Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989356547, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Tutakuwa na taarifa habari, na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuwa pia na kipindi cha Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Na mimi ni Ahmed Rashid, tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo: Kesi za COVID-19 zapindukia milioni tatu na laki saba barani Afrika. Iran yaipongeza Qatar kwa kufanya juhudi za kutatua migogoro ya eneo hili kwa mazungumzo. Wafuasi wa Albashir wazidi kutiwa mbaroni nchini Sudan, na Umoja wa Mataifa watangaza wasiwasi wake kutokana na kuendelea kuteswa wanaharakati katika jela za Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Emirati. Habari kamili. Zaidi ya watu milioni 3 na laki 7 wamethibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa covid-19 barani Afrika tangu kesi ya kwanza kabisa kugunduliwa nchini Misri mwaka mmoja uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani WHO. Taarifa zinasema kwamba kati ya kesi milioni tatu laki saba elfu sita na sitini na tisa za ugonjwa wa korona barani Afrika Afrika Kusini inashika nafasi ya juu kabisa kwa kuwa na kesi milioni moja laki nne themanini na mbili elfu mia nne na kumi na mbili, karibu asilimia arobaini ya wagonjwa wote wa covid-19 barani Afrika, ikifuatiwa na Moroko iliyosajili kesi laki 476689 sawa na asilimia 13 na Tunisia iliyosajili kesi 219650 za corona sawa na takriban asilimia sita ya kesi zote za ugonjwa huo barani Afrika. Nchi nyingine tano tu zimeripoti kesi zaidi ya laki moja za corona ambazo ni Algeria, Misri, Ethiopia, Kenya na Nigeria. Idadi ya watu waliopoteza maisha kwa COVID-19 barani Afrika hadi sasa ni 96767 huku kukiwa na wasiwasi kwamba wiki ijayo vifo vinavyotokana na ugonjwa huo barani Afrika vinatarajiwa kupindukia laki moja. Hayo ni kwa mujibu wa mkurugenzi wa barani Afrika wa shirika la afya duniani, Daktari Matshidiso Moeti. Afrika haijakumbwa na maafa makubwa ya janga la korona kama ilivyotokea kwa mabara mengine. Idadi ya wagonjwa na vifo vya nchi zote za Afrika hata havikaribii vya Marekani, Brazil, Uingereza na India. Idadi ya wagonjwa wa COVID-19 barani Afrika ni asilimia 3.5 tu ya wagonjwa wote duniani huku idadi ya vifo katika bara hilo zima vikiwa ni asilimia 4 tu ya vifo vyote vya korona ulimwenguni, amesema Daktari Mweti. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Doha, Qatar, amepongeza nchi hiyo kwa kufanya juhudi za kuanzisha mchakato wa kieneo wa kutatua migogoro ya eneo hili. Shirika la habari la Irna limemnukuu Balozi Hamid Reza Dehghani akisema hayo jana na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaipongeza Qatar kwa juhudi zake za kuanzisha mchakato wa mazungumzo ya kieneo kwa ajili ya kutatua matatizo yaliyopo. Vilevile amesema Marekani haina njia nyingine isipokuwa kurejea tu katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia maarufu kwa jina la JCPOA. Amesema Iran inasubiri serikali ya Joe Biden irejee kwenye makubaliano hayo ya kimataifa ambayo rais aliyepita wa Marekani Donald Trump aliitoa nchi hiyo kwenye mapatano hayo bila ya sababu yoyote. Hivi karibuni, waziri wa mambo ya nje wa Qatar Muhamad Bin Abdurahman Bin Jasim Al Thani alisema katika mazungumzo na waandishi wa habari aliyofanya akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Uhispania kwamba mawasiliano baina ya Qatar, Iran na Marekani yataendelea kwa ajili ya kuondoa hali ya wasiwasi iliyopo kwenye eneo hili. Muda wote siasa kuu za Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ni kutumia njia za amani na mazungumzo kutatua matatizo yanayojitokeza mara kwa mara. Iran imekuwa ikitoa mapendekezo ya kutatua matatizo ya dunia kwa njia ya amani, kama pendekezo la mazungumzo baina ya tamaduni mbalimbali, mazungumzo ya lango bahari la Hormuz na, na kadhalika. Operesheni ya kuwatia mbaroni wafuasi wa serikali wa iliyopinduliwa ya Jenerali Omar Al Bashir zinaendelea baada ya makamu wa rais wa rais huyo wa zamani wa Sudan naye kuti wa pingu. Shirika la habari la ISNA limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa jana Alhamisi, Februari 11, 2021, hasabu Muhamed Abdurrahman makamu wa Omar Al bashir alitoa mbaroni katika operesheni maalumu ya kuwatia pingu maafisa serikali wa serikali ya Albashir. Hatua hiyo imechukuliwa huku maandamano yakiendelea nchini Sudan, kiasi kwamba watawala wa hivi sasa wamelazimika kutangaza hali ya hatari katika mikoa saba ya nchi hiyo. Watawala wa hivi sasa wa Sudan wanawatuhumu maafisa wa serikali ya Albashir kuwa wanawachochea watu kufanya uharibifu katika miundo mbinu