Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo leo ni Ijumaa tarehe ishirini na tisa mfungo tisa jamaa Duthani elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 12 Februari elfu mbili na ishirini na moja miladia. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran yanasikika katika satellite na pia katika internet na aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, na kwa matangazo haya ya asubuhi tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi shortwave, aidha kwa kutumia application ya Android ya IRIB World Service mbali na kwenye satellite. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti tutakuletea ni pia kipindi cha Iran juma hili kitafuatiwa na masho yetu magazetini, makala ya wiki, leo katika historia, bila kusahau maoni yenu wapenzi wasikilizaji. Ama miongoni mwa njia ambazo mnaweza kuwasiliana nasi ni WhatsApp yetu ya plus 98935647 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema ni Marekani ndiyo iliyojitoa katika JCPOA na ndiyo yenye wajibu wa kurejea. Majimbo saba ya Sudani yatangaza hali ya hatari. Raia waendeleza maandamano ya kulalamikia hali mbaya. Algeria yafichua jinai nyingine za Ufaransa nchini humo. Na Umoja wa Mataifa wazikosoa nchi za Ulaya kwa ukatili wao dhidi ya wahajiri. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kusisitiza tena kwamba ni Marekani ndiyo iliyojitoa katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA na ndiyo yenye wajibu wa kuchukua hatua za kwanza za kurejea kwenye makubaliano hayo, amesema serikali ya Biden huko Marekani bado haijajua ifuate siasa zipi, wakati siasa za Iran ziko wazi kabisa. Dr Muhammad Javad Sarif amesisitiza hayo usiku wa kuamkia leo Ijumaa, katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya Phoenix ya nchini China na kusema, ama kuhusu masuala yaliyojitokeza hivi sasa kuhusiana na JCPOA, serikali mpya ya Marekani inapaswa kutambua kuwa Iran haitochukua hatua kwanza, kwani ni Marekani ndiyo ambayo kabla ya yeyote inayopaswa kuthibitisha kuheshimu kwake vipengee vya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya pia kwamba kabla ya kuchukua uamuzi wowote kuhusu JCPOA, Marekani inapaswa kufikiria kwanza majibu yatakayotolewa na Iran kuhusiana na hatua yake hiyo. Akijibu swali la mwandishi wa habari wa televisheni hiyo aliyetaka kujua msimamo wa Iran kuhusu maneno ya Biden kwamba Marekani siyo itakayotangulia kuchukua hatua ya kuthibitisha kuheshimu JCPOA. Mzarifu amesema bado ninaamini kwamba Marekani haijajua bado ni siasa gani inapaswa kuzifuata kuhusiana na suala hilo, na ndio maana White House italazimika kurekebisha mara chungu nzima misimamo inayotangazwa na Biden. Majimbo saba ya Sudan yametangaza hali ya hatari kufuatia maandamano ya siku kadhaa mtawalia katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo ambapo wananchi wanalalamikia hali mbaya ya maisha na ughali na uhaba wa bidhaa muhimu. Waziri wa mambo ya ndani wa Sudan ametangaza kuwa vyombo vya usalama vinadhibiti hali ya mambo katika majimbo hayo na kwamba kamati ya wizara hiyo itatembelea maeneo hayo kutoa tathmini kamili. Maandamano hayo yameandamana na wizi wa mali ya umma na machafuko, huku picha za video zikiwaonyesha baadhi ya waandamanaji waliokuwa wakiiba bidhaa madukani. Waandamanaji hao pia wamechoma moto baadhi ya maeneo ya umma yakiwemo majengo na ofisi za serikali kama vituo vya redio na televisheni huko mashariki mwa Darfur. Baadhi ya wazazi mjini Kigali Rwanda wamelalamikia tatizo la ukosefu wa maziwa ya unga kwa watoto wa changa kutokana na bei yake kupanda, wakati huu wa janga la korona. Silvanus Karemera na ripoti zaidi. Ni kilio ambacho kimepazwa na baadhi ya wazazi mjini Kigali, wakisema kwamba kuyapata maziwa haya madukani kwa sasa ni nadra sana, hali inayowatia wasiwasi. Hata yale yanayopatikana ni kwa bei ghali mno wanasema Ajeza harabura burundu, hari andi ya no yara hari kwa... ni takribani mwaka mmoja sasa, tukiwa na tatizo hili. Karibu aina zote za maziwa ya unga kwa watoto yamekosekana sokoni. Hata kwenye maduka ya kuuza bidhaa za maziwa huwezi kuyapata hata aina moja ya maziwa ya unga kwa watoto. Yalianza kukosa taratibu, tukaanza kuhisi ni jambo la kawaida, lakini sasa hali natia wasiwasi wasi. Akina mama wanaonyonyesha wanapata taabu sana hasa wale wenye watoto mapacha ambao maziwa yao yanapelea, ni shida kubwa. Sisi kama wafanyabiashara, wateja wakija kuuliza, hatuna kabisa. Ariko gana, Ubungu, ya chene. Baadhi ya waagizaji wa bidhaa kutoka nje wanasema kwamba kusimamisha kuagiza maziwa haya hasa yale aina ya nani