Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapoafika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo Alhamisi ya Februari 11 mwaka 2021, ambayo ni sawa na tarehe 28 Jamadi Thani 1442 Hijiria. Tunamshukuru mola mola karima kwa kutujalia afya na uhai. Amin ya rabin alamin. Na sijawasahau wale ambao wanaugua, wako majumbani, wako mahospitalini. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape auheni na warejee katika hali zao. Vilevile tunamwomba Mwenyezi Mungu awape maarifa na ujuzi na weledi matabibu kote ulimwenguni, watupatie chanjo mujarabu ya janga hili thakili, janga la COVID-19. Amin ya Rabbi lalamin. Na tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tukia eneo kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utakahusu, utahusu majukumu ya mjumbe maalumu wa Umoja Mataifa nchini Libya na changamoto zake. Tutakuwa na baraza la wasikilizaji, ukumbi wenu, wapendwa wasikilizaji, ambapo mnatoa maoni yenu, na sisi hatuna khiana tunayarusha kwa ajili ya manufaa ya wote. Kitakwenda kwa muda dakika kumi na tano na tutakuwa na makala yetu fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Macho yetu magazetini yako pahala pake, tunawadondolea habari muhimu zilizopewa umuhimu na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Makala yetu ya leo katika historia itakuwa mwishoni mwishoni, kuelekea na kutamatisha matangazo yetu. Nasubiri maoni na upendo wasikilizaji na kumbusha tovuti yetu ya redio ni pastoday.com/sw. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio irib.ir. Maarifa FM tunasikika redio wa shirika metimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Idadi ya wanajeshi wa kofia bluu majeruhi waongezeka huko Mali. Henia hatoa mkono wa pongezi kwa maadhimisho ya ushindi wa, wa ushindo, mapinduzi ya Kiislamu. Irani imeanza kuzalisha chuma ya urani yasema IAEA. Harakati ya Ansarullah ya Yemen yatoa indhari kwa mashirika ya ndege kutotumia viwanja vya Saudia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Wanajeshi wa kofia bluu wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MINUSMA kinachohudumu huko Mali waliojeruhiwa katika mapigano ya karibuni imefika 28. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa Kikosi cha MINUSMA jana kiliripoti kushambuliwa kambi ya kikosi cha walinda amani hao wakofia buluu katikati ya Mali. Awali taarifa zilisema kuwa wanajeshi ishirini wa MINUSMA ndio waliojeruhiwa katika shambulio hilo tajwa. Maeneo ya katikati mwa Mali yanakabiliwa na hatari ya hujuma za makundi ya wanamgambo wabeba silaha kwenye misimamo mikali. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa nchini Mali, MINUSMA kwa kifupi, na wanajeshi wa Ufaransa wako nchini humo tangu katikati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hata hivyo, wanajeshi hao wamekuwa na utendaji usioridhisha kuweza kudumisha amani na uthabiti nchini humo. Vitisho vya ugaidi pia vinaendelea kushuhudiwa huko Mali licha ya uwepo wa wanajeshi wa MINUSMA na wa Ufaransa. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza wasiwasi wake kuhusu kuzidi kuwa mbaya hali ya usalama huko Mali. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ametoa mkono wa pongezi na kheri kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na wananchi wa Iran kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ismaili Hania jana usiku alimtumia ujumbe Ayatollah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, na akasema harakati ya Hamasi na wananchi wa Palestina wako pamoja na wananchi wa Irani katika kusherekea sherehe hizo kubwa na akatoa shukrani na pongezi zake kubwa kwa Iran kwa misimamo yake madhubuti katika kuunga mkono malengo taifa na mapambano makubwa ya Wapalestina kwa ajili ya kutetea haki zao za kisheria. Wananchi wa Irani jana Jumatano, tarehe ishirini na mbili mwezi wa Bahman, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, walisheherekea maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na licha ya hatua zote za udhibiti kutokana na maambukizi ya korona, wananchi katika mji wa Tehran na mikoa mingine ya Iran walimiminika mitaani ili kudhihirisha kufungamana kwao na misingi na thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Washiriki katika hamasa hiyo kubwa ya maandamano hayo aidha, wametangaza kuendeleza mukawama wa pande zote na kuendelea kufanya kazi na kutoa huduma bora ili kutatua matatizo, na wakasisitiza kuwa kumwogopa adui ni kosa kubwa na lisilosameheka naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA umeeleza katika taarifa yake kuwa Irani imeanza kuzalisha chuma inayotokana na mada ya urani katika kituo chake cha nyuklia cha Isfahan katikati kati ya Iran. Wakala huo wa IAEA umesema kuwa Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala huo, amewafahamisha wanachama wa IAEA kuhusu matukio ya karibuni kuhusiana na shughuli za utafiti na ustawi za Irani katika kuzalisha chuma ya urani kama sehemu ya lengo lililotangazwa kwa ajili ya kuzalisha fiweli inayohitajika katika kinu chake cha utafiti cha Tehran. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Grossi amesema Wakala wa IAA tarehe 8 mwezi huu wa Februari ulithibitisha uzalishaji wa gramu 3.6 za chuma ya urani katika kiwanda cha kuzalisha fueli plate FPFP katika taasisi ya nguvu za nyuklia ya Isfahan. Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao mjini Vienna, Austria, jana alisema Shughuli za utafiti na ustawi za kubuni aina iliyoboreshwa ya fiweli kwa ajili ya kinu cha utafiti cha Tehran zimeanza. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati Ansarullah ya Yemen amesistiza kuwa utawala wa Ali Suuda unatumia viwanja vya ndege vya Saudia kutekeleza mashambulio dhidi ya Yemen na kuyatahadharisha mashirika ya ndege kutotumia viwanja hivyo. Muhamad Ali Bakaiti amesema anayasihi mashirika ya ndege kutotumia viwanja vya ndege vya Saudi Arabia kwa sababu viwanja hivyo vinatumika kuendeshea mashambulizi dhidi ya Yemen na kuizingira nchi hiyo. Al Bakaiti ametahadharisha kuwa viwanja hivyo vya ndege ni maeneo halali na ya kisheria ya kulengwa na mashambulizi ya vikosi vya Yemen. Mwakilishi wa ngazi ya juu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza pia juu ya kuilinda nchi yake na kukabiliana na nchi vamizi, na akasema Yemen inataka kusimamishwa vita dhidi yake na kurejeshwa amani nchini, lakini aiyafiki mapatano ya upande mmoja. Jana Jumatano, duru za habari zilitangaza kuwa ndege za kivita za Saudi Arabia Zimeshambuliwa katika uwanja wa ndege wa Abha na ndege nne za Yemen zisizo na rubani yani droni. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la Yemen Yahya ya Sari ametangaza kuwa wasaudia walikuwa wakitumia uwanja huo wa ndege kuwashambulia wananchi wa Yemen na ndio maana nao umeshambuliwa. Na wabunge wa themanini na mbili wa bunge la wawakilishi na lile Lord, House of Lords wamemwandikia barua Dominic Raab, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, wakikosoa vikali ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaoendelea kufanywa katika ardhi za Wapalestina. Katika barua yao hiyo, wakilalamikia ujenzi huo unaofanywa na utawala wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, wabunge hao 82 wa Uingereza wa wamemtaka waziri wao wa mambo ya nje atumie uwezo wake wote kuzuia kuendelea kuongezeka idadi ya raia wa Palestina wanaokuwa wakimbizi katika eneo. Waandishi wa habari hiyo, aidha wamesema serikali ya London inapaswa kuweka wazi kwamba uhusiano kati ya serikali mbili hizo hawezi kuendelea kama kawaida kutokana na operesheni zilizo kinyume cha sheria zinazofanywa na Israel huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Wabunge hao Waingereza vilevile wametaka serikali ya London iwashinikize maghasibu wa kizayuni kwa kustafidi na suhula zote zilizopo ikiwemo kususia bidhaa zote zinazozalishwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Utawala wa kizayuni unaokalia Kuds kwa mabavu, katika wiki za karibuni, umeshadidisha pakubwa hujuma na mashambulizi ya kubomoa nyumba za Wapalestina na kuatia mbaroni vijana wa kipalestina katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Shukran sana mitambo. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utahusu majukumu ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya na changamoto zake. Hatimaye John Cobes mjombe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Libya ameanza kazi zake rasmi ikiwa ni baada ya kupita miezi kadhaa ya mazungumzo ya amani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na mwezi mmoja tangu ateuliwe kushika wadhifa huo. E, Kobis alianza kazi zake rasmi Jumatatu wiki hii, Februari 8, kwa kuzungumza na simu na rais wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya Faiza Saraji. Katika mazungumzo yao wawili hao walitilia mkazo udharura wa kuundwa haraka serikali ya umoja wa kitaifa na kuitishwa uchaguzi mkuu tarehe 24 Desemba mwaka huu wa 2021 bila ya kuahirishwa hata kwa siku moja. Kabla ya kuendelea mbele uchambuzi huu wa kisiasa ni vyema tukasema machache kuhusiana na Jan Kobis. Ni nani? Jan Kobis ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Slovakia. Lakini pia aliwahi kuwa mjumbe maalumu na mkuu wa timu ya usaidizi ya Umoja Mataifa nchini Iraki, kwa kifupi UNAMI. Si