupoteza maisha nchini Yemen mwaka huu kutokana na hali mbaya sana ya lishe duni iliyosababishwa na athari za vita na janga la virusi vya korona indhari ya mashirika hayo imetolewa ikiwa imeshapita takribani miaka sita tangu vilipozuka vita ambavyo vimeifanya asilimia thamanini ya raia wa nchi hiyo waishi kuwa kwa kutegemea misaada ya kibinadamu kwa mujibu wa ripoti ya pamoja iliyotolewa jana Ijumaa na mashirika manne ya Umoja wa Mataifa, ya mpango wa chakula WFP, shirika la chakula na kilimo FAO, shirika la kuhudumia watoto UNICEF na shirika la afya ya duniani WHO, katika mwaka huu wa 2021 hakutokuwa na ongezeko Uh, katika mwaka huu wa 2021 kutokuwa na ongezeko la asilimia 22 la watoto wa umri wa chini ya miaka mitano watakaokabiliwa na hali mbaya uh, sana ya lishe duni nchini Yemen. Hali mbaya ya kupindukia ya lishe duni inamaanisha mtu kukabiliwa na hatari ya kifo cha kukosa chakula. Mkurugenzi wa UNICEF uh, mkurugenzi wa WFP David Beasley ameeleza katika ripoti hiyo ya pamoja kwamba Eden, Hudaida, Taiz na mji mkuu wa Yemen sana ni miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya zaidi na baa hilo la njaa. Ikumbukwe kuwa msaada na uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi zingine ulipelekea Saudi Arabia kuanzisha vita dhidi ya Yemen Machi elfu mbili kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa nchi kavu, baharini na angani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na uchambuzi wetu, wapenzi msikilizaji, asubuhi hii utahusu kuendelea maandamano dhidi ya serikali kote Sudan, Baada ya kupita miaka miwili tokea uwanze mgogoro wa Sudan ambao ulipelekea kuondolewa madarakani rais Omar al Bashir mnamo Aprili elfu mbili kumi na tisa, nchi hiyo ingali inaendelea kushuhudia migogoro kadhaa ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Hali mbaya nchini humo kwa mara nyingine imepelekea wananchi wajitokeze mitaani kuandamana kulalamikia hali ya mambo. Katika siku za hivi karibuni, aghalabu ya miji mikubwa wa Sudan imeshuhudia maandamano ya wananchi wenye hasira wanaolalamikia utendaji kazi wa serikali ya mpito. Maandamano ya wananchi wa Sudan yalianza Disemba 19, 2018 kwa kisingizio cha ongezeko la bei ya mkate na mafuta ya petroli. Maandamano haya yaligeuka na kuwa malalamiko ya kisiasa na hatimaye yakapelekea kuondolewa madarakani mtawala wa muda mrefu Omar al Bashir. Wanajeshi wa nchi hiyo walichukua madaraka, lakini maandamano ya wananchi yaliendelea kwa lengo la kutaka raia wakabidhiwa madaraka. Hatimaye Agosti 2019 jeshi lilitangaza kuundwa serikali ya mpito yenye kujumuisha raia ili kutuliza mgogoro wa kisiasa na kiuchumi nchini humo, e, katika kipindi cha mpito cha kuelekea uchaguzi. Lakini hivi sasa baada ya kupita takribani mwaka moja na nusu tokea iundwe serikali ya mpito Sudan, na kwa mara nyingine, nchi hiyo sasa inashuhudia maandamano ya wananchi wenye hasira serikali ya mpito ya Sudan eh, serikali ya, badala eh, samahani eh, kwa hakika serikali ya mpito inayoongozwa na waziri mkuu Abdalla Hamdok imeshindwa kupata mafanikio katika uga wa kiuchumi na kisiasa. Matatizo ya kiuchumi yanaendelea kuikumba Sudan ambayo tayari ilikuwa na mgogoro wa umasikini na ukosefu wa ajira. Hivi sasa nchi hiyo inakumbwa na uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu ambazo hutumiwa na wananchi kila siku. Mbali na ongezeko kubwa la bei ya mafuta ya petroli na mkate, wananchi wa Sudan walikuwa na matumaini kuwa mabadiliko ya kisiasa nchini humo yangeweza kuboresha hali ya kiuchumi, lakini hakuna chochote kilichoboreka. Badala ya serikali ya Sudan kujitahidi kuboresha miundo msingi ya kiuchumi nchini humo, imejikita katika kutegemea misaada ya madola ya kigeni. Ni kwa msingi huo ndio, kwa kuhadaiwa kuwa itapokea