kulisitishwa kutokana na kwamba hata hapo kabla maziwa haya yalikosa wateja kiasi kwamba yalianza kuharibika. Hata hivyo wafanyabiashara wengine wanasema kwamba janga la virusi vya korona lilichangia kukosekana kwa maziwa haya kiasi kwamba hata yale yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi yanatazama kuwasili mwanzoni mwa mwezi wa nne mwaka huu brand. kwa kawaida tuliyauza maziwa haya, lakini mauzo yake hayakuwa yakienda vizuri, na yalipoisha tukaamua kuyaacha kidogo, ijapokuwa hata janga la korona lilichangia kitu ambacho angalau tunategemea yanaweza kupatikana mwezi wa nne angalau. I mean uh, uh, baadhi ya wazazi wameamua kutumia maziwa ya ng'ombe kwa kuwa hawana jinsi. Chana, chana nilikuwa namnunulia maziwa ya unga mwanangu lakini baadaye niliamua kumpa maziwa ya ng'ombe lakini pia anaweza kusema kwamba mpaka sasa mwanangu hajua na tatizo lolote. Baadhi wa ya wataalamu wa afya mjini Kigali wamesema kwamba maziwa ya ng'ombe yana virutubisho vinavyotakiwa kwa makuzi ya mtoto, ijapokuwa kwa watoto chini ya miezi sita mfumo wao wa umengenyaji wa chakula unakuwa bado hawana nguvu. Ya maziwa yana virutubisho muhimu, lakini kwa mtoto mdogo inakuwa vigumu mmengenywe kufanyika vizuri, kwa sababu kuna protini ambayo kwa kawaida maziwa yakipitia kiwandani husaidia kuiyeyusha na kuweka virutubisho vya aina nyingine. Lakini ikilazimika kutumia maziwa ya ng'ombe, unatakiwa kuongeza maji kidogo, ili kupunguza uzito wa maziwa ambayo yanapewa mtoto mdogo. Wadau mbalimbali wanasema haya ni matokeo ya janga la korona ambalo linaisumbua dunia, na kurejea katika biashara na maisha ya kawaida huenda kukachukua muda mrefu. Silvanus Kademera, Kigali. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamanda wa zamani wa jeshi la Algeria amefichua kwamba Ufaransa ilifanya majaribio mengine ya miripuko 17 ya nyuklia katika maeneo ya jangwani nchini humo. Brigedia Jenerali Buzide Bufrua, kamanda wa zamani wa jeshi la Algeria, amesema kuwa katika kipindi cha kati ya mwaka 1956 hadi tarehe 13 Februari 1960 Ufaransa ilifanya majaribio manne ya nyuklia juu ya ardhi katika eneo la Regane na mengine 13 chini ya ardhi katika eneo la Ineker, na ameitaka Paris itekeleze majukumu yake ya kufuta na kusafisha mada za mnuriko wa atomiki katika maeneo hayo. Brigadier Jenerali Bu Friwa ameongeza kwamba Ufaransa ilifanya majaribio ya milipuko hiyo yote ya nyuklia katika ardhi ya Algeria kwa kisingizio cha utafiti wa kisayansi. Afisa huyo wa zamani wa jeshi la Algeria amesema kuwa majaribio hayo ya maeneo ya Reggane na In Ecker yamepelekea kuchafuka kwa maeneo mengi ya kusini mwa Algeria na uchafuzi huo umepanuka hadi katika baadhi ya nchi nyingine za Afrika. Amesema kuwa kiwango kikubwa cha takataka zilizoachwa na majaribio hayo ya nyuklia, ambazo zina muda mrefu sana zikiwa katika mnururiko wa nyuklia, zingali zinaonekana juu ya ardhi ya Algeria na nyingine zimezikwa chini ya ardhi. Ameongeza kuwa takataka hizo zimesababisha maafa kwa wakazi wengi wa maeneo hayo na hasara kwa mazingira. Shirika la kimataifa la wahajiri IOM limezitaka nchi za Ulaya zikomeshe ukatili dhidi ya wahamiaji. Tovuti ya EU Observer imeripoti kwamba afisa wa shirika la IOM linalofanya kazi chini ya Umoja wa Mataifa, Egonio Ambrosi, amesema nchi za Ulaya zinapaswa kukomesha na kuzuia ukatili unaofanywa katika nchi hizo dhidi ya wakimbizi. Ameongeza kuwa utumiaji wa mabavu na ukatili dhidi ya raia haukubaliki na Umoja wa Ulaya unalazimika kuchukua hatua za haraka za kuzuia nchi wanachama kuwafukuza kwa umati wakimbizi na wahajiri. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema kuwa nchi hiyo ina azma ya kuzitumia jumuiya za kimataifa, nyaraka na ushahidi wa kuhusika nchi za magharibi katika machafuko na maandamano haramu kwenye miji mbalimbali ya Russia. Maria Zakharova ambaye alikuwa akihutubia kikao cha kamati ya wataalamu wa bunge la Russia kuhusu uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo amesema wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetarjumu na kufasiri nyaraka hizo kwa lugha zote za kigeni na itazituma katika jumuiya za kimataifa na balozi za Rasia katika nchi mbalimbali ili walimwengu wapate kujua uhakika. Zakharova ameongeza kuwa hatua hiyo itasaidia kuthibitisha jinsi nchi hizo zilivyoingilia masuala ndani ya Rasia kwa kuonyesha ushahidi katika mazungumzo na washirika wa magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema kuwa suala hilo lingali linachunguzwa katika ngazi mbalimbali, na kwamba hatua hiyo itathibitisha habari bandia, itabatilisha