hayo tu, lakini pia aliwahi kuwa mjumbe na mkuu wa timu ya usaidizi ya Umoja Mataifa nchini Afghanistan, maarufu kwa jina la UNAMA. Cheo chake kingine kilikuwa ni katibu mtendaji wa kamisheni ya kiuchumi ya Umoja Mataifa kuhusu bara la Ulaya. Hivi sasa John Kobes ameteuliwa kuwa mjumbe maalumu wakatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye masuala ya Libya, katika hali ambayo nchi hiyo inapita kwenye kipindi nyeti na kigumu sana cha kisiasa. Kwa kuzingatia hali hiyo, hali hii ilivyo hivi sasa, Jan Kobis anatarajiwa kuwa na nafasi kuu katika utatuzi wa mgogoro wa Libya, na kazi yake haitakuwa nyepesi hata kidogo. Jukumu lake kuu litakuwa ni kuyapatanisha makundi hasimu yaliyopigana vita vya umwagaji damu kwa miaka mingi. Jukumu lake jingine ni kufanikisha mpango wa umoja Mataifa wa kurejesha amani na utulivu na kuingiza madarakani serikali iliyochaguliwa kidemokrasia huko Libya. Hata hivyo, wanakabiliwa na changamoto nyingi nzito, zikiwemo za uingiliaji wa kigeni wa masuala ya ndani ya Libya uliopelekea kuendelea mvutano ya ndani, licha ya juhudi kubwa zinazofanyika za kutafutia ufumbuzi wa kudumu mgogoro huo. Stephani Tuko Williams, mjumbe maalum wa huko nyuma wa Umoja Mataifa nchini Libya, anasema mustakbali wa umoja na mshikamano ndani ya Libya uko wazi, na mazingira ya nchi hiyo hivi sasa yanaruhusu kuvuka kwenye ngwe hii. Wa Libya wanataka Umoja Mataifa upewe nafasi kubwa zaidi ya kuwatatulia matatizo yao. Kiujumla, kazi ya mjumbe maalum wa Umoja Mataifa hivi sasa ni kuyapatanisha makundi hasimu ili yaache uhasama na yatambue kuwa wakati umefika kwa nchi yao kuwa kitu kimoja, wananchi wake kuishi kwa amani bila ya hofu, na kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi huru na wa haki utakaoivusha nchi hiyo katika kipindi kigumu inachopitia, ndani yake ama kwa upande wa nje ya Libya. Jukumu la mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Jan Kobis ni kuzungumza na nchi zenye mkono katika mgogoro wa Libya ili zitumia ushawishi wao kuyadhibiti makundi zinazo yaunga mkono. Tumalizia kwa kusema kwamba ijapokuwa makundi mbalimbali ya Libya yamepiga hatua za kimsingi za kisiasa za kumaliza mgogoro wa miaka mingi wa nchi yao, lakini hali ya nchi hiyo hivi sasa ni tete na nyeti mno. Uingiliaji wa madola hasimu ya nje katika masuala ya ndani ya Libya pamoja na utajiri mkubwa wa mali asili ya ya nchi hiyo na nafasi yake muhimu ya kijiografia hasa kutokana na kuwa kwake karibu sana na bara Ulaya, ya Ulaya ni miongoni mwa mambo ambayo yanayatia tamaa madola ya kigeni ya kutaka kudhibiti kila kitu nchini humo kwa manufaa yao binafsi bila kujali maafa ya wananchi wa Libya. Kutega sikio, matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, huu ni wasaa mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda, ambacho hukujeni kila wiki saa na wakati kama huu. Asma, katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji, ambacho kilikuwa maalumu kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tulibakiwa na rundo zima la maoni ambayo hatukuweza kuyarusha hewani kutokana na dhiki ya wakati. Ni kweli nakumbuka Ahmed. Sasa leo, pamoja na maoni mengine, naona ni vyema tukarusha pia hewani maoni kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na mafanikio yake katika nyuga mbalimbali. Sijui unasemaje kuhusiana na swala hili? Naam, naona ndivyo inavyotakiwa, hasa kwa vile sherehe za mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ndio kwanza zimemalizika. Naam kabisa kabisa, na sherehe zenyewe zilifikia kileleni Jumaatano, Februari 10 2021. Kwa hivyo ni mahala pake kabisa kuanza na maoni hayo, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Anayetukunjulia jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni Bwana Yahya Ali Watanga Tanzania, barabara ya 13, ambaye ameandika kwa mnasaba wa sherehe hizi hizi kwamba Iran imepiga hatua kubwa za maendeleo, na iwapo huyo khabithi Benjamin Netanyahu, naona anakusudia, waziri mkuu wa Israeli, atajaribu upuuzi wake, mchukulieni hatua ya haraka sana na kuisambaratisha Tel Aviv. Pia hiyo itakuwa ni njia mojawapo ya ulipizaji kisasi kwa mauaji ya wataalamu wa nyuklia wa Iran, na kwa nguvu ilizo nazo Iran hasa za makombora imeweza na inaweza mara moja tu kuisambaratisha Tel Aviv. Ameandika bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania. Ahmed yeye ameandika hongera sana kwa taifa la Irani kwa kugundua chanjo ya COVID 19. Ama mwanabaraza mwingine bwana Juma Jei Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania pia ameandika, vikwazo vitisho, lakini sasa tunaenda kutoa chanjo iliyotengenezwa na