misaada ya kifedha ya Marekani, serikali ya Sudan iliafiki kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli katika kile kilichotajwa kuwa eti ni mapatano ya Ibrahim. Pamoja na kuwa uamuzi kama huo haukutarajiwa kutoka kwa wakuu wa Sudan, si tu kuwa nchi hiyo haijapokea misaada ya kifedha kama ilivyotarajia, bali pia uamuzi huo umepelekea kushadidi hitilafu za kisiasa ndani ya Sudan. Hata Faisal Mohammad Saleh, waziri wa habari wa Sudan, amekiri kuwa Serikali ya Marekani ilitangaza kuwa sharti la kuondolewa Sudan katika orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi ni kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Ameongeza kuwa ni ndoto kudhani kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kutaleta amani na utulivu na mafanikio ya kiuchumi. Wananchi wa Sudan wamekasirishwa sana na utendaji kazi wa serikali ya mpito, kwani walitaraji kuwa wa kwa kuondolewa utawala wa wa kidikteta wa Albashir hali ngeboreka, lakini sasa hali lazidi kuwa mbaya. Hivi sasa Wasudani wengi wamepoteza matumaini kufuatia utendaji mbovu wa serikali ya mpito, na kwa hivyo wamemiminika mitaani kubainisha malalamiko yao. Wasudani wengi wanaamini kuwa serikali ya mpito imeondoka katika mkondo wa malengo ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Omar al-Bashir. Namwapeza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati kutengea sikio kipindi maalum ambacho asubuhi hii kitajadili eh, kukumbuka kuzaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia. Ni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Muhamad Bakir alaihi salam. Tunachukua fursa hii kutoa mkono wa fanaka na kheri kwa mnasaba huu adhimu wa kuzaliwa mtukufu huyo na tunachambua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Karibuni. Huenda hakuna wakati mwingine wowote wa ulio na umuhimu mkubwa kama huu kuhusiana na maneno ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wa aliposema, enyi watu, na kuachieni vitu viwili vizito na vyenye thamani kubwa ambavyo ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, yaani Quran Tukufu na Ahlul Beit wangu, vitu ambavyo iwapo mtashikamana navyo vilivyo, kamwe hamtapotea. Imamu Mohammed Bakir alaihi salam alizaliwa mwaka 57 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Baba yake alikuwa ni Imam Sajad alaihi salam. Miaka mingi kabla ya kuzaliwa kwake, Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwambia sahaba wake kwa jina la Jabir bin Abdl Ansari kuwa ewe Jabir, utaishi baada ya kifo changu na kumzuru mtu atakayetokana na kizazi changu ambaye atakuwa anafanana sana na mimi kiumbo na pia jina lake kufanana na langu. Utakapokutana naye, mpe salamu zangu na bila shaka tekeleza jambo hilo. Mara tu baada ya kumpasha Jabir habari hiyo ya kuonana na mmoja wa wajukuu wake, Mtume alimpa mjukuu huyo lakabu ya Bakir Alulum. Yaani, aliyebobea na kuzama katika elimu. Hatimaye baada ya kupita miaka mingi, Jabir aliishi na kufanikiwa kumwona Imamu Baqir, ambapo alimfikishia salamu za Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kukaribia miaka ya mwisho ya karne ya kwanza hijiria, dhuluma ya watawala wa Umawi kwa upande mmoja na mvutano wao na wapinzani wao kwa upande wa pili ilifika kilele. Malumbano hayo ya kisiasa sambamba na matatizo ya maisha ya wananchi yaliwaweka mbali na shughuli zao za kielimu na kiutamaduni, pamoja na umuhimu wa kujua misingi yao ya malezi ya kiitikadi na kidini. Kwa mujibu wa uthibitisho wa kihistoria, hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba hata baadhi ya watu hawakujua jinsi ya kutekeleza masuala ya kimsingi kabisa katika dini kama vile kuswali wala kutekeleza amali za hija. Katika zama hizo, vyombo vya utawala vilikuwa uh, vikizidi kuwa dhaifu kutokana na mivutano ya