habari bandia zinazosambazwa na baadhi ya nchi za Magharibi kuhusiana na kadhia hiyo na kuweka wazi ukweli kuhusu kufukuzwa wanadiplomasia wa Ulaya nchini Rusia na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia, kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mapinduzi ya Kiislamu, chimbuko la mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Jumatano ya juzi ya tarehe 10 Februari iliosadifiana na kuanza mwaka wa 43 wa uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi cha miaka 42 iliyopita, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekuwa na taathira chanya kwa mataifa ya eneo hili na duniani kwa ujumla na hivyo kuzitia kihoro na kiwewe tawala za kibeberu ulimwenguni. Ni, ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana madola ya kibeberu yawe ni yale ya magharibi au mashariki yameweka katika ajenda zao mikakati ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Hata hivyo, licha ya mibinyo, ukwamishaji mambo na kuwawekea mazingira magumu wafuasi na waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi za Asia Magharibi na ulimwengu kwa ujumla, lakini ukweli wa mambo unaonyesha kuwa mapinduzi haya yangali, ya ngali yanachanja mbuga na, na kusonga mbele katika njia ya yake yaliyoichagua huku waungaji mkono wake katika kona mbali mbali duniani wakiwa nayo bega kwa bega katika safari hii na wakiendelea kuyasaidia na kuyaunga mkono. Hussein Osbaliev, mweledi wa masuala ya kisiasa na mwanadharia wa Kirgizistan, anasema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakiwa moja ya matukio muhimu katika historia ya leo yameendelea kuwa nukta ya matumaini kwa waislamu na wanyonge. Osbaliev amesisitiza ha, kwamba hapana shaka kuwa moyo imara thabiti na jihadi, wa kijihadi wa wananchi wa Iran katika mustakbali utakuwa pia na mafanikio yasiyo na kifani kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran na umma mmoja. Na hii leo Iran imegeuka kuwa kizingiti na ngome kubwa ya na imara isiyopenyeka mbele ya ugaidi wa kimataifa, ambapo kuhusiana na suala la vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh na kupunguza hatari ya makundi ya kigaidi katika eneo hili na ulimwengu kwa ujumla, kwa hakika mataifa yote ya dunia ni wadaiwa wa Iran katika suala hilo. Bi Farhat Asif mkuu wa taasisi ya Pakistani inayoshughulikia masuala ya amani na sera za kigeni amesema mapinduzi ya kiislamu ya Iran ilikuwa harakati ya ndani ambayo haikuwa na uungaji mkono wowote kutoka nje, ambayo kwa hakika imeyachorea ramani ya njia mataifa mengine ya dunia, inayoonyesha kuwa ili kufikia malengo yao matukufu, njia pekee ni kusimama kidete na kuendesha mapambano. Maoni na mitazamo inayotolewa na wataalamu na wananadharia wa nchi mbalimbali inaonyesha taathira ya kweli ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyopata yeah, ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na asi hadi mwisho. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sharti la Iran kurejea katika ahadi zake katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni Marekani kuondoa vikwazo kivitendo; Iran iadhimisha mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na Iran yazindua zoezi la chanjo ya korona. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Iran itarejea katika ahadi zake za makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kama JCPOA pale Marekani itakapoliondolea taifa hili vikwazo vyake vyote tena kivitendo na sio kwa maneno matupu au katika makaratasi tu. Atola Saidi Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi aliyesema hayo Jumapili hapa mjini Teheran alipokutana na makamanda na watumishi wa kikosi cha anga cha jeshi la Iran na kueleza kwamba kiapo cha utiifu na cha kihistoria cha jeshi la anga kwa Imam Ruhulla Homeini Mwenyezi Mungu amrehemu ilikuwa moja ya matukio muhimu na ya msingi ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu na ilikuwa ishara ya wazi ya makosa ya kimahesabu ya Wamarekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa sharti la kuendelea harakati yenye kasi ya mapinduzi ni mahudhurio ya wananchi katika medani, kufanya kazi kwa hima na bidii kubwa, kuweko na umoja wa kalima, hususan baina ya maafisa na viongozi wa serikali, kuwa na imani na ahadi ya Mwenyezi Mungu na kuongeza katika vitendo mambo ambayo ni sababu ya kupatikana nguvu ya kitaifa. Ayatullah Khamenei amesema pia kuwa matukio ya fedheha yaliyoshuhudiwa hivi karibuni nchini Marekani na kuporomoka Donald Trump ni kudhoofika hatua kwa hatua hadhi, nguvu na mfumo wa kijamii na kisiasa wa Marekani. Kiongozi mwadhamu ameashiria pia matamshi ya viongozi wa Ulaya na Marekani kuhusiana JCPOA na mapatano ya nyuklia JCPOA na vikwazo na kusisitiza kwamba viongozi wa Marekani na madola ya Ulaya hawana haki ya kuweka sharti lolote lile kwani wao ndio walokiuka makubaliano wa ya nuklia na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inaheshimu na kufungamana kikamilifu na makubaliano hayo ndio inayopaswa kuweka sharti. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamevitaja vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa vilivyotekelezwa na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni mfano mwingine wa makosa ya kimahesabu ya Washington na kusema moja kati ya wajinga wa daraja la kwanza kabisa katika miaka miwili iliyopita, alisema kuwa sherehe ya e, mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tisa wataifanyia mjini Tehran. Sasa mtu huyo mwenyewe ametupiliwa mbali katika kapu la taka za historia na rais wake ameondolewa White House kwa mateke na fedheha. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kusimama kidete kwa baraka zake Mwenyezi Mungu. Jumatano Februari 10 elfu mbili ishirini na moja zilifikia kileleni sherehe za Bahman 22, za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sherehe hizo ni kumbukumbu kumbu ya moja ya matukio muhimu sana katika historia ya taifa la Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi tarehe 11 Februari 1979 kwa uongozi wa mwanachuoni shujaa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wananchi wa kona zote za Iran na wapenzi wa Jamhuri ya Kiislamu nje Iran Huadhimisha kwa shauku kubwa sherehe za Bahman 22 kila mwaka. Kila mwaka wananchi katika kona zote za Iran hushiriki katika maandamano ya mamilioni ya watu kwa hamasa na shauku kubwa katika kilele cha sherehe hizo ili kutangaza utifu wao kwa Jamhuri ya Kiislamu na kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Japokuwa mwaka huu maadhimisho hayo yamefanyika kwa sura nyingine kutokana na maambukizi ya kirusi cha korona, lakini hamasa na shauku kubwa ya wananchi imeendelea kuonyesha uhai na kuendelea kuwepo matukufu ya mapinduzi hayo. Wananchi wa Iran katika maeneo mbalimbali ya nchi wameshiriki katika sherehe za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa harakati ya magari na pikipiki kote nchini ili kulinda sheria za kukabiliana na maambukizi ya korona. Kutokana na sheria hizo, mikusanyiko ya watu imepigwa marufuku katika sherehe za mwaka huu za mapinduzi ya Kiislamu, na sherehe hizo zimefanyika kwa misafara na harakati za magari na pikipiki ya wananchi katika mitaa na uh, miji pamoja na vijiji kote Iran. Wakati huo huo rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kusimama kidete wananchi wa Iran na tadbiri ya serikali ni mambo ambayo yalipelekea serikali iliyopita ya Marekani kushindwa katika sera za vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hassan Ruhani amesema hayo Jumatano Alipohutubu kwa njia ya video katika sherehe za kuadhimisha mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sambamba na kutoa salamu zake za heri na fanaka kwa mnasaba huo. Rais Ruhani aliongeza kuwa taifa kubwa la Iran lilisimama kidete mbele ya Donald Trump, mtawala dikteta aliyekuwa katika ikulu ya White House. Kwa subira na mapambano, wananchi wa Iran waliweza kumshinda mtawala huyo. Rais Ruhani ameongeza kuwa iwapo punde baada ya kuondoka Marekani katika mapatano ya JCPOA Iran nayo ingejiondoa katika mapatano hayo njama ya Israeli na Marekani ingedhihiri katika kurasa za historia. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuhusu vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na mashinikizo ya juu kabisa ya utawala wa Trump dhidi ya Iran na kusema watu wote wa dunia leo wana deni kubwa kwa taifa la Iran, kwani mapambano ya Wairani na tadibiri ya serikali ndiyo chanzo cha kupata pigo serikali ya Trump. Rais Ruhani amesisitiza kuwa hakuna shaka kuhusu kuwa na taathira taifa na serikali ya Iran katika kuiangusha serikali ya kidikteta ya Trump na kuongeza kuwa leo dunia ina usalama na inahisi kuwa sheria zinazingatiwa na uthabiti umerejea baada ya kuondoka Trump. Kwa msingi huo dunia ina deni kubwa kwa taifa la Iran. Kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kimepokea boti 340 za kivita zenye uwezo wa kuvurumisha makombora. Boti hizo za kivita zimepokelewa katika sherehe iliyofanyika katika bandari ya Bandar Abbas kusini mwa Iran na kuhudhuriwa na meja jenerali Ali Bakiri mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran na meja jenerali Hussein Salami kamanda mkuu wa IRGC pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu jeshini. Kwa mujibu wa taarifa, boti hizo za kivita zina uwezo wa kubeba na kuvurumisha aina kadhaa za makombora na maroketi, mbali na kutekeleza operesheni zingine za kijeshi baharini. Wiki hii pia wizara ya ulinzi ya Iran ilizindua kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa yanayovurumishwa kutoka begani, ikiwa ni katika hatua nyingine ya kuimarisha uwezo wake wa kujihami. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa boti hizo, Major General Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC, alionya kuwa uwepo wa utawala wa kizoini wa Israel katika eneo la Ishia Magharibi hautaliletea eneo hili kitu kingine ghairi ya moto, akiashiria uwezo mkubwa wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Salami amesema, matukio yameonyesha kuwepo matokeo mazuri kufuatia hatua zetu za mapambano na mukawama. Kuimarisha nguvu na uwezo wetu ni njia ambayo bila shaka tutaifuata. Katika dunia ya leo, ima unapaswa kuwa na nguvu au usalimu amri. Hakuna njia ya tatu. na wiki hii Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alizindua mpango wa kitaifa wa chanjo ya korona, ambapo amempongeza waziri wa afya Daktari Said Namaki kwa kumdunga mwanaye wa kiume chanjo ya kwanza kabisa. Akiashiria nukta hiyo, Rais Ruhani amesema wananchi wanapaswa kupata hakikisho kuwa iwapo chanjo itaingia nchini, viongozi wa serikali wanaiamini na wako tayari kuhakikisha kuwa wananchi wana imani na chanjo. Rais Ruhani amemshukuru waziri wa afya kwa jitihada zote ambazo amezifanya kwa ushirikiano na wafanyakazi wa sekta ya afya katika vita dhidi ya korona. Ameongeza kuwa ni furaha kubwa uh, kuwa wakati huu wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kumezinduliwa mpango wa, wa kitaifa wa chanjo. Akifafanua sababu ambazo zilimpelekea kukubali kuwa mtu wa kwanza kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya korona, Parsana Makimu anaye waziri wa afya wa Iran amesema kwa kuzingatia, kutokana na jitihada ambazo wafanyakazi wa afya wamezifanya katika miezi ya hivi karibuni, ambazo binafsi nimezifuatilia kwa karibu kupitia baba yangu, nilihisi kuwa mimi kama mwananchi nina jukumu la kuonyesha shukurani zangu kwa wafanyakazi hawa wa sekta ya afya. Kwa msingi huo, niliona kuwa iwapo kujitolea kudungwa chanjo hii kutowafanya watu waamini, basi najitolea kudungwa nam na kwa kauli hiyo ya parsa na makim anaye waziri wa afya wa Iran ambaye amekuwa mtu wa kwanza kudungwa chanjo ya korona Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni machuo yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa, Februari 12, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo kama kawaida ya kila Ijumaa leo pia lina mawaidha maalumu katika ukurasa wake wa 9. Limeandika mawaidha ya Ijumaa, hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wenye kiburi. Hata hivyo habari yake kuu ni kichwa cha maneno kisemacho JPM, tutaishinda Korona dondoo za habari hiyo zinasema JPM awataka wananchi wa Tanzania kuondoa hofu na kuchapa kazi kwa bidii, amtumia ujumbe aika na vigogo kurejesha fedha zote za vizimba. Vilevile limeandika kasheshe maisha ya Milimani, Mwanza na Bulaya na Mhagama watu wana jasho. Ama kwa upande wake gazeti la Nipashe limemnukuu rais wa Zanzibar Dr Huseni Ali Hassan Mwinyi akisema katika mahojiano maalumu kwamba waliopewa ardhi kinyemela washughulikiwe. Hata hivyo habari yake kuu inasema: magonjwa ya mripuko viongozi wa wataka wananchi kujikinga, upandishaji mishahara kufanyika kimya kimya asema waziri mkuu Majaliwa, na JPM aagiza waliokula fedha za vizimba wazirejeshe. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika: Magufuli tutumie njia mbadala na kujifukiza asema dhambi kubwa ya magonjwa ni hofu inayoletwa na Shetani. Azindua soko, ashtukia upigaji au ataka wafanyakazi manispaa ya Morogoro kutapika fedha walizochukua kwa wafanyabiashara. Habari zake nyingine tatu zinasema: Majaliwa, watumishi wa umma wasikate tamaa; matunda ya ongezeko bajeti elimu ya juu yanikwa; na polisi wawashikilia watu wawili kwa kumchoma moto mtoto wao nalo gazeti la serikali la habari leo limeandika: Magufuli anzia alipoishia siku mia moja acharuka ufisadi kwa wafanyabiashara sokoni. Majaliwa, tukitangaza mishahara bei zinapandishwa. Dr Mwinyi atumbua mabosi ZRB na PBZ, na mswada wa Kiswahili kutumika mahakamani watu wa bungeni. Tumalizie na gazeti la The Citizen kwa upande wa Tanzania. Habari kuu katika gazeti hilo inasema hivi ndivyo utumaji fedha taslimu utakavyokuwa mwepesi na rahisi kuanzia mwezi Julai. ya habari kinamnukuu Rais Magufuli akisema tutayashinda magonjwa yote kwa msaada wa Mungu. Tunaelekeza kurunzi ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema majaji waogopa kazi ya Maraga. Dondoo ya habari hiyo inasema hatua ya majaji wote wa mahakama ya kutopigania cheo cha jaji mkuu yaibua maswali. Habari yake nyingine katika ukurasa wake wa mbele inasema madiwani wapigana wakijadili BBI. Pia limeandika Mudavadi na Kalonzo wamtaka Raila akae kando 2022. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inasema maumivu mara mbili kwa barabara kuu ya Nairobi. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema Joho, Kingi mbioni kufufua jumuiya ya, ya Pwani. Ni habari iliyoripotiwa na Lucy Mkanyika ambaye ameandika mkutano wa faragha wa magavana wa nne wa Pwani ulifanyika juzi Jumatano. Unaonekana kuwa mojawapo ya mbinu za kuwapa uhai wa kisiasa magavana Hassan Ali Joho wa Mombasa na Amason Kingi wa Kilifi. Wawili hao ambao sheria inawazuia kuwania ugavana kwa kipindi cha tatu waliongoza juhudi za kufufua jumuiya ya kaunti za Pwani iliyofifia baada ya kuanzishwa mnamo mwaka elfu moja elfu mbili na kumi na tano. Kwenye mkutano huo uliofanyika katika eneo la Mwakishimba Taita Taveta, wawili hao waliungana na mwenyeji wao Granton Samboja na gavana wa Dhadho na gavana Dhadho Godhana wa Tana River kujadili mikakati ya kuendeleza muungano huo ili kuleta maendeleo katika eneo la Pwani. Ama huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la leo la gazeti la Daily Monitor inasema Uganda ya rekodi wimbi jipya la ugonjwa wa corona. Pia limeandika afisa wa jeshi la Uganda UPDF afariki ajali kutokana na hitilafu za kiufundi. Aidha, limeandika Marekani yapeleka meli ya kivita mjini Mombasa, Kenya. Habari kamili imo kwenye ukurasa wa 32 wa gazeti hilo. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema wawili wahukumiwa kifungo cha miaka mia moja jela kwa kumuua afisa wa polisi. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wa msikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya redio duniani. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Karibuni. Jumamosi ya wiki hii tarehe 13 Februari inasadifiana na siku ya redio duniani, world radio Day. Huu ni mwaka wa kumi ambapo dunia inasherekea na kuadhimisha siku hiyo. Siku hiyo ilitangazwa kwa mara ya kwanza na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, tarehe 3 Novemba mwaka 2011 kwa shabaha ya kuonyesha umuhimu wa chombo hicho cha habari. Hapa linajitokeza swali kwamba ni kwa nini tarehe 13 Februari? Sababu ya kuainishwa siku hiyo kuwa siku ya redio duniani inarejea katika tukio la mwaka 1946. Tarehe 13 Februari mwaka huo, umoja wa Mataifa ulizindua rasmi redio yake ili kuwaeleza walimwengu shughuli na kazi zinazofanywa na taasisi hiyo ya kimataifa. Redio ambayo ilivumbuliwa mwishoni mwa karne ya 19 baada ya kuvumbuliwa simu na telegrafu, iliweza kubadilisha maisha ya watu katika kipindi kipindi kifupi, na kuwa na kuwa nafasi muhimu katika katika upashaji habari, hususan katika kipindi cha vita vya dunia. Licha ya uvumbuzi na maendeleo makubwa yaliyopatikana duniani, hususan katika sekta ya vyombo vya habari, lakini redio imeendelea kuwa moja kati ya vyombo vyenye nguvu na taathira kubwa katika mawasiliano ya wanadamu. Hii ni kutokana na gharama yake ndogo inayowawezesha watu wa matabaka yote na hata wale wenye kipato cha chini kuwa na mawasiliano au kufuatilia matukio ya dunia kupitia chombo hicho. Hii ni pamoja na kuwa wakati wa migogoro na kadhalika, kama nyakati za kutoa misaada ya dharura ya kibinadamu, operesheni za uokoaji, indhari, au wakati wa mabalaa na majanga ya kimaumbile. Redio imekuwa na mchango na nafasi muhimu sana, huenda kuliko chombo chochote kile kingine. Ripoti ya shirika la UNESCO inaonyesha kuwa hadi mwaka 2019 kulikuwepo karibu vituo elfu arobaini na nne vya redio kote duniani, na katika baadhi ya maeneo ya dunia idadi ya vituo vya redio imezidi ya vyombo vingine vya habari. Kwa mfano tu idadi ya vituo vya redio barani Afrika ni kubwa zaidi kuliko idadi ya vituo vya runinga yani TV na magazeti barani Afrika. Katika bara hilo, matangazo ya redio yanasikilizwa na asilimia 80 hadi 90 ya familia za Waafrika, na redio ndio chombo kikuu cha sehemu kubwa ya jamii. Asilimia 83 ya Watanzania na asilimia 85 ya jamii ya watu wa Zambia wanasikiliza na kufuatilia matangazo na habari zinazotangazwa redioni. Tofauti na imani ya watu wengi, utumiaji wa redio pia umepanuka sana katika nchi zilizoendelea kwa kadiri kwamba takwimu za mwaka 2017 