wanasayansi wa ndani ya Iran. Ewe Mwenyezi Mungu, tunakuomba ujalie iwe ndiyo chanjo bora na yenye uwezo kuliko chanjo zote na itufikie hata sisi huku nchi masikini. Amin. Ni mimi Juma Jei Sagai, Musoma Mara Tanzania. Pia ameandika nimependa sana kile kidogo nilichokiona katika majaribio ya makombora na drone za Iran anasema Allah, ibariki Iran iwe na nguvu zaidi na iwe mkombozi kwa Waislamu, Uislamu wa na mtetezi kwa wanyonge wote kote duniani. Ama Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika maelewano ya kuelimishana na mshikamano ndio binadamu kamilifu. Akaandika, misingi muhimu ya dini yoyote ni kuhakikisha amani baina ya wanadamu, dhulma maonevu ni tabia ya kinyama. Anasema hivyo. Iran, endeleeni kuwaelimisha walimwengu mambo hayo ya thamani. Na Irani, msingeweza kufikia hapo kama si kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu kushikamana na mafundisho ya mtume wetu, rehma za Allah ziwe juu yake na Ali zake, pamoja na juhudi za wasomi na wataalamu wenu, anasema. Anaendelea kuandika, nguvu za kielimu kwa umma wetu ndiyo inavyotakiwa na huko ndiko kufuata kwa vitendo maamrisho ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kwa ajili ya kujenga umma wetu bora, anasema: ubora wetu ni kwa elimu, ustaarabu, maadili mema na kujitegemea. Kushirikiana kwetu ndiyo njia ya kupata umma wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, nguvu tulioahidiwa na Allah anasema. Tunawapongeza viongozi wananchi na wanachuoni wa Iran kwa kuwa mstari wa mbele. Ahmedi, pana swali hapa kutoka kwa msikilizaji wetu huyu ambaye bado hatujamsajili katika kontakti zetu, lakini simu yake inayoishia na 95 inaonyesha yuko Tanzania. Swali lake linasema habari za asubuhi kutoka Afrika ya Mashariki. Kuna taarifa kwamba Iran imetengeneza chanjo madhubuti na yenye nguvu ya virusi vya corona tofauti na ile ya Uingereza na Marekani. Je, kuna ukweli wowote? sijui unasemaje, Ahmed? Naam, asante sana Asma, na asante sana kwa msikilizaji wetu huyo ambaye tunamshukuru sana na tayari tulimjibu kupitia WhatsApp na tukamwomba atutumie jina ili tumuunge, awe anapokea habari za redio Teheran kama wasikilizaji wenzake wengine. Ama kiujumla na kwa muhtasari, ni kwamba vyombo vya habari vya Uhispania ndivyo vilivyotangaza habari hiyo, lakini kwa hapa Iran chanjo hiyo ndiyo kwanza iko kwenye hatua za majaribio na iko katika hatua za mwisho za kutumika rasmi. Tunamwomba Allah jalie iwe hivyo, iweze kuokoa maisha ya wanadamu wote bila ya kujali dini wala rangi wala utaifa. Pamoja na hayo, tunapenda kusema kwamba wote waliodungwa kimajaribio hapa nchini Iran chanjo hiyo wanaendelea vizuri na hawana matatizo yoyote, kwa mujibu wa ripoti tunazopokea. Lakini wataalamu ndio wanaopaswa kutoa majibu ya kina. Kwa mara nyingine, tunamkaribisha msikilizaji wetu huyu katika ukumbi wa baraza la wasikilizaji. Nataraji atakuwa ameridhika kwa maelezo hayo uliomtolea. Shukrani sana. Ama mwanabaraza mwingine maarufu, bwana Aidi Ibrahimu Saidi Sambuli wa Bujumbura, Burundi ameandika eh, lakini naona kama alipotea kidogo na, na, eh, na, matangazo hayako sasa hivi ya Radio Teherani huko Burundi. Anasema hongereni Jamhuri ya Kiislamu Irani kwa kuzidi kusonga mbele kwa ufanisi zaidi wa makombora. Maana Irani ni kiboko yao wenye chuki watauona moto. Pia anasema nakuombeni mlitumie audio za vipindi vya hadithi ya uongofu na visa vya kuelimisha Allah ibariki Iran na viongozi wake. Naitwa Aidi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa Buyenzi Uswazi, Bujumbura, Burundi. Nam, asante sana Bwana Istambuli kwa maoni yako mazuri. Kama tulivyosema, maoni kuhusiana na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mengi, na kwa vile huwa tunayarusha kila siku katika nyakati tatu za matangazo yetu ya asubuhi, mchana na usiku, nadhani tuishie hapa kwa leo. Maombi yako Bwana istambuli Tutayazingatia. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za jamejam jam, jijini Tehran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487. Mnaweza kutumia nambari hiyo hata kutupigia simu, kutuandikia ujumbe mfupi SMS na kadhalika. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash sw. Hapa pana msikilizaji wetu ametutumia maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Asalamu aleikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Kwa jina, naitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe mkoani Tanga. Mimi nawashukuru na kuishukuru na Redio Teherani ya Kiswahili kwa habari zenu mbalimbali ambazo tunahabarika kwazo, tunajifunza mengi kupitia Redio Teheran. Mwenyezimungu subhanahu wa taala atawalipa kila la khairi. Asante. Na, nasi tunakushukuru sana bwana Mustafa. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa tutupie jicho kidogo maoni yaliyotufikia kupitia email yetu ya swahili radio @irib.ir ni kutoka kwa kibalozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, Tanzania, ambaye si mwingine ghairi ya mwanabaraza wa muda mrefu bwana Juma Aidi Aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema leo Napenda kutoa dukuduku langu dhidi ya watu wanaowachukua mabinti na kwenda nao mijini kuwa vijakazi wao. Anasema katika hali isiyo ya kawaida, watu hawa wanawachukua mabinti hawa huko vijijini kwa kutoa ahadi kedekede na tamu mithili ya mtu anayeramba asali. Matokeo yake, mabinti hawa wanapofika mjini kwa matarajio, wanakuta ni tofauti na ahadi walizopewa wakati wakija mjini, balaa zaidi. Wapo baadhi ya watu hudiriki kuwanyima chakula na huku wakiwafanyisha kazi kubwa kubwa. Ama kwa upande wa rai yake, anasema rai yangu kwa wababa hawa wasio waadilifu kwa mabinti wa kazi, anasema waache hizo sifa zilizotajwa hapo juu na wawatendee haki kama wanawe na kina mama pia anasema wache kwa wanyanyapaa mabinti wa kazi, kwani nao hili nalo linawahusu. Ni mimi mwana baraza Juma Aidi ya Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Naam, Asma, kama unavyoona hii maudhui ni muhimu sana na kero kubwa kwa jamii. Hili ni kweli, Ahmedi, bila ya kupepesa macho na bila ya kumung'unya maneno ili ni tatizo, tatizo sugu katika jamii yetu, si Tanzania pekee, bali katika nchi mbalimbali. Kuna mifano halisi ambayo tunaiona inaripotiwa na vyombo vya habari, tunaiona kwa majirani zetu, tunaiona katika jamii zinazotuzunguka. Haya mambo kwa kweli ya inabidi hatua zichukuliwe na vyombo husika. Naam, na bila shaka yoyote, na si kama ulivyosema Tanzania tu, bali katika nchi mbalimbali, na si Afrika tu, bali hata nje ya Afrika kwa sababu bwana Juma Idi Isa ndo aliotutumia. Tumewasiliana na bwana Juma Idi Isa kwa njia ya WhatsApp na kutaka kupata maoni yake zaidi kuhusiana na swala hili, na tunawaomba wasikilizaji wetu wapate nafasi ya kuchangia. Lakini kwanza tunaanza na wewe bwana Juma Idi Isa, kwa nini unahisi kwamba hali hii inaendelea na licha ya kwanza, na licha ya kwamba kwa miaka mingi imekuwepo na hawa hawa wasichana wanasikia taarifa mbalimbali za wenzao ambao wanadanganyika, wanapofika mijini, wanachukuliwa vijijini, wanapelekwa mijini, kwa tamaa ya kupata maisha bora, lakini matokeo yake wanakuwa kama vijakazi ndani ya nyumba. Lakini suala hili linaendelea, unahisi ni kwa nini? Salamu alaikum. Uh, kinachopelekea mabinti wengi kudanganyika kukimbilia mjini, uh, moja kunachangiwa na tatizo la umaskini, na pia wengi wa mabinti huona mjini kuna maisha badala ya pale kijijini. Hichi ndio kinapelekea mara nyingi mabinti kuhadaika na kukimbilia sana mjini, na ndiko wanakwenda kukutana na kadhia za unyanyasaji kiasi kwamba wanapata udhalili mkubwa. Na, asante sana Bwana Juma Idi Issa, na kwa kutufungulia huu mjadala tunakushukuru sana. Na bila shaka hilo suala la umaskini ni nafasi yake, lakini vilevile vile kuna suala la tamaa, vilevile kuna suala la hata wazazi wenyewe kutokuwa makini katika kuwaruhusu watoto wao kwenda mijini, kwenda kwa watu ambao hawana uhakika nao na ambao hawajui huko mjini kwenyewe ni zaidi ni tamaa, nalo linachangia au vipi, Asma? Tamaa nayo ipo, tamaa nayo ipo, na vilevile vile wazazi, yani kuto kujua jukumu lao, unaza anamtuma mtoto sehemu ambayo hajui, ha, hajui iko vipi, iko vipi. Naam, hilo ni tatizo, ni tatizo ambalo inabidi litatuliwe, li wazazi wanachangia, jamii inachangia, watoto wenyewe wanachangia, hata hawa ambao wanawachukua mijini nao wanachangia lakini tatizo jingine ni kwamba kesi kama hizi zinapotokea, mbona hazifiki serikalini zikatatuliwa? Je, hakuna chama chochote kile cha wafanyakazi wa ndani cha kuweza kuwatetea? Au kama hivyo vyama vyenyewe vipo, je, vinachukua hatua inayopaswa au vipo kibiashara zaidi? Kuna na tatizo jingine ambalo ni sugu kwamba akina mama wenye nyumba nao wanakuwa na wasiwasi na wale wasichana na wafanyakazi wa ndani ya nyumba Wanaogopa kupinduliwa, wanaogopa kwa mfano ku, kupokonywa waume zao. Kwa hiyo wanakuwa wakali sana, na hawapi nafasi kabisa wasichana wa ndani kujifaragua na kufanya wanavyotaka ndani ya nyumba. Kwa hiyo hili nalo ni tatizo. Tunatoa nafasi kwa wasikilizaji wetu waweze kulijadili, kutoa maoni yao na kuchangia, kwa sababu ni tatizo sugu katika jamii. Hata hivyo, muda nao umeisha kabisa. Tuna tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad na mimi ni Ahmed Rashid. Ishi ni salamu. Shukrani sana Ahmed Rashid, kwa kipindi hicho