ya nchi hiyo, kupora na kuchoma masoko na maduka kwenye mikoa tofauti ya Sudan. Wakati huo huo, kamati ya kupambana na ufisadi na kurejesha fedha na mali za umma kutoka mikononi mwa maafisa wa, wa Al-Bashir jana ilitoa hukumu ya kutiwa mbaroni wanachama wote wa chama cha Kongresi ya Taifa cha Al-Bashir ambacho kimevunjwa. Amri hiyo imetolewa kwa ajili ya kutekelezwa katika mikoa yote ya Sudan, na kuwataka maafisa husika waitekeleze kivitendo. Katika taarifa yake, kamati hiyo imesema kuna ushahidi wa kutosha wa harakati za wanachama wa chama cha Kongresi ya Taifa kilichovunjwa za kuchoma moto maeneo muhimu na kuiba mali za umma huko Sudan. Hukumu hiyo kali imetolewa katika hali ambayo wanaharakati wa Sudan wanatumia mitandao ya kijamii kufanya kampeni zao. Ikumbukwe kuwa watawala wa hivi sasa wa Sudan ni miongoni mwa watawala wa nchi za Kiarabu waliojidhalilisha kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli, jambo ambalo bila shaka haliwezi kuwaridhisha wananchi wa nchi hiyo ya Kiislamu. Baadhi ya wazazi mjini Kigali, Rwanda, wamelalamikia tatizo la ukosefu wa maziwa ya unga kwa watoto wachanga kutokana na bei yake kupanda wakati huu wa janga la korona. Hata hivyo, baadhi ya wataalamu wa afya wameshauri kutumia maziwa ya ng'ombe kama mbadala Kigali, ambacho, wa tatizo hilo. Kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanos Karemera na taarifa ifuatayo. Ni kilio ambacho kimepazwa na baadhi ya wazazi mjini Kigali, wakisema kwamba kuyapata maziwa haya madukani kwa sasa ni nadra sana, hali inayowatia wasiwasi. Hata yale yanayopatikana ni kwa bei ghali mno. Wanasema ni hari... takribani mwaka moja sasa tukiwa na tatizo hili. Karibu aina zote za maziwa ya unga kwa watoto yamekosekana sokoni. Hata kwenye maduka ya kuuza bidhaa za maziwa huwezi kuyapata hata aina moja ya maziwa ya unga kwa watoto. Yalianza kukosa taratibu, tukaanza kuhisi ni jambo la kawaida, lakini sasa hali inatia wasiwasi. Akina mama wanaonyonyesha wanapata taabu sana hasa wale wenye watoto mapacha ambao maziwa yao yanapelea, ni shida kubwa. Sisi kama wafanyabiashara, wateja wakija kuuliza, hatuna kabisa. Baadhi ya waagizaji wa bidhaa kutoka nje wanasema kwamba kusimamisha kuagiza maziwa haya hasa yale aina ya nani kulisitishwa kutokana na kwamba hata hapo kabla maziwa haya yalikosa wateja kiasi kwamba yalianza kuharibika. Hata hivyo wafanyabiashara wengine wanasema kwamba janga la virusi vya korona lilichangia kukosekana kwa, kwa maziwa haya kiasi kwamba hata yale yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi yanatazama kuwasili mwanzoni mwa mwezi wa nne mwaka huu. We, brand, kwa kawaida tuliyauza maziwa haya, lakini mauzo yake hayakuwa yakienda vizuri, na yalipoisha tukaamua kuyaacha kidogo, ijapokuwa hata janga la korona lilichangia, kitu ambacho angalau tunategemea yanaweza kupatikana mwezi wa nne, angalau baadhi ya wazazi wameamua kutumia maziwa ya ng'ombe kwa kuwa hawana jinsi. Ya wakai chana chana yuko. Nilikuwa namnunulia maziwa ya unga mwanangu lakini baadaye niliamua kumpa maziwa ya ng'ombe lakini pia naweza kusema kwamba mpaka sasa mwanangu hajua na tatizo lolote. Baadhi wa ya wataalamu wa afya mjini Kigali wamesema kwamba maziwa ya ng'ombe yana virutubisho vinavyotakiwa kwa makuzi ya mtoto, ijapokuwa kwa watoto chini ya miezi sita mfumo wao wao umeng'enyaji wa chakula unakuwa bado hawana nguvu. Maziwa yana virutubisho muhimu, lakini kwa mtoto mdogo inakuwa vigumu mmeng'enyo kufanyika vizuri, kwa sababu kuna protini ambayo kwa kawaida maziwa yakipitia kiwandani husaidia kuiyeyusha na kuweka virutubisho vya aina nyingine. Lakini ikilazimika kutumia maziwa ya ng'ombe unatakiwa kuongeza maji kidogo, ili kupunguza uzito wa maziwa ambayo yanapewa mtoto mdogo. Wadau mbalimbali wanasema haya ni matokeo ya janga la korona ambalo linayesumbua dunia, na kurejea katika biashara na maisha ya kawaida huenda kukachukua muda mrefu. Silvanus Kademera, Rutshiani, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu ameelezea kusikitishwa na hali mbaya ya mateso wanayofanyiwa wanaharakati wa haki za binadamu katika jela za Umoja wa Falme za Kiarabu na ametaka waachiliwe huru. Mtandao wa, wa Arabi 21 umemnukuu Mari Lawlor akisema katika tamko maalumu kwamba hali ya wanaharakati wa haki za binadamu nchini Imarati ni mbaya, na amewataka viongozi wa nchi hiyo kuachilia huru wanaharakati hao, hasa wale waliopitisha muda mrefu korokoroni na ambao kuna hofu kwamba wanapewa mateso makali na kutendewa vitendo viovu huko wanakoshikiliwa. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu vilevile vile, amesema katika taarifa yake kwamba Muhamed Abdullah Arukni, Ahmad Mansur na Nasr Al Ghaith ni wanasheria watatu waliotiwa jela kutokana na kutumia haki yao ya kisheria na bila kuchochea machafuko. Amesema wanaharakati hao wako katika jela za Umoja wa Falme za Kiarabu kwa miaka kumi sasa na wanateswa na kutendewa vitendo vibaya huko wanakoshikiliwa kwa miaka kadhaa sasa. Imarati inashutumiwa vikali na duru na pande mbalimbali kutokana na kuwatia nguvuni na kuwaweka korokoroni mamia ya wanaharakati wa haki za binadamu kwa kutumia haki yao ya kutaka marekebisho ya kisiasa na kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia nchini humo. Ripoti nyingi za kimataifa zinaonyesha kuwa hali ya jela za Umoja wa Falme za Kiarabu ni mbaya. Ni jambo la kawaida kabisa kuteswa vibaya wafungwa katika jela hizo, kiasi kwamba baadhi ya wafungwa wanapoteza maisha kwa mateso au wengine wanaamua kujiua kwa kushindwa kuhimili mateso na unyanyasaji mkubwa wanaofanyiwa. Na afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye hakutaka kutaja jina lake amedai kuwa kuna njia nzito katika juhudi za kutatua mgogoro wa Yemen, lakini pamoja na hayo, utatuzi wa mgogoro huo ni katika vipaumbele vya Washington hivi sasa. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani vilevile amehojiwa na gazeti la Sharqul Awsat na kusema kwamba ni jambo linalowezekana kushiriki katika juhudi za kutatua mgogoro wa Yemen. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mapinduzi ya Kiislamu, chimbuko la mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Jumatano ya juzi ya tarehe 10 Februari ilisadifiana na kuanza mwaka wa 43 wa uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi cha miaka 42 iliyopita, mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran yamekuwa na taathira chanya kwa mataifa ya eneo hili na duniani kwa ujumla na hivyo kusitia kihoro na kiwewe tawala za kibeberu ulimwenguni. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana ah, madola ah, ya kistikbari yawe ni yale ya magharibi au mashariki, yameweka katika ajenda zao mikakati ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Hata hivyo, licha ya mibinyo, ukwamishaji mambo na kuwawekea mazingira magumu wafuasi na waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi za Asia Magharibi na ulimwengu kwa ujumla, lakini ukweli wa mambo unaonyesha kuwa mapinduzi haya yangali, ya ngali yanachanja mbuga na kusonga mbele katika njia yake yaliyoichagua, huku waungaji mkono wake katika kona mbali mbali duniani wakiwa nayo bega kwa bega katika safari hii na wakiendelea kuyasaidia na kuyaunga mkono. Katika uwanja huo, Hussein Osbaliev, mweledi wa masuala ya kisiasa na mwanaharakati wa Kirgizistan, anasema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakiwa moja ya matukio muhimu katika historia leo, ya leo yameendelea kuwa nukta ya matumaini kwa Waislamu na wanyonge. Anasisitiza kwamba hapana shaka moyo imara thabiti na wakijihadi wa wananchi wa Iran katika mustakbali utakuwa pia na mafanikio yasiyo na kifani kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na umma mmoja na hili leo na hii leo Iran imegeuka na kuwa kizingiti na ngome kubwa na imara isiyopenyeka mbele ya ugaidi wa kimataifa ambapo kuhusiana na suala la vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh na ISIS na kupunguza hatari ya makundi ya kigaidi katika eneo hili na ulimwenguni kwa ujumla, kwa hakika mataifa yote ya dunia ni wadaiwa wa Iran katika suala hilo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na asi hadi mwisho. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sharti la Iran kurejea katika ahadi zake katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni Marekani kuondoa vikwazo kivitendo; Iran iadhimisha mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na Iran yazindua zoezi la chanjo ya korona. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Iran itarejea katika ahadi zake za makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kama JCPOA pale Marekani itakapoliondolea taifa hili vikwazo vyake vyote tena kivitendo na sio kwa maneno matupu au katika makaratasi tu. Atola Said Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi aliyesema hayo jumaapili hapa mjini teheran alipokutana na makamanda na watumishi wa kikosi cha anga cha jeshi la iran na kueleza kwamba kiapo cha utiifu na cha kihistoria cha jeshi la anga kwa imam ruhulla homeini mwenyezi mungu amrehemu ilikuwa moja ya matukio muhimu na ya msingi ya kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu na ilikuwa ishara ya wazi ya makosa ya kimahesabu ya wamarekani Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa sharti la kuendelea harakati yenye kasi ya mapinduzi ni mahudhurio ya wananchi katika medani, kufanya kazi kwa hima na bidii kubwa, kuweko na umoja wa kalima, hususan baina ya maafisa na viongozi wa serikali, kuwa na imani na ahadi ya Mwenyezi Mungu na kuongeza katika vitendo mambo ambayo ni sababu ya kupatikana nguvu ya kitaifa. Ayatullah Khamenei amesema pia kuwa matukio ya fedheha yaliyoshuhudiwa hivi karibuni nchini Marekani na kuporomoka Donald Trump ni kudhoofika hatua kwa hatua hadhi, nguvu na mfumo wa kijamii na kisiasa wa Marekani. Kiongozi mwadhamu ameashiria pia matamshi ya viongozi wa Ulaya na Marekani kuhusiana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo, na kusisitiza kwamba viongozi wa Marekani na madola ya Ulaya hawana haki ya kuweka sharti lolote lile kwani wao ndio walokiuka makubaliano wa ya nuklia na kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo inaheshimu na kufungamana kikamilifu na makubaliano hayo ndio inayopaswa kuweka sharti. Kiongozi mwadhamu adhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamevitaja vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa vilivyotekelezwa na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni mfano mwingine wa makosa ya kimahesabu ya Washington na kusema, moja kati ya wajinga wa daraja la kwanza kabisa katika miaka miwili iliyopita alisema kuwa sherehe ya e, mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tisa wataifanyia mjini Tehran. Sasa mtu huyo mwenyewe ametupiliwa mbali katika kapu la taka za historia, na rais wake ameondolewa White House kwa mateke na fedheha. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kusimama kidete kwa baraka zake Mwenyezi Mungu. Jumatano Februari kumi elfu mbili ishirini na moja zilifikia kileleni sherehe za Bahman 22 za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sherehe hizo ni kumbukumbu kumbu ya moja ya matukio muhimu sana katika historia ya taifa la Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi tarehe 11 Februari 1979 kwa uongozi wa mwanachuoni shujaa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wananchi wa kona zote za Iran na wapenzi wa jamhuri ya Kiislamu nje Iran kuadhimisha kwa shauku kubwa sherehe za Bahman 22 kila mwaka kila mwaka wananchi katika katika kona zote za Iran hushiriki katika maandamano ya ya mamilioni ya watu kwa hamasa na shauku kubwa katika kilele cha sherehe hizo, ili kutangaza utiifu wao kwa jamhuri ya Kiislamu na kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Japokuwa mwaka huu maadhimisho hayo yamefanyika kwa sura nyingine kutokana na maambukizi ya kirusi cha korona, lakini hamasa na shauku kubwa ya wananchi imeendelea kuonyesha uhai na kuendelea kuwepo matukufu ya mapinduzi hayo. Wananchi wa Iran katika maeneo mbalimbali ya nchi wameshiriki katika sherehe za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa harakati ya magari na pikipiki kote nchini ili kulinda sheria za kukabiliana na maambukizi ya korona. Kutokana na sheria hizo, mikusanyiko ya watu imepigwa marufuku katika sherehe za mwaka huu za mapinduzi ya Kiislamu na sherehe hizo zimefanyika kwa misafara na harakati za magari na pikipiki piki ya wananchi katika mitaa na uh, miji pamoja na vijiji kote Iran. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kusimama kidete wananchi wa Iran na tadbiri ya serikali ni mambo ambayo yalipelekea serikali iliyopita ya Marekani kushindwa katika sera za vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hassan Ruhani amesema hayo Jumaatano alipohutubu kwa njia ya video katika sherehe za kuadhimisha mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Sambamba na kutoa salamu zake za heri na fanaka kwa mnasaba huo, rais Ruhani aliongeza kuwa taifa kubwa la Iran lilisimama kidete mbele ya Donald Trump, mtawala dikteta aliyekuwa katika ikulu ya White House. Kwa subira na mapambano, wananchi wa Iran waliweza kumshinda mtawala huyo. Rais Ruhani ameongeza kuwa iwapo punde baada ya kuondoka Marekani katika mapatano ya JCPOA, Iran nayo ingejiondoa katika mapatano hayo, njama ya Israeli na Marekani ingedhihiri katika kurasa za historia. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuhusu vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na mashinikizo ya juu kabisa ya utawala wa Trump dhidi ya Iran na kusema watu wote wa dunia leo wana deni kubwa kwa taifa la Iran, kwani mapambano ya Wairani na tadibiri ya serikali ndiyo chanzo cha kupata pigo serikali ya Trump. Rais Ruhani amesisitiza kuwa hakuna shaka kuhusu kuwa na taathira taifa na serikali ya Iran katika kuiangusha serikali ya kidikteta ya Trump na kuongeza kuwa leo dunia ina usalama na inahisi kuwa sheria zinazingatiwa na uthabiti umerejea baada ya kuondoka Trump. Kwa msingi huo dunia ina deni kubwa kwa taifa la Iran. Kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kimepokea boti 340 za kivita zenye uwezo wa kuvurumisha makombora. Boti hizo za kivita zimepokelewa katika sherehe iliyofanyika katika bandari ya Bandar Abbas, kusini mwa Iran na kuhudhuriwa na Meja Jenerali Ali Bakiri mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran na Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu jeshini. Kwa mujibu wa taarifa, boti hizo za kivita zina uwezo wa kubeba na kuvurumisha aina kadhaa za makombora na maroketi, mbali na kutekeleza operesheni zingine za kijeshi baharini. Wiki hii pia wizara ya ulinzi ya Iran ilizindua kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa yanayovurumishwa kutoka begani, ikiwa ni katika hatua nyingine ya kuimarisha uwezo wake wa kujihami. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa boti hizo, Meja Jenerali Hussein Salami kamanda mkuu wa IRGC alionya kuwa uwepo wa utawala wa kizoini wa Israel katika eneo la Ishia Magharibi hautaliletea eneo hili kitu kingine ghairi ya moto, akiashiria uwezo mkubwa wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Salami amesema ya matukio yameonyesha kuwepo matokeo mazuri kufuatia hatua zetu za mapambano na mukawama. Kuimarisha nguvu na uwezo wetu ni njia ambayo bila shaka tutaifuata. Katika dunia ya leo, ima unapaswa kuwa na nguvu au usalimu amri in istdan veiyat peda karda in ke na wiki hii Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alizindua mpango wa kitaifa wa chanjo ya Korona, ambapo amempongeza waziri wa afya Daktari Said Namaki kwa kumdunga mwanaye wa kiume chanjo ya kwanza kabisa. Akiashiria nukta hiyo, Rais Ruhani amesema wananchi wanapaswa kupata hakikisho kuwa iwapo chanjo itaingia nchini viongozi wa serikali wanaiamini na wako tayari kuhakikisha kuwa wananchi wana imani na chanjo. Rais Ruhani amemshukuru waziri wa afya kwa jitihada zote ambazo amezifanya kwa ushirikiano na wafanyakazi wa sekta ya afya katika vita dhidi ya korona. Ameongeza kuwa ni furaha kubwa uh, kuwa wakati huu wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kumezinduliwa mpango wa kitaifa wa chanjo. Akifafanua sababu ambazo zilimpelekea kukubali kuwa mtu wa kwanza kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya korona, Parsana Makimu anaye waziri wa afya wa Iran amesema kwa kuzingatia, kutokana na jitihada ambazo wafanyakazi wa afya wamezifanya katika miezi ya hivi karibuni, ambazo binafsi nimezifuatilia kwa karibu kupitia baba yangu, nilihisi kuwa mimi kama mwananchi nina jukumu la kuonyesha shukurani zangu kwa wafanyakazi hao wa sekta ya afya. Kwa msingi huo, niliona kuwa iwapo kujitolea kudungwa chanjo Chanjo hii kutowafanya watu waiamini, basi najitolea kudungwa <muchasimu> Nam na kwa kauli hiyo ya Parsa na Makimu anaye waziri wa afya wa Iran ambaye amekuwa mtu wa kwanza kudungwa chanjo ya korona Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Nam no, hapa ni Tehran za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa tarehe kumi na mbili elfu mbili 2021, mwezi wa Februari, mwezi wa pili, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo kama kawaida ya kila Ijumaa leo pia lina mawaidha maalumu katika ukurasa wake wa tisa, limeandika mawaidha ya Ijumaa, hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wenye kiburi. Hata hivyo, habari yake kuu ina kichwa cha maneno kinachosema JPM tutaishinda corona dondoo za habari hiyo zinasema JPM hawataka wananchi wa Tanzania kuondoa hofu na kuchapa kazi kwa bidii, amtumia ujumbe aika na vigogo kurejesha fedha zote za vizimba. Vilevile limeandika kasheshe maisha ya Milimani Mwanza na Bulaya na Mhagama watu wana jasho. Kwa upande wake gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limemnukuu rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Hassan Mwinyi akisema katika mahojiano maalum kwamba waliopewa ardhi kinyemela washughulikiwe. Hata hivyo, habari yake kuu inasema: magonjwa ya mripuko viongozi wawataka wananchi kujikinga; upandishaji mishahara kufanyika kimya kimya asema waziri mkuu Majaliwa; na JPM aagiza waliokula fedha za vizimba wazirejeshe. Kwa upande wake gazeti la majira limeandika Magufuli: tutumie njia mbadala na kujifukiza, asema dhambi kubwa ya magonjwa ni hofu inayoletwa na Shetani. Azindua soko ashtukia upigaji, awataka wafanyakazi manispaa ya Morogoro kutapika fedha walizochukua kwa wafanya biashara. Habari zake nyingine tatu zinasema: Majaliwa, watumishi wa umma wasikate tamam, matunda ya ongezeko; bajeti ya elimu ya juu yaanikwa; na polisi wawashikilia watu wawili kwa kumchoma moto mtoto wao. na lugha zetu la serikali la Habari Leo limeandika Magufuli aansia alipoishia siku mia moja acharuka ufisadi kwa wafanyabiashara sokoni. Majaliwa, tukitangaza mishahara bei zinapandishwa. Dakta Mwinyi atumbua mabosi ZRB na PVZ na muswada wa Kiswahili kutumika mahakamani watu wa bungeni. Tumalizia na gazeti la The Citizen kwa upande wa magazeti ya Tanzania. Habari kuu katika gazeti hilo inasema hivi ndivyo utumaji fedha taslimu utakavyokuwa mwepesi na rahisi kuanzia mwezi Julai. Kichwa chake kingine cha habari kinamnukuu Rais Magufuli akisema, tutayashinda magonjwa yote kwa msaada wa Mungu tunaelekeza kurunzi ya masho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika toleo la Taifa Leo inasema majaji waogopa kazi ya Maraga. Dondoo ya habari hiyo inasema hatua ya majaji wote wa mahakama ya kutopigania cheo cha jaji mkuu yaibua maswali. Habari yake nyingine katika ukurasa wake wa mbele inasema madiwani wapigana wakijadili BBI. Pia limeandika Modavadi na Kalonzo wa mtaka Raila akaikando 2022. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inasema maumivu mara mbili kwa barabara kuu ya Nairobi. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo inasema Joho Kingi mbioni kufufua jumuiya ya, ya Pwani. Ni habari iliyoripotiwa na Lucy Mkanyika ambaye ameandika mkutano wa faragha wa magavana wa nne wa Pwani ulifanyika juzi Jumatano na unaonekana kuwa mojawapo ya mbinu za kuwapa uhai wa kisiasa magavana Hassan Ali Joho wa Mombasa na Amason Kingi wa Kilifi. Wawili hao ambao sheria inawazuia kuwania ugavana kwa kipindi cha tatu waliongoza juhudi za kufufua jumuiya ya kaunti ya Pwani iliyofifia baada ya kuanzishwa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa kwenye mkutano huo uliofanyika katika eneo la Mwakishimba, Taita Taveta, wawili hao waliungana na mwenyeji wao Granton Samboja na gavana Dhadho ga, ga Godhana wa Tana River kujadili mikakati ya kuendeleza muungano huo ili kuleta maendeleo katika eneo la Pwani. Tumalizie na nchi jirani ya Uganda, habari kuu katika toleo la leo la gazeti la Daily Monitor inasema Uganda ya rekodi wimbi jipya la ugonjwa wa korona. Pia limeandika afisa wa jeshi la Uganda UPDF afariki dunia katika ajali kutokana na hitilafu za kiufundi. Aidha limeandika Marekani yapeleka meli ya kivita mjini Mombasa, Kenya. Habari kamili imo kwenye ukurasa wa 32 wa gazeti hilo. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo la Daily Monitor inasema wawili wahukumiwa kifungo cha miaka mia moja jela kwa kumuua afisa wa polisi. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya redio duniani. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Karibuni. Jumamosi ya wiki hii tarehe 13 Februari inasadifiana na siku ya redio duniani, World Radio Day. Huu ni mwaka wa kumi ambapo dunia inasherekea na kuadhimisha siku hiyo. Siku hiyo ilitangazwa kwa mara ya kwanza na Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, tarehe 3 Novemba mwaka 2011 kwa shabaha ya kuonyesha umuhimu wa chombo hicho cha habari. Hapa linajitokeza swali kwamba ni kwa nini tarehe 13 Februari? Sababu ya kuainishwa siku hiyo kuwa siku ya redio duniani inarejea katika tukio la mwaka 1946. Tarehe 13 Februari mwaka huo, umoja wa Mataifa ulizindua rasmi redio yake ili kuwaeleza walimwengu shughuli na kazi zinazofanywa na taasisi hiyo ya kimataifa. Redio ambayo ilivumbuliwa mwishoni mwa karne ya 19 baada ya kuvumbuliwa simu na telegrafu, iliweza kubadilisha maisha ya watu katika kipindi kifupi na kuwa na nafasi muhimu katika upashaji habari, hususan katika kipindi cha vita vya dunia. Licha ya uvumbuzi na maendeleo makubwa yaliyopatikana duniani, hususan katika sekta ya vyombo vya habari, lakini redio imeendelea kuwa moja kati ya vyombo vyenye nguvu na taathira kubwa katika mawasiliano ya wanadamu. Hii ni kutokana na gharama yake ndogo inayowawezesha watu wa matabaka yote na hata wale wenye kipato cha chini kuwa na mawasiliano au kufuatilia matukio ya dunia kupitia chombo hicho. Hii ni pamoja na kuwa wakati wa migogoro na kadhalika, kama nyakati za kutoa misaada ya dharura ya kibinadamu, operesheni za uokoaji, indhari, au wakati wa mabalaa na majanga ya kimaumbile. Redio imekuwa na mchango na nafasi muhimu sana, huenda kuliko chombo chochote kile kingine. Ripoti ya shirika la UNESCO inaonyesha kuwa hadi mwaka 2019 kulikuwepo karibu vituo elfu 44 vya redio kote duniani, na katika baadhi ya maeneo ya dunia idadi ya vituo vya redio imezidi ya vyombo vingine vya