zinaonyesha kuwa katika nchi za Italia, Ujerumani na Uhispania pekee kuna yapata vituo 23 vya redio. Katika kipindi chote cha shughuli zake redio imetumiwa katika kazi mbalimbali mbali, na kuwa na taathira kubwa. Chombo hicho cha sauti imekuwa na msaada mkubwa kwa wakazi wa maeneo ya mbali na miji au maeneo yasiyo na huduma za kutosha za intaneti na umeme. Athari nyingine muhimu ya redio ni kukutanisha pamoja watu na makundi yenye fikra na itikadi tofauti. Redio ndio chombo kinachoweza kuzungumzia kwa mapana na marefu maswala mbalimbali mbali, na kufikia idadi kubwa zaidi ya watu wa matabaka yote katika maeneo yenye migogoro na mapigano ya kikabila kikaumu na kimadhehebu. Aidha, redio imekuwa ikitumiwa kuzungumzia maudhui mbalimbali mbali, kama masuala ya utumiaji mabavu, ukatili na sababu za kujitokeza mapigano na mizozo ya aina mbalimbali, na vilevile kutoa suluhisho na njia za kuzuia mambo hayo. Inatupasa kujibu swali kwamba je, yeah, redio inafanya kazi vipi? Mawimbi ya electromagnetic ni miongoni mwa maswala muhimu sana ya elimu ya fizikia ambayo ndio msingi wa mifumo yote ya kutumia sauti, picha na habari kote duniani. Mawimbi hayo hayahitaji mazingira maalumu kwa ajili ya kusambaa, kwa maana kwamba yanaweza pia kusambaa katika anga ya wazi. Msingi wa kazi ya mitambo ya redio ni kupakia na kupokea sauti kutoka kwenye mawimbi haya ya electromagnetic na kuisambaza baada ya kuimarishwa zaidi. Kuhusu kisa cha kuvumbuliwa redio, wataalamu wengi wanaamini kwamba Guglielmo Marconi ndiye aliyevumbua chombo hicho katika muongo wa mwisho wa karne ya 19. Msomi huyo wa kitaliano alifanya utafiti katika swala la kupanua zaidi mfumo wa telegraph na teknolojia ya kutumia telegraf kwa kutumia mawimbi ya redio. Hata hivyo, wako baadhi ya wa wataalamu ambao wanaamini kwamba Nikola Tesla ndiye aliyevumbua na kutengeneza redio. Kwa vyovyote vile, tangu kugunduliwa kwake hadi sasa redio imekuwa na matumizi mengi na ya aina mbalimbali. Awali ilitumiwa kwa ajili ya kutuma ujumbe kwa meli na mabaharia kwa njia ya telegraf. Redio ilitumiwa kijeshi kwa mara ya kwanza na wanajeshi na manuari za japani na urusi katika kipindi chote cha vita vya Tsushima Battle of Tsushima hapo mwaka 1905 vilevile redio ilitumiwa kwa ajili ya kuwasilisha maagizo na amri za kijeshi baina ya majeshi ya nchi kavu na majini katika vita vya kwanza vya dunia wajerumani pia walitumia mawasiliano ya redio kwa ajili ya kutuma jumbe za kisiasa wakati waingereza walipokuwa wakikata nyaya zilizokuwa zikipita baharini. Matangazo mbalimbali mbali ya redio yalianzishwa mwaka elfu moja mia tisa na tisa na San Jose huko California nchini Marekani, na yakasambaa zaidi katika maeneo mengine ya dunia ya mwaka elfu moja mia tisa ishirini baada ya kutambuliwa rasmi katika mitambo ya redio hususan barani Ulaya na Marekani. Nchini Iran, kituo cha kwanza cha kurusha mawimbi ya sauti kilifunguliwa mwaka 1927. hata hivyo, fikra ya kwanza ya kuanzisha redio nchini Iran inarejea katika mwaka 1935. Mwaka huo utumiaji wa gramophone ulianza kuenea hatua kwa hatua. Mwaka huo serikali iliwaruhusu wafanyabiashara kuingiza nchini mitambo ya kupokea mawimbi ya redio baada ya kupata kibali cha wizara ya posta na telegraph. Hatua hiyo iliimarisha fikra ya kuanzishwa redio nchini Iran. Baada ya kutayarishwa miundo msingi muhimu, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio kilifunguliwa mwaka 1941 nchini Iran. Watayarishaji na watengenezaji wa vipindi vya wa redio wanahesabiwa kuwa miongoni mwa wabunifu hodari katika sekta ya vyombo vya habari. Hii ni kwa sababu tabaka hili hutumia ubunifu mkubwa kwa ajili ya kueleza habari na matukio mbalimbali ya kubainisha mambo na taswira za vitu na watu kwa kutumia nguvu na uwezo wa akili zao katika karibu ya maneno na sauti. Kwa karibu karne moja iliyopita ya umri wa redio, mitambo ya kurusha na kupokea matangazo ya redio imepiga hatua kubwa na kupata mabadiliko ya kustaajabisha. Kwa mfano tu wakati mmoja watayarishaji wa vipindi vya redio walikuwa wakitumia wembe, mikasi, gundi na kadhalika, kwa ajili ya kuedit na kufanyia marekebisho mikanda ya sauti, lakini hii leo usahihishaji vipindi vya redio unafanyika kwa njia nyepesi kabisa za kisasa kwa kubonyeza vitufe na kwa njia za kidijitali. Kutokana na mabadiliko hayo makubwa na ya haraka na vilevile vile maendeleo yaliyopatikana katika teknolojia ya vyombo vya habari wadau na watayarishaji wa vipindi vya redio wanalazimika kwenda sambamba na mabadiliko hayo makubwa na kutumia mbinu na teknolojia ya kisasa ili kuwavutia wasikilizaji, hususan katika zama hizi ambapo intaneti imeipiku redio na idadi ya vijana ambao walikuwa wakifuatilia matangazo ya redio imepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na maajabu ya intaneti. Tabaka hili la vijana sasa linanunua muziki na kusikiliza programu mbalimbali mbali kupitia intaneti na hata kupakua vipindi na mambo mbalimbali mbali kutoka katika mtandao huo wa dunia nzima. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 12 Februari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 212 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kutokea viumbe mbalimbali mbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu. Baada tu ya kurejea, aliandika kitabu maarufu cha On the Origin of Species kwa mujibu wa nadharia ya Darwin, ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism. Chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. Siku kama ya leo, miaka 73 iliyopita, aliuawa shahidi mwasisi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin na mwanamapambano mashuhuri wa Misri Ustadh Hassan Albanna, Hasan Albanna aliuwa shahidi katika njama iliyopangwa na Uingereza kwa kushirikiana na Mfalme Faruk wa Misri. Alianza mapambano yake dhidi ya ukoloni na vibaraka wake akiwa chuo kikuu, ambapo alianzisha harakati ya kupambana na sera za kupinga dini ya Kiislamu za Uingereza kwa kuasisi harakati ya Ikhwanul Muslimin hapo mwaka 1928. Harakati hiyo ilikuwa kwa kasi na kuenea katika nchi za Siria, Jordan, Lebanon, Palestina na katika baadhi ya nchi za kaskazini mwa Afrika. Serikali ya Misri ilipiga marufuku harakati ya Ikhwanul Muslimin mwaka 1948 na kuwatia jela wanachama wake wengi na kisha kumwa shahidi kiongozi wake Sheikh al-Banna. Na miaka 33 iliyopita katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia Ayatullah Shekh Salman Haqani. Alizaliwa mwaka 1 293 hijria shamsia katika moja ya miji ya kusini mwa Iraq ya leo. Baada ya kupitisha kipindi cha utoto, akiwa na umri wa miaka 13 alihajiri na kuelekea Najaful Ashraf kwa ajili ya kusoma masomo ya dini. Akiendelea na masomo yake, Sheikh Salman Hakani hakuacha kujihusisha na harakati za kijamii, kisiasa na kifasihi. Akiwa na umri wa miaka 43 na baada ya kufariki dunia baba yake, aliyekuwa mmoja wa maulama wa Khoramshar hapa Iran aliochagua mji huo kuwa makazi yake. Katika kipindi cha miongo mitatu ya kuishi kwake mjini Khoramshar, mwanazoni huyo aliondokea kuwa chimbuko la uongofu wa watu na kufanikiwa kutoa huduma zenye thamani kubwa. Baada ya kuanza vita vya miaka minane 8 vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraq, nyumba ya alimu huyo ilikuwa kimbilio la watu Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Nianze na maoni yako, bwana Ali Suleiman wa huko Zanzibar, anasema: namshukuru Allah, akulipeni kila la kheri. Kila nikipata habari kutoka kwenu na mimi huwa nawafikishia wengine kwa nia ya kuwatoa ujinga. Always atufahamishe, anasema shukran. Naam, kama alivyoandika nasi tunakushukuru sana Bwana Ali Suleiman wa huko Zanzibar. Unafanya jambo la busara sana kuwatumia wengine ili waweze kuelimika. Bintaha Aljunaid wa Bumbwini, Zanzibar, pia anatushukuru, anasema santum. Nasi pia tunakushukuru. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa huko huko Tanzania vilevile anasema vile, shukran jazila. Nasi vilevile vile, tunakushukuru sana. Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema mapinduzi ya Kiislamia Irani yameleta maendeleo na kuwaelimisha wananchi wake na duniani kuelekea katika kujitegemea wenyewe. Ukombozi wenu ni mafunzo kwetu sote kwa kujiamini na kushirikiana baina yetu na mafanikio, na hiyo ni kwa faida ya umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam. Muda unakwenda kwa kasi. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kusisitiza tena kwamba ni Marekani ndiyo iliyojitoa katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia, JCPOA, na ndiyo yenye wajibu wa kuchukua hatua za kwanza za kurejea kwenye makubaliano hayo, amesema serikali ya Baiden huko Marekani bado haijajua ifuate siasa zipi wakati siasa za Iran ziko wazi kabisa. Na majimbo saba ya Sudani yametangaza hali ya hatari kufuatia maandamano ya siku kadhaa mtawalia katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo ambapo wananchi wanalalamikia hali mbaya ya maisha, ughali na uhaba wa bidhaa muhimu. Na kamanda wa zamani wa jeshi la Algeria amefichua kwamba Ufaransa ilifanya majaribio mengine ya miripuko ya kumi na saba ya nyuklia katika maeneo ya jangwani ndani ya nchi hiyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.