ambao wewe ni mtayarishaji wake. Shukrani sana, na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Upendwa wasikilizaji, darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Alhamisi ya leo tarehe 11 Februari inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Madaktari watoa mbinu kuikabili nimonia, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, likifafanua zaidi kwa dondoo zisemazo washauri mgonjwa kutembea badala ya kulala kuepuka madhara Serikali yaelekeza njia bora za kujikinga magonjwa kuambukiza. Mwananchi limeupamba ukurasa kwa wa Zanzibar, Mwinyi, Mwinyi, kwa ukurasa wa mbele kwa picha ya Rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi ikiambatana mkombozi kichwa cha habari. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele gazeti hilo ni pamoja na maonyesho ya nane nane yafutwa, msomi anayepata ujira kwa huduma ya choo, na wadau kwa huduma ya choo na wadau waingia hofu ukaguzi magari TBS. Gazeti la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani EU yatoa bilioni 8 mradi wa migebuka dagaa. Gazeti hilo aidha limeandika Askofu Gwajima, wasioona mafanikio ya John Pombe Magufuli ni wagonjwa, na Zanzibar kuanza kutumia EFDs Aprili ni mfano wa utoaji risiti za kielektroniki. Ligeukia sasa gazeti ya Nipashi ambayo limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari kuu kisemacho vifo vigogo vyazua hofu. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika gazeti hilo ni pamoja na rais akemea walioeneza ugonjwa wa Maalim Seif, na wanafunzi elfu saba mia nne bado hawajaripoti kidato cha kwanza. Majira limechangamkia habari ya kilio cha bei za vifurushi vya simu iliyoyakisi kwa anwani mbunge ajitosa kilio bei za vifurushi simu, ashangazwa gharama kuongezeka bila wananchi kutaarifiwa, makato ya miamala nayo yashtukiwa, serikali yashauriwa kuingilia ya kati sakata hilo. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa pia na vichwa vya habari visemavyo, mfumo wa ukusanyaji kodi TRA wakosolewa bungeni, elimu bila malipo yasababisha uhaba wa madawati na washikiliwa kwa tuhuma za kumwozesha mwanafunzi. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya Kenya nikianza na Daily Nation, ambayo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga akiwa anacheka. Kichwa cha habari kuu inayohusiana na picha hiyo kinasomeka Raila acheza kamari ya kuwa na uhusiano wa karibu zaidi na Jubilee. Itoleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalumu habari kuhusu hatua anazojaribu kuchukua aliyekuwa gavana wa Nairobi, Mike Sonko, ili kuzuia mashtaka ya jinai na ugaidi yanayomkabili. Ukarasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa na picha ya naibu rais William Ruto ikibeba kichwa cha maneno, polisi yatoa tamko kuhusu hofu ya usalama walionayo waitifaki wa Ruto. Aidha limeandika katika habari nyingine kaunti kupata shilingi bilioni mia nne katika bajeti mpya baada ya makubaliano na Sonko asema kesi zina madhumuni ya kunilazimisha niunge mkono BBI. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari usicheze na rais, asema jenerali vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mwanafunzi apatikana na risasi shuleni na Raila, uamuzi kotini sitishio, kwa rege. Likifafanua zaidi kuhusu habari hiyo, gazeti hilo limeandika kiongozi wa chama cha ODM bwana Raila Odinga amepuuzilia mbali dhana kuwa uamuzi wa mahakama uliotolewa majuzi kuhusu kura ya maamuzi utaathiri mpango wa kurekebisha katiba. Mnamo Jumatatu, majaji watano wa mahakama kuu waliamrisha tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC isiendeleze maandalizi ya kura ya maamuzi hadi wakati wa kesi zinazopinga mpango huo zitakapokamilika. Hata hivyo, Odinga alinukuliwa jana akisema, majaji wanaishi Kenya, hawaishi mbinguni. Wanaelewa hili ni jambo la dharura, kwa hivyo tunaamini watalipatia umuhimu unaofaa. Hatuna wasiwasi na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambayo limepa uzito wa kwanza habari yenye anwani isemayo ndani ya vita vya Facebook na maafisa waandamizi wa NRM, ni NRM. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vya habari visemavyo mawaziri maafisa wa ardhi wavutana juu ya shilingi bilioni 12, na serikali yapanga kutoza kodi kwa wanaochukua fedha taslimu kutoka kwenye mabenki. Na kwa upande wa la New Vision, kichwa cha habari kilichokalizwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema wabunge waunga mkono muhula wa miaka saba kwa viongozi wanaochaguliwa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika timu ya wanasheria ya Kyagulanyi inafukuzana na muda kwa ajili ya kuwasilisha ushahidi. Ni saa sita dakika 35 sekundi 28 kwa wakati wa Tehrani, na bado mko nasi wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia, haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya 105 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kujadili suala la malezi, hasa mtazamo wa viongozi watukufu wa Kiislamu kuhusu lengo hasa la malezi, na je, viongozi hao wanatuhusia kuwapiga viboko watoto katika malezi? Hadi hapa tumeshasema mengi kusema kweli kuhusiana na suala hilo na tumeshanukuu mafundisho ya Uislamu na nadharia mbali mbali. Karibu wapenzi wasikilizaji, katika sehemu iliyopita tulinukuu hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema, wakati mtoto anapotimia miaka mitatu, mfundisheni kusema la ilaha illallah, na mumwache kujua maneno hayo kuna tosha kwake. Wakati huo miezi saba mingine, yaani akiwa na umri wa miaka mitatu na miezi saba mfundisheni kusema Muhammadur Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na baadaye mwacheni ajikite zaidi na zaidi katika maneno hayo hadi afike miaka minne na miongozo hiyo tulinukuu ikitolewa na mtukufu huyo hadi mtoto anapofikia umri wa miaka tisa ambapo Imam Sadik alaihi ssalam anasema, wakati mtoto anapojaliwa kujua vizuri ibada ya kuswali na kutia udhu, basi Mwenyezi Mungu atawasamehe madhambi yao baba na mama wa mtoto huyo. Ama kwa upande wao, wataalamu wa saikolojia wanasema kuwa kadiri miaka ya mtoto inavyopita ndivyo anavyozidi kuwa na hisia za kupenda dini na kutaka kujua zaidi kuhusu muumba wake na siri za viumbe waliomzunguka. Hatua ya kwanza huwa ni ya kuongezeka na kuwa kubwa hisia za kidini hatua ya pili ni kuanza kutia shaka mafundisho ya kidini, na hatua ya tatu ni kuanza maswali na udadisi unaotokana na shaka na wasiwasi wasi wake huo. Kwa kweli, kipindi hicho ni muhimu na hatari sana kwa mtoto, kwani ndipo unapopata nguvu muundo wa shahsia yake, na inabidi maswali yake yajibiwe kwa njia sahihi na hisia zake maalumu za kinafsi na kiakili zitumiwe vizuri kumjenga na kumfanya imara mtoto huyo. Baadhi ya wakati majibu ya watoto na radiamali zisizo sahihi za wazazi wawili na walezi mbele ya udadisi na masuali hayo ya mtoto kuhusu dini na madhehebu humfanya mtoto kuwa na mtazamo mbaya na dini na kujiweka mbali nayo. Hivyo tunaweza kusema ni katika matatizo makubwa ya malezi iya sio ya kidini nam. Tunapotupia jicho mitazamo na fikra za kimalezi za Imamu Ali alaihi salam, tunaona wazi kwamba katika mfumo wa malezi wa Kiislamu lengo kuu na la asili ni kumfikisha mtoto kwenye daraja ya kumtii na kumwabudu Allah na kutambua kuwa yuko pamoja naye kwa msaada wowote, na pia anamuona popote alipo na katika mazingira yoyote aliyonayo. Lengo la Uislamu ni kulea wanadamu wenye hisia za kiutu na kibinadamu wanaomtii Mwenyezi Mungu na kujisalimisha kikamilifu kwake. Tumalizie kipengee hiki cha mjadala huu kwa kusema kwamba katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam tunajifunza kwamba lengo kuu na la asili la malezi ni kufikia kwenye twaa na takwa na kumcha Mwenyezi Mungu katika kila shibri ya ulimwengu mpana wa maisha ya mwanadamu. Malezi hayo kwa watoto hutolewa kwa njia isiyo ya moja kwa moja, na hivyo ndivyo mtukufu huyo alivyowalea wanawe. Mmoja wa wapokezi wakubwa wa hadithi amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu, akisema mimi sikumwomba Mola wangu anitunuku watoto wenye sura za kupendeza na wenye vimo virefu, bali nilimwomba anipe watoto wema wa maadili, akhlaqi na uchamungu, wao watiifu kwa Mwenyezi Mungu na wamwogope, ili kila ninapoangalia wakiwa na tabia hizo macho yangu yaweze kuburudika kwa mapenzi ya Allah. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Asante sana Ahmed Rashid kwa makala yako hiyo fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu, na tunashukuru sana na tunatumai kuwa wasikilizaji wetu wamenufaika na yale yote ambayo uliweza kuandalia. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu mtajika maarufu huyu, Jumaidi Isa ni kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema ni habari njema kwa uamuzi wa ICC kufungua mlango wa kupata nasema haki zao wa Palestina haki zao wa zilizohusubiwa na mazayuni maghasibu. Shukran sana Jumaidi Isa kwa ujumbe wako huu wa maoni, na mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunawaletea sasa makala yetu ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Alhamisi, tarehe 28 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 11 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka kumi iliyopita, Hosni Mubarak aliyekuwa amejitangaza rais wa maisha wa Misri aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya wananchi. Mubarak ambaye awali alikuwa makamu wa rais wa Anwar Sadat wa Misri alishika madaraka ya nchi mwaka 1981 baada ya kuuawa kiongozi wa nchi hiyo. Sadat aliuawa kwa kumiminiwa risasi na Khalid Islambuli kutokana na kutia saini makubaliano ya Camp David na utawala ghasibu wa Israel na kusaliti malengo ya taifa la Palestina. Baada ya kushika madaraka, Mubarak alifuata nyayo za Sadat na hadi anangolewa madarakani alikuwa kibaraka na mtekelezaji mkubwa wa siasa za Marekani na waitifaki wake katika eneo la Mashariki ya Kati na Kaskazini mwa Afrika. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, mzee Nelson Mandela, kiongozi wa harakati za kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, alioachia huru baada ya kufungwa jela kwa kipindi cha miaka 27. Mandela alikamatwa mwaka 1963 na kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kwa sababu ya mapambano yake dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Mwaka 1991 alifikia makubaliano na makaburu wa nchi hiyo juu ya jinsi ya kukomesha utawala wa ubaguzi wa rangi, na miaka kadhaa baadaye, yani mwaka 1994 alichaguliwa kuwa rais wa kwanza mzalendo wa Afrika Kusini. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita serikali ya mpito ya mapinduzi ya Kiislamu ilianza rasmi kazi zake katika siku za mwisho kabisa za umri wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Wakati huo huo wananchi waliendeleza mapambano ya kuangamiza kikamilifu mabaki ya utawala wa Shah. Baadhi ya makundi ya wananchi yalichukua jukumu la kulinda taasisi muhimu za serikali katika miji mbalimbali mbali. Wakati huo ulidhihiri udharura wa kuwepo chombo cha kushughulikia kadhia hiyo na kukabiliana na vibaraka na mabaki ya utawala wa sha. Kwa msingi huo, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu hayati Imam Khomeini alitoa amri ya kuundwa kamati ya Mapinduzi ya Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 2681 iliyopita, mfalme wa kwanza wa Japan maarufu kwa jina la Jimu alishika madaraka ya nchi. Kwa utaratibu huo mfumo wa kale zaidi na uliobakia kwa kipindi kirefu wa kifalme duniani ambao unaendelea hadi sasa ulianzishwa. Wafalme wa Japan huwa na cheo cha heshima tu na waziri mkuu ndiye kiongozi wa masuala ya nchi. Shukrani sana Husen Hasen kwa makala hiyo ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wanajeshi wa kofia bluu wa kikosi cha umoja wa mataifa MINUSMA kinachohudumu huko Mali waliojeruhiwa katika mapigano ya karibuni nchini humo imefika 28. Kikosi cha MINUSMA jana kiliripoti kushambuliwa kambi ya kikosi cha walinda amani hao wa kofia bluu katikati ya Mali. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametoa mkono wa pongezi na kheri kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na wananchi wa Irani kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ismaili Hania jana usiku alimtumia ujumbe Ayatollah wa Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, na akasema harakati ya Hamasi na wananchi wa Palestina wako pamoja na wananchi wa Iran katika kusherekea sherehe hizo kubwa, na akatoa shukrani na pongezi zake kubwa kwa Iran kwa misimamo yake madhubuti katika kuunga mkono malengo taifa na mapambano makubwa ya wapalestina kwa ajili ya kutetea haki zao za kisheria. Wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA e, e, umeeleza katika taarifa yake kuwa Iran imeanza kuzalisha chuma inayotokana na mada ya urani, katika kituo chake cha nyuklia cha Isfahan katikati ya Iran. Mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, Muhammad Al Bahiti, amesisitiza kuwa utawala wa Aal Saud unatumia viwanja vya ndege vya Saudia kutekeleza mashambulizi dhidi ya Yemen na ameyatahadharisha mashirika hayo ya ndege kutotumia viwanja hivyo. Na wabunge 82 wa bunge la wakilishi na lile la malord, yani House of Lords, wamemwandikia barua Dominic Rab, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, wakikosoa vikali ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaoendelea kufanywa katika ardhi za Wapalestina. Katika barua yao hiyo, wakilalamikia ujenzi huo unaofanywa na utawala wa Kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, wabunge hao themanini na mbili wa Uingereza wamemtaka waziri wao wa mambo ya nje atumie uwezo wake wote kuzuia kuendelea kuongezeka idadi ya raia wa Palestina wanaokuwa wakimbizi katika eneo huu. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu, na nawashukuru wote ambao mmekuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho. Nawatakia mchana mwema. Kwaherini. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone, kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.