habari. Kwa mfano tu, idadi ya vituo vya redio barani Afrika ni kubwa zaidi kuliko idadi ya vituo vya runinga yani TV na magazeti barani Afrika. Katika bara hilo, matangazo ya redio yanasikilizwa na asilimia 80 hadi 90 ya familia za Waafrika, na redio ndio chombo kikuu cha sehemu kubwa ya jamii. Asilimia 83 ya Watanzania na asilimia 85 ya jamii ya watu wa Zambia wanasikiliza na kufuatilia matangazo na habari zinazotangazwa redioni. Tofauti na imani ya watu wengi, utumiaji wa redio pia umepanuka sana katika nchi zilizoendelea, kwa kadiri kwamba takwimu za mwaka 2017 zinaonyesha kuwa katika nchi za Italia, Ujerumani na Uhispania pekee kuna yapata vituo 23 vya redio. Katika kipindi chote cha shughuli zake, redio imetumiwa katika kazi mbalimbali mbali, na kuwa na taathira kubwa. Chombo hicho cha sauti kimekuwa na msaada mkubwa kwa wakazi wa maeneo ya mbali na miji au maeneo yasiyo na huduma za kutosha za intaneti na umeme. Athari nyingine muhimu ya redio ni kukutanisha pamoja watu na makundi yenye fikra na itikadi tofauti. Redio ndio chombo kinachoweza kuzungumzia kwa mapana na marefu masuala mbalimbali mbali, na kufikia idadi kubwa zaidi ya watu wa matabaka yote katika maeneo yenye migogoro na mapigano ya kikabila kikaumu na kimadhehebu. Aidha, redio imekuwa ikitumiwa kuzungumzia maudhui mbalimbali mbali, kama masuala ya utumiaji mabavu, ukatili na sababu za kujitokeza mapigano na mizozo ya aina mbalimbali na vilevile kutoa suluhisho na njia za kuzuia mambo hayo. Inatupasa kujibu swali kwamba je, yeah, redio inafanya kazi vipi? Mawimbi ya electromagnetic ni miongoni mwa maswala muhimu sana ya elimu ya fizikia ambayo ndio msingi wa mifumo yote ya kutumia sauti, picha na habari kote duniani. Mawimbi hayo hayahitaji mazingira maalumu kwa ajili ya kusambaa, kwa maana kwamba yanaweza pia kusambaa katika anga ya wazi. Msingi wa kazi ya mitambo ya redio ni kupakia na kupokea sauti kutoka kwenye mawimbi haya ya electromagnetic na kuisambaza baada ya kuimarishwa zaidi. Kuhusu kisa cha kuvumbuliwa redio, wataalamu wengi wanaamini kwamba Guglielmo Marconi ndiye aliyevumbua chombo hicho katika muongo wa mwisho wa karne ya 19. Msomi huyo wa kitaliano alifanya utafiti katika swala la kupanua zaidi mfumo wa telegrafu na teknolojia ya kutumia telegrafu kwa kutumia mawimbi ya redio. Hata hivyo, wako baadhi ya wataalamu ambao wanaamini kwamba Nikola Tesla ndiye aliyevumbua na kutengeneza redio. Kwa vyovyote vile, tangu kugunduliwa kwake hadi sasa redio imekuwa na matumizi mengi na ya aina mbalimbali. Awali ilitumiwa kwa ajili ya kutuma ujumbe kwa meli na mabaharia kwa njia ya telegrafu. Redio ilitumiwa kijeshi kwa mara ya kwanza na wanajeshi na manuari za Japani na Urusi katika kipindi chote cha vita vya Sushima, beto of Sushima, hapo mwaka 1905. Vilevile redio ilitumiwa kwa ajili ya kuwasilisha maagizo na amri za kijeshi baina ya majeshi ya nchi kavu na majini katika vita vya kwanza vya dunia. Wajerumani pia walitumia mawasiliano ya redio kwa ajili ya kutuma jumbe za kisiasa wakati Waingereza walipokuwa wakikata nyaya zilizokuwa zikipita baharini. Matangazo mbalimbali mbali ya redio yalianzishwa mwaka 1909 na San Jose huko California nchini Marekani, na yakasambaa zaidi katika maeneo mengine ya dunia ya mwaka 1920 baada ya kutambuliwa rasmi katika mitambo ya redio hususan barani Ulaya na Marekani. Nchini Iran kituo cha kwanza cha kurusha mawimbi ya sauti kilifunguliwa mwaka 1927. Hata hivyo, fikra ya kwanza ya kuanzisha redio nchini Iran inarejea katika mwaka 1935. Mwaka huo utumiaji wa gramophone ulianza kuenea hatua kwa hatua. Mwaka huo serikali iliwaruhusu wafanyabiashara kuingiza nchini mitambo ya kupokea mawimbi ya redio baada ya kupata kibali cha wizara ya posta na telegraf. Hatua hiyo iliimarisha fikra ya kuanzishwa redio nchini Iran. Baada ya kutayarishwa miundo msingi muhimu, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio kilifunguliwa mwaka 1941 nchini Iran. Watayarishaji na watengenezaji wa vipindi vya redio wanahesabiwa kuwa miongoni mwa wabunifu hodari katika sekta ya vyombo vya habari. Hii ni kwa sababu tabaka hili hutumia ubunifu mkubwa kwa ajili ya kueleza habari na matukio mbalimbali ya kubainisha mambo na taswira za vitu na watu kwa kutumia nguvu na uwezo wa akili zao katika karibu ya maneno na sauti. Kwa karibu karne moja iliyopita ya umri wa redio, mitambo ya kurusha na kupokea matangazo ya redio imepiga hatua kubwa na kupata mabadiliko ya kustaajabisha. Kwa mfano tu Wakati mmoja watayarishaji wa vipindi vya redio walikuwa wakitumia wembe, mikasi, gundi na kadhalika kwa ajili ya kuedit na kufanyia