kisiasa ya kila siku. Licha ya kuwa Ahlul Bait, yaani watu wa nyumba ya Mtume, ndio waliofaa zaidi kuwaongoza Waislamu, lakini watu katika zama hizo walikuwa wamechanganyikiwa na kugawanyika katika makundi kadhaa, wasijue la kufanya kuhusiana na suala la ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu. kuni moja lilidai kwamba ukhalifa ulikuwa ni wa Bani Umayya, na wengine kupotoshwa na kuchanganyikiwa kuhusiana na nafasi ya Ahlul Bait wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuhusiana na suala hilo katika kipindi hicho Imam Bakir alayhi salam alidhihiri na kung'ara kama jua, na hivyo kuweza kuondoa kabisa pazia la kiza na ujahili lilokuwa limewafunika watu, lengo kula Imam Bakir ilikuwa ni kubainisha kwa uwazi utamaduni, maarifa na mafundisho halisi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi hicho jamii ilihitaji mabadiliko makubwa na kupata maisha na fikira mpya pamoja na mwamko kuhusiana na dini yao. Imam Bakir aliwabainishia vyema watu nafasi maalum na halisi ya maimamu na watu wa nyumba ya mtume kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Imam Bakir alayhi salam aliwaambia kwamba kipimo cha kujua njia sahihi na ya uongofu ni kufuata kitabu cha Mwenyezi Mungu na suna ya Mtume Muhammad sw alihi wsaam wa alihi, wa alikuwa akisema watoto wa Mtume ni milango ya elimu ya mbinguni kwa ajili ya ridhaa ya Mwenyezi Mungu na wanaolingania katika njia ya Mwenyezi Mungu ili kuistawisha na kueneza utamaduni na malezi ya wanazuoni. Imam Baghir alahi salam aliasisi misingi muhimu ya kielimu na kiutamaduni ambayo iliimarishwa zaidi na mwanawe Imam Jafar Sadiq alhissalam na hivyo kuwa chuo kikuu muhimu cha kielimu. Juhudi kubwa za kielimu zilizofanywa na Imam Baqir katika miaka ya mwisho ya karne ya kwanza ya Hijiria kwa hakika ulikuwa ni utangulizi wa kuhuishwa maisha ya fikra na thamani halisi za Kiislamu na kunyanyua kiwango cha uelewa na mwamko miongoni Jabir bin Yazid al Jufi, ambaye alikuwa mwanafunzi wa Imamu Bakhir alaihi salam, ni mtu ambaye alifanikiwa kuandika na kukusanya hadithi elfu saba kutoka kwa Imamu huyo mtukufu. Jabir anasema hivi kuhusiana na swala hilo: nilikuwa katika utumishi wa Imamu Bakhir alaihi ssalam kwa kipindi cha miaka kumi na minane. Nilipoazimia kuachana na Imamu huyo, nilimwambia ewe mwana wa Mtume, ninyweshe elimu. Imamu Bakhir alisema: ewe Jabir, haujatosheka na elimu uliopata hata baada ya kupita miaka kumi na minane? Lilisema wewe ni kisima kisichokuwa na mwisho na ambacho maji yake safi na matamu haya maliziki. Uwepo wa Imamu Bakir alahi salam ulikuwa mfano wa chemichemi yenye maji safi na ya kuburudisha kwa wasomi wa umma wa Kiislamu na wafuasi wa dini nyinginezo, chemichemi ambayo ilikidhi kiu cha kila mtu aliyekuwa na kiu ya maarifa. Bin Hajar Haithami, mwandishi wa historia wa kisuni anasema hivi kuhusiana na Imamu Baqir alahi ssalam. Yeye alikuwa mchanua na mkusanyaji elimu. Elimu yake ilikuwa ikimwarifisha. Alikuwa na moyo safi na maadili ya Ali. Alikuwa akitumia wakati wake mwingi katika kumwabudu Mwenyezi Mungu, na alikuwa na daraja ya juu ya utukufu ambayo haiwezi kubainishwa wala kusifiwa na mtu yoyote. Imam Baqir alikuwa akisema hivi kuhusiana na saada na upotofu wa mataifa. Mwenyezi Mungu anasema kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kumfuata kiongozi dhalimu asiyetii amri za Mwenyezi Mungu bila shaka litaadhibiwa, hata kama watu binafsi katika taifa hilo watakuwa watiifu kwake. Na pia kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kutawaliwa na kiongozi mwadilifu litasamehewa na Mwenyezi Mungu na kunufaika na rehma zake, hata kama litakuwa na baadhi ya makosa. Miaka kumi na moja ya mwisho ya umri wa Imam Bakhir alaihi salam ilisadifiana na utawala wa Hisham bin