marekebisho mikanda ya sauti, lakini hii leo usahihishaji vipindi vya redio unafanyika kwa kwa njia nyepesi kabisa za kisasa kwa kubonyeza vitufe na kwa njia za kidijitali. Kutokana na mabadiliko hayo makubwa na ya haraka na vilevile vile maendeleo yaliyopatikana katika teknolojia ya vyombo vya habari wadau na watayarishaji wa vipindi vya redio wanalazimika kwenda sambamba na mabadiliko hayo makubwa na kutumia mbinu na teknolojia ya kisasa, ili kuwavutia wasikilizaji, hususan katika zama hizi ambapo intaneti imeipiku redio na idadi ya vijana ambao walikuwa wakifuatilia matangazo ya redio imepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na maajabu ya intaneti. Tabaka hili la vijana sasa linanunua muziki na kusikiliza programu mbalimbali mbali, kupitia intaneti na hata kupakua vipindi na mambo mbalimbali mbali, kutoka katika mtandao huo wa dunia nzima. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Jamadi Thani mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 12 Februari mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 212 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kutokea viumbe mbalimbali mbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu. Baada tu ya kurejea, aliandika kitabu maarufu cha On the Origin of Species kwa mujibu wa nadharia ya Darwin, ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism. Chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, aliuawa shahidi mwasisi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin na mwanamapambano mashuhuri wa Misri, Ustadh Hasan Albanna. Hasan Albanna aliuawa shahidi katika njama iliyopangwa na Uingereza kwa kushirikiana na mfalme Faruk wa Misri. Alianza mapambano yake dhidi ya ukoloni na vibaraka wake akiwa chuo kikuu, ambapo alianzisha harakati ya kupambana na sera za kupinga dini ya kiislamu za Uingereza kwa kuasisi harakati ya Ianlmuslimin hapo mwaka92 harakati hiyo ilikuwa kwa kasi na kuenea katika nchi za Siria, Jordan, Lebanon, Palestina na katika baadhi ya nchi za kaskazini mwa Afrika. Serikali ya Misri ilipiga marufuku harakati ya Ikhwanul Muslimin mwaka 1948 na kuwatia jela wanachama wake wengi na kisha kumwa shahidi kiongozi wake Sheikh al-Banna. Na miaka 33 iliyopita katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia Ayatullah Sheikh Salman Khakani alizaliwa mwaka 1293 Hijria Shamsia katika moja ya miji ya kusini mwa Iraq ya leo. Baada ya kupitisha kipindi cha utoto, akiwa na umri wa miaka 13 alihajiri na kuelekea Najaf al Ashraf kwa ajili ya kusoma masomo ya dini. Akiendelea na masomo yake, Sheikh Salman Hakani hakuacha kujihusisha na harakati za kijamii, kisiasa na kifasihi. Akiwa na umri wa miaka 43 na baada ya kufariki dunia baba yake, aliyekuwa mmoja wa maulama wa Khoramshahr hapa Iran, aliuchagua mji huo kuwa makazi yake. Katika kipindi cha miongo mitatu ya kuishi kwake mjini Khoramshahr, mwanazoni huyo aliondokea kuwa chimbuko la uongofu wa watu na kufanikiwa kutoa huduma zenye thamani kubwa. Baada ya kuanza vita vya miaka minane 8 vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraq, nyumba ya alim huyo ilikuwa kimbilio la watu. Salam. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Kalekela Omari Mahmud wa Tanzania, baada ya kutushukuru, anasema Allah akubarikini sana, Iran itaendelea kushinda tu kwa baraka zake Allah. Shekh Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania anasema shukran jazila jazakumullahu khaira ljazaa. Ameandika ni hivyo hivyo. Bwana ustadhi Jafari Musa Manjaro, IPA, nshukuru, Akida, wa Kilimanjaro, naye pia nashukuru bwana Yazid Akida Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Yeye yeah, anasema ni siku ya Ijumaa ambayo iko makini, habari tumesikia pembe zote duniani. Muhimu sasa tambua kuwahi msikitini na swala kujiswalia na dua iwe mwishoni. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji, Wachumbageni, Tanga, Tanzania, ameandika ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Zaidi ya watu milioni tatu na laki saba wamethibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika tangu kesi ya kwanza kabisa kugunduliwa nchini Misri mwaka mmoja uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani, WHO. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Doha, Qatar, amepongeza nchi hiyo kwa kufanya juhudi za kuanzisha mchakato wa kieneo wa kutatua kwa njia ya mazungumzo migogoro ya eneo hili. na operesheni za kuwatia mbaroni wafuasi wa serikali iliyopinduliwa ya Omar Al Bashir zinaendelea baada ya makamu wa rais huyo wa zamani wa Sudan naye kutiwa pingu. na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.