Abdul Malik, mtawala wa Bani Umaiya. Alikuwa mtawala bakhili, mtumiaji mabavu na dhalimu mkubwa. Kipindi cha utawala wake kilikuwa kigumu mno kwa maisha ya watu, na kwa hivyo waliamua kumkimbilia Imam Bakhir alaihi salam. Baada ya kuona jambo hilo, Hisham daima alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa waungaji mkono na wapenzi ya Imam Bakhir miongoni mwa watu na kwa hivyo alianza kutekeleza njama za kupunguza kasi ya kuenea athari za kimaanawi za imamu huyo mtukufu miongoni mwa watu. Katika mojawapo ya safari zake katika hija. Hisham alishuhudia wazi jinsi kiwango cha uungaji mkono na mapenzi hayo ya watu kwa Imamu Bakir alahi salam na mwanawe Imam Sadik kilikuwa kimeongezeka kwa kiwango kikubwa, jambo lililomshangaza na wakati huo huo kumkasirisha sana. Baada ya kurejea Sham, mtawala huyo dhalimu aliamuru watukufu hao wawili wahamishiwe Sham kwa nguvu kutoka Madina. Lakini jambo hilo na matukio yaliyofuata si tu kwamba hayakupunguza mapenzi ya watu kwa maimamu hao bali liliwafanya wengi kupata kuwafahamu zaidi na kuwapelekea watu na haswa wa Sham kuwapenda hata zaidi watu hao wa nyumba ya Mtume. Kwa msingi huo, Hisham alilazimika tena kuwarejesha watukufu hao wa mjini Madina. Huruma na maadili bora na ya kuvutia Imam Bakhir alaihi salaam yaliwavutia wengi na kuwafanya wasilimu. Imam alikuwa karibu na watumishi na wahudumu wake, na akiwa akiwasaidia kutekeleza kazi zao ngumu. Katika kipindi kigumu cha joto kali, alikuwa akihudhuria mwenyewe shambani na kujishughulisha na masuala ya kilimo na kuwapa wahitaji mazao yaliyotokana na kilimo hicho. Aswa bin eh, kathir anasema kuhusiana na hilo Nilimfahamisha Imamu Bakr alahis salaam mahitaji na kutengwa nilikofanyiwa na ndugu yangu. Mtukufu huyo alijibu kwa kusema, ndugu mbaya ni yule anayekuwa karibu nayo wakati unapokuwa tajiri na mwenye uwezo na kujitenga naye unapokuwa katika hali ngumu ya kifedha. Hatimaye alitoa amri ya kukabidhiwa dirhamu mia saba na kisha akasema, tumia fedha hizi na utakapokuwa tena na haja nifahamishe. Wapenzi wasikilizaji, huku tukitoa kwa mara nyingine tena mkono wa pongezi na fanaka kwa mnasaba wa kuzaliwa Imam Bakhir alaihissalam, tunahitimisha kipindi hiki e, kwa semi kadhaa za mtukufu huyo. Amesema uwekezaji mzuri zaidi ni kumtegemea Mwenyezi Mungu. Amesema katika semi nyingine, ukamilifu bora zaidi ni kutambua na kuifahamu vyema dini, kustahamili na kuwa na subira katika hali ngumu, na kunadhimu mambo maishani. Na hadi hapa ndio tunafika mwisho owa kipindi hiki cha leo maalum, na hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, tunakuwageni kwa kusema kwa herini. Naam mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu. Naatunalikunda jamvi letu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi leo kwa kuiangazia ya magazeti ya Tanzania. Awali jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari shaji wa mkera Rais John Pombe Magufuli, likifafanua kwa kifupi. Gazeti hilo limeandika, Rais Magufuli amepongeza mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania Rusazi kwa kuanzisha kiwanda mkoani Morogoro. Mbali na pongezi hizo, Magufuli amemshukia mbunge wa Morogoro mjini Aziz Abud kwa kushindwa kuendesha viwanda. Pia ukurasa wa ki, e, wa mbele wa gazeti la mwananchi una kichwa cha habari kisemacho ni simanzi mwapachu ditie waaga dunia. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa cha habari kisemacho magonjwa mlipuko, viongozi wawataka wananchi kujikinga. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele e, lina picha inayomwonyesha Rais Dr. John Magufuli akizungumza na wafanyabiashara wa soko kuu la mkoa wa Morogoro ili kujua changamoto zao baada ya kulifungua soko hilo jana. Habari Leo limeipa umuhimu kauli ya Rais Magufuli kuhusu viwanda chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Magufuli kutoa viwanda mfu, agiza wanaosafirisha ngozi nje watozo ya asilimia mia moja. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha Rais Magufuli akiangalia ngozi ambayo imeshatengenezwa katika kiwanda cha ngozi cha Taifa kilichopo Kihonda, manispaa ya Morogoro jana. Anayemwonyesha ni mkurugenzi wa kiwanda hicho Rustam Azizi. Sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo mbali na kuipa umuhimu kauli ya Rais Magufuli kuhusu viwanda, pia i ukurasa huo lina kichwa cha habari kisemacho, saa za mwisho kabla ya kifo cha mbunge, likifafanua limeandika, wakati bunge likimlilia aliyekuwa mbunge wa Muhambwe mhandisi Atashasta Nditie wa CCM aliyekuwa na umri wa miaka 52, siku moja kabla ya kupata ajali iliyosababisha kifo chake alitoa maneno mazito kuhusu wakala wa barabara Tanzania Tans Roads. Habari kamili ipo katika ukurasa wa tatu. Jamvi la Habari nalo limeakisi ufunguzi wa viwanda Morogoro chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Morogoro ya viwanda imerudi katika dondoo ya kichwa hicho cha habari gazeti hilo limeandika Rais Magufuli afungua vitatu vi, vi, vi, kwa pamoja. Pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho ATCL yaongeza abiria elfu 54, soko la ndani. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa tano wa gazeti hilo. Sasa anaelekea nchini Kenya, na awali analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru aomba talaka. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa tofauti kati ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na naibu wake William Ruto zinaendelea kuongezeka e, kiasi cha rais kumtaka Ruto ajiuzulu. Gazeti hilo limemnukuu rais Kenyatta akizungumza jana na kusema e, tunafaa kushirikiana au kutengana. Iwapo wanahisi kwamba serikali inawafaa, basi washirikiane nasi, lakini ikiwa wanataka kujitenga nayo wajiuzulu. Habari hiyo pia imepewa uzito na magazeti mengine ya Kenya kama vile Daily Nation, The Star na Standard. Gazeti la The Star katika ukurasa wake wa intaneti limeipa umuhimu habari semayo kuwa wakili wa naibu rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Gazeti hilo limeandika kuwa Karim Khan, mwingereza mwenye asili ya Pakistan, amechaguliwa jana kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa ICC kwa muda wa miaka 9. Khan alikuwa wakili mkuu wa Ruto wakati naibu huyo wa rais wa Kenya alipokuwa na kesi katika mahakama ICC ya ICC kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi zilizoibuka Kenya ba, uh, mwaka 2018. Nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, wabunge wa Umoja wa Ulaya wanataka serikali zao zisitishe misaada kwa Uganda na ziwawekee vikwazo maafisa wa Uganda wanaodaiwa kukiuka haki za watu wa Uganda. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti The New Times la nchini Rwanda, ambalo lina habari kuhusu kifo cha Lieutenant General Jacques Musema musemakweli ambaye alikuwa inspector jenerali wa jeshi la ulinzi la Rwanda tokea mwaka elfu mbili kumi na tisa. Alifariki dunia ya Alhamisi katika hospitali ya kijeshi Kanombe. Na mlaziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki asubuhi ya leo Mapeme msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. karibuni Le Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim Wayawma yuhsharu aadaa Allahi ilan naari fahum yuzaun, na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto, nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta iza ma jauha shahida alayhim samuhum wa absaruhum wa juluduhum bima kanu yamalun, Hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo, siku ya Kiama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu mwovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe, na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa. Ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo lingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama ya Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na moja ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Fusilat, ambazo zinasema na wao wataziambia ngozi zao kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana, na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini. Inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu, na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa, imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake na mwili ni wenzo aliokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum Leo, katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe mosi ya mwezi Rajab mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe ya 13 Februari mwaka 2021 miladia. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yani Shaban na Ramadhan, ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu na ramadhan ni mwezi wa umma wangu. Kufunga saumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga saumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi huu. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam tarehe 13 ya mwezi huu, na tukio la pili ni kubathiwa na kupewa utume Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam tarehe 27 ya mwezi huu wa Rajab siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita, na kulingana na kalenda ya Hijria na kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia alizaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mmoja wa maimamu wa toharifu kutoka katika kizazi chake. Imamu Baqir alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata mashuhuri katika uwanja wa elimu, ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir, yani mchimbu wa elimu. Kipindi cha uimamu wake kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea waislamu wa, wa zama hizo kifikra na kielimu. Na katika siku kama ya leo, miaka 32 iliyopita, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses kuwa ameritadi na kutoka katika dini ya Kiislamu. Katika kitabu hicho Salman Rushdie alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kitabu kitukufu cha Quran na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo fatwa ya Imam Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la watoto limesema watoto wanateseka katika eneo lenye migogoro la Tigre nchini Ethiopia. Amar Hakim wa Iraq ametilia mkazo lazima wa askari wa Marekani kuondoka nchini humo. Omani asema hatua ya kuanzisha au kupanua uhusiano na Israel haitafanyika kwa haraka. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran ajibu porojo za Troika ya Umoja wa Ulaya kuhusu makubaliano ya nuclea JCPOA. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla hatujaondoka, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu e, eh, ambayo mmeatuma eh, wakati huu eh, kwanza kabisa maoni ambayo tumeyapokea hivi sasa ni kutoka kwa Amina Abubakar Juma wa Mwanza, Tanzania. Anasema salamu alaikum. Eh, hana mengi gili ya kutoa salamu zake, nami nasema waalaikum salaam. Amin Abubakar Juma Mwanza, Tanzania. Idrisa uh, Maliamungu wa Mombasa, Kenya yee yeah, pia eh, ana mengi, nasema asante sana Radio Teheran kutujuza alojiri duniani kote. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni kutoka kwa Bintoalhaljunaid wa Bumbuni, Zanzibar yee yeah, pia anatoa shukrani zake kwa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Eh, kama ambavyo pia Abdalla Ali Makajura wa Tabora Tanzania, pia yeye anatoa shukrani zake kwa Redio Teheran. Na mpenzi msikilizaji, na kwa maoni hayo eh, na ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.